Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Patrick Nduimana. Tuwakaribisha katika matangazo yetu leo Ijumaa, ambapo ni live talk, na tunasikika pia kupitia redio shirika pamoja na masafa mafupi katika mida bendi 19 na 22. Karibuni. Nam na katika matangazo yetu ya ijumaa ya leo, ikiwa ni siku ya live talk, mjadala wetu wa ijumaa leo hii tukimulika adhabu ya kuchapa viboko mashuleni katika nchi za afrika mashariki. Je, sheria zilizopo zinafaa au zifanyiwe marekebisho? Kwani ni kidogo, walimu wajaribu kuwa na busara, kwa sababu kazi ya walimu ni kazi ya wito na wanafundisha watoto. Kwa hiyo wale watoto anatakiwa kuwajenga vizuri, na unamwendea una, una kwa utaratibu tu na katika habari nyingine, Marekani na ma huko Uganda maandamano yametokea katika jiji la Kampala baada ya polisi kuwazuia wabunge wa upinzani kwenda nje kupata matibabu. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia hii leo, na matumaini kwamba utakuwa nasi hadi mwisho wa haya matangazo, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za zi dunia zikisoma kwako na Patrick Nduwimana. Maandamano yametokea leo katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, baada ya polisi kuwazuia kwenye uwanja wa ndege wa Entebbe wabunge wawili wa upinzani wa ambao walikuwa wanajiandaa kusafiri ili kupata matibabu nje ya nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, watu wameandamana katika maeneo tofauti ya Kampala kwa kuchoma moto magurudumu, wengine wakiweka vizuizi barabarani. Wabunge Robert Chagulani maarufu Bobi Wine na Francis Zake waliokuwa wanataka kusafiri nje ya nchi wamesema kwamba walipigwa na kufanyiwa mateso na polisi walipokuwa wanazuiliwa. Mapema mwezi huu, Bobi Wine alishtakiwa kwa uhaini kwa tuhuma za kushiriki kwenye kitendo cha kurushia mawe msafara wa magari ya rais Yoweri Museveni lakini mahakama ilifuta mashtaka dhidi yake na kumruhusu kuonana madaktari wake ili kuchunguza hali yake ya afya. Wakili wa Bobi Wine Robert Amsterdam ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mteja wake amemfahamisha kuwa amefanyiwa mateso kwa mara nyingine leo aliposafirishwa kwenye uwanja wa ndege akitokea katika hospitali moja ya mjini Kampala. Lakini madai hayo yamekanushwa na msemaji wa polisi Emilian Kaima akisema ni habari za uzushi. Shirika la chakula duniani WFP leo imeonya kwamba wananchi zaidi ya milioni moja wa Zimbabwe, hususan wale waishio vijijini, watakabiliwa na uhaba wa chakula na wanahitaji msaada wa chakula kabla ya msimu wa, wa, wa mavuno ya mwaka 2019 kuanza. WFP imesema pia kwamba Wazimbabwe waishio katika miji katika miji wataathiriwa na hali mbaya ya uchumi inayojiri nchini kutokana na kuongezeka kwa bei ya chakula. WFP imesema dola milioni 71.2 zinahitajika kukabiliana na hali hiyo ya uhaba wa chakula lakini hadi sasa dola milioni 22 ndizo zimekwisha patikana kutoka wafadhili wakuu, nyingi kutoka kwa idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau ameeleza matumaini yake kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa kwenye mazungumzo ya kuandika upya mkataba wa biashara nafuu kati ya Mexico, Marekani na Canada unaofahamika kama NAFTA. Waziri wa mambo ya nchi za nje Chrystia Freeland yuko Washington kwa mazungumzo hayo, ambayo yanatarajiwa kumalizika hii leo, kutokana na muda Rais Trump aliyotoa kuweza kufikiwa makubaliano. Hata hivyo kwa upande mwingine, kampuni nyingine kubwa yenye makao makuu yake hapa Marekani, Cummins Incorporated, inatoa wito wabitha, wa kusitishwa utaratibu wa kuongezwa ushuru wa bidhaa unaofanywa na serikali ya Rais Donald Trump. Wakuu wa kampuni hiyo inayotengeneza injini kubwa zinazosafirishwa in, nchi za nje wanasema watalazimika kuwapunguza wafanyakazi wake hapa Marekani ikiwa ushuru huo hautofutwa. Mahakama ya nchini Kambodia leo imemhukumu kifungo cha miaka sita jela mtungaji wa filamu raia wa Australia James Riketson kwa mashtaka ya ujasusi. Baada ya kusomewa hukumu hiyo, Riketson mwenye umri wa miaka 69 amepandisha mikono yake juu na kusema kuwa na kusema kwa sauti ya juu, haiwezekani. Tafadhali naomba mnieleze nimefanya ujasusi kwa niaba ya nchi gani? Ricketson amewauliza majaji. Ricketson alikamatwa siku moja baada ya kurusha hewani chombo kisicho na rubani katika eneo la mkutano la upinzani. Alihukumiwa chini ya sheria ya Kamboja isiyofahamika vizuri ambayo inapiga marufuku kukusanya habari zinazoweza kuhatarisha usalama wa taifa. Wabunge wa Marekani hii leo wameweka kando tofauti zao kumwenzi na kumwaga senata John McCain aliyefariki Jumamosi iliyopita. Mwili wa McCain uliwasilishwa katika jengo la bunge hapa Washington hii leo ili Wamarekani waje kutoa heshima zao za mwisho kabla ya kuzikwa kesho katika chuo cha jeshi la majini mjini Annapolis. Wabunge wamesema McCain alikuwa na msimamo thabiti katika kufikia ukweli na ni mtu ambaye alikuwa hapotezi hisia zake za ucheshi au uwezo wake raisi wa kuhamasisha wengine. Rais wa Marekani Donald Trump hakuwepo kwenye sherehe hizo zilizofanyika kwenye jengo la bunge mjini Washington kutokana na mvutano uliokuwepo kati yake na McCain. Marais wa zamani Barack Obama na George W. Bush wametoa sifa zake wakati wa ibada ya kuisalia maiti kesho katika, wakati wa ibada ya kuisalia maiti katika kanisa kuu la hapa Washington. Na mwanamuziki mashuhuri aliyependwa na mamilioni ya watu kote duniani, Aretha Franklin, malkia wa Soul, anazikwa hii leo mjini Detroit. Hapo jana maelfu ya mashabiki na watu waliokuwa wakiomboleza walihudhuria tamasha maalum iliyoandaliwa kwa heshima ya maisha yake na mafanikio makubwa katika kazi yake ya muziki. Zaidi ya waimbaji 40 walipanda jukwaa na kuwatumbwiza na wafuasi wake Franklin katika tamasha hilo lililopewa jina heshma ya watu kwa malikia na kuimba nyimbo zake marehemu ambazo zilipata umaarufu mkubwa kote duniani. Areta Franklin aliyeimba kwa muda wa miongo sita aliaga dunia tarehe kumi na sita mwezi Agost mjini Michigan baada ya kuumwa saratani. Franklin alishinda tuzo kumi na nane na alizawadiwa kwa kutetea haki za kiraia, kuchangisha pesa kwa utetezi wa haki za kibinadamu, na kuwatia moyo wanaharakati wa haki za kibinadamu kupitia kwa nyimbo zake. Alipewa tuzo la hadhi ya juu zaidi kwa raia wa Marekani na aliyekuwa rais wa Marekani George W Bush mnamo hapo mwaka wa elfu mbili na tano. Gwiji huyo wa saul aliimba katika sherehe za kuhapishwa kwa, kwa marais Jimmy Carter, Bill Clinton na Barack Obama. Waziri mkuu mteule wa Lebanon, Saad Hariri, ameshindwa kuunda serikali mpya licha ya kuwa na majadiliano yaliyokuwa na mivutano ya miezi mitatu. Wadadisi wa mambo wanasema, hatua inayotishia utendaji kazi wa idara zote za serikali na juhudi za kunusuru uchumi wa nchi hiyo ambayo tayari umeporomoka. Ni kawaida kwa Lebanon kukumbwa na migogoro ya uundaji wa serikali, lakini mgogoro wa sasa unatishia juhudi za kupata msaada wa kifedha wa kiasi cha dola bilioni 11 kwa ajili ya kunusuru uchumi wake. Mnamo mwezi Mei tarehe 24, baada ya uchaguzi wa bunge, rais Michel Aoun alifanya uteuzi wa haraka wa Saad Hariri kuwa waziri mkuu kwa mhula watatu na kumpa jukumu la kuunda serikali Mbunge Alain Aoun amesema kwamba lengo kubwa lilikuwa ni kuunda serikali ndani ya kipindi cha wiki mbili. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama nilivyowaambia hapo awali, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa ni siku ya mjadala wetu wa Ijumaa Live Talk, ambapo leo tunamulika adhabu ya kuwachapa viboko wanafunzi, adhabu hii ambayo inafahamika nchini Tanzania ikiwa ni sheria ambayo imepitishwa na kufanyiwa marekebisho mara kadhaa lakini, katika nchi za Kenya haipo na sheria hii ni kwamba huko sheria hii hairuhusu watoto kupigwa viboko. Lakini tutaangalia, je, huko nchini Burundi hali iko vipi? Sheria hii inasemaje na uchapaji viboko uko vipi? Kuna matukio mbalimbali ambayo yametokea nchini Tanzania katika siku za karibuni, ambapo huko Tanzania mwanafunzi mmoja wa darasa la tano, eh, kwenye shule ya msingi ya Kibeta Bukoba nchini humo alidaiwa kupigwa na mwalimu wake mpaka kufariki dunia, kwa tuhuma ya kuiba mkoba wa mwalimu. Hii ilipelekea watu wengi nchini humo kuzungumza, hata waziri wa elimu wa nchi hiyo eh, Joyce Ndalichako alizungumza ah, na kuwataka wananchi wa Tanzania wawe watulivu hadi upelelezi eh, wa tukio hilo utakapokamilika. Wakati huu akiwa mwalimu huyo ameshikiliwa eh, na vyombo vya usalama Hali hiyo pia ilipelekea wanafunzi wa shule hiyo kuandamana. Lakini kama hiyo haitoshi, leo hii e, siku ya jana wanafunzi wa kidato cha tano na cha sita kwenye shule nyingine Geita, kwenye ya sekondari kikalangalala mkoani Geita waliandamana kwenye ofisi ya mkoa wa wilaya ya mkoa huo kupinga kinachodaiwa kwamba mwanafunzi mwenzao alipigwa na mwalimu hadi kupoteza fahamu, na mwanafunzi huyo hivi sasa yuko hospitali akiwa anaripotiwa kwamba hali yake si nzuri, hana uwezo wa kula wala kusimama wala kuzungumza. Sasa basi, hebu tuangalie adhabu hii inapokuwepo, e, ni nini hasa kipo nyuma ya hii adhabu e, au je, ni kutoa adhabu au ni kuwapa nidhamu wanafunzi, na pengine tunaweza tukafanikiwa kwa njia hii kuwasaidia wanafunzi, ama hili swala haliwezekani? Sasa basi kuzungumza haya ninao kwenye laini ya simu kutoka nchini Tanzania mwanaharakati Leila Shehe, karibu Sauti ya Amerika, na vile vile kutoka kule nchini Burundi tunaye mkurugenzi e, wa shule ya Kiislamu Haruna Nkunduwiga. Haya, lakini namba yake kwenye laini ya simu hatujampata, laini yake haijapatikana bado vizuri, lakini bila shaka tutaungana naye hapo baadaye. Basi nikupe nafasi moja kwa moja. Hali kadhalika tunaye mwanaharakati na mwalimu Bi Sofia Mbiela kutoka nchini Tanzania. Bi Sofia, karibu Sauti Amerika kwenye Live Talk. Asante sana nashukuru Haya basi, bila kupoteza wakati, moja kwa moja, Patrick, kuna hii sheria ambayo tunaiangalia kwamba hii sheria je, ilikuwepo pengine ipo katika nchi ya Tanzania? Nchini Kenya wanasema hapana, hawezi kuwachapa watoto, lakini Tanzania kumekuwa na sheria hii, na pia kumekuwa na mabadiliko kwenye sheria hii. Hebu nianze na wewe mwanaharakati Leila Sha, hebu tueleze kuhusu hii sheria ya kuwapa adhabu ya viboko wanafunzi kwa nchi ya Tanzania. Asante sana. Hii sheria hakuna sheria mahsusi yani ya, ya kutoa adhabu kama hiyo ya viboko. Ni kifungu ndani ya sheria ya elimu ambayo sheria hii ilitungwa mwaka sitini na tisa kwa mara ya kwanza, sheria ya elimu ikatungwa. Sheria nyingine mwaka sabini na nane ikawa sheria tena ya elimu ya mwaka sabini na nane Mwaka elfu mbili na kumi na moja ikarekebishwa kidogo, lakini vile vifungu vya kutoa adhabu ya kupiga viboko au kuchapa watoto mashuleni ikabaki Watu walikuwa wanasema kama mi wanaharakati kwamba iondolewe, tukawa tunasema dunda ngoma usidunge, usidunde mtoto, lakini hicho kifungu kikabaki ndani ya sheria. Mwaka elfu mbili na kumi na sita tena wakawa wanafanya marekebisho, kikabaki hicho kifungu, kifungu hicho kina kifungu cha sheria ndani ya sheria ya elimu. Kifungu hicho, kifungu kinasema kwamba kwamba, ilivyowekwa kwenye, kwenye kifungu ni kwamba lazima mwalimu mkubwa aelezwe na aidhinishe hiyo adhabu ya kuchapa viboko, mtoto wa kiume anachapwa kiboko kwenye makalio viboko vitatu, na mtoto wa kike kwenye viganja vya mkono. So, lakini, lakini tunavyoona sasa hivi sio taratibu au mazoea yalivyokuwa ni kwamba mwalimu yoyote anaweza akachukua kiboko, akachukua gongo, akachukua chochote akampiga mtoto kichwani, akampiga mguuni, akampiga sehemu yoyote. Sasa hapo kwa kweli haiwezekani kusisi kunyamaza, lazima tupaze sauti. Sawa kabisa. labda Sunday, kabla ya kuendelea na uh, Sofia Mbeyela, uh, tunaye msikilizaji katika laini ya simu ambaye anataka kuchangia. Tunamwomba ajitambulishe na awezi kusema anataka kuzungumza nini. nam mi ni kwa majina anaitwa Salibunzali. Salibunzali huwa anapiga simu nikiwa hapa maeneo ya Kashishi, wilaya Kahama, mkoa wa Shinyanga, nchini in Tanzania. E, katika hiki kilichopo mezani kwa leo tunaangalia adhabu zinazotolewa mashuleni. Kwa bahati nzuri, mimi mtangazaji hapa ni ni kuwa mwenyekiti wa bodi sekondari hapa ya Burige kwa takriban miaka mitano. E, ni kweli kitu ambacho nimejifunza mimi tokana na hiki kitendo kilichofanyika e, e, hapa kwetu Tanzania, nichukue tu nafasi kusema kwamba walimu wetu sasa hivi wanaoajiriwa, mtangazaji, tuseme kwamba ni vijana, ni vijana ambao hawajakuwa na nafasi ya kuweza kutambua kazi yao na kutambua umuhimu walionao na namna ya malezi, namna jinsi wanavyopokea wanafunzi mashuleni. Kwa vile mimi nilikuwa ni mwenyekiti, nilikuwa naona sana sana unachukua nafasi kubwa kila muda unaelezea. Sasa unafanya kikao na walimu kwa ajili ya kuwapa nafaa ili waweze kutambua, kwa sababu watoto kama watoto wana changamoto nyingi. Mimi ndio hiki