Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, zimegonga saa tatu nusu hapa Washington. Popote ulipo msikilizaji, na kukaribisha kwa mikono miwili kwa VOA Express kama uko Nairobi, Kampala, Dar es Salaam, huko pande za Mogadishu, maanake nasikia huko pia pia tunasikika siku hizi Kamau, uh -huh. Nakukaribisha kwa mikono miwili kwa VOA Express, uandamane nasi kwa takriban dakika 30 tukuletea mambo moto moto moto, moto. Na kwa mara ya kwanza karibu miezi miwili namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau. Nashukuru sana VMJ, lakini bado najihisi ni kama vile niko Nairobi City, lakini <laughs> nikijua vizuri kwamba VOA Express sasa hivi inapeperushwa mjini humo, ambapo ni weza kuwapata pia, mimi nikiwa Nairobi. Basi nashukuru sana wewe, ulie Nairobi na mimi nikiwa hapa Washington DC, nasema tuko pamoja. Hebu eh, eh, tueleze kidogo ilikuwaje kule Nairobi <laughs> wakati unasikiliza ya pale. Unajua, mnaangusha mambo kwa kweli BMJ, kuamini kwamba mko uh, di, uh, Washington DC na kuwa ni tatizo. Mtu hawezi kabisa kushawishika kwamba kwamba mko Washington, mtu anafikiri kwamba... manake inatoka loud loud and clear, loud and clear tukiwa pale maeneo ya Nairobi. Lakini popote ulipo, karibu sana kwenye VOA Express. Nam, na tuna mengi. Kama ilivyo desturi yetu, tumekuandalia hivi leo. Tutasafiri moja kwa moja mpaka kule China, ambako kama mnavyojua, siku nyingi kumekuwa mkutano, siku mbili hivi umekuwa mkutano wa kilele ukiendelea huko, uh, baina ya viongozi kutoka bara la Afrika na vilevile vile, eh, viongozi wa nchi hiyo wakiongozwa na rais Xi Jinping. Na vilevile tutasafiri mpaka Mombasa, ambako kuna kongamano limeendelea. Tutawaarifu zaidi, maanake tutakuwa na mwandishi wetu Josphat Kioko kutujuza mengi zaidi. Ah, nam, na vile vilevile tutaelekea katika maeneo ya Mombasa nchini Kenya ambapo kuna mkutano unaoendelea kuhusiana na safari za angani na unanuia pia kuweza kuimarisha hata zaidi shughuli za kitalii. Kama ilivyo desturi, tutakuletea muziki, tutakuelezea kama una kazi, tutakuletea yale yanayotanda katika mitandao ya kijamii na mengine mengi. Lakini kwanza kabisa twende mpaka kule Beijing ambako mkutano umekamilika hivi leo. Kiongozi wa nchi hiyo Xi Jinping nchi ya China akiahidi dola bilioni 60, ambazo zitawekezwa katika bara la Afrika. Kati ya pesa hizi ni pesa ambazo anasema kwamba atazitoa ama, uh, uh, uh, utawala wake utatoa bila malipo. Tunajiunga sasa na mwandishi wetu uh, kule uh, Uh, Beijing ambaye amekuwa akihudhuria mikutano hiyo, atueleze ni nini kimeendelea hivi leo, siku ya mwisho ya mkutano huo. Salehe Mwana Milongo, karibu kwa VOA Express. Tueleze ni nini kinaendelea huko. Maraisi hao wamekubaliana kwa ajili ya kuweko na ajenda na kuratibu miradi ya pamoja kwa ajili ya maendeleo ya Afrika kufuatia Uh, agizo hilo la Rais wa China Xi Jinping kwa ajili ya kutoa msaada wa ziada ama tuseme mkopo wa ziada wa dola bilioni sitini kwa bara la Afrika, na tumesikia mengi tu tangu ulipoanza uh, mkutano um, huo. Lakini uh, sasa ni nini ambacho uh, viongozi kutoka bara la Afrika wanasema baada uh, ya Rais Xi Jinping kutoa uh, kauli hiyo? Kwa kweli maoni yamekuwa mengi eh. Bara la Afrika lilitaka kuwa na kauli moja kwenye mkutano huu, kuona kwamba miradi yote itakuwa inapitishwa na kuchujwa kwenye mojawapo ya bodi eh, itakayoundwa kutokana