Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Sauti ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, karibu sana kwenye VOA Express, ikiwa ni tarehe 6 mwezi wa 9 mwaka naona wa 2018. Jina langu ni Ite Harrison Kamau. Na mimi ni Patrick Nduimana. Bila shaka tuko tayari kusafiri na usikilizaji wetu kutoka pembe nne za dunia. Na Harrison, tuna mambo tu kweli kabisa ujuza leo mm -hmm. tukianzia huko Kenya, kuna habari kwamba mahakama kuu Uh, imefuta ule uamuzi au hatua ya kupandisha kodi kwenye mafuta. Tutaungana naye mwenzetu uh, Wandera atueleze zaidi. Vilevile tutasafiri moja kwa moja hadi Rwanda ambapo Rwanda kuna mkutano m... kabambi kabisa, mm -hmm. ni kama vile mkutano wa kilele ambao unazungumzia mambo ya kuendeleza kilimo barani Afrika. Lakini tukirudi tena huko kwenu Kenya, kuna maswala ya kero ambapo waswahili wanalalamika kwamba kuna baadhi ya tamaduni ambazo zimekwisha potea. Vilevile tutaangalia hoja kwa hoja. Je, mambo ya kutumia kuwachapa wanafunzi au kutotumia adhabu ya kuwachapa iendelezwe, ama msimamo ni upi? Kulingana na hoja kwa hoja, tutasikia watu wakielezea ya maoni yao kuhusiana na gadhabu hiyo ya watoto. Mengi imepotea hayaonekani tena, kwa mfano ngoma za kizamani hapa kwetu Mombasa zimepotea. Kwanza kulikuwa na ngoma ambayo ikiitwa diriji. Hicho ni kidokezo cha Waswahili wa huko pwani, Kenya, ambao wanalalamika kwamba kuna baadhi ya tamaduni ambazo zimepotea. Haya basi, hizo ndizo habari ambazo tunazo leo mezani, lakini bila kukawia, tuungane naye Kennedy Wandera huko Nairobi, Kenya. Kennedy, karibu kwenye Express. Asante sana Patrick na Harison, hali Kenya inaendelea kuwa sasa maanake Uh, masuala yanayozunguka uh, mafuta yanaendelea kutokomeza zile uh, hike za Kenya kwamba huenda hali ikawa nzuri zaidi, lakini leo kumekuwa na afueni. Maanake mahakama eh, kuu hapa nchini Kenya kutoka jimbo la Bungoma imetoa amri kwamba serikali ikiendelee kutekeleza uh, asilimia kumi na sita ya ushuru kwenye bidhaa za mafuta sasa haijafahamika iwapo serikali itaweza kutia gizo hili, maanake mahakama inaeleza mpaka tarehe kumi na mbili ndipo sasa kesi hii itakaposikilizwa na kuamuliwa, ndipo serikali itakapojua sasa kipi cha kufuata. Lakini sasa jinsi ilivyo ni kwamba hali ni tete, kwa sababu katika sekta ya usafirishaji uh, nauli zimepanda zime, zime na vilevile vile, sasa watu wanalia sana wakisema kwamba hawezi kumudu bei ya mafuta. Wandera, kuanzia jana kulikuwa na tatizo kwamba kulikuwa na ukosefu wa mafuta katika baadhi ya vituo vya kuuzia mafuta uh, lakini sasa ningetaka utueleze hali ilivyo sasa, hata baada ya uamuzi huo kufanywa na mahakama. Je, kuna mafuta ya kutosha japokuwa bei iko juu? tume tume tume uh, zunguka baadhi ya vituo vya mafuta na tukakuta kwamba wale pia wale wanaouza mafuta nao pia wanasema kwamba hawawezi kutafuta mafuta hayo kwa kwa bei ghali. Maanake pia wanahisi kwamba iwapo watauza mafuta hayo, wale wa kununua nao pia huenda watapiga kelele sana, kwa sababu wanahisi kwamba iwapo lita moja ya mafuta inanunuliwa na shilingi mia moja sabini na saba au sabini na nane. Uh, huenda hiyo ni ni, ni, ni gharama ya juu zaidi, kwa hivyo hawezi kumudu. Kwa hivyo vituo vingi vya mafuta tunavyozungumza katika barabara nyingi hapa jijini Nairobi hususan hii