kutoka studio 15 hii ni vhii ni voa express msikilizaji na mtazamaji karibu kuungana nasi tena ikiwa ni siku ya ijumaa wengine wanasema furahi dei msikilizaji moja kwa moja kutoka studio za washington dc hapa studio ikiwa nimekusha jaa tele kama kigunia lakini cha mchele. Jina langu ni Sunday Shomari. Sunday, umebadilisha pishi la mchele umekuja kigunia, kesho utaniambia mkeka, alafu utajipata kiatu sijui. Naitwa Kenneth Bwire jina la kwangu, na hi leo msikilizaji moja kwa moja kwenye Facebook live ni video, yani ni TV nyingine sio Nam, moja mm -hmm. kwa moja alafu kwenye www.voswahili.com sauti ipo pale na kwenye washirika wetu wote wa Radio Afrika mashariki na kati eneo lote ma la maziwa makuu. Ni VOA Express. Tuanze wapi? Tunaanzia moja kwa moja nchini Kenya. Tutaangalia kule habari ambayo inazungumzwa, kama unavyofahamu, ni kuhusu mashitaka yaliyosimamishwa jinai dhidi ya naibu jaji mkuu nchini humo Filomena mm -hmm. Mwilu. Tutaangalia hiyo kesi tukizungumza na Kennedy Wandera, lakini una unafahamu kwamba katika maswala ya jicho letu leo utazungumza na kuna mwandishi wa kitabu kinaitwa Girl on Fire. A hey, huyo dada anaitwa Sara Ngonyani, lakini anazungumzia nini mm -hmm. kuhusu kitabu chake alichoandika, kuhusu nini ambacho anajaribu, kufikisha ujumbe gani? Hebu tusikie ujumbe anaosema Sara. Kuna watu inaweza ikawasaidia katika hali ngumu ambazo wanapitia a wajue kuna mtu aliwahi kupitia na kwa msaada wa Mungu nikaweza kupitia huko na nikavuka. Sikia mambo hayo. Kwa hiyo anakupa moyo na kuwapa moyo watu wakipitia vitu vigumu, vinawezekana kwamba vikapita bila wasiwasi. nchini Kenya, nchini Kenya tutaungana na Kennedy Wandera kuangalia hilo swala zima la hiyo kesi imefikia wapi, atatueleza lakini vio usahau kwamba leo Ijumaa, mambo ya burudani Ha, huwa anazama ndani ya bahari da, anainuka juu. Josephat Kioko, baadaye tutakutana nao huko Mombasa kutupa maswali ya burudani, yako vipi huko, na michezo tutasikia hapo baadaye. Moja kwa moja jijini Nairobi, ingia kule Sunday. Haya, tuingie kwake Kennedy Wandera na ambayo yuko tayari standby kwenye laini ya simu kutoka Nairobi Kenya. Kennedy Wandera Hebu tueleze yale e, yanayofahamika mpaka sasa, maana mashtaka ametolewa, kumekuwa kuna kusomishwa mashtaka. Hebu tupe nini hasa ambacho mpaka sasa kinaendelea kuhusu kesi ya naibu jaji mkuu nchini Kenya, Filamina Mwilu? Naam, jinsi ilivyokuwa Jumatano tano kwamba mahakama kuu iliweza kupitisha kwa muda, ama iliweza kutoa agizo kwamba Uh, haya mashtaka ya uhalifu dhidi ya naibu jaji mkuu Philomena Mwili yaweze kusitishwa hadi Oktoba tarehe tisa. Uamuzi sasa umeridhiwa, uh, amekubali uh, agizo hilo huyu uh, uh, hakimu mwandamizi Lawrence Mugambi, na kusisitiza kwamba kesi itasimamishwa hapo ilipofika mpaka tarehe ishirini na mbili mwezi uh, Oktoba mwaka huu. Hebu tumsikilize jaji hakimu mwandamizi Lawrence Mugambi alivyoeleza wakati alipokuwa anatoa uamuzi huo. An interim conservatory order be and is hereby granted staying