Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kennes Bwire na mimi ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia kwenye redio na intanet, www voa com, kwenye masafa ya 107.5 FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya na Radio Free Africa kote katika nchi za Maziwa Makuu, karibuni. kati ya yale utakayoyasikiliza kwenye habari hizi ni kwamba nchini Burundi tume mpya ya uchaguzi iliyoteuliwa na rais Pierre Nkurunziza yaidhinishwa na mabaraza ya bunge na seneti, lakini wanasiasa wa upinzani tayari wanasema uchaguzi ujao hautakuwa huru na haki kwa sababu tume ina mapendeleo. Chama tawala ni kama kinataka kufanya ukiritimba kama ilivyo desturi yake, wakidhamiria kutumia wale ambao ni kana kwamba ni kama vibaraka wao na katika makala ya afya, ripoti ya shirika la watoto ulimwenguni UNICEF kwa pamoja na shirika la afya duniani WHO yasema watoto milioni 78 wamo katika hatari ya kuugua na hata kufariki kwa kukosa kunyonya maziwa ya mama vipasavyo. Inaenda vile nafikia mahali sasa, mama inaamwa ie, hata kama na miezi saba itabidi ni mwachishi, kwa sababu anyonyi naumia kwenye kifua. Basi msikilizaji, asante kuchagua kutusikiliza, na sasa nakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Lakini kwanza, Patrick Nduimana anakusomea habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa unaihimiza jumuiya ya kimataifa kuiangalia kuingilia kati huko Nikaragua ili kuzuia nchi hiyo kutumbukia zaidi katika machafuko ya kisiasa na kijamii. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilitoa ripoti yake leo Jumatano ikielezea ghasia mbalimbali zilizofanywa na serikali tangu Aprili 18 wakati ghasia zilipoanza dhidi ya mpango wa rais Daniel Ortega wa kuondoa mafao ya huduma za jamii. Maafisa walianza ukandamizi dhidi ya waandamanaji waliosaidiwa na wafuasi wa Ortega, raia wenye silaha ambao waliwekwa katika magenge ambayo yaliwashambulia na kuwabugudhi waandamanaji mara kwa mara katika mpangilio ulioongozwa na polisi. Ripoti inasema zaidi ya watu mia tatu waliuawa na elfu mbili walijeruhiwa tangu April, na angalau mia tatu wengine wamefunguliwa mashtaka kwa kushiriki au kusaidia kuandamana. Kanada imesema ina matumaini ya kufikia mkataba na Marekani katika majadiliano muhimu ya ushirikiano wa biashara ambayo yameanzishwa leo hapa Washington. Majadiliano hayo ni katika hali ya kupata mkataba mbadala ambao utachukua nafasi ya ule wa biashara huru kati ya nchi za, am, za Amerika Kaskazini maarufu NAFTA. Waziri wa Kanada wa mambo ya nje Chrystia Freeland leo amewaambia waandishi wa habari kwamba ana imani kuwa mazungumzo yake na viongozi wa Marekani yatakuwa mazuri na yatafikia hatua muhimu. Majadiliano hayo yatarajiwa kuendelea hadi Ijumaa wiki hii. Mazungumzo kati ya Kanada na Marekani yanajiri siku mbili baada ya Marekani na Meksiko kukubaliana kusaini mkataba wa awali wa kibiashara na kuuacha mlango wazi kwa Kanada kujiunga na nchi hizo. Tangu Rais Donald Trump kuingia madarakani alisema haupendi mkataba wa NAFTA na atafanya kila njia kuufutilia mbali, kulingana na shirika la habari la Reuters. Chini ya mkataba wa NAFTA, biashara kati ya Marekani, Mexico na Kanada imefikia thamani ya dola zaidi ya trilioni moja kila mwaka. Kamishna wa Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu ameelezea wasiwasi wake mkubwa kuhusu kuongezeka kwa ghasia na vurugu nchini Uganda. Mzozo huo umechochewa na hatua ya karibuni ya kukamatwa kwa msanii na mbunge Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, na wanasiasa wengine 32 wa upinzani. