Idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anatarajiwa kutembelea Pakistan hapo kesho Jumatano kwa mkutano wa kwanza rasmi wa ngazi ya juu pamoja na viongozi wa serikali mpya mjini Islamabad, wakati uhusiano wake na Marekani ukiwa umedorora zaidi kwenye kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Misimamo tofauti kuhusu mikakati ya kukabiliana na ugaidi wa kieneo pamoja na kumaliza mapigano yaliyochukua miaka 17 nchini humo ni baadhi ya masuala yenye utata kati ya Washington na Islamabad. Pompeo ataandamana na mkuu wa jeshi Jenerali Joseph Dunford na atakapofika Pakistan, lakini kisha atafanya mashauriano na waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, Shah Mehmood Qureshi, pamoja na timu yake. Maafisa wameambia VOA kuwa Pompeo na ujumbe wake baadaye watafanya kikao tofauti na waziri mkuu Imran Khan aliyechukua ofisi wiki mbili zilizopita, pamoja na mkuu wa majeshi Jenerali Kamar Javid Bajwa. Kikao cha kusikiliza na kumhoji mteuliwa wa nafasi ya jaji kwenye mahakama kuu hapa Marekani, Brett Kavanaugh, mapema leo kilikumbwa na waandamanaji waliokuwa wakipinga uteuzi wake huku wa Demokrat walio wachache wakikosa nafasi ya kuahirisha zoezi hilo hadi pale maelfu ya stakabadhi kuhusu historia yake ya kikazi kwenye ikulu zitolewe kwa umma. Wabunge wa Demokrat wanalalamika kuwa maafisa wa ikulu chini ya utawala wa rais Donald Trump wameendelea kushikilia nyaraka hizo zinazoanza miaka ya 20 miaka ya elfu mbili wakati Kavana alipokuwa akifanya kazi kwenye ikulu ya Marekani chini ya utawala wa rais Republican George W Bush. Maseneta wa chama cha Democrat wanasema kuwa wananuia kutumia nyaraka hizo kumhoji Cavana mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu na aliyeidhinishwa na Trump kuchukua nafasi ya jaji Anthony Kennedy aliyestaafu miezi kadhaa iliyopita. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC, vile vile kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Uamuzi wa mahakama ya Myanmar ya kuwahukumu wanahabari wawili wa shirika la habari la Reuters kifungo cha miaka saba jela kutokana na kuvunja sheria ya kuhifadhi siri za serikali kumeibua majibu na ghadhabu kutoka ndani na nje ya taifa hilo, wengi wakisema ni ukiukaji mkubwa wa uhuru wanahabari wa wanahabari. Jumatatu, jaji wa mahakama ya wilaya ya kaskazini ya Yangon aliwakuta na hatia Walon na mwenzake Colsow wakutoa siri za serikali kwa mujibu wa sheria ya kikoloni tangu taifa hilo lilipokuwa likijulikana kama Burma. Sheria hiyo inatoa hadi kifungo cha miaka kumi na minne jela. Na wawili hao walikamatwa mwezi Desemba, kwenye eneo hilo wakati wakichunguza mauaji ya wanaume kumi kutoka kabila la Rohingya waliotolewa kwenye jimbo la Rakhine, na ambako wanajeshi wanadaiwa kutekelezwa. Walon akiwa na mwenzake wanadai kuwa mtu aliwakabidhi stakabadhi za serikali kabla ya polisi kuwaalika kwenye chakula cha jioni na kisha wakakamatwa. Rusia leo Jumanne imeungana na Iran kueleza uungaji mkono wa operesheni ya Siria ya kuchukua tena udhibiti wa jimbo lililoshikiliwa na wawasi wa Idlib, ikiwa ni ngome ya mwisho ya upinzani katika nchi hiyo. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema Idlib ni maficho ya ugaidi na kwamba hali ya huko inadumaza juhudi za kutafuta suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa Siria. Hiyo inafuatia taarifa za Jumatatu za wizara ya mambo ya nje ya Iran ikisema Idlib ni vyema iondolewe magaidi. Vyombo vya habari vya Iran pia vimekariri waziri wa mambo ya nje Muhammad Javad Zarif akisema wakati wa ziara yake nchini Siria kwamba Idlib ni vyema irejeshwe kwenye mikono ya udhibiti wa watu wa Siria na kwamba hatua za ujenzi nchini Siria na mipango ya kuwarejesha wakimbizi ni vyema isonge mbele kama ilivyopangwa. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harison Kamau. Muda mfupi mnaungana naye mwenzangu Patrick Nduimana, karibu kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Karibu mpenzi msikilizaji popote ulipo katika kipindi kwa undani. Kwa undani leo, sehemu ya kwanza, tunaangalia mchakato wa maandalizi ya uchaguzi unaoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya mahakama ya kikatiba ya nchi hiyo kutupilia mbali fomu za baadhi ya wagombea wa upinzani wa akiwemo makamu wa zamani wa rais Jean Pierre Bemba. Katika sehemu ya pili, tunaangazia ripoti ya hivi karibuni ya Shirika la Afya Duniani ambayo inasema matarajio ya umri wa kuishi barani Afrika yameongezeka. Jina langu ni Patrick Nduimana. Mahakama ya kikatiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumatatu iliamuru kwamba mgombea kutoka kambi ya upinzani Jean Pierre Bemba haruhusiwi kuwania kiti cha urais kwenye uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Disemba mwaka huu. Mahakama pia yametupilia mbali fomu ya waziri mkuu wa zamani wa DRC Adolfe Muzito kuhusu faili ya Jean Pierre Bemba. Mahakama imeeleza kuwa Bemba haruhusiwi kugombea kwa sababu mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ICC ilimhukumu kwa kosa la kushawishi mashahidi kwenye kesi yake kusema uongo. Kulingana na katiba ya DRC, mgombea aliyehukumiwa kwa kosa la jinai hana haki ya kuwania kiti cha urais. imakuhusu faili ya waziri mkuu wa zamani Adolfe Muzito. Mahakama amesema kuwa kwamba kumekuwa na hali ya kutatanisha kati ya Adolf Muzito na chama chake cha PALU, ambapo Muzito alijiuzulu katika chama hicho, lakini aliendelea kushikilia kiti cha ubunge katika Bunge la Taifa kwa tikiti ya chama chake cha zamani. Mahakama haikusema lolote kuhusu faili ya kiongozi mwingine wa upinzani Mois Katumbi ambaye yuko uhamishoni. Mahakama ya Kikatiba imemkubalia waziri mkuu wa zamani Sami Badibanga kugombea urais baada ya tume ya taifa ya uchaguzi kutupilia mbali fomu yake. Faili za wagombea Jean Pierre Bemba na Adolphe Muzito zilikuwa pia zilikataliwa awali na tume ya taifa ya uchaguzi. Kulingana na katiba ya DRC, maamuzi ya mahakama ya kikatiba hayawezi kukatiwa rufaa. Je, maamuzi hayo ya mahakama ya kikatiba yatakuwa na athari zipi kwenye uchaguzi ujao wa Disemba? Muda mfupi uliopita nimeongea na mwandishi wa VOA huko Lubumbashi, Kahozi Kosha, na nimeanza kumuuliza kipi chaweza kutokea baada ya maamuzi hayo ya mahakama ya kikatiba. Mtazamo wangu, kwangu mimi, nitasema kuna uhofu. Uhofu wa kwanza, kunaweza kuzuka fujo E, hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sio tu Jean-Pierre Bemba ambaye amekataliwa