criminal proceedings against the petitioner in ACC criminal case number 38 of 2018 pending before the Chief Magistrate Court at Nairobi until 9th of October 2018 when the court will give further directions on the hearing of the petition na maendeleo ya Kennedy Wandera, naibu jaji Filomena Mwilu, jaji mkuu Filomena Mwilu ataweza kusitishwa hadi kesi hiyo itakaposikilizwa, uh, Oktoba tarehe tisa. Lakini suala lingine li ambalo pia liliweza kujitokeza wakati wa uh, kabla ya kutoa uh, mawasilisho mawakili kadha wa kadha, ilidhihirika kwamba Uh, upande wa naibu jaji mkuu Filomena Mwilu mawakili na maseneta na wabunge wamejitokeza kuweza kupinga uh, kukamatwa kwake na kuwasilishwa mbele ya mahakama hiyo lakini pia limekuwepo suala kwamba huenda, huenda kukamatwa kwa naibu jaji mkuu ni mojawapo wa mkakati wa kuweza kumwondoa madarakani na kuwepo kwa uh, kuhujumu uhuru wa mahakama lakini Uh, huyu mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji anasistiza kwamba si hilo. uh, wale ambao wanabeba msala wana, wale ambao wanajihusisha na ufisadi wabebe msalaba wao pasi kujihusisha na iwapo serikali inaandama uhuru wa mahakama, lakini vilevile vile, huyu Lawrence Mgambi ambaye ni mwandamizi anaeleza kwamba kesi hiyo sasa itasikilizwa tarehe ishirini na mbili Oktoba na akasema kwamba yale ambayo yalikuwa yamezungumziwa yalikuwa yamewasilishwa katika mahakama yake yatasalie yalipofika na vilevile apata vile, uh, kuwepo na kikao kingine cha kuweza kufahamu uh, yale ambayo yatakuwa yameafikiwa na uh, jaji wa mahakama kuu cha Chamwita mdio huyo, akieleza kwamba tarehe ishirini na, pengi... na, na, na mbili wakili watarejea mahakamani kuweza kujua uh, uh, pale ambapo kesi hiyo ambayo itakuwa katika maha, mahakama inaonekana kuna hitilafu ile uh, uh, ambacho kitakuwa kinaendelea uh. Na kushukuru sana Kennedy Wandera uh, kumradhi wa wasikilizaji hapo na watazamaji, kumekuwa na hitilafu kidogo ya laini ya simu, lakini tutaendelea kupa habari hii tutakavyoendelea kuifuatilia uh, kutoka huko Nairobi Kenya. Tuingie jiji la Uganda ambalo linaitwa Kampala. Ni kwamba mm -hmm. hiyo jana mbunge Bobby Wine pamoja na mwenzake Francis zake waliweza kukamatwa wakiwa kwenye vitanda vya wagonjwa mahututi wakipelekwa nje ya nchi kwa matibabu ilivyoagiza mahakama, lakini baada ya kukamatwa wampelekwa katika hospitali ya serikali, hospitali ndogo pembezoni mwa jiji la Kampala ya chirudu muda mfupi uliopita. Nimezungumza na mwandishi Samuel Nahaima, huu ni mwandishi wa habari katika jiji la Kampala, kwanza kumuuliza mazingira yako vipi kwa sasa, mahala ambapo wanazuiliwa na jiji la Kampala kwa jumla? Uh, kile wanachosema ni kwamba wale madaktari wa kibinafsi uh, results ambazo wanazo si zile results zenye wa serikali inaamini. Kile wanachotaka kwa sasa ni, ni wapate yule daktari wa serikali aweze kudhibitisha ya kwamba kama anahitajika kuenda nje ama anaweza pata matibabu uh, kutoka within the country kwa sasa hivi, anazuiliwa wapi na nini