Ni saa nane kamili katika studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mi Patrick Nduimana. Kanada imesema ina matumaini ya kufikia mkataba na Marekani katika majadiliano muhimu ya ushirikiano wa biashara ambayo ameanzishwa leo hapa Washington DC. Majadiliano hayo ni katika hali ya kupata mkataba mbadala ambao utachukua nafasi ya ule wa biashara huru kati ya nchi za Amerika Kaskazini maarufu NAFTA. Waziri wa Kanada wa mambo ya nje Chrystia Freeland leo amewaambia waandishi wa habari kwamba ana imani kuwa mazungumzo yake na viongozi wa Marekani yatakuwa mazuri na yatafikia hatua muhimu. Majadiliano hayo yatarajiwa kuendelea hadi Ijumaa wiki hii. Mazungumzo kati ya Kanada na Marekani yanajiri siku mbili baada ya Marekani na Mexico kukubaliana kusaini mkataba wa awali wa kibiashara na kuuacha mlango wazi kwa Kanada kujiunga na nchi hizo. Tangu Rais Donald Trump kuingia madarakani, alisema haupendi mkataba wa NAFTA na atafanya kila njia kuufutilia mbali, kulingana na shirika la habari la Reuters. Chini ya mkataba wa NAFTA, biashara kati ya Marekani, Mexico na Kanada imefikia thamani ya dola zaidi ya trilioni moja kila mwaka. Shirika la afya duniani WHO limesema li limesema ni mapema mno kutangaza kwamba ugonjwa wa Ebola umedhibitiwa huko Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu ni vigumu kutambua visa vipya katika maeneo yanayokaliwa na makundi ya waasi. Mkurugenzi wa WHO Tedros Ghebreyesus ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kisa kimoja cha Ebola kinachojificha katika eneo la vita chaweza kusambaza ugonjwa huo. Tamko hilo la mkuu wa WHO linafuatia taarifa ya tahadhari ambayo imetolewa leo na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu na shirika la kihisani la Marekani International Rescue Committee ambayo ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua madhubuti ili ebola isisababishe janga kama lile lililotokea Afrika Magharibi miaka 2013 na 2016, ambapo ebola iliua watu zaidi ya elfu kumi na moja. Tangu mlipuko mwingine wa ebola kutokea DRC mapema mwezi huu, visa vya ebola 112 vilithibitishwa Kivu Kaskazini na katika jimbo la Ituri, ikiwemo vifo sabini na tano. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia kutoka Washington DC. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May leo amewasili Nigeria katika ziara yake barani Afrika ili kutafuta mikataba ya ushirikiano wa kibiashara na mataifa ya Afrika baada ya Uingereza kujiondoa kwenye mkataba wa ushirikiano na Umoja wa Ulaya. Akiwa mjini Abuja, Theresa May alifanya mazungumzo na Rais Muhammadu Buhari na viongozi hao wamesaini mikataba miwili kwenye sekta ya usalama na uchumi. May jana alikuwa Cape Town, Afrika ya Kusini, ambapo aliahidi kwamba Uingereza italipa kipaumbele suala la uwekezaji barani Afrika. May anasubiriwa pia nchini Kenya. Na kikosi cha Umoja wa Afrika cha kulinda amani nchini Somalia, AMISOM, kimeondoka kwenye uwanja wa mpira wa mjini Mogadishu kufuatia wito wa vijana wa Somalia ambao waliomba wanajeshi wa AMISOM kuondoka ili watumie tena uwanja huo kwa michezo tofauti. Wanajeshi elfu moja na mia mbili wa AMISOM ndio walikuwa wanapiga kambi katika uwanja huo na sasa wamepelekwa kwenye maeneo mengine ya Somalia ili kukabiliana na mashambulizi ya kundi la Alshabab. Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi amesema kwamba serikali yake itakarabati uwanja huo mkubwa wenye uwezo wa kupokea watu elfu sitini na tano kabla ya AMISOM kuweka ngome zake katika uwanja huo ujulikanao kama Mogadishu Stadium. Al-Shabab ilikuwa inatumia kama kituo cha mafunzo kwa wapiganaji wake na wageni ikiwatakia usiku mwema, lakini mnaendelea naye Sunday Shomari katika kipindi kwa undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari. na katika kwa undani hii leo tunaanza na kumulika joto la kuelekea uchaguzi mkuu nchini Burundi ambalo limeanza kupanda katika uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini. Tayari kuna tume ya uchaguzi ambayo imeidhinishwa na mabaraza ya bunge na senati nchini humo baada ya kupendekezwa na rais wa nchi hiyo. Lakini kwa upande wa upinzani, hali si maridhawa, kwani upande huo umesusia kikao hicho na kutaka wajumbe wao kushirikishwa katika mchakato huo. Sasa tutaangalia kwa undani zaidi kuhusu hali hiyo. Hali ikoje mpaka hivi sasa? Nini kinachoendelea upande huo? watume wananchi nao wanasema nini? Na kutoka huko tutaelekea katika sehemu ya pili, ambapo tutaelekea huko Mombasa, Kenya, ambapo tutaangalia ajali za barabarani ambavyo zimeathiri hali ya usafiri au hali hiyo inaathiri vipi wananchi na usafiri kwa ujumla nchini humo. Lakini basi kwanza, haya tuangalie kwanza huko nchini Burundi, ambapo safari ya kuelekea uchaguzi mkuu hatimaye tayari imepamba moto. Lakini basi kwa upande wa upinzani wao, kitu gani ambacho wanazungumza kuhusiana na tume hii ya uchaguzi ulioteuliwa? Agaton Rwasa aliwahi kugombea kiti cha uraisi katika uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano kupitia upinzani, ambaye pia naibu spika wa bunge amezungumza akizungumzia upande huo kwamba hali yeye kwa upande wake anaiona vipi, na tumsikilize. kwa kweli naweza nikasema ni jambo ambalo lime a likitendeka kinyemera kinyemera, kwa sababu hatujawahi kuulizwa maoni yetu au kushirikishwa kwa njia moja ama nyingine. Chama tawala ni kama kinataka kufanya ukiritimba kama ilivyo desturi yake, huku wakizamiria kutumia wale ambao ni kana kwamba ni kama vibaraka wao, wakati wenyewe wanajua kwamba ni watu wasiokuwa na sauti yoyote miongoni mwa raia. Naam. Huyo ni kiongozi wa upinzani Agato Wasa akizungumza uh, nasi. Lakini hebu tuungane pia na mwandishi wetu aliyeko kule Burundi, Bujumbura, Hadalla Hakizimana. Hadalla Hakizimana, karibu kwenye kwa undani utueleze kwa ujumla, e, unavyofahamu swala hili zima la tume hii ya uchaguzi. Hali ikoje, mambo ya kuteua yalivyofanyika, na mpaka hivi sasa nini ambacho unaweza ukatueleza unachofahamu? na asante sana, uh, joto la uchaguzi kama ulivyosema linaelekea kupanda. Upande wa serikali wanasema nyenzo muhimu zimeshawekwa. Uh, kuna hii tume ya uchaguzi ambayo itahusika na kuandaa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini ambayo wajumbe wake wapya wameteuliwa na bunge pamoja pia na baraza la seneti. Kinachosalia sasa ni rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza kusaini sheria ambayo inawateua rasmi baada ya kuidhinishwa uh, na na na bunge na hii ni hatua muhimu kuelekea uchaguzi huo, na wanasiasa hapa nchini wameanza vikao. E, siku zilizopita walifanya kikao cha kuangalia kipi kifanyike ili uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili na ishirini uwe wa huru na haki. Utakumbuka kwamba e, uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano ulifanyika katika hali ya kisiasa na