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Ukamataji wa Agosti 13 ulifuatiwa baada ya mikutano ya kampeni iliyofanyika katika mji wa kaskazini magharibi mwa Uganda wa Arua. Mashtaka yanayomkabili Bobi Wine na wenzake ni ya uhaini, kuwa na silaha kinyume cha sheria, kuharibu mali na kuchochea ghasia, miongoni mwa mambo mengine. Kamishna Zeid Rad Al Hussein anasema ofisi yake imepokea ripoti kwamba dereva wa Bobi Wine alipigwa risasi na kuuawa wakati akiwa wamekaa ndani ya gari ya mwajiri wake. Anasema ana wasiwasi mkubwa kuhusu ripoti kwamba wanausalama walimtesa Wine na wenzake walipokuwa chini ya ulinzi. Anasema ofisi yake imepokea maelezo kuhusu mauaji kutendewa vibaya na ukamataji wa watu unaofanywa na polisi wakati wa maandamano dhidi ya ukamataji wa wanasiasa hao. Ameisihi serikali ya Uganda kufanya uchunguzi wa kina na usioelemea upande wowote wa kuhusiana na shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu na mauaji holela na matumizi makubwa ya nguvu, mateso na aina nyingine ya vitendo vibaya, na kuwafikisha wahusika wote mbele ya sheria. Serikali haijajibu matamshi ya kamishna, lakini imekanusha shutuma zote za mateso na kusema ni upuuzi mtupu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Shirika la afya duniani WHO limesema ni mapema sana kutangaza kwamba ugonjwa wa Ebola umedhibitiwa huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu ni vigumu kutambua visa vipya katika maeneo yanayokaliwa na makundi ya waasi. Mkurugenzi wa WHO, Tedros Gebreius Gebreyesus, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kisa kimoja cha Ebola kinachojificha katika eneo la vita chaweza kusambaza ugonjwa huo. Tamko hilo la mkuu wa WHO linafuatia taarifa ya tahadhari ambayo imetolewa leo na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu na shirika la kihisani la Marekani International Rescue Committee ambayo yametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua madhubuti ili ebola isisababishe janga kama lile lililotokea Afrika Magharibi miaka 2013 na 2016 ambapo ebola iliua watu zaidi ya elfu kumi na moja tangu mlipuko mwingine wa Ebola kutokea DRC mapema mwezi huu, visa vya Ebola 112 vilithibitishwa Kivu Kaskazini na katika jimbo la Ituri ikiwemo vifo 75. Mahakama Kuu ya Kenya leo imezuia kwa muda utaratibu wa mashtaka ya uhalifu dhidi ya naibu jaji wa mahakama ya juu ambaye alikamatwa jana na kushtakiwa kwa shutuma za rushwa, kushindwa kulipa kodi na shughuli zisizofaa zisizofaa na benki moja ndani ya nchi. Jaji Chacha Mwita amesema, naruhusu ombi lililowasilishwa na naibu jaji mkuu Filomena Mwilu la kutaka kusimamishwa kuendelea kwa utaratibu huo katika mahakama ya chini, na hivyo nazuia kwa muda shauri hilo, amesema. Kesi hiyo imezua maswali ya kikatiba Mashtaka na yanayomkabili naibu jaji mkuu yanahusu mawasiliano ya kifedha kati yake na taasisi binafsi. Mahakama inahitaji kuangalia iwapo hilo linapelekea kuwa kosa la kihalifu. Mwilu ameshtakiwa jana jioni saa kadhaa baada ya kukamatwa na kuachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni tano za Kenya. <tune> Na sasa tuangazie habari kutoka kwa waandishi wetu, tukianzia nchini Burundi, ambapo joto la kuelekea uchaguzi mkuu nchini Burundi linaanza