Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji wetu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, uh, siku ya Jumatano ambapo uh, ni, ni Septemba tano mwaka elfu mbili na kumi na nane. Karibuni sana. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo, mara baada ya mahakama ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumzuia Jean Pierre Bemba kugombania urais wa DRC, inaelezwa hali hiyo inaweza kuzua hofu. Hofu na ni kwamba kunaweza kuzuka fujo kwa sababu Bemba ana wafuasi wengi mjini Kinshasa, ana wafuasi wengi kaskazini magharibi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hofu nao ni kwamba alikuwa mwasi wa zamani, ana majeshi ambayo inamwamini na katika habari nyingine, wananchi na wa ubalozi wa Marekani nchini Libya wapinga madai ya kwamba umeshambuliwa. Hizo ni habari tu ambazo baadhi yake tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Mary Mgawe. Shukran sana msikilizaji kwa nasi katika matangazo haya ya kumekucha Afrika. Rais wa Marekani Donald Trump amefanya majadiliano ya maendeleo ya hivi karibuni kuhusu peninsula ya Korea na mashirika, na mshirika wake wa Korea Kusini Munjain jana Jumanne. Kwa mujibu wa maafisa wa ikulu ya Marekani, Moon alimweleza Trump kuhusu mjumbe maalumu wa Seoul kwenda Pyongyang na ameahidi kumweleza Rais Trump taarifa za zaidi baada ya ujumbe wa Korea Kusini kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Maafisa wa Marekani wanasema juhudi zinaongezeka katika kufikisha kile walichokiita mwisho wa matumizi ya programu za nyuklia za Korea Kaskazini kama walivyokubaliana na Kim. Maafisa wamesema Trump na Mo wamekubaliana kukutana baadaye mwezi huu mjini New York wakati baraza la usalama wakati baraza la Umoja wa Mataifa litakapokuwa linafanya vikao vyake. Umoja wa Mataifa umefanikiwa kuhamasisha mwafaka wa kufikia sitisho la mapigano katika mji mkuu wa Libya, Tripoli. Tangazo lilitolewa jana baada ya maafisa wa usalama wa Libya husema kuwa idadi ya vifo imeongezeka na kufikia takriban sitini na moja. Idadi kadhaa ya watu pia walijeruhiwa. Serikali ya Marekani pamoja na Uingereza, Ufaransa na Itali ilitoa taarifa ya pamoja kukaribisha sitisho la mapigano na kutoa mwito kwa pande zote za Libya kuacha vitendo vyote ambavyo vinaweza kuharibu sitisho la mapigano lililofikiwa jana, hatua ambazo zinaweza kudhoofisha usalama na juhudi za Libya kufikia makubaliano ya kisiasa na kusonga mbele katika maridhiano. Mapigano yalizuka katika mji wa Tripoli Agosti 27 baada ya kundi moja lenye silaha lililoko tahona kilomita 65 kusini mashariki mwa mji mkuu kufanya operesheni za ghafla dhidi ya wanamgambo. Wapatanishi wa Umoja wa Mataifa walitangaza Jumanne kwamba uwanja wa ndege unaweza kufunguliwa lakini hawakusema ni lini. Na wakati huo huo, ubalozi wa Marekani uliopo katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, unakataa taarifa za awali kwamba jengo lake liliungua wakati wa mapigano yalipokuwa yakiendelea katika wilaya ya kusini ya mji, maafisa wa Libia wanasema takriban watu hamsini wa wamefariki dunia katika kipindi cha zaidi ya wiki ya mapigano. Id Ligongo anasoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa umeendelea kutoa tahadhari na kuwasihi wanamgambo kuweka silaha zao chini kutokana na mapigano katika uwanja wa ndege wa zamani