Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sunday Shomari. Kufuatia rais wa China Xi Jinping kutoa ahadi ya kusamehe madeni ya nchi zenye umaskini mkubwa katika bara la Afrika, baadhi ya wachambuzi wa masuala ya uchumi wanasema kwamba huenda hatua hiyo ni njia mojawapo ya China kuimarisha sera zake za kiuchumi ambao zimetajwa kama diplomasia ya mtego wa madeni. Katika hotuba yake wakati wa mkutano wa kati ya China na nchi za bara la Afrika, z alisema kuwa pamoja na China kusamia madeni kwa nchi za, kwa nchi masikini, hatua kama hiyo itachukuliwa kwa baadhi ya nchi zilizo na mzigo mkubwa wa mikopo na nchi ndogo za visiwani. Lakini kulingana na mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka taasisi ya maendeleo ya kimataifa, Gui Demo, ni vigumu kujua nchi zipi ambazo zitanufaika na mpango huo kwa sababu China haikutoa orodha makhususi. Mkurugenzi wa kitengo cha utafiti kuhusu uhusiano baina ya Afrika na China katika chuo cha John Hopkins hapa Marekani, Deborah Brautigam anasema baadhi ya sera za China kuhusu mikopo zinachangia kuendeleza ufisadi wa viwango vya juu barani Afrika na kuhitaja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama mfano wa nchi zilizoathiriwa vibaya zaidi na mpango huo. Maafisa wa ngazi za juu wa utawala wa rais wa Marekani Donald Trump wanakanusha shutuma za mitandao ya kijamii kwamba ndio walioandika makala iliyoibua utata mkubwa kwenye gazeti maarufu la New York Times na kumshutumu Trump kama mtu asiyeweza kutoa uongozi mwema. Makala hayo yaliandikwa na mtu ambaye alificha jina lake kati aliyokanusha kuandika waraka huo ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo, na ameaita makala hayo kuwa ya kusikitisha na kuongeza kwamba juhudi za vyombo vya habari za kutaka kudhalilisha utawala wa rais Trump ni za kutia wasiwasi. Makamu rais wa Marekani Mike Pence amesema ofisi yake haiwezi kuhusika katika hatua kama hiyo ambayo ameita kitendo chipukizi. Mkurugenzi wa ujasusi wa kitaifa Dan Cortes pia amekanusha kuandika makala hayo, wala naibu wake kuhusika. Wengine aliokanusha vikali kuandika waraka huo ni pamoja na waziri wa ulinzi Jim Mattis na wengineo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Ethiopia imefungua tena ubalozi wake nchini Eritrea, katika hatua ya hivi karibuni kabisa ya kuimarisha kwa kasi mahusiano yaliyodorora kwa miongo miwili. Shirika la habari linaloshirikiana na la serikali la Fana limeripoti hii leo kwamba waziri mkuu Abi Ahmed ameongoza hafla fupi ya kufungua ubalozi huo mjini Asmara akiandamana na mwenyeji wake rais wa Eritrea Isaias Afwerki viongozi hao viongozi wao wawili walitarajiwa kufanya mkutano wa pamoja na rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed baadaye hii leo. Mahusiano kati ya mataifa hayo mawili yameimarika tangu waziri mkuu Ahmed kutangaza mwezi Juni mwaka huu kwamba Addis Ababa ingeheshimu mkataba ulioungwa mkono na Umoja wa Mataifa wa mwaka elfu mbili wa kusitisha uhasama na vita vya mpakani vilivyopelekea vifo vya watu wapatao elfu sabini. Eritrea, ambayo kwa wakati mmoja ilikuwa jimbo la Ethiopia, ilijitenga mnao mwaka elfu tisa mia na tisini na tatu. Watu kadhaa wamethibitisha kupoteza maisha yao kwenye kisiwa cha Hokaido kaskazini mwa Japan kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lenye nguvu ya vipimo vya Richter 6.7 lililokumba eneo hilo. Idara ya hali ya hewa ya Japani imesema kwamba janga hilo linasababisha maporomoko makubwa ya ardhi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Mkamiti Kibayasi kwenye kipindi cha Kwa Undani. Msikilizaji, ni saa tatu na dakika tano usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na hiki ni kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, mjini Washington DC. Ninakukaribisha wewe msikilizaji, pamoja na mtazamaji wetu unayetuangalia hivi sasa kupitia Facebook live stream, katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo ni muda mwingine tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi zaidi kuhusiana na habari zilizotokea kwa siku ya leo. Ni katika kipindi cha kwa undani, naitwa Mkamiti Kibayasi. Katika laini ya simu baadaye, tutakuwa na mwenyekiti wa chama cha upinzani UPD huko Burundi, Kasim Abdul, msemaji wa rais Pierre Nkurunziza, Jean Claude Karegwa, na mwandishi wa VOA Haidala Hakizimana. Tutaangalia ripoti ya Umoja wa Mataifa ya uhalifu dhidi ya binadamu huko nchini Burundi, lakini kwanza tutaangalia mkutano uliofanyika hapa mjini Washington DC na mbunge wa upinzani kutoka jimbo la Chadondo East kule nchini Uganda, Bobi Wine. Msikilizaji na mtazamaji wa kipindi cha Kwa Undani, leo hivi sasa tunaanza kuangalia taarifa kwa kina zaidi kuhusiana na mbunge ambaye pia ni mwanamuziki katika kizazi kipya kutoka kule nchini Uganda, ambaye anaongoza jimbo la Chadondo East nchini Uganda, Bobi Wine ambaye kama utakumbuka vyema mwezi uliopita alikumbwa na misukosuko ya hapa na pale ya kupata kipigo kutoka kwa maafisa wa serikali ya Uganda na kupelekea kupata majeraha na kulazwa hospitalini, na hatimaye mbunge huyo hivi inavyozungumza yupo hapa nchini Marekani, na sio Marekani tu, yupo katika mji wa Washington DC. Amekuja hii leo amefanya mazungumzo na wanahabari, na kama ili kuweza kufahamu kwa kina, nitakuwa naye mwenzangu uh, Kennes Bwire ambaye alihudhuria mkutano wa waandishi wa habari akiwa na Bobi Wine. Kennes Bwire, nashukuru sana kujumuika nami katika kipindi cha kwa undani, karibu. Tunafahamu kwamba uh, kumekuwa na ripoti mbalimbali ambazo zinaelezea uh, yale yaliyomkuta Bobi Win mpaka kufikia kufunguliwa mashtaka ya uhaini, ambapo kuwekwa kwake ndani kulichochea kuwepo maandamano yaliyokuwa yakifanyika katika baadhi ya nchi kadhaa za eneo la Afrika Mashariki. Lakini kama hiyo haitoshi, kile alichoeleza Bobi Win kwa madai yake kwamba alipigwa, serikali ya Uganda ilikanusha kupigwa kwake. Lakini kabla ya kufahamu nini ambacho leo hii ameweza kuzungumza Bobi Wine na waandishi wa habari, hebu tusikie kile alichosema, kwamba ni yapi yalimkuta wakati amewekwa gerezani kule nchini Uganda. Ah, polisi wa, walinipiga walinidunda, wali, walifanya kila kitu kwa, lakini Mungu alinisaidia niko sasa hivi Msikilizaji, hiyo ni sauti ya Bobi Wine ambao ameeleza kile ambacho kilichompata, lakini serikali ya Uganda, narudia tena, inakanusha madai hayo yanayotolewa na, na Bobi Wine. Wao ulihudhuria leo hii, ni taarifa zipi ambazo ameweza kutupatia wananchi wa Uganda, waandishi wa habari na wale wote ambao walikuwa wakifuatilia ripoti yake? Nini kilicho msibu alipokuwa ndani kule katika kituo