Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump hatimaye amezungumza kuhusu msiba wa Senata John McCain siku mbili baada ya kifo chake, baada ya lawama kutoka kundi la wanajeshi wa zamani kutokana na jinsi Trump na maafisa wa White House walivyoshughulikia kifo cha shujaa huyo. Katika hafla ya pamoja na viongozi wa makanisa huko White House, Trump alitoa shukrani kwa kazi za Senator McCain, ambaye pia alikuwa mfungwa wa zamani wa kivita wakati ndege yake ilipangushwa huko Vietnam. Trump alisema, tunatoa rambirambi zetu ziwafikie familia ya John McCain. Na kabla ya matamshi ya leo, Trump alipuuzia maswali ya waandishi wa habari juu ya habari, kifo cha McCain na kusababisha wengi kufikiria kwamba bado hajamaliza ugomvi wake na seneta huyo mashuhuri. Mwendesha mashtaka wa Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa hii leo, Jumanne, amewataka majaji kumtia hatiani kiongozi wa zamani wa kijeshi wa Kongo kwa mashitaka kuanzia mauaji, ubakaji, kuandikisha askari watoto na utumwa wa ngono. Mwendesha mashitaka Fatou Bensouda alisema ushahidi unaonyesha kuwa Bosco Ntaganda binafsi alitenda uhalifu huo, katika kutoa hoja yake ya mwisho katika kesi ya miaka mitatu ya Ntaganda. Mshtakiwa huyo amekana kufanya kosa lolote. Alitesa na kushambulia raia, aliwaua na kuharibu mali zao na kuharibu mashirika ya kujitolea na hospitali na kuwaandikisha watoto chini ya miaka kumi na tano kushiriki moja kwa moja katika vitendo viovu, Bensuda alieleza. Ntaganda anakumbana na mashtaka kumi na nane ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu uliofanyika kati ya mwaka elfumbili na mbili hadi elfumbili na tatu alipokuwa makamu mkuu wa chama cha UPC, kundi la wanamgambo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Pande zinazohusika na mazungumzo yamani ya amani ya Sudani Kusini katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, zilikuwa zikitarajiwa kuanzisha upya makubaliano juu ya kusuluhisha mzozo wa Sudani Kusini siku ya Jumatatu. Lakini wajumbe wanasema ingawa maendeleo yamepatikana katika masuala mbalimbali, bado hawajafikia makubaliano katika masuala mengi ya mipaka. Mmoja wa wajumbe hao amesema, amethibitisha kwamba suala hilo limewasilishwa kwa wakuu wa nchi wa taasisi ya kikanda ya IGADI kufanya maamuzi ya mwisho juu ya mipaka na majimbo. Rita Lopidia, mwanachama wa muungano wa wanawake wa Sudani Kusini, amesema baada ya mazungumzo kuanza tena wiki iliyopita pande zote zilishindwa kukubaliana juu ya andiko nambari nne la makubaliano mapya ya amani ya mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa sababu kila upande ulisisitiza katika misimamo yao iliyopita juu ya mipaka ya majimbo waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amewasili Afrika Kusini hii leo katika kituo chake cha kwanza cha ziara yake ya nchi tatu barani Afrika inayolenga katika kuinua mahusiano ya kibiashara baada ya Uingereza kujitoa umoja wa Ulaya. May aliuambia mkutano huko Cape Town kwamba Uingereza inataka kusaidia matakwa yake ya kimataifa na kuongeza mahusiano na bara la Afrika. Nataka kujenga mahusiano mapya kati ya Uingereza na marafiki zetu wa Afrika, Urafiki uliojengwa katika utajiri wa pamoja na usalama, alisema. Waziri wa mambo ya nje wa Canada Christia Freeman, mwakilishi mkuu wa Kanada katika