kiusalama ambayo si ya kuridhisha. Kulikuwa na vurugu ambazo zilisababishwa na mgogoro na kile ambacho uh, wanasema uh, rais kugombea muhula wa tatu na kusababisha vurugu, ambapo wananchi wakimbizi zaidi ya laki nne walitoroka nchi wakiwemo wanasiasa na vile vile wengine wa wakafariki. Sasa uchaguzi unamtaka kufanyika na tume ambayo iliandaa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano inaelekea kumaliza muhula wako huo ni itakuwa ni tarehe tano mwezi huu wa septemba mwezi ujao sasa nyenzo muhimu zipo kuna katiba mpya ambayo wanasema ina iko wazi kuhusiana na kile cha muhula wa rais na tayari rais wa sasa wa burundi ameshatangaza kwamba hatagombea urais katika uchaguzi huu wa mwaka elfu mbili na ishirini kinachosalia sasa ni wanasiasa kuenda pamoja kuangalia kipi kifanyike ili wajumbe wote upande wa upinzani na upande wa chama tawala waweze kushirikishwa na uchaguzi huo uwe, uwe ni uchaguzi ambao utaleta amani hapa nchini hapa, sio uchaguzi ambao utaleta vurugu kwa mara nyingine. Na pengine uh, ulizungumzia hapa na tuulize kwa upande huo wa upinzani, kama tulivyomsikia eh, kiongozi Agathon Rwasa, vile vile kuna muungano wa upinzani wa huo Burundi Amizero ami ya Barundi, nini ambacho wao wanasema kwa upande wao N Muungano wa Misri wa Barundi ambao unaongozwa na huyu Agaton Gwasa, wao wanalaani kuona wajumbe hawa ni watu watano, ni watu saba ambao wameteuliwa ili waweze kuhusika na maandalizi ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Na kawaida watu hawa ni kutoka eh, tabaka mbalimbali mbali. Kuna wale ambao wanatoka katika chama tawala, kuna wale ambao wanatoka katika eh, upinzani, kuna vilevile vile na wajumbe ambao wanatoka katika eh, mashirika ya kirahia na sasa ndio wanaunda bodi ambalo atakuwemo mwenyekiti, naibu wake na wengine wengine ambao watahusika na kuandaa uchaguzi. Na wanasema kwamba wao kama wapinzani wa Amizero ya Barundi, yani matumaini ya Warundi, ni nguvu ya pili katika bunge la taifa na ni wabunge wapatao ishirini na tano eh, lakini wamepata mtu mmoja tu ambaye atawawakilisha kwenye bodi hiyo, kwenye tume hii ya uchaguzi ambayo itaandaa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na uchaguzi ni kitu muhimu ambacho pengine kinaweza kikaleta vurugu ama kikaleta amani. Sasa wao wanasema kwamba hawakushirikishwa kama alivyosema Agaton Gwasa, hawakushirikishwa ili waweze ku, kuwatuma wale ambao watawawakilisha ambao watakuwa jicho lao katika tume hiyo, na sitoshi wamewakilishwa na mtu mmoja peke yake okay? na huku chama kingine ambacho wanasema ni cha upinzani ambacho kina wabunge wawili kikawa kimewakilishwa na wajumbe wawili katika tume ya uchaguzi, wanasema kwamba hii haina sio sheria kabisa. E, nguvu ya upinzani haiko, haiwakilishwi kwenye tume ya uchaguzi ambayo itahusika na kuandaa uchaguzi huo mwaka wa elfu mbili na ishirini. Na pengine wale wanasiasa wa upinzani waliotoroka nje ya nchi kwa upande wao hali koje na nini ambacho unafahamu na umesikia? na wenyewe wale wa ambao wako nje ya nchi wanalaani wanalaani kwamba wanasema kwamba hii tume ni tume ambayo itasaidizana na chama tawala, wakiangalia wajumbe wake, mfano wawili ambao walikuwa kwenye tume ambayo inamaliza muhula wake na wapya ambao akiwemo, mfano msemaji wa serikali ambaye pia ni katibu wake, ni mtu ambaye yuko karibu na chama tawala akiwemo waziri wasasa, wa sasa wa Burundi wa, wa utangazaji