Moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire, na mimi jina langu Harrison Kamau sikika kupitia kwenye redio na internet www.voaswahili.com, kwenye masafa ya 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya. Radio zetu shirika ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya na Radio Free Africa kote katika nchi za maziwa makuu. Karibuni. Kati ya yale utakayoyasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na mkutano kati ya China na viongozi wa mataifa ya Afrika wakamilika kwa ahadi kutoka kwa China ya kuendeleza kasi ya maendeleo barani Afrika. Ni mzigo ambao wamebeba na haijulikani uwezo wa nchi nyingine. Mfano, tunaweza tukachukulia Kenya, ambayo kwa kweli inakuwa na deni kubwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa China. Nchi kama Congo Brazzaville na wataalamu wa safari za anga wajadilia na jinsi ya kusawazisha kanuni na teknolojia za usafiri wa ndege barani Afrika. Ndege inaposatili kutokea, labda imeingilia kule kaskazini mwa Afrika, ikiruka kwenye zoni ile, baadaye kidogo inabidi vibadilishe, inaingia kwenye taratibu zingine. Basi msikilizaji, nakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Waziri wa zamani, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anatarajiwa kutembelea Pakistan hapo kesho Jumatano kwa mkutano wa kwanza rasmi wa ngazi ya juu pamoja na viongozi wa serikali mpya mjini Islamabad wakati uhusiano wake na Marekani ukiwa umedorora zaidi kwenye kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Misimamo tofauti kuhusu mikakati ya kukabiliana na ugaidi wa kieneo pamoja na kumaliza mapigano yaliyochukua miaka 17 nchini humo ni baadhi ya masuala yenye utata kati ya Washington na Islamabad. Pompeo ataandamana na mkuu wa jeshi Jenerali Joseph Dunford atakapofika Pakistan, na kisha kufanya mashauriano na waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, Shah Mahmood Qureshi, pamoja na timu yake. Maafisa wameambia VOA kuwa Pompeo na ujumbe wake baadaye watafanya kikao tofauti na waziri mkuu Imran Khan aliyechukua ofisi wiki mbili zilizopita pamoja na mkuu wa majeshi Jenerali Kamar Javed Bajwa. Jeshi la Uganda, UPDF, limekanusha madai ya kuteswa yaliyotolewa na mbunge wa Chadondo Mashariki Robert Chagulani ambaye pia anajulikana kama Bobi Wine kwenye mitandao ya kijamii jana jioni. Kwenye taarifa yake mbunge huyo ambaye sasa yuko hapa Marekani kwa matibabu maalum alisema kuwa Alifanywa, ilifanywa karibu kila sehemu ya mwili wake huku akidungwa kwa sindano na kupigwa kwa kutumia vifaa butu. Hata hivyo, jeshi limesema kuwa alikuhusika na kwamba polisi tayari wameanzisha uchunguzi kubainisha waliotekeleza mateso hayo. Mbunge huyo pamoja na wenzake wanne pamoja na wanahabari wawili walikamatwa Agosti 13 karibu na mji wa Arua kwa madai kuwa Walitumia mawe, walitupia mawe msafara wa rais na kufunguliwa mashtaka ya jaribio la mapinduzi. Na mbabe wa zamani wa vita huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, Jean-Pierre Bemba amekosoa hii leo uchaguzi wa rais uliocheleweshwa utakaofanyika mwezi Desemba kama mzaha tu, baada ya mahakama ya katiba kukataa ombi lake kuruhusiwa kushiriki Anamshutumu Rais Jose Kabila kwa kujaribu kumteua mtu atakayechukua nafasi yake kuliongoza, kuliongoza taifa hilo baada ya uchaguzi huo. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Bemba alikuwa mmoja ya wagombea urais sita huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao walitanguliwa na tume ya uchaguzi kutoshiriki katika uchaguzi wa rais wa Disemba 23 mwaka huu kutokana na kwamba amehukumiwa kwa uhalifu na mahakama ya uhalifu wa kimataifa ya ICC. Alikata rufaa ya uamuzi huo lakini mahakama ya katiba Jumatatu jioni iliunga mkono marufuku kutokana na kwamba alikuwa na kesi nyingine mbele ya mahakama hiyo ya ICC kwa kuwapa hongo mashahidi kwenye kesi yake ya uhalifu wa vita. Bemba aliambia televisheni ya France 24 nikimnukuu, ukweli ni kwamba kwa vile mmoja anawachagua wapinzani inatia wasiwasi na kwamba taifa hilo lenye misukosuko litashuhudia uchaguzi utakaokuwa wa mzaha mtupu hata hivyo bemba aliongeza kuwa mahakama ya katiba inafuata amri ya serikali yote haya ili kuhakikisha mgombea wa serikali hana mpinzani mkali taifa hilo ambalo ni koloni la zamani la ubelgiji alijawahi kushuhudia makabidhiano madaraka ya amani tangu mwaka 1960 Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Kikao cha kusikiliza na kumhoji mteuliwa wa nafasi ya jaji kwenye mahakama kuu hapa Marekani Brett Kavanaugh pamoja pambema leo kilikumbwa na waandamanaji waliokuwa wakipinga uteuzi wake, huku Wademokrat walio wachache wa wakikosa nafasi ya kuahirisha zoezi hilo hadi pale maelfu ya stakabadhi kuhusu historia yake ya kikazi kwenye ikulu zitolewe kwa umma. Wabunge wa Demokrat wanalalamika kuwa maafisa wa ikulu chini ya utawala wa rais Donald Trump wameendelea kushikilia nyaraka hizo zinazoanza miaka ya elfu mbili, wakati Kavana alipokuwa akifanya kazi kwenye ikulu ya Marekani chini ya utawala wa rais Republican George W Bush. Maseneta wa chama cha Democrat wanasema kuwa wananuia kutumia nyaraka hizo kumhoji gavana mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu na aliyeteuliwa na Trump kuchukua nafasi ya jaji Anthony Kennedy aliyestaafu miezi kadhaa iliyopita. Uamuzi wa mahakama ya Myanmar kuwahukumu wanahabari wawili wa shirika la habari la Reuters kifungo cha miaka saba jela kutokana na kuvunja sheria ya kuhifadhi siri za serikali umeibua majibu na ghadhabu kutoka ndani na nje ya taifa hilo, wengi wakisema ni ukiukaji wa uhuru wa habari. Jumatatu, jaji wa mahakama ya wilaya ya kaskazini ya Yangon aliwakuta na hatia Walon na mwenzake Kosou kwa kutoa siri za serikali kwa mujibu wa sheria ya kikoloni tangu taifa hilo lilipokuwa likijulikana kama Bama. Sheria hiyo inatoa hadi kifungo cha miaka kumi na minne jela Wawili hao walikamatwa mwezi Disemba kwenye eneo hilo wakati wakichunguza mauaji ya wanaume kumi kutoka kabila la Rohingya waliotolewa kwenye jimbo la Rakhine na ambako wanajeshi wanadaiwa kutekeleza. Walon akiwa na mwenzake wanadai kuwa mtu aliwakabidhi stakabadhi za serikali kabla ya polisi kuwaalika kwenye chakula cha jioni na kisha kuwakamata. unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tuangazie ripoti za waandishi wetu mkutano kati ya viongozi wa bara la afrika na china mjini beijing china umemalizika kwa ahadi kuu ya china kwamba ufadhili wake barani afrika hauna masharti yoyote na kwamba china itaendelea kufadhili