kinachoendelea katika hospitali hiyo uh? Katika hospitali hiyo bado wana wa, habari zinazotoka ni kwamba wanasema ripoti haijatolewa. Uh, madaktari wa serikali wame, wameweza ku, kuwaona hao wawili uh, Bobiwai na mwenzake mu, na yanaitwa zake uh, wameweza ku, kuwaona lakini ripoti ndio bado haijatolewa na wafasi wake familia wote wamengoja ripoti itayotolewa na madaktari wa serikali. Na awali walikuwa wamekubaliwa kwenda nchini India kufanyiwa matibabu, mbona ikabadilisha masaa ya mwisho kwamba hawawezi kuondoka na kukamatwa hata wakiwa kwenye vitanda vya wagonjwa mahututi. Kile kile wanachosema kile cha mbele sana ni kwamba hawa wana mashtaka katika kotini, hawawezi kubaliwa kutoka nje mpaka ile wakati uh, uh, serikali itasema ya kwamba hawa wanahitajika kuenda nje. Lakini uh, by the time bado wana wana ma, mashtaka katika kotini, wako nje katika bond, hawawezi wakubaliwa kuenda nje until, until, uh, yamethibitishwa ya kwamba wanafaa waende nje na madaktari wa serikali ripoti. Zipo kwamba jiji la Kampala limetawaliwa na wanajeshi badala ya maafisa wa polisi. Mbona idadi kubwa ya wanajeshi, kama ni wabunge tu kukamatwa? Na serikali naona inachofanya kinafanyika kwa njia ya haki. Unajua, uh, uh, baada ya hawa, baada ya Bobi Wine kuachiliwa kutoka, kuachiliwa kwenye dhamana, amekuwa uh, nje, wafuasi wake wametulia jana uh, kulingana, na bin, na, na pale, yandege, kulingana na na hali ilipokuwepo pale kiwanja ya ndege, kulingana na na vyenye alichukuliwa ni kama il, ilirudisha asira, ni kama walishika katika vidonda vya watu wenye walikuwa sasa wana, wanaugua kwa, ki, kwa kwa kisiri ni kama waliweka chumvi katika vile vidonda. So hiyo ndio ilifanya watu sasa hii leo asubuhi walitokezea waki, wakiona ya kwamba mtu wao yani ni kama serikali inataka ione maiti ya kwamba ya nini, hao watu wanaugua vidonda. Kuna ripoti kwamba waandishi wa habari hii leo wamepigwa, wakiwemo waandishi wa habari wa runinga ya NBS. Je, kupigwa kwao kumetokana na nini? Kupigwa kwao yani kumetokana na ile wakati wana wa, wa, kwanza ilikuwa kwenye ki, ki- kwenye eneo ambalo Bobi Wine ameshikilia sana, eneo ambalo Bobi Wine ame- amekuia tangu akuwe mtoto, amefanyia kazi yake hapo, pali panaitwa Kamocha hiyo ndiyo bes ambaye kitu yote kianzia itaanzia hapo. Na hii leo asubuhi, kulingana na yale yalifanyika jana, wafuasi wake walitokezea na wanahabari kama kawaida, walikuwa kwenye location in time, na hapo ndio tulipata maafisa wa jeshi, ndiyo tulipata, ma, wa jeshi pia wanaingilia hapo, ndio tulipata wanahabari wakijeruhia. Tunashangaa ya kwamba uh, Juzi juzi tu tumeona serikali ikitokezea ikipea ripoti ikiomba msamaha ya kwamba haitarudia tena. Hai tena na hivi leo tumeona hayo yakirudia tena, na mambo kutoka kwa kwa msemaji wa serikali anasema ya kwamba watayaona, yani watachunguza waone yalitokezea wapi, lakini hawajaadhimiti ya kwamba makosa yalikuwepo, lakini wanahabari walijeruhiwa sana sana. Mwanahabari wa kituo cha NBS tunasema hivi sasa ako