Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Na msikilizaji, ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, saa tisa na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi, ikiwa ni siku ya Alhamis ni Agosti 30 mwaka huu wa 2019, nikiwa hapa studio. Bila shaka bila shaka umeshanifahamu, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Sandey Shomari, nimekusha jaa tele hapa kwenye studio kama kigunia chamchele msikilizaji, moja kwa moja kutoka Washington DC kukuletea VOA Express. Nakwambia msikilizaji, ka tayari, mambo ni mengi kweli kweli, Mkamiti. Na kama anavyosema siku zote Mkamiti, huwa tunatafuta tufanye kazi gani, lakini pia tunayo mitandao ya kijamii Mkamiti ambayo ina vitu vingi sana vya kufanya haswa ambayo inaelezea yale yote yanayoendelea duniani kote, habari zinazoingia papo kwa papo na zile ambazo tayari zimeshaingia, lakini bado zinaendelea kuzungumziwa katika mtandao wa kijamii. Sasa wakati unaangalia mtandao huo Mkamiti, vijana wanaweza kujitengenezea ajira namna gani? Unajua, kuna products zingine unaweza pata. Watu wengi wa Instagram wanazipenda kuliko Facebook, kwa sababu Facebook uh, hivi sasa iko na watu wenye ni wazee kushinda uh, platforms zingine. Mbali ya ripoti hiyo, tutakwenda kule mjini Nairobi, Kenya, ambapo tutafahamu kwa maelezo mengi zaidi kuhusiana na ziara ya Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May. Hali kadhalika tutaelekea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, kule vijana walucha hawa wanaitwa Mkamiti wanaandamana kupinga upigaji kura wa kutumia elektroniki. Wanakuambia turudi kwenye yale yale ma upigaji kura wetu wa zamani wa siku zote tunauzoea, lakini huu wa kompyuta na elektroniki hatufahamu mambo ya teknolojia nam ba kamiti, eh, eh. Basi vilevile tutakuletea habari muhimu za dunia, hali kadhalika leo, siku ya Alhamisi, tunakwenda ile Throwback Thursday Tutakupatia TBT ya hali ya juu kabisa, ili na wewe msikilizaji uweze kuburudika vya kutosha. Tutakuwa vile vile na kile kipengele cha yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Lakini moja kwa moja hivi sasa, sande Shomari, tuelekee uko Nairobi, Kenya. Tunaungana na mwenzetu Kennedy Wandera. Hebu tuambie, Kennedy, leo hii Rais Uhuru Kenyatta amekutana na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May katika jiji la Nairobi, Kenya. Haya, yale yaliyoshauriwa yaliyozungumzwa ni yapi? Nini ambacho amekipata kwenye ziara hiyo ya leo? Nam, katika mkutano wa ikulu ya Nairobi kati ya Kenyatta na waziri mkuu za Theresa May maswala matatu yamejitokeza kutokana na mashauriano waliofanya. Jambo la kwanza ni makubaliano kuhusu kurejesha nyumbani au Kenya, bidhaa au mali iliyofichwa kule, ya wizi ya ufisadi. Hilo uh, mkuu Theresa May akisisitiza kwamba mali yote iliyofichwa Uingereza itarejeshwa Kenya ili iweze kunufaisha wa Kenya. Suala la pili ambalo pia liliweza kukubalika katika mashauriano haya kenya na vilevile, eza na mataifa mengine ya Ulaya yataendelea kusaidia majeshi ani ya AMISOM ambayo sasa yapo kule uh, Somalia, na vilevile vile pia wameweka makubaliano ya kuimarisha biashara, kuwepo kwa bizingia Uingereza bila kutozwa ushuru. Lakini tumsikize Rais la Kenyatta alivyoeleza kuhusu makubaliano ya