Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, ikiwa ni siku poa kabisa kama ilivyo hapa. Natumai kwamba Afrika na maeneo mengine ni vivyo hivyo, ikiwa ni tarehe tano mwezi nao ni wa tisa mwaka wa 2018. Jina langu Harrison Kamau BMJ Muridhi hapa na zimegonga saa tatu nusu hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, kama ilivyo desturi, na wamkuu wa watu wa Nairobi, Mombasa, Dar es Salaam, Kampala, kule Mogadishu, na vile vile Kinshasa maeneo kama vile Kigali na vilevile vile Bujumbura Burundi, popote mlipo, nawakaribisha kwa mikono miwili, mushirikiane na nasi Takriban dakika 30 za mambo moto moto moto, kutoka hapa Washington na VOA Express. Na baadhi ya mambo tuliyokuandalia ni kwamba tutaelekea moja kwa moja hadi nchini Rwanda, tutazame ripoti iliyotolewa kuhusu haki za binadamu na vilevile vile huko China ambapo mwenzetu Saleh Mwanamilongo yuko kwenye mkutano wa viongozi wa kiafrika huko China na amezungumza na baadhi ya wanafunzi wa China. Vilevile kuna muziki kama kawaida ya VOA Express, bila kusahau teknolojia na pia ya vumayo mitandaoni. Lakini baadhi ya wanafunzi wa kutoka barani Afrika walioko nchini China wanasema nini kuhusiana na wanapofika nchini humo kupata elimu ya juu? Wanapofika China, ndio maana kitu cha kwanza kinakuwa hususan ni kujifunza kilugha cha Kichina, ili uweze kukop kuishi nchini China. E kadhalika kama ilivyo ada, tutakuletea burudani nafahamisha. Leo tutasafiri moja kwa moja mpaka kule Afrika ya Kusini, lakini tutakujuza baadaye. Uh, ni nani huyo ambaye ataporomosha ngoma kutoka hapa studio nambari 15. Uh, tutakuletea ushauri pia na kuangalia ni yapi amejiri katika mitandao ya kijamii, lakini kwanza, kama alivyosema Harrison Kamau, tuende kule Burundi ambako kama kumetokea nini? Ni kweli kabisa huko Burundi. Kuna ripoti iliyotolewa mapema leo na Umoja wa Mataifa, na kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters ni kwamba ukiukaji wa haki za binadamu umeendelea kushuhudiwa nchini humo licha ya serikali kukanusha madai hayo. Umoja huo umedai kuwa serikali ya Burundi imekataa kutoa ushirikiano kwa tume iliyobuniwa mwaka wa 2016 kuchunguza ukiukaji wa haki za binadamu ikisema kuwa visa vimeongezeka kuanzia mwaka wa 2017 hadi tunapozungumza sasa hivi. Reuters pia wanasema kuwa juhudi za kupata taarifa kutoka kwa msemaji wa serikali hazijafua dafu. Basi mambo yanaendelea kuwa hivyo na inakuwa kwamba haki za binadamu zinaendelea kukiukwa. Nam ni kweli kabisa, kwa sababu tumejaribu kutafuta wanaharakati wa haki za binadamu kujaribu kupata ukweli wa jambo hili lakini hatukufanikiwa. Hata hivyo, tumempata huyu Shovenu Mwakengezo ambaye ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha UPD katika nchi ya Burundi, ambaye yuko mjini Brussels kule Ubelgiji, na hivi ndivyo ametueleza muda mfupi uliopita kuhusu ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa. Hali kulingana na, na, na ripoti ambayo imetolewa leo ni kwamba watu zaidi ya elfu moja na mia mbili na hao watu, ni kwa sababu hakuna upekuzi na uchunguzi