maendeleo barani humo ili kuleta maendeleo ya kasi Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo akiwa mjini Beijing, China, na kuanza kwa kumuuliza jinsi msaada wa China kama mikopo umepokelewa na marais wa Afrika. Marais hao wamekubaliana kwa ajili ya kuweko na ajenda na kuratibu miradi ya pamoja kwa ajili ya maendeleo ya Afrika kufuatia Uh, agizo hilo la rais wa China Xi Jinping kwa ajili ya kutoa msaada wa ziada ama tuseme mkopo wa ziada wa dola bilioni sitini kwa bara la Afrika, ni nini ambacho viongozi kutoka bara la Afrika wanasema baada ya Rais Xi Jinping kutoa uh, kauli hiyo? Kwa kweli maoni yamekuwa mengi. uh, bara la Afrika lilitaka kuwa na kauli moja kwenye mkutano huu kuona kwamba miradi yote itakuwa inapitishwa na kuchujwa kwenye mojawapo ya bodi uh, itakayoundwa kutokana na kanda kama vile Afrika Mashariki, jumuiya uh, uh, ya Afrika ya Kusini ama SADC, uh, nchi za Afrika Magharibi kwa ECOWAS na vilevile vile nchi za Afrika ya Kati, lakini kila nchi imekuwa na mradi wake na kwenye pitapita pita zetu hapa kwenye mkutano huu tuliweza kukutana na baadhi ya watu ambao walitoa maoni yao ambayo tunaweza kuyasikilizatunawauliza so watu wa China kufanya kazi na sisi, ili sote tufaidike. Tunataka kuchukua teknolojia na kusaidiana na wahandisi wa China. Good relations between Burundi and China. Kuna uhusiano mzuri kati ya China na Burundi, na kutokana na hilo kuna madawa mengi yanawasili Burundi kutoka China kutibu watu. na msaletu tunawasikia wanavyosema hapo. Lakini hapa mimi nikiangalia katika mitandao hasa ya kijamii na katika magazeti mbalimbali hususan mbali, eh, katika eneo la Afrika maziwa makuu, wengi wana bado wanashaka kwamba hata baada ya mikutano hii hata baada ya uh, raisi Xi Jinping kusema yale aliyoyasema kuhusu eh, mikopo na kupunguzwa kwa baadhi ya madeni na, na, na yote yale yaliyoyasema bado watu wanashaka kwamba huenda China ikawa ni kama mkoloni mamboleo kwa nchi za Afrika. Sijui wewe, kama mwanahabari ambao umekuwa ukiangalia mambo haya kwa siku nyingi, ukiwa hapo Beijing, kuna, una, una hisia hizo kama ambavyo wanaeleza kwenye mitandao hapa na magazeti? kuweko na mikopo hiyo, sio kwamba ni fedha ambazo zinatolewa kwa bure kwa bara la Afrika. China inakuwa na mahitaji ya rasilimali za Kiafrika na vilevile Waafrika wanahitaji pesa kutoka China. Kwa hiyo ni mzigo ambao wamebeba, na haijulikani uwezo wa nchi nyingine. Mfano, tunaweza tukachukulia Kenya ambayo kwa kweli inakuwa na deni kubwa kwa kwa kwa, kwa China. Nchi kama Congo Brazzaville ni eh, deni kubwa ambayo mnamo kipindi cha miaka kumi ama miaka ishirini litakuwa limewazidi wa Afrika ikiwa hawatokuwa na uh, utaratibu mzuri wa kuweza kuzilipa. Ni mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo akiwa Beijing, China, katika mahojiano na BMJ Muridhi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hebu tuendelee kusikiliza habari muhimu za dunia. Maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa katika eneo la vijijini kusini magharibi mwa Ethiopia mapema leo yameua watu kumi na wawili. Shirika la habari la serikali limesema watu wanne wamejeruhiwa katika janga hilo ambalo limetokea katika wilaya ya Isara miili ya watu kumi hadi hivi sasa imepatikana na msako