barabara ya Ngong Road hamna magari, ishara kwamba watu wameacha magari nyumbani na magari yanayopatikana kwenye barabara zaidi ni yale ya kusafirisha umma, watu wananchi wanaotoka katika maeneo tofauti tufaut, tofauti yenye mitaa ya Nairobi. Lakini pia nisisitize kwamba uh, wasimamizi au hii tume ya uh, kushughulikia utekelezaji uh, uh, wa sera za mafuta uh, mm -hmm. Energy Regulation Commission. Mm -hmm, na ina- inaeleza kwamba itafutilia mbali leseni za baadhi ya mashirika ambayo yanahusika na kusafirisha mafuta. Maanake kampuni uh, uh, hizo uh, zimewaeleza washikadau wenzao kwamba wasiweze kusafirisha mafuta yote kutoka sehemu yote ya Kenya, mpaka ili uh, asilimia kumi na sita iweze kupigwa marufuku lakini tume naye inasema kwamba itaendelea kutekeleza agizo hilo. Wandera, tueleze Mahakama Kuu kwa kuchukua hatua hiyo au maamuzi ya kusimamisha uamuzi uh, wa serikali wa kupandisha kodi ya asilimia kumi na sita imetoa sababu zipi? Naam, inaeleza kwamba kuna Wakenya wawili waliofika, makundi mawili yaliyofika kwenye mahakama huko Bungoma na kueleza kwamba Wakenya hawawezi kuendelea kutaabika kwa sababu ya asilimia kumi na sita ya ushuru kwenye bidhaa za mafuta maanake hali hiyo au shughuli hiyo au kutekelezwa huku kunapandisha zaidi ma, ma, ma, ma, maisha ya, ya, ya mwananchi, na hivyo mahakama ikaeleza kwamba ndipo kwa muda sasa iweze kusitisha, serikali iweze kusitisha kutekelezwa kwa asilimia hiyo kumi na sita kwenye bidhaa za mafuta mpaka wakati ule, uh, kesi hiyo itasikilizwa. Kwa hivyo, kwa kizungu ni ile inaitwa injunction. Shukrani sana, Wandera, utaendelea kufuatilia swala hilo, bila shaka tutapata mengi kujua kwamba serikali itatekeleza uh, uamuzi huu wa mahakama unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naam, bila kukawia tunakwenda huko Kigali, Rwanda. Tunaye Silvanus Karemera. Silvanus, hebu tuelezee kuhusu huu mkutano wa kilele kuhusu uh, maswala ya kilimo barani Afrika. Naam, uh, asante Patrick, asante msikilizaji. Ni kwamba ni mkutano ambao utamalizeka kwa muda wa siku tatu na ni mkutano mkubwa sana kwa sababu Uh, unawajumuisha pamoja wadau wa kilimo katika sekta ya kilimo kutoka mataifa mbalimbali Afrika, wafika wapatao takribani elfu mbili. Uh, kuna mawaziri wa kilimo, kuna marais. Kwa mfano mpaka tunavyozungumza sasa hivi mapema leo alifika Rais wa Ghana, uh, Nana Addo Akufo, na uh, rais wa Rwanda vile vile kama mwenyeji. Ni mkutano ambao unajadili kuangalia ni kwa, ni kwa namna gani changamoto za kilimo katika bara la Afrika zi ziishe zi, zi, zi ama, ama zimalizie kwa sababu takwimu zimetolewa kwamba kila mwaka bara la Afrika linaagiza chakula kutoka nchi za nje chenye thamani ya dola za Marekani bilioni thelathini na tano na wakasema kwamba endapo hakutafanyika juhudi zozote kuweza kukabili hali hii, basi ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tano takwimu hizi ama pesa hizi zitapanda kufikia dola za Kimarekani, uh, laki moja na elfu kumi bilioni kwa kila kwa, kwa mwaka kwa hivyo wakasema kwamba nini sasa nchi za Kiafrika zifanye ili kuhakikisha kwamba uh, pengo hilo linazibwa lakini zaidi zijitosheleza kwa chakula. Hilo ni moja lakini pili, uh, imetangazwa kwamba wakazi wa Afrika asilimia sabini na tano, wakazi wa Afrika wanategemea kilimo na imetangazwa