kupanda. Wajumbe wapya wa tume ya kuandaa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini wakiwa wameidhinishwa na mabaraza ya bunge na seneti nchini humo. Majina ya watakaofanya kazi kwenye baraza hilo yamependekezwa na Rais Pierre Nkurunziza, lakini anavyoripoti mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana. Upinzano umesusia kikao cha kuidhinisha ujumbe huo ama wajumbe hao kwa hoja kuwa hawakushirikishwa katika mchakato wa uteuzi wa wajumbe wapya wa tume ya maandalizi ya uchaguzi. Safari ya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini ni safari iliyoanza vibaya kwa mjibu wa upinzani. Muungano wa upinzani wa Amizero ya Barundi, yaani matumaini ya Warundi, unayowakilishwa bungeni umesusia kikao cha bunge cha uteuzi wa jumbe wapya wa tume ya uchaguzi. Seni Agaton Gwasa, aliyegombea kiti cha urahisi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa tiketi ya upinzani, anasema chama tawala kimewateua watu ambao ni washirika wake. Kwa kweli naweza nikasema ni jambo ambalo lime kuwa likitendeka kinyemera kinyemera, kwa sababu hatujawahi kuulizwa maoni yetu au kushirikishwa kwa njia moja ama nyingine. Chama tawala ni kama kinataka kufanya ukiritimba kama ilivyo desturi yake, huku wakizamiria kutumia wale ambao ni kana kwamba ni kama vibaraka wao, wakati wenyewe wanajua kwamba ni watu wasiokuwa na sauti yoyote miongoni mwa raia. Muungano huo wa upinzani umelani pia kwa umewakilishwa na mtu mmoja pekee katika tume hiyo ya uchaguzi, wakati wao ndio nguvu ya pili bungeni na kushindwa na chama cha Uprona ambacho kina wabunge wawili pekee, lakini kimepata wajumbe wawili katika tume ya uchaguzi Senii. Walioteuliwa wote ni saba. Kati ya hao kuna wawili ambao walikuwa katika tume ya uchaguzi inayomaliza muhula wake baadaye Septemba tarehe 5 na ambayo inakosolewa na upinzani kwa kuhusika na udanganyifu katika uchaguzi wa mwaka na na na hao ni pamoja na Anosiate Nionhuru aliyekuwa naibu mwenyekiti wa tume ya uchaguzi seni na Jean Anastase Gichu Burundi ambaye alikuwa kamishina mwingine kwenye tume hiyo. Wapya ni pamoja na Philipo Nzobonariba ambaye kwa sasa ni katibu na msemaji wa serikali, Serge Ndairagije ambaye ni waziri wa sasa wa habari, Pierre Claver Kazise kutoka mashirika ya kiraia anayeongoza shirika la Akopa lililo karibu na Cham Tawala, na Kamana Marguerite mfuasi wa chama tawala ambaye pia ni mkuu wa tawi la akina mama wafuasi wa chama tawala mkoani Bubanza, kaskazini magharibi mwa Burundi. Uteuzi huu unafanyika huku rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza akiwa tayari alitangaza kuwa hatagombea urais katika uchaguzi huu wa 2020 lakini jamii kima ya kimataifa inashinikiza yafanyike mazungumzo kati ya serikali na upinzani wa ndani na nje ya nchi ili uchaguzi huu wa na huru. Serikali tayari ilitangaza kuwa itashiriki kwenye mazungumzo hayo ya amani ya Arusha na kudai kuwa hakika atakuwa ya mwisho, kinyume na upinzani unaodai kuwa kuna mengi ya kuzungumzia katika vikao hivyo vinavyofanyika mjini Arusha, kaskazini mwa Tanzania chini ya mpatanishi rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa. Ha, Idala Hakizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Kikosi cha Umoja wa Afrika cha kulinda amani nchini Somalia AMISOM kimeondoka kwenye uwanja wa mpira wa mjini Mogadishu kufuatia wito wa vijana wa Somalia ambao waliomba wanajeshi wa AMISOM kuondoka