Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi hapa ni BMJ Muridhi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa e, ni siku ya Alhamisi, Septemba 6 mwaka 2018, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na kupitia vituo vyetu shirika katika maeneo mbalimbali mbali, eneo la maziwa makuu. Vilevile, unaweza kutupata katika wanu 7.5 FM Nairobi Kenya na vitongoji vyake na kule Bujumbura, pia tunapatikana kupitia mita bendi mbalimbali. Karibuni Nam katika matangazo yetu leo, huko nchini Kenya, kufuatia kusitishwa kwa, kwa sakata la ongezeko la kodi ya bidhaa za petroli, je, mamlaka ya udhibiti inasemaje? Tumetangaza bei mpya za mafuta, lakini kuna watu wanalalamika kwamba hiyo bei iko juu, lakini sisi kama ERC tunaimplement ile sheria iko ile act of parliament na katika habari nyingine, mbunge wa Uganda Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine yuko hapa jijini Washington na anaeleza sakata lilomkumba yeye na ujumbe wake. Ntarudi nyumbani kwa sababu sina nyumbani nyingine. Watoto wangu wako Uganda, nimezaliwa Uganda. Mambo zetu si za Mseveni. Mambo zetu za sisi na nchi yetu. Kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya le, le, le, le, leo, lakini kwanza ungana na mwenzangu BMJ Murithi kwa habari muhimu za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba maafisa wa ngazi za juu katika utawala wa Rais Donald Trump wa hapa Marekani wanakanusha kwamba ndio walioiandika makala iliyoibua utata mkubwa kwenye gazeti maarufu la New York Times, na kumshutumu Trump kwamba ni mtu asiyeweza kutoa uongozi mwema. Makala hayo yaliyoandikwa na mtu ambaye alilibana jina lake kati ya waliokanusha kuandika wakala huo na, n, n, n, ni mwaziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anayeyaita makala hayo kuwa ni ya kusikitisha na kuongeza kwamba juhudi za vyombo vya habari za kutaka kudhalilisha utawala wa Trump ni za kutia wasiwasi wasi. Makamu wa rais wa Marekani naye Mike Pence amesema kwamba afisi yake haiwezi kuhusika katika hatua kama hiyo ambayo ameiita kwamba ni kitendo chipukizi. Mkurugenzi wa ujasusi wa kitaifa hapa Marekani, Dan Coats, pia amekanusha kuandika makala hayo wala naibu yake eh, kuhusika. Wengine waliokanusha vikali kuandika waraka huo ni pamoja na waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis na balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley, pamoja pia na waziri wa fedha Steve Mnuchin. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na mwenzake wa ulinzi Jim Mattis wamefanya mashauriano na wenzao wa India Sushma Swaraj na Nirmala Sitharaman katika mji wa New Delhi, ambapo wamekubaliana kuimarisha ushirikiano uliopo tayari kama na vilevile katika vile nyanja mpya. Pompeo amesema India na Marekani zitahakikisha kwamba kuna uhuru wa usafiri wa angani na majini na kwamba nchi hizo mbili zitashirikiana kiuchumi zaidi ya vile zinavyoshirikiana sasa hivi. Nchi hizo mbili pia zi, ndizo demokrasia uh, kubwa zaidi duniani na zimekuwa zikishirikiana katika miaka ya karibuni hususan kufuatia njia za kufuata, kutafuta njia za kushindana na China ambayo imepata ushawishi mkubwa katika bara Asia, hasa katika nchi ya Pakistan, Asia ya Kusini Mashariki na pwani ya Hindi. China imekubali kufanya mabadiliko kwa baadhi ya mikopo kwa Ethiopia, ikiwemo ule ambao utatumika kwa ajili ya ujenzi wa reli. Shirika la habari la Reuters lina ripoti, na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Mikopo hiyo ni pamoja na deni