katika hospitali ni Sam Paul, yeah. Na Haiman, nikizungumza naye muda mfupi uliopita. Haya, hali ndio hivyo huko Kampala, Uganda. Tutaendelea kuifuatilia wasikilizaji na watazamaji, lakini sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau ameeleza matumaini kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa kwenye mazungumzo ya kuandika upya mkataba wa biashara nafuu kati ya Meksiko, Marekani na Kanada unaofahamika kama NAFTA. Waziri wa mambo ya nchi za nje Christian Freeland yuko Washington kwa mazungumzo ambayo anatarajiwa kumalizika hii leo kutokana na muda wa Rais Trump aliotoa kuweza kufikiwa makubaliano. Hata hivyo kwa upande mwingine kampuni nyingine kubwa nye makao yake hapa Marekani ya Cummins incorporate inayotoa wito wa kusitisha utaratibu wa kuongeza ushuru wa bidhaa unaofanywa na serikali ya rais Donald Trump. Raia mmoja wa Marekani mwenye umri wa miaka 69 leo amefikishwa katika mahakama moja mjini Kampala, Uganda, ambapo amekanusha mashtaka ya kumpiga na kumdalilisha mfanyakazi mmoja kwenye hoteli moja mjini humo, baada ya video iliyozunguka sana kwenye mitandao ya kijamii ikimwonyesha Jimmy Taylor akimpiga kumtusi na kutishia kumuua mfanyakazi huyo. Taylor alikamatwa na kufunguliwa mashtaka, lakini akapewa dhamana kwa madai kwamba hali yake ya afya si nzuri. Kesi hiyo itasikilizwa tarehe nne mwezi Oktoba. Mwanamuziki mashuhuri aliyependwa Marekani na mamilioni ya watu kote duniani, Aretha Franklin, malkia wa soul, anazikwa hii leo mjini Detroit. Hapo jana, maelfu ya mashabiki na watu waliokuwa wakiomboleza walihudhuria tamasha maalum lililoandaliwa kwa heshima ya maisha yake na mafanikio makubwa katika kazi zake za muziki. Zaidi ya wa waimbaji 40 walipanda jukwaa na kuwatumbuiza wafuasi wake Franklin katika tamasha hilo ambalo lilipewa jina lake na heshima ya watu kwa kuwa malkia na kuimba nyimbo zake marehemu ambazo zilipata umaarufu mkubwa kote duniani. Aretha Franklin aliyeimba kwa muda wa miongo sita Aliaga dunia tarehe 16 mwezi Agosti mjini Michigan baada ya kuugua saratani kwa muda mrefu. Franklin alishinda tuzo zipatazo 18 na alizawadiwa kwa kutetea haki za kiraia, kuchangisha fedha kwa utetezi wa haki za binadamu, na kuwatia moyo wanaharakati wa haki za binadamu na pia kupitia nyimbo zake. Na waziri mkuu mteule wa Lebanon Saad Hariri ameshindwa kuunda serikali mpya licha ya kuwa na majadiliano yaliyokuwa na mvutano ya miezi mitatu. Wadadisi wa mambo wanasema hatua inatishia utendaji kazi wa idara zote za serikali na juhudi za kunusuru uchumi wa nchi hiyo ambayo tayari umeporomoka. Ni kawaida kwa Lebanon kukumbwa na migogoro ya uundaji serikali, lakini mgogoro wa sasa unatishia juhudi za kupata msaada wa kifedha kwa kiasi cha dola bilioni 11 kwa ajili ya kunusuru uchumi wake. unasikiliza na kutazama VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwenye tano saa naona dakika 15 m nat hivi itimie saa kumi na moja Afrika Mashariki, hapa Marekani itimie saa 4 kamili asubuhi. Uko