kina. E, watu ambao wenye kuuawa ambao hawajulikani wamepotelea wapi ni wengi tu sana, kiasi kwamba kwetu sisi, kwa mwono wetu si kama upinzani, watu ambao wanauawa katika miaka hii miwili ni zaidi ya elfu tatu ni kusha uawa. Hiyo iko hivo na e, ifanyiwe tu kazi ili mauaji yakomeshwe katika nchi yetu. walibadili tu mbinu. Kinyume cha kuua watu mchana, leo katika Burundi wanaua watu usiku. Kinyume cha kuwauisha bunduki, leo wanawauisha visu, au wanawapa sumu, au wanawatia katika hali ambayo mwanadamu hawezi akavumilia aka mpaka anafariki. maiti za watu kinyume cha kuonyesha kwamba umeenda kuzika hizo maiti, zimechukuliwa zingine mbinu ili maiti zisionekani, watu wanazikwa katika ba bahari, wanatoa katika mifuko na huku wakipakizwa na wakiwa imetiwa ndani mawe, wanadumbukizwa wana, wana, wana katika bahari, basi wanapotelea huko, au wanazikwa sehemu zingine zingine tu ambazo ni za siri tu. Kwa hiyo hakuna kilichobadilika katika lugha na hotuba ya serikali isipokuwa ni mauaji, na hiyo ripoti inathibitisha wazi kwamba mauaji yapo katika nchi yetu. Ay, huu ni mchango ama maoni ya uh, huyu Jovenal mkwengezo ambaye yeye ndio kiongozi wa chama cha upinzani cha UPD akiwa kule Brussels, uh, Ubelgiji. Lakini hata hivyo, msikilizaji, tunaendelea kutafuta uh, viongozi ama maafisa wa serikali ili pia watoe uh, mwelekeo ama maoni ama msimamo wao kuhusu ripoti hii ya Umoja wa Mataifa na vilevile vile wanaharakati wa Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo pindi tutakapopata taarifa zaidi kutoka pande zote, basi hatuna budi kukuletea kama ilivyo, na msimamizi wa matangazo amenieleza kwamba huenda tukawa na ripoti hii katika taarifa zetu za jioni leo saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, upate kujua mengi zaidi kuhusu ripoti hii kutoka umoja wa mataifa. Harison, tukitoka huko Burundi naona tupige kiguu na njia twende moja kwa moja mpaka kule Beijing. Mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika amekuwa akihudhuria mkutano ambao tumeuzungumzia sana hapa katika VOA express na matangazo mengine, ambao ulimalizika hiyo jana, lakini sio mkutano tu wa viongozi wa Afrika na rais wa China Xi Jinping, ambao umekuwa ukigonga vichwa vya habari kule. Pia kuna Waafrika wanaoishi mle, na nisieleze sana manake siko huko Beijing. Ni nimwache sasa Salehe Mwanamilongo mwenyewe atueleze ni nini ambacho amekipata katika pitapita zake. Wachina wamewapokeaje Waafrika wanaokuja katika shughuli za biashara na elimu? Hapa mjini Beijing kuna wanafunzi wengi wenye asili ya Kiafrika na nimekutana na hawa wadada kutoka Tanzania na ambao wameelezea aina ya maingiliano yao na Wachina. Kwa majina anaitwa Felista Zwegesa, natokea Tanzania na nasomea mambo ya afya hapa nchini China. China kwa kweli, China, ina tunajua kwamba watu ni wengi hapa China na tunapokuja kama wageni, pia tunajaza nchi yao, lakini tunajifunza kwamba China wameweza kukabiliana na idadi kubwa hii ya watu na vile vile kuwa na nafasi ya kuwakaribisha wageni pia kujumuika nao. Kwa sisi, kwa kweli tunafarijika