Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Septemba 3 mwaka huu wa 2018 ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 vilevile, katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Kenya, ongezeko la kodi ya bidhaa za petroli napelekea la lawama kutoka kwa wananchi makastomaamewekamagari wa nyumba sasa alikuwa fulani juusasa aliuwa aulani afiki nabaamanaishia kwa njia mepoteza makastoma, kazi imepungua, vitu zinapanda na mshahara ipandi. Na katika habari nyingine kampuni ya Safaricom ya nchini Kenya inakabiliwa na faini ya takriban dola milioni 4.5. Basi kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tuanze na habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May, amepata mtizamo mkubwa katika ziara yake barani Afrika wiki iliyopita. Kanda za video akiwa anacheza moja na wanafunzi wa sekondari ambao walimlaki nchini Afrika Kusini, na nyingine akiwa anacheza na vijana wa scout nchini Kenya zimesambaa kwenye mitandao. Lakini uchezaji wa Mei haukufunika azma yake kubwa ya kulitembelea bara hilo ambapo nia yake ya kusukuma mbele uhusiano wa kibiashara kwa Uingereza ambayo inajiondoa kutoka Umoja wa Ulaya. Huko Cape Town aliahidi zaidi ya dola bilioni tano msaada kwa masoko ya Afrika na pia aliahidi kwamba nchi yake itaipiku Marekani na kuwa mwekezaji mkubwa barani Afrika kati ya nchi za G7. Chancela wa Ujerumani Angela Merkel naye hivi karibuni alifanya ziara yake barani Afrika na kuitembelea Senegal, Nigeria na Ghana akitafuta ushirikiano wa kiuchumi. China ni mshirika mkubwa wa biashara na bara la Afrika kwa muda wa miaka tisa mfululizo. Kampuni kubwa ya mawasiliano nchini Kenya ya Safaricom inakabiliwa na faini ya takriban dola bilioni nne nukta tano kwa kushindwa kuunganisha simu zilizokuwa zinapigwa kwa makampuni madogo, kwa mujibu wa nyaraka zilizopatikana kutoka kampuni inayosimamia masuala ya mawasiliano ambazo shirika la habari la Reuters iliziona. Mamlaka ya Mawasiliano Kenya, CA imeitoza Safaricom faini. Kampuni za Vodacom ya Afrika Kusini na Vodafone ya Uingereza nazo pia zina hisa katika Safaricom. Safaricom imekanusha shutuma na imeomba usitishaji wa muda wa kulipa faini hiyo wakati kesi yake inaendelea kwenye mahakama ya viwanda kwa mujibu wa nyaraka zilizopatikana. Kama mahakama hiyo itakubaliana na faini hiyo, itakuwa ni kiwango kikubwa cha faini kuwahi kutozwa kwa kampuni ya mawasiliano Kenya. Faini hiyo inahitimisha mzozo wa muda mrefu kati ya kampuni hiyo na mamlaka inayosimamia mawasiliano. Marekani leo inaadhimisha sikukuu ya wafanyakazi ikiwa ni siku ya kuwaenzi wafanyakazi na michango yao katika uchumi wa nchi hii. Mwenzangu Patrick Duwimana anatuarifu zaidi kuhusu siku hii. Miaka ya elfu moja mia nane themanini ndipo ulianza mchakato wa wafanyakazi kudai haki zao, ambapo mfanyakazi alikuwa anafanya kazi saa kumi na mbili kwa siku, kutumika siku sita kwa wiki, lakini anapata mshahara duni watoto wadogo pia wenye umri wa miaka tano walikuwa wanafanya kazi kwenye viwanda. Wafanyakazi walikuwa wapewi huduma za afya. Jimbo moja baada ya nyingine zilitayarisha mswada wa sheria na kuupasisha kama sheria iliyotenga siku maalum ya kukumbuka mchango wa mfanyakazi Mmarekani. Tarehe 28 Juni mwaka 1884, bunge lilipitisha sheria inayoeleza kwamba Jumatatu ya kwanza ya mwezi Septemba kila mwaka ni siku ya wafanyakazi na ni siku ya mapumziko. Miaka