kwamba asilimia sitini ya ardhi yote ulimwenguni yenye rutuba inapatikana barani Afrika. Kwa hivyo kizungumkuti ni kwamba ni kwa namna gani sasa bara hili lenye ardhi kubwa, yenye yenye kilimo, yenye rutuba na wakazi sabini na tano asilimia wanaoendesha kilimo lisalie kuwa maskini na lisijitosheleza kwa chakula. Kwa hivyo ni changamoto ambazo wakweli mpaka sasa hivi kila mmoja anakuna vichwa, anakuna kichwa kuhakikisha kwamba je, uh, jawabu lipatikane vipi, wakati wakiwepo wataalamu kama hao wanaposema kwamba uh asilimia kubwa ya wananchi wa Afrika wanaishi au wanategemea zaidi kilimo. Je, kuna lolote wamezungumza kuhusu, kama sio shughuli ya kilimo watafanya nini? Sasa tatizo si kwamba watafanya nini ama wasifanye nini, kwamba asilimia sabini na tano ya Waafrika wanategemea kilimo, lakini je kilimo chenyewe kinawatosheleza? kilimo chenyewe mm -hmm. kina kina kina athari gani chanya kwa wakazi wa Afrika? Kwa sababu imetangazwa kwamba changamoto kubwa si kwamba wanaendesha kilimo lakini, changamoto kubwa ni kilimo cha aina gani wanachokiendesha, kwa sababu kama kilimo hatimaye, uh, mwisho wa siku kisije kikaleta athari nzuri na mapinduzi ya kuweza kujikwamua, basi haina maana kilimo hicho kiwepo. Lakini wataalam wakasema kwamba, uh, ukosefu wa pembejeo za kilimo, kwa mfano ukosefu wa barabara nzuri kupeleka ma, ma, ma, ma, ma, mazao sokoni, ukosefu wa maarifa kwamba vijana wengi aw, aw, na, na, na hawapendi yanayolima matrekta haya yanayoendesha kilimo. Wanasema kwamba baadhi ya nchi hazina kabisa na, yaani hazina kabisa kiasi kwamba watu wanatumia bado jembe la mkono okay, ambalo kwa kweli haleti mapinduzi yoyote. Kwa hivyo wanasema wa, wa, wa kwamba kinachoshangaza ni nchi hizi kutotambua umuhimu wa kilimo kama sekta kubwa na mwajiri mkuu wa, wa kiasi kikubwa cha wananchi wa bara la Afrika. Lakini kubwa zaidi, Patrick, kilichotangazwa hapa ni kwamba mataifa ya kiafrika mwaka elfu mbili na tatu mia kumi na mitano ilipita, sasa kule nchini Msumbiji katika mji mkuu wake Maputo, viongozi walikubaliana kwamba kila serikali itenge asilimia kumi katika bajeti yake ya kila mwaka kuelekea katika sekta ya kilimo. Lakini wametangaza kwamba hayafiki hata mataifa kumi ambayo sasa hivi yanafanya hivyo na hata yakifanya hivyo, basi pesa hiyo hata haitoshi kwa hivyo wanashangaa wana, wana ni kwa sababu gani mataifa hayitikii mwito huu, wakati wanajua afrika kwamba, uh, sekta ya kilimo ingetoa ajira kubwa kwa wakazi wa Afrika na mwisho kujitosheleza kwa, kwa chakula. Shukran sana uh, Silvanus Karemera kwa ripoti yako hiyo, asanti, na sasa tupate habari muhimu za dunia. Wanajeshi kumi wa Sudan Kusini leo wamehukumiwa kifungo cha kati ya miaka saba na maisha na mahakama moja ya kijeshi baada ya kupatikana na hatia ya ubakaji na mauaji wakati walipofanya uvamizi kwenye hoteli moja mjini Juba miaka miwili iliyopita. Mwanahabari mmoja raia wa Sudan Kusini yaliuawa na wafanyakazi watano wa kutoa misaada ya kimataifa walibakwa wakati kiasi cha wanajeshi 50 hadi 100 walipoingia kwa nguvu kwenye hoteli ya Terrain mjini Juba mwaka wa 2016. Hayo ni kulingana na ushahidi uliotolewa na meneja wa hoteli hiyo. Ethiopia imefungua tena ubalozi wake nchini Eritrea, katika hatua ya hivi karibuni kabisa ya kuimarisha kwa kasi