Kumekucha Afrika eh! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ujambo popote pale ulipo, karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Mimi hapa ni Mery Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Agosti 31 mwaka 2018. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuhusu raia wa Burundi watoa maoni yao kuhusiana na kupigwa marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki. Inakuwa ni shida kabisa, inakuwa ni usumbufu, mtu najifikiria nikipita sokoni, yani inalazimika uwe na kama vile kaapo na katika habari nyingine tunakuarifu kuhusu kiongozi wa upinzani nchini Sudan Kusini, Rik Machar na wenzake watia saini makubaliano ya mwisho ya amani. Eh, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo. Mpenzi msikilizaji, endelea kuwa nasi moja kwa moja tukitangaza kutoka hapa VOA Washington DC. Tunaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Id Ligongo. Mapigano yamezuka tena jana jioni kusini mwa Tripoli nchini Libya baina ya wanamgambo wanaohasimiana, ikiwa ni saa kadhaa baada ya kutangazwa makubaliano ya kusimamisha mapigano ambayo yameshasababisha vifo vya watu thelathini. Mapigano yalizuka siku ya Jumatatu katika vitongoji vya kusini mwa Tripoli na kuendelea siku ya Jumatano jioni baada ya makubaliano ya kusimamisha mapigano kuvunjika, licha ya Umoja wa Mataifa kutaka kuwepo kwa hali ya utulivu. Mapigano yalisimama mpaka jana Alhamisi baada ya makubaliano kutangazwa kutoka maeneo ya magharib, lakini jioni yake yalizuka tena. Vijana wadogo wawili waliuawa baada ya roketi kushambulia nyumba moja katika wilaya ya Sebia, kwa mujibu wa mwanahabari wa shirika la habari la AFP ambaye yupo katika eneo la tukio. Taarifa za vyombo vya habari vya hapa Marekani zinasema Rais Donald Trump anaweza kuwa alimwahidi kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kwamba atatia saini azimio la kumaliza vita vya Korea muda mfupi baada ya mkutano. Chombo kimoja cha habari za uchunguzi cha Vox kimenukuu vyanzo mbalimbali vyenye ufahamu wa makubaliano hayo vikisema Rais Trump aliahidi hayo wakati wa mkutano na Kim huko Singapore mwezi Juni. Ripoti hiyo zinaeleza kwamba rais Trump aliahidi na baadaye kuihakikishia Korea Kaskazini kutekeleza hilo endapo itakubali kuachana na silaha zake za nyuklia. Chombo cha habari cha Vox kinaeleza kwamba baada ya makubaliano ya ahadi hizo yamesababisha Korea Kaskazini kutoa maneno makali kwa sababu ya kushikwa na hasira kwa ahadi hiyo kubadilika, kwa mujibu wa chanzo cha habari hizi. Kiongozi wa waasi Riek Machar na viongozi wa muungano wa upinzani wa Sudani Kusini wametia saini makubaliano ya mwisho kwa ajili ya mpango wa amani, ukiwa na lengo la kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu nchini humo kwa takriban miaka mitano sasa. Mwenzangu Mary Mgawe anasoma ripoti kamili. Machar alitia saini makubaliano hayo jana Alhamisi usiku katika mji mkuu wa Khartum baada ya kukataa kutia saini siku mbili kabla. Mkataba huo bado umeacha suala muhimu la Sudan Kusini la idadi ya majimbo na mipaka yake, ili iweze kufanyiwa kazi hapo baadaye na wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika Mashariki, IGAD. Viongozi wa eneo jumuiya ya kimataifa, na watu wa Sudan Kusini wanatarajia kwamba makubaliano hayo yatasitisha vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimesababisha vifo vya mamilioni ya watu na kukosesha makazi wengine zaidi ya milioni nne, huku wengine milioni mbili wakiondoka katika nchi kabisa. Mwezi Juni nchi zinazogombana zilitia saini sitisho la mapigano na kuingia katika makubaliano ya ushirikiano wa madaraka, lakini masuala mengine yaliachwa bila kutatuliwa. Jumatano usiku, rais wa Sudan Kusini alimwahidi Machar na viongozi wengine wa upinzani kwamba suala muhimu la uongozi pia litajadiliwa katika mkutano ujao wa IGAD huko Sudan. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kundi la wabunge kumi na saba wa bunge la Marekani kutoka vyama vyote vinavyo vina vya katika bunge la Marekani vinatoa mwito kwa utawala wa Rais Donald Trump kuweka vikwazo kwa maafisa wa ngazi ya juu wa China wanaoshutumiwa kukiuka haki za binadamu kwa wachina Waislamu walio wachache katika eneo la Xinjiang. Kundi hilo linatuma barua siku, lilituma barua siku ya Jumatano kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na waziri wa fedha Stephen Mnuchin akisema kwamba mamilioni ya watu wa Uighur na makundi mengine ya Kiislamu katika eneo la magharibi lenye mamlaka yake kidogo wanakabiliana na kuwekewa vizuizi, kuteswa kuwekewa masharti ya haki yao ya kuabudu dini na tamaduni zao ikijumuisha kufungiwa katika kile kinachoitwa makambi ya kupatiwa elimu. Mjini Beijing, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Huang Chunying alipinga maelezo ya wabunge hao wa Marekani na kuwaambia wanahabari kwamba wanapaswa kufanya shughuli zao. Marekani imeongeza maradufu kwa, ime marufuku kwa Wamarekani kwenda Korea Kaskazini kwa mwaka mmoja ikisema ni hatari kwenda nchini humo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imewaonya raia wa Marekani kutoka kusafiri kwenda nchini humo kwa kuwa ni hatari na inajali usalama wa Marekani walio nje ya nchi na ni jambo linalopewa kipaumbele kikubwa. Marufuku ya kusafiri imeongezwa mpaka tarehe 31 mwezi Agosti hapo mwakani na hili limetokea wakati juhudi za Washington kuishawishi Pyongyang kuachana na silaha zake za nyuklia zikidorora. Wizara ya mambo ya nje imeeleza kwamba chini ya sheria za Marekani, waziri Pompeo ambaye anashughulikia masuala ya mambo ya nje anaweza kuweka vikwazo vya kusafiri kwa raia wa Marekani endapo Marekani ipo vitani na nchi hiyo, kuna mapigano katika nchi husika, ama kuna tishio kubwa la kiafya. Matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka VOA Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo yetu na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili Hivi sasa basi, tuangalie habari tulioipa uzito wa juu ambapo Afrika Kusini na Rwanda zimekubaliana kushirikiana katika nyanja mbalimbali mbali, zikiwemo za uongozi bora na mipango ya maendeleo. Haya yamesemwa na waziri katika ofisi ya rais nchini Afrika Kusini anayehusika na mipango na mwenyekiti wa zamani wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Dr Nkosazana Dlamini Zuma anayezuru Rwanda na ujumbe anaouongoza kutoka Kigali. Mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Waziri huyo na ambaye amekuwa mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, Nkosazana Dlamini Zuma, anaendelea kuyatembelea maeneo mbalimbali mbali nchini Rwanda, ambako anajionea mikakati na sera za maendeleo ya nchi hiyo. Yeye na ujumbe wake anaouongoza wanasema serikali yao imejizatiti kushirikiana na Rwanda katika nyanja mbalimbali za maendeleo kutokana na kile alichokitaja kama mikati ya Rwanda inayozingatia mahitaji yake