kusini mwa mji mkuu wa Libia, Tripoli moto ulizuka karibu na jengo lisilo na watu la ubalozi wa Marekani lililopo katika barabara lakini, ubalozi umeeleza kwamba kupitia akaunti yake ya Twitter kwamba jengo lake halikuwa limeshambuliwa. Gazeti la Libya Observer lilichapisha picha iliyoonyesha moshi mweusi ukifuka katika uwanja wa ndege ambapo haupo mbali na ubalozi, huku taarifa nyingine zikidai kuwa ni ghala la mafuta ndilo lililokuwa likiwaka. Kikosi cha Libya kinachojulikana kama 7th Brigade kutoka mji wa Tarhouna kimesisitiza kwamba kimechukua umiliki wa barabara, lakini vyanzo vingine vinapingana na madai hayo. Mapigano makali yamefanyika katika kambi muhimu ya kijeshi ya Ramauk katika siku za hivi karibuni. Mwanahabari wa asasi ya kiraia ambaye anaishi pembezoni mwa barabara hiyo Muhammad Kalash Ameiambia VOA kupitia ujumbe wa Twitter kwamba alisikia makombora ya kuzuia ndege na alisikia milio ya bunduki za kivita na milipuko ya makombora ya vifaru. Amesema kwamba alijificha katika eneo la chini ya ardhi ya nyumba yake. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Hassan Saleme alikaribisha pande zinazohasimiana kukaa chini na kufanya mazungumzo hapo jana katika eneo ambalo halikutajwa, lakini haikuwa wazi kama pande hizo zilifikia makubaliano. Umoja wa Mataifa pia umesihi pande zinazopambana kutoyakimbia mazungumzo na kutolenga raia, wahamiaji na watu waliokimbia makazi yao. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Maelfu ya wakazi katika ufukwe wa Guba ya Marekani wanahifadhi chakula na bidhaa za matumizi yao wakati wakijiandaa na kimbunga Gordon. Watabiri wa hali ya hewa wanasema kimbunga Gordon kinaweza kufikia kiwango cha kwanza cha vimbunga wakati kitakapotua Jumanne usiku. Onyo la kutokea hali mbaya ya hewa na kimbunga limetolewa zaidi katika miji ya Louisiana, Mississippi, Alabama na Florida. Kimbunga Gordon kinatarajiwa kuambatana na mvua kubwa za sentimita 30 katika baadhi ya maeneo huku kukitarajiwa pia kutokea mafuriko. Makampuni kadhaa ya mafuta yamefunga operesheni zake kutokana na onyo hilo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ikulu ya Marekani imejiandaa kusaidia kutokana na hali hiyo. Hata hivyo, watabiri wa hali ya hewa wanasema kimbunga Gordon kitapungua nguvu siku ya Jumatano na wakati huo kimbunga kikubwa kilichowahi kupiga Japan miaka ishirini na tano iliyopita kimeua takriban watu watano, kimeharibu barabara na usafiri wa anga na kukosesha makazi maelfu ya wakazi wengine. Zaidi ya watu milioni moja waliamriwa kuondoka kwenye nyumba zao wakati kimbunga Jebi kilipokumba eneo la magharibi la Japan. Jebi kilikuwa kinatokea Fukui siku ya Jumanne jioni kukiwa na upepo wa kawaida wa takriban kilomita 126 kwa saa. Imesema haya shirika la utabiri wa hali ya hewa la Japan. Vyombo vya habari vya Japan vinaripoti kwamba zaidi ya ndege 700 ziliahirisha safari zake na usafiri wa mwendo kasi wa gari moshi pia uliahirishwa kutoka Tokyo kwenda Hiroshima. Zaidi ya nyumba milioni 1.6 hazina umeme huko Osaka, Kyoto Kiongozi wa upinzani Rodrigo Duterte amefuta msamaha uliotolewa kwa mbunge wa upinzani ambaye ni mkosoaji wake mkua mkubwa na pia ameamuru akamatwe huko Philippines. Senata Antonio Trinaes alipata msamaha mwaka elfu mbili kumi na moja kwa kusika kwake katika jaribio la mapinduzi