mahusiano yaliyokuwa yamedhorora kwa miongo miwili. Shirika la habari linaloshirikiana na na serikali la Fana limeripoti leo Alhamisi kwamba waziri mkuu Abi Ahmed ameongoza hafla fupi ya kufungua ubalozi huo mjini Asmara akiandamana na mwenyeji wake rais wa Eritrea Isaias Afwerki. Viongozi hao wawili walitarajiwa kufanya mkutano wa pamoja na rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed baadaye leo. Mahusiano kati ya mataifa hayo mawili yameimarika tangu waziri mkuu Ahmed kutangaza mwezi Juni mwaka huu kwamba Addis Ababa ingeheshima mkataba ulioungwa mkono na Umoja Mataifa wa mwaka elfu mbili wa kusitisha uhasama na vita vya mpakani vilivyopelekea vifo vya watu elfu sabini. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na mwenzake wa ulinzi Jim Mattis wamefanya mashauriano na wenzao wa India Shushma Swaraj na Nirmama Sidharaman mjini New Delhi ambapo wamekubaliana kuimarisha ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali. Pompeo amesema India na Marekani zitahakikisha kwamba kuna uhuru wa usafiri wa angani na majini na mataifa hayo mawili yatashirikiana kiuchumi. Nchi hizo mbili ambazo ndizo demokrasia kubwa zaidi duniani zimekuwa zikishirikiana katika miaka ya karibuni kutafuta njia ya kushindana na China ambayo imepata ushawishi mkubwa katika bara Asia na hasa nchini Pakistan, Asia kusini mashariki na bahari ya Hindi. Viongozi wa Korea Kaskazini na Korea Kusini watafanya mkutano wa kilele siku kumi na mbili kutokea leo. Hayo yametangazwa na mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Korea Kusini Mun Je In hii leo mjini Seul. Tangazo hilo limejiri siku moja baada ya ujumbe wa Korea Kusini kuwasili katika mji mkuu wa Korea Kaskazini, Pyong Yang, kufanya matayarisho ya mkutano huo, ambapo mjumbe wa Moon alimpelekea barua rasmi kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jon Yon. Unaendelea kusafiri na VOA express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba yote haya yanapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com www.voaswahili.com, na vilevile vile kwenye VOA Swahili kupitia mtandao wa Facebook, Twitter na vilevile vile Instagram. Pia popote pale ulipo ukiwa na simu yako ya kiganjani, unatufata vizuri, unatufata mubashara kabisa. Haya, moja kwa moja Harrison, tuelekee katika maswala ya hoja kwa hoja ambapo katika hoja kwa hoja kufuatia matamshi ya waziri wa elimu Tanzania Joyce Ndalichako kuwaonya waalimu wanaoadhibu wanafunzi kikatili ni kinyume cha sheria, kufuatia tukio la karibuni la mwalimu wa shule ya msingi alimwadhibu mwanafunzi na kushutumiwa kusababisha kifo cha mwanafunzi huyo. Sikiliza maoni ya Anna Sombinda na Majuto. ni sema tu kwamba imefika wakati sasa hivi Uh, tuweke pembeni viboko, tutumie zaidi kuzungumza na watoto tuwaweke karibu. So, si sidhani kama viboko vinaweza kusaidia kumbadilisha mtoto. Mimi kama mzazi, kwanza hizi adhabu wanazozitoa shuleni, wanatoa adhabu zinazopitiliza sana, wakati mwingine haiendani na umri wa mwanafunzi mwenyewe, aidha afya ya, ya mwanafunzi mwenyewe. Lakini pia nahisi aweekana, hata walimu wenyewe wanaenda makazini wakiwa na msongo wa mawazo kiasi kwamba hata ile hasila wanachukua kwa watoto kwa, kwa, kwa sababu ya hasira. Na ingekuwa uh, vina asilimia mia kuweza kubadilisha