bila kuzingatia ushawishi wa mataifa makubwa kutoka nje. Mkwasizana Zuma amesema kwa miaka 24 iliyopita amekuwa kifuatilia kwa ukaribu jinsi Rwanda inavyopiga hatua ya maendeleo baada ya mauaji ya kimbali. Akasema kila nchi inahitaji mikati yake kulingana na mahitaji ya wananchi wake. Very interesting. Inapendeza kwamba Rwanda imeamua kuja na mfumo wake wa kufanya mambo kwa kuzingatia mahitaji yake bila kujali ushawishi kutoka nje. Ndiyo, unaweza kusikiliza watu kutoka nje, lakini mwisho wa yote unatakiwa kufanya mambo ambayo yanaleta suluhu la changamoto za watu wako, na hayo ndiyo Rwanda imekuwa ikifanya. Na sisi tunasema ziara yetu hapa ni kujaribu kuona jinsi ya kushirikiana na Rwanda kwa sababu Waafrika wana changamoto zinazofanana kwa kiasi kikubwa. Rwanda ni moja ya nchi 55 za bara hilo na kila nchi ina jinsi ya kuweka mikakati yake ya kutatua changamoto zinazokabili, lakini tunachokifanya hapa ni kuzungumza na kushirikiana ili kuona jinsi tunavyoweza kushirikiana kwenye utatuzi wa matatizo yanayotukabili kwa pamoja. And that's what we are doing. Ujumbe huu bado unaendelea na ziara yake nchini Rwanda, lakini yaelekea mwishoni kutakuwepo na makubaliano kwenye nyanja mbalimbali za maendeleo. Tangazo ya Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Baada ya muda mfupi kutoka sasa, mwenzangu Id Li Gongo atakusomea, Mukta, atakusomea habari zaidi za dunia. Toka mwaka 218 wanze jimbo la mashariki mwa Afghanistan, Ngarhar limekabiliwa na zaidi ya mashambulizi ya kigaidi sabini na kuuawa kwa watu mia mbili sitini na kujeruhi zaidi ya mia tano kwa mujibu wa shirika moja linalofanya uangalizi wa ghasia na vifo vya raia kote nchini humo. Idadi kubwa ya waliowawa walishambuliwa na mabomu ya kujitoa muhanga. Katika ripoti iliyotumwa kwa VOA, kundi la kulinda na kutetea raia la CPAG limesema kwamba katika jimbo hilo ambako ndiko chimbuko la tawi la Islamic State nchini Afghanistan inakadiriwa zaidi ya raia mia saba wameuawa. Mashambulizi ya kujitoa mhanga ndiyo yanayoongoza kwa kusababisha vifo, na mabomu ya kutegwa barabarani yanachukua nafasi ya na pili Mkurugenzi wa CPGA Aziz Ahmed Tasal ameiambia VOA kwamba idadi ya vifo inaweza kuwa zaidi ya ile ambayo imeandikishwa kwa sababu baadhi ya maeneo ya mbali imekuwa ni vigumu kufikiwa. Na utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani jana Alhamisi umeitaka Rusia kuacha kile inachoamini kuwa ni unyanyasaji wa meli za kimataifa katika bahari ya Azov na Kerch, Ukiongeza kuwa hatua za Mosco ni jaribio la kudhoofisha uchumi wa Ukraine. Marekani inashutumu Rusia kwa kuchelewesha meli za kibiashara tangu mwezi Aprili na kusababisha takriban meli 16 kushindwa kuingia bandari za Ukraine. Wakati huo huo, rais wa Ukraine Petro Poroshenko aliadhimisha siku ya uhuru wa nchi hiyo wiki iliyopita kwa kutangaza kwamba nchi yake imefuta ushirikiano wowote na Russia na jumuiya ya Kisoviet. Kremlin haijatoa maelezo yoyote nam. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha moja kwa moja kutoka Washington DC, na tukirejea katika habari za waandishi wetu kutoka sehemu si mbalimbali duniani. Mwenzetu Josephat Kioko kutoka Mombasa anatuarifu kuwa idadi ndogo ya watu imeshuhudiwa katika maandamano yaliyoitishwa kupinga visa vya washukiwa wa ugaidi kutoweka mikononi mwa maafisa wa usalama nchini Kenya, ikiwa siku ya kimataifa kuhusu watu wanaotekwa kwa njia kama hivyo imeadhimishwa ime hapo jana Alhamisi. Hebu tusikilize taarifa yake. Basi watupe majibu ya hawa vijana wako wapi? Ikiwa wamekufa, watuonyeshe maiti zao, na ikiwa wako hai, basi waturegeshee watoto wetu. ni miongoni mwa watu waliojitokeza kuwatetea watu waliotoweka katika njia za utata nchini Kenya siku hii ya kimataifa ikiadhimishwa kuwakumbuka watu kama hao. Familia zao zimejitokeza kuungana na watetezi wa haki za kibinadamu. Pwani ya Kenya ina visa vingi vya vijana waliotoweka kwa njia za utata. Lakini VOA imeshuhudia idadi ndogo sana ya watu waliojitokeza. Wachache waliojitokeza kuzungumza na waandishi wa habari walivaa gunia, kwa sababu wale hupotezwa huingizwa kwenye magunia na wakawa sio wenye kuonekana kabisa. Kwa muda wa miaka mitano hii, takwimu zinaonyesha zaidi ya watu mia moja wamepotezwa. Tunataka wakuu kwa nchi ya Kenya waweze kuelezea wananchi hawa watu wako wapi, na haya magunia tumevaa. Ni kuonesha umoja. Takwimu zilizotolewa hapo ni uchunguzi uliofanywa na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu. Kando na kusemekana washukiwa wanatoweka mikononi mwa maafisa wa usalama, kuna utata mwingine kuhusu vijana waliojiunga na mitandao ya magaidi na kurejea nchini, ikisemekana kwamba wanalengwa na wenzao. Familia kadhaa zimejitokeza katika siku hii ya kimataifa kuelezea masaibu yanayowakumba naitwa Muhamad Khalifa Muhamad ambaye ni babake huyu kijana ambaye mnamwona kwenye picha yake hapa, ambaye alipotezwa. Mpaka kesho, tukiingia Septemba itakuwa ni mwaka mzima kamili. Huyu ni kijana mdogo wa miaka ishirini na sita ambaye alimaliza skuli na baada ya muda kutafuta kazi ikakosekana, nikachukua jukumu la kuweza kumsafirisha, kumpatia visa kwenda Saudia, na akarudi nyumbani kuja kuwaamkua wazazi wake. Katika muda huo wa kusubiri kurudi kazini, ndipo hapo masaibu yakampata. Tumezunguka mapolisi kila pahali, twamtaka mtoto wetu. Hatuwezi kuishi hivi na masikitiko, watuambie ukweli ni nini. Kama yuko watupe, kama amekufa atupe tuzike, at least tujue kuwa amekufa. Mimi kwa majina naitwa Mbarak Khalid Bakari. Mtoto wangu aliyechukuliwa ambaye anaitwa Husni Mbarak Khalid alichukuliwa tarehe 25 Mei na watu ambao wako armed wakajitambulisha as police officers. Siwezi kujua anateswa vipi Maanake kuna visa ambavyo vimetokea na vijana ambao walishikwa na wakarudi wameteswa sana na wamepigwa sana. Sasa sisi tunavyoomba ni watoto wetu waregeshwe, au watuambie wako wapi. Kama wamekufa, watuambie wameuliwa. Kama kuna evidensi ya kuwapeleka kotini, wawapeleke kotini, wafungwe. Taarifa rasmi kutoka wakuu wa polisi nchini Kenya inapinga madai hayo. Kwa upande mwingine, shirika la Kiislamu Muslim for Human Rights linasema endapo serikali ya Kenya haitaondoa jeshi lake Somalia, basi wanachama wa Alshababu wataendelea kuwaua Wakenya wasio na hatia, na visa vingi vya vijana kama hao kutoweka vikiendelea. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limeripoti kwamba linaongeza operesheni zake nchini Yemen ili kufikia mahitaji ya maelfu ya raia waliokoseshwa makazi kutokana na mapigano katika mji wa Al Hudeida. Meri Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika Lisa Shlain. Zaidi ya watu laki tatu wametoroka nyumba zao tangu jeshi la pamoja linaloongozwa na Saudi Arabia kuanzisha mashambulizi mwezi Juni ili kukamata mji huo uliokuwa unashikiliwa na Wahudhi. Hadi sasa, Umoja wa Mataifa na shinikizo la kimataifa wamefanikiwa kuzuia