kwamba nchi ina watu wengi lakini bado iko tayari kukaribisha watu kuja kujifunza zaidi hapa. Kwa jina naitwa Betina Bernard Makali, nasoma China Zhengzhou University, nasomea medicine China. Watu wa China wote ni wakarimu, kwa sababu unapojikuta hata hujui vitu fulani, wanajitolea kusaidia. Kwa hiyo ni wakarimu sana. The culture diversity inawafanya wao wa wapende sana lugha yao na wajifunze sana lugha yao. Wapo so deep into the language, ndo maana hawajifunzi sana lugha za watu wengine. Kwa hiyo unapofika China ndo maana kitu cha kwanza kinakuwa hususan ni kujifunza kilugha cha Kichina ili uweze ku kuishi nchini China. Na wewe naitwa Rose Clara Henry, nimetokea Tanzania, nasomea pharmacy. Ni kitu gani hasa kizuri ambacho umejifunza kwa Wachina? Uh, wana discipline, wana discipline sana wanaheshimu muda sana sana, ni kitu kizuri sana sababu muda ni kitu ambacho huweziukawa nacho muda wote. Hicho ni kitu kizuri ambacho nimejifunza kwao. Mbali na kujifunza Kichina na Kiingereza, lugha ya Kiswahili na utamaduni wa Afrika Mashariki umechukua nafasi kubwa katika maisha yao ya kila siku. Mwenyewe nimewafahamu kutokana na kwamba walikuwa wakizungumza Kiswahili kwenye mkahawa niliowakuta, hata nasema uh, ni ni ni lugha mama, alafu pia anajisikia furaha. unajua ukitoka nje ya nyumbani kwenu, ndipo unajua unakuwa mzalendo zaidi na nchi yako. Kwa hiyo najisikia furaha nikiongea Kiswahili, na sasa nimekutana na Waswahili wenzangu katika nchi ya kigeni kama hii, unajisikia ni kama ni ndugu zako, na unajisikia kama upo nyumbani zaidi. Kwa hiyo ni faraja. Umejivunia Kiswahili pia? <laughs> najivunia sana Kiswahili na nchi ya Tanzania. Bila shaka mnamo miaka za usoni kizazi hiki kipya cha vijana wa Afrika Mashariki kitakuwa ni mabalozi wa nchi zao kwenye ulimwengu huu mpya wa teknolojia. Nikiripoti kutoka Beijing, mimi ni Sale Mwanamilongo. Aya, BMJ sijui wewe kichina umefikisha wapi? Kwa kusema kweli nilikuwa nimeanza kujifunza, lakini wakati nilimsalimia mchina mmoja nikamwambia Ching Chong Ching. So na akasema vitu vya ajabu, Ali akasema, nikasema Ching Chong Ching Chong Ching ikaleta maneno mazito, lakini nasikia kule hao <laughs> wanafahamu lugha kweli kweli. Ni kitu cha maana sana kujua kichaina na kujua pia lugha tofauti na lugha ya mama, lakini kwasabamu... hivi unavyozungumza kama ni kama wewe pia unafahamu Ah, mimi nimeanza na kujifunza kuandika kwanza kabla ya kujifunza kuongea. Unajua, ku, ku, kuandika kichaina ni kama kuchora unajua. Sasa ninaendelea polepole pole, niko katika ile hali ya abcd e, ucho, ucho, za kichaina uh -huh, lakini ndivyo hali ilivyo na pongezi kwa hawa wanafunzi wa kutoka Afrika walioko huko Beijing, China. Na, na, na, kamauga, kabla uh -huh, nikizungumza mimi na Salema, na Milongo Nam, hapo jana aliniambia ali, ali sio hawa tu ambaye amezungumza nao kwa kweli wamejazana kule, ambao wametokea katika maeneo yale mengi tunayotangazia na wanazungumza lugha hiyo, wanafanya mambo kama Wachina. Inakuwa kwamba kuna ule mwingiliano, lakini zaidi zaidi, hata