kulingana na kuhukumiwa, e, huko theg hofu ni nao. Mimi ikiangalie hapa na pale, kulingana na siku hizi mimeona wenyewe, wakati ambaye ndege yake ilistahili kushuka huko Gemena hakuruhusiwa mwenyewe. e, serikali ilisema inabidi ndege yake ifike Kinshasa na mwenyewe alizuuliwa kuikaa pamoja na hiyo, na hofu ni kwamba unaweza kuzuka fujo kwa sababu Bemba na wafasi wengi mjini Kinshasa. Hii inajulikana kote Kongo, ana wafasi wengi eh, kaskazini magharibi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambake me, amezaliwa na sio Bemba peke yake. Ni mwengine waziri wa kwanza wa zamani Adolfu Muzito, na pia hataruhusiwa mwaka huu kugombania kiti cha urais. Eh, lakini nikiangalia vizuri kabisa bado serikali na majeshi huko na majuzi E, wafasi wa Bemba walitamani wali, kumzuia waziri wa usafirishaji huko ambaye alikuwa wakimzania kuwa alikula njama kukatalia wanamemba wa MLC wa chama cha Jean Pierre Bemba kuasili huko huku Gemena. Huyu e, jamaa akienda huko uhofu nao ni kwamba kwanza, ame, alikuwa mwasi wa zamani, ana majeshi ambayo inamwamini. Hiyo ndio hofu ya kwanza. Uhofu wa pili Eh, nafikiri kuwa uh, wenda wapinzani wa, wa, wa serikali ya demokrasia ya Kongo hawatashiriki eh, kwenye machaguzi yao kwa sababu orodha ya mwisho itatangaziwa ifikapo tarehe kumi na tisa mwezi huu tunao wa Septemba. Kesi ya Katumbi hata kuzungumziwa haikuzungumziwa kwenye hii korti ya katiba, na Bemba amekataliwa. Wapinzani ambao wamebaki wenye uzito ama wanaweza kuwa na ushawishi mkubwa kwenye uchaguzi wa Disemba unafikiria ni wakina nani? Ha, kwa kweli tuzungumze, kwa sababu hapa Afrika hapa Kongo hata Afrika nzima bado machaguzi, watu wanachagua ni kabila, hawachague foma ama mpango programu ya, ya mgombanaji mpinzani. Ambaye anabakia ni Felis Kisekedi, kwa sababu huyu mtoto wa hayati E, Cheni Kisekedi ndio mpete yake kwa sababu ni ana asili ya huku katikati ya Kongo katika jimbo la Kasai. Wakasai wana majimbo takribani majimbo saba hapa uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo miongoni mwa majimbo ileo ishirini na, na, na sita, na hiyo inaweza kuwa kama anaweza kuwa mpinzani, anaweza kuwa na bahati, lakini ubovu uh, wake kwake yeye, ni mtu ambaye hayawahi kufanya uh, siasa uh, kama baba yake. Watu wanampenda kupitia baba yake, kwa sababu baba yake alikuwa mpinzani mkali wa serikali ya uh, hayati Mobutu wa serikali ya uh, hayati Laurent Kabila. Hii uh, ndo watu wana, wanaweza kumchagua kwa sababu wa wazaliwa wa asili ya Kasai ni wengi wengi sana kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu hiyo kuna vile vile mpinzani ambayo watu hawamuiti sana mpinzani, Vitali Kamere ambayo watu wanasema haiko karibu sana na rais Kabila. Ni mpinzani kutoka huko mashariki mwa Congo, naye pia na wafasi wengi. Utakumbuka machaguzi ya mwisho eh, Vitali Kamere alishika nafasi ya tatu, kisha rais Kabila, Etienne Tshisekedi, alafu Vitali Kamere alishika nafasi ya tatu kwenye machaguzi iliyopita mwaka elfu mbili na sita. Hao ni wapinzani wawili ambao wanaweza kufua dafu kwenye machaguzi ya uraisi ya e, mwezi Desemba mwe, ya mwaka huu, tunao ya mwisho wa mwaka tunao tarehe ishirini na tatu Desemba. Lakini nafikiri kuwa wenda, kulingana