mashambulizi katika eneo la bandari. Takriban asilimia 80 ya chakula chote na msaada wa kibinadam vinaingizwa kupitia bandari ya Red Sea. Kama itaharibiwa, Umoja wa Mataifa unaohofia hali hii itasababisha njaa kote nchini. Ghasia zimeenea sana katika kipindi cha miezi mitatu. Shirika la kuhudumia wakimbizi linasema kuwa hii inaongeza hali ya hatari kwa raia wanaojaribu kuondoka katika maeneo yenye mzozo. Msemaji wa UNHCR William Spinder anasema baadhi ya watu tayari wameathiriwa na wako katika uhitaji mkubwa wa ulinzi wa hali ya juu. Wanaojulikana zaidi miongoni mwao watoto wenye uhitaji ambao wanatenganishwa na familia zao na wanawake ambao wanaugua au wako katika hatari ya kufanyiwa unyanyasaji kingono wakati wa ghasia na wakati wanapoondoka katika eneo lenye mkusanyiko mkubwa wa watu. Hofu nyingine ni ongezeko la bei la chakula na kushuka kwa thamani ya fedha ya Yemen. Spindler anasema UNHCR na washirika wake wametambua zaidi ya watu elfu sabini wako katika hali mbaya ya kukoseshwa makazi kote nchini humo. Amesema wamepewa msaada ikiwemo fedha ruzuku ya kodi ya kupanga na huduma nyingine muhimu kama vile ushauri wa kisaikolojia na kisheria. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shukrani sana. Na Rwanda inaelekea kwenye uchaguzi wa bunge wiki ijayo, huku kukiwa na idadi kubwa ya wanawake wanaogombea ikilinganishwa na idadi ya mwaka uliopita. Mwenzangu Silvanus Karemera anatuarifu zaidi kuhusu maandalizi ya mwisho katika uchaguzi huo. Na je, kuna siri gani ya Rwanda kufanikiwa kushirikisha wanawake wengi katika uchaguzi? Siri ya kwanza ambayo ningeitaja na ambayo pengine si siri tena, inafahamika wazi ni kwamba katiba ya Rwanda iliyoandikwa mwaka elfu mbili na tatu na kufanyiwa marekebisho mwaka elfu mbili na kumi na tano inatenga asilimia thelathini ya wanawake katika ngazi zinazochukua maamuzi, nikiwa na maana bungeni, katika taasisi za serikali, katika jeshi, katika polisi na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo ukichukulia mfano wa, wa, wa, wa bungi kama ulivyotaja katika utangulizi ni kwamba pamoja kwa na kwamba katiba inaruhusu asilimia thelathini ya wabunge katika bunge lenye wabunge themanini nchini rwanda uh, maana yake ni kwamba asilimia thelathini inaundwa na wanawake ishirini na, na, na wanne nikiwa na maana sasa katika nafasi themanini zinasalia nafasi ya hamsini na tatu lakini idadi hii inaongezeka kwa sababu nchini rwanda kuna vyama kumi na kimoja vya kisiasa na mwito huu wa asilimia thelathini, e, katika, katika kwa ajili ya kuwatengea wanawake ni kwamba kila kila chama yani kinatekeleza kina, kina mwito huo. Kwa hivyo matokeo yake ni kwamba unakuta matokeo ya jumla. Uh, wale wanawake sasa ile asilimia thelathini inapanda na mfano wake ni kwamba katika bunge lililopita kulikuwa na uh, asilimia sitini na nne nukta tano walikuwa ni wanawake maana yake ni kwamba wanawake walizidi takriban hamsini katika bunge la viti themanini kwa hivyo uh, kuifanya Rwanda ikawa na nchi ya kwanza kama ulivyotaja katika utangulizi ulimwenguni kwa kuwa na idadi kubwa ya wanawake lakini si katika bunge peke yake kwa faida ya msikilizaji ni kwamba katika ngazi mbalimbali mbali, mawaziri uh, maseneta wanajeshi wa, wa, wa, wa mapolisi, kama nilivyosema katika ngazi kwa kweli unakuta kwamba wanawake wanazidi kushamiri katika nchi hii. Na siri nyingine niseme tu kwamba kwa, ni, ni, kwa kweli ni, ni kama mwito