dhidi ya Rais Gloria Masapaga Arroyo kwa tuhuma za rushwa na utawala mbovu wakati alipokuwa afisa wa jeshi. Amri ya kukamatwa imechapishwa katika gazeti la Manila Times ikisema kuwa msamaha umefutwa kutokana na kushindwa kufuata masharti yote ikiwemo kukubali kosa. Trillanes amemshutumu Dutete kwa rushwa na kupinga ukandamizaji wake katili, wa kikatili dhidi ya wahusika wa madawa ya kulevya na uhalifu, jambo ambalo limesababisha vifo vya maelfu ya watu na kupelekea uchunguzi kufanyika katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc afisa mwandamizi wa umoja wa mataifa anasema kiongozi wa rusia na uturuki wana wajibu mkubwa katika kuzuia vita katika jimbo kaskazini mwa Idlib. Anasema vita vinahatarisha maisha ya takriban watu milioni tatu huko Siria. Lisa Schlein anaripoti na Id Ligongo anasoma ripoti yake. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Siria Stefan de Mistura anasema kwamba ana wasiwasi mkubwa wa kukosekana juhudi za kimataifa kuzuia kile kinachoweza kuwa ni vita katika eneo la Idlib. Tunahitaji muda zaidi wa mazungumzo, hasa baina ya Russia na Uturuki ambao ni wadau wakubwa, ambao sasa tukiwa tukifanya mazungumzo, ambao kwa maoni yangu ni muhimu kwa kutafuta ufumbuzi wa suala la Idlib. Viongozi wa Russia, Uturuki na Iran watahudhuria mkutano muhimu wa Idlib katika mji mkuu wa Iran Teheran siku ya Ijumaa. Demistura anatoa mwito kwa rais wa Rusia Vladimir Putin na mwenzake wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kuzungumza kwa pamoja kwa njia ya simu kabla ya mkutano wa Teheran kuzuia mgogoro kuzuka huko Idlib. Pia anatoa mwito kwa mataifa yote kuendelea kushawishi kwa kuzionya pande zote kuzuia hatua zozote zile za kijeshi na kutoa muda wa mazungumzo. Hii we expressing... ni sababu tunakaribisha taarifa ya Rais Donald Trump ambaye amekuwa akielezea wasiwasi wake wa kufanyika mashambulizi yoyote yasiyo ya msingi katika malengo ya raia. Hicho ndicho wote tunachozoea. Dimistura anaonya kwamba maisha ya watu milioni mbili nukta tisa ikijumuisha watoto milioni moja Wapo mashakani. Anasema wote wamekwama mjini Idlib na hakuna nafasi ya pahala popote pa kwenda. Dimisura anasema Idlib wapo takriban wanamgambo wa kigaidi wenye uhusiano na Alqaida wa Nusra elfu kumi. Anasema raia milioni tatu si magaidi na hawapaswi kuwajibishwa na mapigano ya Idlib. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA e, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwa vile vilevile mnaweza kusikiliza matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Uamuzi wa mahakama ya Myanmar kuwahukumu wanahabari wawili wa shirika la habari la Reuters kifungo cha miaka saba jela kutokana na kuvunja sheria ya kuhifadhi siri za serikali imeibua majibu ya ghadhabu kutoka ndani na nje ya taifa hilo, wengi wakisema ni ukiukaji wa uhuru wa habari. Jumatatu, jaji wa mahakama ya wilaya ya kaskazini ya Yangon iliokuta na hatia Walon na mwenzake Kiaso kwa kutoa siri za serikali kwa mujibu wa sheria ya kikoloni, tangu taifa hilo lilipokuwa likijulikana kama Burma. Sheria hiyo inatoa hadi kifungo cha miaka kumi na nne jela. Wawili hawa walikamatwa mwezi Desemba kwenye eneo hilo wakati wakichunguza mauaji ya wanaume kumi kutoka kabila la Rohingya waliotolewa kwenye jimbo la Rakhine na ambako wanajeshi wanadaiwa