Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. E, ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu imesema hivi leo kwamba uhalifu zaidi dhidi ya ubinadamu umetendwa nchini Burundi kati ya mwaka 2017 na 2018 na kuzungumziwa kwa ufasaha na maafisa wa juu wa Umoja wa Mataifa. Burundi imejaribu na kushindwa kuizuia tume ya ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kwa Burundi iliyoundwa na Baraza la Haki za Binadamu la umoja huo mwaka 2016 na na kukataa kabisa kuipa ushirikiano tume hiyo, ilisema mwaka jana kwamba maafisa juhu wa ngazi ya juu walihusika kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Ya tume ina misingi thabiti kuamini kwamba uhalifu dhidi ya binadamu unaendelea kutendwa nchini Burundi. Ripoti ya tume ya hivi karibuni imebaini uhalifu huo unajumuisha mauaji, kuwekwa kizuizini na kunyimwa haki nyingine za msingi na uhuru, hali kadhalika mateso, ubakaji na aina nyingine za manyanyaso ya ngono. Msemaji wa Rais Pierre Nkurunziza na waziri wa haki za binadamu nchini Burundi wamekataa kutoa maoni kuhusu ripoti hiyo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeripoti kisa cha kwanza cha Ebola katika mji wa Butembo, mashariki mwa nchi hiyo, mji wenye wakazi wanaokaribia milioni moja na wenye uhusiano mkubwa wa kibiashara na nchi jirani ya Uganda. Wizara ya afya nchini humo imeeleza hii leo Jumatano mlipuko wa sasa wa Ebola unaaminika kuwa umeua watu wapatao 85 tangu uzuke mwezi Julai na watu wengine 39 kuambukizwa. Kesi nyingi ziko kwenye kijiji, kwenye vijiji lakini kesi ishirini zimetokea Beni, mji wenye kiasi cha wakazi laki moja wenye uhusiano wa karibu sana na Uganda. Lakini Butembo iko umbali wa kilomita 55, ni mara mbili au tatu ya ukubwa wa mji wa Beni. Ni njia kuu ya biashara kwa wanunuzi wa bidhaa zinazoingia nchini Congo kutoka maeneo mengine ya Afrika Mashariki, na mauzo ya nje ya madini ya Congo ya dhahabu pamoja na coltan na bidhaa nyingine kwenda kwenye bandari za Afrika Mashariki kupitia nchini Uganda. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Meli ya kibiashara ya Ethiopia imetia nanga kwenye bandari ya Eritrea kwa mara ya kwanza katika miongo miwili, shirika la habari la serikali limeeleza hii ikiwa ni dalili ya kuimarika kwa ushirikiano kati ya majirani hao ambao waliwahi kuwa maadui. Meli hiyo Mekele iliingia kwenye bandari ya bahari ya Sham ya Maswa na ilitarajiwa kubeba tani zipatazo elfu kumi na moja za madini ya zinc ya eritrea kwenda china shirika la habari la ethiopia fana limeripoti waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed alifanya maridhiano ya amani na eritrea baada ya kushika madaraka mwezi aprili mwaka huu katika mfululizo wa mageuzi ambayo imebadili hali ya siasa katika nchi yake na eneo kwa ujumla ethiopia ambayo haina bandari imesema inataka kufungua tena njia mbili ambazo zitaunganishwa na bandari ya Eritrea ikiwa ni kipaumbele katika utaratibu wa maridhiano. Tamasha la muziki nchini Uganda limerudishwa tena hii leo Jumatano baada ya wananchi wengi kulaani kupigwa marufuku na waziri wa maadili, akidai ni tamasha la watu wa mapenzi ya jinsia moja, watu w kukaa uchi na kuabudu mashetani. Waziri wa maadili na heshima wa Uganda Simon Lokodo, ambaye ni muumini wa dunia Kristo anashikia ya moja alipiga marufuku tamasha hilo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao ungana naye Harrison Kamau katika kipindi cha Kwa