cha jeshi kule nchini Uganda, kama mwandishi wa habari, kuna vitu ambavyo unastahili kuvitumia siku zote. Cha kwanza ni macho, alafu yakiambatana na masikio, utasikia alafu macho yakupe ushahidi. Nilichotaka kujua kwamba mtu anapopigwa siku zote mwili wake unabaki na alama fulani, mikono yake imechipuka akikunyoshea mikono kwa mikono yake, ni kama yule mtu amefanya kazi ngumu sana, alafu ngozi imechipuka ngozi yenyewe inaonyesha, nyingine hata bado ijapona. La kwanza kwenye uso wake kuna dalili kwamba ulikuwa umekatikakatika. Na halafu nikamuuliza kutaka kusikia, akaniarifu kwamba mpokea matibabu, na kwa sababu ya yale matibabu aliyopokea hakuwa nayo imani, kwa sababu anasema waliompiga ndio waliomtibu. Ndio kimempelekea kuja Marekani ili akaweza kufanyiwa uchunguzi, ni dawa gani zilitumika katika kumtibu. Sasa analosema ni hili kwamba alipigwa Alivyosema yeye mwenyewe, umemsikia, ile akadungwa, anamaanisha amedungwa dawa azizofahamu na akaumizwa kiasi, kwamba katika taarifa alizozitoa awali kwamba hata sehemu za siri zake zilifinywa katika kumuadhibu, kwamba anapoelekea kisiasa siyo mtindo ambapo serikali ingelipendelea. Bobi Wine tunafahamu alipokuwa nchini Uganda alikuwa na mwanasheria wake, hali kadhalika walikuwepo wanasheria wa kujitolea kutoka hapa nchini Marekani waliokuwa wakifuatilia kesi inayomkabili. Je, ulipata fursa pengine ya kuzungumza na wanasheria na kujua kwamba ni hatua gani hivi sasa walizofikia kuhusiana na kesi hiyo inayomkabili ya uhaini haini na nini hasa wanachopanga kufanya? Kweli Bobi Wine ana wanasheria mara mbili, kuna wanasheria walio nchini Uganda na kuna wanasheria walio nchini Marekani wanaoongoza na Robert Amsterdam kutoka kikundi cha wanasheria cha Amsterdam International LLP hao ndio wanamwongoza hapa, ndio aliokuwa nao katika kikao. Kabla ya wanasheria wake kuzungumzia yeye eh mwenyewe, akaeleza kwamba taarifa zinazotolewa na serikali ya Uganda mwanzo kuvumi kwamba hakupigwa, hawezi kavua nguo kuweza kuonyesha kila mtu alama alizonazo kwa sababu hiyo itakuwa inaenda kinyume na maadili katika jamii, lakini kama ni swala la kisiri, yupo tayari kuvua nguo na kuonyesha ishara alizonazo za kupigwa. Kwa hiyo hiyo taarifa inayotolewa na serikali ni ya uongo. Ya pili kwamba anashirikiana na nchi za nje kuweza kuharibia Uganda sifa, si kweli. Anajali masilahi ya afya yake na masilahi ya, ya raia wote wa Uganda. Tatu, kwamba yeye hatarejea nchini ni uvumi. Yeye atakapomaliza matibabu yake, kwa ushauri wa daktari, atapanda ndege arudie nchini Uganda, aendeleza harakati za kutetea raia. Mawakili wanasema wameanza kuorodesha mateso yote na visa vyote nchini kote Uganda ambao vimekuwa vikitolewa, wakisema kwamba kuna visa vya watu kuaga dunia katika mazingira tatanishi, yakiwemo ajali mazingira ya kupewa sumu, mazingira ya kupigwa, mazingira ya kutoweka, mazingira ya risasi na mengine, kwamba hivi visa vyote wanaorodesha. Sababu na maana ya kuorodesha visa vyote kwamba wanaanza na Marekani, kwamba Marekani ndio mfadhili mkubwa wa Mareka, wa Uganda, katika kutoa silaha, katika kutoa pesa, ufadhili wa sekta ya, ya ulinzi na usalama, pamoja na sekta ya afya kwamba hizi silaha zinazotolewa badala ya kuwalinda raia wa Uganda zinatumika kuwaua raia wa Uganda. Kwa hivyo wanataka