la dola bilioni nne kwa ajili ya ujenzi wa reli ambayo inaunganisha mji mkuu Addis Ababa na nchi jirani ya Jibuti, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema leo Alhamisi. Waziri Mkuu Abi amesema alipokuwa Beijing, China kwa kikao cha ushirikiano kati ya China na mataifa ya Afrika walipata fursa ya kushughulikia kufanyiwa mabadiliko kwa baadhi ya mikopo ya Ethiopia hususan mkopo ambao ulitolewa kwa ajili ya ujenzi wa njia ya reli kati ya Addis Ababa na Jibuti ambapo mkopo wake awali ulitarajiwa ulipwe katika kipindi cha takriban miaka kumi, lakini hivi sasa umeongezwa muda na hivyo utalipwa katika muda wa miaka thelathini. Alibainisha kuhusu maendeleo hayo alipozungumza na wanahabari alipowasili katika uwanja wa ndege wa Addis Ababa kutoka China ambako alihudhuria mkutano wa viongozi na wafanyi biashara wa Afrika na wenzao wa China. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na nikiendelea na habari zaidi za dunia ni kwamba kufuatia rais wa China Xi Jinping kutoa ahadi ya kusamehe madeni ya nchi zenye umaskini mkubwa za bara la Afrika, baadhi ya wachambuzi wa masuala ya uchumi sasa wanasema kwamba huenda hatua hiyo ni njia mojawapo ya China kuimarisha sera zake za kiuchumi ambazo zimetajwa kama diplomasia ya mtego wa madeni. Katika hotuba yake wakati wa mkutano uliomalizika hivi juzi huko China na nchi za bara la Afrika, Xi amesema kwamba pamoja na China kusamehe madeni kwa nchi maskini, hatua kama hiyo itachukuliwa kwa baadhi ya nchi zilizo na mzigo mkubwa wa mikopo na nchi ndogo za visiwa. Lakini kulingana na mtaalam wa masala ya uchumi kutoka taasisi ya maendeleo ya kimataifa ni vigumu sana kujua ni nchi zipi ambazo zitanufaika na mpango huo kwa sababu China haikutoa orodha mahususi. Mkurugenzi wa kitengo cha utafiti kuhusu uhusiano baina ya Afrika na China katika chuo cha Johns Hopkins hapa Marekani, Debora Bratigam anasema baadhi ya sera za China kuhusu mikopo zinachangia kuendeleza ufisadi wa viwango vya juu barani Afrika na kuitaja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama mfano wa nchi zilizoathiriwa zaidi na mpango huo. Wanajeshi kumi wa Sudani Kusini leo wamehukumiwa kifungo cha kati ya miaka saba na maisha na mahakama moja ya kijeshi baada ya kupatikana na hatia ya ubakaji na mauaji wakati walipofanya uvamizi kwenye hoteli moja mjini Juba miaka miwili iliyopita. Mwanahabari mmoja raia wa Sudani Kusini aliuawa na wafanyakazi watano kutoa misaada ya kimataifa wakabakwa, wakati kiasi cha wanajeshi hamsini na mia moja walipoingia kwa nguvu kwenye hoteli itwayo Terein katika mji wa Juba mwaka wa elfu mbili na kumi na sita na hayo ni kulingana na ushahidi uliotolewa na meneja wa, wa hoteli hiyo. Jaji huyo pia ameiamuru serikali ya Sudani Kusini kulipa fidia ya dola elfu nne za Marekani kwa kila mwathirika wa vitendo vya ubakaji na zaidi ya dola milioni mbili kwa wamiliki wa hoteli. Mwanajeshi wa kumi na mbili wa wale walioshutumiwa alifia ajera. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Saudi Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu ni mbunge wa Uganda Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobby Wine, ambaye amezungumza na waandishi wa habari hapa mjini Washington kwamba makali, na kusisitiza kwamba anahisi maumivu makali baada ya kupigwa vibaya na wanajeshi wanaomlinda rais Museveni. Bobby Wine ameeleza masikitiko yake kwamba serikali ya Uganda inachukulia mateso yake kuwa ujanja bila kuzingatia kwamba si yeye pekee aliyepigwa na kuumizwa na maafisa wa jeshi, akisisitiza kwamba atarudi nyumbani baada ya matibabu na hataogopa kuendelea na harakati za kupigania haki na demokrasia nchini mwake. Mwenzangu Kennes Bwire anayo taarifa kamili. Akionekana mnyonge anapotembea polepole sana na kutumia mkongojo maalum kwa msaada wa mawakili wake kwa mara ya kwanza tangu alipokamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kupanga njama ya kuipindua serikali ya Rais Museveni, Bobi Wine ameelezea yaliyomkuta mikononi mwa maafisa wa jeshi wanaotoa ulinzi kwa rais. Bila kueleza mengi, uso wake ukionekana na alama za kupigwa na mikono iliyochibuka ngozi. Bobi Wine amesema alipigwa vibaya na maafisa hao polisi. Ah, wa, walinipiga walinidunda, walifanya wali kila kitu kwa, lakini Mungu alinisaidia niko sasa hivi. Bobi Wine hata hivyo amesisitiza kwamba kupigwa kwake na kufunguliwa mashtaka ya uhaini hakutamzuia kuendelea kupigania haki za raia wa Uganda, demokrasia na mfumo wa utawala unaoheshimu haki za kibinadamu akisisitiza kwamba atarejea nyumbani kwa ushauri wa madaktari wake punde tu atakapomaliza matibabu. Amesisitiza kwamba sababu yake kubwa ya kuja Marekani kwa uchunguzi wa kiafya na matibabu zaidi ni kutokana na kukosa imani na aina ya dawa iliyotumika kumtibu wakati alipokuwa amezuiliwa na maafisa wa jeshi. Ntarudi nyumbani kwa sababu sina nyumbani nyingine watoto wangu wako Uganda, nimezaliwa Uganda na kufa, ntabakiwa Uganda. Mwakili wake nao wanasema kwamba wanakusanya taarifa zote za dhuluma dhidi ya raia wa Uganda zinazodaiwa kutekelezwa na utawala wa Rais Museveni na kuziwasilishwa kwa ufadhili wa Uganda kwa lengo la kutaka ufadhili huo kusimamishwa hadi utawala utakapoheshimu haki za kibinadamu. Robert Amsterdam wa kampuni ya Amsterdam and Partners, LLP Amesema kwamba tayari hatua zinachukuliwa kuitaka serikali ya Marekani kusitisha ufadhili wake wa kijeshi na katika sekta nyingine, akisema kwamba risasi na silaha zinazotumwa Uganda kuisaidia nchi hiyo kujilinda zinatumika kuua raia wake. Taarifa pia zinakusanywa jinsi raia wa Uganda wanavyotoweka kuuawa, katika ajali za magari na ndege, kupewa sumu, katika mazingira tatanishi. Mambo zetu si za Museveni, mambo zetu si za sisi na nchi yetu. Uganda ni nchi yetu, yeah. Tunataka kuwa kwenye nchi yetu. Lakini wakati Bobi Wine alikuwa akihutubia waandishi wa habari, serikali ya Uganda kupitia kwa msemaji wake Ofono Pondo imetoa taarifa ya maandishi ikifutilia mbali taarifa kwamba mbunge huyo alipigwa na kujeruhiwa ikisema kwamba anajaribu kuhepa mashtaka ya uhaini dhidi yake. Serikali ya Uganda pia inataka wakili Robert Amsterdam kukoma mara moja kuzungumzia masuala ya utawala wa Uganda ikisema kwamba nchi hiyo ya Afrika Mashariki inatawaliwa kulingana na sera zake za demokrasia, katiba, sheria na masharti yake bila kuingilia sera za nchi nyingine. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukitoka kwake Kenneth Bwire, tunaendelea na habari za dunia. Viongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na mwenzake wa Korea Kusini Moon Jae-in watafanya mkutano siku kumi na mbili kutoka hii leo. Hayo yametangazwa leo na mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Korea Kusini huko mjini Seoul. Tangazo hilo limejiri siku moja baada ya ujumbe wa Korea Kusini kuwasili katika mji mkuu wa Korea Kaskazini, Pyongyang kufanya matayarisho ya mkutano huo, ambao ujumbe wa Moon ulimpelekea barua rasmi kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Mkutano