unaendelea kutafuta miili ya watu wengine wawili, shirika la habari la Ethiopia la Fana limesema huku likimnukuu mkuu wa polisi wa wilaya hiyo. Maporomoko ya ardhi ni matukio ya kawaida nchini Ethiopia wakati wa msimu wa mvua unaodumu kwa miezi kadhaa. Mwezi Mei, takriban watu thelathini na wawili waliuawa katika maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa zilizonyesha zili kusini mwa Ethiopia. Na kimbunga chenye nguvu zaidi kuwahi kuibuka Japan katika kipindi cha miaka ishirini na tano iliyopita kimetua nchini humo mapema leo na kulazimu serikali kutoa amri kwa takriban watu milioni moja kuhama makwao. Kimbunga hicho kilichopewa jina Jebi kilitua mwendo wa saa sita mchana saa huko kaskazini mwa Japan na karibu maeneo ambayo yaliathiriwa na mvua kubwa ilionyesha wakati wa msimu huu ambao kwa kawaida ni wa kiangazi. Zaidi ya watu 170,000 kote magharibi mwa Japan wameachwa bila umeme, huku idara ya hali ya hewa nchini humo ikionya idadi ya uwezekano wa maporomoko ya ardhi kuongezeka, mafuriko na vimbunga zaidi katika eneo la magharibi mwa nchi, ikiwa ni pamoja na mji mkuu wa Okaka na pia Kyoto. Wataalam wa safari za angani wamekubaliana kuweka utaratibu wa safari za ndege unaokubalika kwa nchi zote na kutumia teknolojia inayofanana ili kurahihisha safari za ndege baina ya nchi za bara la Afrika. Katika kongamano linaloendelea jijini Mombasa nchini Kenya, washiriki pia wanajadiliana kuhusu mbinu za kurahihisha usafiri wa ndege kwa manufaa ya sekta ya utalii na ukuaji wa uchumi. Kutoka Mombasa anaripoti Josephat Kioko. Wataalamu waliokongamana hapa ni pamoja na wahandisi, wataalamu wa masuala ya teknolojia, wakuu wa usalama na maafisa kutoka mamlaka inayosimamia safari za angani, wakiwakilisha nchi mbalimbali mbali. kando na wawakilishi wa Afrika wapo pia wataalamu wa masuala haya kutoka bara zingine kwa ajili ya kuzungumzia safari za ndege na utaalamu unaohitajika. Walichoeleza waandishi wa habari ni kuwa wanajadili masuala ya usalama na uwiano mkubwa uliopo barani Afrika katika sekta ya utalii na uchukuzi, Kenya ikiwa mwenyeji wa mkutano huu. Waziri wa utalii Najib Balala alikuwa na maelezo yafuatayo: kongamano hili linazungumza mambo ya usalama ya mambo ya ndege, na pia sisi kwenye idara ya utalii tumekuja kuzungumza vipi tushirikiane, tuangalie kuwa sekta hii imepanuka kwa sababu, kila tukipata watalii ama wageni kwenye kontinent ya Afrika, sekta hii itaweza kupata kupanuka zaidi, kwa sababu bila wageni ama bila ndege zaidi, sekta hii haiwezi kupanuka. Kwa hivyo hii uhusiano huu imeweza kujulisha kuwa kuna umuhimu ushirikiano ambao wamekubaliana leo, itakuwa ndio chanzo cha muhimu cha kusonga mbele kwenye kongamano hili. Takwimu kutoka shirika la Civil Aviation barani Afrika zinaonyesha kuwa usafiri wa ndege kote duniani ni hadi bilioni 1.3, lakini bara la Afrika pekee likadiria wasafiri milioni 65. Wanasema idadi hii bado imo chini na kuna azma ya kuiboresha. Mengine waliojadili ni kuhusu mipaka ya angani, ambapo marubani mara nyingi hupata mtihani. Kufafanua hilo zaidi ni Hamza Johari, mkurugenzi wa Civil Aviation nchini Tanzania kanuni na taratibu kwamba ndege inaposatiri kutokea labda imeingilia kule kaskazini mwa Afrika, ikiruka kwenye zone