na hiyo maamuzi ya kurti, wenda wapinzani watakaa pamoja, watoe kandidati moja ikiwa kama kandidete moja akitoka upande wa pizani, nafikiri hawa wataweza kupata ushindi kwa sababu wakienda kama hivi leo iko karibu takriban wapizani e, saba. Nafikiri kama hawawezi kupata ushindi mbele ya rama, bwana Ramadhani ambaye e, atagombania kiti cha urahisi upande wa wingi wa urahisi. Na kuna lolote ambalo Bemba mwenyewe kuisha zungumza ama chama chake? Na unafikiria kama ulivyosema mfano wale wafuasi wa Katumbi, wafuasi wa Bemba wanaweza wakaamua kumpigia kura nani ili awakilishe chama cha upinzani au muungano wa vyama vya upinzani? Kwa kweli, kama niliwahi kuzungumza na Moizi Katumbi mwenyewe, nimezungumza na wanamemba wa karibu ya Bemba, nimezungumza na wanamemba wa upinzani eh, kama uh, wakina Bwana Vitali Kamere. E, wote walisema tunasubiri kwa hamu tujue kwanza kwenye orodha, nani anaweza kulingana na sheria ya Kongo, nani anaweza kuwakilisha uh, timu ya wapinzani. E, tukiangalia vizuri kihistoria ya Kongo eh, kwa kweli wapinzani wa serikali hawayawaji kukaa meza moja na kutoa uh, mpinzani moja, ikiwa wakifanikiwa kufanya hivyo, kumchagua, kwa mfano e, wakimchagua Felix Tshisekedi ambaye naye pia bado e, ana shida kidogo e, wanasema e, makaratasi yake ya ya, ya shule sio halali e, lakini hakupata chochote akiwa kama, wakimsapoti yeye, nafikiri kuwa kwa kweli wapinzani wanaweza kupata ushindi kwenye machaguzi ya urais ya tarehe ishirini na tatu Desemba mwaka huu. Na unafikiri habari hii ya korti ya katiba kufutilia mbali fomu ya uh, bemba kuwa mgombea hii ni habari njema upande wa chama madarakani, hasa upande wa mgombea wake eh, huyu ramazani shadari? Hiyo ni habari njema kweli, kwa sababu bemba anajulikana, bemba alikuwa Uh, mwasi, Bemba alikuwa makamu rais, Bemba alikuwa ni seneta, hii leo eh, Bemba amejulikana kote Kongo. Hiyo eh, ni habari mzuri kwa sababu eh, kama wanavyosema wenyewe eh, hawataki kumpata mtu, kupata mpinzani mkali kama wakina katumbi chapwe, kama wakina Bemba, kama wakina uh, uh, adolfu muzito hawa eh, hawapate haw, haw, haw, nafasi. Ikiwa kama watamuunga mkono felix kisekedi, kwa kweli E, ikiwa machaguzi ya haki na uhakika kwa kweli anaweza kumpiga bila huruma e, bwana Ramadhani ambaye hajulikani sana. Kwa uh, koti Kongo bana alikuwa waziri wa mambo ya ndani uh, ndiyo amekuwa uh, muda mrefu bunge huko Kinshasa uh, kwa kusema ukweli, watu watamsapoti kupitia Rais Kabila ambaye alikuwa madarakani takriban miaka kumi na saba. Huyo ni Kahozi Kosha, mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Lubumbashi. Nimetaka kujua msimamo wa chama cha MLC cha Jean Pierre Bemba kuhusu maamuzi hayo ya mahakama ya kikatiba, lakini juhudi zangu za kuwasiliana na katibu mkuu wa chama hicho hazikufaulu. Lakini katika ripoti ya shirika la habari la Ufaransa, AFP, Jean Pierre Bemba amelani maamuzi ya mahakama ya kikatiba akisema yana lengo, yana malengo ya kisiasa na yanakusudia kuwatenga wapinzani. Bemba amesema mahakama imetekeleza maagizo ya serikali ambayo inachagua wagombea inayowataka. Na muda mfupi, tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Katika sehemu ya pili kwa undani, tunazungumzia