mtoto tabia ama kumbadilisha kukaa kwenye mstari, basi nadhani kwa Tanzania ndo tungekuwa taifa ambalo tuna watoto walionyooka, hatuna watumiaji wa dawa za kulevya, hatuna wasichana wanaojiuza, hatuna vibaka, kama kweli viboko vingekuwa ndo suluhisho. Walimu wajaribu kuwa na busara, kwa sababu kazi ya walimu ni kazi ya wito na wanafundisha watoto. Wale wale, kwa hiyo wale watoto natakiwa kuwajenga vizuri, na unamwendea kwa utaratibu tu anaweza kakuelewa akakwambia hata kama siokuambia. Walimu wajaribu kuwa na adhabu kiasi, na wapige sehemu husika ambazo zinazoruhusiwa, matakoni. Naamini ma, na mwanafunzi hata kimchapa matakoni fimbo kumi, sidhani kama anaweza kupoteza maisha, sidhani. Lakini ule uchapaji wa ovyo, hii ndio inasababisha, nadhani imefika sasa hivi uh, time ya ku, ya, ya, ya kuapply zaidi kuzungumza kuliko kutumia adhabu, kwa sababu binadamu sisi, mi naamini kwamba mtu mbao unafikia kumpiga mtoto kiasi hicho, ina maana wewe mwenyewe una machungu ndani ya mwako, labda una pesa, una stress zako, na huna mtu wa kwenda kusema umalizie hizo hizo stress au kuweza kumaliza hasira zako, na unamwona mtoto huko hapo mfanya kosa, ndo unamua kumalizia hapo kwa sababu yeye hawezi kujitetea. Ziwekwe sheria ngumu kiasi kwamba hata mwalimu akiwaza kunyanyua fimbo ajue, hii fimbo hata kama nainyanyua kumpiga huyu mtoto natakiwa nimpige vipi, au iondolewe kabisa, kwasababu mi kwa upande wangu sioni umuhimu wa hizo fimbo, sioni umuhimu wa viboko. Kuna watoto wanaongea tena, unamwelewesha tu na anaelewa kabisa, lakini tunavyopiga, mwisho wa siku ndo tunazalisha vizazi vya manunda. Mtoto anakuwa nunda, unapiga naona wa atalipiga, basi vitaisha, hata nikifanya ntachapo tu ataisha nam Hoja kwa hoja, unasikia Watanzania gisi wanavyotoa maoni yao kuhusu uh, hii adhabu ambayo waalimu hmm, wanaendelea kuwachapa viboko vibaya sana wanafunzi wao. Nafikiri katika sehemu nyingi ulimwenguni ni yani zoezi ambalo limepitwa na wakati, na wanahimiza hata hapa Marekani wanahimiza kuzungumza na wale wa... Watoto ama wanafunzi kuzungumza, kwa njia ya kuzungumza labda maneno yanabadili mtu kuliko viboko, kuliko kupigwa, sababu kupigwa <laughs> au kuchapwa viboko sio ndio kwamba utaweza kumuweka mwanafunzi awe vizuri mpande wa nidhamu na maswala mengine. Naam, ni maoni yao kwenye hoja kwa hoja ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kama ilivyo ada yetu, lazima kibao kimwagike hapa ndani ya VOA Express, hasa siku ya Alhamisi <laughs> <Lazima laughs> tunarejee katika miaka hiyo ya zamani, hizo kuwakumbusha watu Ha? Nyimbo wanasema za, za before, za before. <laughs> <Nanina pota laughs> Na ninapotazama namuona slim boy wakiwa na hood boys wanasema nini? Wanasema mpenzi nirudie nikuona wakiucheza bado niko mdogo no, niko nafikiri shule la msingi mm hasa -hmm. kwenye harusi mm -hmm. au wakati wa Krismasi, hata wakati wa kusherekea mwaka mpya, naona wazazi na wakubwa zangu wanacheza wanacheza, na yani uh, uh, Hodi Boys mm -hmm. ni kundi ambayo, bendi ambayo ilitamba sana miaka ya elfu moja mia tisa sabini na tukieleza tu kuhusu nyimbo zake ambazo ziliweza kujulikana sana na kupata sifa, kuna hii ambayo tumesikiliza, mpenzi nirudie, you can do it tell me, tabu ya dunia, give me something love na sweet mother, na