na kanda kama vile Afrika Mashariki, jumuiya eh, ah, ya Afrika ya Kusini ama SADC. Uh, nchi za Afrika Magharibi kwa ECOWAS na vilevile vile nchi za Afrika ya Kati, lakini kila nchi imekuwa na mradi wake. Kwa hiyo walipenda kuweko na miradi ya maingiliano ambayo itarahisisha uh, sekta tofauti kama vile usafiri wa anga, kilimo, uh, na vilevile afya, kwamba ni vitu ambavyo vitakuwa na umuhimu bali, ama mbali na kila nchi kuwasilisha miradi yake nchi zenye kuwa pamoja na zenye kuwa na nia moja ama na mahitaji ya aina moja zinaweza pia kuwasilisha miradi ya pamoja. Kwa hiyo itakuwa ni rahisi zaidi katika kuzipitia na vilevile kuweza kuzifadhili kwa haraka, na hilo ndilo swala ambalo marais pia wa Afrika wame na kwenye pitapita pita zetu hapa kwenye mkutano huu, tuliweza kukutana na baadhi ya watu ambao walitoa maoni yao ambayo tunaweza kuyasikiliza. Tunawauliza so watu wa China kufanya kazi na sisi ili sote tufaidike. Tunataka kuchukua teknolojia na kusaidiana na wahandisi wa China. Good relations between Burundi and China. Kuna uhusiano mzuri kati ya China na Burundi na kutokana na hilo kuna madawa mengi yanawasili Burundi kutoka China kutibu watu nam saletu. Tunawasikia wanavyosema hapo, lakini hapa mimi nikiangalia katika mitandao hasa ya kijamii na katika magazeti mbalimbali hususan mbali, eh, katika eneo la Afrika maziwa makuu wengi wana, bado wanashaka kwamba hata baada ya mikutano hii hata baada ya Uh, Raisi Xi Jinping husema yale yaliyoyasema kuhusu uh, mikopo na kupunguzwa uh, kwa baadhi ya madeni na, na, na yote yale yaliyoyasema, bado watu wanashaka kwamba huenda China ikawa ni kama mkoloni mamboleo kwa nchi za Afrika. Sijui wewe kama mwanahabari ambao umekuwa ukiangalia mambo haya kwa siku nyingi ukiwa hapo Beijing, kuna, una, una hisia hizo kama ambavyo wanaeleza kwenye mitandao hapa na magazeti kwa kweli ni swala ambalo itatarajiwa kusubiri na kuona. Kuweko na mikopo hiyo, sio kwamba ni fedha ambazo zinatolewa kwa bure kwa bara la Afrika. China inakuwa na mahitaji ya rasilimali za Kiafrika na vilevile Waafrika wanahitaji pesa kutoka China. Kwa hiyo ni mzigo ambao wamebeba na haijulikani uwezo wa nchi nyingine, mfano tunaweza tukachukulia Kenya ambayo kwa kweli inakuwa na deni kubwa kwa kwa kwa kwa China. Nchi kama Congo Brazzaville, nchi kama Angola ambayo kulingana na takwimu ni kwamba miongoni mwa dola laki moja zilizotolewa hapo awali e, dola bilioni mia moja zilizotolewa toka mwaka elfu mbili, m, m, hadi elfu mbili na kumi na sita kwamba imeweza hivi kuku, kuku, kukuwa na na deni ama mkopo wa asilimia ishirini na tano ya fedha hizo. Kwa hiyo inamaanisha kwamba ni mzigo, na kwa kweli kutokana na hali ya maendeleo ama kukua kwa uchumi wa Afrika. Baadaye China pia itakuwa na la kusema kwenye nchi hizo za Kiafrika, kuona kwamba ni eh, ni deni kubwa ambayo mnamo kipindi cha miaka kumi ama miaka ishirini litakuwa limewazidi wa Afrika, ikiwa hawatokuwa na uh, utaratibu mzuri wa kuweza kuzilipa. Asante sana Salehe Mwanamilongo, huyo mwandishi wetu akizungumza uh, nasi moja kwa moja kutoka Beijing, China. Asante. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tunaelekea hadi Mombasa ambapo tunakutana na mwenzetu Josphat Kioko. Josphat Kioko, unatueleza kwamba washikadau katika safari za ndege barani Afrika wanakongamano huko Mombasa. Hebu tueleze zaidi mambo yalivyo. Huu ni mkutano wa siku tatu ambao unaleta pamoja wataalamu wanaohusika na masuala ya safari za angani, safari za ndege, na si bara la Afrika pekee. Wameleta mpaka wataalamu kutoka mataifa mengine, nchi ambazo zina ujuzi mkubwa wa kutengeneza ndege na kusimamia safari katika ulimwengu mzima. Wanakuangamana hapa, mambo yanayozungumza ni namna ya kuboresha safari hizi, changamoto gani zinakumba safari kama hizi, namna zaidi kuangalia utumiaji wa teknolojia ya kisasa katika eh, kusimamia safari za angani. Bara la Afrika linasemekana bado liko nyuma katika masuala ya safari za angani, na namna ya kuweka sera mpya ambazo zinaleta uwiano katika safari kutoka nchi hapa hadi nyingine. Kwa mfano, mipaka, ukivuka nchi hii ina, inakubidi ina, ina ubadilishe, kwa sababu ya zile sera zimewekwa nchi tofauti. Na kufanua hilo, eh, tusikie mkurugenzi wa Tanzania, mamlaka ya aviation nchini Tanzania. Uh, Hamza Johari anaeleza kanuni na taratibu kwamba ndege inaposatiri kutokea labda imeingilia kule kaskazini mwa Afrika ikiruka kwenye zone ile, baadaye kidogo inabidi ibadilishe, inaingia kwenye taratibu zingine, inaenda tena, ikiingia East Africa taratibu ni zingine, ikitoka inaelekea kusini zaidi na kutana na taratibu zingine. Kwa hiyo matokeo yake inasatiri katika mazingira hayo ya, ya changamoto. Taratibu hizi procedures zinatofautiana. Kwa hiyo sasa sisi kama Afrika tunataka tuwe na, na seamlessness kwamba akiingia kule kaskazini akija kutokea kusini kabisa kule kwa Afrika atakutana na taratibu ambazo ni sawa. Hana haja ya kubadilisha zile ni zake ndani ndani ya ndege kama rubani. Kwa hiyo hilo ni la kwanza, lakini pili, je, tutakuwa na teknolojia ya namna gani inayofanana sisi kama Afrika? Na Makioko nasikia anavyoeleza hapo huyo. Na mimi mwaka huu mapema, mwaka huu nilikuwa katika mkutano uliofanyika kule Addis Ababa, na baadhi ya mambo muhimu sana yalizungumzwa katika kiwango cha wa viongozi wa nchi na na serikali katika bara la Afrika ni suala hilo la uhuru wa kuweza kusafiri hasa angani bila ah, kuwekewa vikwazo vyovyote. Je, huu ni mwendelezo wa ah, mkutano huo uliofanyika wa kule AU kule Addis Ababa au hii ni tofauti? Wanasema hili linaendelezwa katika mikutano iliyotangulia, na yale yatapitishwa hapo pia yatawakilishwa mbele ya vikao vya marais wa mkutano wa Afrika ili kujaribu kuweka sera kwa pamoja. Shirika hili la ICAO ambalo linasimamia masuala ya angani linasema kando na changamoto kuna manufaa mengi wanayojadili. Kwa mfano waziri wa utalii Kenya na Jibrala amezungumzia safari za moja kwa moja kutoka Nairobi hadi New York na manufaa ambayo Kenya itapata na nchi ambazo zinashirikiana katika masuala haya ya usafiri. Asanti sana Josephat Kioko, maana yake umetueleza na kututekezia hali ilivyo kuhusiana na safari za anga za ndege. Lakini uh, tutakuletea taarifa hiyo kwa kina zaidi kwenye matangazo yetu hapo jioni saa moja na nusu. Sasa tuelekee moja kwa moja kwenye taarifa nyingine muhimu za dunia. Kamati ya sheria ya baraza la Senate la bunge la Marekani inaanza hivi punde kumsikiliza na kumhoji Brett Kavanaugh aliyeteuliwa na rais Donald Trump kuchukua nafasi ya jaji wa mahakama kuu ya Marekani. Kikao hicho inachotarajiwa kuchukua karibu wiki nzima kitaanza kwa kusikiliza taarifa ya ufunguzi ya Kavana ambapo atajitambulisha na kueleza wasifu wake na