kati ya viongozi hao wawili utafanyika huku kukiwa na mvutano wa kidiplomasia kati ya Marekani na Korea Kaskazini ambapo utawala wa Donald Trump unalalamika kwamba kasi ya mikakati ya kusitisha programu ya Korea Kaskazini ya nyuklia inaenda polepole pole sana, kufuatia mkutano ulioangaziwa sana nchini Singapore wa mwezi Aprili kati ya Trump na Kim Jong Un. Ethiopia imeufungua tena ubalozi wake nchini Eritrea katika hatua ya hivi karibuni kabisa ya kuimarisha kwa kasi mahusiano yaliyokuwa yamedorora kwa miongo miwili. Shirika la habari linaloshirikiana na serikali la Fana limeripoti hii leo Alhamisi kwamba waziri mkuu Abi Hamed wa Ethiopia ameongoza hafla fupi ya kufungua ubalozi huo mjini Asmara, akiandamana na mwenyeji wake wa Eritrea Isaias Afwerki. Viongozi hao wawili walitarajiwa pia kufanya mkutano wa pamoja na rais wa nchi ya Somali Mohamed Abdullahi Mohamed maarufu Falmajo baadaye hivi leo. Mahusiano kati ya mataifa ya mawili yameimarika tangu waziri mkuu Ahmed kutangaza mwezi Juni mwaka huu kwamba Adisababa ingeheshimu mkataba ulioungwa mkono na Umoja wa Mataifa wa mwaka wa elfu mbili wa kusitisha uhasama na vita vya mpakani vilivyopelekea vifo vya takriban watu elfu sabini. Eritria ambayo kwa wakati mmoja ilikuwa ni jimbo la Ethiopia ilijitenga mnamo mwaka wa elfu naendelea kusikiliza matangazo ya eh, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, kufuatia kusitishwa kwa utekelezwaji wa asilimia 16 ya ushuru wa bidhaa za mafuta nchini Kenya na mahakama huu, na mahakama kuu nchini humo hii leo, mamlaka ya kudhibiti nishati inaeleza kuwa itaendelea kutekeleza sheria hiyo hadi wakati hazina ya kitaifa itakapotoa mwongozi wa mbadala. Mwandishi wetu wa na Nairobi, Kennedy Wendera amezungumza na mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo ya udhibiti wa nishati Pavel Robert Oimeke, na kwanza kumuuliza iwapo hali hii inayogubika sekta za usafiri na mafuta nchini in humo inawaridhisha. Tumetangaza bei mpya za mafuta, lakini kuna watu wanalalamika kwamba hiyo bei iko juu, lakini sisi kama ERC tunaimplement ile sheria iko ile act of parliament ya 2013. Kuna watu ambao wame, kama transporters wa mafuta wameleta shida kidogo, ambao wanagoma, lakini vile tunaongea hivi nimepata ujumbe kwamba mafuta imeanza kutolewa kwa deport na inaelekezwa kwa petrol station. Sasa hiyo shida nafikiri inaendelea kutatuliwa. Na National Police Service wametoa askari ambao wanachunga wana usalama na pia wanasindikiza zile magari za kubeba mafuta, so naamini kwamba mafuta itarudi kawaida katika Nairobi na town zingine. Na je, haukuwepo mkakati mwingine mbadala wa kushughulikia suala hili la mafuta kando na kuanza kutekeleza asilimia kumi na sita ya ushuru kwa bidhaa hizi za mafuta? Eh, tunaelewa kwamba pengine hii ushuru ya VAT inaweza sababisha Uh, vitu vingine, vitu vingine kuongezwa kwa bei, lakini sisi kama hudume tuko na ile mandate yetu, ile jukumu letu sisi ni kuregulate mambo ya ushuru na taxes. Hiyo ni mambo ya serikali ambayo inaangalia. So uh, ningependa kwa, kwa, kwa, kwa ninge wa Wakenya kwamba wale ambao wanatumia mafuta kwa biashara zao wakuwe Wakenya wakue wa ambao wana wanahuruma wasiongeze bei ikuwe juu sana, kama magari za kusafirisha watu ni magari za abiria. E, tumesikia kwamba wengine wameongeza bei zaidi, wengine wameongeza maradufu. Kwa hivyo tumewahimiza kwamba wasiongeza sana na sasa. Mahakama Kuu katika jimbo la Bungoma imesitisha utekelezwaji