nami Kennes Bwire na mimi ni Sunday Shomari. Msikilizaji eh, na mtazamaji, mambo haya yanakujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani na vilivyo, usisahau kuingia kwenye Facebook ukabonyeza kitufe kinachosema share, yani na mwenzako pia aweze kuona matangazo haya. Hali kadhalika unaweza pia kuangalia kwenye tovuti yetu ya www vswahili com na kusikiliza matangazo haya jicho letu. Sawa kabisa. Sasa Kennes bidi, tunakwenda mm -hmm, kwenye jicho letu ambapo kuna huyu mwandishi ameandika kitabu Kitabu chake amekicha Girl on Fire. Mhm, mm, nini ambacho anazungumza kwenye kitabu hichi? Anaeleza nini ambacho kimemsukuma kuandika hichi kitabu, bila kungata na kubonyeza nini kilichomo. Tuache wasikilizaji wasikie kilichomo <laughs> yeye, sikiliza kwanza, bila kungata wala kubonyeza. kubonyeza wala kuunja. Huyu anaitwa Sara Ngonyani, ndio mwandishi wa hichi kitabu. Amezungumza na mwandishi wetu Lucy Patrick, hebu tuanza, tumsikilize kwa nini kilichompeleka na kuandika kitabu hichi. Nimekaa na historia ya maisha yangu muda mrefu, na mara nyingi nimekuwa nikiguswa moyoni mwangu kwamba kuna watu wanahitaji kusikia historia ya maisha yangu, kuna watu inaweza ikawasaidia katika hali ngumu ambazo wanapitia, kwamba wajue kuna mtu aliwahi kupitia na kwa msaada wa Mungu nikaweza kupitia huko na nikavuka. Kwa hiyo niliona kuna haja ya kuiandika, ili watu wasome, kama kuna anayepitia kwenye vikwazo ambavyo mimi niliwahi kupitia au zaidi, kitabu changu kimtie moyo, kimpe nguvu mpya, kwamba hayuko peke yake, hata Sara Ngonyani aliwahi kupitia magumu ya maisha kama ambavyo yana. Umesema kwamba mapato utakayopata kutokana na mauzo ya kitabu hiki asilimia hamsini utapeleka kwa wale wamama waliofungwa magereza Zani, lakini pia wale mabinti ambao wanapitia changamoto mbalimbali mbali. Ni kwa nini umeamua kufanya hivyo? Nimeanza kupata financial struggles nikiwa shule ya msingi baada ya baba yangu kufariki nikiwa na miaka kumi nikiwa darasa la nne. Kwa hiyo tuliishi maisha magumu ya changamoto ya kifedha na mama yetu akiwa na watoto saba ameach ameachwa akiwa mjane. Kwa hiyo kwenye kupitia historia ya maisha yangu nimekuwa nikitamani sana kuwasaidia watu especially wasichana ambao wako mashuleni. Kuna wasichana ambao wamekatisha masomo, kuna wasichana ambao hata wamepata mimba za utotoni kwa sababu ya financial struggles za kwenye familia. Sasa kampuni yangu Staff of Digital Solution bado changa, lakini moyoni mwangu natamani kuwasaidia watu. Nikaona niki nikisema niwe napata au uh, nachukua kile cha kwenye kampuni kwenda kuwasaidia watu, mwisho siku kampuni yangu haitaweza kukua. Kwao nikaona hichi kitabu ndio kibebe Girl on Fire Foundation. It's a charity foundation kwa ajili ya kuwasaidia wasichana. Kitu kubwa anachofanya huwa anaenda kwenye mashule naomba kuzungumza na wasichana, tunazungumza tunazungumza changamoto, tuna shea changamoto na jinsi gani ya kuzi overcome. So katika kupita kwenye shule chache nilizopita, nikajikuta