usalama. Eleza, Kenyatta anaeleza kwamba wamekubaliana kwamba paka kuwepo na, na, na, na uwezo au mahusiano ma, ma, ya kusalama wa maji na anga kati ya Kenya na Uingereza na vile vile, kuwapa vipa vikosi vya usalama uwezo wa kuweza kudhibiti mashambulizi yoyote ya kigaidi. Lakini Rais Kenyatta, Waziri Mkuu Theresa May amerejelea lile swala la AMISOM akisema kwamba Kenya imekuwa ikipiga hatua muhimu sana kufanikisha uwepo wa amani katika nchi ya Somalia. Hebu tusikilize. ya majeshi ya AMISOM yanapata uwezo, na pia akataka mataifa ulimwengu kuingilia kati kusaidia Somalia kujimarisha. Lakini pia nieleze kwamba kuna suala moja ambalo lilijitokeza, Kenya itakuwa inataka uchaguzi k moja kule katika baraza la usalama la umoja wa Mataifa, na vile vile Rais Kenyatta akiuliza Uingereza kusaidia Kenya kufanikisha hilo, lakini alipozungumza waziri mkuu na, e, jinsi inavyopiga kura lakini itasaidiana na Kenya kuhakikisha labda kunakuwa na mazungumzo iwapo watasaidia Kenya, lakini hajaeleza yaeleza waziwazi wapo wataidhinisha kauli ya Kenya kusaidia kupata kitu hicho. Asante sana Kennedy Wandera, kutoka Nairobi Kenya. Naona sauti yako kidogo hapa kidogo. E, kumradhi msikilizaji, imekuwa na hitilafu hapa na pale ya mitambo e, lakini natumaini tumekupata kwa kiasi kizuri na ziara hii ilianzia Afrika ya Kusini ya Theresa May katika bara la Afrika, ambako amekuwa na ziara nchi tatu, eh, huko Kenya, hatimaye Nigeria. Basi tumshukuru Kennedy Wandera na sasa Mkamiti, tunaelekea katika jamhuri ya ya, kidemokrasia kidemokrasia ya Kongo ambapo lile kundi la vijana maarufu kama Lucha huko uh, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, limeandamana kupinga utumiaji wa kiteknolojia katika upigaji kura. Taarifa zaidi yanayo mwandishi wetu Auster Malivika. Vijana hao wa kundi la Lucha wameandamana hapa katika mji wa Goma kwa saa za asubuhi hadi kunako tume huru ya uchaguzi, wakibeba vibweta, huku wakiomba tume huru ya uchaguzi iweze kutumia vibweta hivyo na kutupilia mbali utumiaji wa kompyuta wakati wa kupiga kura yani Disemba 23. Francis ni kutoka kundi hili la Lucha, tuna si tunaandamana, hatupendi hiyo mashine yao wanatuletea. Yani si tulianza kuvote depui zamani, tulikuwa tupo tunavote urne, sasa wanatuletea mashini yao wavote sisi, hatuko nayo sur. Ndio maana si tuna tunaandamana kwa sasa Isi, mwate, Izi zinaonesha ya kwamba iyi ndiyo irne na tunapenda tufanye hiyo uchaguzi wetu katika irne hiyi, tutitie kendeti, tunataka na tuitie umu, itakuwa tufasilite sana, kusudi sie tujue ya kwamba mutu ambao tulivote ndiyo ameweza kupita. Kwa sababu mashini hiyo, tayari uchaguzi utafanyika. Uchaguzi tafanyika, lakini kuna kitu ma wanaita ile mashini ya uchaguzi. Iyo mashini sisi hatuyataki, kwa sababu wanapenda wafanye yote, kwa sababu wapitise mutu wao. Sisi hatuyataki hivyo. Kwa mara ya kwanza vijana hao wameandamana hadi ofisi ya tume huru ya uchaguzi bila kupigwa viboko na polisi. Yaani polisi wakiwafuata nyuma walijaribu kuwazuia, lakini baadaye wakawaacha, wakaandamana hadi ofisi ya tume huru ya uchaguzi. Ifahamike kwamba utumiaji wa kompyuta hivi sasa umekuwa ukipingwa na baadhi ya vyama vya upinzani, lakini vyama tawala vikiunga mkono kompyuta hiyo. vile vile polisi imekuwa