huu. Je, mtasitisha utekelezwaji wa sheria hii kufuatia agizo hili la mahakama hadi Septemba kumi na mbili. Yeah, tumepata hizo taarifa, lakini hii ushuru ya VAT unajua, ni sheria ambayo imepitishwa na parliament, na pia ni sheria ambayo iko i jukumu la National Treasury na pia Kenya Revenue Authority. Sasa sisi kama regulator, kama ERC, kazi yetu ni kufuata sheria na tutangojea National Treasury na pamoja na KRA. Watu arifu, watu upatie new direction tutafanya namna gani. Lakini mbona mnatekeleza asilimia hii kumi na sita ya ushuru kwa bidhaa za mafuta wakati bunge la Kenya limeahirisha sheria hiyo kwa miaka mingine miwili. Hii sheria ambayo wameinisati kuahirisha hii kwa ushuru ya VAT inge- inafaa itiwe saini na rais wa Kenya His Excellency Uhuru Kenyatta, ambayo mimi na nisijapata ujumbe kama ametia ama amefanya namna gani, na kwa hivyo haijakuwa sheria kamili kwa sababu sheria ya sa Kenya lazima itiwe sahihi na rais wa wa Kenya ndio ziweze eh, kutumika, ndio ziweze kuwa implemented. Kwa hivyo, kwa, kwa kisheria sisi tuko na ile VAT Act of 2013 na eh, ndio tuna implement mpaka ile wakati ambao rais atatia sahihi, ndio itakuwa sheria, na sisi kama eh, idara ya serikali ambayo inatibithi mambo ya kawi tuta, implement, tuta, tuta implement sheria ambayo iko usikose kusikiliza kipindi cha kwa undani leo saa tatu kamili usiku kwa saa za afrika mashariki na saa mbili kamili usiku kwa saa za afrika ya kati tukizungumzia mazungumzo ya upatikanaji amani burundi huku ripoti ikionyesha uhalifu mwingi dhidi ya binadamu ulifanyika 2017 na 2018 yote haya ni kupitia voa africa Shukran sana Mkamiti, na tukiendelea na ripoti zetu, hadi huko nchini Burundi, wakati serikali na upinzani wake wakizidi kuvutana kuhusu kile kinachotakiwa kufanyika ili uchaguzi ujao wa elfu mbili na ishirini uweze kufanyika katika mazingira mazuri, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Burundi, Michel Kafando, ambaye yuko ziarani nchini humo, anaendelea na mazungumzo na wadau mbalimbali mbali wa siasa za Burundi hii ni wakati zikusalia siku chache kabla ya raundi ya tano ya mazungumzo ya amani kufanyika mjini Arusha, Tanzania, ambapo swala la maandalizi ya uchaguzi huo litakuwa na litakuwa mezani. Taarifa kama hii, tuungana na mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidhallah Hakizimana. Michel Kafando, mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Burundi, Alhamisia amekutana na wapinzani wa ndani ya nchi, ikiwa ni pamoja na wajumbe wa muungano wa upinzani wa Amizero ya Barundi, chama cha Sawanya Frodebu na Ranake. Yalikuwa ni mazungumzo ya chini kwa chini na kundi hilo kuwaalika na kuwaweka sawa na kupokea mapendekezo yao, wakati huo zikisalia siku chache kabla ya raundi ya tano ya mazungumzo ya amani ya Arusha kati ya wadau wa siasa za Burundi, ambayo yanataraji kufanyika baadaye mwezi huu wa Septemba mjini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, chini ya upatanishi wa rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa. Tasien Sibomana, mwanasiasa wa Burundi, miongoni mwa waliohudhuria mazungumzo na mjumbe huyo wa katibu mkuu ameiambia Sauti ya Amerika kuwa wao kama wapinzani wamemwomba kupelekea ujumbe kwa serikali kuwa hawakubaliani na baadhi ya mageuzi ya kisiasa ya hivi karibuni ambayo wanasema ni dalili tosha kuwa uchaguzi ujao mwaka elfu mbili na ishirini hautakuwa haki na huru hayo ni pamoja na katiba mpya ambayo wanasema inakwenda kinyume na mkataba wa amani wa Arusha