habari, wanaona kwamba hawa hawa wote ni watu ambao watasaidizana na chama tawala eh, kuhusika na udanganyifu wa kura. Na wenyewe wanasema kwamba sio hatua muhimu kuelekea uchaguzi ujao, na uchaguzi huu hautakuwa wa haki na huru kwa sababu hawana uaminifu na timu ambayo imeteuliwa hivi karibu hivi leo katika kikao cha bunge na baraza la seneti na labda vile vile tumsikilizi hapa yule mmoja wa p-wa upinzani kiongozi wa chama cha UPD Zigamigamba aliyeko Ubelgiji Shovinyom Wengezo, kwa upande wao naye anasema hali anavyoiona, nadhani kwamba eh, kuwa sisi tuko nje haijawa sababu ya kuhusishwa sisi, nadhani na kwamba ingekuwa ni mada ambayo ingetiwa katika miongoni mwa mada ambazo tumeweza kuzungumzia katika kipindi hiki cha mazungumzo baina ya warundi katika mzozo wa Warundi, angesubiri akaweza kuona kwamba katika mazungumzo tumefanya hii hii mada ya hiyo tume imekuwa miongoni mwa mada ambazo zitazungumziwa katika kutafuta suluhu katika mzozo wa Warundi. Kwa hiyo kuwa sisi tu bado tuko nje haijawa hoja, hata wale ambao wako mle katika upinzani katika vyama vyetu vya upinzani vya sinarede hakuhusishwa seuze sisi tuko nje. Kwa hiyo nadhani kwamba ni mamoja, ni yale yale, ni tuma ambayo iko na oda ya kuweza kupasisha na kubuni kura ambazo ni za bandia ili utawala wa Pita Nguruza uendelee. Nitaka kujua na vilevile nitaka kujua kuhusu kama watashiriki uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Kwanza eh, kabla ya yote ikumbukwe ikumbu kwamba hizo eh, chaguzi ambazo zime zinaandaa eh, hali ya kuwa kunatekelezwa katiba mpya ambayo inatowesha eh, mkataba wa Arusha na inatowesha katiba ambayo iliyokuwepo. Kwa hiyo sisi, eh, kwa upande wetu na msimamo wetu ni kwamba eh, bado mazingira hayajawa mazuri, ili kuweza kuhakikisha kwamba pana kura ambazo zimeandaliwa ili ziweze kuhusisha warundi wote. Kwa hiyo e, ndiyo maana tunasema kwamba mazungumzo ambayo yataandaliwa punde yataweza kuhusisha e, au kujihusisha na hizo mada nyingi. Vipi mazingira ya ku- mazingira ya uchaguzi yapo kweli? Vipi vyama vinatumika kweli, vina uhuru? Vipi vyombo vya habari vinatumika? Vipi sas, e, sosiete sivili vinatumika vipi? ni hali nyingi tu ambazo zita itabidi ziweze kuzungumziwa kabla ya sisi watu kuweza kushiriki katika chaguzi hizo. Asante sana Shovinyo Mbwengezo, kiongozi wa chama cha UPT UPD Zigamigamba huko Ubelgiji. Vile vile ni kushukuru Haidalla Hakizimana ukiwa pale Bujumbura, Burundi na sasa basi tuelekee katika sehemu ya pili. Tunaungana naye Liberty Adede na Salma Muhammed wakimulika usalama wa abiria barabarani huko nchini Kenya. Nam shukran sana wenzetu Studio 15 Washington. Hii ni Studio 15 Afrika kwa Undani, kama ilivyo ada, anayekukaribisha katika awamu hii si mwingine bali ni Collins, Liberty Adede pamoja na mwenzangu. Mimi ni Salma Mohamed, hivi leo tukiwa tunaangazia swala la usalama wa abiria barabarani, visa vya ajali kadha wa kadha, haswa sana msimu ambapo huwa kuna safari nyingi, ikiwa kama msimu wa mwezi wa nane hapo Wakenya wengi husafiri kutoka sehemu moja hadi nyingine, msimu wa mwezi Disemba, msimu ambao huwa ni walikizo wakenya wengi husafiri, na hapo kunaripotiwa ajali nyingi na kupoteza maisha. Awamu hii sababu tunapojadili hivi, Kenya iko katika hali ya kuomboleza baada ya tukio lingine la ajali barabarani ambapo watu kadhaa wamepoteza maisha, na la kusikitisha zaidi ni wanafunzi waliopoteza maisha ni