sehemu hiyo ili vijana watumie tena uwanja huo kwa michezo tofauti. Wanajeshi elfu moja na mia mbili wa AMISOM ndio walikuwa wanapiga kambi katika uwanja huo na sasa wamepelekwa kwenye maeneo mengine ya Somalia ili kukabiliana na mashambulizi ya kundi la alshabab rais wa somalia mohamed abdullahi amesema kwamba serikali yake itakarabati uwanja huo mkubwa wenye uwezo wa kupokea watu elfu sitini na tano kabla ya amisom kuweka ngome zake katika uwanja huo ujulikanao kama mogadishu stadium al-shabab ilikuwa inautumia kama kituo cha mafunzo kwa wapiganaji wake Kufuatana na vyombo vya habari vya Uingereza ni kwamba maafisa wa nchi hiyo wamekuwa wakitafuta ushauri wa Japan juu ya namna ya kukwepa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Uingereza tayari inajaribu kuondolewa baadhi ya vikwazo na ambavyo vimewekwa tena na Rais Donald Trump kwa sababu ya Marekani kujiondoa mwanzoni mwa mwaka huu kutoka mkataba wa nyuklia wenye utata wa mwaka 2015 na Teheran. Uingereza ina dhamana ya kuendeleza ushirikiano wa mabenki na Iran na kuingiza mafuta ya Iran. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuelekee nchini Kenya, ambapo kufuatia kukamatwa na kufikishwa mahakamani kwa naibu wa jaji mkuu nchini Kenya, Philomena Mwilu, kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, amewashauri wale wanaodai kwamba huenda jaji huyo analengwa kisiasa kuipatia nafasi idara ya mashtaka ya umma kutoa ushahidi wake badala ya kutoa kauli za kutatanisha. Odinga amezungumza muda mfupi uliopita kwa njia ya simu akiwa nchini Ujerumani. Nameanza kwa kumweleza mwenzangu BMJ Muridhi maoni yake kuhusi, kuhusiana na tukio hilo la kukamatwa kwa jaji Mwilu. Yale ambayo sisi tunasema eti, tunataka wale ambayo wanahusika na uchunguzi uh, uh, juu ya u, ufisadi ikiwa kama wanashika mtu na wanamshtaki kuwe na uh, ushahidi ya kutosha ambayo inaweza kuridhisha wananchi wote ya kwamba huyo mtu hakudhulumiwa. Kulikuwa kuna uh, shahidi ambayo ilifanya awashikwe uh, uh, uh, uh, hiyo ndio sisi tunasema manaake, sisi wenyewe tumesema aia, vita dhidi ya ufisadi lazima iendelee mbele. Lakini bwana Odinga, uh, huyu mkurugenzi wa mashtaka mkurugenzi mkuu wa mashtaka Nurdin Haji amesema jana na ametoa barua kwamba, uh, maelezo yake kwamba wana ushahidi wa kutosha kwa, kwa hivyo uh, hii itakuwa ni tofauti gani? Nakuuliza swali hili kwa sababu uh, kuna viongozi wa upande wa ODM ambao wamesema uh, uh, kwamba wanalengwa sasa kisiasa kupitia kukamatwa kwa Mwilu. No, mimi nangesema watu mpaka wawe na na subira uh, tusubiri tuone ili ushahidi ambaye ili uh, mkuu wa mshtaka mshtaka akonaye uh, kuliko kuanza kutoa lawama mapema kabla hatujajua uh, tunataka kuona kama jamaa wako wamefanya uchunguzi ya kutosha na wana ushahidi ya kutosha ya ku, ambaye itaweza kuridhisha hata mahakama kulikuwa kuna sababu. Uh, kwa hivyo yale mimi sitaki kusema wakati huu ati kumekuwa na dhuluma au kumekuwa na ubaya wote ambayo imefanyika. Uh, yale ambayo mimi ningeshauri wakati huu ni ya kwamba watu wawe na subira, maanake subira utaheri, na vile inavyojua wa, waenga walisema ati utego wapanya ushika waliomo na wasiokuwemo kwa hivyo labda leo ni huyu, kesho itakuwa ni wewe, ukuta itakuwa ni mimi na kadhalika. Kabla hajaondoka hapa rais, Uhuru Kenyatta, tumefanya mahojiano naye moja kwa moja, na akasema kwamba hata kama ni watu wa familia yake watashitakiwa iwapo