aliimba tu nyimbo zingine. Na pia nimesikia kwamba, uh, nimeona ule msanii wa Burundi Kidumu anasema kwamba atairejelea hii nyimbo hii kutaka kujua Slim Ali yuko wapi, sababu kuna hatuna habari nyingi kuhusu Slim Ali kama yupo ama yupo. mm -hmm. Tutapata kueleza zaidi, na tukipata ripoti yake Slim Ali, basi kwa hakika lazima tutakujuza, lakini sasa tuelekee katika mambo yanayo, baadhi ya mambo yanayokera na yanayokera mm -hmm. baadhi ya mambo ni yapi? huko pwani, hasa Mombasa, waswahili wanasema kwamba kuna baadhi ya tamaduni ambazo wamezipoteza. mm -hmm. kero langu na Collins Liberty Adede, jina langu mimi la umaarufu naitwa Saidi Mzamu, mkaaji wa Mombasa. Yani nikizungumza nikisema michezo mengi mengi imepotea, haya hayaonekani tena. Kwa mfano ngoma za kizamani hapa kwetu Mombasa zimepotea sisi watu wa Mombasa tumezipoteza kabisa. Ni kwanza, kulikuwa na ngoma ambayo ikiitwa diriji diriji. Ile ni wakati kama mtu mwanati wa Kimombasa anaoa, basi lazima apigiwe ile. Alafu mbali na diriji, kuna mambo fulani, bwana harusi anakuwa na marafiki zake very close. Marafiki wa karibu sana. Sasa wale wanakuja wanaambiwa, leo fulani anaoshwa moa. Hakuna tena hiyo hayo mambo ya kuosha moa sijayasikia twarilandia. Hali kadhalika lazima tuyahifadhi, ikiwa takuwa hatuna mila, siwezi sisi... kusema sijui ni, ni tutie katika jina gani? Unaona, lazima tuwe na mila zetu kama watu wengine. Kina mama zamani walikuwa na ngoma zao Mombasa, manake kusema kweli hakuna tena Mombasa, hatuna mila tena sisi, hatuna mila, hatuna mila sisi, tumepoteza mila yetu kabisa. Na ndio unaona mara nyingi kwa nini watoto wetu wanapotea. Zamani wewe, ukenda ukisema mimi baba, napita fulani mzee fulani amenichapa mimi, basi wewe hujua utaongezwa tena zaidi lakini sasa wewe jaribu kumshika mtoto wa mtu, umeona umefanya jambo baya, uende ukampige, basi ujue P3 ya kungojea. Turejee nyuma, ukimwona mzee mwenzako amemchapa mtoto wako, basi we atakampe ongera, jua yu anakupenda yule, hataki aone mtoto wako ameharibika. Kama unamsikia huyo mzee wa huko Mombasa, anasikitika sana kuona kwamba Waswahili wamepoteza baadhi ya mila sio waswahili peke yao nafikiri, <laughs> baadhi ya tamaduni na mila kwa miongoni <laughs> mwa watu wengi ni kama Afrika kidogo zinatokomea <laughs> lakini hata hivyo, kila wakati huwa tuna swali tunakuuliza wewe msikilizaji wetu, na swali la sasa lilikuwa ni unadhani waandishi wa habari Afrika mashariki wako salama wakati wanapotekeleza kazi zao. Nikianza na huyu Ezebi Wakaro, wanasema hawako salama hata kidogo, wengine wanatekwa nyara, wanatishiwa na mambo mengine ya kinyama anasema hapana, wanapata tabu sana, wanateswa mno. Tafadhali watetewe. Huyu ni Adam Kilinda anasema kama hawatokuwa against the government hawatakuwa salama. Haya, Masanja Kanone wa kule Geita anasema hapana, hawako salama, sababu kila kuchao wanazidi kuonewa, kupigwa, kuvamiwa, yani hawapumui kabisa. Huyu Donatus Mgigi wa Isambara Biharamuru anasema hakuna kazi ya hela iliyo nyepesi. Kazi zote za hela ni ngumu, ah. Huku naye Daniel akisema, anaitwa Daniel Wantora anasema, sio waandishi tu, hata wewe kama upo Afrika haupo salama. Ni Mungu atatuvusha palipo na hatari. Tumalize na huyo Simon James Ludomi anasema, hata kidogo, wangosi wapi na wengine