ikiombwa kuheshimu katiba kwa sababu katiba inaruhusu maandamano kwa kila raia. Emmanuel Binyenye ni kutoka kundi la Lucha hapa katika muji wa Goma. Tumeongea na kiongozi wa tume huru ya uchaguzi ndani ya jimbo ya kivu ya kaskazini, na tumempatia tumempatia hiyo mavibweta hiyo mavibweta ya, ya karton ya, ya, ya, ya kufanyizia ndani uchaguzi na ma, E, karatasi za kufanyizia uchaguzi na tumemwonesha ya kwamba ni njia ambayo sisi raia tunalomba uchaguzi ufanyiziwe, kwa sababu hiyo mashine vote hiyo hiyo mashina vote ni kitu ambacho tunaogopa kwamba ni kitu e, akitaleta uchaguzi unaofaa. Ika barua yetu, naomba tunaandamana, kwa sababu sisi hatuogope Haya, asante. Umesikia hayo maneno kutoka kwa vijana wa Lucha. Naam, vijana hawa wa Lucha mkamiti wamepania kweli kweli kuamua kweli, kwamba hawataki kwenda kwenye teknolojia. Kwa hiyo swala hilo tutaendelea kulifuatilia kujua litaishia wapi, maana uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mwezi Desemba. Naam, iwapo utafanikiwa kama walivyotaka, naam, basi. Mkamiti nato sasa, tuelekee kwenye habari za dunia haswa E, zifuatayo sasa ni habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Ch China imeeleza hii leo kwamba matamshi ya Marekani kuhusu swala la Korea Kaskazini si ya kuwajibika na haieleweki, baada ya rais Donald Trump kuilaumu Beijing kwa kutosaidia kutanzua mzozo wa nyuklia wa Korea Kaskazini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa China huwa Chunying akizungumza waandishi wa habari hii leo amesema haieleweki ni kwa nini Trump haikosawi Korea ya Kaskazini moja kwa moja badala ya kuwalaumu wengine kwa ukosefu wa maendeleo katika juhudi za kusitisha mpango wa nyuklia wa Pyongyang. Akizungumza katika White House wa hapo jana, Rais Trump alisema China inafanya mambo kuwa magumu kuhusiana na uhusiano wao na Korea ya Kaskazini. Kufuatia kuuawa wa kwa watu wawili jana Jumatano katika kitongoji cha Soweto nchini Afrika Kusini Polisi wanasema wamewakamata watu wawili na kwamba mmoja anafunguliwa mashtaka ya mauaji na mwingine ya kukusudia kuua. Mashambulizi dhidi ya wageni yamekuwa yakishuhudiwa nchini humo katika miaka ya karibuni, huku wenyeji wakilalamikia hali ya ukosefu wa kazi na umasikini. Polisi wamethibitisha mauaji hayo ya watu wawili, lakini hawakuweka bayana kuhusu uraia wao. Rais wa Nicaragua Daniel Ortega amekosoa shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu nchini mwake baada ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kuilaumu serikali ya Nicaragua kwa kutochukua hatua zozote dhidi ya makundi yenye ya silaha yanayomuunga mkono rais Ortega kuwashambulia waandamanaji. Maelfu ya wafuasi wa rais Ortega wenye uhusiano na kundi la wanaharakati la Sandinista waliandamana kwenye mji mkuu wa Managua katika kuiunga mkono serikali. Wengi walioandamana wanaripotiwa kuwa watumishi wa serikali. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba janga kubwa zaidi la kibinadamu linaweza kutokea nchini Siria iwapo majeshi yanayounga mkono serikali ya Siria yatashambulia ngome iliyobaki ya waasi wa Siria katika mkoa wa kaskazini magharibi wa Idlib. Guterres amesema dalili zinazidi kujitokeza za uvamizi kufanyika katika mkoa huo wa Idlib. Umoja wa Mataifa unasema shambulizi dhidi ya mkoa wa Idlib likifanyika litasababisha raia wa Siria laki saba kutoroka makazi yao na hivyo kuongeza idadi ya mamilioni ya Wasiria waliolazimishwa kuyahama makazi yao kufuatia mgogo, mgogoro wa Siria uliodumu kwa takriban miaka saba. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Ni siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki unapata matangazo haya moja kwa moja. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunapatikana pia katika Facebook na moja kwa moja, mkamiti kama ulivyoeleza katika Facebook, basi humo kwenye Facebook wengine, na kwenye mitandao mingine ya Instagram, ya Twitter na kadhalika, na mablogs na mavlogs, ushasikia vlogs <laughs> zile video vlogs. Watu wanaweza kujipatia ajira au kujipatia kipato. Sasa basi, nimezungumza na mtaalamu wa mitandao ya kijamii, yeye yuko kule nchini Kenya mjini Nairobi, anaitwa Bwana na Brian Mbunde anaweza jinsi vijana wanavyoweza kujiingizia kipato kwa kutumia hii hii mitandao ya kijamii, wakati pengine una ajira, usiangaike ufanye mambo. But, uh, kuna industri zingine kama kufanya influencing mahali unaweza pata kuna brandi inakuapproach, then wanakuuliza kama unaweza ongea juu ya hiyo brand na products zenye wanazo. Inaweza kuwa brand kama ya uh, benki. Inaweza kuwa ya pombe. Inaweza kuwa hata brand kama Safaricom huwa wanatuapproach wanatuuliza kama tunaweza ongea na kuwapigia hewa eh, juu ya um, products zenye wanazo, na pia kuongea tu vizuri juu ya products zenye wanazo hizo eh, so ndo industry mbili zimejaa especially kwa uh, uh, influencing. Sasa ningeuliza watu wafanye training kidogo, kwa sababu unajua kuna shule nyingi huku nchini uh, Kenya zenye huwa zinaoffer Uh, training ya kutumia Microsoft Word, unaweza tumia kujifunza PowerPoint so Uh, as long as mtu anajua zile basics za kutumia machine hivyo, uh, sasa ndio wanaweza jifunza kutumia uh, mtandao sasa vizuri, kwa sababu as long as uko na hiyo basic knowledge, sasa ndio unaweza pata ajira vizuri. Wote nianze na wasichana kwa sababu, kwa wasichana kwao ni rahisi, wanaweza anza na biashara kama za kuuza nguo uh, za urembo, za kuuza beauty products, na pia kuna recipes wanaweza, uh, post online ku ili tu wajenge jina yao huko nje, na pia kwa vijana wanaweza kuwa wakiuza vitu kama michoro zenye wamechora. Pia muziki, unaweza post muziki yako hapo Instagram, na pia vitu vitu zozote pia tu unapenda, kwa sababu unajua kila nchi, kila nchi inakwanga na ujuzi wao So eh, kama uko poa uko kama uko vyema kwa industry moja, unaweza tumia hiyo opportunity kujenga jina lako on Instagram na pia Twitter, lakini ningeadvise watu wafanye research kwanza, kwa sababu unajua kuna products zingine unaweza pata watu wengi wa Instagram wanazipenda kuliko Facebook, kwa sababu Facebook hivi sasa iko na watu wenye ni wazee kushinda uh, platform zingine kwa sababu huku sasa Kenya watu hupenda Instagram na Twitter kwa sababu hiyo ndiyo imejaa vijana vijana kutoka umri wa miaka kumi na nane tu mpaka around ishirini uh, na nne uh, hivi. Kwa blogging ningesema kuna vyenye hiyo um, industry imebadilika huku Kenya saa, watu wengi hufanyanga uh, wanaitanga vlogi, so watu hufanyanga videos then wanaziweka YouTube. Asante sana Brian ni Mbunde