watapatikana kwamba kuna ushahidi wa kutosha. Bado unaunga uh, mkono kauli hiyo? Iye, mimi mwenyewe nilisema ati hata kama wewe ni ndugu yangu ya tumbo moja, ikiwa eh, kama ukipatikana na hatia, siwezi kukutetea tu kwa sababu wewe ni ndugu wangu. Lakini yale ya ambayo mimi ningeshauri ni ya kwamba kusiwe na dhuluma ya kulenga watu kwa sababu ya hii na hii peke yake, lakini ikiwa kama kitakuwa na haki na ushahidi usha, wa kutosha, basi hiyo sisi tutazidi kuunga mkono. Ni kiongozi wa upinzani wa Kenya Raila Odinga akizungumza na sauti Amerika kutoka Ujerumani. Tuelekee Komoro, ambapo rais wa visiwa vya Komoro Azali Assoumani ameteua serikali mpya mwezi mmoja baada ya wananchi kuidhinisha katiba mpya inayomruhusu kubaki madarakani kwa awamu ya pili. Wachambuzi wanasema serikali hiyo yenye mawaziri kumi na mbili na mawaziri wa nchi watatu haina tofauti na serikali iliyokuwepo. Abdu Shakur Abud amefuatilia mabadiliko hayo na kututayarishia ripoti ifuatayo. Lengo moja kubwa la Rais Azali kufanya mabadiliko katika serikali yake ni kutekeleza katiba mpya, lakini inafahamika amefanya vilevile vile katika kumwondoa mhasimu wake mkubwa, makamu rais Jafar Said Ahmed, aliyepinga mabadiliko ya katiba akisema yanakwenda kinyume na katiba ya nchi iliyokuwepo. Muhammad Mshangama, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Moroni, anasema kutokana na vile hakuna watu wepe waliochaguliwa, inaonekana lengo ilikuwa ni kumwondosha Jafar. Hakuna mabadiliko mapya ya watu wale, serikali haionyeshi namna, serikali hii nyipya haionyeshi kwa rais anataka kwenda wapi au namna yeye nifahamu, kwa sababu watu ni walewale -wale. Na zaidi ya hayo Mshangama anasema wale baadhi ya viongozi wa upinzani waliomsaidia Azali katika kampeni za kura maoni, wa, ya maoni hawakuteuliwa kama ilivyotarajiwa, madhamana wa vyama mbalimbali ambao wamekuja kusaidia Azali hakuna hata moja katika wao ambao walichukuliwa. Kwa hivyo inaonyesha kwamba Azali yeye kachukua wale watu wake, anawaamini mpaka sasa, kama anaambia vile viongozi viliokuja kum, kusema kumsaidia kwa yeye, hajatosheka wala haamini kuwa anamsaidia, anaendelea na watu wake mpaka upinzani. Nao haujasema lolote kuhusu mabadiliko hayo mpaka sasa, wanasema kuwa hawakubali hii referendum. Kwa hivyo, mpaka sasa hii sheria ipya hawakubali, lakini hawajasema lolote mpaka sasa hajatokea tangazo lolote katika wapinzani, kutokana na kwamba katiba mpya inatekelezwa ambayo inaleta mabadiliko ya mfumo wa serikali. Uchaguzi unahitajika kufanyika katika muda wa siku tisini baada ya kuidhinishwa, na wachambuzi wanasema haijulikani lini uchaguzi huo utafanyika. Ndo hatujui lini, inasemeka kwa nini hii, labda baada ya miezi sita hapa, na wanasema Novemba, Disemba, wengine wanasema mwanzo wa elfu mbili na miaka kumi na tisa lakini inabidi eh, lazima iwe ni uchaguzi wa rais. Na katika habari nyingine za kisiasa, huko Komoro inaripotiwa kwamba rais wa zamani Ahmed Abdullah Sambi aliye chini ya kifungo cha nyumbani kutokana na tuhuma za rushwa na kuuza pasipoti za nchi kwa Kuwait na Umoja wa Falme za Kiarabu ameanza mgomo wa chakula, kulalamika dhidi ya hali ya kifungo chake. Sambi amekanusha kufanya kosa lolote katika kashfa ya paspoti lakini washirika wake wakuu wa Kuwait na Umoja wa Falme za Kiarabu wamekaa kimya kuhusiana na sakata hilo. Endelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Inaaminika