msimamo wake wa kisheria. Na kuanzia kesho Jumatano, Kavana anatarajiwa kukabiliana na maswala kuhusu msimamo wake kuhusu maswala ya utoaji mimba, haki za mashoga, pamoja na vilevile vile nguvu za rais. Na, na aliyekuwa mbambe wa vita nchini DRC si, Jean Pierre Bemba Leo ameshutumu uchaguzi uliocheleweshwa utakaofanyika Desemba nchini humo kuwa ni mzaha tu, baada ya mahakama ya katiba nchini humo kumnyima nafasi ya kuwania urais kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Bemba ni miongoni mwa wagombea sita walioondolewa kwenye orodha ya wagombeaji wa urais na tume ya uchaguzi kwenye zoezi hilo lilopangwa kufanyika Desemba 23. Wakati akifanya mahojiano na televisheni ya France 24, Bemba amesema ni jambo la kuhuzunisha kuona mtu akichagua wapinzani wake. Mwanzilishi wa mtandao wa wanamgambo unaoogopewa zaidi nchini Afghanistan wa Hakani ameaga dunia baada ya kuugua kwa muda mrefu. Taliban imetoa taarifa mapema leo kuhusu kifo cha Jalaluddin Hakani ambaye katika miaka ya karibuni alikuwa amewaachia wadogo wake mamlaka ya kuongoza mtandao huo. Hakani alipata umaarufu wakati wa vita dhidi ya Urusi iliyotaka kuikalia Afghanistan mnamo miaka ya 80 wakati huo akiungwa mkono na Marekani. Hakani baadaye hata hivyo aligeuka na kuwa mshirika wa karibu wa mwanzilishi wa Taliban, Usama bin Laden, kabla shambulizi ya shambulizi kubwa la kigaidi la tarehe 11 mwezi Septemba mwaka wa 2001 hapa Marekani. Na uamuzi wa mahakama moja ya Myanmar wa hukumu wanahabari wawili wa wa shirika la habari la Reuters za kifungo cha miaka 7 jela kutokana na tuhuma za kuvunja sheria ya kuhifadhi siri za serikali umeibua majibu na ghadhabu kutoka ndani na nje ya nchi ya taifa hilo, wengi wakisema ni ukiukaji wa uhuru wa wanahabari. Jumatatu, jaji wa mahakama ya wilaya kaskazini ya Yangon aliwapata na hatia Waluni na mwenzake Chao kwa kutoa siri za serikali kwa mujibu wa sheria za kikoloni tangu taifa hilo lilipokuwa likijulikana kama Bama. Sheria hiyo inatoa hadi kifungo cha miaka kumi na nne jela. Naendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Kumbuka, yote haya yanapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Naam, na tukiachana na masala hayo ya habari kutoka maeneo mbalimbali, tuangalie pia yale yamejiri katika meza ya biashara. Kamau, tumekuwa na taarifa hapa Nam, wakati ulikuwa hujafika, tumekuwa na taarifa tangu jana, mm -hmm, kuhusu hali ilivyo katika nchi ya Kenya baada ya serikali eh, kuanza tena kuweka uh, sheria ambayo ilikuwa imesitishwa kwa muda kuhusu nyongeza ya, uh, ya ushuru nda kwa asilimia 16. Sasa kabla hata ya ripoti hiyo ni kama walingoja tu niondoke nchini Kenya walipoondoka, nikiwa angani Nam, basi bei ya mafuta ikaongezeka. Kwa hivyo kwangu nilikuwa na bahati kidogo tu, afueni umepata. <laughs> <laughs> mafuta ya bei nafuu kule Nairobi, e, lakini nawahurumia na wenzangu, familia na rafiki, najua kwamba mambo pia na gharama ya maisha imepanda. Nam, mwenzangu Kennes Bwire amekuwa akifuatilia na amenidokezea tu kwamba, uh, bunge sasa, kuna baadhi ya Wakenya wanataka bunge, kikao cha bunge kiitishwe ili kushughulikia suala hilo ambalo limetoa limeleta kila aina au uh, uh, watu wanaeleza kila aina ya hisia uh, kuhusiana na jambo hilo, tusikie aliyotutayarishia Kenneth Bwire akiwa katika uh, chumba chetu uh, cha habari za biashara. Nam, asante sana