huyo, mtaalamu wa mitandao ya kijamii kutoka kule nchini Kenya, akieleza vizuri kabisa jinsi gani unaweza kujipatia kipato. E, eh, wakati unajira ukitumia hii mitandao, cha muhimu ni kujifunza. Tunajua kujielimisha kila siku ni kitu kizuri, Mkamiti mtu nakaa unajifunza mwenyewe vitu vingine mm. ukajifunza -hmm. hata bila kwenda shuleni, unakaa kwenye mitandao unajifunza, kwenye YouTube unaangalia video zile, na elimu sana, wataalamu, elimu ina msho. Ni kweli kabisa, Mkamiti mm. Sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki bila shaka, maana Express Mkamiti bila muziki Express hii hujaipeleka bado, Mkamiti haijakamilika. Na leo Mkamiti, tunazungumzia nini au muziki wetu unaenda wapi hasa? Mziki wetu, leo ni TBT. Throwback Thursday tunapiga zilipendwa lakini vilevile mm, ndani ya vile, mm -hmm, zilipendwa mm, ni kwamba tunamkumbuka tuna mwenzi sauti ya mwanamama malkia wa soul mm -hmm, Aretha Franklin no, ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 76 katika no, kibao chake kizuri sana ni moja kati ya vibao ambavyo vilipendwa sana, you make me feel like a natural woman, kamiti yani kabisa. Kibao hicho kilimtoa machozi Rais wa Marekani aliyepita Barack Obama alipokuwa akimwona live akipambanua vitu hivi, sikiza vitu msikizaji. Vizuri sana. Sauti ya huyu mama kweli, unajua kwamba aliitwa malkia wa muziki wa soul, sio mchezo kabisa. Amefariki dunia, lakini sauti yake, nyimbo zake, maneno mazuri yataendelea kukumbukwa daima, daima daima daima daima na, na basi... basi mkamiti pia katika kuzungumza hayo, najua kabisa kwamba mazishi mazishi ya Aritha Franklin ni kesho, yatafanyika katika mji wa Detroit huko Michigan. Na mpaka hivi sasa ni kwamba tayari kuna macelebrity kadhaa ambao wamethibitisha kuwepo huko, akiwemo Steve Wonder atakuwepo pia uh, LeBron James ni miongoni mwa watu watakaohudhuria ya mazishi yake. Huwaz, uh, raisi wa zamani wa Marekani Bill Clinton atahudhuria ya mazishi yake, atakuwepo pia Faith Hill, atakuwepo Jennifer Hudson, atakuwepo pia Fantasia Barrino. Huyu alikuwa ni mshindi katika American, American Idol no. ambaye yeye amemwelezea Aritha Franklin alikuwa anamwona kama ni bibi yake kwa sababu alikuwa akimwonya akimkanya afate maadili mazuri. Kwa hiyo kuondoka kwake ni kumemgusa sana, ameona kama ameondokewa maundu, na bibi yake hali kadhalika pia. A, atakuwepo Shaka Khan. Wote ni baadhi ya maselebrity ambao atakuwepo, na vilevile vile, Ariana Grande, yeye imezungumzwa kwamba kuna uwezekano mkubwa akaimba kile kibao cha respect anam. katika mazishi yake hayo yatakayofanyika kesho siku ya Ijumaa. Na tukiachana na habari hizi za Aritha Franklin, hali kadhalika tuangalia upande mwingine um, celebrity anayezungumziwa sana, kapo yenye nguvu sana ndani ya Hollywood. Tunamzungumzia Queen mm. b Nam, ha, mm -hmm. pamoja na mumewe Jay-Z jana wakiwa katika ile ziara yao ya kimuziki on the run two kule Orlando mm. pamoja na kupiga muziki walitoa tuzo ya dola laki moja ikiwa ni sehemu ya mpango wao wa programu ya kusaidia vijana. Hizo dola laki moja zilienda kwa Evans High School. Hiyo ni shule ambayo inaongozwa na rais wake ni Keshon Morgan, na fedha hizo zitasaidia watoto, zitasaidia jamii nzima ya eneo hilo na huo ni mpango tu