kuwa watoto wachanga watatu kati ya tano ulimwenguni hawanyonyeshwi katika saa nne za kwanza za maisha yao, idadi hiyo ikiwa ni sawa na watoto milioni 78 ulimwenguni kote. Hii ni kulingana na ripoti ya hivi punde ya shirika la watoto la UNICEF na shirika la afya ulimwenguni WHO inayoeleza kuwa hali hiyo inawaweka watoto hao katika hali ya hatari ya kuugua na hata kufariki. Licha ya mapendekezo mbalimbali yanayotolewa na wataalamu wa afya kuhusu kumnyonyesha mtoto ipasavyo, jamii nyingi barani Afrika zinapitia changamoto katika kutimiza viwango hitajika. Katika makala ya afya, mwandishi wetu Salma Muhammad ameandaa makala inayoangazia faida za kiafya za kumnyonyesha mtoto. Ni katika moja ya vituo vya afya vya kibinafsi nchini Kenya vinavyoendeshwa na madaktari wasio na mipaka MSF wanaotoa huduma za uzazi bure bila malipo. Ndani ya wodi hii nawaona wanawake waliojifungua, baadhi yao ikiwa ni mara yao ya kwanza kabisa. Nakutana na mama Mary Kenya Kiny ambaye amejifungua mtoto wake watatu hii leo. Ananielezea jinsi wanawe wawili wa kwanza walivyomsumbua katika upande wa kunyonya, na hapa wa ya, vizuri, malizi, na wasiwasi kuhusu huyu mdogo aliyejifungua leo. Alisumbua ya, alikuwa anyonyi vizuri kosititi moja amalizi na lili la pili limejaa, na hapo kuwa sijaanza kumpa kitu, sasa lishindwa shida ni nini, lakini sasa nikasema labda watoto wengine wa, waliumbwa hivyo, sijaenda kuliza daktari. Mimi akinisumbua wanamwachisha kama na mwaka moja. Bi Caroline Mugun ni daktari anayesimamia afya uzazi katika kituo hiki. Anaanza kwa kueleza faida za kunyonyesha kwa mtoto na mama pia. Kwa sasa tuwahimiza kina mama wanyonyeshe mtoto kwa miezi sita. Maziwa ya mama iko na kitu inaitwa antibodies. Mtoto anapozaliwa hana kinga mwilini, anategemea mamake ili kumkinga. Kwa hivyo ile maziwa ambaye anapata kutoka kwa mama itazuia huyu mtoto mdogo kupata maradhi, maradhi kama za kuharisha, kukohoa ovyo ovyo, basi zile antibodi ziko kwa maziwa inasaidia ule mtoto kumkinga. Cha tatu, mtoto anaponyonya wana bond na mama, ama ule uhusiano unakuwa wa karibu zaidi, mtoto na mama, ili hali unaona mtoto akinyonya, yuangalia mama yake kabisa ile ni bonding ya waleta wote kwa pamoja, ndio napatanga mama na mtoto wako kitu kimoja, kwa sababu ya ile bonding wanaipata wakati wanaponyonya. Kulingana na daktari, sio tu kunyonyesha kama wengi walivyozoea, bali kuna utaratibu unaohitajika. Hii anasema kina mama wengi hawafahamu, kwani baadhi hawapati fursa ya kupokea mafunzo maalum kabla ya kunyonyesha. Mtoto wako unafaa kuwa umeketi pahali ambapo akili imetulia. Hauwezi enda kuketi, zile ni kama unahajharakisha. Chukua kiti ama uketi chini, mwili wako uweze kutulia, ili pia maziwa yaweze kutiririka bila tashwishi yoyote. Ukisha keti chini, of course, ukosha oga, wewe ni msafi, umevaa nguo safi, hizo ndio muhimu. Hizi mikono minne ziwe chini ya matiti, mwekelee vizuri, matiti yake ingie ingie kwa mdomo wake vizuri, tumbo lake liwe karibu na tumbo lako na mtu matiti asiweze kuivuta kwa kwa vile akivuta itakatika kwenye nipples. Na zikikatika basi hiyo ni madhara zingine kwa wewe kama mama. Hiyo ndio inafanyanga hasa wa mama wa mimba ya kwanza wanaogopa kunyonyesha. Mama anapojifungua mtoto wake mara ya kwanza atagundua kuwa zile matiti zake ni uchungu sana anapopatia mtoto ku, kunyonya. Mama Mary Akinyi kwa upande wake anaeleza kuwa changamoto