uh, cha ziada hata zaidi kwamba wale uh, wanafunzi ambao wanafanya mabadilishano ya masomo na wale wa China wamekuwa ni wengi sana kuingia China, na vilevile vile kutoka China wanaingia Afrika, wanajifunza pia mila na desturi za Waafrika. Basi tupate habari muhimu za dunia moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeripoti kisa cha kwanza kabisa cha Ebola katika mji wa Butembo, mashariki mwa DRC, mji wenye wakazi wanaokaribia milioni moja, wenye uhusiano mkubwa wa kibiashara na nchi jirani ya Uganda. Wizara ya afya imesema hivi leo Jumatano mlipuko wa sasa wa Ebola unaaminika kuwa umeua watu 85 tangu uzuke mwezi Julai na watu wengine 39 wameambukizwa katika DRC katika kipindi hicho. Kesi nyingi ziko kwenye vijiji, lakini kesi 20 zimetokea huko Beni, mji wenye kiasi cha wakazi laki moja wenye uhusiano wa karibu sana na Uganda. Kamati ya maswala ya sheria ya Senate hapa Marekani inaendelea na kikao leo Jumatano cha ja kumhoji na kusikiza maoni ya jaji Brett Kavanaugh, aliyeteuliwa na rais Donald Trump ambaye iwapo ataidhinishwa atakuwa jaji wa mahakama ya juu kuchukua mahala pa jaji Anthony Kennedy ambaye alistaafu mwishoni mwa mwezi Julai mwaka huu. Tayari Jaji Kavanaugh ameeleza kamati hiyo kuhusu filosofia yake kwamba wajibu wa majaji ni kutafsiri sheria na wala sio kuibuni. Msimamo wake kuhusu utoaji wa mimba na mamlaka ya serikali kuu ni baadhi ya maswala ambayo wajumbe wa kamati hiyo ya Senate wanayapa kipaumbele ili kubaini iwapo anafaa kuwa mmoja wa majaji tisa wa mahakama ya kilele hapa Marekani. Ujumbe wa Korea Kusini umewasili Korea Kaskazini hivi leo kwa matayarisho ya mwisho mwisho ya mkutano wa kilele unaotarajiwa kufanyika kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, na rais wa Korea Kusini, Moon Jae In. Mkutano huo wa baadaye mwezi huu utakuwa watatu kati ya viongozi hao wawili ndani ya kipindi cha mwaka mmoja. Mazungumzo yao yanajiri huku kukiwa na vuta ni kuvute kati ya Marekani na Korea Kaskazini, ambapo uh, utawala wa Donald Trump unalalamika kwa kasi ya mikakati ya kusitisha programu ya North Korea ya nyuklia. Na tamasha moja la muziki nchini Uganda limerudishwa tena leo Jumatano baada ya wananchi wengi kulaani kupigwa marufuku na waziri wa maadili, akidai ni tamasha la watu wa mapenzi jinsi ya jinsia moja na watu kukaa uchi na kuabudu shetani. Waziri wa maadili na heshima Simon Lokodo ambaye ni muumini wa dini ya Kikristo na anayechukia mapenzi ya jinsia moja alipiga marufuku tamasha hilo. Tamasha hilo linalofanyika kila mwaka la siku nne kwenye ufukwe wa mto Nile katika mji wa kusini wa Jinja linawakutanisha wasanii kutoka barani Afrika na kuwapa burudani watu zaidi ya elfu kumi. ao unaendelea kuyapata kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni VOA Express, mambo yakielekea vilivyokumbuka Mtandao wetu wa www.voaswahili.com umo tayari kabisa kufuatilia yote tunayo yasema na kuyafanya hapa studioni kutoka Washington DC. Basi tuelekee kwenye maswala ya teknolojia. BMJ Muridhi, yapi yanayojiri? Nam, ni mengi sana katika