tukio ambalo limekuja tu siku chache baada ya ajali nyingine ambayo ilihusisha basi la shule. Naam, taarifa hiyo ambayo imegubika nchi hii na huzuni kubwa, ambayo imesababisha wananchi kuamka hii leo na kupata taarifa hiyo ya watu kumi na wawili ambao wameweza kuthibitishwa kufariki katika ajali hiyo, usiku kuamkia leo, eneo la Kimende katika barabara kuu ya Nairobi kuelekea Nakuru ni baada ya lori kugongana na matatu na lori hilo ambalo lilikuwa limekuja kwa kasi sana katika eneo hilo liweza kugonga matatu hiyo ambayo inabeba abiria kumi na wanne. La kusikitisha kama mwenzangu alivyoweza kutangulia kusema, miongoni mwao walikuwa ni wanafunzi ambao walikuwa wanarejea shuleni kwa muhula watatu, tisa walifariki papo hapo na watatu waliweza kufariki walipofikishwa katika hospitali ya Kijabe katika eneo hilo, na ajali hiyo hata hivyo iliweza kuhusisha watoto wao wa shule ambao wanasemekana kurudi shuleni. wazazi wao baada ya kuambi, kuwaaga waliweza kupata taarifa hiyo asubuhi ya leo, ikiwa ni huzuni kubwa sana. Na Kenya hata hivyo imeweza kushuhudia ajali nyingi za watoto wa shuleni, ikiwa takriban wiki tatu tu zilizopita wanafunzi wengine vilevile walifariki katika njia hiyo hiyo, ikiwa ni maeneo ya usiku ama, ikiwa ni wakati huo huo usiku, akiwa katika safari safari ya kimasomo baada ya wanafunzi hao kukamilisha ziara yao ya kimasomo hapa Mombasa, wakiwa wanaelekea, wakirejea kwao, anasema ilikuwa imebakia tu kilomita tatu kabla wafike katika shule yao ndipo ajali uh, hiyo ikatokea. Basi lao liligongwa na lori la kubeba mizigo na likapoteza mwelekeo, ambapo wanafunzi kadhaa walipoteza maisha. Ilikuwa ni tukio la kusikitisha sana, wakati viongozi mbalimbali walipokwenda kukuzika watoto wao, baadhi yao wakiwa wanajiandaa kwa ajili ya mtihani wa kitaifa kwa darasa la nane. Ni visa ambavyo vina vinasikitisha na kuweza kuuliza maswali kuhusiana na usalama katika barabara za humu nchini. Mwaka huu, mapema mwaka huu mwezi Januari, mahakama iliweza kufutilia mbali amri iliyokuwa imepiga marufuku safari za usiku. Safa, uh, amri iliyowekwa e, mwishoni mwa mwaka jana, baada ya matukio kadha wa kadha ya ajali kwenye barabara hiyo ya kutoka Nairobi kuelekea Nakuru, ambapo maisha ya watu wengi sana zaidi ya watu sitini walipoteza maisha katika ajali zilizokuwa zikitokea katika eneo hilo. Na kutokana na hilo, serikali imechukua hatua mbalimbali kujaribu kuimarisha usalama wa barabarani; miongoni mwao ni kuweza kutambua sehemu ambazo huwa kuwatokea ajali nyingi haswa sana, kwa Kiingereza wanasema black spot, kuwahamasisha waendesha magari kuwa makini katika eneo hilo. Na hatua nyingine, hivi majuzi, mamlaka ya uchukuzi wa barabarani imezindua mtaala ambao utakuwa unatumiwa kuwafunza madereva. Baada ya mtaala huu ni kwamba madereva pia watahitajika kurudi kusoma na kujikumbusha sheria mbalimbali, na kukiwa kuna barabara zinaendelea kubadilika nchini Kenya, barabara kuu zinajengwa ili wa madereva waweze kupata wa kuhamasishwa upya kuhusiana na jinsi ya kuendesha katika barabara hizi. Hizo ni baadhi tu ya tahadhari ambazo nchi ya ama serikali ya Kenya imejaribu kuchukua kuona nidhamu inafuatwa katika barabara zetu. Lakini hata hivyo, likiwa swala la ajali si jambo geni hapa nchini Kenya kumekuwepo na taratibu nyingi, tukirudi nyuma katika miaka ya nyuma haswa kuangalia kwamba nidhamu na pia kupunguza hivi visa vya ajali katika