ambacho nimechukulia kwa walimu, lakini kwamba walimu wengi tunaopokea sasa hivi ni vijana. Sasa labda hilo ndio ilikuwa inatakiwa tujaribu kuingiza taratibu za kuweza kuwapa nafaa ili waweze kutambua mazingira ya watoto yakoje, yawezekana hili tunaweza tukaliondoa. Hayo ndiyo mawazo yangu kwa leo ni ambayo nilikuwa mpaka changi. Asante ah, sana Sali Bunzali kutoka kwa nchini Tanzania. Nimpe nafasi eh, basi ambaye tuko naye hapa vilevile mwalimu Sofia mm -hmm. Mbehela mm -hmm. Wewe mwalimu Sofia Mbehela ni mwalimu vilevile ni mwanaharakati, eh, umekuwa ukizungumza sana kuhusu maswala haya ya kutetea haki mbalimbali eh, mbali. lakini ukiacha swala hilo labda tuangalie tu kwamba pengine kitu ambacho sheria hii inaonekana bado ipo, pengine kuna baadhi ya walimu inasemekana wanajisifia jinsi wanavyoweza kuwachapa wanafunzi na jinsi na jinsi wanavyoweza kuwatia adabu na nidhamu kwa sababu ya fimbo. Kwahiyo wanaona kwamba bila fimbo pengine mambo hayaendi. Hebu tuleze kwa upande wako, ukiwa mwenyewe ni mwalimu, jinsi kila siku mnavyofanya kazi zenu, na unaona swala hili la kiboko linavyofanya eh, kazi. Uh, kwanza kabisa napenda labda kutoa pole kwa familia ambayo mtoto amepata madhayo ya viboko, lakini ni kwamba kama alivyoeleza dada Leila, kwamba sheria imekuwa bado haijakaa sawa kuhusiana na suala la viboko kwa wanafunzi mashuleni. Japokuwa uh, ipo kwamba kuna sheria kwamba ya viboko vinatakiwa vichapwe, lakini visichapwe ile kupitiliza, kwamba inatakiwa mwanafunzi achapwe, na ilikuwa ni kwamba mwanafunzi anachapwa kuanzia viboko vinne. Kwa hivyo viboko vinne ndivyo vilikuwa vipo kwenye ile sheria ambayo ni kifungu yaani, kipo ndani ya taratibu za sheria ambazo zimewekwa kwenye Wizara ya Elimu kwa hiyo uh, swala la, la mwanafunzi kuchapwa linaweza pia kwa upande wa Tanzania, na kama tunavyojua maadili pia kwamba watoto wengi maadili pia yamekuwa sio mazuri sana. Kwa hiyo swala la kumchapa upande mwingine linaweza likawa sawa, kwa sababu anakuwa anatengenezewa maadili, kwa sababu anachapwa shule, lakini pia hata nyumbani anachapwa. Lakini inapokuwa inazidi ile, sasa ndo mbaya na ndo wengi tunapaza sauti na kusema kwamba sio kwamba walimu wa, wanajisifia wana kwamba uchapaji uh, kwamba amemkomoa wa mwanafunzi na nini. Hapana, haiko hivyo, ila ni kwamba inatakiwa kumtengeneza mwanafunzi katika maadili mazuri. Kuna wanafunzi wengine hawawezi kusikia vizuri hadi aweze ku, yani apatiwe fimbo kama ni adhabu, ndo anamfanya pia anasoma kwa bidii, ndo inamfanya pia anapenda masomo yake. Hiyo ipo, kuna baadhi wako hivyo, na kuna baadhi akielimishwa tu kawaida, akiambiwa anaelewa. Sasa kwa sababu tuna, tuna watoto ambao wako wa aina tofauti, kuna yule ambaye anaelewa kwa haraka hata ukimwambia, lakini kuna mwingine hawezi kukuelewa haraka hadi aone kwamba umeshika fimbo unamchapa. Lakini sasa hapo tunachotakiwa kuangalia zaidi, je mchapaji wetu huko aina ipi? Mchapaji ambao tunatakiwa kumchapa mwanafunzi au kumchapa mtoto yoyote unakuwa ni wa aina gani? Kwa sababu uh, mwanafunzi, mwalimu na yeye ni mzazi ambaye ni mzazi tu kama mzazi mwingine ambaye yuko nyumbani. Uh, na mwanafunzi yule na yeye pia ana watoto, tuseme mwa, mzazi uh, mwalimu na yeye ana watoto kwamba ana watoto wake ambao pia wako shule nyingine so inatakiwa kiwani ni ule utaratibu wa uchapaji, lakini uchapaji unaweza tu ukawepo vile vile na mwanafunzi akachapa kwa utaratibu mzuri akaelewa vizuri, na swala mengine pia asiweze kutokea. Vyombo vya habari vinaripoti huko Zimbabwe kwamba mahakama ya nchi hiyo imepiga marufuku adhabu ya kuwachapa watoto mashuleni na wakaenda mbali mm, zaidi kwamba hata majumbani. Sasa uamuzi huo ulitokana mm, na kwamba kuna mtoto mmoja wa darasa la kwanza alichapwa na kurudi nyumbani kwao na majeraha makubwa baada ya kuchapwa yeah, mwalimu kwa kushindwa kutoa mm -hmm, kitabu chake kwa wazazi kutiwa saini kama thibitisho kwamba alifanya kazi yake ya shule alipofika nyumbani. Sasa unaweza ukaona, mm -hmm, kwamba hili tatizo sio tu la hapa Afrika Mashariki, linakwenda mpaka kuenea katika nchi nyingi za Afrika naam mm -hmm. Sasa pengine unaposema hapo mwanaharakati kwamba sawa kuwe na aina fulani ya adhabu kwa kiasi fulani. Ukiangalia huyu mtoto aliyezirai, wanasema mwalimu alimpiga na rungu kichwani. Hapo njoo, sasa kunakuja maswali hapa, eh, sasa hizi adhabu pengine zitengenezwe sheria kwa, kwa, kwa namna ipi ambayo unaona pengine itafaa kusaidia watoto badala ya kuwaumiza, na je utawezaje kuona na kusimamia kwamba hawa watoto wanachapwa hivi na sio vichwani au mkononi mm -hmm. Na sio kwenye makalio mm -hmm. Kama alivyozungumza lile shehe pengine lile shehe, unaweza ukasema udhibiti unauta unausema unaweza ukafanyika na unaweza ukafanyika vipi? Udhibiti unaweza ukafanyika kwa sababu kama mtu um, yoyote ambaye anakuwa ana Aa, ni mdau yoyote wa elimu au ni mdau wa sekta yoyote lazima apitie kwenye mafunzo. Kwa hiyo, kule tunakokuwa tunapitia kwenye mafunzo kuna taratibu pia ambazo tunaelekezwa kwamba mtoto kama Leila alivyoelekeza mwanzo kwamba uh, mwanafunzi yoyote anatakiwa achapwe mkononi kama ni wa kike na wa kiume achapwe kwenye makalio na pia kuna viboko kwamba adhabu ya viboko inatakiwa iwe kuanzia vinne, yani vinne hivyo ndo viko kama ndo system kwamba viwe viboko vinne. Sasa hiyo ya kumchapa kwa utaratibu ambao unakuwa haufai inapaswa pia, uh, viongozi kwa sababu uh, shuleni kuna utaratibu kwamba kuna viongozi wa shule kwamba kuna mkuu wa shule, kuna mwalimu, kuna nani, kuna nani mana. Kwa hiyo ina maana huo utaratibu ukiendelea kuelimishwa zaidi kwa wanafu, kwa walimu wote ambao wanaingia kama mdau aliyepita amesema kwamba Uh, walimu wanaoajiliwa sasa hivi wanakuwa katika umri mdogo, kwa hiyo wanakuwa wanakiuka na nini. Sasa ina maana elimu ile ambayo ameipata kwenye zio, kwamba utaratibu wa utoaji wa adhabu unatakiwa uwe hivi na hivi, iendelee kusisitizwa pia anapokuwa katika kazi yake, ili asiweze kusahau na kuona kama anakiuka ana, ana, ana, ana yale maadili ambayo yamewekwa. Kwa hiyo sote tukifuata utaratibu na kuweza kuenda na ile uh, utaratibu ambao umewekwa, sidhani kama tunaweza tukaleta maafa haya ambayo yanaendelea kutokea kwa watoto wetu. Hacha nielekeze swali langu kwa Leila Sher. Leila, kuna msikilizaji ambaye ametoa hoja anasema, uh, waalimu labda wanakuwa wana, wana, wana na hii ya kuwachapa