ya hivi karibuni, vyama vya wafanyakazi vimekuwa vikiona wanachama wao wanapungua kufuatia ukuaji wa teknolojia na utandawazi wa uchumi wa dunia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Marekani imeshutumu vikali kukuwa na hatia wanahabari wawili wa, wa Reuters na kuhukumiwa kifungo cha miaka saba kila mmoja kwa kukiuka sheria za nchi na kusema hatua hiyo inatia wasiwasi wasi mkubwa na inarudisha nyuma juhudi za kuhamasisha mageuzi ya kidemokrasia katika taifa hilo la Kusini Mashariki mwa Asia. Ubalozi wa Marekani huko Myanmar umesema kuna mapungufu ya dhahiri katika kesi dhidi ya wanahabari Alo na Kaisoshu, na hiyo inaleta wasiwasi mkubwa kuhusu utawala wa sheria na uhuru wa mahakama nchini Myanmar. Balozi wa Marekani Scott Marshall ameiambia VOA kuwa adhabu ilikuwa ni bahati mbaya sana kwa wanahabari na familia zao, lakini hata hivyo amesema inasikitisha sana kwa watu ambao wamefanya kazi kwa bidii hapa kuhamasisha uhuru wa habari. Waandishi hao wawili walikamatwa mwezi Disemba mwaka jana baada ya kukutana na maafisa wawili wa polisi kwenye mgahawa mmoja na kuwapatia nyaraka nyingi, jambo hilo limepelekea kushtakiwa kwao. Idadi ya wahamiaji wanaowasili Ulaya imeshuka, lakini viwango vya vifo vimeongezeka haraka hususan kwa watu wanaovuka bahari ya Mediterranean kulingana na ripoti iliyotolewa Jumatatu na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Wafanya magendo wanachukua hatari ya kubeba watu wakati Libya ikiingilia kati meli kadhaa zinazobeba wahamiaji. Japokuwa Libya inafanya ukamataji, watu wanakimbia mambo mengi katika nchi zao wakiwa na hamu kubwa ya kufika Libya ili waweze kwenda Ulaya. Ripoti iliyopewa jina la Desperate Journeys inasema kwamba watu 2276 au kifo kimoja kila wahamiaji 42 wanaowasili walikufa mwaka jana wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari nyingine zetu wa juu, ni rais wa China Xi Jinping ameahidi kutoa dola bilioni sitini za ziada kwa ajili ya miradi ya maendeleo barani Afrika kwenye ufunguzi wa mkutano wa kilele wa rais wa China na viongozi wa biashara na serikali kwa nchi za Afrika, Xi Jinping amesema kwamba lengo kubwa la uwekezaji wa China barani Afrika ni maendeleo ya kiuchumi ya bara hilo. Saleha Mwanamilongo anayo taarifa kamili. Rais wa China Xi Jinping alitetea uwekezaji wa nchi yake barani Afrika kwamba miradi hiyo inalenga ujenzi wa miundombinu zitakazochangia maendeleo barani humo, akifungua mkutano wa mara ya tatu wa uhusiano wa kiuchumi baina ya China na Afrika. Rais Xi alisisitiza kuwa nchi yake haiingilii masuala ya ndani ya Afrika na hashurutishi ajenda yake kwenye bara hilo. Rais Xi ametangaza nyongeza ya dola bilioni 60 kwa ajili ya miradi ya maendeleo barani Afrika, ambapo asilimia 25 ya fedha hizo zitakuwa ni mkopo utakaorejeshwa bila riba baina ya mwaka 2000 hadi 2016. China iliwekeza zaidi ya dola bilioni mia moja kwenye sekta ya miundombinu alisema rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa. Kwa upande wake mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musafaki amesema kwamba ushirikiano wa China na bara la Afrika haujawahi kufikia kiwango cha aina hii wakati wowote ule, huku akitupilia mbali lawama za mashirika ya kifedha ulimwenguni kuhusu hatari za China kuzigandamiza nchi za kiafrika kwa madeni. Nos assises se tiennent à un moment où l'intégration africaine