mazungumzo ya mkataba wa biashara nafuu kati ya nchi yake, Marekani na, na Meksiko, yuko Washington kwa durua wa nyingine ya mazungumzo. Na kufikia hapo nakamilisha habari za dunia. Muda mfupi ujao, Bi Kennes Bwire ataketia kipindi cha Kwa Undani. Asante sana Sande Shomari kwa habari za dunia. Hii ni kwa undani, dakika 25 za kuangazia maswala yanayotokea katika maeneo tulipo, yanayobadilisha maisha yetu kila mara. Tunachambua na kuiangazia kwa undani kabisa, tukikueleza yale ambayo labda hayajaweza kuripotiwa katika taarifa za kawaida. Hii leo, katika awamu ya kwanza, tunaangazia vita dhidi ya ufisadi nchini Kenya, ikiwa ni mara ya kwanza katika taifa hilo naibu wa jaji mkuu kufunguliwa mashtaka ya ufisadi na katika awamu ya pili tutaangazia siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wapinzani wakuu wakifungiwa wakifungi nje ya kinyang'anyiro cha urais. Mimi ni Kenneth Bwire, karibu. Nam, kwa mara ya kwanza katika historia ya Kenya, naibu wa jaji mkuu amefikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka ya ufisadi, ikiwa ni mwendelezo wa kile ambacho serikali ya Rais Uhuru Kenyatta inasema kukabiliana na ufisadi. Jaji Filomena Mwilu ambaye ni, pia ni jaji wa mahakama ya rufaa amefikishwa mahakamani kujibu mashtaka ya wizi, matumizi mabaya ya madaraka na kuhepa kulipa kodi, siku moja baada ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akiwa hapa Marekani kusema kwamba hakuna atakayeachwa nje ambaye ataweza kuiba pesa za umma na kunusurika. Naungana na, na mwanahabari mwana mwenza mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera kwenye line ya simu akiwa jijini Nairobi. Kennedy, karibu kwenye kwa undani. Mengi yametendeka hi leo katika kipindi cha muda mfupi tu, na mengi yamenukuliwa mengi yameangaziwa, na sasa dunia inafahamu kwamba naibu wa jaji mkuu yupo kizimbani, anakabiliwa na mashtaka ya ufisadi, wizi na kuhepa kulipa kodi. Hebu tuarifu kuhusu mashtaka yanayomwandama moja baada ya jingine. Kosa la kwanza linalomwandama jaji Mwilu ni kwamba kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na mwaka elfu mbili na kumi na sita akiwa katika jimbo la Nairobi alikataa kulipa ushuru kwa halmashauri ya ukusanyaji ushuru KRA shilingi milioni tatu nukta sita kwa ununuzi wa kipande cha ardhi katika jimbo hili. Na vilevile pia kosa hilo hilo pia anadaiwa kuli kulifanya kati ya Juni tarehe nane na Juni tarehe ishirini na saba mwaka elfu mbili na kumi na sita. Uh, vile pale pale alishindwa pia kulipa halmashauri hiyo ya TRA ushuru wa shilingi milioni mbili nukta nne kwa ununuzi wa ardhi na pia kesi nyingine au kosa jingine linalomkabili jaji Lomena Mwilu ambaye ni naibu jaji mkuu, jinsi ulivyoeleza ni kwamba kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tano kudai mwaka elfu mbili na kumi na tatu na mwaka elfu mbili kumi na nne katika makao makuu ya Benki ya Imperio benki hii kwa sasa ipo chini ya urasimu jijini Nairobi. Akiwa jaji wa mahakama ya rufaa aliyetumia madaraka yake visivyo na kujizawadi shilingi milioni kumi na mbili kwa njia isiyofaa, na vilevile pia kupokea hati za kiusalama za benki hiyo kwa njia ambayo ni ya kutatanisha. Na hivyo basi, kutokana na mashtaka makosa haya mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji anasisitiza kwamba ya, uh, huyu jaji anafaa