Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandey Shumari. Uzalishaji shaba nchini DRC umepanda kwa asilimia saba nukta tisa kwa mwaka katika nusu ya kwanza ya mwaka wa elfu mbili na kumi na nane na kufikia tani laki tano tisini na saba elfu 1249. Na uzalishaji madini ya cobalt, uzalishaji wake umeongezeka kwa asilimia 37.6 na kufikia tani zipatazo b Benki kuu ya nchi hiyo imeeleza hii leo Alhamisi. Congo ni mzalishaji wa juu wa shaba barani Afrika na mzalishaji wa juu wa cobalt duniani, ambayo ni madini muhimu katika utengenezaji wa magari yanayotumia umeme na vifaa vingine vya elektroniki. Uzalishaji wa dhahabu umepanda mpaka kufikia asilimia 15.8 juu katika kipindi hicho hicho kwa mujibu wa data za benki kuu. Vijana huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliokuwa mstari wa mbele kutoa wito kwa rais Joseph Kabila asiwanie tena muhula mwingine madarakani kwa vile sasa Kabila amekubali kutogombea, vijana hao wapiga kura hivi sasa wanaandamana wakidai upigaji kura katika uchaguzi wa Disemba 23 nchini humo uwe wa huru na haki. Zaidi ya nusu ya watu wapatao milioni 80 nchini humo ni vijana chini ya umri wa miaka 25, na wengi wanasema wanahisi wamekuwa wakipuuzwa na serikali zilizokuwapo madarakani. Matokeo yake wanahofu na wanasiasa katika eneo hilo. Kijana alijitambulisha kwa jina la Omela Mujinga mwenye umri wa miaka 26 alisema tatizo la Congo ni kwamba hawapo huru. Kwa maneno yake, anasema wapo kwenye mikono ya watu wachache ambao wanawatumia vijana ili kufanikisha matarajio yao. Kijana huyo na dada yake walishiriki maandamano ya mitaani ya Julai kuitaka serikali kuhakikisha hali ya usalama kwenye mkoa wa Kasai uliokumbwa na mgogoro ambako ghasia dhidi ya wanawake zipo kwa kiwango cha juu. Ndugu hawa wawili pamoja na wanaharakati wenzao wapatao 40 walikamatwa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Vyombo vya habari nchini Ethiopia vinaripoti kwamba helikopta ya jeshi imepata ajali na kuwa watu wote kumi na nane waliokuwamo ndani ya helikopta hiyo ikiwa na wajeshi kumi na tano Kulingana na shirika la habari la Reuters, watu wengine watatu waliofariki ni raia. Hakuna taarifa zilizopatikana kufahamu zaidi kuhusu ajali ya helikopta hiyo na kama kumetokea maafa mengine au haribifu katika eneo ilikoanguka. Adisu Arega, waziri wa serikali huko Oromia, amethibitisha kwamba abiria wote wamefariki dunia. sababu ya ajali bado inafanyiwa uchunguzi. Helikopta hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka mashariki mwa Ethiopia, katika mji wa Diredawa kuelekea Bishoftu, kiasi cha kilometa zipatazo sitini kusini mwa mji mkuu wa Adisababa, ameeleza katibu mkuu wa umoja Mataifa. Antonio Guteres ameonya kwamba janga kubwa linaweza kutokea nchini Siria iwapo majeshi yanayounga mkono serikali ya Siria yatashambulia ngome iliyobaki ya waasi wa siria katika mkoa wa kaskazini magharibi wa Idlib. Guteres amesema dalili za kuvamia mkoa wa Idlib zipo, zinaonekana. Na hapo ndio tunakamilisha habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Patrick Ndwimana katika kipindi cha Kwa Undani. Nakukaribisha mpenzi msikilizaji, katika kipindi Kwa Undani. Kwa Undani leo, sehemu ya kwanza tunaangazia ziara aliyofanya waziri mkuu wa Uingereza Theresa Mei barani Afrika, hasa kujua vipi nchi za Afrika zitanufaika baada ya Theresa Mei kutangaza kwamba Uingereza inapania kuwa mwekezaji mkubwa barani Afrika. Katika