wenzangu BMJ na Harrison mkiwa hapo studio namba 15. Kutoka hapa meza ya biashara ni kwamba wabunge nchini Kenya wanataka Spika Justin Muturi kuitisha kikao cha bunge kutoka mapumzikoni ili kujadili hatua ya wizara ya fedha kutekeleza ushuru mpya wa mafuta huku kampuni ndogo za kuuza mafuta zikiwa zimepanga kuanza mgomo unaoweza kusababisha uhaba mkubwa wa mafuta kote nchini Kenya. Kundi la wabunge wakiongozwa na Alfred Ketar, Caleb Amisi, Tindi Mwale na Godfrey Ososi wameitisha kikao maalum kinachojulikana kama Kamukunji kujadili ongezeko la ushuru wa asilimia 16 kwa mafuta ya petroli wakitaka ushuru huo kusitishwa hadi mwaka 2020. Wabunge wanataka kujadili maamuzi ya waziri wa fedha Henry Rotich ambaye siku ya Ijumaa aliagiza mamlaka ya kukusanya ushuru nchini Kenya KRA kutekeleza ushuru uliopendekezwa na shirika la fedha duniani IMF licha ya bunge kukataa pendekezo ya IMF. Bei ya mafuta imepanda kwa asilimia 12 hadi shilingi 128 na senti sabini za Kenya. Serikali itakuwa ikikusanya ushuru wa shilingi 55 na senti 16 kwa kila lita ya mafuta. Muungano wa uza mafuta nchini Kenya unaosema unadhibiti asilimia 55 na tano ya soko la mafuta nchini Kenya tayari umeitisha mgomo hadi pale ushuru huo utakapoondolewa. Mgomo huu unaweza kusababisha uhaba mkubwa wa mafuta ya petroli kote nchini Kenya. Hofu kubwa ni kwamba bei ya juu ya mafuta itasababisha mfumuko mkubwa wa gharama ya maisha, ambao tayari raia wa Kenya wanalalamika kwamba hali ya maisha ni ngumu sana. Asante uh, sana Kenneth Bwire kwa ripoti hiyo uh, bila shaka, na ni ripoti ambayo tunaendelea kufuatilia kujua ni nini kinaendelea kwa sababu walikuwa wanasema kwamba wanasubiri Rais Uhuru Kenyatta atoke China. Mm -hmm. Ndio waone kama atatia saini uh, kuhakikisha kwamba uh, uh, sheria hii inasitishwa, manaake watu wanalalamika sana. Kama unajua kueleza kidogo tu, mm -hmm. kama Nakuru, mm -hmm. kuenda Nairobi, ilikuwa ni mia nne. Mm -hmm bei ilipanda mara moja, nauli ikawa mia tano wakati tu wa tangazo hili. Kwa hivyo, hivyo ndivyo hali ilivyo katika ugumu wa maisha na ongezeko la gharama ya maisha nchini Kenya sasa hivi. Asante uh, sana san, msikilizaji. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington, na sasa umewadia ule wakati ambapo ukuletea kibao cha mziki na tunapiga guu na njia mpaka kule Canada. Tunampata mwanamziki huyu Shania Twain katika eh, wimbo ambao ulitolewa kule Ontario mwaka wa Hapo chini kwa chini, mwanamuziki ambaye ameanziwa sana alizaliwa Agosti 28 na mwaka 1965, Shania Twain, mmoja wa wanamuziki ambao ni nyota wa kila wakati kama wanavyosema kwa Kiingereza, all time star. Wimbo safi sana. Na tunapozungumza mambo ya talanta, wengine wanapata ajira kupitia talanta zao bila hata labda kungoja ajira, na kama ilivyo huko nchini Kenya, Ochieng George kwake mm -hmm. amejituma kwa njia tofauti bila kutegemea ajira mm -hmm. na huku hapa anatueleza kama huna kazi, basi la kufanya ni lipi? Hebu tumsikie. Kwa majina ni Ochieng George na kama hauna kazi kama kijana ama mtu yoyote yule, mimi mimi mwenyewe nafanya kazi ya kujiajiri, ikiwa mimi ni mchoraji na pia ni mwandishi wa maneno, maandishi mbalimbali, hasa katika sekta ya uchoraji. Na kwa kweli, kijana, mahali popote ulipo, unaweza fanya kazi yoyote, mradi tu unajituma na kuhakisha kwamba hiyo kazi unachoifanya unaifanya kwa bidii, mahali