ambao wamesema kwamba si kwa ajili ya shule hiyo ya Evans High School; watatoa mm. katika miji kumi na moja ambayo wanatarajia kuzunguka katika hiyo tua yao. Kwa hiyo basi, watoto wote wanahamasishwa kwenda shule, na wao wanasema wanaangalia shule, elimu kwanza ni kitu ambacho kila mtoto anastahili kukipata, na kama utakumbuka kwamba mm. Queen B kwa njia moja au nyingine yuko karibu sana na Michelle Obama, na Michelle Obama utakumbuka, akiwa mumewe madarakani, alikuwa na ile programu yake ya, ya hakuna mtoto ambaye ataachwa nyuma katika swala la elimu. Kwa hiyo hmm, kwenye mitandao ya kijamii pia wamekuwa hususan, katika mtandao wa Hollywood Reporter, wanasema kwamba Beyonce pengine anafata nyayo za Michelle Obama kuhakikisha kwamba hakuna mtoto atakayeachwa nyuma kielimu, ndio maana pamoja na kwamba wanapiga muziki vile vile wanatoa hizi fedha ili kuweza kusaidia watoto. Naam no, ni jambo zuri sana wanafanya Queen B bila shaka. Basi ni hayo liyokua nayo hivi sasa. Basi hakikisha unaangalia zulia jekundu, ni kipindi cha dakika 15 ambacho kinakupa maswala yote yanayohusiana na burudani ulimwenguni. Hakikisha unaangalia kipindi hicho na mengi utayapata kuhusiana na Aretha Franklin pamoja na ripoti nyingine nyinginezo. Narudi tena hapa studio ili tuweze kukusomea swali ambalo huwa tunaliuliza kwenye mtandao wetu wa kijamii na, na, na hiyo jana tumekuwa sana jana tulisema kwamba je, ziara ya Teresa May italeta mafanikio gani barani Afrika? Maana ziara hii tayari kushaanza kule Afrika kusini siku ya Jumanne na leo yuko nchini Kenya. mm -hmm. Sasa tunataka kusikia wasikilizaji wanasema nini kuhusu hili moja kwa moja. Anaanza kusoma maoni kutoka kwa Joseph Bushishi, yeye anayosema anapatikana Ushirombo, kilima hewa, Tanzania. Anasema ziara ya Trisa Mei uh, kwa Afrika ni kuboresha mahusiano ya kibiashara katika nchi za Kiafrika. Bila shaka, Moses Nzaro anasema sioni kama italeta kitu fulani kwetu, ila wacha tuone kwanza. Soma so, Seleka anasema anatu za anaweza akatufanya sisi wa Afrika tujifunze kitu kutoka kwake. Na huyu Alexi Mkumbu anasema basi tutajua E, mara atakapowasili barani Afrika, lakini ndo amekushawasili hivi mm-hmm. Haya, basi naona ni machache tu ambayo tumeweza kukusomea msikilizaji wetu wa VOA Express katika lile swali ambalo huwa tunaliuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook. Namwona mwenzetu Boke Agina yupo tayari kutusomea, kutuhabarisha, kukupasha wewe msikilizaji unayesikiliza hivi sasa yale yanayozungumzwa katika mitandao ya kijamii. Anagusa Na, anagusa kila kona, alafu namwita be huyo Boke Agina <laughs> <eke, ya, laughs> <lafaya mitu. laughs> Asanteni sana mkamiti pamoja na sande na yanayovuma kwenye mitandao kwa hapa Marekani ni baada ya mwanamziki Kanye West jana amewaomba radhi wa Marekani wote weusi kwa ile kauli yake ambayo alisema kwamba utumwa uh, wa watu weusi Marekani kilikuwa ni kitu ambacho walikichagua. Na Kanye West alitamka ali maneno haya mapema mwaka huu wakati alipokuwa anafanya na TMZ kwa hiyo, jana Kanye West wakati anafanya mahojiano na kituo kimoja cha redio alisema kwamba anaomba radhi kwa jamii nzima ya watu weusi na watu wote waliumizwa, kuona kwamba amewaangusha kwa, kwa maneno hayo na anaomba