barabara hizi za nchi hii ya Kenya. Kumekuwepo na hatua nyingi ambazo zimechukuliwa na vilevile vile, rais vilevile kuwa mstari wa mbele katika kuona kwamba mambo tofauti yanaangaziwa ili kuepusha ajali kama hizi. Utakumbuka hivi majuzi katika ajali ambazo zimehusisha uh, wanafunzi Rais aliweza kutoa agizo la kusitishwa kwa safari za usiku kwa shule yote ambayo ina safari yoyote ya kupeleka wanafunzi, ima ni ziara ya kimasomo ama tu ni ziara hivi hivi ya kutembea tu na kujivinjari, basi isiwe inafanyika usiku. Na tunaona tu wiki kadhaa baadaye, basi imehusisha vile vile wanafunzi katika wakati huo huo wa usiku. Sasa uh, hatujui kwamba pia ita, itapelekea pia rais kutoa agizo la kuona ya kwamba hakuna mwanafunzi ataruhusiwa kusafiri wakati huu wa usiku. Kwa sababu yeye kutoa agizo la kuweza kusitisha safari zozote kwa shule basi ilionekana kwamba lingeleta natija, lakini baadaye kidogo tumeona kwamba wanafunzi wametokea katika ajali hiyo, maanake walikuwa wanatumia usafiri wa umma, kwa hivyo ikapelekea wao uh, kupoteza maisha yao hapo jana kuamkia usiku wa leo. Katika tahadhari nyingine ambayo pia vilevile vile tumeona Rais akiwa mstari wa mbele, ni katika wakati ule ambao aliweza kusitisha safari katika usafiri wa umma usiku, na tukaona kwamba kulikuwa na malalamishi mengi, watu wakajitokeza kupinga, na hivyo basi ikapendekezwa kwamba safari za usiku, basi kuwepo madereva ambao wataweza kupokezana, tukaona kwamba ilileta natija kidogo, maanake waliweza kulalama na kusema kwamba hili ni biashara, kwa hivyo iwapo zitaweza kusitishwa zile safari za usiku, biashara ya usafiri itarudi chini. Ndiposa ikaweza kupendekezwa kwamba waweze kuwa madereva ni wawili, watakapopokezana basi zile ajali, manake kama dereva amechoka ataweza kumpokeza mwenzake na itapunguza hilo, pia halikuweza kuonekana kama limesaidia katika kupunguza ajali kama hizo. Kukawa na tahadhari zingine nyingi ambazo mamlaka hiyo, mamlaka ya kitaifa ya usalama na uchukuzi ya NTSA, tuliona pia ilikuwa katika mstari wa mbele kuangalia kwamba madereva hawawezi kuendesha magari katika mwendo wa kasi. Kukaekwa pia vile vile vifaa vya kuweza kudhibiti mwendo, zile speed governors, vile vile ziliweza kuwekwa katika magari na zikawa zinatazamwa. Wakaweza kushikwa madereva wengi ambao walikuwa wakiuka agizo kama hili na kumekuwepo na taradhari nyingi ambazo zilifuatia hapo baadaye. Licha ya hivyo, bado ajali zinaendelea kutoka katika barabara hizi za serikali ama nchi hii ya Kenya. Magari yote ambayo yanafanya ama nayohusika katika uchukuzi wa umma pia yamehitajika ama yanashurutishwa kuweza kujisajili chini ya muungano kama vile sako ili kwamba ikihusika katika ajali iwe ni rahisi kuweza kutoa ridhaa kwa wanaohusika katika ajali na pia rahisi kwa magari hayo kuweza kutambuliwa. Lakini wanazungumzia vipi Wakenya kuhusiana na swala hili la ajali barabarani? Tuko naye Edward Mikwa. Huyu ni dereva mjuzi, amekuwa katika barabara siku nyingi, ameshuhudia ajali nyingi zikitokea barabarani, maanake yeye ni dereva ambaye anatumia barabara zinazoelekea nchi ya Congo, nchi ya South Sudan, na anazungumzia ni jinsi vipi madereva huzembea wanapokuwa katika kazi yao. Ile discussion nakua pale kati ya madereva na wale waundumu wengine barabarani ni vile Nairobi Mombasa, hiyo barabara tunaita kichinjio, sababu sasa mtu kila ikifika pale, story tunaongea ni anjali nimekuta