popote pale unapoipata kwa mfano mimi hii kazi ya uchoraji kando na ku, ku, ku, ku kudekorate magari na ku- na kudekorate hata vyumba manyumba za watu nimeifanya kwa miaka mingi zaidi, na katika hizi miaka zote nimeifanya nimejistiri nayo na nimekuwa nikifanya kwa, kwa bidii zaidi, ili kuhakikisha kwamba inapofika jioni najihikimu kimaisha. Kwa hivyo kijana mwenzangu, popote ulipo ama hata dada, yote vitume kwa kazi unachoifanya, bila kutegemea kazi ya kuajiriwa, kwa sababu kwa wakati huu hakuna kazi ambayo ni wa kuajiriwa zaidi, ukilinganisha na kazi ambayo umejiajiri mwenyewe, kwa sababu ukijiajiri, unapata nafasi ya kufanya maamuzi muhimu ya yale ambayo ungependa kufanya wakati wote ule unapovitaka. Kwa hivyo watoto ulipo kwanza hii kazi ya, ku, ya kujiajiri ni muhimu zaidi na ni kazi nzuri, na inaweza kusaidia mbeleni, hata unapochafu ukiwa ya kwamba unajiwekeza kwa siku zako za, za usoni. Asante. Haya uh, basi ni huyo Ocheng George akitoa mawaidha hapo katika uh, kitengo chetu cha ushauri e, kama huyu tumeuliza swali e, kwenye mitandao ya kijamii na kwingineko, tukauliza je, uwepo wa China eh, katika bara la Afrika utapunguza ushawishi wa nchi mm -hmm. za magharibi katika bara hilo? Naam, kwa vile China kweli imepenya imepenya na, na hivi tunazungumzia mkutano ambao umekamilika hivi leo. Basi namwona itesh Paul anasema hilo swala liko wazi na ndio maana wameanza kupiga kampeni za kusema kwamba tutashindwa kulipa madeni, na vilevile vile huyu kin viva anasema kila dakika swali eh, lile lile tena, bora mkopo kuliko kuvamiwa na kuporwa rasilimali zetu na Marekani. Haya, basi, manaake anauliza hivi, kwa sababu tuliuliza swali lilikuwa eh, karibu na hili, lakini kama angeangalia kwa makini, ili si swali lile lile. Kuna nini tena, wanasema kama huu Ah, Victor Mselabuye wa kutoka kule Geita anasema sidhani kabisa kwamba swala hilo litasaidia. Na huyu naye Sadat Charles anasema China ilishafanya ilisha nini hawataki tamaa, hawakati tamaa, lakini maskini wataendelea kuwa maskini hata zaidi, kutokana na madeni wanaolimbikiziwa na China. Aa, ni baadhi tu ya wanayosema kwenye mitandao ya kijamii. Msikilizaji, wewe pia unaweza kuchangia kwa kuingia pale, hususan kwenye uh, ukurasa wetu wa Facebook www.facebook.com kwaju VOA Swahili na uchangie hapo, na sisi uenda tukasoma uh, baadhi ya maoni yenu. Naona vizuri kama utumkaribishe, nimeona mgeni ameingia hapa studio, lakini si mgeni siku nyingi nyingi yeye hutujuza ni nini kinaendelea kwenye mitandao ya kijamii. Boke Agina, asante sana uh, BMJ na Kamau. Mimi sio mgeni kama unavyosema, na leo kwenye yanayotamba huko kwenye mitandao, nikianza hapa Marekani, leo tarehe nne mwezi wa tisa ni kumbukumbu ya kuzaliwa kwa mwanamziki Beyonce, kama au Queen B kama anavyojulikana na wengi, na leo anatimiza miaka thelathini na saba. Alizaliwa siku kama ya leo mwaka elfu moja mia tisa themanini na moja. Kwa hiyo watu wengi wamekuwa wakimtakia heri na kuandika ujumbe mbalimbali kwenye kurasa zao za mitandao ya jamii, wakiongozwa na mama yake ambaye aliweka picha yake ambayo ilikuwa ana miezi minne tu, na akasema kwamba yeye anashukuru kati ya wanawake wote duniani Mungu alimchagua yeye kuwa mama yake. Kwa hiyo tunamtakia heri Beyonce akiwa anatimiza miaka 37. Na wewe umekuwa ukifuatilia mambo haya ya muziki na nini? mm. sijui kama