kutekeleza. Walon akiwa na mwenzake wanadai kuwa mtu aliwakabidhi stakabadhi za serikali kabla ya polisi kuwaalika kwenye chakula cha jioni na kisha kuwakamata. tukiendelea na matangazo yetu, tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako mahakama ya kikatiba ya nchi hiyo jana ilimpiga marufuku mgombea wa upinzani ambaye ni makamu wa rais wa zamani wa DRC Jean Pierre Bemba kugombania uraisi katika uchaguzi ujao nchini humo. Vilevile vile mahakama ilitupilia mbali maombi ya kuwania uraisi kwa Adolf Muzito, aliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa DRC. Bemba amekataliwa kutokana na tiwa hatiani na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC. Mwenzangu Patrick Nduwimana amezungumza na mwanahabari Kahozi Kosha kuhusu hofu iliyopo baada ya maamuzi hayo. Kuna uhofu, uhofu ni kwamba kunaweza kuzuka fujo, kwa sababu bemba na wafuasi wengi mjini Kinshasa, hii inajulikana kote Kongo, ana wafuasi wengi kaskazini magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambake me amezaliwa na sio bemba peke yake, ni mwengine waziri wa kwanza wa zamani Adolfo Muzito na pia hataruhusiwa mwaka huu kugombania kiti cha urais. Uhofu nao ni kwamba alikuwa mwasi wa zamani, ana majeshi ambayo inamwamini. Nafikiri kuwa eh, wenda wapinzani wa, wa serikali ya demokrasia ya Kongo hawatashiriki eh, kwenye machaguzi yao kwa sababu orodha ya mwisho itatangaziwa ifikapo tarehe kumi na tisa mwezi huu tunao wa Septemba. Wapinzani ambao wamebaki wenye uzito ama wanaweza kuwa na ushawishi mkubwa kwenye uchaguzi wa Disemba. unafikiria ni wakina nani? Nane, mpinzani ambaye anabakia ni Felis Kisekedi kwa sababu huyu mtoto wa hayati e, Kisekedi ndio mpeke ake, kwa sababu ni ana asili ya huku katikati ya Kongo katika jimbo la Kasai. Wakasai wana majimbo takriban majimbo saba hapa e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, miongoni mwa majimbo ileo ishirini na sita na, na, mpinzani anaweza kuwa na bahati lakini e, ubovu wake kwake, yeye ni mtu ambaye hayawahi kufanya e, siasa e, kama baba yake. Watu wanampenda kupitia baba yake, kwa sababu baba yake alikuwa mpinzani mkali wa serikali ya hayati Mobutu, wa serikali ya hayati Laurent Kabila. E, hii ndo watu wana, wanaweza kumchagua kwa sababu wa wazaliwa wa asili ya Kasai ni wengi wengi sana kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuna vilevile vile mpinzani ambayo watu hawamuiti sana mpinzani, Vitali Kamerhe, ambayo watu wanasema aeko karibu sana na rais Kabila, ni mpinzani kutoka huko mashariki mwa Kongo naye pia na wafasi wengi aa, ni wapinzani wawili ambao wanaweza kufua dafu kwenye machaguzi ya urahisi wa e, mwezi Desemba. Na unafikiri habari hii ya korti ya katiba kufutilia mbali fomu ya uh, Bemba kuwa mgombea ni habari njema upande wa chama madarakani, hasa upande wa mgombea wake eh, huyu Ramadhani Shadari? Ah, hiyo ni habari njema kweli kwa sababu Bemba anajulikana. Bemba alikuwa uh, muasi. Bemba alikuwa makamu rais. Bemba alikuwa ni seneta. Leo eh, Bemba amejulikana kote Kongo. Eh, hiyo ni habari mzuri kwa sababu eh, kama wanavyosema wenyewe hawataki, eh, kumpata mtu, kupata mpinzani mkali kama wakina Katumbi Chapwe, kama wakina Bemba, kama wakina uh, Adolfu Muzito hawa hawapate nafasi ni Kahozi Kosha akiongea na VOA kutoka Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Usafiri