ripoti ya hivi karibuni ya shirika la afya duniani WHO, ambayo imeelezea kuwa matarajio ya umri wa kuishi kwa Afrika yameongezeka kutoka kwenye miaka 50 mwaka 2015 na kufikia miaka 61 mwaka huu. Hapa studio ni naye Hadija Riyami ambaye amesoma ripoti hiyo na bila shaka atatuelezea mengi kuhusu ripoti yenyewe. Karibu kwa undani. Eh, asante Patrik. Nam, umesoma ripoti hiyo na kwa ujumla imezungumzia kwamba matarajio ya umri wa kuishi barani Afrika yameongezeka. Imeelezea sababu zipi ili kuweza kuona kwamba matarajio ya kuishi umri mkubwa yameongezeka, na hasa hali ikoje katika nchi zetu za Afrika Mashariki? Uh, katika mkutano uliofanyika Dakar, Senegal wiki iliyopita ulikuwa huu mkutano umejumuisha wa maafisa wa afya na wataalam wa afya kutoka mataifa 47 ya Afrika mm -hmm. Na walipokuwa pale, WHO ikatoa ripoti yake ikasema kwamba kuna matokeo chanya kwamba barani Afrika sasa hivi matarajio, wanasema wastani wa matarajio ya umri wa kuishi yameongezeka, na wametaja moja ya sababu kuu, wanasema kwamba fursa ya matibabu ya HIV na ukimwi imekuwa ni kubwa mno, alafu pia saratani mm -hmm, lakini licha ya hayo wanasema pia wamefanya juhudi, serikali hizi za kiafrika zimefanya juhudi zaidi katika kampeni ile ya kuzuia na kudhibiti ugonjwa wa malaria, kwa sababu malaria nayo ilikuwa pia inachangia watu Ka, kufariki, e, kufariki. Kwa mm -hmm, wakasema hivi vitu vimesaidia, lakini wanasema pia, licha ya maendeleo haya, lakini serikali hizi za Kiafrika nazo zina wajibu. Kuna mambo mengine ambayo wanahitaji kuyafanya zaidi hasa katika mfumo wa kiafya, mifumo mm -hmm. ya afya inatofautiana nchi na nchi, na pia huduma za afya nazo zinatofautiana. Wamejaribu kuelezea vitu ambavyo vinahitaji kufanyika kwenda mashambani kuanzia kijijini kule, pelekeni huduma hizi kwa wale watu wenye shida, maanake huko hakuna hospitali kubwa, hakuna wataalamu wengi wa afya, hakuna wa madaktari bingwa. Kwa hiyo sasa ni bora kwenda kuangalia magonjwa ale madogo madogo ambayo nayo pia huchangia ndio maana wamesema hizi sababu zimesaidia sana. mm -hmm. Mm -hmm. Nilikuwa nimeuliza hali kwe ikoje katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Afrika Mashariki kwa kweli hali ni nzuri ni mm -hmm. nzuri kwa kusema kwamba unaona, ukilinganisha na mwaka elfu mbili kumi na tano kwa mfano, labda wamezungumzia Rwanda, mm -hmm. Kenya, Tanzania, Uganda na, na Burundi, na Burundi. Mm -hmm. Rwanda ndio inaongoza kwa sababu sasa hivi umri wa mtu kuishi nchini Rwanda umepanda mpaka miaka sitini na sita, sitini na saba nukta sita ndiyo ikifuatiwa na Kenya, mm-hmm, sitini na saba nukta tatu. Tanzania inashika nafasi ya tatu kwa miaka sitini na sita, alafu inakuja Burundi. Uganda ni ya mwisho kabisa. La Burundi ni miaka hamsini na nane mm -hmm. Wakati Uganda ni miaka hamsini na saba. Kwa hiyo wanasema, unaona kwamba sasa hivi serikali za, za Afrika Mashariki zimeweka msukumo zaidi, sio tu katika masuala ya HIV na ukimwi na malaria, lakini wameangalia saratani, alafu wameangalia magonjwa mengine ambayo wana wanasema wao ni magonjwa ya kawaida ambayo yanawatatiza watu mm -hmm. Kwa mfano wanasema kifua kikuu yeah. Kuna magonjwa ya kiharusi. Kwa hiyo haya magonjwa madogo