Undani. Nam, nam, nam, Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu mimi Harrison Kamau. Basi leo kwa undani, tunaanza na kesi ya kwanza ya ugonjwa wa Ebola ambayo imeripotiwa kwenye mji wa mashariki mwa Kongo wa Butembo, ambao unakisiwa kuwa na idadi ya wakazi takriban milioni moja. Mji huu una uhusiano mkubwa na taifa jirani la Uganda, kulingana na taarifa iliyotolewa mapema leo na wizara ya afya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mlipuko ulioko wa Ebola nchini DRC meua watu 85 tangu mwezi Julai, huku wengine 39 wakiambukizwa. Visa vingi vimetokea vijijini, huku visa 20 vikiripotiwa kwenye mji wa Beni ulio na wakazi elfu mia kadhaa. Mji wa Butembo ulioko kilomita 55 kutoka Beni, hata hivyo, una ukubwa mara tatu ukilinganishwa na Beni. Butembo ni maarufu kwa wafanyabiashara kutoka mataifa ya Afrika Mashariki na pia ndio mji ambao DRC inauzia madini yake kama vile dhahabu pamoja na mbao kwenye mataifa jirani. Meya wa Butembo Silvan Kanyamanda ameambia shirika la habari la Reuters mapema leo kwa njia ya simu kuwa himizo limetolewa kwa wakazi kuzingatia usafi wa mazingira iwezekanavyo. Ameongeza kusema kuwa maafisa wa afya wanaendelea kutoa chanjo licha ya kuwa kuna changamoto ya kufikia baadhi ya maeneo. Sasa hivi tunaungana naye mwenzetu Austel Malivika akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kal, eh, karibu sana na eneo la tukio. Malivika, kwenye vyombo vya habari na pia mitandao ya kijamii, ripoti zimeibuka kuwa sasa kuna kesi ya ugonjwa wa ebola iliyoripotiwa mjini Butembo kama nilivyotaja hapo awali. Sasa wewe ukiwa eneo hilo, hebu tueleze kuhusu taarifa hizo. Kwa kweli ariza ni kwamba ugonjwa wa Ebola tangu leo asubuhi umetangazwa katika mji wa Butembo na mmoja akiwa ni mama amefariki dunia. Sasa hivi nimetoka kumpigia simu Daktari Njoloko Tangwe Bake, ambaye ndiye anaongoza jopo la madaktari, anasema kwamba huyu mama alitoka katika mji wa Beni na hata walikuwa wakimfadia wakamwambia mama wao usielekee katika mji wa Butembo lakini akapuuza mashauri na mashati kutoka wizara ya afya, akaja katika mji wa Butembo na mwenyewe alikuwa akipuuza kwamba ye siyo ebola ambayo ameugua. Kwa bahati mbaya leo asubuhi amefariki dunia. Daktari kutoka wizara ya afya anasema kwamba tatizo kuna katika maeneo ya Butembo na Beni ambao wanasema kwamba hakuna Ebola, yaani wakufa ni kama ugonjwa wa shirikina na hiyo, anasema kwamba waache kujidanganya kwamba hii ni urozi ambao ina, inaua watu. Ni ugonjwa ni Ebola. Anasema kwamba Ebola imeua watu, iliua watu vikazi watu, iliua watu, watu mangina. Kwa hiyo lazima watu wawe wa, wa, wa, wa, wa makini kwa sababu butembo iko kilometa hamsini tu na muji wa beni na mm -hmm. U, u, karibu na itu kasabu, kwa sababu sasa hivi ugonjwa huu katika, katika mikoa miwili Ituri pamoja na Kivo kaskazini malivika. Hebu tueleze huu ni mlimko mpya ama ni ugonjwa ambao umekuwa ukiendelea na ambao umekuwa ukitangazwa katika maeneo mengine kama Beni ama huu ni mpya kabisa umetokea Butembo? Sio mpya yn yani, ni ni ugonjwa huu ugonjwa wa Ebola Beni ambao na unaendelea kuzangaa kwa sababu Beni na Butembo wote ni kabila moja hapo, kuna kabila moja inaitwa Wanande na kabila hii ni wafanya biashara asubuhi mtu yuko Butembo na kikachati yuko Beni. Kwa hiyo hata ugonjwa, tatizo ambalo liko hivi sasa ni kwa sababu ugonjwa ulitangazwa nyuma sana. Taarifa ambazo nilizozipata wakati nilikuwa kuwa Mangina