ku, ku, kuzidisha, yani kipimo cha kuwachapa viboko, sababu waalimu, wengu, waalimu wengi ni vijana alafu kuna hoja nyingine pia inatolewa uh, hoja nyingine inasema kwamba waalimu wakiwa na shida zao matatizo yao huko uh, nyumbani, wanakuja mm, mashuleni, ndipo hasira yote eh, wanaiangushia mtoto. Sijui unasema nini kuhusu hili? Kwanza kabisa niseme kwamba ni kweli sisi tumefanya ukiji utafiti hivi, tumegundua kwamba waalimu wanatoka na maasira yao nyumbani, ma frustration yao wakija pale anaanza kumpiga mtoto ha, hiyo ni kweli. Tumeshafanya utafiti na inajulikana, mafrustration yao wanawatolea watoto. Hiyo moja. Pili, kusema kwamba walimu ni vijana, nadhani niongeze zaidi kwamba wa, walimu ni wito, walimu ni wito, walimu ni wito kama udaktari na uuguzi. Mimi nimekuwa mwanahabari na mwanaharakati kwa sababu ni wito, nimeamua hivyo lakini mwalimu akiamua kwamba atakwenda kuukuwa mwalimu almuradi awe na ajira, hapo sasa kunakuwa na tatizo kwake. Yeye pale ni ajira tu, anakuwa hana wito. Sisi tumefundishwa na walimu ambao walikuwa na wito, na ule wito wao umetufanya sisi tuwe hivi. Na walikuwepo walimu makatili pia, wakitupiga, nakuwa tunakasirika, tunawaambia wazazi wetu, wanakuja mashuleni ma ma kuja kusema mbona mtoto kapigwa mpaka jicho limevimba, imekuwaje? na, na, na haiwezekani. Mimi kama mimi nasema hicho ki, kifungu kwenye sheria ya elimu kifutwe, kwa sababu hilo neno kwanza adhabu, kwa nini umwadhibu mtoto? Mtoto sio mhalifu, hajatenda kosa la jinai. Tuseme nidhamu. Mtoto anapewa nidhamu, mtoto hapewi adhabu adhabu anapewa mhalifu aliyetenda kosa la jinai. Subiri kidogo, Leila, la nikusomee no. nikusomee maoni ya mtangazaji ya msikilizaji ambaye ni, ni mzazi amesema hivi. No. No. Wazazi hatujakataza viboko, ila kwa kiasi, sio mpaka mnaua jameni. Lakini Biblia nasema usimnyime mtoto fimbo, lakini sio kwa fimbo hizo. Unasema nini kuhusu huyu? ni pendekezo la mzazi. Sama, mimi nimeli, mimi mkosa kwa mfano nimelikuwa, nina, nimepata mameseji mengi tu kabla hatujaanza kipindi hicho kwamba wewe unasema tuondoe viboko watoto wataharibika. Mimi nasema mtoto ha, hafundishwi kwa viboko, mtoto anafundishwa kwa maelekezo, na pale mtoto akisha anza kupigwa anaweza, anakuwa, anaji, anakuwa na hisia za, za, za, za, za, za amedhalilishwa, kutojiamini, anaumia kihisia, anaumia kimwili anaumia kiakili. Anaweza mara nyingine pia wala asisome darasani, kwa vile anakuwa na hofu, hasikizi mwalimu anasema nini, na pia mara nyingine inaleta utoro, wako watoto ambao wanatoroka shule kwa sababu wanaogopa kupigwa na walimu. Zaidi ya hapo, watoto wa kike wa shuleni pia wamekuwa wakipigwa na walimu wanaume kwa sababu ya unyanyasaji wa kijinsia. Anamtongoza ana mtoto wa mbinti wa miaka kumi na tatu kum kumi na nne, mbinti anakataa, basi anachukua fimbo, anampiga anampiga, na kwa vile wazazi wameshasema mpigeni tu. Hapo kwa kweli, mimi siwezi kukubali kama mwanaharakati, kama mwanamke, siwezi kukubali hata kidogo. Asante sana Leila Shehe. Kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Msikilizaji, kama unaungana nasi ka, uh, tutaingia kwenye sehemu ya pili muda si mrefu ujao, ingia kwenye www.voaswahili.com. Lakini kabla ya kwenda huko, ni mpe nafasi Sofia Mbeela, mwanaharakati na mwalimu. Umezungumza kwamba kuna aina fulani ungependa ya kuona ya kuwaadhibu wanafunzi Kiwango gani unafikiri kitumike? Na unaposema kiwango hichi cha kwa adhibu, je, unapimaje kwamba mtoto huyu aadhibiwe kwa kiasi hiki ndio kitakuwa sawa na hichi si sawa? Uh, asante uh, kiwango ambacho mwanafunzi anatakiwa aadhibiwe na ambacho kinaweza kikawa sawa au sio sawa, kama ambavyo pia nimejaribu kupitia sehemu na kuweza kusoma sheria za Tanzania inasema kwamba viboko ni vinne kwa, kwa mwanafunzi na pia inatakiwa aangaliwe na umri na kuangalia jinsia na afya yake, kwa sababu unapokuwa unamwadhibu mtoto um, au mwanafunzi inatakiwa kulingana na umri wake. Huwezi kumwadhibu mtoto mdogo sana zi, tuseme labda yule wanasai ukamchapa viboko zib, vinne ambavyo kwake yeye kulingana na umri wake inakuwa sio haki yake. Lakini pia unaweza pia ukaangalia hali yake ya afya iko vipi. Huwezi tu ukachukua fimbo ukaanza kumchapa mwanafunzi wakati una bila kujua afya yake iko katika hali gani. Mara nyingi sana hata tunapokuwa mashuleni tunajua kwamba huyu mwanafunzi ni mgonjwa, na kuna utaratibu kwamba shule nyingi ziko hivyo kwamba kama mwanafunzi ni mgonjwa kuna, kuna alama anakuwa nayo labda kwenye, kwenye nguo. Nakushukuru na sana bi, bi sana bi Sofia Mbiela, Mwalimu Sofia Mbiela, nakushukuru. Naomba usubiri hapo hapo, tunakamilisha sehemu ya kwanza. Usiondoe kwenye line ya simu msikilizaji. Kipindi Live Talk kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii ni sehemu ya kwanza imekamilika. Kutoka hapa Washington DC, jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni Patrick Nduwimana. Kwa upande wa mtandao, tafadhali kaa tayari kuungana nasi kwenye www VOA Swahili.com, tukutane huko kwa sehemu ya pili. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha live talk kwenye mtandao wetu www -so Msikilizaji, hapa studio, jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Patrick Ndwimana. Na tukimulika hii leo katika kipindi chetu cha live talk ni kuhusu adhabu ya kuchapa viboko mashuleni katika nchi za Afrika ya Mashariki. Je, sheria zilizopo zinafaa au zifanyiwe marekebisho? Kuzungumza haya hapa studio tunao mwalimu na mwanaharakati Sofia Mbeela kutoka nchini Tanzania, hali kadhalika mwanaharakati Leila Shah kutoka Tanzania na mkurugenzi wa Islamic School ya Burundi Haruna Nunduwiga, Nunduwiga amba ambaye ameungana pia... nasi hivi sasa kutoka kule Bujumbura, Burundi. Basi bila kupoteza wakati, kwa sababu tayari eh, Haruna ndio ameungana nasi hivi sasa uh, uh, Shehe Haruna Ngunduwiga, karibu katika live talk swali tu asante sana, asante sana sana, pia nakutakia niradi ku, kujiunga mapema niradi. Bila shaka mada yenyewe umeisikia na tunazungumzia kuhusu, uh, kuwachapa viboko wanafunzi shuleni, na kuna kitendo cha kusikitisha ambacho kimetokea huko Tanzania, mwanafunzi kapigwa mpaka kaiaga dunia. Je, wewe ambaye ni mkurugenzi wa shule na huko huko Burundi hii ya kuwachapa viboko wanafunzi bado inaendelea au kuna sheria maalumu ambayo inaelezea ni adhabu ipi ambayo wanaweza kuwatolea wanafunzi? Asante sana ndugu mtangazaji. Kwa kweli siku