teknolojia, kutoka meza ya teknolojia Kamau, lakini kwa sababu ya muda nimechagua moja tu, ambapo kuna programu mpya sana ya simu, ambayo simu za mkononi, ambayo inatumika uh, wa kuchukua picha za satelite na kuwasaidia baadhi ya wafugaji na jamii ya Wamasai hasa katika nchi ya Kenya kuweza kupata maeneo ya malisho na vilevile maji safi ya kuwapa mifugo wao, eh, katika sehemu ambazo zimeathiriwa na kiangazi. Utakumbuka, kama mwaka mmoja umepita hivi eh, tumekuwa tukizungumza sana kuhusu kiangazi no, hasa no. katika eneo la Afrika mm -hmm. Mashariki na Kati. Na sasa katika kijiji kimoja eh, kule kinaitwa Bubisa, hicho ni katika eneo la Wamasai. Ali Gufu na wenzake wameonekana wakipeleka, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wakipeleka ngamia marishoni eh, kutoka kwa vinu vya maji. Na Ali huyu kama ni mwenye umri wa miaka 42, eh, ambaye ni baba ya watoto watatu. Akizungumza wa na na uh, shirika la la habari la Reuters, amesema kwamba app hii ya smartphone iitwayo Afriscout inaweza kuwaeleza ni wapi kuna maji lishe, na vile vile kuwapa ama kuwapunguzia uwezekano wa kushambuliwa na majangili au majambazi ambao wako katika katika mbuga hizo. Hapo ya Afri Scout ilibuniwa na shirika moja hapa Marekani lisilo la serikali liitwalo Project Concern International ukipenda PCI kama huu, kwa madhumuni ya kuokoa maisha ya mifugo barani Afrika, na inakisiwa kwamba wafugaji wapatao milioni mia mbili na ishirini na tano katika nchi mbalimbali e, bara hilo la Afrika wako katika hatari ya kupoteza robo ya mifugo yao kila mwaka kutokana na athari hizo ambazo nimezitaja hapo mwanzo, lakini sasa kwa kutumia app hii ya AfriScout wanapunguza hatari hiyo, kwani pamoja na kuwasaidia wafugaji eh, kupata lisha na maji, pia inawatahadharisha sikia, Kamau. mm -hmm. inawatahadharisha kuhusu maeneo ambayo huenda yakawa ni vianzo vya hatari. Kunakuwa kwamba kunaweza kuwa na simba anayekuja, hii ap inawaeleza kuna hatari ina, hatari kuwa kwamba mtu ambaye amekuja amebeba ari, a silaha bunduki kama vile wanafanya huko AK 47 huko kwenye mbuga wakitafuta ndovu ama Nam. wanyama wengine Nam hii ap inamweleza kwamba kuna hatari sasa, anaweza kuokoa maisha yake na vilevile vile mifugo yake. Na kama uh, wasikilizaji ambao labda watapata fursa hivi leo watizame katika uh, runinga uh, katika uh, vituo ambavyo tunashirikiana navyo hasa katika bara la Afrika uh, matangazo yetu ya duniani leo, wataweza kuona mengi zaidi kuhusu ap hii ya AfriScout ambayo kwa hakika inasisimua sana. Nafahamishwa kwamba katika nchi ya Tanzania na Ethiopia pia ap hii imeanza kutumiwa, lakini sio kama ambavyo inatumiwa kwa wingi sana barani n katika nchi ya Kenya na mwenye, kuna huyu msemaji wa, wa, uh, wa mradi huu au uh, kampuni iliyobuni ap hii uh, anajulikana kama ni naangalia jina lake hapa uh, Brenda Wandera ameeleza kwamba matokeo ya kwanza kabisa ya kutumia api katika nchi ya Ethiopia na vile vile Tanzania yanaonyesha kwamba kuna mafanikio makubwa. Kwa hivyo utaona kwamba itakuwa ni rahisi sana kwa wafugaji eh, kuendelea