ni kwamba ugonjwa huo ulianja mwezi Mei alafu serikali kazi ikautangazwa nyuma. Kwa hiyo watu walikuwa wametembea hou, na kwa tabia za hapa Kongo hasa kwa hii kalcha ya hapa mashariki mwa Kongo, Beni na Butembo yaani mtu mmoja akifariki jamaa wanakuja wanaosha mwili wake yaani wanamtengeneza vizuri hiyo ndio tatizo kwa sababu waebola ukigusa mtu maiti mtu amekufa lazima unaambukizwa moja kwa moja na huyu mama inasemeka alikuwa kwenye familia moja ambayo mmoja wake alikufa katika maeneo ya beni baadaye akarudi katika maeneo ya mangina na akaambiwa kwamba tahadhari lazima uwe mwangalifu akasema kwamba haya mambo ya Mangina ni urozi yani yaani, wao walidhani kwamba ni urozi ambao unaendelea kuwa watu mm -hmm. na hadi mbunge mmoja alifanya mkutano wa hadharani ama meeting akaambia watu kwamba hawana imani kwamba ni, ni ugonjwa wa Ebola, inaonekana nisezo wanaifanya na hii ilishangaza hata watu wakasema, kwamba sasa, huyu kama mbunge ni mtu amesoma, kwa nini atashanganya watu hivi na kuambia wanaingi kwamba sio ugonjwa? Akasema hiyo ni hatari kwamba, ni hatari kubwa halafu bapo tunazungumza k shirika la Oxfam pamoja mm -hmm. na madaktari wasiokuwa na, mpaka sasa hivi tangu leo walianja hamasa katika miji ya Goma na sehemu mbalimbali mbali kuhamasisha wananchi waoshe mikono wasisalimiane, yaani watu hao wa uangalifu, kwa sababu hata kanisa Katolika katika eneo la Butembo kupitia kasisi wake panuku siku li Melkisedeki ameambia Wakristo kwamba wasisalimiane kanisani, kwa sababu kama katika kanisa Katolika kuna kuna kipindi ambacho wanalazimisha watu kusalimiana kama, kama, kama ishara ya amani. Mji huu wa Butembo umesema ni wafanyabiashara, una umuhimu gani? Hasa kwenye eneo inaungana na China moja kwa moja, hata biashara nyingi inatoka China kupitia bandari ya Mombasa Kenya, Kambala hadi. Wafanyabiashara wengine kama Wabeni wanakuja kununua bidhaa karibu katika Butembo, wafanyabiashara wengine kutoka Bukavu Goma wananunua biashara kutoka mji wa Butembo kwa sababu kuna wafanyabiashara ambao wamekuwa wananunua kwenye viwanda China moja kwa moja vinakuja kwenye bandari ya meli ambazo zinapita katika ziwa katika bahari ya India, alafu inakuja moja kwa moja katika maeneo ya Mombasa na kila siku na raia ambao wanatoka Butembo kuelekea Kambala na Nairobi, na hii inasema ni kila siku arizona mm hii -hmm. Ni, ni, ni, ni ni tatizo kwa sababu huu kwa sababu muji ni muhimu sana, ni mji wa kibiashara sio muji wa kishara, kwa sababu ukiangalia kama mji wa Beni, mji wa ni Butembo ni mji wa kibiashara tofauti na mji wa Beni, na hapo Beni, Butembo kuna wananchi wengi kuliko wale wananchi wa Beni. Mgonjwa huu umeripotiwa kesi ya kwanza huko Butembo, serikali ama mamlaka imechukua hatua gani za dharura, ikizingatiwa kwamba umesema mji huu unaungana na mataifa jirani na una biashara nyingi? Kuna hatua zimechukuliwa, labda za kuzuia watu kusafiri ama kutenga watu na wale wanaoshukiwa kuwa labda wanaweza wakawa na Ebola? watu wametengwa, lakini Wizara ya Afya sasa hivi usema kwamba wameleta timu ya madaktari, kile wanachokiomba na wameshi mtu akikaribiana na mkono na kuwe kama vitu ambavyo vinasaidia watu kuosha mkono kila mara, yaani usafi hulinda usafi. Na kingine ambayo kinashangaza watu, watu wanaofariki sana katika ugonjwa huu ni wanawake. Wanawake ndio wanapoteza maisha sana katika ugonjwa wanaume ama vijana. Ukiangalia tangu ugonjwa huo ni wachache, kwa