za hapo mbele watu walikuwa nikichapa viboko, bakora zilikuwa zikitumika, lakini kwa wakati huu wizara ya elimu hapa nchini kwetu Burundi, tangu mwezi wa tisa elfu mbili kumi na saba, kuna sheria ya waziri imetolewa inayopiga marufuku watoto kwa kwa kwa chapa viboko au kwa kwa kutumia bakora shuleni. E, kwa kweli hiyo sheria ni kama vile onea kuetusaidia. E, tukizungumza wakati ni vile ni, wahenga wametuambia fimbo inavunja mfupa lakini haijavunja tabia. Kwa mambo mengine sio kusema fimbo, kwa kweli itapokuwa imeitumia itamwathiri mwa, mtoto mwanafunzi. Eh, lakini haiwezi kubadili tabia zake. Ndo labda sasa kilichofanya, eh, sheria ya, ya, ya waziri iweze kwa kweli kupiga marufuku utumiaji wa viboko shuleni. Kwa kweli kwa sisi hapa kwetu pia tukifata haki za, za watoto leo ni marufuku kuweza kutumia fimba au kutumia bakora kutumia viboko shuleni hapa, eh, katika nchi yetu, anayethubutu kwa kweli kutumia bakora anaadhibiwa kwa mujibu wa sheria. Wala mimi nadhani kwa mfano mwingine, wakati huu, tangu mwaka mzima, hiyo hali haiko hapa kwetu nchini Burundi. Yaani kwa hiyo hakuna wana, waalimu ambao wanawachapa viboko wanafunzi wanapokosea, kwa kweli kutokana na hiyo sheria mtu ambayo imetolewa. E, kuna harakati zingine watu wanakuwa wanaziendesha kuna, kuna mnyang'anya point, kuna kuomba kuleta wazazi, wanawadhibu ki vingine, lakini kusema kutumia bakora kwa kule kwa wakati huyo haina haina kazi kwa hapa kwetu haitumiwe. Haya, tumesikia u... ma, ma, shule za msingi hadi shule za sekondari, hivi kwa kweli ni marufuku aweza kutumia kiboko shuleni. Haya, tumesikia huko Burundi nimpigwa marufuku kwa sababu haitumiki lakini kwa maana hiyo pia kuna maeneo mengine ambayo pengine sheria hii imepigwa marufuku lakini, bado e, kuna ile hali kwamba swala la viboko limezoeleka na linatumika. Na vile vile ningependa kurudi kwa maelezo ya mwanaharakati na mwalimu Sofia Mbeyela. E, alikuwa anasema kwamba hapa pengine katika ku, kuadhibu watoto kwenda na idadi fulani ya fimbo, vilevile vile, kama hali ya afya iangaliwe pila, e, mtu ana afya aina gani, lakini sasa pengine E, mwalimu Mbehera, swala hili kwa hiyo unaona linatekelezeka? Manake kuchapa viboko ni adhabu, na adhabu ni kwamba labda mtu amechelewa, mtu akufanya kazi mm. alopewa na mwalimu. Sasa huyo mwalimu wa kijijini kule ndani eh, Tanzania au popote pale Afrika Mashariki, ana muda wa kuanza kuangalia kwamba mm, hebu tuangalie historia, huyu mwanafunzi anaugua ugonjwa fulani, tusiweze kumchapa huyu, na huyo mwanafunzi kutakuwa na utaratibu gani utakaowekwa kusema kwamba haya, hawa ni wagonjwa weta? Hebu tueleze, labda ulivokuwa unaelezea hii, una maana gani hasa, inaweza kutekelezeka vipi? Sawa. kuhusiana na swala la muda kwa mwalimu, hilo halijalishi kwa sababu naongea hivyo nikiwa na, ni na uhalisia kwamba mimi ni mwalimu mwenye hali mwenye changamoto ya ulemavu. Katika shule ya msingi, nimesoma shule ambayo haina wanafunzi wenye changamoto ya ulemavu na nilikuwa situmii magongo kuonyesha kwamba eti nina ulemavu ambao unaonekana, yani ambao mtu anaweza akaniona kwa haraka, ilikuwa sivyo. Kwa hiyo nimesoma katika shule ya aina ambayo ina, ina wanafunzi ambao ni wa kawaida, hawana ulemavu kabisa na katika kusoma kwangu pale, kwa sababu tuna, wanafunzi tunapowapokea wanakuja na mafaili na taarifa zao zote zinakuwa zimeandikwa kwenye yale mafaili. Kwa hiyo hata kujua afya yao pia inakuwa ipo kwenye faili, na mwan, mwan, nani, mzazi pia anaenda kuripoti shule. Kwa hiyo mkuu wa shule na mwalimu ambaye atampokea yule mwanafunzi, kwamba hata mwalimu wa darasa lazima anakuwa analitambua hilo swala. Kwa hiyo kinachofanyika, mwanafunzi anawekewa alama mfano, kwenye shule ambayo mimi nilitoka ilikuwa mwanafunzi yoyote ambaye ana tatizo la kiafya kwenye sheti lako la shule begani hapa kunakuwa kuna alama yumewekewa, labda umeshonewa kibandiko cha cha cha rangi ya red. Kwa hiyo ikiwa ni ile rangi nyekundu inaonyesha kwamba huyu mtoto ana tatizo la kiafya, kwa hiyo hata mwalimu anapokuja kukupa adhabu anazingatia lile swala kwamba adhabu atakayokupa itakuwa inazingatiwa kwamba wewe una tatizo la kiafya. Kwa hiyo hata kama una, una, atakuuliza kwamba afya yako inaonekana hapa, ume, umepata alama kwamba una tatizo la kiafya kwa hiyo adhabu yako ambayo unaweza labda, jie, una mazizo ya kuchuchumaa miguu yako labda ina mshida, huwezi kuchuchumaa. Kwa hiyo hawezi kukupa adhabu ya kuchuchumaa, kwa sababu kuna adhabu nyingi tu, sio adhabu za viboko. Kwa hiyo kuna adhabu nyingine pia mwalimu anaweza akatumia ili aweze kukuwekea nidhamu yako iweze kuwa bora zaidi. Na mara zote tunasema hivi kwamba uh, mtoto ana, anaadhibiwa kupewa adhabu ya viboko au adhabu yoyote anayopewa ni kutokana na yeye kuwa kinyume na nidhamu kwa sababu nidhamu ndiyo inayopelekea watoto waweze yani, atakapokuwa na nidhamu ambayo sio nzuri ndio hiyo ambayo inapelekewa aweze kuadhibiwa. Na labda niulize tu la kwaamba... umegusia hicho yeah, kitu muhimu sana, mi naomba niulizie hapo hapo ulipoelezea swala la nidhamu. Nakumbuka Leila Sheikh, yes, alisema kwamba hawa si wahalifu, hawa ni watoto. Sasa je, mm -hmm, kuna ulazima wowote wa mwanafunzi kuchapwa? Hakuna kitu kingine mbadala? Vipo, vipo vitu vingi, na ndio maana nikasema hivi kwamba kama awali uliweza kunielewa vizuri, nilisema tunapopia tunapokuwa tunapitia katika mafunzo, hawezi tu ukaajiriwa kuwa mwalimu kabla hujapitia kwenye mafunzo. Kwa hiyo unapokuwa umepitia kwenye mafunzo, vitu vyote unaelezewa kwamba kuna adhabu ya viboko mwanafunzi atapewa endapo labda atakiuka nidhamu ile, yani kosa lile kubwa zaidi kubwa sana, tofauti na makosa ya madogo, kwa sababu kuna makosa mengine tu madogo, labda amegombana na mwenzake kawaida darasani, labda hajaandika. Huwezi kuanza kumpa tu adhabu ya viboko kabla ya kujua kosa gani ambayo amelifanya. Kwa hiyo kuna ma, kuna adhabu nyingine, kuna adhabu nyingine. Kuna shule nyingine zina bustani, mtu anaambiwa nenda kamwagilizie bustani. Kuna adhabu zipo nyingi, kuna adhabu nyingine unamwambia wana mwanafunzi, utafageli darasa. Kwa hiyo adhabu ziko, adhabu nyingi ambazo unaweza ukampa, sio lazima viboko tu. Kwa hiyo inatakiwa tu, swala la msingi ni kwamba walimu na na, na walengwa wote ambao wanahusika na masuala ya elimu kuendelea kusisitiza swala so, la utaratibu hufatwe. Bi Sofia, naomba shukrani. Amesema