kufaidika kutokana na teknolojia ya kisasa. Inaonekana kwamba tutakuja kupata app ambayo itakuwa iki, iki, iki, ikiweza kutambua wahuni wakati unapitembea mjini, unajua wahuni ni kina nani. Kwa hivyo unaondokea laini hiyo. Sasa mambo <laughs> yanaendelea vizuri. Unajua, uh, wakati natayarisha ripoti hii Kenneth Bwire rafiki uh -huh. yangu huyu na mwenzangu hapa uh -huh. uh, aliniambia kwamba kile angependa kuona ni hapa ambayo inaweza sasa kutambua mtu ambaye anaiba pesa za serikali. Kweli ah! <laughs> <in. laughs> hilo ni wazo ambalo ni wazo la <laughs> siku eh, lakini ni siku inakuja ya kufanya mambo hayo. nauelekee na, na kwenye time burudani time. Na. Na. Na, ninataka kuenda kwa rafiki yako yule Bongeni Ngema anasema na. My baby. Na, nilisema tutaenda South Africa, ndivyo hivyo, mambo mazito sana hapa. Eh, huyu alitengeza wimbo ambao ulichezwa sana kwenye Sarafina, tutaeleza baadaye. Tusikie mambo moto sana kutoka eh, kwa Bongeni Ngema. Kitu kimoja ambacho najua kabisa haufahamu na hautakubaliana na mimi ni kwamba miondoko yangu ikifika, ni ngoma za aina hii kabisa, hauwezi hauwezi kabisa. BMJ hata kule kwa Zulu Natali ambako mimi nimetembea, lakini nampenda sana huyu mwanamuziki Mbongeni Ngema, alisifika sana miaka ya themanini, nikikumbuka wakati na baadaye miaka tisa ya tisini, wakati, uh, wakati, wa wakati, wakati wanaleta Sarafina wakiwa na Leleti Khumalo. Unamkumbuka yule mwanamuziki aliweza, uh, kubabaisha sana kwa ngoma zao katika sinema uh, hiyo. Mbongeni Ngema, msikilizaji, ndio huyu anaondoka kutoka kule South Africa, uh, kuendelea tuki endelea hapa studio na VOA Express. Nafikiri kama u tuangalie ushauri uh, naona kwanza, tuelekee kwa masuala ya Nam nam ushauri, ushauri. Basi nafahamishwa na mwelekezi wetu kwamba tunazungumza kuhusu uh, simu za mkononi na teknolojia kwa jumla, jinsi ambavyo inaathiri uh, maisha ya watu. Ni suala ambalo tumezungumzia mara nyingi, lakini kwa uh, leo tusikie, maanake mambo kuhusu teknolojia mm, ndio mitandao eh, ya, ya, kijamii, ya kijamii na athari zinazoletwa na vifaa hivi. Twende kazi. Sasa nachoweza kusema na sana sana kwa watumiaji wengi ni kwamba kumekuwa na kawaida ya watu kuweka taarifa nyingi sana kwenye mitandao yao ya kijamii. Ukipitia profile ya mtu unakuta siri nyingi, unakuta taarifa nyingi binafsi, unafahamu aina ya chakula ambacho mtu anakula, unafahamu watoto wake, unafahamu watu anapenda kuvaa mavazi ya aina gani, anafanya kazi wapi, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kitu cha kwanza ambacho naweza nikawashauri watu ni kwamba wapunguze aina ya taarifa ambazo wanaweka kwenye mitandao ya kijamii aa, lakini vile vile vilevile Step zaidi waende hatua moja zaidi ya kuhakikisha kwamba uh, hata zile maneno yao au herufi zao za siri ambazo wanaweka yale maneno siri au password kama inavyofahamika kwa wengi uh, inakuwa ni password ambayo imezingatia vile uh, viwango ambavyo vinakubalika, ikiwa ni kwamba umechanganya herufi uh, na, na nambari. Uh, lakini vile vile ku- kuwa makini na vifaa vyao, kuhakikisha