wa anga katika nchi za Afrika bado unakabiliwa na matatizo mengi ya kiusalama na kiteknolojia, kwa mujibu wa taarifa kutoka kongamano la kimataifa la usafiri wa anga ambalo limeanza nchini Kenya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kyoko, ameandaa taarifa. Wataalamu waliokongamana hapa ni pamoja na wahandisi wataalamu wa masuala ya teknolojia, wakuu wa usalama na maafisa kutoka mamlaka inayosimamia safari za angani, wakiwakilisha nchi mbalimbali mbali. Kando na wawakilishi wa Afrika, wapo pia wataalamu wa masuala haya kutoka bara zingine kwa ajili ya kuzungumzia safari za ndege na utaalamu unaohitajika. Walichoeleza waandishi wa habari ni kuwa wanajadili masuala ya usalama na uwiano mkubwa uliopo barani Afrika katika sekta ya utalii na uchukuzi Kenya ikiwa mwenyeji wa mkutano huu. Waziri wa utalii Najib Balala alikuwa na maelezo yafuatayo: kongamano hili linazungumza mambo ya usalama na mambo ya ndege, na pia sisi kwenye idara ya utalii tumekuja kuzungumza vipi tushirikiane, tuangalie kuwa sekta hii imepanuka, kwa sababu kila tukipata watalii ama wageni kwenye kontinenti ya Afrika, sekta hii itaweza kupata kupanuka zaidi, kwa sababu bila wageni ama bila ndege zaidi sekta hii haiwezi kupanuka. Kwa hivyo hii uhusiano huu imeweza kujulisha kuwa kuna umuhimu ushirikiano ambao wamekubaliana leo itakuwa ndio chanzo cha muhimu cha kusonga mbele kwenye kongamano hili. Takwimu kutoka shirika la Civil Aviation barani Africa zinaonyesha kuwa usafiri wa ndege kote duniani ni hadi bilioni moja nukta tatu lakini bara la Afrika pekee likadiria wasafiri milioni 65. Wanasema idadi hii bado imo chini na kuna azma ya kuiboresha. Mengine waliojadili ni kuhusu mipaka ya angani ambapo marubani mara nyingi hupata mtihani. Kufafanua no hilo zaidi ni Hamza Johari, mkurugenzi wa Civil Aviation nchini Tanzania. kanuni na taratibu kwamba ndege inaposatili kutokea labda imeingilia kule kaskazini mwa afrika ikiruka kwenye zone ile, baadaye kidogo inabidi ibadilisha, inaingia kwenye taratibu zingine. Inaenda tena, ikiingia East Africa taratibu ni zingine, ikitoka inaelekea kusini zaidi nakutana na taratibu zingine. Kwa hiyo matokeo yake inasatiri katika mazingira hayo ya, ya changamoto. Taratibu hizi procedures zinatofautiana. Kwa hiyo sasa sisi kama Afrika tunataka tuwe na, na seamlessness kwamba akiingia kule kaskazini, akija kutokea kusini kabisa kule kwa Afrika, atakutana na taratibu ambazo ni sawa Hana haja ya kubadilisha zile nani zake ndani ya ndege kama rubani. Kwa hiyo hilo ni la kwanza, lakini pili, je, tutakuwa na teknolojia ya namna gani inayofanana sisi kama Afrika? Baada ya mkutano huu tatu wa siku tatu wajumbe wanatarajiwa kuibuka na sera mpya zitakazotumika katika kuboresha usafiri wa angani barani Afrika. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, VOA jioni. Shukran sana Josephat Kioko. Na katika taarifa nyingine, shirika la misaada la kazi la Umoja wa Mataifa UNRWA linasema limefanikiwa kupunguza kiwango cha fedha kilichokuwa kimepungua, lakini haijaweza kukusanya fedha zilizopungua katika bajeti yake ya dola milioni 446 kutokana na Washington kupunguza ufadhili wake. Shirika hilo linasema kwamba hali hiyo inaweza kuathiri huduma inazotoa kuwapatia wakimbizi wa Kipalestina kote Mashariki