connaît une accélération incontestable. Mkutano huu umefanyika wakati ambapo maingiliano ya Kiafrika yamechukua mwendo wa kasi hasa kupitia eneo la biashara huria, uhuru wa kutembea kwa watu na mali zao na soko la pamoja la usafiri wa anga. Miradi hiyo inamaanisha kuwa tunapiga hatua ya mbele na ushirikiano wetu na China ni muhimu katika kufikia malengo hayo. Miongoni mwa miradi minane itakayopewa kipaumbele kwenye ushirikiano huu mpya baina ya China na nchi za Kiafrika ni pamoja na kuendeleza miundombinu, uchumi wa kijani, yaani unaozingatia mazingira, sekta ya kilimo, ile ya afya na elimu. Wanafunzi wengi wa Kiafrika wanaoishi hapa mjini Beijing, kama huyu Felistas Wagesa kutoka Tanzania anayejifunza udaktari hapa, anaelezea kwa nini Wachina wanakuza maingiliano na Waafrika. China ni nchi ambayo inathamini sana tamaduni zao na uh, inavyo ilivyofungua soko, soko la China lilipofunguka walikuwa tayari kupokea kila mtu kwa sababu wanataka tamaduni yao isambae, watu waijue. Je, wapi walipokuwa miaka hamsini na mpaka sasa wamefanya nini? Mkutano huu wa kilele utakaomalizika hapo kesho unahudhuriwa na maraisi pamoja na mawaziri wakuu kutoka nchi hamsini na nne za bara la Afrika. Nikiripoti kutoka Beijing, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ki ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wanawake wawili raia wa Malaysia wamekutwa na hatia kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu kwa kuwa mashoga na walichapwa viboko hadharani leo Jumatatu. Wanawake hao wawili wenye umri wa miaka thelathini na mbili na ishirini na mbili waliadhibiwa mbele ya takriban mashahidi mia moja waliokuwa wakishuhudia kwenye mahakama ya sheria kaskazini mashariki mwa jimbo la Terengan. Wawili hao walikutwa kwenye gari na maafisa wa Kiislamu mwezi April, walikubali kosa kwa kujihusisha katika mapenzi ya jinsia moja na walihukumiwa kuchapwa viboko sita pamoja na faini. Makundi ya haki za binadamu yanaelezea kughadhabishwa na adhabu hiyo. Malaysia yenye idadi kubwa ya Waislamu inafuata mfumo wa aina mbili za sheria. Mahakama za kiraia zinazofanya kazi pamoja na mahakama za Kiislamu ambazo zote zinashughulikia masuala ya kifamilia, ndoa pamoja na masuala binafsi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na zoezi la kuhesabu kura za ubunge katika uchaguzi unaofanyika huko nchini Rwanda mapema hii leo limeanza, na chama tawala kinatazamiwa kuibuka na kura nyingi. Mwandishi wetu Silvanus Kalemera anayo taarifa zaidi. Zoezi hili la kuhesabu kura lilianza saa tisa alasiri, muda ambao ndio ulikuwa umepangwa kwa mujibu wa ilani ya tume ya uchaguzi hii ni baada ya uchaguzi huo kuanza saa moja asubuhi. Jumla ya wapigaji kura milioni saba na zaidi ndio walioteremka vituoni kupiga kura hii leo. Viti hamsini na vitatu ndivyo vinawaniwa na wagombeaji mia tano ishirini na moja huku viti vingine ishirini na nne vikiwa vinawaniwa na wanawake ili kukamilisha asilimia thelathini ya uwakilishi wa wanawake bungeni. Uchaguzi huu ulipangwa kwa awamu tatu. Jana ulifanyika uchaguzi wa mwakilishi mmoja wa watu wenye ulemavu, na kesho, siku ya Jumanne, utafanyika uchaguzi wa wanawake. Chama tawala cha RPF na vyama vingine vilivyojiunga na chama hicho wanatarajiwa kupata wingi wa viti bungeni. Vyama vingine vinne vya upinzani navyo vimetangaza kuwa vina imani ya kuibuka huku vikiamini hakuna udanganyifu uliofanyika. Dkt Vincent Viruta ni mkuu wa chama cha PSD cha pili kwa ukubwa nchini Rwanda. Ili ni e, cha zoezi ambalo tunalipongeza kwa sababu ni faraja kwa nchi yetu. Mpaka sasa tunasema mchakato mzima wa kampeni za uchaguzi ulienda salama salimini, na sisi tunasema hakuna hali yoyote inayoashiria kuwa mambo hayakwenda vyema. kutora bilihuta ni bimeze neza byose. Hata hivyo, matokeo ya muda yameanza kutangazwa kwenye ngazi za shina na chama tawala cha RPF kinaonekana kuongoza. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi Profesa Kalisa Mbanda amesema kwamba mpaka sasa zoezi hilo linaendelea vema, kuanzia asubuhi tangu upigaji kura ulipoanza. ishusho rusange nuko byagenze neza atangiriye ihicha. Jumla, kuanzia asubuhi mpaka sasa tunavyoongea, naweza kusema kwamba mambo yanaendelea vyema. Kura zimeanza kupigwa kuanzia saa moja asubuhi. Pale nilipopitia kuanzia mapema asubuhi, sijashuhudia tatizo lolote na wapiga kura. Wameitikia kupiga kura kwa kiwango cha asilimia 95 bwo na jemba za bagenda bambira miyabarirenga 195 hose. Bunge lilopita lilikuwa na asilimia 64 ya wanawake na inasubiriwa kuona ikiwa bunge hili jipya litapikwa idadi hiyo au kwenda chini yake. Silvano Scalmera, sauti ya Amerika, Kigali. Na kufuatia kwanza kutekelezwa kwa sheria ambayo inaidhinisha utozaji wa ushuru wa asilimia kumi na sita kwa bidhaa za mafuta ya petroli nchini Kenya, hatua ambayo inapingwa na baadhi ya Wakenya. Kenya mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya uchumi Kwaomei Nyingi, na kwanza akamuuliza ni kwa nini sheria hiyo imezua utata. Hii sheria ilipitishwa uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu na ilikuwa itekelezwe Eh, mwaka huu kuanzia huu uh, mwezi wa Septemba ambao umeanza hii uh, hi wikendi uh. Lakini wiki iliyopita kabla uh, ya wabunge kwenda katika mapumziko ya mwezi mmoja waliweza kurekebisha na kutaka ile sheria icheleweshwe kwa muda wa oh, miaka miwili. Lakini hivi sasa tunajua rais amesafiri, uh, yuko nchini Uchina uh, kwa ile forum ya rais wa ile nchi na viongozi wa Afrika. Ni nini ambacho kimebadilika? Maanake kufikia wiki jana a, ilikuwa imesemekana kwamba imesitishwa kwa muda kama ulivyoeleza mpaka mwaka ujao, halafu kushtukia tu tena imeanza kutekelezwa tarehe moja, unajua iko kwenye sheria, lakini unajua kwamba lazima a, ile sheria iweze kutiwa sahihi na rais na hivi rais hajaweza kutia sahihi na ndio unaona kwamba ile sheria, vile ambavyo inasema ni kwamba ushuru uanze kutekelezwa ikifika Septemba uh, tarehe moja, na hivyo ndio imeweza kufanyika. BMJ, nataka na usikilize kome jinsi ambavyo baadhi ya Wakenya wanazungumza hapo mitaani. Kisha nikuulize swali. Naona kama gharama ya maisha itapanda juu, kwa sababu vitu mingi zinatumia zina mafuta, na ukiangalia uchumi venye iko, mwananchi wa kawaida ataumia sana, kwa sababu gharama ya maisha itakuwa juu, maisha itapanda, kwa sababu hiyo mafuta ama maaliko ma, maisha imekuwa hafadhali kidogo, lakini wakipandisha, hata mimi landlord wangu pia ananiambia mafuta ikipanda, pia yanapandisha rent, nijipange. Umsikia sauti hizo, wakenya wakieleza baadhi ya yale ambayo wanapitia kufikia sasa tangu uh, sheria hiyo ianze kutekelezwa. Lakini kwa nini rais aliondoka bila kutia saini, na alijua kwamba asipotia saini basi itaanza kutekelezwa na wakenya wataathirika, sababu serikali inahitaji hizo