kwamba hata unapopeleka simu yako kwa fundi wa simu basi unahakikisha kwamba zile taarifa ambazo ni binafsi sana aidha ume- umejitoa ume, ume log out kwenye zile uh, akaunti zako kabla ya kumpa ile simu, kwa sababu huwezi jua inaweza ikaangukia katika mikono ya mtu ambaye ambaye sio salama. Lakini vile uh, vile ni kuwa makini na, na, na aina ya linki ambazo watu wanabofya wana, wana kwa sababu unaweza ukakutana na tangazo linakuambia Uh, bonyeza hapa kufahamu zaidi, lakini haujui usalama au uhakika wa ile linki ambayo uh, unabonyeza. Kwao ni vizuri kuwa makini na kujiridhisha kwamba hii linki ambayo inabonyeza basi uh, uh, ni, ni ni salama naona, lakini vilevile usitoe neno lako la sili kwa mtu mwingine. Hakikisha kama unaingia katika hii mitandao kwa kutumia um, simu yako ya mkononi au uh, kwa kutumia kompyuta yako basi na zile software au antivirus software ambazo ni za sasa ukiangalia hii mitandao mingi uh, kuna namna ambavyo taarifa za siri uh, zinakuwa zina, zinawekwa kwa mtumiaji ule ambaye ni wa kwanza. Kuna baadhi ya taarifa ambazo unakuta tayari hii mitandao mingi imeishairuhusu by default, lakini um, nadhani kitu kingine ambacho kinakuwa kinatokea ni kwamba utakuta hii hii mitandao inakuuliza kwamba kwa mfano kwa taarifa hizi unataka zipatikane kwa marafiki zako peke yake, au unataka zipatikane kwa watu wote ambao wanatumia mtandao. Kwa hiyo ni suala tu la kuchagua kwa, kwa mwanzo kwamba ipatikane kwa wale marafiki, kwa sababu kwa kifupi ndio watu ambao unawafahamu na pengine ukaweza kuwaamini Reza. Alafu asante sana basi, ndivyo hivyo mambo yalivyo katika, uh, jinsi mitandao ya kijamii inavyoathiri watu sasa, kama swali hili tuliuliza, kuna kasoro gani kwenye picha hii? Kuna picha pale ambayo picha nyingi zimekuwa zikiwekwa kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha viongozi wa kutoka bara la Afrika wakikutana na viongozi kutoka nchi zingine hasa za magharibi na vilevile na China, wakionyesha kwamba uh, wale wa Afrika hawana uh, kalamu na karatasi au ile notebook kuandika ni nini ambacho wanazungumza kwenye mikutano hiyo. Na tukauliza sasa, kuna ni nini kasoro gani unayoiona kwenye picha hii, wanasemaje? Ah, maoni ni mengi na ni kama ulivyosema, tayari umedokezea mmoja wapo ya jawabu. Anasema ah, Kiprop Kiprono anasema viongozi wa Kenya nafikiri kwa ile picha anaona viongozi wa Kenya hawana daftari ya kuna kili ya yale ya tu wanazungumziwa wao, kazi yao ni kusikiliza tu. Mary mb anasema hivyo hivyo, wazungu wapo hapo na peni zao na karatasi, lakini wenzetu hawana zaidi ya vinywaji <laughs> wnaokana wana, <laughs> wanapiga tu vinywa. Kuna jamaa anasema anashindwa walienda kunywa chai tu au kupewa hongo. Wamezoea mambo haya na haifai kabisa wawe hawachukui ama hawaandiki chochote. Na hata huyu Hamza Elhami anasema wajumbe wa Kenya, sijui kama ile picha ilionyesha ni wa kutoka Kenya ama ni wapi, lakini ndivyo hivyo, anaeleza kwamba hawakupewa kalamu wala vitabu vya kunakili. Amerika inafanya bajeti pande lake tu. Ni mengi sana, ni mengi sana kama