kuna demand, kuna wasichana ambao wanahitaji kusaidiwa kama vitu vya shuleni na hasa vitu vya wasichana kama lady pads. Na kwa nini wafungwa wanawake? Wafungwa okay, naamini kwamba kuna wanawake wako magerezani na inawezekana jamii inawaona kama ni watu ambao hawafai, lakini mimi moyoni mwangu nawiwa naona kabisa ni watu ambao wanahitaji tu kutiwa moyo, wanahitaji kuambiwa kwamba inawezekana kuwa raia mwema, inawezekana mwema. kuwa raia mwema. Mwema, huyo ni Sara Ngonyani, mwandishi wa kitabu cha Girl on Fire, akitueleza hayo basi, nafikiri haya amewasikiza vizuri kabisa, msikilizaji wa VOA Express. Ukishapata hayo mazuri ya mwandishi huyo wa kitabu, sasa basi hmm, Bwile, tunasema kwamba Express bila muziki haijaenda bado, nami nataka kung'oa hizi uweze kukaa tayari, kucheza tayari, unaweza kutoa koti. Anza mziki, takubalika nikirejea. Eh, anakwenda kwa jina Chameleon, ni msanii ambaye amesifika sana Afrika Mashariki, rekodi hey. Miliano, oh, miliano. Eh, na kwenda miliano, sikia vitu vya msikilizaji Uh, uh, uh. Miliano huyo Moka Juma anasema kipindi bomba sana. Charles, Frank anaweka tu ile emoji ya anatusalimia. <laughs> Ferdinand anasema very good ma. Gilbert makodera anasema excellent job casporio, vilevile anasema kazi nzuri, anatazama VOA Express. Endelea kupata vitu vizuri kutoka VOA Express, kazi nzuri. Tunawashukuru wasemaji mnaoangalia, na wengine ambao mna mnashea na watu wengine, asanteni sana. Huyo ni mzee wa Kampala Kamili. Huyu mnamuita mfalme wa Kampala, sio? Ni mfalme wa Afrika Mashariki, anajiita hivyo, lakini anajiita kinyonga, jn jina... <laughs> kwa kuwa anabadilika rangi ah, sijui anaitwa <laughs> rekodi inakwenda kwa jina Miliano. Haya basi, moja kwa moja tuangalie kama navyokwambia, leo Ijumaa. mm -hmm. Leo friday mm -hmm. mambo ya burudani, mambo ya michezo ni mengi, yanazungumzwa. Hebu tumsikilize, tuungane na mwenzetu kule Mombasa. E, yupo akituambia tayari kabisa. Josephat Kioko anafuatilia mambo mengi ya michezo kwa unajua. Siku zote huwa anamwambia anaenda baharini nyambizi, alafu anatoka amebeba mengi sana. Sijui leo amebeba papa, amebeba nini <laughs> <Leo, mbeba> <laughs> <Kioko. laughs> Leo wanaona niangazie zaidi masuala ya riadha, kwa sababu kumekuwa na msimu uitwao Diamond League unamalizika usiku wa leo, kukiwa na mashindano usiku katika mji wa Brussels pale Ubelgiji, na zawadi inayoshindaniwa tangu mwezi wa tano kukamilika leo do dola za Marekani milioni nane wanariadha michezo Yeah, ipatao thelathini na <tikamyuatwa> miwili mchezo ya viwanja vya ndani kukimbia na kila mchezo peke yake una dola elfu mia moja. Kama mwanariadha anashinda peke yake anaweza kuwa, lakini usiku huu anapewa kila moja dola elfu hamsini na kikombe cha almasi na waandaaji kutoka shirikisho hili la kimataifa la riadha IAAF. Jana usiku imekuwepo michezo mingine iliyokamilika katika mji wa Zurich, na baadhi ya wanariadha walioibuka washindi pia walituzwa mchezo hii hufanyika katika miji kumi na