kwamba uh, walimu ni wito, kwa hiyo ajue ni wito. Lakini Bi Sofia, shukrani, tuna na sheria za kuweza na, kumwadhibu mwanafunzi. Mwanafunzi nakushukuru sana. Uh, naomba usalie katika laini ya simu, tusikilize kuna msikilizaji ambaye anataka kuchangia. Asante. Ah, Asante sana kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Patrick Amiani kutoka Turbo, Kenya, Kakamega Kaunti. Nitaongea kama mwalimu, mimi ni mwalimu wa shule ya msingi, na nakubaliana sana na wale wale wasikilizaji ama wanenaji ambao wanatoka pale Tanzania. Kwa kweli, watoto wadogo hawastahili viboko zaidi ya vinne lakini ni kinaya kwa sababu, baada ya katiba kupitishwa, katiba mpya hapa Kenya, ilikuwa lazima viboko visitishwe. Mara ya kwanza ilikuwa lazima la mwalimu mkuu ahusike kwa kuadhibu watoto kwa kutumia kiboko, lakini wakati huu ikawa mwalimu hahitaji kuadhibu mtoto wowote kwa kutumia kiboko. Nakubaliana na yule mnenaji ambaye anasema kuna adhabu mbalimbali mbali. Kwa mfano unaweza kuambia mtoto apike, apige deki darasa moja, iwe ni kama punishment, ama amwagilie maji pale bustani pale shuleni, iwe ni kama adhabu. Na kwa kweli huwezi kulinganisha adhabu ya kiboko kwa mtoto wa ule wa nasari, ama ule wa apa primary. Watoto afya yao wakati huu ni dhaifu sana. Ni vizuri pia pale Tanzania ikiwa viboko vinakubaliwa waangalie wale watoto wadogo na wale watoto wakubwa. Kwa hivyo ni ni kwa sababu ya katiba yetu, ukiangalia ibara ya nne, hiyo ni hiyo ibara ya nne hiyo uh, ni inazungumzia juu ya haki ya watoto. mm -hmm. sana sana hapo inatueleza kuwa lazima mtoto achukuliwe kama kiumbe dhaifu na lazima achungwe kabisa. Kama mwalimu ni hivyo ambavyo tunafanya pale shuleni. Asanteni, shukran sana, sana. Uh, Amiari kutoka huko Kenya, Bi uh, Leila Shekh. Umemsikia, huyu ni Amiari, ni mwalimu kutoka huko Kenya. Umesikia anavyozungumza, una msimamo upi? Na baadaye tutaelekea kwake Shekh Haruna Ngunduwiga naye awezi kutoa msimamo wake. Kwa kweli mwalimu wa Kenya nashukuru na, na, na sana alivyosema alivyosema ni kuhusu masuala ya mtoto aangaliwe umri, na kwamba mara nyingi sana sio lazima mtoto mchape viboko, anaweza akapata nidhamu kwa njia nyingine kama kusafisha darasa au kumwagilia bustani. Ni muhimu sana. Sasa hapa sisi Tanzania tuna sheria ya elimu ambayo inacho kifungu hicho kinachoruhusu mtoto kutandikwa viboko shuleni na mwalimu, alafu tunayo sheria ya mwaka elfu mbili na tisa ya haki za watoto ambazo sheria hiyo ya mwaka elfu mbili na tisa ya haki za mtoto au haki za watoto inasema kuwa mtoto hatakiwi kupigwa. Tunasema kwamba wana, Waingereza wanasema violence against children, yaani kabisa kusiwe na na, na, na ukatili wowote dhidi ya watoto. Sasa hapa tunaangalia kuna sheria mbili, sheria ya elimu ya yenye ya, ya kifungu inayoruhusu mwalimu Kwangu mimi mwalimu ndiyo mlezi mwingine ambaye analea watoto, lakini kwa kiasi kikubwa mwalimu pia ni ajinabii. Huwezi ukamwachia ajinabii ampige mtoto. Yeye kazi yake ni kufundisha, kufundisha, kuelekeza, kutoa maadili na kuonesha mfano, sio kupiga. Na upande mwingine tuna sheria ya mtoto inayosema kwamba kusiwe na, na, na ukatili wowote dhidi ya watoto. Hizi sheria zinakingana, lazima tukae kwa pamoja kama taifa tuangalie hizi sheria na tuangalie vipi tunaweza tukapata uwiano katika sheria hizi mbili. Lakini mimi bado nasema, na sio mimi tu, wanaharakati wenzangu wengi, watanzania wengi tu wanasema kwamba kumpiga mtoto sio kumfunda mtoto. Afundi kwa kupigwa? mtoto anafundishwa kwa maelekezo. Sasa hapa nasema, napendekeza kwamba kile kifungu kwenye sheria ya elimu kitolewe, watoto wasipigwe, lakini tuangalie vipi tunaweza tukaleta mfumo mwingine ambao unaweza kuwasaidia watoto. Kwa mfano, mashuleni hatuna walimu ambao, au mwalimu kila shule kuwa na mwalimu mmoja ambaye ana, a, a, amepitia masomo ya ushauri nasaha, ambaye anaweza akapokea, akawa kama mshauri nasaha kwa watoto Mbona huyu mtoto anachelewa kutoka shu, kuja shuleni kila siku, ana matatizo gani? Sasa kwa, kama kuna mwalimu mmoja kila shule ambaye amepitia mafunzo ya miezi miwili uta ushauri na saha, ataweza kuongea na yule mtoto, atakuja kugundua kwamba labda mtoto yule anakaa mbali sana, au kabla hajatoka inabidi akachote maji, au nyumbani kwao kuna fujo kati ya baba na mama, inabidi awaweke awa, awa, awa vizuri ndo aje, aje shuleni. Sasa mtoto nyumbani kaishapewa kazi tangu alfajiri asubuhi kakaa kaf, kafagia kaosha vyombo, kachemsha chai, kawavalisha nguo wadogo zake, avae uniform, akimbia shuleni, kengele ameshapigwa, anakuta wenzake wako kwenye, kwenye kwenye kwenye baraza assembly, anachelewa, anapigwa viboko. Kumbe maskini, nyumbani kaishatoka alfajiri mapema. So, sa nyingine usafiri si tunaka kwenye majiji makubwa, mabasi anachelewa mm-hmm. sa nyingine mvua inachelewesha watoto kwa kweli mm-hmm. mimi nasema hapana kile kifungu kwenye sheria ya elimu tukipitia upya tukifute. Naam. Sawa kabisa Haruna Nkunduiga, uh, umemsikia mwalimu mwenzako wa huko Kenya amiari, ameweza kutoa mapendekezo. Sijui unazungumza nini wewe, ni mwalimu na ni mkurugenzi, uh, unasema nini kuhusu uh, alivyopendekeza huyu mwalimu kutoka Kenya? Inaonekana, inaonekana no, mbaya laini yake no, simu imepotea no, hapa la, lakini tutamtafuta tena tuta. Naomba tu ni wataje watu wachache kwenye Facebook hapa ambao wanasikiliza kipindi hiki, na naomba mtoe maoni yenu. Yuko Salum Lisongole, Dar es Salaam, Othman Ali e, Mbuyu pamba kali e, Zubabi Ibrahim ana Bukosi, Chacha Maginga na Abu Sudi. E, mnaweza kuendelea kusikiliza, tunashukuru na endeleni pia kutoa maoni yenu kuhusiana na swala hili la mada ya watoto mashuleni kuchapwa na adhabu ya viboko, swala ambalo, e, mwanaharakati Sofia Mbiela amelisisitiza ni swala la kuwepo hii adhabu, lakini pia kuwaangalia hali zao watoto, kuwachambua. Lakini vilevile nimemsikiliza hapa mwanaharakati Leila anasema hii adhabu isiwepo kabisa, lakini labda tu nirudi kwake Sofia Mbiela kwamba pamoja na adhabu mbadala ambazo umezitaja adhabu hizo zotaja, inaonekana kwa ile shehe ndo zingefaa kufanyika. Je, unachoona eh, nini ambacho ni lazima sana kwa adhabu ya, ya, ya viboko kuwepo ni kitu, kitu gani hasa? Asante. Nachoona kwamba adhabu ya viboko kuwepo ni kuweka nidhamu nzuri kwa wanafunzi kwa sababu yani ukiwa umeingia kabisa kwenye kwenye sekta yenyewe ya elimu, alafu ukaingia darasani au ukawepo shuleni, ukaona kuna