sababu sasa hivi ni watu themanini na saa ndio wamekufa, lakini ukiangalia wote ni wanawake. Sasa hii wana watu wanajiuliza kwa nini tu ugonjwa nao wanawake. Kuna sababu zozote labda zimetolewa na wadadisi au wataalam, ni kwa nini wanawake wanaangamia zaidi kutokana na Ebola, ama labda ni kutokana na kwamba wanawake mara nyingi ndio wanaosaidia wanaougua, ni kwamba Leo asubuhi nimezungumza na Umoja wa Mataifa, yaani wale viongozi wa MONISCO wanasema kwamba wanaendelea na utafiti kufahamu kwa nini wanawake. Lakini mimi mwenyewe kile ambacho naweza kusema, kwa nini wanawake? Kwa sababu ni wanawake. Wakati mtu amekufa, wao ndio wanakuja karibu na mutu, wakilia, wanagusa maiti huyu, pengine ni kaka yake, alafu akilia ndugu yangu umekufa, wakati huo wa anakuwa nampigapiga mkono na haya mavazi yake kwa hiyo ndio unakuta ni wanawake, kwa sababu ukiangalia kama huku kwetu, katika mila ya Afrika wanaona wao wanaenda wanazimama kule, lakini mwanaoka, ni wanawake ndio wanashughulikia mtu azikwe. Japokuwa hapo wamekataza watu, ukiona mtu ameugua amekuwa na ugonjwa fulani ama amefariki, waite Msalaba Mwekundu, watahusika na majishi na kila kitu yani. Wamekataza mtu kukusa maiti ama kuenda zika mtu ambaye amekufa, hata wamefariki kwa malaria ma nini, kwa sababu haujui Je, ni kweli ni malaria ama ni Ebola? Kwa sababu ebola na malaria ni dalili moja, kichwa inauma, huenda mtu ana harama kutapika, na hizo dalili zinapatikana kwenye malaria. Kwa hiyo inakuwa sasa ni vigumu kufahamu hii ni ebola na hii ni na huyu anaugua malaria, lakini utofauti ni kwamba mtu anaanja kutoa damu, hiyo ndio inaonyesha kwamba sasa hii ni ebola, lakini mwanzoni dalili ni moja. Sijui kama kuna taarifa ambayo imetolewa na Wizara ya Afya kitaifa kutokana na kwamba mji wa Butembo ni muhimu sana kitaifa. Kwa kweli, kama vile nimetoka kuzungumza, nimezungumza naye Njoloko Bati ambaye ndiye daktari anayehusika na ile swala la atin, anahusika na masuala ya majanga yaya Na hiyo ndio njia moja tu, unasema kuna matibabu zaidi, lakini vile vile wakiona huyu walikuwa karibu na familia watapewa chanjo ambacho kinatengenezwa Marekani sasa hivi na kuletwa kwa. Asante sana Marivika, kwa muda wako, kwa hakika tutaendelea kufuatilia kwa karibu kuhusiana na kudhibitiwa kwa ugonjwa huu wa Ebola huko DRC. Asante sana Horizon, Kamao. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Akiondoka hapo Josphat Kioko nam, karibu kwenye sehemu ya pili ya kwa undani ambapo sasa tunaangazia mkutano uliofanyika Mombasa nchini Kenya, na kuhusisha washikadau kwenye sekta ya usafiri wa ndege na hasa barani Afrika usafiri wa ndege ni muhimu kwa kutoa huduma mbalimbali mbali, kama vile misaada kwenye maeneo ya mikasa na majanga, utalii na biashara baina ya mataifa. Hata hivyo, kuna changamoto zinazokumba sekta hiyo kama vile sheria tofauti kutoka mataifa tofauti, sheria za mipaka baina ya mataifa, usalama wa safari za anga, ujuzi na teknolojia zinazobadilika kila wakati Kuangalia kwa kina kuhusu mkutano huo, basi sasa tunaungana naye mwenzetu Josphat Kioko akiwa Mombasa. Karibu sana Josphat Kioko, kwanza kabisa utueleze mkutano ulifanyika hasa wapi na ulihusisha kina nani? Mombasa ndio mwenyeji ambapo Jumanne ilikuwa siku ya kwanza, wanaendelea hata wakati huu wakamalishe baada ya siku tatu, na wataalamu hao waliozungumza hapo wako chini ya mwavuli wa ni yani, shirika kubwa hili ambalo limeleta wadau hao pamoja