Marekani iwe ya kwanza kusitisha ule msaada. Ikishamaliza kusitisha ule msaada, basi wanaenda kwa wafadhili wa, wa, wa Uganda, ikiwemo China na nchi zingine ambazo zinatoa msaada kwa Uganda, kisa na maana Uganda iwe katika mstari wa mbele kujua maana ya heshima kwa uhuru wa binadamu na haki za kibinadamu. Umezungumzia swala moja ambalo amegusia kwamba kuna uvumi kwamba huenda asirudi nchini Uganda akaendelea kukaa hapa, na yeye mwenyewe anavyoonekana kwamba je, yupo tayari hivi sasa kurudi nchini Uganda kuendeleza gurudumu la demokrasia nchini humo, au anaonekana kwamba bado, vyovyote vile itakavyokuwa, yupo mguu ndani mguu nje? Ishara zote zinaeleza kwamba ufuasi alionao unampa motisha kurujia nyumbani nchini Uganda, kwa sababu ana ufuasi mwingi ambayo hakutegemea yeye mwenyewe. wakati anakuwa mwanamziki, ule ufuasi hakujua ni wake, alivyozungumza. La pili, alipoingia katika siasa alikuwa kivyake. Chama tawala NRM kilimtema, kilimkataa; FDC cha upinzani kilimkataa, akasimama kivyake, akashinda kile kiti katika kutoka wakati huo, viti vinne. Wale wote ambao wamewaunga mkono wameweza kushinda. Hata uchaguzi wa mwisho huo ambao umeleta vurugu, wakati ambapo alikuwa anapiga kampeni, watu walikuwa wanaondoka katika kambi ya Mseveni na ya Besije, wanaondoka wakati hawa watu wawili wanahutubia, wanaenda kwa Bobi Wine hiyo ni changamoto inayompa kwamba ana umati mkubwa wa watu ambao hawezi kawacha na kamwe. Anasema atarudi nchini Uganda kutetea maslahi ya taifa. Nilipomuuliza je, una azma ya kugombea urais, akasema swala lake si rais, swala lake si Mseveni. Hapana, swala lake ni raia wa Uganda ambao ni asilimia 80, waliona umri chini ya miaka thelathini, anawazidi umri, ambao haki zao zimekataa kuheshimiwa, ambao maswala ya ajira hawana na mambo mengine, kwa sababu yeye anasema anaporejea Uganda Liwe liwalo, anapoingia lazima ataendeleza harakati zake, swala kubwa likiwa demokrasia na haki za kibinadamu. Lakini serikali inatoa onyo muda mfupi, wakati yeye anapozungumza na waandishi wa habari, msemaji wa serikali Ofwono Opondo ameandika taarifa akasema Bobi Wine na mwakili wake wakome mara moja kuzungumzia swala la Uganda. Uganda ina sera zake, ina katiba yake, ina sheria zake, ina maadili yake na haingilii mtu yoyote katika masuala ya demokrasia na hivyo wakome arejee nchini Uganda aendelee na kesi yake inayomkumba ya uhaini. Bwira, umekuwa ukifuatilia ripoti za Bobi Wine kwa muda mrefu, tangu ukiwa bado kule mpaka umefika hivi sasa. Bobi Wine mara nyingi yeye anasema tu anawania demokra, uh, anapigania demokrasia za nchi, lakini haelezi zaidi kwamba mbali ya hiyo demokrasia ni ajenda gani zingine atakazoweza kusaidia pengine vijana katika ajira, na kitu ambacho vijana wamekuwa wakimsapoti kwa, kwa idadi kubwa sana. Unapomhoji atakutolea maneno matatu katika swali lako refu ambalo umelitoa, anaweza kujibu maneno matatu manne, mwenyewe ndo utafsiri. Lakini unapokwenda katika mziki wake anayeimba, ndio utapanda huo, utapata huu ujumbe. Kuna wimbo ambayo ameimba unaitwa Situka, ule wimbo unapouangalia tofauti na ule wimbo ulioimbwa Afrika Kusini wa Sarafina ni ndogo sana. Haya, mambo yote anayozungumzia uhuru, elimu, maswala ya afya, maswala ya, ya uchumi na mambo mengine yote yamo katika wimbo ule. Kwa