minne katika bara tofauti. Afrika peke yake imefanyika Karabati Moroko mwezi uliopita, na sasa leo ndio kilele. Wanataraji kuona wale watakwaibuka washindi. Kwa mfano jana usiku wanariaza kadhaa wa, wa, shundi, bianu, chiku, wa Afrika, Caster Semenya wa Afrika Kusini, wa Kenya kadhaa Hellen Obiri na Conseslus Kipruto walikuwa miongoni mwa ayo waliopata wa tuzo hiyo ya almasi na pesa kutoka IAF licha ya kwamba kwa sasa kipuka kimbia mbio za mita elfu tatu kutoka vizizi na maji alisalia na kiasi kimoja mguuni baada ya kiasi kimoja kuchomoka. Sasa wanariadha wa Kenya wakijiandaa usiku wa leo, imezungumza na mashabiki kadhaa wanaofuatilia mbio hizi ili wanatusajia kwa Kenya. Siku zote wamekuwa wakishinda kwa Diamond League, vile hiki kilele cha leo, vile kitakuwa. Kenya wamekuwa wakitoa, nani, wakimbiaji wazuri miaka yote hiyo, miaka nenda miaka rudi, in fact hata kwa kwa historia lakini kwa Diamond League wa Kenya tumekuwa na shida ya kupata wa wale tunasema wakimbiaji wa mbio fupi. Yeah, ambao ni the sprinters. Shida ni nini? Kipruto alishinda, alikimbia na kiatu kimoja. Hai akinilishangaa mtu ukimbia na kiatu moja, na ni vigumu sana kuwa na balance ukimbia na kiatu kimoja, lakini alikimbia akajitahidi mpaka kashinda. Nilikaa macho kabisa, nikawa kuanzia mwanzo mpaka mwisho. Na leo nangojea tena, leo Jumaa, kuna wanawake hapo, wasichana hapo, wanajua kukimbia Yeah, Kioko unajua wanavokimbia ndio muda unatumega zaidi, unatufukuza. Kwa hivyo tunaambiwa, tukutakie mema, ukimbie nawe na kiatu kimoja, asante. <laughs> <laughs> Mwenzangu unaweza ukimbia na kiatu kimoja advertisement. <laughs> Matangazo ya biashara ya mwangazia, yule bingwa, na watapata biashara nono. Rudi baharini ukatafute nyambizi, sasa s Jumaa <laughs> njema, tutakutakia leo bana, tumeuliza naam, swala ambalo siwezipenda kukumbuka, siwezipenda kukumbuka naam, mm -hmm. siwezipenda kukumbuka, kukumbuka. sawa lakini ni swali nabidi tuendelee kuliuliza na uendelee yani, kutuambia in, in, inanipa tafakari sana. Je, adhabu ya viboko kwa wanafunzi inasaidia kujenga maadili shuleni? mm -hmm. ulipigwa sana wewe? naambiwa kupigwa wanafunzi wengi <laughs> wewe wamepigwa mimi si sana, lakini livipate <laughs> <di> viboko vile <laughs> Andrew Simon <laughs> haisaidii bali inamfanya mwanafunzi kumtoa fikira masomoni na kuanza kufikiria mambo mengine ambayo hayahusiani na masomo haya. Dr Joseph anasema shule za private zile za kibinafsi zinafanya kazi, yaani kufukuzwa shule ni kugusa tu, lakini anasema shule za umma hizi za kutwa sheria ni butu, hivyo mbadala wake ni viboko tu, hakuna namna <laughs> kwambia hakuna namna ingine Robert Wilson ndio anasema, maandiko yanasema, maandiko yanasema, sijui maandiko gani. Maandiko yanasema, kwa sababu amesema maandiko yanasema, itabidi niseme kwamba ujinga umetawala kwa watoto. Kusema tu haisaidii, ila ikitumia kiboko mambo yanaenda safi. Mimi nilikuwa nachelewa sana shule, lakini ikifika zamu ya mwalimu fulani mkali, nilikuwa