sehemu ya pili tutafahamu mengi kwa nini nchi ya Rwanda ina wanawake wengi katika taasisi kama bunge la taifa kuliko nchi zote duniani hasa wakati nchi hiyo ikiandaa uchaguzi wa bunge Jumatatu ijayo. Jina langu ni Patrick Nduimana. Tukianza na sehemu ya kwanza, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amekamilisha ziara yake barani Afrika, huko Kenya ambapo alisaini mikataba ya ushirikiano na rais wa Kenya kwenye sekta ya usalama, biashara na uchumi. Katika ziara hiyo aliyoanzia Afrika Kusini, baadaye Nigeria na mwisho huko Kenya, Theresa May amefahamisha kwamba Uingereza inataka kuwa mshirika mkubwa wa Afrika, hasa mwekezaji mkubwa katika bara hilo. Inavyofahamika, miezi michache ijayo Uingereza itakuwa imeondoka kabisa kwenye mkataba wa ushirikiano na Umoja wa Ulaya maarufu Brexit. Wakati umoja wa Ulaya ni mshirika mkubwa kibiashara wa nchi ya Uingereza, inavyoonekana, Uingereza inaangazia kutafuta soko barani Afrika itakapokuwa imejiondoa kabisa kwenye mkataba na umoja wa Ulaya. Kuhusu nia hiyo ya Uingereza kutaka kuwa mwekezaji mkubwa katika bara la Afrika, nimewasiliana na mwandishi wa habari wa shirika la habari la Reuters huko ku Afrika Kusini, James Macharia, na kuanza kumuuliza vipi, uingereza ya tafaulu ikijulikana kwamba China ndiye mshirika mkubwa wa kibiashara na mwekezaji mkubwa barani Afrika. Kweli, waziri mkuu Theresa May wa Uingereza alizuru Afrika, na tunajua ya kwamba European Union au EU sasa ndio mpenzi mkubwa wa biashara na Uingereza, na wanadisi wanasema uhusiano wa biashara na afrika Hautaweza kukabiliana na adhari ya kiuchumi wakati Brexit itafanyika. Wachambuzi wanasema Uingereza ikigusa adhari kamili ya Brexit, nchi za Afrika zitaingia mjadiliano ya kibiashara zikiwa katika nafasi ya nguvu, kwani nchi hizi za Kiafrika nyingi zina ushirika na China, Urusi u na Amerika. Hapo kweli Uingereza itasumbuka kiasi kuimarisha biashara na nchi za Kiafrika. Navyokusikia ni kwamba yani nchi za Afrika zitanufaika iwapo e, Uingereza itakuwa imejiondoa kabisa kwenye ule mkataba wa ushirikiano na umoja na Ulaya. Ni yani e, ni kweli itakuwa vigumu vile, wadadisi wa uchumi wanasema kwa mfano Uingereza kung'atua China, ambayo miaka za hivi karibuni imeimarisha uhusiano wake na nchi nyingi hapa Afrika. Wiki ijayo kwa mfano, China itakuwa mwenyeji wa viongozi thelathini wa kiafrika katika mkutano huko Beijing unaoitwa China Africa Summit. Mkutano huu hufanyika mwaka moja kila miaka tatu, na kawaida China itakuwa na uwezo wa kutoa ahadi mpya za misaada na mikopo kwa nchi hizi za Afrika. Kwa hivyo, ukiangalia waziri mkuu May amesema eti Uingereza itatumia bajeti ya misaada ili kukabiliana na usalama na hali ya hofu hapa Afrika, lakini mambo hayo ya usalama pia utapata Amerika imo hapo ndani na France pia imo hapo ndani. Kwa hivyo, itakuwa ni mapam, mapambano makali ya nchi hizi za Ulaya uh, kutafuta biashara hapa Afrika. Uh, kampuni kadhaa za Uingereza zimesema zitajaribu kuimarisha biashara na nchi za Afrika, nchi za Asia, nchi za Amerika Kusini, lakini vile nchi ya Uingereza inajaribu itakuwa ni kupambana na nchi zingine ambazo pia zinaangalia Afrika kwa ukaribu. Je, yeah, Theresa May anaweza kuwa amezungumza lolote, njia zipi au mbinu zipi ambazo Uingereza itatumia ili kurahisisha, mfano biashara huru kati ya Uingereza na nchi za Afrika? Ameongea kuhusu biashara huru na amesema leo akiwa Nairobi