pesa, Bwana BMJ. Kwa hivyo kama wakenya hawatapiga kelele ama hawakuanza kupiga kelele mapema haitakuwa yeah, hata ni rahisi, hata haitakuwa rahisi. Hujue kwamba pia kwa kugharamia ile miradi yake eh, mikuu mime eh, pia bajeti iko na upungufu wa bilioni mia moja sabini na mbili. Kwa hivyo ni upungufu mkubwa, na ule ushuru wa mafuta pekee unaleta takriban bilioni sabini. Kwa hivyo unaona kwamba bando hata tukiweka ule ushuru hatutaweza kufika kiwango ambacho tunahitaji ili kukidhi bajeti yetu. Tatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo macho yote tunayapeleka weekend ijayo ambapo nchi za Afrika Mashariki na Kati zitakuwa katika michuano mikali ya kuwania tiketi ya kuingia fainali ya Kombe la Afrika mapema mwakani. Jumamosi na Jumapili itakuwa ni kindumbwendumbwe, tukianzia Jumamosi, majirani Tanzania na Uganda wanachuana nchini Uganda. Wakati huo Kenya itagongana na timu ngumu ya Ghana, Burundi itakumbana na Gabon wakati Comoros inagongana na timu kali ya Cameroon. Comoros wanakazi kweli kweli hapa. Na Jumapili, Rwanda inakutana na Ivory Coast, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inacheza na Liberia. Je, majirani Uganda na Tanzania wanasemaje kuhusu mechi yao ya Jumamosi? Tuanze na ripoti ya Isaac Musana akiwa Kampala. Kikosi cha wachezaji 30 wa timu ya Uganda Cranes kimeendelea na maandalizi yao katika uwanja wa Rugogo hapa mjini Kampala, chini ya kocha mkuu Sebastiano Dzabre raia wa Ufaransa. Mechi ya Jumamosi ni mtihani mkubwa kwa kocha huyo, kwani ni mechi yake ya kwanza akiwa na timu hiyo ikicheza kwenye uwanja wake wa nyumbani tangu alipochukua mikoba ya kufundisha timu hiyo kutoka kwa Milutin Micho. Tayari wachezaji wa kulipa wa Uganda Cranes wameungana na wenzao wa kujiandaa kwa mechi hiyo. Okwi anacheza soka ya kulipa simba ya Tanzania. Anazungumzia maandalizi yao. Saa hivi tupo wote na sisi tupo tayari, mazoezi wachezaji wame, wame, wameendelea vizuri, na tunaangalia mazoezi yanayofuata, tuendelee hivyo hivyo mpaka Jumamosi, tutakuwa tupo vizuri zaidi kwa kupambana na game yetu na Tanzania. Sisi kwa kweli tumejipanga vizuri, na mimi vile, vile nimejipanga vizuri, kwa sababu ni wachezaji ambao nimecheza nao muda mrefu, ni wachezaji ambayo, ambayo wamenizoea na mimi nimewazoea vile, vile. Itakuwa sio game nyepesi, lakini tutapambana na nitajitahidi kutengeneza mbinu mpya ambazo zitaniwezesha ku, kufanya vizuri siku hiyo. Uganda ndiyo inaongoza kundi la L ikiwa na alama tatu baada ya kushinda mechi yake ya kwanza ya ugenini dhidi ya Cape Verde, huku Tanzania na Lesotho zikiwa na alama moja kila timu na Cape Verde ikiburura mkia. Isaac Kamusa, Sauti ya Amerika. Kwa hiyo Waganda wanaonekana wana matumaini kabisa. Je, Watanzania wanasemaje? Huyu hapa George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Mashabiki wa kandanda wanawatia wasiwasi kwamba kukosekana kwa, kwa mchezaji nyota kutaisaidia vipi timu ya taifa ya Taifa Stars katika mchezo wake muhimu ambao unafanyika mwishoni mwa wiki hii. Tobias Sebastian amekuwa akifuatilia mara kwa mara mwenendo wa timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars pamoja na vilabu vikongwe vya soka. Kwanza kosa kubwa kuweza kukosekana wachezaji wazoefu ambao walikuwa katika klabu ya Simba, kama ungeona mtu kama Erasto Nyoni, Shomari Kapombe, John Bocco, Jonas Mkude, Hassan Dilunga ambaye