kujadili haya, wakisema bara la Afrika kweli, ili lina changamoto nyingi nyingi tu katika usafiri wa angani, na ndio maana wako hapa kutafuta suluhu. A, Kioko, nini ambacho wakati ulipofuatilia mkutano huu kilipelekea umuhimu wa kuwaleta pamoja uh, washikadau katika sekta hii nini wakati huu, na ni kwa nini mkutano huu ufanyike Mombasa ukizingatia bara la Afrika e, wanasema huu ndio mkubwa zaidi kuandaliwa eneo hili, na mambo yale wanakusudia kutatua pamoja ni pamoja na masuala ya usalama usalama usalama wa wasafiri na usalama wa nchi kwa nchi, kwa sababu safari za angani zina mambo mengi sana, namna e, e, ambapo pia zinaweza ku, ku, kulengwa na magaidi ndege e, zinaposafiri kwa namna hii, na zitumie teknolojia gani ambayo imeendelea kwa sasa, e, kompyuta zina gani zinatumika. Wakizungumza hapa, wametaja mengi sana Ala, yale wameeleza waandishi wa, wa, wa, wa habari wa, kisha wakaendelea na mkutano huu, na kimoja ambacho wamegusia ni kwamba safari ma, ndege zinatoka zi, mashirika tofauti. Kwa hivyo mamlaka zinazosimamia viwanja vya ndege katika nchi mbalimbali mbali barani Afrika zinapokea ndege kutoka zaidi ya bara la Afrika, kutoka Marekani, kutoka bara Ulaya. Kwa hivyo zile mamlaka za kusimamia viwanja mpaka kuwe na ushirikiano wa karibu sana na na na na, na na na na kampuni za mashirika haya ya ndege airlines kubwa kubwa ambazo zinamiliki ndege hizi, kama hakuna ushirikiano huu, basi wanasema matatizo haya wanaojaribu kutatua pamoja, itakuwa ni ngumu sana kuyafikia na kufanya kazi pamoja. Ndio maana sasa wakaita wataalamu wanaohusika na masuala ya teknolojia, wasimamizi wa masuala wa usalama, polisi ya kimataifa wote hawa wanashirikishwa hapa na pia wakuu wa serikali mbalimbali za bara la Afrika, maanake wao ndio watunga sheria, wao ndio wenye hizo sera ambazo zinasababisha usafiri mzuri na uliosalama. A, Kioko kati ya viongozi ama maafisa waliokuwa wakiongoza mkutano huo A, sijui kama kuna maafisa wa ngazi za kiserikali ambao walitoa tamko fulani, na labda mapendekezo au hata kuangazia changamoto ama umuhimu wa mkutano huo. Wapo wengi tu kutoka Afrika Kusini, kutoka bara Ulaya na <coughs> katika kongamano, wanazungumza kwa lugha zote za kimataifa ambazo zinatumika katika kongamano kama hizi, na kwa sababu ya matangazo ya Kiswahili na Kenya ndio mwenyeji wa kwanza ambaye nimezungumza naye ni waziri wa utalii Najib Barala. Upande wake amelinganisha namna utalii wasafiri wanaotoka nchi mbalimbali bara tofauti hadi bara lingine, na katika takwimu zake tu wakagusia kwamba eh, ulimwengu mzima wanaosafiri angani ni eh, hadi bilioni moja nukta tatu, lakini afrika wakasema kiwango chake ni kikubwa sana, milioni sitini na tano. Wanasema idadi hii iongezeke, na sasa kuangalia utalii pamoja na masuala ya usafiri huu, tumsikie Najib Balala vile amezungumza na sisi waandishi wa habari. Kongamano hili linazungumza mambo ya usalama na mambo ya ndege, na pia sisi kwenye idara ya utalii tumekuja kuzungumza vipi tushirikiane, tuangalie kuwa sekta hii imepanuka kwa sababu kila tukipata watalii ama wageni kwenye kontinent ya Afrika sekta hii itaweza kupata kupanuka zaidi, kwa sababu bila wageni ama bila ndege zaidi sekta hii hawezi kupanuka. Kwa hivyo hii uhusiano huu imeweza kujulisha kuwa kuna umuhimu ushirikiano ambao wamekubaliana leo, itakuwa ndio chanzo cha muhimu cha kusonga mbele kwenye kongamano hili. Uh, nimemsikia hapo waziri wa utalii