ya Kati. Mwanahabari wa VOA Lisa Shlain anaripoti na, na Id Ligongo anasoma ripoti yake. Shirika la UNRWA linaripoti kukusanya dola milioni 238 za ufadhili kutoka kwa mataifa ya Qatar, Saudi Arabia, Japan, Umoja wa Ulaya na Canada. Linasema kwamba kwa sasa lina upungufu wa dola milioni 200 mpaka itakapofika mwishoni mwa mwaka huu. Akiongea hapo jana, mkuu wa UNRWA Pierre Krahenburg Anasema anasikitishwa sana na uamuzi wa Marekani wa kutofadhili kazi za shirika hilo kuwasaidia wakimbizi wa wapalestina milioni tano. Anasema Marekani, ambayo ilikuwa ni mfadhili mkubwa wa shirika, iliwezesha kuandaa na kutekeleza huduma mbalimbali mbali, katika sekta ya elimu, huduma ya afya, misaada na huduma za kijamii. Amesema ni muhimu kwa UNRWA kuendelea kutoa huduma muhimu kwa wakimbizi wa kipalestina katika ukingo wa magharibi Jerusalem Mashariki na Gaza pamoja na waliopo katika nchi za Jordan, Lebanon na Siria. Anasema vyanzo vipya vya fedha lazima vitafutwe ili kuwasaidia. Ni suala la utu wa kibinadamu kwa wakimbizi, na hasa ni suala la uthabiti wa kikanda katika eneo hili. Unajua, tunafanya kazi katika sehemu yenye watu wengi walio na mazingira ya uchungu kuliko sehemu yoyote duniani. Marekani iliondoa ufadhili wote kwa UNRWA Agosti 30. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Newet amesema Marekani haitoi ahadi ya ufadhili wake. Krahenberg amedai uamuzi wa Washington kujiondoa kufadhili ni suala la kisiasa lililogubika ufadhili wa misaada ya kibinadamu, kitu ambacho kilipaswa kuepukwa. Ameiambia VOA kwamba uamuzi huo hauhusiani na ufanyaji kazi wa UNRWA kwa sababu maafisa wa Marekani waliokutana nao mwezi Novemba hawakukosoa kazi zake zaidi ya kusifia kazi nzuri za shirika lake. Kile kilichotokea kuhusu mjadala wa Jerusalem, kuhamishwa kwa ubalozi na wasiwasi uliotokea kati ya Marekani na ubalozi wa Palestina, kwa hiyo swala lipo hapo ambalo shirika letu halihusiki. Anasema Mashariki ya Kati ipo katika hali ya wasiwasi, kwa kuongezeka hofu kwamba idadi kubwa ya vijana wanaweza kuingizwa katika msimamo mkali kama hawatapatiwa elimu na haki zao nyingine za msingi na kuondoa matumaini ya maisha yao ya baadaye. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa nikuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana, karibu nusu ya wakazi milioni 70 wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana umri chini ya miaka 18, huku mamilioni wanasema wanahisi wametengwa na serikali zao mbalimbali mbali. Na katika hatua ya kushangaza hivi karibuni, Rais Joseph Kabila alitangaza kwamba hatogombea tena muhula watatu katika uchaguzi ujao wa mwezi Desemba. Sauti ya Amerika imezungumza na viongozi vijana kutoka vyama vya kisiasa pamoja na wale wasiofungamana na upande wowote, kutaka kujua kile vijana wanataka kutoka katika serikali yao. Mwandishi Chika Odua ameandaa taarifa inayosomwa hapa na Sandey Shomari. Vijana wa Diarasi waliokasirishwa na usalama uliodorora na demokrasia iliyominywa wamekuwa mstari wa mbele katika kutoa wito wa rais Kabila kuachia madaraka. Katika maandamano ya mwezi Juni, walimshutumu Kabila kwa kushindwa kukabiliana na ghasia za ngono zinazoongezeka nchini humo hasa katika upande wa mashariki mwa nchi. Baadhi ya wanaharakati walikamatwa na kupigwa, ikiwa ni pamoja na mwanafunzi wa miaka 20 wa chuo