kwamba kutakuwa na biashara huru Uh, kati ya Kenya, Nigeria, South Africa na nchi nyinginezo baada ya Brexit. Lakini Patrick, ukiangalia kwa ukaribu, unaona unaweza uh, kupa mfano wa rais wa Kenya uh, Uhuru Kenyatta, ambaye tuseme ndani ya wiki moja hivi atakuwa amekutana na rais wa Amerika Donald Trump, amekutana naye waziri mkuu May alipozuru huko Nairobi, na wiki ijayo Uh, rais wa Kenya ako safarini kwenda China kutafuta biashara. Kwa hivyo yale ambayo yanasemekana kutoka kwa waziri Mee ya kuimarisha biashara huru na Kenya ama Nigeria ama nchi nyinginezo za Afrika, uh, lazima pia ikabiliane na yale uh, yanayotendeka kwamba nchi za Kiafrika sasa zinaangalia pande hii pande hii pande hile, kutafuta biashara. Nafikiri itakuwa ni mlima kupanda Uingereza uh, kuimarisha biashara na Afrika. Yaani, kwa hiyo Uingereza imechelewa uh, kuingia kwenye soko la Afrika sababu wengine wameshachukua uwanja, kama vile China wanavyosema uh, waweza kusema hivyo. Unajua Uingereza walianza wakati wa nchi za Kiafrika zilipopata independence uh, au zilikuwa huru toka ukoloni lakini miaka iliyofuatilia uliona walijaribu kufanya biashara kati na European Union na Amerika sana sana. Uh, nafikiri mambo ya kufanya biashara na nchi ndogondogo za Kiafrika iliwekwa kwa upande wa nyuma, uh, lakini wakati huu ambao kuna shida ya Brexit inayotokea ndio unaona kuna nchi za Europe na sana sana Uingereza inajaribu kurudi Afrika kutafuta uh, marafiki wake wa kibiashara huku. Naweza kupa mfano mwingine Patrick, wakati huu huu tunapozungumza chansela Ujerumani Angela Merkel uh, nchi ya Senegal naye waziri Mei umemwona, amezuru nchi kadhaa hapa Afrika na mwezi uliopita waziri mkuu wa India na rais wa China Ji, walikuwa hapa hapa Afrika. Kwa hivyo wakati huu inaonekana Afrika yaweza kujaribu kupata biashara kutoka nchi nyingi, pande ya kulia, pande ya kushoto, na kama Uingereza inanuia kuimarisha biashara kipekee baina nchi hiyo na Afrika, itakuwa ni vigumu sababu naona wamechelewa sana, sababu uwanja umejaa, nchi nyingi zinaangalia Afrika. Kwa hiyo Afrika, haya mataifa tajiri yameshaona kwamba Afrika ni soko kubwa ambalo linaweza likaweza uh, kuwanufaisha au uh, biashara kati ya Afrika na mataifa hayo ikaweza kukua zaidi, lakini kwa nini nchi zetu hasa, unaona mfano uh, kila wakifanya ziara hawa viongozi wa ha, hayo mataifa tajiri wanatembelea tu Afrika Kusini, Nigeria na Kenya, wakati Afrika ina nchi nyingi, ni bara kubwa. Kwa nini uh, wanatembelea nchi hizo tu? Unajua wakitembelea nchi za Kiafrika watajaribu kutafuta uhusiano kwanza na zile nchi ambazo zinaitwa kama gateway, ambazo pia zina uhusiano umezoea uh, na nchi ya Uingereza, tuseme kama uh, Afrika Kusini na Kenya na Nigeria, uh, wanajulikana ya kwamba hizo ni nchi huwa zina biashara kati yao. Lakini baada ya kuzuru nchi hizo, nafikiri pia wataangalia um, afrika ikiwa kwa ujumla, sababu hii ni soko kubwa, iko na watu zaidi ya 1 billion, ambapo nchi za kiafrika zina madini uh, zina Uh, young population, ambao wanaweza fanya kazi na watajaribu ku investment kwa nchi hizi ili kuimarisha biashara. Kwa hivyo ni, naona tu ni njia tu wanatafuta, sio vile ati wamependelea nchi mbili tatu, lakini unajua ukienda ugenini unaenda polepole pole, kwanza unarudi mahali ulikuwa umetembea, wale watu ulikuwa unajua, ndio waweze kufungulia mlango na kuhusu uh, hii nia ya Uingereza kuweza kujenga ushirikiano na nchi za