ile, baadaye kidogo inabidi ibadilishe, inaingia kwenye taratibu zingine, inaenda tena, ikiingia East Africa, taratibu ni zingine, ikitoka inaelekea kusini zaidi, na kutana na taratibu zingine. Kwa hiyo matokeo yake inasatiri katika mazingira hayo ya, ya changamoto. Taratibu hizi procedures zinatofautiana. Kwa hiyo sasa sisi kama Afrika tunataka tuwe na, na seamlessness kwamba akiingia kule kaskazini akija kutokea kusini kabisa kule kwa Afrika atakutana na taratibu ambazo ni sawa. Hana haja ya kubadilisha zile nani zake ndani, ndani ya ndege kama rubani. Kwa hiyo hilo ni la kwanza, lakini pili, je, tutakuwa na teknolojia ya namna gani inayofanana sisi kama Afrika? baada ya mkutano huu wa siku tatu, wajumbe wanatarajiwa kuibuka na sera mpya zitakazotumika katika kuboresha usafiri wa angani barani Afrika. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, VOA Jioni. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, saa tisa alasiri saa za Afrika ya Kati, saa kumi saa za Afrika Mashariki. Utapata mengi, ikiwa ni habari, burudani, makala mbalimbali yanayohusu maisha ya kila siku. Kumbuka ni VOA Express, yote hayo yakikujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tuelekee mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo mwandishi wetu Ser Malvika anaripoti kwamba hali ya utulivu imerejea katika mji wa Beni baada ya mapigano makali usiku kutwa yaliyosababisha askari wawili wa, wa MONUSCO kutoka Afrika Kusini kujeruhiwa na vilevile ma, vile vile magari ya askari kutoka Tanzania kuharibiwa vibaya. Polisi pia wametumia fimbo kuwatawanya vijana wa Lucha waliokuwa wakiandamana kupinga matumizi ya tarakilishi katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa mwezi Desemba. Askari hao wawili wa Umoja wa Mataifa kutoka Afrika Kusini wamejeruhiwa katika mapigano makali iliyokuwa kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF, na jeshi la Umoja wa Mataifa kulingana na mikataba yake lilikuja kusaidia jeshi la Kongo. Kwa bahati mbaya, alikaanguka katika mtego wa waasi hao. Vilevile vile, magari matatu ya kijeshi APC ya askari kutoka Tanzania ilishambuliwa na gurudumu zake tatu zote zilipasuka kwa risasi. Wakati huu hali imerudi tulivu. Kwenye laini ya simu nimezungumza na mmoja wa wananchi ambaye alikuwa eneo la tukio, akihifadhi jina lake, ikiwa ni maeneo ya Ngadi, kusini mwa muji wa Beni. Ikachukuma mpaka huku Ngadi, huku sisi usiku tulifunga roho, tukabaki ndani ya nyumba. Watoto walikuwa wakatetemeka ndani ya nyumba, nikakosa usalama ndani ya watoto nyumbani. Na kwa sasa hali ikoje? Watoto wiko wanapoa kwanza dogo, na wanapigizana, napigizana kusudi mlia inaisha. Wanasema ni watu gani walikuwa wanapigana? Walikuwa wanasema ni walikuwa wa DF wanagombana na hawa wastani wetu wa Kongomani, na hakuna mtu yoyote alikufa hakuna kusikia hata taarifa moja. Wakati hayo yakiarifiwa, vijana zaidi ya kumi wa LUCHA hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walikamatwa na polisi na wengine kupelekwa hospitalini baada ya kuchapwa viboko na polisi, ikiwashutumu kuandamana bila ruhusa <todiculia> Lucha kwa sasa imekuwa ikiandamana kupinga utumiaji wa kompyuta kwa upigaji wa kura kwa uchaguzi wa tarehe 23 Disemba 2018 swala ambalo serikali