kufikisha mbele ya mahakama kuweza kueleza kibayana haya ambayo alihusika kwayo. Kennedy, la kwanza ni aliweza kujizawadia hizi pesa ambazo zinasemekana kujizawadia katika benki ya Imperial Bank takriban dola milioni mia tatu arobaini na nne. Alijizawadia kama nani, mmiliki wa hisa ama mtu tu ambaye amepewa zawadi na benki? Haijafahamika ni kwa kwa njia gani aliweza kujinufaisha kwa hili, lakini ifahamike kwamba wakati huo alikuwa jaji katika mahakama ya rufaa. Sasa haijabainika iwapo yeye binafsi alikuwa mojawapo wa, wa, wa wale wa, nasema wamiliki wa hisa, lakini pia taarifa zetu zinaeleza kwamba huenda pia alikuwa mojawapo wamiliki hisa katika uh, katika uh, benki hiyo ndipo alipojizawadia, na kwa kutumia watu wengine ambao nao walikuwa katika madaraka wakati huo katika benki hizi. Lakini dh, tutaweza kufahamu iwapo hilo ni sawa au labda kutumia madaraka yake kama jaji liweza kushinikiza alivyo fedha hizo haijabainika wazi, lakini tunachokifahamu ni kwamba alikuwa mojawapo wamiliki hisa katika benki hiyo. Je, yeah, katika makosa ya watendakazi wa umma nchini Kenya mtu anapopewa zawadi, sababu hili linakuwa mmojawapo kwamba alipokea zawadi kwa njia kama mkopo wa milioni kumi na mbili pesa za Kenya, takriban dola elfu mia moja ishirini. Unapopokea kiasi cha pesa kama hiki inakuwa ni makosa kwa watumishi wa umma. Na kwanza ni makosa kupokea fedha kama zawadi kutoka kwa mtu ambaye wewe binafsi hujamtaja, kwa sababu ilivyo ni kwamba ukiwa afisa wa ngazi ya juu katika serikali unafaa kueleza bayana iwapo fedha hizo kiasi hicho Uh, kinakuja ki, ki, ki, kwa makusudi gani, au kwa njia, kama ni njia tatanishi, basi unafaa kueleza vyombo husika kwamba pesa hizi nimezipokea kwenye benki yangu na sijui zinatoka wapi. Lakini unaponyamazia hilo, uh, inakusudiwa kwamba wewe unatenda kosa ambalo, kwa mfano, unapania una, una, una, kulificha na pia nisisitize kwamba kwa mujibu wa sheria za Kenya, mfanyakazi yeyote wa wa-wa serikali anafaa kutaja fedha hizi zinatoka wapi, lakini nisisitiza hapo awali kwamba uh, kuna tuna taarifa kwamba hii halmashauri ya ukusanyaji wa ushuru wa, wa hapa nchini Kenya, KRA iliweza kuangazia benki benki ya naibu jaji mkuu Philomena Mwilu na akagundua kwamba hakuna fedha nyingi ambazo ziliingia kwenye benki yake, akaunti yake ya benki na kutoka na sasa walitaka kujua fedha hizi ziliingia kutoka kwa nani na zilikuwa zina, zina, zina, zina, zinatolewa kuenda kufanya misingi gani. Kwa hivyo hilo ndilo lilo ambalo mkurugenzi wa mashtaka ya umma haja amekuwa akilifuatilia kuweza kujua fedha hizi ziliingia ziliingizwa na nani kwenye akaunti hizo na zilitolewa kwa msingi gani. Umetaja KRA yani mamlaka ya kukusanya ushuru kumchunguza jaji Filomena mwilu umetaja mkurugenzi wa mashtaka ya umma Noordin Haji, na kwa ushirikiano na George Kinoti, ambayo ni anayefuatilia ana maswala ya kufanya utafiti kufanya maswala ya kuchunguza. Ushirikiano hupo hapa mtatu e, wa watu watatu. Lakini kwa upande mwingine, kuna ile ambayo inasemekana kwamba jaji huyu amekuwa akiandamwa tangu walipotupilia mbali matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwezi wa nane mwaka mwaka e, mwaka ambao mwaka ulitanguliza katika uchaguzi mkuu je hisia kama hizi zinajitokeza kwa sasa kwamba huenda naandamwa ndivyo hizo ndizo sasa zinazozungumziwa