Afrika, unafikiri nchi za Afrika zinaweza zikatumia mbinu zipi kwa kuweza uh, kuifanya Uingereza ikubali katika hali ya kuweza kufanya ile biashara ambayo ni biashara huria, biashara huria ambayo inanufaisha ikiwa ni Uingereza na mataifa hayo ya Afrika, nchi hizo zinaweza zikatumia mbinu zipi? Nafikiri mbinu ya kwanza ni ku, kuanza mazungumzo, nchi za Kiafrika zikiwa na nguvu kuliko hapo awali, sababu sasa baada ya Brexit Uingereza itakuwa inajaribu kutafuta ushirikiano na nchi mbalimbali mbali. Sababu ule uhusiano special uh, wa EU utakuwa umewekwa kando kidogo. Kwa hivyo nchi za Kiafrika zikiingia kwa majadiliano, lazima ziweke priorities kwa ile sekta ambayo itamudu na kuimprove the economy, kama tuseme ni agriculture upande wa uh, nchi ya Kenya, na sekta za uh, IT na banking kwa upande kama huo, ndio i think uh, kutakuwa na mafanikio mazuri kwa nchi za Afrika. Nam, huyo ni James Macharia, ni mwandishi wa habari wa shirika la habari la Reuters akiwa huko Johannesburg Afrika Kusini, ambaye niliongea naye masaa chache yaliyopita. Niwafahamishe tu kwamba, wapenzi wasikilizaji, kuwa ushirikiano wa kibiashara kati ya Uingereza na nchi hizo tatu alizozizuru waziri mkuu Theresa May ambazo ni Nigeria, Afrika ya Kusini na Kenya ulikuwa na thamani ya paundi bilioni kumi na tatu mwaka wa elfu mbili kumi na sita sawa na ukilinganisha na ushirikiano wa biashara kati ya Uingereza na Umoja wa Ulaya mwaka huo huo wa elfu mbili na kumi na sita ambao thamani yake ilikuwa ni paundi bilioni mia tano hamsini na nne ikionekana kwamba Umoja wa Ulaya ndio mshirika mkuu wa kibiashara na nchi ya Uingereza na bila shaka iwapo Uingereza itakamilisha mchakato wake wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya, kutakuwa na pengo kubwa, na ndio sababu waziri mkuu Theresa May aliangazia nchi za Afrika ili kuweza kuimarisha au kuanzisha ushirikiano wa kibiashara na bara la Afrika. Muda mfupi tu tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Sehemu ya pili Kwa Undani, tunaelekea huko Rwanda. Nchi hiyo inaandaa uchaguzi wa bunge Jumatatu tarehe tatu, tare, tatu Septemba, na kama ilivyo desturi ya Rwanda, idadi ya wa wagombea wanawake mwaka huu yaonekana kuwa kubwa. Wanawake ni watakuwa mia tatu na sita ndio wanatarajiwa kugombea viti bungeni, wakati katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu kulikuwepo wagombea wanawake 221 na takwimu zaonyesha kwamba Rwanda ndio taifa la kwanza duniani lenye wabunge wengi wanawake, ikifuatiwa na Bolivia, Cuba na Iceland. Na kutaka kujua mengi zaidi tu iwapo muda utataruhusu na mawasiliano yataruhusu, tutaungana naye mwandishi wetu wa huko Kigali, Silvanus Carmera. Lakini uh, nimeambiwa kwamba Karemera ameshapatikana kwenye njia ya simu uh, Silvanus Karemera, uh, Rwanda naandaa uchaguzi wa bunge uh, hapo Jumatatu ijayo, na ripoti zaonyesha kwamba wanawake watashiriki kwa wingi kwenye uchaguzi huo, na Rwanda kabisa, takwimu zaonyesha kwamba inachukua nafasi ya kwanza ulimwenguni katika nchi ambazo inashirikisha zaidi wanawake kuliko nchi zingine, na hatuzoei barani Afrika kuona tawala zetu za Afrika zikiwashirikisha wanawake eh, kwenye taasisi za uongozi. Tuambie, Rwanda ina siri gani ili uweze kufaulu kwenye sekta hiyo ya kuwashirikisha wanawake? Asante Patrick, ni kwamba siri ya kwanza ambayo ningeitaja na ambayo pengine si siri tena, inafahamika wazi, ni kwamba katiba ya Rwanda iliyoandikwa