uliosainiwa mwaka elfu mbili, na ambao upinzani na chama tawala wote wanakubaliana kuwa uliiwezesha Burundi kusalia katika amani na utulivu kwa kipindi cha miaka angalau kumi na tano. Mabadiliko mengine ambayo upinzani unasema yatakuwa changamoto kubwa kufanikisha uchaguzi huo mwaka elfu mbili na ishirini ni timu mpya iliyopewa jukumu la kuandaa uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili na ishirini. Tasien Sibomana anasema wao kama wapinzani, pendekezo lao ili kufanikisha uchaguzi huo uwe huru na haki, ni budi wakubaliana na serikali kuhusu uundwaji wa tume ya uchaguzi seni inayokubaliwa na pande zote, kuboresha mazingira ya uchaguzi na kwamba kamwe hawakubaliani na kile serikali ilikitaja kama ramani ya mchakato wa kuelekea uchaguzi huo ni budi hayo yote yawekwe kwenye agenda ya kikao cha mjini Arusha. Ameendelea kusema wakati hao yakiarifiwa jana, mwakilishi huyo wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa Michel Kafando ambaye aliwahi kuwa rais wa mpito wa nchi ya Burkina Faso baada ya mapinduzi ya rais Blaise Compaore alikutana na chama tawala na vyama nane washirika wa karibu wa chama tawala cha CNDD-FDD daima katika shabaha ya kupokea mapendekezo yao kabla ya raundi hiyo ya tano ya mazungumzo ya amani ya Arusha na ambayo agenda kuu itakuwa kipi kifanyike ili uchaguzi ujao mwaka elfu mbili na ishirini uweze kuwa wa amani na utulivu. hii baada ya chama tawala kuregeza msimamo wake na hatimaye kuahidi kuwa kitawatuma wajumbe wake kwenye kikao hicho cha mjini Arusha. Ha, Idala Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kuhusu wakazi wa wilaya ya Pemba katika jimbo la kaskazini mwa Msumbiji la Cabo Delgado kuwa wanaishi katika hali ya wasiwasi mkubwa kutokana na mashambulizi yanayoendelea kufanywa na watu wasiojulikana. Shambulio la mwisho lilitokea katikati ya mwezi uliopita. Awali ilisemekana ni vijana wanaojulikana kama Al Shabab ndio wanahusika. Mwenzangu Abdu Shakur Abud alipotembelea jimbo hilo hivi karibuni alielezewa na wakuu wa dini kwamba hawaamini kuna kundi kama hilo jimboni humo. Alipata fursa ya kuzungumza na imamu Muhammed Suleiman wa msikiti wa Rauha mjini Palma na kumuuliza jukumu lao katika kupambana na itikadi kali. Nam, jukumu letu katika jamii ni kuelimisha wale watu ambao e, tuko nao pamoja, kuwaelimisha kuhusiana na dini yetu ya Uislamu, lakini pia kuwaelimisha jinsi gani ya kuweza kuishi vizuri katika maisha haya ya dunia. Kawaida kuna hili swala ambapo watu wanajiuliza mara nyingi, tunajikuta kwamba katika Uislamu hasa siku za hivi karibuni kunakuwa na mivutano na kuvutana na kadhalika. Je, mjini kwenu mna, mna tatizo kama hilo? Mnaishije pamoja? Hili swala la kuvutana lipo hususa, hmm, katika wilaya yetu. Hili swala liko wazi, halihitaji tena mjadala. Liko wazi kuvutana, la ku lakini mvutano wetu hauwezi kutupelekea e, katika vurugu kubwa. Tunavutana, lakini muda mwingine tunakuwa pamoja. Hilo swala la kuvutana ki ibada lipo, wengine wanaamini hii ibada, wengine wanaamini hii si ibada. Hilo swala lipo hapa, lipo hapa kwa hivyo. Lakini mnafanya nini kuweza kuelewana zaidi, kuishi kwa umoja? Naam, tunaelewana na tunapozungumzia tuna mvutano katika Uislamu, si mvutano wa kuleta vurugu Mka, mpaka mkafikia mahala kuihamisha amani, la ni mvutano wa kiibada, ili ibada mwingine anasema si ibada, basi anaamini ibada anaendelea kufanya na asiamini si ibada, basi anaacha na hakuna mguguni, bado tunaendelea kuishi kama ndugu. Kwa hivyo inakuja ili