anachipukia sasa hivi, ni wachezaji ambao wanafanya vizuri kwenye ligi na wachezaji wazoefu ambao wamecheza muda mrefu. Kwa hiyo kukosekana kwao ina maana kuna maingizo mapya yataingia. Pia Uganda mara ya mwisho wanatembelea kwetu Tanzania waliweza kutufunga tatu moja pale visiwani Zanzibar. Kwa hiyo nafasi yangu mpaka sasa hivi naweza kusema tathmini ya mchezo wa Uganda na asilimia kubwa kuweza kushinda, kwa sababu wana wachezaji wengi wazoefu, wana wachezaji wengi wanacheza nje, huenda kambi ya timu ya taifa ikapata nguvu hapo kesho, mchezaji wa kimataifa Bwana Samata atakapowasili nchini kesho, akitokea huko Ubelgiji, ambako katika mechi tano mfululizo ameripotiwa kufanya vizuri mpaka wakati mwingine. Na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Joho Chinjogopa. Twende basi kwenye riadha kidogo, ambapo mwandishi wetu wa Kenya, Dennis Wanyonyi, anaripoti kuhusu maandalizi ya Kenya katika mashindano yajayo ya kimataifa ujumbe wa watu 35 wakiwemo wanariadha 29 watakaowakilisha Kenya katika mashindano ya masters athletics jijini Malaga, Hispania, kuanzia tarehe sita hadi kumi na sita mwezi ujao utaondoka humo nchini tarehe nne mwezi wa Septemba. Nahodha wa kikosi hicho Mark Mutai anasema kwamba wamejiandaa vema na kikosi kina lengo moja tu, kuleta medali zaidi. Kama timu tumefurahia, tumefanya maandalishi ya kutosha, tumesaidiwa na sara ya michezo na pia Athletics Kenya ambayo ametupatia support. Kuhusu suala la shirikisho la kupambana na utumizi wa dawa za kutitimua misuli nguvu duniani WADA kujenga mahabara humo nchini ili kupunguza kuenea kwa tabia hiyo miongoni mwa wanariadha katika kanda ya Afrika Mashariki na Kati, bingwa wa zamani wa dunia katika mbio za masafa marefu Catherine Ndereba alikuwa na haya ya kusema. Mimi naishukuria ya kwamba itausaidizi mkuu katika nchi yetu, manake tumechoka kusikia ya kwamba uh, wachezaji na sport katika nchi yetu uh, inapata kupakwa matope inachapuliwa, na tunajua hili jina la wachezaji wa Kenya limejengwa na watu ambao wamejitolea muhanga. Kutoka Nairobi nchini Kenya, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, jina langu naitwa Dennis Wanyonyi, asanteni wote. Basi ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami moyo Hamza, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya kupata mambo hayo ya kispoti spoti, sasa basi kaa tayari kabisa kuungana na ukamiti kibayasi kwa muktasari wa habari. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amepata mtizamo mkubwa katika ziara yake barani Afrika wiki iliyopita. Kanda za video akiwa anacheza moja na wanafunzi wa sekondari ambao walimlaki nchini Afrika Kusini na nyingine akiwa anacheza na vijana wa scout nchini Kenya zimesambaa kwenye mitandao. Kampuni kubwa ya mawasiliano nchini Kenya ya Safaricom inakabiliwa na faini ya takriban dola ya milioni 4.5 kwa kushindwa kuunganisha simu zilizokuwa zinapigwa kwa kampuni ndogo kwa mujibu wa nyaraka zilizopatikana kutoka kampuni inayosimamia masuala ya mawasiliano ambazo shirika la habari la Reuters iliziona. Mamlaka ya mawasiliano Kenya CA imeitoza Safaricom faini. Rais Xi Jinping wa China amewaambia viongozi wa kisiasa na kibiashara wa nchi za Afrika kwamba uwekezaji wa China katika bara lao unafanyika kwa kuzingatia kuimarisha maendeleo ya Afrika na wala sio miradi ya maonyesho tu. Akifungua jopo la ushirikiano kati