mwaka elfu mbili na tatu na kufanyiwa marekebisho mwaka elfu mbili na kumi na tano inatenga asilimia thelathini ya wanawake katika ngazi zinazochukua maamuzi, nikiwa na maana bungeni, katika taasisi za serikali, katika jeshi, katika polisi na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo ukichukulia mfano wa wa, wa, wa bunge kama ulivyotaja katika utangulizi, ni kwamba pamoja na kwamba katiba inaruhusu asilimia thelathini ya wa wabunge katika bunge lenye wabunge themanini nchini Rwanda Uh, maana yake ni kwamba asilimia thelathini inaundwa na wanawake ishirini na, na, na wanne nikiwa na maana sasa katika nafasi themanini zinasalia nafasi ya hamsini na tatu lakini idadi hii inaongezeka kwa sababu nchini Rwanda kuna vyama kumi na kimoja vya kisiasa na mwito huu wa asilimia thelathini kwa ajili ya kuwatengea wanawake ni kwamba kila chama yani kinatekeleza mwito huo kwa hivyo matokeo yake ni kwamba unakuta matokeo ya jumla uh, wale wanawake sasa ile asilimia thelathini inapanda, na mfano wake ni kwamba katika bunge lililopita kulikuwa na Uh, asilimia sitini na nne nukta tano walikuwa ni wanawake. Maana yake ni kwamba wanawake walizidi takriban hamsini katika bunge la viti themanini kwa hivyo kuifanya Rwanda ikawa na nchi ya kwanza kama ulivyotaja katika utangulizi ulimwenguni kwa kuwa na idadi kubwa ya wanawake, lakini si katika bunge peke yake. Kwa faida ya msikilizaji ni kwamba katika ngazi mbalimbali mbali, mawaziri uh, maseneta, wanajeshi wa, wa, wa, wa, wa, mapolisi, kama nilivyosema, katika ngazi zote kwa kweli unakuta kwamba wanawake wanazidi kushamiri katika nchi hii, na siri nyingine niseme tu kwamba ni, ni kwa kweli ni, ni kama mwito wa serikali kuanzia rais mwenyewe, kwa sababu uh, muundo wa, wa jamii ya Wanyarwanda ni kwamba wanawake wana, wana, wanaunda asilimia hamsini na tatu ya milioni kumi na mbili na nusu hivi wakazi jumla wa, wa, wa, wa, wa, wa nchi ya Rwanda. Kwa hivyo rais amekuwa akisema kwamba huwezi kuwa na idadi kubwa ama sehemu kubwa ya jamii halafu ukaitelekeza na kuweza ku, ku, ku, ku, kwa mantiki kwamba ni wanawake tu kawaida ka, ka, ka, ka, ka, ka, ka na jambo jingine jambo ni kwamba baada ya mawaji ya kimbali mpaka hivi imepita takriban miaka ishirini na minne. Wanawake wamekwenda shule kwa kweli, wamesoma, wana stashahada shahada, shahada aa, shahada mbalimbali mbali za elimu ya juu. Kwa hivyo kidogo nisema kwamba wanachangia kiuchumi kwa ujumla, kwa sababu ndo idadi kubwa wananchi, na uh, tumesikia kweli kabisa wanawake wanaitikia kujishirikisha kwenye uchaguzi na wapo katika taasisi tofauti, je, mfano kwenye bunge na seneti wanakuwa na ushawishi fulani ushawishi fulani kwa kuweza kuchukua maamuzi au tu wamekaakaa tu ili waweze kujaza nafasi zao? Eh, labda hilo litakuwa ni vigumu kuweza kulitathimini kuli, kuli, kuli kwa ujumla, lakini kimsingi ni kwamba kwa sababu hapa, kwa faida ya msikilizaji, ni kwamba bunge la Rwanda limeundwa lime katika mfumo ambao ni tofauti kabisa na ambavyo tumezoea kule Kenya, kule Uganda, kule Tanzania, katika mifumo ya constituency ama mabunge majimbo, kwamba yani mbunge mmoja anawakilisha jimbo fulani. Sasa hivi mbunge wa Rwanda anawakilisha ja, nchi nzima kwa, kwa, kwa ujumla. Kwa hivyo mfumo ni tofauti kabisa na mfumo huu ambao nimehitaja. Sasa tunapokuja swala la kuchangia bungeni, ni kwamba kwa kweli nimekuwa nikishuhudia wanawake wanachangia ni na