nchini Kenya Najib Balala alivyopendekeza uh, na alivyosema. Lakini Kioko, tunapozingatia kwamba mkutano huu ulihusisha washikadau kwenye sekta ya usafiri wa ndege, waligusia lolote kuhusu ndege za moja kwa moja kutoka hapa Marekani kuja uh, nchini Kenya? Maanake hilo ni jambo ambalo linatarajiwa katika siku za karibuni. Ndiyo, hilo limepewa kipaumbele kwanza. Serikali ya Kenya imechukua nafasi kubwa kujipigia debe, kuzungumzia umuhimu wake na um, safari hizi za moja kwa moja ambazo zitakuwa zinaanza Oktoba kati ya Nairobi na New York Marekani na wakaelezea, waka mikakati ambayo imewekwa, namna wakuu wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, nam Kioko, kidogo ni kama kuna changamoto katika mambo ya mawasiliano, lakini tunapoendelea kumtafuta Josephat Kioko kuna maneno ama matamshi yaliyotolewa niliposema hapo awali kwamba changamoto ni nyingi za usafiri na pia kwenye sekta ya utalii na anga, na safari za anga katika hasa bara la Afrika. Nikasema kuna changamoto za mipaka, kuna changamoto za kiusalama, teknolojia inayobadilika kila wakati, na ni vizuri kusikia alivyosema uh, Hamza Johari ambaye ni mratibu mkuu wa safari za ndege katika nchi ya Tanzania kuhusiana na safari za ndege katika bara la Afrika. Kanuni na taratibu kwamba ndege inaposatili kutokea labda, imeingilia kule kaskazini mwa Afrika ikiruka kwenye zoni ile, baadae kidogo inabidi libadilisha, inaingia kwenye taratibu zingine, inaenda tena, ikiingia East Africa taratibu ni zingine, ikitoka inaelekea kusini zaidi na kutana na taratibu zingine. Kwa hiyo matokeo yake inasatili katika mazingira hayo ya changamoto. Taratibu hizi procedures zinatofautiana. Kwa hiyo sasa sisi kama Afrika tunataka tuwe na, na seamlessness kwamba akiingia kule kaskazini akija kutokea kusini kabisa kule kwa Afrika atakutana na taratibu ambazo ni sawa. Hana haja ya kubadilisha zile nani zake ndani ndani ya ndege kama rubani. Kwa hiyo hilo ni la kwanza, lakini pili, je, tutakuwa na teknolojia ya namna gani inayofanana sisi kama Afrika? Akioko hapo, tumemsikia mratibu wa mkuu wa safari za ndege za raia katika nchi ya Tanzania bwana Hamza Johari, na amesema kuhusu changamoto za kimipaka na labda mikakati inayohitajika baina ya taifa na lingine. Hebu tufafanua zaidi walivyosema kuhusiana na labda kufungua mipaka ama kurahisisha usafiri baina ya mataifa. Sasa hapo ndio mamlaka za serikali zinaingilia, kwa sababu ya zile sera ambazo wanahitajika kuleta pamoja, kuianisha na kuboresha safari hizi na wame, eh, kabla ya eh, kongamano hili marais wamezungumza nyuma, kama mfano kongamano la Addis Ababa Ethiopia, mikutano imezungumzia ime, ime, mambo ime, ime, ime haya na namna ya kuboresha usafiri huu. Kingine kimezungumziwa eh, ni kuhusu teknolojia. Tumesema mfano mmoja wametoa ni kwamba eh, utumiaji wa drones katika bara la Afrika, huko kiwango cha chini sana, kuna nchi hata hazitumii kabisa. Na kwa mfano, Kenya mapema mwaka huu ilitoa sheria kwamba mtu yote aruhusiwi kununua drone na kuitumia, na kama kuna mtu ashanunua aende asajili katika mamlaka ya aviation hapa nchini Kenya. Kumepe, kumetolewa muda wa miezi sita, huu ndio mwezi wa sita, watu wakisajili, na sheria ni kali sana. Sasa nchi zinazotumia drone ni mfano tu wa ile teknolojia ambayo na Kenya inahitaji kweli. Ukiangalia nchi zingine, kwa mfano Rwanda, Rwanda haina sheria kali kuhusu drone, hata maswala ya biashara, maswala ya