alizozipata zilimlazimu kuacha kumnyonyesha mwanawe kabla muda wake kuadia. Anakiri kuwa ukosefu wa elimu ya uzazi ilikuwa ndiyo changamoto kwake siku za hapo awali. to kuna taimu kunyonyesha mtoto onyonya kidogo iwaacha sasa, afikia mahali kifua kimejaa ta, ukimpa ilo titi moja alimalizi ili la pili bado limejaa. Suala la kunyonyesha watoto limekuwa likiangaziwa zaidi hata katika ngazi za kimataifa kutokana na idadi ya watoto wanaofariki kuendelea kuongezeka kutokana na kukosa lishe bora. Salma Muhammed, makala ya afya, VOA. Jioni, muktasari wa habari. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa Mei leo amewasili Nigeria katika ziara yake barani Afrika ili kutafuta mikataba ya ushirikiano wa kibiashara na mataifa ya Afrika baada ya Uingereza kujiondoka kwenye mkataba wa ushirikiano na Umoja wa Ulaya. Shirika la afya duniani WHO limesema ni mapema mno kutangaza kwamba ugonjwa wa Ebola umedhibitiwa huko Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, kwa sababu ni vigumu kutambua visa vipya katika maeneo yanayokaliwa na makundi ya waasi. Na Kanada imesema ina matumaini ya kufikia mkataba na Marekani katika majadiliano muhimu ya ushirikiano wa biashara ambayo yameanzishwa leo hapa Washington. Majadiliano hayo ni katika hali ya kupata mkataba mbadala ambao utachukua nafasi ya ule wa biashara huru kati ya nchi za Amerika Kaskazini. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Kenneth Bwire. Na na mimi ni Patrick Ndwimana. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza. Ifuatayo ni taariri ya sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Abdurauf Ben Habib Jdai ni mtoro anayetafutwa kwa tuhuma za kupanga mashambulizi ya kigaidi kufanyika Marekani na Canada. Raia wa Canada aliyezaliwa Tunisia mwaka 1965 ana urefu wa sentimita 183 uzito wa kilogramu 95 na nywele na macho ya rangi ya kahawia. Ana kovu katika paji lake la uso na pia anajulikana kama Faruk Al Tunis, Abdi Al Rauf Al Habib Bin Yusuf Al Jidi na Rauf jidi. Jidi Jidi aliingia Canada mwaka 1991 na, na kusoma fani ya biolojia katika chuo kikuu cha Montreal. Alikwenda Afghanistan mwaka 1999 na kupata mafunzo kule na serikali ya zamani ya Taliban. Aliandika barua ya kujitoa muhanga akieleza kutaka kuwa shujaa wa jihad, na alionekana katika video ambayo baadaye ilipatikana ndani ya nyumba ya kiongozi wa kundi la kigaidi la Al Qaida mwaka elfu mbili na moja. Alirejea tena Kanada mwaka elfu mbili na moja akiwa na msimamo mkali wa Kiislamu na njia za kujiunga na jihad. Aliondoka tena Kanada, lakini maafisa wa usalama wana wasiwasi anaweza kujaribu kurejea huko au Marekani kufanya au kushiriki katika mashambulizi ya kigaidi. Programu ya Rewards for Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni tano kwa ajili ya maelezo yatakayopelekea kukamatwa kwake au kushitakiwa Marekani. Inahakikisha taarifa zote zitafanyiwa uchunguzi na utambulisho. Watu watu wa watu wote waliotoa maelezo yatahifadhiwa kwa siri. Kama itabidi, Marekani najiandaa kuwalinda watakaotoa maelezo kwa kuwahamisha. Kama unazo taarifa za mtu huyu, wasiliana na ofisi ya usalama karibu na ubalozi wa Marekani ulioko karibu nawe, au tumia mtandao wa www.rewardsforjustice.net au tuma email info at rewards for justice dot net. Kwa Amerika Kaskazini unaweza kupiga simu namba 18008773927. Hiyo ilikuwa ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. <mulia>