wa serikali kuanzia rais mwenyewe, kwa sababu uh, muundo wa, wa jamii wa wana, wana, ya Wanyarwanda ni kwamba wanawake wanaunda asilimia hamsini na tatu ya milioni kumi na mbili na nusu hivi wakazi wa jumla wa, wa, wa, wa, wa nchi ya Rwanda, kwa hivyo rais amekuwa akisema kwamba huwezi kuwa na idadi kubwa ama sehemu kubwa ya jamii halafu, ukaitelekeza na kuweza kwa mantiki kwamba ni wanawake tu kwa kawaida. Na jambo jambo jingine ni kwamba baada ya mawaji ya kimbali mpaka hivi imepita takriban miaka ishirini na minne, wanawake wamekwenda shule kwa kweli, wamesoma, wana sta shahada shahada uh, shahada mbalimbali za elimu ya juu. Kwa hivyo kidogo nisema kwamba wanachangia kiuchumi kwa ujumla, kwa sababu ndo idadi kubwa wananchi <Veteran> Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC katika VOA Mitaani. Leo tunaelekea nchini Burundi. Wiki mbili zimemalizika rais wa nchi hiyo akiwa alisaini sheria inayopiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki kama ilivyo nchini Kenya na Rwanda. Ingawa wakazi wa jiji la Bujumbura wanakaribisha hatua hiyo, hadi sasa hakuna mifuko mbadala ya kutumia na hilo limekuwa ni kero kubwa kwao. Walizungumza na mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana. Ninatumia shashe wakati nikienda kununua vitu, ni hata nikienda kununua hata tundaga natumia shashe. Unajua kama na madhara ya kimazingira? Kwa kweli, nauna madhara. Kwa nini hivi kuyatumia kwa kweli ni, siwezi ni gaheba juu, naona ndio kitu tunatumia kirahisi, lakini tunajua kama ina madhara mazara, hata ikiwa umetia chini kwa mbolea, unakuta sio vitu vizuri. Lakini sasa kwa hii nchi yetu nakuta tunatumia hiyo shashe, ndio inakuwa rahisi. Kuhusu serikali kuchukua hiyo hatua ya kuweza kusitisha mambo ya utumiaji wa masashe ima mifuko ya plastiki eh, eh, ilikuwa ni nzuri. Ili ni serikali natujali, inataka kutuepusha pengine na matatizo kama vile magonjwa kama vile unavyosikia, kuna wakati eh, mtu anapata magonjwa kwa sababu ya hizo hiyo eh, mifuko eh, kama mfano kansa nini. Upande mwingine naona kwa ni tatizo sababu mtu ilikuwa ni wepesi kabisa, kama hivi umetoka kazini Eh, una shida ya kupita zako sokoni, ulikuwa yoyombi mambo mengi, ilikuwa itakiwi vitu vingi, una unakuwa uko na mfuko wako kwenye begi, unapitia sokoni na kwenda unaemea bila tatizo hata moja. Ila hivi inakuwa ni shida, inakuwa ni shida kabisa, inakuwa ni usumbufu. Mtu anajifikiria nikipita sokoni, yani inalazimika uwe na kama vile kapo eh. na unakutana mtu unakuwa ulikuwa haukupangilia, pengine una pesa zako, unataka urahisi, inakuwa yani ni shida kabisa. Yaani upande mwingine naweza kusema kuwa ni afadhali wanatutakia usalama, upande mwingine kuhusu uh, kuemea inakuwa ni shida. Uh, kwa kweli mimi hatua hiyo nimeipokea vizuri, kwa sababu tukijaribu kufuatilia kutokana na wataalam ni kwamba mifuko hiyo ya plastiki inaharibu mazingira na sisi kama raia hatuwezi tukajiharibia mazingira, kwa sababu mazingira yanaambatana na afya yetu. Lakini mimi ninachoomba ni kwamba hii mifuko ya plastiki ikitoka sokoni ama ikitoka kwenye matumizi, ipatikane mifuko mbadala ili sisi tupate kitu cha kutumia. Ile mifuko ilio ya plastik, ina madhara makubwa sana kiafya. Ile mifuko, kuna watu ambao wamepita huko masokoni, sisi sana sana wakina mama, ametoka makazini, amepitwaka kitu, anafika kule nyumbani, ule mfuko wa plastik hautizami fasi ya kuutupa, anatupa tu hadharani kwenye