huyu amezungumzwa, nawambia wasikilizaji wanaweza kuenda pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuyasoma kwa wingi zaidi. Tumkaribishe sasa Boki atujuze uh, nini kimejiri kwenye mitandao. Asante sana Kamau pamoja na BMJ na kwenye mitandao, kinachovuma leo ni hapa Marekani. Uh, kampuni ya Nike imempa dili mchezaji, um, wa, wa mpira wa, wa, wa miguu hapa Marekani ambaye anaitwa sasa hili limezua gumzo kidogo kwa wateja wa Nike. Ningependa kuwaelezea kidogo kuhusiana na huyu Colin Kaepernick uh, ni Marekani mweusi ambaye anacheza mpira wa Marekani uh, wa miguu, na alikuwa amesajiliwa na timu ambayo inaitwa San Francisco 49ers. Sasa Colin alikuwa ni kati ya wale wa Marekani weusi wachache ambao wakati wa, wakati me, kabla mechi ijaanza, wakipiga wimbo wa taifa, yeye anapiga goti goti, na ile kupiga goti ilikuwa ni ishara kuonyesha kwamba anapg Uh, anapinga polisi kunyanyasa na kuua watu weusi kwa sababu vitendo hivi vilikuwa mm -hmm. vinatokea sana Kwa hiyo yeye alikuwa anapinga hilo. Kwa hiyo kila wimbo wa taifa ukipigwa, yeye alikuwa anapiga mm. goti namna, sio yeye peke yake, ni wengi, ni tu wengi. Lakini baadaye baada ya vitisho kutolewa na, um, na, na NFL mm -hmm. wengi waliacha Sawa, wengi wao walikuwa wanapungua kila siku, wanaacha wanapungua, lakini yeye peke yake ndo ambaye aliendelea mm. ilifika kipindi akawa anapiga goti peke yake sasa no. Unaona, kwa hiyo hiyo ikapelekea kwamba aka Uh, mkataba wake ukasitishwa uka, uka, uka sitisho, ingaji wanaongea kwamba ni yeye aliamua kutoka kwenye mkataba akawa free agent, lakini alikuwa anapata tabu sana kupata kazi kwa sababu watu wengi timu nyingi sana mm -hmm. zilikuwa hazitaki kumwajiri kwa sababu kama mnakumbuka hata rais wa Marekani aliongelea kuhusu hawa wachezaji mm -hmm. kupiga magoti mm -hmm. wakati wimbo wa taifa no. yeah. mm, -hmm. una, una, una, una, una. mm -hmm. Boke, boke naona timu zinakimbia sasa lakini mimi nimeona kwenye, eh, kwenye televisheni wakichoma mm viatu -hmm. vile eh, vya Nike wateja wamekuwa wakichoma wengine wanachoma Ambao wanapinga, wanapinga Nike uh -huh. kumpa dili mchezaji ah, huyu wanachoma nam. wanachoma lakini, wengine wamesupport, wamesema kwamba ni vizuri kupewa hii dili huyu Colin Kaepernick naam unaona bana, Kamau, tangu uende kumekuwa na mambo mengi sana yameendelea hapa Marekani, mengi sana yanabadilika. Inaonekana ya kwamba kuna mambo ya siasa ndani yake, kuna mambo ya biashara vilevile, kuna mambo yanavyovuma kwenye mitandao ya kijamii. Na siku hizi unajua kwamba mitandao ya kijamii ndio inasema watu, wakikataa wakubali, basi inakuwa uamuzi ni wao. Ndio mambo yalivyo ndani ya, ya VOA Express ikiwa siku ya Jumatano tarehe tano mwezi wa tisa. Jina langu Harizon Kamau na mimi BMJ Mridhi, bila shaka ni siwezi kusahau kumshukuru eh, Boke Gina hapa kwa kutuletea mengi kutoka mitandao ya kijamii msikilizaji. Muda umetupa kisogo. Matangazo hapa yamesimamiwa na Hadija Riyami na mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa. Tutaonana tena panapo majaliwa. kwa heri.