ya China na Afrika mjini Beijing hii leo, Rais Xi aliwaambia viongozi wa Afrika kwamba uwekezaji wa China hauambatanishwi na masharti ya kisiasa na wala nchi yake haina nia ya kuingilia kati masuala ya ndani ya bara hilo. Marekani leo inaadhimisha sikukuu ya wafanyakazi ikiwa ni siku ya kuwaenzi wafanyakazi na michango yao katika uchumi wa nchi hii. Marekani imeushutumu vikali kuwa na hatia kuwachukulia hatia wanahabari wawili wa, wa Reuters na kuhukumiwa kifungo cha miaka saba kila mmoja kwa kukiuka sheria za nchi na kusema hatua hiyo inatia wasiwasi wasi mkubwa na kurudisha nyuma juhudi za kuhamasisha mageuzi ya demokrasia yao. Na kufikia hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo yetu, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud, mimi ni Sunday Shomari, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwa kwahirini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. <muchilis> Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya amerika inayoelezea maoni ya serikali ya amerika. Kila Jumatatu ya kwanza ya mwezi Septemba kila mwaka, Marekani inawakumbuka wafanyakazi wake na michango waliotoa kwa mafanikio ya taifa hili. Septemba 5 mwaka 1882, zaidi ya wanaume na wanawake elfu kumi waliandamana katika mitaa ya Manhattan kusherehekea sikukuu ya kwanza ya wafanyakazi. Chama cha wafanyakazi cha New York Central Labor Union kiliandaa sherehe za kuwakumbuka wafanyakazi ambao walipigania mishahara ya juu, saa chache za kufanya kazi, na hali nzuri katika maeneo ya kazi. Kwa ajili ya wafanyakazi, ilikuwa ni siku ya sherehe, lakini pia siku ya kujinyima. Wafanyakazi waliamua kutoa mshahara wao wa siku hiyo kuonyesha nia ya yao ya dhati ya kupata fidia kwa kazi ngumu waifanyayo. Wafanyakazi wa Kimarekani wameibadili Marekani na dunia kwa ujumla, kwa ubora wa maisha ambao haujaonekana katika historia. Wakulima wa Kimarekani wanauza nje chakula zaidi kuliko nchi yoyote duniani na kuzalisha chakula chenye ubora kuliko China na India, wazalishaji wakubwa wa chakula duniani. Marekani inauza nje bidhaa za petroli kuliko nchi nyingine yoyote katika dunia na mauzo yake ya nje ni zaidi ya asilimia 40 ya vyombo vya anga za juu na ndege na zaidi ya asilimia kumi na moja ya vifaa vya elektroniki duniani. Marekani ina mtandao mkubwa wa barabara kuliko nchi nyingine yoyote duniani huku ikiwa na zaidi ya kilomita milioni sita na nusu ya barabara. Asilimia tisini ya nyumba nchini Marekani zina mtu anayemiliki walau gari moja na wafanyakazi wa marekani wanatengeneza magari milioni tatu kwa mwaka, ni karibu asilimia tano ya magari yanayozalishwa kila mwaka duniani kote. Kiini cha mafanikio ya kiuchumi ya Marekani ni uhuru ambao kila Marekani anaofurahia katika kuchagua kazi anayoitaka, uhuru wa uvumbuzi na kufungua viwanda vipya na kuvifufua vile vya zamani. Tunachoshuhudia hivi leo ni kufufua ari ya Wamarekani, amesema Rais Donald Trump. Washirika wetu wataona kwamba Marekani kwa mara nyingine tena iko tayari kuongoza mataifa yote duniani. Adui au rafiki wataona kwamba Marekani ina nguvu, Marekani inajivuna na Marekani iko huru. Hatutaki kulazimisha aina yetu ya maisha kwa mtu yoyote, lakini badala yake tunataka hilo lionekane na ling'are, amesema Trump, na kuongezea, tutang'ara na kuwa mfano kwa kila mtu kufuata. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika. <tune>