madogo au wanasema magonjwa ambayo zamani yalikuwa yanaonekana, ukipata ugonjwa wa kiharusi ni maanake basi wewe mm -hmm. Lakini sasa hivi unaona kwamba wanajitahidi zaidi, lakini wanachoshikilia kwamba wanasema bajeti za serikali hizi no, yeah. E, za afya ni kubwa, lakini utakuta asilimia arobaini ya hizi bajeti zinaenda kwenye madawa, lakini kwenye kuboresha miundombinu ni kiwango kidogo sana wanachotumia. Kwa hiyo wamejaribu kuwaelezea, jaribuni kuongeza hichi kiwango matokeo yatakuwa mazuri zaidi, na sio kwamba matokeo mazuri, lakini na hii hali iliyopo sasa hivi itakuwa ni matokeo chanya ambayo ni endelevu, yanaendelea. Mm -hmm. Sio kwamba mtapanda juu alafu mtashuka baadaye. Nchi kama Rwanda kuchukua nafasi ya kwanza katika ripoti ya WHO, ambapo uh, raia wake matarajio ya kuishi yako juu, uh, alafu Uganda inachukua nafasi ya mwisho uh, kuna maelezo yapi hapa? Maelezo waliotoa wanasema, Uganda kwanza zamani ilikuwa juu. Mm -hmm na Uganda wakati fulani, kama unakumbuka, walikuwa na tatizo la HIV na UKIMWI na walifanya kampeni kubwa na wakaenda vizuri sana, lakini sasa katika miaka hii ya karibuni, kuanzia elfu mbili kumi na nne hali hii imeanza kubadilika. Unaona kama vile watu wamejisahau. Kama unavyokumbuka, hivi karibuni katika ripoti ambayo imetolewa na WHO tena wakazungumzia swala la maambukizo ya HIV, wakasema endapo serikali zitakaa bila ya kuhakikisha kwamba sasa wanaendelea wanaenda kule kwenye vijiji wanaenda mashambani kujaribu kuwaelimisha watu athari za maambukizo ya HIV HIV, ifikapo mwaka elfu mbili ishirini itakuwa maambukizo yamekuwa makubwa. Kwa hiyo sasa unakuta kama vile Uganda kidogo imeterereka, ndio maana hii hali imekuwa manake. Kuna vitu vingine, na alafu a, kitu kingine nimesahau kusema kinachochangia ni ajali za barabarani wamesema uh -huh. Ajali za barabarani nazo ziko katika yale kumi ambayo yanazungumziwa, magonjwa ambayo yanachangia katika kupunguza kiwango mcha matarajio e, cha kuishi mm. ajali za barabarani pia zimo. Kwa hiyo wamejaribu kuelezea nini ambacho wanaweza kufanya, lakini mkutano ambao ulifanyika Dakar Senegal mm. wataalam wa afya na wadau wa afya kutoka mataifa arobaini na saba ya Afrika wakasema sawa, tunaweza kufanya, lakini sisi tuna tatizo moja kubwa Hatuna ufadhili, hatuna fedha, hicho ndicho tunachohitaji. Tukipata ufadhili wa kutosha tutaweza ku, weza kuendeleza hii hali iliyopo na tukaboresha zaidi, labda baada ya miaka mitatu ijayo tukikutana tena, pengine hali itakuwa nzuri zaidi. Hili swala la madaktari ambao wanahudumia wananchi, uh, ripoti hii ina, ina, inaeleza kwamba kumekuwa na hali ambayo imeboreka au hali ni sababu kulikuwa na um, uh, ripoti nyingi zinasema kwamba mfano, uh, wale madaktari ambao wanakwenda nje katika uh, mataifa ya magharibi kusoma hawarejei nyumbani, sababu hali ya maisha sio nzuri, mishahara sio mizuri. Ripoti hii kuna lolote imezungumzia kuhusu hali ya madaktari? Ni ile ile bado, raia wana usumbufu wa kuweza kupata madaktari wale uh, walio wali na karibu ya makazi yao, mambo kama hayo. Ripoti hii haikuzungumzia hali ya madaktari, mm -hmm. na upatikanaji wa huduma huko vijijini, madaktari wako wangapi kwa kila mgonjwa. Lakini