watoto wengine kabisa, yani unaona kabisa hata ukimwelewesha kwa kuongea kwa utaratibu hawezi akakuelewa, ila angalau akipate kiboko hata kimoja, inaweza ikamstahili. kwa hiyo hapo ni kuangalia tu utaratibu Kami. wa kumchapa wa mtoto Kami. uzingatiwe kwamba anatakiwa azingatiwe achapo kila sehemu sehemu achapo kulingana na utaratibu, kwamba kama atachapwa mkononi au atachapwa kwenye makalio ni sawa. Lakini pia idadi ya viboko izingatiwe, kama ni idadi ya viboko mwisho vinne viwe hivyo vinne tu na visiwe tena vingine vya kuweza kumuumiza zaidi, kwa sababu tunapomchapa hatumchapi kwa nia ya kumuumiza, ila tunamchapa kwa nia ya kumwonyesha kwamba hii njia ulio siyo sahihi, inatakiwa uende hivi. Na pale endapo umemwambia kwa lugha rahisi tu ya mdomo vizuri hajakuelewa, sasa ndopo unatumia hiyo adhabu nyingine. Lakini kwa sababu pia kuna adhabu nyingine mbadala, adhabu ya viboko sio kwamba ndo suluhisho kama wengine wanavyosema kwamba sawa kumchapa mtoto sio ngoma na nini. Ni kweli, kwa sababu kuna adhabu nyingine. Huwa tunaangalia kutokana na makosa, ametenda kosa gani? na haiwezekani eti mtoto labda ametenda hilo kosa mara moja akachapo mara. kwa mara ya kwanza anape, anaambiwa kwa mara ya pili atapewa adhabu hata ya kufagia darasa au kufanya chochote hapo shuleni. Baada ya hapo anarudia kosa lile lile, ndio mtu sasa, unaona utaratibu huu, ngoja kwanza ni mwadhibu hata kwa kiboko viwili au vinne au vingapi. Kwa hiyo hapo ni jukumu la walimu na wote inaweza likawepo lakini kuwe kuna utaratibu, na kama ni mwalimu uzingatie utaratibu ili kuweza kumlinda na na ni, uh, mm. mm. mtoto. Mwalimu Sofia, naomba niulize kidogo, samani Mwalimu Sofia nikuulize hapo kama unanisikia Mwalimu Sofia hapo. Hapa naongeza kwamba sasa unaposema viboko vinne, na je, ikatokea katika hivyo vinne mtoto akaumia mm. nini ambacho utasema mm. hapo na ndio maana tunasema hivi kwamba katika kumwadhibu mtoto, hata wewe unapokuwa naye mtoto wako nyumbani, huwezi kumwadhibu kupitiliza. Kwa hiyo hata hivyo viboko vinne, unamwadhibu kwa taratibu, sio kwamba unamwadhibu ile, yani kama unapiga unaua nyoka, hapana. Unampiga tu taratibu, kwamba hiki, yani ni cha kawaida, sio kwamba kumpiga ile kutumia nguvu sana. Ina maana nguvu zisitumike kuwaadhibu watoto, kama ni viboko vinne, lakini visiwe vile vya nguvu za kumuua nyoka, hapana. Hivyo ndo mimi navyovikataa. Asante sana, Naam. Uh, Sunday. Na Mwalimu i hapo kwenye upande wa dada Leila aliongelea kwamba akasema hivi kwamba anaomba kama kuna uwezekano shule ziwe zinawashauri. Mimi nachoomba tu kwamba nimwambie uh, washauri mashuleni ni kwamba hivi sisi walimu tunapokuwa tunasomea swala la education, huwa uh, tunasomea pia swala la saikolojia tunapokuwa mashuleni, tunapokuwa vioni. Kwa hiyo swala la saikolojia huwa tunafundishwa na tunafundishwa kusoma kuijua saikolojia ya mtoto kuanzia anapokuwa mdogo hadi anapokuwa umri mkubwa, kwa sababu sisi kama alivyosema yeye, pia sisi ni wazazi na walezi wa pili. Mtoto anapokuwa ametoka nyumbani, anapokuwa anakuja shule, kabla ya kuanza hata kumwadhibu kwa adhabu hizo ambazo zinakuwa zinafata, huwa tunakaa naye na kuanza kumuuliza kutokana na changamoto ambayo anaweza akawa nayo. Tukushukuru, tukushukuru Bi Sofia. Uh, uh, lazima tu, tuweze kumudu muda sababu muda na ndio tena tuweze uh, na, sandi naposoma maoni ya wasikilizaji na kuna, kuna baadhi wanaendelea kuunga mkono <laughs> hii adhabu ya, ya, ya viboko. Mfano ni huyu anasema, kumnyanyasa kila siku mwanafunzi haimaanishi kumpa adhabu, lakini maonyo ya kila siku yanafaa. Tunapenda ambaye ni muheshimiwa wa adhabu wapa zitolee adhabu nyingine, eh, labda kwenda kufanya usafi kwenye mabustani ya shule na nini tulikuwa tunataka utoe msimamo wako kuhusu hilo. Naam, nashukuru mara tena ndugu mtangazaji. Kwa kweli naposikia maoni ya baadhi ya watu e, ningependa kwanza kukumbusha kwamba wakati wa ta minyama leo haipigwi. Sasa vipi tutatumia bakora kupiga wanafunzi watoto? E, pia majumbani kwetu leo hatuwapigi hatu, hatu watoto. Kuna adhabu zingine nyingi juu mtoto kwanza kwa, kwa unapokuwa na mwadhibu unataka ni, ni, ni kama vile kumwelekeza na kumkosoa, lakini fimbo kwa kweli kwa, niweze kusema kama ikosoa chochote e, navyoambiwa navyosikia, kwanza Tanzania wasema sijui ameruhusiwa kupiga sijui viboko e, vinne. Sasa vipi mwalimu anapokuwa anatumia mpiga viboko vinne, alafu labda anakuwa yuko na hasira na mtoto mwenyewe unaweza kuwa hata kiboko kimoja labda kikamwathiri ki zaidi mtoto eh, kuliko viboko vine. Kwa kweli ni ndio ilikuwa sababu kusema hapa kwetu vipigo marufuku, wakati tunaueshi ulimwengu wa leo. Kwa kweli ha-haistahiki kusema watoto wapigwe. Kuna adhabu zingine nyingi ambazo zinazokamelekeza mtoto wa watoto. Tunawapiga leo ndio watatorudia kesho. Ukitoa mfano mdogo tu, zi, zi, zi, zi, wapewa adhabu zipi? Mfano ukitoa tu mfano <coughs> adhabu za aina nyingi Mm -hmm. Kwanza kama watoto wenye shule ya msingi eh, wanawatuma walete wazazi wao kwanza, kwa kama vile pale labda wakati wa ku, unajua mara nyingi asubuhi wanakuwa wanaimba hizi nyimbo za, za, za, za kitaifa wakati wa ku, ku, ku, kupandisha bendera ya taifa, watoto pale mbele ya watu wanapewa adhabu wakusemea kutaja ile kosa nilifanya, alafu a wanaakiri kama hota, wamefanya kosa na wakubali kama hawatalirudia mbele ya wazazi na mbele ya wanafunzi wengine. Kuna pia mimi kama mfano nimefanya zaidi ya miaka thelathini na mbili iko katika hiyo nyanja ya elimu, sijampiga mtoto lakini watoto wanatuheshimu. E, kwa nini nasema hivyo? Unapokuwa unatumia bakora, unatumia fimbo, ni vile mtoto atakuokopa hata kuheshimu. Na sisi tunachokitaka ni watoto watuheshimu, na wao kesho kesho kutwa wawezi kwa kweli kujiheshimu na kuheshimu wengine. E, kwa kweli utamkuta mtoto akikuona tu anasema na, kama vile ni, ni mnyama. Akikuona unapokuwa unatumia fimbo kila kila mara kusema, unamwadhibu, atakuokopa, hatakuheshimu na sisi hatutaki hilo. Tunataka tuheshimiwe na watoto, na sisi pia tujiheshimu na tuheshimu watoto ambao tuko tunawalea, ni watatorudia kesho. E, kuna adabu ya aina nyingi, kama vile amesema kumwagia maji bustani, e, kufagia, kufagia kuf, pia hata, kufanya usafi katika e, unajua e, sehemu zile za kujisaidia, mtoto impa kufanya usafi pale, ni adhabu kubwa sana kushinda hiyo kutumia bakora. Juu unapokuwa unasema nitatumia fimbo, bakora, unaweza