kikuu cha Bentaloma pamoja na dada yake. Walitupiga vibaya sana, tunachotaka ni haki kwa wale walionyanyaswa walikuwa wakali kwetu na sisi tulikuwa tunaandamana kwa amani. Lakini mwezi Agosti, Kabila aliondoa wasiwasi kuhusu kuongeza utawala wake wa miaka 17 pale alipotangaza hata gombea tena katika uchaguzi ujao wa Desemba. Sarjeluabea amepewa jukumu la kuwavutia vijana kwa niaba ya chama cha kabila la Jeunesse constitue la couche Tuna asilimia 55 ya raia nyuma yetu, ya hapo kuna vijana uh, wengi na katika ajenda ya chama parti, na kwa ajili ya nadharia na sera kuweza kutekelezwa kunahitajika la la vijana. Lakini warakati wa vijana wa DRC wanasema serikali haina wazi na haijasimamia vizuri utajiri mkubwa wa madini wa nchi yao. Onela Mujinga anasema vijana hawa hawana imani kabisa na viongozi wanaotawala Pa ukongo, suke, pa libre, pa ditu... Tatizo la Kongo ni kwamba hatuko huru, hatuna uhuru kabisa, tuko katika mikono ya watu wachache ambao wanataka kutulaghai na ambao wanatushawishi kwa manufaa yao binafsi. Chama kikuu cha upinzani cha UDSP kinasema pia kwamba vijana wako kati, kati ya ajenda ya chama hicho na chama hicho kimeahidi kuleta mabadiliko. Kiongozi wa tawi la vijana la chama cha UDSP Clement Baruti anasema walifurahi Rais Kabila alipotangaza kwamba hatawania muhula mwingine. Tunataka serikali inayoendeshwa kwa misingi ya utawala wa sheria na utawala wa raia, kwa sababu bila ya hayo ajenda ya maendeleo haitafanikiwa. Mchambuzi wa siasa Felicien Kabamba anasema Vijana wa Kongo wametengwa kwa muda mrefu. Hatima ya vijana hao ni mbaya. Naamini kwamba fursa nzuri zitakazojitokeza kutokana na uchaguzi ujao, ikiwa kama baadhi ya wagombea watatambua kusisitiza suala la elimu na kujaribu kuimarisha hali mbaya ya maisha ya vijana wetu. Lakini katika makao makuu ya chama tawala, baadhi tayari wanasherekea. Chama cha rais Kabila kinawakilishwa na waziri wa zamani wa mambo ya ndani Emmanuel Ramazani Shadari kama mgombea wake wa urais. Wengi wanaamini kama Shadari akichaguliwa mwezi Desemba itakuwa Kabila ndiye anayefanya maamuzi chini kwa chini. Shajema, shajema, yes, yes, yes, yes. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Baada ya sekunde chache, tutakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amefanya majadiliano ya maendeleo ya hivi karibuni kuhusu peninsula ya Korea na mshirika wake wa Korea Kusini Moon Jae-in jana Jumanne, kwa mujibu wa maafisa wa Ikulu ya Marekani. Moon alimweleza Trump kuhusu mjumbe maalumu wa Seoul kwenda Pyongyang na ameahidi kumweleza rais Trump taarifa zaidi baada ya mjumbe wa Korea kusini kukutana na kiongozi wa Korea kaskazini Kim Jong Un. Maafisa wa Marekani wanasema juhudi zinaongezeka katika kufikisha kile walichokita mwisho wa matumizi ya programu za nyuklia za Korea kaskazini. Umoja wa Mataifa umefanikiwa kuhamasisha mwafaka wa kufikia sitisho la mapigano katika mji mkuu wa Libya, Tripoli tangazo lilitolewa jana baada ya maafisa wa usalama wa Libya kusema kuwa idadi ya vifo imeongezeka na kufikia takriban 61 na. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya watu wote waliohusika kuandaa matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Diodon Chuba Hiro, msimamizi wa matangazo Mary Mgawe, mimi ni Idi Ligongo tunakutakia asubuhi njema na shukran kwa kuwa nasi.