sasa kwanza wacha nikurudishe nyuma kidogo kwamba kabla ya kuamuliwa kwa kesi Uh, kulikuwa na shutuma kwamba huenda majaji hawa wanapania kutupa nje ule uamuzi, kutupa nje uh, uh, ushindi wa rais Kenyatta, na hivyo basi walikuja wakatupilia mbali kwa misingi kwamba IBC haikuweza kuandaa uchaguzi huo kwa njia inayofaa. Lakini baada ya kutupilia mbali uamuzi huo, uh, unajua ni majaji tu wanne ambao wali- walisema wali kwamba hii uh, kesi, ushindi wa rais Kenyatta hauna mantiki yote na sasa baadaye Rais Kenyatta akajitokeza akasema kwamba sasa tuta tuta tutapafunza tuta, tuta hawa, hawa majaji ambao waliutupilia ushindi wangu kuliko Wakenya mamilioni walionipigia kura. Kwa hivyo wengi wamekuwa wakieleza kwamba huenda uh, haya ndiyo yanayo yaliyozungumzwa na rais Kenyatta, na pia ibainike kwamba baada ya ushindi wake, baada ya Mkenya uh, kupeleka kesi ya pili, baada katika uchaguzi wa pili kwamba uh, Kenyatta ha hakuchaguliwa visivyo. Unakumbuka kwamba dereva wake alipigwa risasi katika barabara hii ya Ngong na sasa haikubainika, mpaka sasa nani hawa ambao walifanya hivi. Kwa hivyo watu wapo wanaeleza kwamba huenda haya ni matamshi yanapatana, matamshi ya, ya rais Kenyatta kwamba tutaweza kuwapa funzo majaji waliotupilia mbali au waliotengua ushindi wangu, lakini ni, ni swali ambalo niliweza kumuuliza Nurdin Haji ambaye ni mkurugenzi wa mashtaka ya umma iwapo hili ni kweli, lakini alisitiza kwamba taasisi hii ni huru ambayo haishurutishwi na mtu yeyote au matamshi ya mtu yeyote. Kennedy Mwezi Juni jaji mkuu Maraga aliweza kunukuliwa akisema kwamba hakuna ng'ombe mtakatifu na kwamba hana nafasi kwa majaji mafisadi. Jana Rais Uhuru Kenyatta amesema kwamba hakuna mtu atanusurika atakayeiba mali ya umma. Leo naibu wa jaji mkuu anakamatwa, muda mfupi, chama cha ODM kimejitokeza na taarifa kwa vyombo vya habari kikikashifu kukamatwa kwa naibu wa jaji, kinyume na wale wote ambao wamefikishwa mahakamani katika masuala ya ufisadi, mbona awe ni huyu? Chama cha ODM na mawakili watajika wote wata wamejitokeza kumtetea. Na msuala mojawapo ambalo linajitokeza lina, lina kwa mchakato huu mzima ni kwamba kisheria jaji au hakimu ambaye anaandamwa na maswala ya ufisadi anafaa kupelekwa mbele ya huduma ya huduma ya ya, ya ya mahakama ile Judicial Service Commission. Hawa ndio walio na uwezo wa kuweza kusikiliza hivi. Kwanza nieleze kwamba kulikuwa na kesi ya jaji mmoja aliyeita Tunoi. Tunoi huyu alifikisha mbele ya tume hii na kuweza kuhojiwa na baadaye akaweza kubanduliwa. Na sasa ODM ambacho ni chama mojawapo uh, hapa nchini Kenya, na kile kinachoongozwa na Odinga, kimetoa matamshi hayo hayo kwamba kesi hii kwanza ingepelekwa mbele ya tume ya huduma kwa huduma ya mahakama. Sasa wao wanaeleza kwamba si vyema kwamba Noordin haji angefanya angefululiza hadi mahakamani, kwamba anahisi, wanahisi kwamba kufanya hivyo huenda kuna mulikwa na siasa, lakini anaeleza kwamba huo ndio mwelekeo ambao wangeofuata, nayo maanake binafsi aliweza kufika mbele ya, ya jaji mkuu David Maraga na kumweleza hilo, na hakuwa na pingamizi kulihusu. Inakuwaje wale wengine ambao walikamatwa hata wa NYS bado wapo kizimbani, lakini huyu kaondolewa kwa haraka, ameshapewa dhamana ya kutoka mahakamani <laughs> na sasa hilo ndio lilo suala liliokuwa mbele ya mahakama