Beyonce, kuna wimbo wowote ambao ametoa hivi karibuni? Uh, albamu yake ya mwisho ametoa ambayo inaitwa Lemonade, lakini kuna albam ambayo ametoa ameshirikiana na mume wake mm -hmm. ambayo inaitwa the Carters, ndo hiyo ambayo sasa hivi inatamba na yuko kwenye tua ambayo inaitwa on the run tour akiwa yeye pamoja na mume wake. Ah, lakini mm -hmm. Umaarufu wake bado uko top. Hauwezi eh? ah, kuisha kwa kweli. hawezi. Ah, hata sisi hapa VOA Express tunamtakia ha, siku njema happy birthday. <laughs> Labda tungemwimbia lakini muda kidogo <laughs> umekimbia. Nini kingine ni mwimbaji Chris Brown amejikuta akipelekwa tena mahakamani na mzazi mwingi, mwenzake ni ya, Guzman ya kuom, kuomba mahakama imwongeze pesa ya matunzo ya mtoto na katika sheria za state ya California, ngoja kidogo. Chris hmm. Brown ni huyu ambaye walikuwa pia amepata mafarakano walikuwa walifarakana na na yule Rihanna ehe, ndio huyo, huyo. Sasa ana mtoto wa miaka minne na mwanamke mwingine na huyo mwanamke amempeleka mahakamani akisema kwamba hela anayompa ya matunzo ya mtoto kila mwisho wa mwezi ni ndogo, na anampa dola elfu mbili mia tano na kwa sheria za steti ya California, dola, mtu anatakiwa alipe hela ya matunzo ya mtoto kulingana na kipato anachopata. Kwa hiyo mzazi mzazi Chris Brown anasema kwamba kwa muda wa miaka miwili Chris Brown ametengeneza kiasi cha dola milioni ambayo kwa mwezi ni kama dola, dola laki tatu na nusu. Kwa hiyo kwa kipato hiko anatakiwa awe anamlipa yeye dola elfu ishirini na moja kwa mwezi. Na sasa unaona kama kuna tetesi kwamba hasa wale wasanii kutoka bara la Afrika hawajui kwamba ukim ukimpa um, mimba ama mtoto mwanamke, ni lazima pia ushughulikie malezi yake, na labda hilo mm. ni funzo pia kwa hawa. Na inaonekana anaweza akashinda kesi hii kwa sababu, ana, ana kesi kabisa ambayo imeshiba ime mm -hmm. mm. Okay. Tumalizie ya si... mwisho au muda umeisha, ya mwisho nama. ni story ya Uganda ambapo msanii Bebe, Bebe Cool amemtuhumu msanii mwenzake Bobby Wine kwamba yale, yale maumivu au ule msemo wako, anasema kwamba aliteswa sana ni uongo, na anatumia hiyo ili kuwalagai watu ili kupata umaarufu zaidi, unamaanisha manake, akatoa na... taarifa ndefu kweli kweli, hey, alipo alipofika alipo... Marekani. Mm -hmm. Lakini sasa Bebe l Cool mm -hmm. aliojiwa na kituo kimoja cha TV akasema, mm -hmm. kwamba Bobi Wine anatumia vyombo vya habari kupata umaarufu, kudanganya watu kwamba aliteswa na kwamba hakuteswa. Wawili hao wamekuwa wakigombana kwa muda mrefu, lakini mm -hmm. ni mahasimu kwa muda mrefu. La, kitendo like, hiki kimefanyisha mashabiki wamshambulie sana Bebe Cool mm -hmm. na hata juzi wakati ana, ana, ana, ana, ana, anatumbuiza jukwaani, alizomewa kwa sababu ya kutoa matamshi haya. Bila shaka anajua na, watu wana maoni tofauti tofauti kuhusiana na swala hilo. Huyo ni mmoja tu, lakini mm -hmm. unasema kama unavyosema, ni hasimu wake Kikazi kwa hivyo, muda mrefu, mrefu. Yes. Msikilizaji, muda umetupa kisogo. Asante sana Boke Gina kwa kutuletea mengi hayo kutoka eh, mitandaoni. Makala haya yametayarishwa au, uh, matangazo haya mtayarishaji alikuwa, ni msimamizi ni Khadija Riami na hapa studio, uh, producer amekuwa ni Aida Isa na nimeshirikiana hapa na mwenzangu Harrison Kamau. Asanteni uh, sana, na tuonane tena panapo majaliwa. Uh, muwe na wakati mwema uh, jioni ya leo. Kwaheri.