imekuwa ikisema kwamba kompyuta hizi hazina tatizo na uchaguzi utafanyika bila shaka. Lakini wananchi wa kawaida wasemaje? Katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaruhusu watu kuandamana na kudai kile anachokitaka. Vyama tawala vimekuwa vikiendelea na mikutano yao na vilevile vile maandamano katika sehemu mbalimbali Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini wapinzani pamoja na Lucha wakiwa wanashughulikiwa kwa haraka na polisi, swala ambalo halieleweke hadi sasa. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo katika dunia wanawake tunazungumzia mama na mtoto wa kike wanavyozungumza katika juhudi za kuzuia ndoa za watoto nchini Bangladesh. Takriban theluthi mbili ya wasichana wote nchini humo huozeshwa kabla ya kufikia umri wa miaka 18, na kuwanyima baadhi yao kuwa watoto na wengine haki ya kupata elimu. Taasisi isiyo ya kiserikali nchini Marekani inajaribu kubadili hilo kwa kutoa msaada wa elimu kupitia programu inayoitwa Girls Education Program. Lakini mwandishi wetu wa VOA Vina Mtadi anaripoti kuwa msaada huo pia unakuja kutoka kwa mama na mtoto wake wa kike mwenye umri wa miaka tisa ambaye anaishi hapa Marekani, katika jimbo la Maryland. Wanajitahidi kuwasaidia wasichana wanaoishi katika umaskini nchini Bangladesh. Hadija Riami anasimulia zaidi. Wakati Sasha Forbes aliposikia mahojiano na mwanzilishi wa kundi la Speak Up For The Poor, aliguswa na kutiwa hamasa na lengo la kundi hilo. mimi ni mtu mwenye shauku kubwa kuhusu kuwawezesha wasichana na wanawake. Kundi hilo lisilo la like kiserikali, ambalo linafanyia shughuli zake nchini Bangladesh, moja ya nchi maskini sana duniani. Troy Anderson, mwanzilishi na mkurugenzi kima wa kimataifa wa Speak Up, anaelezea zaidi. Up to two-thirds of the girls are married before the kwa hiyo nchini Bangladesh tatizo long kubwa ni ndoa za utotoni ambako theluthi mbili ya wasichana huozeshwa kabla ya kufika umri wa miaka kumi na minane na wengi wao huozeshwa wakiwa na umri mdogo tu wa miaka kumi na mitatu au kumi na nne kwa hiyo tunafanya kazi katika kuzuia hilo ili kuwaweka wasichana shule kusudi wasilazimishwe kuolewa katika ndoa halali lakini wakiwa na umri mdogo Programu ya elimu kwa wasichana inatoa msaada wa ziada kama vile kuwapatia msaada wa mafunzo baada ya muda wa shule, vitabu, vifaa vya elimu na semina zinazohusu elimu. Kiasi cha wasichana 1300 kutoka vijiji 30 katika maeneo ya mashambani nchini Bangladesh hivi sasa wameandikishwa katika programu, ambako mamia zaidi wako katika orodha ya kusubiri kupatiwa nafasi wanategemea wafadhili kama familia ya Forbes kuwasaidia kumaliza shule. Lakini baada ya kumpatia ufadhili wa mwaka mzima msichana mwenye umri wa miaka 12 huko Kulna, mji wa tatu kwa ukubwa nchini Bangladesh, Sacha mwenye umri wa miaka 36 aliongeza juhudi zaidi na kumchukua mwanawe msichana mwenye umri wa miaka 9, Maya, kumtembelea msichana huyo mdogo ambaye walikuwa wakimpatia msaada. Nilitaka awe na uwezo wa kuona na kuelewa maisha ya msichana that mwingine that mdogo katika eneo jingine la dunia, and na kufahamu vyema na kuona kuwa si kila mtu anaishi aina ya maisha au anakabiliana na mambo kama sisi tunavyoishi maisha yetu ya kila siku na pia nilitaka afahamu kwamba