mbele uh, ya hakimu mwandamizi Lawrence na ni, Mugambi na nieleze kwamba sasa alikamatwa asubuhi ikikaribia mchana hivi, lakini kufikishwa kwake mahakamani kulikuwa uh, baada baada ya saa kumi na moja na wale makarani tayari walikuwa washaondoka mahakamani, na hivyo basi uh, ikaonekana kwamba kulikuwa na kujikokota sana kwa hawa awaendesha uh, mashtaka kumfikisha huyu jaji mahakamani, na hivyo basi uh, waki, mawakili wake wakiongoza na James Orengo wakasisitiza kwamba kwa sababu hawa wamejikokota, basi mahakama naye ikaweze kumwachilia kwa dhamana, ndipo aweze kuletwa kesho ye mbele ya hakimu huyo. Mwisho kabisa Kennedy, unaona kama mkurugenzi wa mashtaka amemeza kile ambacho labda kimemkabako Kwake yeye anasema atawakamata, atawakamata hata, hata kama ni nyangumi au samaki wadogo. Lakini anasema kwamba iwapo utavunja sheria, iwapo wee ni jaji, iwapo wee ni wakili, iwapo wee ni mwendesha mashtaka au ah, afisa yeyote katika ngazi za juu serikalini, utafikishwa kizimbani, hata ogopa yeyote. Hayo ndiyo anayoyaeleza. Haya, Kennedy Wandera, nakushukuru kwa muda wako, japo muda, siku zote huwa nasema mwandishi wa habari na mchambuzi huwa hautoshi. Nashukuru sana kwa kuangazia swala hilo, ni swala ambalo katika wiki hivi chache zinazofuata litakuwa likiangaziwa sana. Najua siku zote upo, waswahili husema ngangari, kuyaleta yote wakati yanapochipuka. Tunafika mwisho wa awamu ya kwanza ama sehemu ya kwanza ya kwa undani, narejea na sehemu ya pili ya kwa Undani. unasikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu katika sehemu ya pili ambapo tunaangazia siasa za jamhuri ya kidemokrasi ya congo msikilizaji uchaguzi wa drc umepangiwa kufanyika ya tarehe 23 desemba mwaka huu kumtafuta mrithi wa rais joseph kabila ambaye mhula wake wa pili na wa mwisho wa kuongoza ulimalizika miaka miwili iliyopita Mbabe wa zamani wa kivita Jean Pierre Bemba hawezi kuwania urais. Bwana Bemba ni miongoni tu mwa wagombea sita waliokuwa wamewasilisha majina yao kutaka kugombea ya, lakini tume hiyo imesema hawajahitimu. Baada ya mashauriano ya saa kadhaa, na kiongozi mwingine wa upinzani maarufu Moise Katumbi anayemiliki klabu ya TP Mazembe naye hawezi kuwania nafasi hiyo. Kulikuwa na jumla ya watu ishirini na tano lakini wanaendelea kuchujwa. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Mwana Milongo, na kuanza kwa kumuuliza kuhusu orodha ya waliotimuliwa kutoka orodha ya wagombea na sababu zao kutimuliwa. Eh, hadi kufikia sasa ni kwa jumla ilikuwa ni wagombea ishirini na tano na sita waliweza hivi kuondolewa kwenye orodha hiyo ya dharura ya tume huru ya uchaguzi, na kumi na tisa ndio waliweza hivi kuidhinishwa. Miongoni mwao ni pamoja na mgombea wa chama tawala cha Front Commun pour le Congo Emmanuel Ramazani Shadari na vilevile vile wapinzani akiwemo Felix Tshisekedi, eh, kiongozi wa chama cha Union pour la Democratie et le Progres Social UDPS na vilevile vile, eh, Vital Kamerhe ambaye ni mkiongozi wa upinzani wa chama cha Union Nationale pour le Congo UNC, na eh, wagombea wengine wengi ambao kwa kweli hawajulikani na ni kwa mara ya kwanza wakongomani wamesikiliza majina yao. Mwingine ana umri wa miaka 36 ambaye ni Seth Kikuni ambaye ndio mgombea aliyojiorodhesha wa kwanza kwenye tume huru ya uchaguzi. Kwa hiyo eh, sita ambao walioondolewa