ni, ni, miswada ya sheria sheria kwa ujumla wanachangia na wanakuwa wanachukua nafasi sawa na wana, na wanaume, na niseme tu kwamba katika bunge lililopita, uh, zilipitishwa sheria mia tatu na hizo sheria mia tatu huwezi huwezi kukwepa kwamba wanawake walikuwa na mchango mkubwa, kwa sababu ndio walikuwa wengi, asilimia 84 kama nilivyosema walikuwa ni wanawake. Kwa hivyo mpaka miaka mitano ina, in, in, in, in, in, inaisha wakiwa wametunga wametunga uh, sheria uh, ama wametunga sheria mia tatu huwezi kusema kwamba ni sheria ambazo zimetungwa zime na, wanawake na wanaume ambao hata hawafikishi hata hata, hata asilimia arobaini. Kwa hivyo tuseme tu kwamba wanawake wamechukua nafasi kubwa, na niseme tu kwamba hilo lolitaja lo, lo, limekuwa likisemwa hapa hapa na pale, lakini ni ule utamaduni wa mfumo dume, kwa watu wakidhani kwamba sasa wanawake hawawezi, na ule utamaduni kwa kweli kwamba wanawake hawawezi na kadhalika. Kwa hivyo, lakini tumeona tumeshuhudia tu tu mapinduzi kwamba takriban miaka miaka inavyozidi kupiga hatua, kimsingi ni kwamba wanawake wameshaona kwamba wanaweza. Kwa mtazamo wangu ninavyoona, kwa kweli hali ya mambo inavyoendelea hapa na tunaona kwamba kampeni zitakamilishwa tarehe moja Septemba. Je, katika kampeni zao hawa wanawake ambao wanashiriki kugombea viti kwenye bunge wanazungumza kuhusu maswala ya wanawake tu au wanazungumza kuhusu na maswala mengine? Ni mchanganyiko, na niseme tu kwamba kwa mfano kama nilivyosema katika utangulizi ni kwamba vyama kumi, vyama sita vimeunga vime, vime ubia na chama tawala cha RPF lakini vyama vingine vinne vimembali na wagombeaji binafsi. Vyama vingine vinne, chama cha kisosialisti uh, PSD, chama cha kiliberali PL, chama cha PS na kadhalika, vyote vimeamua vime, vime kusoma peke yake. Lakini kati ya vyama vinne, kama nilivyosema, vyama viwili vinaongozwa na wanawake ni vinala, na wamekuwa wazungumzaji wakubwa kwelikweli, na wamekuwa wakisema kwamba katika kampeni ambazo wanazifanya, wanasema pamoja na kwamba watajitahidi kuweza kutetea maslahi ya umma kwa ujumla, lakini wanasema kwamba uh, wanawake safari hii mkini wakawa wengi. Na hapo kidogo watu wanaanza kujiuliza ikiwa 64 wiki bunge lililopita walikuwa ni wanawake ambao ni zaidi ya 50 kama nilivyosema, basi pengine mwisho sasa, kama kasi hii itaendelea, basi tut tutajikuta siku moja tukiwa na bunge la wanawake lenye wanawake peke yake, na ni swala ambalo kidogo limezidi kwa <laughs> watu wanazidi ku, you know, kucheka kucheka kwa, kwa, namna moja ama nyingine. Kwa hivyo uh, niseme tu kwamba wamekuwa wakinadi sela tofauti za za za uteteaji wa umma, lakini kimsingi wanasema kwamba watakavyochaguliwa. Uh, kimsingi akina mama hao wawili ambao nimewataja, kiongozi mkuu wa ni, ni, ni, ni Kiyo, mikuwa, chama cha kiliberali ambaye alikuwa ni spika wa bunge iliopita, ambaye ni mwanamke Uh, kiongozi mwingine wa chama cha PS Mbera kule ambaye vile vile ni mwanamke, wote wamekuwa kinadi kwamba watakavyochaguliwa, basi inawezekana wakaongeza idadi kubwa ya wanawake, na pengine kama nilivyosema, inaweza ikapelekea tu na bunge lenye wanawake zaidi kupindukia kuliko ambavyo ilivyokuwa mwaka uliopita, bunge lililopita. Samani na idadi hiyo kubwa ya wanawake kwenye bunge na seneti, ni hivyo hivyo kwenye zile taasisi za mitaani za wilaya Ndivyo ilivyo. Pengine sina hesabu za haraka haraka, lakini niseme tu kwamba katika katika