kumpiga mtoto, wakati labda kiafya hata mganga akimchukua vipima hata una kama anauma, lakini ukimpiga anaweza kuanguka kifafa hapo hapo mbele yako utashindwa namna ya kujieleza kwa kweli. Ni, ni hali nyingine ambayo inatusababisha sisi tupige marufuku moja kwa moja kutumia viboko shuleni. E, yule mtoto unaweza kuona kwa kweli kiafya yuko mzima yuko mzuri, lakini ukimpiga tu fimbo moja anabadilika, hali yake inabadilika mbele yako. Kwa hiyo niko nasema adhabu nyingine nyingi ziko na za kutaka kusema watoto wakosolewe, ili kesho kesho kutu wasirudie makosa yao wanayofanya. E, nakushukuru sana Sheikh Ndui. Munduiga. Munduiga. Basi moja kwa moja tunaye msikizaji kwenye line ya simu eh, King Majuto anataka kutoa maoni yake. Mimi kama mzazi natoa ushauri wangu wa kwamba, kwanza hizi adhabu wanazotoa shuleni, wanatoa adhabu zinazopitiliza sana, wakati mwingine haiendani na umri wa mwanafunzi mwenyewe aidha afya ya, ya mwanafunzi mwenyewe. Lakini pia nahisi kwamba walimu wenyewe wanaenda makazini wakiwa na msongo wa mawazo kiasi kwamba kwa hasira, kwa watoto kwa sababu ya hasira. Ushauri wangu ni kwamba walimu wanajaribu kutoa adhabu kiasi kulingana na umri wa mwanafunzi na afya yake, na adhabu nyingi, unaweza kupata adhabu ya kushika masikio au ukamchapa fimbo matakoni. Mwisho nafikiri kiserikali, hapa Tanzania kama sikosei, mwisho ni fimbo tano au sita kwa mwanafunzi, na unamchapa matakoni, sio sehemu nyingine ya mwili, maana sehemu nyingine ya mwili huwezi kujua mwanafunzi ana tatizo la kimwili. Naweza nikatoa mfano kama huko aliotokea mkoa wa Kagera, lakini pia na na maswali mengi sana kumbe, wakati anapiga wale walimu wengine walikuwa wapi? kwa hiyo ni kidogo walimu wajaribu kuwa na busara kwa sababu kazi ya walimu ni kazi ya wito na wanafundisha watoto . Kwa hiyo wale watoto natakiwa kuwajenga vizuri, na unamwendea una, una kwa utaratibu tu anaweza kakuelewa. Walimu wajaribu kuwa na adhabu kiasi, na wapige sehemu husika ambazo zinazoruhusiwa matakoni. Naamini ma, na, na, mwanafunzi hata na kimchapa matakoni fimbo kumi sidhani kama naa at, maisha sidhani, lakini ule uchapaji wa ovyo hii ndio inasababisha. Mfano mwingine Leo tarehe thelathini na moja shule ya sekondari Kalangala hapa Geita mjini, kuna, kuna wanafunzi wameandamana hadi kwa mkuu wa wilaya wa kidato cha tano, wakilalamikia mwenzao alichapwa na mwalimu, na yule mwanafunzi alikuwa anasimamia usafi. Sasa katika kusimamia usafi yani, yani akiwa kama kiongozi wa, wa lile eneo alilokabidhiwa kusimamia usafi, usafi wa kufanyia kama unavyotakiwa aliwaribu kumwadhibu kiongozi wao hadi kapelekea yule mwanafunzi kuzimia. Mshukuru mtoto akampeleka hospitali, madaktari wanakataa kumtibu mpaka wapate ripoti ya polisi. Sasa ikabidi wanafunzi waandamane mpaka kwa mkoa wilaya kutoa malalamiko yao kwamba ni kwa nini wanafunzi wanapigwa mpaka wanazimia, kwa ina wenyewe walichukulia ile taswira tokea kule Kagera na, na hii ya, ya leo ikawachukulia kitu kwa maana hii labda na, na mwto akapoteza maisha. Hebu walimu wa, wajaribu kuwa na hofu ya Mungu na waache kuchapa wanafunzi ovyo. Kupiga sio tumisha kabisa, ni kumuumiza mtu. Kama ni mtu wakuelewa, watu ukimwelekeza kwa mdomo anakuelewa tu, sio lazima umpige napo mpigo, na muumiza. Haya haya, asante sana King Majuto kutoka nchini Tanzania. E, na hivyo tena Unaona mawazi yake, lakini mm-hmm. Kuna wengi sana wametuma maoni yao, tutasoma baadhi ya wachache hapa kabla ya kukamilisha eh, kipindi hiki cha live talk. Eh, James Warulange Ngara anasema suluhisho la adhabu kupita kiasi mashuleni, naona hawa walimu wachukuliwe wa hatua za kisheria, na ikiwezekana wafukuzwe wa kazi, kwani elimu juu ya adhabu inayostahili kutolewa kwa wanafunzi wanayo nayo ya kutosha. Naye Juma yasi ni wa Buswakala, Geita anasema suluhisho hapo ni adhabu kali zitolewe kwa walimu wanaowaadhibu wanafunzi zaidi. E, Sule Sule wa Rastafari na Wahedo, Manyara, Tanzania anasema mimi nina kero sana huyu mwalimu wa Bukoba kumuua mwanafunzi kwa viboko, kisa kachukua pochi yake. Naye ngaza wa huko Tanzania anasema viboko shuleni huozesha makalio au damu hujikata na mwanafunzi kuwa sugu kutomsikia kabisa mwalimu. Walimu punguzeni viboko, bora iwe viboko viwili kwa siku. Haya. Maoni ni mengi tu, ni mengi sana, laki lakini katika hali ya muda hauturuhusu, katika hali tu ya kuweza kutamatisha kipindi chetu cha leo, tuelekee kwa washiriki wetu au wageni wetu, tukianza naye eh, Leila Shekh, Leila Shekh. Eh, naam. Ili kitendo hiki kisitokei tena cha kumpiga mwanafunzi mpaka anafariki, kufanyike nini? Tufute kifungu cha sheria kwenye kifungu, kwenye sheria ya elimu kinachoruhusu walimu kupiga wanafunzi. Hilo ndo litamaliza tatizo. Pili, tulete mfumo mpya mfumo mpya, kwa sababu nimesikia sana bakora, bakora. Sasa hiyo bakora itakuwa saizi gani? kwenye sheria imesemwa bakora iwe saizi gani? iwe nyembamba u, u, iwe ndefu nye, iwe, iwe, iwe kama chelewa, hapa haiwezekani. Kifungu kiondolewe tu, kifutwe. Shukrani, twende kwake Haruna Ngunduwiga. Kufanyike nini? kwa kweli, kama vilii nilivyosema Muhimu sana pawe sheria ya kukataza moja kwa moja kutumia bakora, hiyo sheria iwepo. Unavyokusema sijui tapigwa, sijui bakora tatu nne, sasa kuna kipimo gani? Ukimvunja mfupa utauunga uta tena mara nyingine, kwa, kwa mwenye kusema sijui utampiga kwenye matao, kishindwa kukaa huyo mtoto. Kwa kweli ana hatia gani kusema pigwa mpaka ashindwe kukaa? Kwa kweli ni e, sheria itolewe. Hapa e, kwa hapa kwetu ilikuwa ni sheria tu ya ngazi ya, ya, ya wizara, lakini pia bungelu. Shukran, shukran, shukran, na shukran Haruna Ngunduwe shukran. Tumalizie naye Sofia Mbelea, na Sofia anaomba akimalizia agusie kuhusu, amesema walimu wamesoma saikolojia, lakini huko huko Tanzania ambako wamesoma saikolojia watoto wamepigwa mpaka wamefariki. Nini kifanyike haya yasitokee? Asante. Kikubwa ambacho kinaweza kufanyika ni kuendelea kuwasisitiza walimu na walimu kwamba uh, utaratibu utaratibu wa kumwadhibu mtoto uzingatiwe, kwa sababu haiwezekani uh, uh, kwamba ukamwadhibu. Nakushukuru dada Sofia, mwalimu na mwanaharakati. Muda wetu hauturuhusu hapa studio, ndio hivyo tena, tunakamilisha Live Talk kwa siku ya leo Eh, kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari, upande wa pili Aida Isa na mwenzangu, na mimi ni Patrick Nduwimana. Nawatakieni wote usiku mwema na alamsik.