kwenye eh, daftari hiyo ni pamoja na Jean Pierre Bemba eh, kiongozi wa chama cha MLC na makamu wa rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mawaziri watatu wa zamani, eh, wa serikali ya rais Kabila, akiwemo Antoine Gizenga ambaye ana umri wa miaka tisini na mbili hivi sasa, Adolfe Muzitu pamoja na Sami Badibanga Sale. Swala la uraia limejitokeza sana katika siasa mara hii, wakati ambapo DRC inajiandaa kwenda katika uchaguzi mkuu, na uraia wa wagombeaji, hasa kutoka upande wa upinzani, ni limekuwa ni swala ambalo limejadiliwa zaidi. Kama ni uraia, mbona basi walikuwa wakihudumu serikalini katika nafasi za waziri na hata mawaziri wakuu bila pingamizi lolote? Iweje suala la uraia sasa linazuka wakati wanatafuta kiti cha urais? Kwa kweli, ni suala ambalo kila mtu amekuwa akijiuliza hivi sasa. Katiba ya Kongo imesema kwamba uraia wa Kongo hauwezi kushikiliwa na uraia wa nchi nyingine yoyote. Kwa hiyo kulikuwa na kasoro ya utekelezaji wa sheria yenyewe ambayo imesema kwamba mtu ambaye amefahamika kwamba amekuwa na uraia wa nchi nyingine hawezi kushikilia wadhifa wowote ama kuweza kuwania uh, uh, uh, uchag kwenye uchaguzi wa rais, wa bunge, wa madiwani na uh, uchaguzi wowote ule, lakini kulikuwa kama vile na tatizo la kut kutotekeleza uh, katiba hiyo, na ni swala ambalo kwa kweli limezusha hivi sasa uh, tafaruku, kwa sababu uh, kumekuwa na zaidi ya wagombea wawili kwenye chama cha uh, kwenye uchaguzi wa rais ambao hawa wameelezewa kwamba wana uraia wa nchi nyingine, na vilevile kumekuwa na uh, wagombea zaidi ya kumi na tatu kwenye uchaguzi wa bunge ambao pia wameelezewa kwamba ni raia wa nchi uh, nyingine. Kwa hiyo inazusha tufa, uh, tafaruku kubwa kabisa katika siasa ya Kongo, na waziri wa sheria aliweza kuiandikia tume huru ya uchaguzi kwamba jinsi Rais Kabila aliweza kutekeleza katiba ni lazima vipengee vingine vya katiba viweze kutekelezwa, yaani watu wenye kuwa na uraia wa nchi nyingine hawawezi tena kugombea uh, kwenye uchaguzi huu mjadala ambao unamkabili Pierre Bemba kwa mfano, linahusu mashtaka katika mahakama ya ICC na mashtaka hayo yameshaamuliwa na kuachiliwa huru, na kuna lingine la kutatiza ushahidi ambao linabakia kuwa sawa na kuwa mshukiwa tu. Je, msingi gani umetumiwa na tume ya uchaguzi kumbana katika kuania kiti cha urais wa Kongo? Huko ICC tayari mahakama ya rufaa pia imethibitisha kwamba Bemba alihusika na uh, swala hilo la uh, ku, kuwapa rushwa ama kuwahonga uh, mashahidi ili watoe ushahidi wa uongo. Kwa hiyo kinachosalia sasa ni kuweza hivi kuhakikisha adhabu ambayo anatakiwa kutumikia kuhusu makosa hayo. Sio swali la kusema kwamba bado uh, hakujatokelewa hukumu hapana. Na kwa hiyo ndio uh, hapa tume huru ya uchaguzi imesema kwamba swala la rushwa, sheria ya uchaguzi imesema mtu aliyohukumiwa kutokana na rushwa, ubakaji, ubadhirifu na makosa mengine yoyote hawezi kuwania kwenye kiti cha urais. Nafikiri ni hilo ndilo lilisababisha hatua kama hiyo kuweza kuchukuliwa na tume huru ya uchaguzi. Na kwa kweli, kwa sasa ni koti ya katiba ndiyo itakayoamua kuhusu hatima ya Jean Pierre Bemba. Wengine wataona kama wanaolengwa ni watu wenye upinzani mkali kwa kipenzi cha kabila Ramazani Shadari. Kama Moise Katumbi na Bemba, kwa mfano, wameonekana kuwa na nguvu nzito, kwamba huenda wakisimama katika