wamsamehe, na muda wote huu kwa mambo haya yavyokuwa anatokea amegundua kwamba jamii ya watu weusi wanampenda sana. Kwa hiyo ameomba radhi na watu weusi wamepokea, wame, wamepokea radhi yake vizuri, kwa sababu eh, wamesema kwamba wamemheshimu kwa kuchukua uamuzi huo, kwa yeye mwanamuziki mkubwa kama hivyo kwenda kusema kabisa nilikosea kwa maneno hayo niliyosema, na nimewaumiza, na naomba mnisamehe lakini tukirudi hapa tukirudi Tanzania. Aa, sakata la mwanafunzi ambaye alipigwa mpaka kufariki huko Bukoba limechukua sura mpya sasa. Jana kwenye so, kwanza sio jana ni leo, kwenye ukurasa wake wa Twitter waziri wa afya Umi Mwalimu amesema kwamba ametuma mtaalamu mwingine kwenda kuuchunguza mwili wa mtoto huyo baada mm, ya walezi wa mtoto huyu kusema kwamba hawakuridhika kabisa na uchunguzi uliofanyika mwanzo katika hospitali ya Rufaa ya Kagera. Ukumbuka kwamba huyu mtoto alikuwa yatima, kwa kwa hiyo alichukuliwa tu na walezi akiwa na umri wa mwaka mmoja kutoka kituo cha watoto yatima. Kwa hiyo baada ya kuandika hivyo kwenye ukurasa wake wa Twitter uh, uh, kuna watu wengi waliguswa na ningependa nisome maoni machache ya watu ambao walikuwa wanampongeza uh, Uh, waziri umi mwalimu Yusuf so alisema na kupongeza kwa hilo. Mheshimiwa waziri, ni kuombe tu kwamba kama mama tena mzazi, najua ni kwamba najua kwa kiwango gani umeguswa na kufadhahishwa na hili tukio. Siku zote mama ndio mjuzi wa mateso ya leba, hivyo basi usiruhusu siasa kuingia katika ishu hii, hakikisha haki inapatikana. Lakini Alkado Alfonso ametoa pongezi amesema pongezi kwako, mheshimiwa waziri, tuombe ulishughulikie bila kuyumbishwa wala siasa yote kuingia. Pia tuombe uweze kuwasaidia watoto wanafunzi, hasa vijijini, kwani wanapata tabu kubwa kutoka kwa walimu wao, na walimu wajifunze ustaarabu, malezi na hekima. Hayo ni maoni naam. Ili swala na, na, na mkamiti na, nafikiri ni zito mm. sana la kuangalia, pengine hata sisi tukalifuatilia zaidi kwa baadaye, kwamba yes. Sasa kunakuwa na mambo ya utesaji, pengine wanafunzi mm -hmm. wanapigwa na wazazi hawajui mm -hmm. Sasa swala kama la huyo mtoto yatima kumbe Mhm. Mm mtoto yatima tu alichukuliwa tu akalelewa afu yamemkuta kama haya. Kwa hiyo yani kwenye mtandao sasa hivi huko Tanzania ni, ni kitu ambacho kimegusa watu wengi sana na watu wengi wamekuwa wakiposti, wengine wana repost wakionyesha masikitiko yao kuhusiana na swala hili. Kama mzazi, kama, kama kama ukiwa dada kama ukiwa kaka baba, yani vyote no. Lazima uguswe kwa njia moja ama nyingine. Na kweli. Lakini nikuulize kitu kimoja. Je, mtoto huyu yatima uh, anafahamika wale wa kituo cha watoto yatima huko. Kwamba mam, mam, mama yake mlezi alivyokuwa anaongea kwa, kwa simanzi na akilia alisema kwamba mimi ni mama yake mlezi na nilimchukua baada ya wazazi wake kufariki nikamlea, nimemlea kama mtoto wangu. Kwa hiyo kwa hili lilivyotokea, nahisi nimepoteza mtoto wangu kabisa kabisa, mm. Shukran sana. Boke Agina, basi msikilizaji, VOA Express mpaka hapa, aina la ziada kutoka katika jiji kuu la Marekani. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Sandey Shomari, msikilizaji na kutakia alasiri njema, na usikose kusikiliza matangazo mengine yajayo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.