wengi kwa stahili hili usalama wao wapi. Ni baadhi ya maoni mengi ambayo umetoa kuhusiana na usalama wa waandishi wa habari hasa katika eneo la Afrika Mashariki. Lakini napotazama kwa upande wangu wa kushoto, namuona Sande Shomari ameingia na vitu ananiambia vitu vizito vizito <laughs> kama siju anasema kila siku pishi la mchele lakini shababili. Sasa ametuletea mambo yanaovuma mitandaoni Sande, kazi kwako sio tu kama mchele <laughs> nimekwambia tele kama pishi la unga <laughs> Sasa, wa wa <laughs> sasa hapo utaangalia wewe nini ambao unapikia? <laughs> Aya, kazi kwako ba. Sasa vitu ni vingi sana kwenye mitandao, vitu ni vingi sana kwenye mitandao. Moja kwa moja, labda nianzie kwa huko hapa Marekani, e, kwenye mtandao wa Twitter, rais wa Marekani Donald Trump ameandika kwamba uhaini, uh, akiuliza hii limetokana, kama mnaofahamu, ni jibu la rais kutokana na makala ya wazi iliyoandikwa kwenye gazeti la New York Times. Kama mnakumbuka eh, makala hii iliandikwa kuhusu Rais Trump ikisema kwamba kule White House kumekuwa na sintofahamu, lakini na makala hii haikuwa na jina la mwandishi wa hiyo makala. Sasa basi Trump akaandika kwenye mtandao akilitaka hili gazeti E, la New York Times kumtaja mwandishi wa makala hayo. Mm -hmm. Sasa basi kule kwenye Yahoo, kwenye mitandao mbalimbali Instagram kwenye, e, kabisa. Kila mtu amekuwa akizungumza. Mm -hmm. Kwa baadhi yao amekuwa wakitoa maoni yao. Kwa mfano huyu mmoja anajiita Man from Illinois. Anasema bwana polisi wala gazeti hawezi kumtaja mwandishi huyo kwa sababu wakifanya hivyo hawataweza kupata habari nyingine na vile vile wanaweza wakaingia hatarini. Anamwambia, poleni jamani, kwa kuto kupata hizo taarifa. <laughs> Uh, <yeah. laughs> Tukitoka huko sasa, tuingie katika bara la Afrika kuangalia mambo yanayendaje kule kwenye bara letu la Afrika. Mm -hmm. Kwenye bara la Afrika, nchini Kenya, raia mmoja wa China anaitwa Liu Jiaki ana video imetumwa kwenye mtandao. Video hii inatambaa kwenye mitandao mbalimbali pamoja na YouTube akiwa amepewa amri ya kuondoka nchini humo mara moja, na hii samba ni baada ya video kusambaa mm -hmm. akisema maneno machafu dhidi ya rais Uhuru Kenyatta pamoja na raia wa Kenya kwa ujumla, akisema kwamba yeye ameenda pale Kenya kutengeneza pesa tu, lakini wengine wote kwenye ile nchi ni wajinga. Ah. na vingine aliongeza siwezi hata kuyasema humu ndani lakini hii video ilichukuliwa na mfanyakazi wa hiyo kampuni ambaye alikuwa akifukuzwa kazi na bosi wake huyu Mchina, akiwasema vibaya kwamba wao hawana fedha, ni masikini sana kule nchini Kenya. Sasa kwenye hiyo video inasikika sauti yule mfanyakazi anamuuliza, sasa kama sisi ni masikini, wewe umekuja kufanya nini? Mbona hizo pikipiki zako usizitoe bure? Akasema hela ni ngumu. He? Akasema hela ni ngumu sana <laughs> Kwa hiyo Liu ameambia bwana aondoke humo nchini kwa sababu mengi aliyoyazungumza kweli hayafai, ni ubaguzi wa la juu. Lakini ubalozi wa China nchini Kenya umesema kwamba ameomba radhi ujamaa kuhusiana na kila alichokisema. Wachina ni wengi na wanafanana, kwamba akisharudishwa China atarudi tena. Lakini ni jinsi ama ni ndivyo mambo yalivyo kwenye mitandao ya kijamii. Na Sandei Shomari kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamao na mimi ni Patrick Nduimana.