ana hisia kubwa kwa jambo fulani na anataka kuleta mabadiliko au kujitolea, basi afahamu fika kuwa hilo linawezekana. Kwa wiki mbili, mama na mtoto walijitolea muda wao kwa kufanya kazi katika vijiji mbalimbali huko Kulna. Walitumia muda wao kuwa pamoja na msichana waliokuwa wakimsaidia na kutembelea madarasa, kupeleka zawadi na vifaa vya shule na kuwafundisha Kiingereza dazeni ya wasichana wadogo kwa Maya ujuzi huu aliyopata lilikuwa ni somo muhimu sana kwake. Kimsingi, nimejifunza kwamba bila kujali una vitu vingapi, bila kujali elimu ulionayo, kwa undani kila mtu yuko sawa na mwingine. Baada ya kurejea nchini Marekani, mama na mtoto waliendelea kuzungumzia watu maskini na kuchangisha fedha kupitia kuuza vitu vya zamani, mazoezi, na hata kuuza juisi mitaani. Wana matumaini ya kupeleka michango hiyo nchini Bangladesh mwezi Novemba mwaka huu. Juhudi zao zimewachochea wengine kama Wendi Zenders kuunga mkono mpango wao. Siyo kila mtu and anaweza kwenda kwenye harakati hizi. Ndio, tunaweza kuwaunga mkono watu kufanya hivyo. Huenda nisiwe na uwezo wa kufanya hivyo. Unafahamu? Chukua mizigo yako, omba ruhusa kazini, na nenda Bangladesh. Lakini kwa sababu ana hisia za kufanya hivyo, tunaweza kumsaidia kifedha au chochote kile ambacho anahitaji. Kwa msaada wa makundi kama vile Speak Up for the Poor, Forbes na mtoto wake wa kike Maya wanaleta tofauti katika maisha ya wengi. Kupitia juhudi zao, wasichana wengi zaidi wanapata fursa ya kujifunza kwa hiyo wanaweza kufuata nyayo zao kwa mafanikio. Msikilizaji, ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu. Usikose kutusikiliza VOA. Kabla ya kutamatisha matangazo haya kwanza, tupate muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anatarajiwa kutembelea Pakistan hapo kesho Jumatano kwa mkutano wa kwanza rasmi jupa wa ngazi ya juu pamoja na viongozi wa serikali mpya nchini Islamabad, wakati uhusiano wake na Marekani ukiwa umedorora zaidi kwenye kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Jeshi la Uganda limekanusha madai ya kuteswa yaliyotolewa na mbunge wa Chadondo Mashariki Robert Changulanyi ambaye pia anajulikana kama Bobi Wine kwenye mitandao ya kijamii hapo jana. Kwenye taarifa yake, mbunge huyo ambaye sasa yuko hapa Marekani kwa matibabu maalum alisema kuwa alifinywa karibu, alifinywa karibu kila sehemu ya mwili wake huku akidungwa kwa sindano na pia kupigwa na vifaa butu. Kikao cha kusikiliza na kumhoji mteuliwa wa nafasi ya jaji kwenye Mahakama Kuu hapa Marekani, Brett Kavanaugh mapema leo kilikumbwa na waandamanaji waliokuwa wakipinga uteuzi wake huku Wademokrat walio wachache wakikosa nafasi ya kuahirisha zoezi hilo hadi pale maelfu ya stakabadhi kuhusu historia yake ya kikazi kwenye Ikulu zitolewe kwa umma. Uamuzi wa mahakama ya Myanmar kuwahukumu wanahabari wawili wa shirika la habari la Reuters kifungo cha miaka saba jela kutokana na kuvunja sheria ya kuhifadhi siri za serikali kumeibua majibu na ghadhabu kali kutoka ndani na nje ya nchi, wengi wakisema ni ukiukaji mkubwa wa uhuru wa wanahabari. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Mimi ni Kennes Bwire nami Harrison Kamau. Ungana nasi tena itakapotimia saa tatu kamili katika kipindi cha Kwa Undani, na kutakia usiku mwema.