nawahi sana mapema zaidi, kwa sababu najua viboko vitaniumiza mm. Haya basi, maoni ni mengi, yameendelea kutiririka na tutaendelea kuangalia swala hili zaidi na zaidi kwenye vipindi vingine. Nafikiri nimpe nafasi sasa, ndani ya nyumba na kuona amekushaja tele huyu kama nini, amejaa kama, kama birika la maji. Ngoja, kama ngoja, muda umekimbia sana, lakini tuangalie aliyovuma katika mitandao Uh, ya kijamii ni swala ambalo mmelizungumzia hapa mkiwa na Wandera kule Nairobi, kumhusu na huyu jaji Filemona Mwilu ambaye kwa hakika amekuwa akivuma kwa siku tatu sasa mfululizo, mm -hmm. mitandao ya kijamii imefurika kufurika, wasikilizaji wa, ama watazamaji na wale wanaoandika kule wakisema, wakitoa hisia zao hususan kwa sababu uh, kuna gazeti moja pale nchini Kenya ambalo katika uh, orodha ya magazeti pale kwa umuhimu wa magazeti linaorodheshwa kama nambari ya lile gazeti la The Star limeandika kwamba katika ile afidavit ambayo Mwilu ametoa kule mahakamani, ameeleza kwamba yeye sasa analengwa kisiasa kwa sababu alikuwa mmoja wa majaji ambao wali katika, katika uchaguzi uliopita wa mwaka uliopita mnakumbuka ilivyokwenda mm, kwamba yeye aliamua kwamba, aliamuru kwamba uh, rais Uhuru Kenyatta hakushinda katika uchaguzi huo no. Na sasa mnakumbuka michakato uh, yale yaliyoendelea baada ya hapo, rais Kenyatta akisema kwamba tuta tunakubali lakini tutakuja kurejea katika mahakama kuangalia hali hiyo. Sasa umekuwa ni mchakato ambao uh, wengi sasa wanasema inachukua mlengo uh, uh, au, uh, inachukua, siasa sasa, katika vita hivyo vya ufisadi. Kwa hivyo uh, kwa kifupi ni kwamba Wakenya kwa wingi na hata nje ya Kenya wanazungumzia swala hilo. Nisome kidogo, huyu Jose Mburu anasema sasa wameanza kuingiza siasa katika vita dhidi ya ufisadi na haijulikani ita, itaelekea wapi baada ya hapa. Na nani huyu Kari, JJ Kari, JJ nafikiri ni Kari, Kari, JJ anasema Kenya ina wenyewe, na tutayaona haya katika siku za hivi karibuni, kwa sababu wameguza papa na nyangumi, na sasa hawafuati wale wadogo tu. Kwa hivyo ni moja ya masuala ambayo anatamba sana kwenye mitandao ya kijamii. Tungekuwa na muda, ningekueleza huko huko, si Wakenya wenyewe wanasema kila mtu apambane na hali yake na hali yake mwenyewe <laughs> Haya, Afrika Kusini nako kuna mahakama moja ambayo imetoa imeamuru kwamba uh, akwarika kesi ambayo iliwasilishwa na kituo cha sheria cha wanawake mm-hmm. Uh, uh, sasa mahakama imeamuru serikali itambue uh, uh, harusi au ndoa ambazo ni za Kiislamu kwa sababu ilikuwa haitambuliki kwa sasa kabisa kwa, na sasa wale wa, uh, mahakama hiyo nasema kwamba ni lazima pia wale wanaoana Kiislamu wapewe wakati, wapewe muda au uh, wapewe nafasi ya kukuwa kama watu wengine na kumiliki na kuridhi mali kutoka kwa familia. Asante sana, ndoa ni ndoa tu. Nafikiri sekunde 30, zimekushakusha tulizokupa, tunashukuru sana kwa muda wako. Ndoa ni ndoa tu, msituni wapi wapi, tukamilishe express, ndio imekwisha. Na, na mimi naitwa Sunday Shomari, tutakieni wote Ijumaa njema