imezungumzia kuzi, kutaka watu wale wataalamu wa afya pamoja na wanaharakati kumulika zaidi hasa maeneo ya vijijini. Wamezungumzia suala la uvutaji wa sigara na tumbaku, mm -hmm. wamezungumzia matumizi makubwa ya pombe wamesema huko maeneo ya mashambani na vijijini ndio yako juu, lakini kitu kikubwa zaidi wamesema kuna mambo mawili makubwa haya huwa mara nyingine yanasahaulika: lishe nzuri pamoja na kufanya mazoezi. Wamesema utamaduni wa baadhi wa Afrika, si kufanya mazoezi kwa hiyo, washikilie katika kuelezea kwamba kuna umuhimu mazoezi haya, sio kwamba kwa watu wazima tu, lakini matarajio haya yanamhusu mtoto ambaye anazaliwa leo. mm -hmm. yeye ndo anaangaliwa umri wake wa kuishi utafika miaka sitini na sita na ukitizama zaidi wanasema kwa wanawake na kwa bahati, kwa mfano tuseme Tanzania mwanamme anakufa ametarajiwa kwamba ataishi kwa umri wa miaka sitini na nne lakini sitini na mbili lakini, lakini kwa mwanamke ni miaka sitini na nane lakini wamesema hii wamemwangalia mwanamke wa kijijini anafanya kazi nyingi zaidi kwa hiyo ni kama vile anafanya mazoezi, mwili wake unakuwa na afya siku zote mm -hmm. Sasa wamesema ujaribu kuelezea kwamba haili swala la mazoezi na lishe bora lisianze kwa watu wazima tu, kwamba mi mm -hmm. Leo najisikia vibaya, ah basi mi wiki ijayo ntaanza mazoezi. Hapana, mimi najisikia vibaya Anza na mazoezi na watoto pale majumbani, watoto mashuleni, lishe bora, kuwaelezea umuhimu wa lishe, kuwaelezea athari za uvutaji sigara, athari za tumbako, athari za vitu vingi ambavyo viko katika jamii ambavyo vinakuwa vivutio saa nyingine, lakini vina athari zake mbaya, ambavyo vinasaidia katika kupunguza umri wa mtu kuishi. Kuhusu lishe bora, ripoti inazungumzia Waafrika, chakula ambacho wanatumia, hiyo lishe yao ikweje? Ha, wanasema lishe bora ni ile ambayo inaeleweka chakula ambacho kinalimwa mashambani, chakula ambacho kina virutubisho vyote vinavyotakiwa, sio kwamba unataka chakula. Manake ukiangalia tofauti ya watu walioko mjini na walioko mashambani ni tofauti, ni kubwa. Lakini saa nyingine labda utakuta mashambani mtu anafuga kuku lakini mayai anayauza. Anayauza. Mtu anafuga kuku kuku hali mpaka ifike siku ya Idi. Kwa hiyo unakuta kuna hivyo vitu ambavyo mnajaribu kuhamasisha, mboga za majani, wengine labda wanaona hapana, au matunda. Ni vitu ambavyo unahitaji kumwelimisha mtu, na ukimwelimisha, sio unamwelimisha mama au baba, lakini hata yule mtoto anaekwenda shule ya msingi. Unamwambia, leo njoo tu na ndizi, hii ndizi ni nzuri kwa afya yako, lakini sasa umweleze hii ndizi inamsaidia vipi? Maanake mm-hmm huwezi kumwambia tu, au mama amwambie, hapana, usichukue ndizi, ndizi utakula kesho. Lakini mama akifahamu umuhimu wa ndizi, atampa yule mtoto badala ya kumpa m basi, leo wewe kula ndizi hii. Kwa hiyo inaonekana chakula Afrika kipo, lakini uh, kujua ni kile chakula ambacho kina faida ipi katika afya yetu ndio hatujui. Na, na, ndio kama nilivyosema wanasema kuna hitaji elimu mm -hmm. Na elimu wanasema sio kwamba elimu ile kwamba unampa sijui mtaalam wa afya elimu au unampa mwalimu elimu. Elimu iko kila pahali, hata kwenye wamesema kuna mikutano hii mikusanyiko ya kijamii vijijini watu wanakutana, ni