swala la hili kundi ambalo hapa wanaita Alshabab lakini wansi, wanaita Ansan Nur, Ansan Sahih na nini, unafikiri imetokana nani? Nam ili ndugu mtangazaji, kwa kifupi mimi siwezi kulizungumzia kwa sababu sijui chochote kuhusiana na hili kundi naam. kama ni akena Alshababu kama wakani wanani wanani wanani, wanani, wanani sijui chochote kuhusiana na kundi hili, kwa sababu hii vurugu inayoendelea imelipuka, na mimi nimeona pamoja na wengi, sijui chochote katika hili kundi. Bado naona vurugu, lakini sasa kila mtu anasema hajui, hawa vijana ni wa wapi katika familia, hamoni kama kijana amepotea au nini? Hakuna kitu kama, au kabla ya hapo, kama ulivyosema, kulikuwa na mvutano wao wa kiibada na kidini. <coughs> haijakuwa na dalili kwamba vijana fulani walikuwa, maana tunajua hata Tanzania Afrika kuna vikundi ansanu wanajivuta kwa sababu ya vile wanavyoamini vibaya, bila kwenda kwa umbali. Je, hapa haijajitokeza suala hilo, vijana kuanza kujionyesha kwamba wana imani tofauti na wengine wote? Hapana, wale tunaozungumzia kama ulivyozungumza, ulivyoniuliza mwanzo kwamba mvutano uko vipi, mvutano upo, lakini huu mvutano haujapelekea hmm, watu mkashindwa kusalimiana, watu mkashindwa kukaa kama ndugu, watu mkashindwa kujuana. Ni migogoro midogo midogo ndani ya kidini, na wala haijamfanya mtu awe na jazba kutu kumtaka mwenzake kuishi hapa ulimwenguni. Hapana, bado ni migogoro ya ndani ya dini, na kila mmoja yuko na vile anavyoamini kwamba ni sahihi, lakini hili pia halijatupelekea Waislamu kufarakana kiasi kwamba watu mnatafutana kwa uadui mkubwa. Hilo hatujafikia kiasi hicho. Kwa hivyo mnafikiri inatokana wapi? Kata. Mnazungumza vipi? Mnaonaje kwa maana sasa imeathiri vipi jamii? Naam, hili swala ukisema, limeathiri vipi jamii? Jamii kwa kweli imeathirika. Kwa mfano mimi nikizungumza kama mmoja wa mkazi wa wilaya hii, nimeathirika kwa namna moja kwamba muda wa nyuma nalikuwa najitafutia maisha mashambani kwenda kulima na nini, lakini muda huu sina nafasi tena ya kwenda mapolini kwenda kulima. Kwa namna moja nasema nimeathirika lakini, pia kwa namna nyingine, tunao ndugu zetu nao wanaojizungusha na biashara ndogo ndogo wanashindwa kusafiri kwa sababu hali si nzuri. Ukisema tumeathirika vipi, hili swala kwa kweli, kijamii tumeathirika, tumeathirika. Lakini kwa kufahamu kwamba hili linatokana na nini, ni kundi gani, wamianzaji wanatoka wapi, hili kwa kweli mimi silitambua kabisa. Hamtambue imeathiri jamii Mnafanya nini? serikali inafanya nini? jamii wengine, mnafanya nini kuitanzua tatizo hili? Uh, serikali utendaji wake si, mimi siwezi kutambua, sijui na wala sikatulii na wala sina habari na serikali, utendaji wa serikali kama serikali, wanafanya vile wanavyotambua. Sema sisi kama jamii bado tumeshangaa, kwa sababu hatujui tungekuwa na shughuli ya kufanya kwamba kuhamasishana kwa kwa, laiti tungejua kwamba watu wa namna fulani ndio wanahusika na hii vurugu, tungekuwa na namna ya kuwavuta angalau kukaa nao na kuwasihi wasifanye hivi, lakini pia nalo hatujui. Ni Imamu Muhamed Suleiman wa msikiti wa Rauha mjini Palma nchini Msumbiji. Nama, na kufikia hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni Sandey Shomari, usikose, ungana nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki moja na nusu, saa za Afrika ya Kati moja na nusu, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, jina langu upande wa pili ni Aida Isa na mimi ni BMJ Muridhi, na watakieni usiku mwema. Kwaheri kutoka Washington DC.