ardhi. Ule mfuko ukienda chini, hauozi, ni miaka zaidi ya mia nafikiri pale hauozi, hatutapata nafaka yoyote, hata ukilima hautavuna. Wangine nao wakina mama wanakamata ile mifuko wanawashia moto, ile mioshi inaasiri kiafya. Mi nawapa pongezi sema tu, na matatizo ambayo yenye wananchi watapata, hatu hatuwazii kama hayo makaratasi mengine yenye yatakuwa yanabebea huto tuvitu tugodo tudogo twene tutakuwa tumepitua barabarani, tutakuja kwa bei nafuu kwa juule mifuko, kuna mfuko wa mia na hamsini palikuwa mfuko wa mia mbili kuna sema makaratasi wataalita awe hali, lakini pasenti kubwa nawapa pongezi. Shukrani sana shukrani sana, msikilizaji, kuendelea kutufuatilia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Napenda kukukumbusha kuwa matangazo yetu ya jioni, tutakuwa na kipindi cha live talk, lakini usisahau usi kutufuatilia katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com, ambapo kule utakutana pia na vipindi vingine vilevile. Tuna vipindi vya televisheni uh, zulia jekundu na Washington Bureau na vilevile duniani leo. Usikose kutufuatilia, tunapatikana katika Facebook na Twitter. Na ufuatao sasa ni mukhtasari wa habari. Mapigano yamezuka tena jana jioni kusini mwa Tripoli nchini Libya baina ya wanamgambo wanaohasimiana ikiwa ni saa kadhaa baada ya kutangazwa makubaliano ya kusimamisha mapigano ambayo yamesha sababisha vifo vya watu thelathini. Mapigano yalizuka siku ya Jumatatu katika vitongoji vya kusini mwa Tripoli na kuendelea siku ya Jumatano jioni baada ya makubaliano ya kusimamisha mapigano kuvunjika, licha ya Umoja wa Mataifa kutaka kuwepo kwa hali ya utulivu. Taarifa za vyombo vya habari za Marekani zinasema rais Donald Trump anaweza kuwa alimwahidi kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kwamba atatia saini azimio la kumaliza vita vya Korea muda mfupi baada ya mkutano. Chombo kimoja cha habari cha, za uchunguzi cha Vox kimenukuu vyanzo mbalimbali vyenye ufahamu wa makubaliano hayo vikisema, rais Trump aliahidi hayo wakati wa mkutano na Kim huko Singapore mwezi Juni. Kiongozi wa, sasi, kiongozi wa waasi Riek Machar na viongozi wa muungano wa upinzani wa Sudani Kusini ametia saini makubaliano ya mwisho kwa ajili ya mpango wa amani ukiwa na lengo la kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu nchini humo kwa takriban miaka mitano sasa. Kundi la wabunge kumi na saba wa bunge la Marekani kutoka vyama vyote vinatoa mwito kwa utawala wa rais Donald Trump kuweka vikwazo kwa maafisa wa ngazi ya juu wa nchi ya China wanaoshutumiwa kukiuka haki za binadam kwa Wachina Waislamu walio wachache katika eneo la Xinjiang. Kundi hilo lilitumia, lilituma barua siku ya Jumatano kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na waziri wa fedha Steven Mnuchin akisema kwamba mamilioni ya watu wa Uighur na makundi mengine ya Kiislamu katika eneo la magharibi lenye mamlaka yake kidogo wanakabiliwa na manyanyaso mengi. Asante ah, sana mpenzi msikilizaji kwa nasi siku ya leo Ijumaa, katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika, ambapo hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka VOA hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hivi leo, msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni mimi Meri Mgawe, mwendeshaji ni Deo Don Chubairo na hapa studio ni naye Idi Ligongo. Sisi sote kwa pamoja tunawatakieni nyote Asubuhi njema na tuonane tena siku nyingine.