kuzungumza mazungumzo ya kawaida tu. Kila mtu anasema hichi, mimi ni kila nimeambia hichi hichi kina faida, hichi kina faida, na kuna mwingine labda anajua zaidi, ataelezea faida zake ni hizi. Kwa hiyo ile wanasema maneno yale na mazungumzo yanamsaidia mtu kufahamu kwamba hii kuna umuhimu fulani na hii na athari fulani, kama walivyofanya kwenye nani, kwenye maambukizo ya HIV. Wamepunguza maambukizo, imesaidia. Kwa hiyo mm-hmm, na hivi vitu vingine hali kadhalika navyo vitasaidia hivyo hivyo kusema kwamba umri au matarajio ya kuishi Afrika ni miaka sitini na sita, lakini tukiangalia nchi kama vile Japani, China unakutana na watu wana miaka sabini na tano, themanini, hata tisini, na bado wangaliki na afya njema, wanakimbia wanafanya mazoezi. Je, hii ripoti imezungumzia kwamba Afrika inaweza ikafanya vizuri, watu wakaishi umri mkubwa zaidi kuliko hata miaka sitini na sita, au Afrika wanaweza kuishi vizuri zaidi? Maanake ripoti imezungumzia nchi ya kwanza ambayo iko juu ni Algeria, Algeria. Miaka sabini na nne, lakini wakiendelea zaidi wakifanya yale ambayo wanatakiwa wafanye na ukielimisha watu, kwa hiyo umri ule utapanda. Nchi inayofuatia ni Tunisia. Mm-hmm. Hali kadhalika ni hivyo hivyo, lakini wanachosema ni elimu. Manake, watu. E, elimu ndio muhimu bila ya elimu huwezi kudani. Na elimu sio ya darasani, ni elimu hii ya kijamii tu, e, unaenda, wamezungumzia zaidi mitani, mashambani, mashambani. Hawakuzungumzia maeneo ya mijini. mm -hmm. Wala hawakuzungumzia kwenye mahospitali au kwenye vituo vya afya, wamesema elimu mashambani na vijijini wamesisitiza zaidi. Kwa hiyo hiyo ndio muhimu Algeria wanafanya vizuri mm -hmm. Na jukumu kubwa ni la serikali, lakini vile vile serikali na wadau wamezungumzia mashirika yasiyo ya kiserikali mm -hmm. Yanachangia, na kuna mashirika yasiyo ya kiserikali yanahusika na lishe bora, yanahusika na maswala ya HIV na ukimwi mm -hmm. Yanahusika na maswala ya malaria, kwa sababu mashirika ya kiserikali yako mengi, yasiyo ya ya ya kiserikali yako mengi kwa shughuli tofauti, na zote hizi zinahusisha matarajio ya wastani wa kuishi mm -hmm. kwa binadamu ndio. E, labda swali la mwisho, kuna pendekezo lolote limetolewa kuhusu serikali kuongeza bajeti kwenye sekta ya afya? Ah, hilo wamelalamika sana, WHO imesema bwana, serikali bajeti yenu ni kubwa ya kwenye sekta ya afya mm -hmm. lakini asilimia arobaini inaenda kwenye kununua madawa mm -hmm. pamoja na vitu vingine asilimia chache sana unampa mfanyakazi wa inaenda kwa mfanyakazi wa afya pamoja na miundombinu mm -hmm. na hivi vitu viwili vya mfanyakazi na miundombinu vinaenda pamoja. Kwa sababu Deo gani? Kwa sababu mfanyakazi wa afya kama hana hela, wanasema, wanaposema miundombinu wanasema, wanasema kama zahanati, vitu vituo vya afya uh -huh. clinic hizi wanaita wanaita mobile clinics ambazo zinaweza kufika kote maeneo ya vijijini kujaribu kuwasaidia watu. Shukrani sana Riami Hadija Riami kwa kuweza kutueleza mengi sana kuhusu ripoti hii ya WHO. Niwashukuru wote ambao waweza kufata kipindi kwa undani. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, namshukuru pia produsa wetu Saida Hamdun na wageni, nikiwatakia usiku ulio na utulivu na usalama.