sinimekuta, imeanguka imeua imeua na sasa unakuta kila sasa, tushapea hiyo barabara Mombasa Nairobi tumeshaipea kichinjio yani, <laughs> eh, kwa hivyo mpaka uwe makini sana katika hizi kilomita mia tano juu, unaweza naweza wale wanatumia hiyo barabara bara, usiku ndio wako na risk, juu sasa kuna watu wengi pia wengi wajui kutumia lights. Unakuta nakuta gari, ile gari inakuja, mwingine ajui kupima aidha gari iko mbali, wakati anatoka navateo so, nakuta na kumbe ile gari ishafika, naona. Sasa wakati wa mataa usiku, wakati gari zinawasha taa ndio hapo ajali zinaanza, sababu sasa wengi wanaopati carelessly, wengine hata hawajali ile gari ishatoka, naona hasa mpaka upishe hii gari hii, ukanyage kando, na yule mwingine akanyage kando, na mimi ndo akanyage kando, na uanguke na yeye aende yeah. Umempisha asikufe. Naona mimi nimeshuhudia ajali ya mali, ilikuwa hii ya juzi, alafu na wengine salama. Kuna zingine konsa si alafu na hapo mbonje Mombasa road ndio hapa Eh, hizo ndizo points ambazo ziko na hatari. Huwa tunasaidia wale ambao, tukifika pale, tuna vifaa vingi vya kusaidia. Gari ya abiria imebanwa, sasa mpaka utue cheni ufutoe nini. By the way, ni kweli ajali zimekuwa zikitendeka hapa na pale yani, kwa wiki inaweza tokea kama mara mbili vile. Sababu kubwa hasa ni kwa kuwa magari yote magari yanakuwa yanatumia barabara moja na yanakutana, yule anayekuja na yule anayekwenda. Kwa hiyo katika hali ya kukutana na wote wako mbio, ajali zinatendeka, zinapoteza breadwinners kwa familia. Unaona, sasa kwa sasa tunashukuru sana, iwapo barabara itapanuliwa, tunahakika kweli hizo ajali zitapungua. Hata mimi mwenyewe nimewahi patikana na ajali hapo Kibarani asubuhi, wakati mmoja nakuja kazini, tukagongana na matatu nyingine. Kwa bahati nzuri, hamna aliyekufa. Watu naofahamu wapo, watu kama wabodaboda, nimewahi kuona kushuhudia hapa nje ya duka, wamekanyagwa na gari, mtu amekanyagwa kichwa haswa. So, mambo hayo hayo tu yakuwa barabara ni moja, barabara ni ndogo, kuna msongamano, mambo kama yale. Naam, takwimu zinaonyesha kwamba takriban watu elfu mbili wanapoteza maisha kila mwaka katika barabara za humu nchini kutokana na ajali, wengi wao wakiwa ni wale wa kutembea kwa miguu wengine ni wale wa katika magari ya kibinafsi. Asante sana, Liberti Adede na Salma Muhamed kutoka kule studio kumi na tano Mombasa, Kenya, kushiriki katika hii sehemu ya pili ya kwa undani. Pia ni washukuru katika ile sehemu ya kwanza Hedallah Hakizimana kutoka kule Burundi, hali kadhalika kiongozi wa chama cha UPD Shovinyo Mbwengezo akiwa kule Ubelgiji kushiriki katika sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo tulimulika hali ya kisiasa nchini Burundi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini baada ya tume kuchaguliwa. Vilevile katika sehemu ya pili, kama ilivyosikia, hali ya usalama wa barabarani baada ya ajali za kutokea huko nchini Kenya. Kutoka hapa studio, kutoka kwa undani namba, niwachukuru waliwote waliosikiliza kipindi hiki kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Hali kadhalika, matangazo haya yanaendelea kusikika kupitia kwenye tovuti yetu, kupitia kwenye Facebook VOA Swahili. Kutoka hapa studio, ni washukuru upande wa pili, Aida Isa, Msimamizi wa kipindi hichi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sandey Shomari Kukwaga kutoka Washington DC, na kutakia alamsik, usiku mwema na kwaherini.