kinyang'anyiro hiki wanaweza kuibuka washindi labda Je, hizi siasa, kambi ya Shadari inatumia mbinu gani kujisafisha nazo? Ndio mambo ya siasa hiyo. Na kwa kweli hivi sasa wanakuwa wanataka ni kuweko na uh, taratibu ambayo huenda wagombea watakaokuwa upande wa upinzani wasiweze kumwekea kipingamizi kikubwa mgombea wa chama tawala. Hilo ni suala ambalo wadadisi wamekuwa wakieleza, lakini haijulikani kwa sababu kumekuwa na changamoto pia ya upinzani ambao unataka kuwekwa na mgombea umoja, na ikiwa wataweza kufikia hilo, huende takuwa ni changamoto kubwa kabisa kwa chama tawala. Na mbali na hiyo, hatua hii ya kumzuia Katumbi, kumzuia Bemba itarahisisha pia wapinzani kuwa na mgombea umoja. Tusubiri tuone kitakachoendelea kwa sasa. Sale kando na kutangazwa oroda ya wapiga kura mikakati gani inayoonekana wazi kwamba inafanywa na tume ya uchaguzi kufanikisha uchaguzi huu? Tume huru ya uchaguzi hivi sasa imekuwa ikisubiri ni kutangazwa kwa orodha ya kudumu ya wagombea, na mnamo kipindi hiki cha wiki mbili ambacho koti ya katiba itakuwa inafuatilia na kuchunguza uh, rufaa hizo za wagombea waliotupwa nje, ni kwamba kutakuwa na kampeni ya kuwahamasisha wananchi kuhusu uh, mfumo huo wa kupiga kura kupitia mashine ama uh, mashine ambayo nayo pia imekuwa imesababisha tofauti kubwa na watu uh, ama wanasiasa kutokubaliana kuhusu msimamo wa kuchukua kuhusu swala hilo la matumizi ya mashini hizo. Na kwa kweli taratibu inaendelea vizuri, na hadi kufikia sasa kalenda inayokuwa ina inaheshimika kama jinsi ilivyopangwa. Wakati tunapozungumzia tume ya uchaguzi kuna suala la ukosefu wa pesa, serikali nayo na imekataa msaada wa nje hata wa ulinzi. Je, katika mazingira yaliyopo sasa, tume ya uchaguzi ina uwezo wa kuandaa uchaguzi katika kipindi kilichosalia? Serikali ya rais Joseph Kabila inaendelea kusisitiza kwamba itahudumia uh, uchaguzi peke yake, kwa sababu imekataa uingiliaji kati, kwamba mtu anayokupa pesa na ndio amekuwa na kauli ambayo atakuwa na masharti anayoyatoa na, ni, na nini. Kwa hiyo uh, ahadi, kufikia sasa serikali imetupilia mbali kabisa uh, pendekezo lolote lile la msaada kutoka nje, na tayari kumekuwa na ndege zilizoagizwa na serikali ambazo zitaweza hivi kutumiwa kwenye uchaguzi huo. Kwenye kikao cha mkutano um, wa kilele wa marais wa SADEK uliofanyika huko Winduk uh, nchini Namibia, um, rais Kabila pia aliwahakikishia marais wenzake kwamba hata msaada wa SADEK hivi sasa haujahitajika hauja. Ikiwa watakuwa na, na, na, na, na nia ya kupata uh, usaidizi wowote watawafahamisha na kwa kweli ni swala ambalo limekuwa limerudia kila mara kwa kuweza kukataa msaada um, kutoka nje nam. na shukran sana, mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo ukiwa Kinshasa, DRC. Tumefika mwisho wa kwa undani hii leo. Tumeangazia vita dhidi ya ufisadi nchini Kenya na hivi punde kukamatwa kufikishwa mahakamani kwa tuhuma za wizi, matumizi mabaya ya madaraka na kuhepa kulipa kodi yakimwandama naibu wa jaji mkuu Filomena Mwilu. Tumeangazia pia maandalizi ya uchaguzi mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, majina tajika katika safu ya upinzani yakiondolewa kwenye orodha ya wanaowania urais. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Hadi hapo kesho, panapo majaliwa, mimi ni Kennes Bwire msikilizaji na kutakia usiku mwema.