mikoa mi, mi mikoa minne ya Rwanda, majimbo manne ya Rwanda pamoja na jiji la Kigali, wanawake ni wengi. Kwa mfano, jiji la jiji la Kigali sasa hivi meya ni mwanamke, jimbo la magharibi meya ma, ma, me, ni gavana ni mwanamke. Kwa hivyo unaona kwamba wanawake wamekuwa wakipewa nyadhifa mbalimbali, lakini ukienda hata kwenye kabinet ama baraza la mawaziri wanawake wame, wameunda sehemu kubwa, lakini linavyokuja suala la mabalozi wa Rwanda katika nchi z nchi za kigeni, bado wanawake ni wengi kwa kweli ukiangalia kwa mfano balozi wa Rwanda kule nchini Zambia, kule nchini Uingereza, kule nchini Switzerland, kule nchini uh, Urusi hao wote ndio wataja kwa, kwa, hesabu ya haraka haraka ni wanawake. Kwa hivyo ni kwamba wanawake wamekuwa tofauti na miezi hali ya juu, tofauti na na bunge inga, ingawaje bunge ndio limekuwa likipigiwa uh, likipigwa debe sana kwamba Rwanda imekuwa na, na, na, na wanawake wengi katika bunge, lakini ukija kufanya tathmini ya haraka haraka ni kwamba katika ngazi zote zinazochukua zonaju, zonaju, maamuzi wanawake sidogo kwa kweli wamepiga hatua na wamesimika kwa, kwa kesi kubwa. Yeah, inaweza ikafika siku moja Rwanda ikawa na kiongozi sawa vile rais mwanamke? Kwa kwa, kwa kwa kasi hii, Patrick kwa kasi hii mimi sioni si, si, si, si, si, si, si, si, kwamba ni hatari. Naona kwamba si, labda itakuwa labda ni vigumu kuweza kutabiri na utabiri kwa kawaida hauchukui hauweki ha, ha, nafasi hauweki kikomo kwamba na, natabiri kwa siku moja mbili tatu miaka mitano kumi nasema kwamba kwa utabiri na hali hali inavyoishuhudia hapa Rwanda labda isiwe miaka mitano kumi inayokuja lakini siwezi kushangaa kwa sababu sasa hivi uh, wanawake kasi hii ya wanawake mkini hata tukafikia siku moja tukajiona tukiwa na na, na, na mwanamke rais kwa hivyo ni swala ambalo kwa sababu hii hii inazingatia kwamba hapa si kwa kweli si si jambo la kutisha sana. Sasa hivi kum, kumsikia mwanamke, kwa sababu kwa mfano kama sasa hivi ukiangalia helikopta za kijeshi wengi wana, wanawake wanaziendesha pale. Ukiangalia ndege ya Rwanda Air uh, wanawake marubani takriban wanafika nadhani sasa hivi ni wawili, ambao wanaosha ndege ya Rwanda Air kwenda katika nchi za kigeni. Kwa hivyo ni swala ambalo limekuwa ni la kawaida kumwona mwanamke akienda akifanya kazi ambazo uh, traditionally ama kiutamaduni ki zilikuwa zinafanywa na, wanaume wana wa kawaida. Kwa hivyo kwa nini siwe sasa, siku moja labda tukajiona Rwanda, labda inakuwa imechukua mfano wa Liberia kule ambako rais alikuwa na mwanamke. Ukichukulia mfano wa Malawi miaka ma, iliyopita. Kwa hivyo mimi sishangae labda siku moja katika utabiri naona leo, labda siku moja tukajiona tuna mwanamke na, nani rais. Na kwa kumalizia tu uh, labda uh, kwenye kampeni hizo za wanawake, unaona wanawake wengine wajitokeza, wanashiriki kuwasikiliza wanawake hao wakitoa sera zao. Hapo sasa ndio changamoto inakuja kwa sababu Uh, wanawake walio wengi wanajitokeza katika sehemu za mijini, lakini sehemu za vijijini mm -hmm. uh, wengi wanaojitokeza kwa kweli ni vijana mm. na wanawake wamekuwa wakijitokeza, yaani si wengi kwa kweli, na hiyo inachukuliwa ni kwamba wanawake wa vijijini kidogo wamekuwa wakichukuliwa na, na shughuli za kawaida. Shukrani sana, shukrani sana Silvanus Karemera, nakushukuru sana. Na huu ndio mwisho wa kwa undani leo, mlikuwa nami Patrick Ndwimana, nina wageni tu nikiwatakia usiku wa amani na utulivu.