umma, drone zimenunuliwa. Lakini kuna nchi zimeweka sheria kali sana kwamba zisinuliwe. Huo ni mfano tu wa namna ambazo teknolojia ambao walizokuwa wakizungumzia katika mkutano huu mkubwa wa Afrika na Kioko, sijui kama kuna lolote lilizungumziwa kuhusu gharama ya kuanzisha biashara. Mara nyingi imekuwa kwamba wawekezaji wanaogopa, wanasema kwamba mataifa mengi ya Afrika ni gharama sana, na mikakati ya kuanza biashara pia inakuwa ni changamoto kubwa. Labda kwenye masuala ya kupata leseni ya kufanya biashara, washikadau hawa wa safari za ndege, kuna malalamisho waliokuwa nayo kuhusiana na gharama ya kufanya biashara au mikakati migumu ya kupata leseni za kuwekeza katika bara la Afrika kweli? Haswa hilo limezungumziwa, lime, lime pia na wakazungumzia namna mashirika ya ndege hii hi, biashara imevutia hi, watu zaidi. Yani wamesema ushindani umekuwa ni mkubwa sana kiasi kwamba hata imeogopesha wengine kuanza biashara hii, na wakauliza pia mamlaka hii ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya masuala ya angani eh, kwa kifupi, wa, washirikiana na nchi mbalimbali kuweka masharti yasiyo ya magumu sana katika biashara kama hizi. Na hapo wakizungumza, kwa mfano mimi nikizungumza na mtaalamu mmoja nimemuuliza eh, kuhusu usalama wa abiria akaniambia nchi kwa mfano, angalia mara kwa mara unasikia kuna ajali hak akalipwa mfano wa nchi ya Congo. Akasema hili pia linaangaliwa ili kuhakikisha kwamba wasafiri, wana, wana, wana, wana amani katika safari za ndege, ili kuwapa -ku, usalama zaidi katika usafiri kote ulimwenguni. na Josphat Kioko, kuna swali ambalo nitakuuliza la jumla. Sasa wewe ukiwa mkazi wa Kenya, kando na safari za ndege bei za mafuta zimepanda katika siku za hivi karibuni kwa juma hili tu, na kumekuwa na tetesi kwamba maisha yamebadilika sana kwa wakenya wengi. Wewe ukiwa mkazi ukiwa pia mwanahabari, hebu tueleze moja kwa moja athari gani zimepatikana baada ya ongezeko kubwa la bei za mafuta uh, katika hali ya gharama za maisha. Kweli, kuna kuna hilo kwa sababu ya, ya, maisha ya, ya raia, gharama kweli inashuhudiwa tu jinsi watu wanazungumza, wa mafuta yakiongezeka, nauli inaongezeka, watu wanaonunua bidhaa dukani wanasema bidhaa pia zinaongezwa bei. Sasa kunakuwa ni mchakato wa mpana kwa pamoja, na unaona, sasa tukizungumzia masuala ya ndege, hali hizi pia zinatumia mafuta na gharama inakuwa ina ni e, chain, chain kubwa ma -ma masuala ya gharama. Ah, mwishowe kabisa ni matumaini yapi yaliyojidhirisha baada ya mkutano huu kumalizika? Labda kuna matumaini mapya ama kuna mapendekezo ambayo yataleta ama kufungua ukurasa mpya kwenye sekta ya usafiri wa ndege, kwa kifupi tu. Eh, Ijumaa ndio siku ya mwisho mwisho Alhamisi eh, ndio siku ya mwisho mm -hmm. watakuwa na kamilisha, no. na kuna vikao vingine hawajaandika waandishi wa habari wa wa no. wa wanafanya kwa ndani mm -hmm. ili kuwafikia yale ambayo wanaandika kwa pamoja kama vile kutunga sera na kuweka sheria za pamoja. Nashukuru sana Josephat Kioko kwa mchango wako, kwa hakika utaendelea kutueleza zaidi yatakayojiri kutokana na mkutano huo wa washikadau wa safari za ndege. Na vilevile vile, ni mshukuru Ausel Malivika akiwa DRC ambayo ametudokezea hali halisi inayoendelea kutokana na ugonjwa wa Ebola katika taifa hilo. Kwa undani kutoka hapa Washington, jina langu ni Harrison Kamau. Kwangu na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha kwa undani, kwa heri ya kuonana.