hivyo anatumia ujumbe wake mwingi katika kuimba na sio kuzungumza. Na ule wimbo, ana mawakili kumi na wawili katika wimbo anaoutoa, mawakili wanaosikiliza ndio wamshauri autoe kwa umma. Nyimbo nyingi zimefungwa nchini Uganda, hazitazamwi, lakini kwenye YouTube unapokwenda, unaziona kwamba ujumbe, maswali yote mtu anaweza kuuliza, anayajibu kutumia nyimbo zake, na hapo ndio kuna maneno kwamba serikali imeogopa kwamba huyu mtu anayeimba wimbo wake unafika mbali sana kuliko yule anayetumia kipaza sauti na yule anayehojiwa na mkamiti kama mimi hapo. Bobi Wine pia amezungumzia swala la matibabu yake kwamba hakuwa na imani na uh, madaktari waliokuwa wakimhudumia kule nchini Uganda, akaamua kuja hapa nchini Marekani. Je, ameeleza kwamba uh, matibabu haya yanagharamiwa na nani? Ni wafuasi wake wale kutoka nchini Uganda ndo wanalipa matibabu hayo, au ni wale wanasheria waliojitolea ndo wanalipa matibabu hayo? Ni nani hasa anaye chukua jukumu la kulipa gharama hizi. Kitu tunachojua kwamba kwanza mbunge ana ile nafasi katika taifa wakati anatoka nje kwa matibabu, bunge linagharamia kiasi fulani, lakini wakati ambapo alifunguliwa mashtaka ya uhaini mm. vyama vya upinzani kwa mara ya kwanza vilijitolea vikasema, sisi tunachangia mfuko wa kumtibu kikiongozwa na chama cha DP cha Norbert Mao ambao ni kipinzani, chama kipinzani kikongwe nchini Uganda kilisema, tunagharamia matibabu yake alipo ndipo ha, wakili wake hataki kusema, yeye mwenyewe alikuwa tayari kusema. Wakili akasema, kwa sababu masuala ya sheria hatuwezi ingiza hospitali na na, na, na, na, na zile hospitali ambazo zipo nje ya nchi katika maswala ambayo serikali ya Uganda inataka kufuatilia kwa zaidi kwa sababu haya wakayabana, kwa sababu zao za kisheria wa wenyewe. Nashukuru sana uh, Kenneth Bwire kwa ripoti ulizotupatia kwa kina kuhusiana na hali halisi ya Bobi Wine ambaye amefanya leo, um, mazungumzo na waandishi wa habari kwa mara ya kwanza tangu alipoingia hapa nchini Marekani, akiwa anapatiwa matibabu kufuatia, um, kama anavyodai ye mwenyewe kipigo alichokipata kutoka kwa maafisa wa usalama kule nchini Uganda. Hii ndio nakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Msikilizaji na mtazamaji unayeniangalia hivi sasa kupitia Facebook live stream, endelea kuwa nami katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Na msikilizaji na, na mtazamaji wa kipindi cha kwa undani unayefuatilia kipindi hiki kisasa. Unaendelea kusikiliza kipindi hiki na hivi sasa basi, tunachambua kwa undani zaidi kuhusu ripoti ya Umoja wa Mataifa inayoeleza kwamba Burundi bado inafanya uhalifu dhidi ya binadamu. Hapa, nitakuwa naye msemaji wa Rais Nkurunziza, Jean Claude Karegwa. Vilevile tutakuwa na mwenyekiti wa upinzani wa UPD huko Burundi, Kasim Abdul, pamoja na mwandishi wetu wa VOA mjini huko nchini Burundi Haidala Hakizimana. Basi hivi ninavyozungumza kuna ripoti ya Umoja wa Mataifa aa, kupitia katika shirika la habari la Reuters, inaeleza kwamba Burundi bado inaendelea kufanya uhalifu dhidi ya binadamu, na ripoti ambayo kwa njia moja au nyingine maafisa wa serikali ya Nkurunziza wamekuwa wakishutumu waki kwamba ni ripoti ya uongo, ripoti isiyoelezea ukweli halisia. Muda mfupi uliopita nimezungumza na msemaji wa rais uh, Pierre Nkurunziza, Jean Claude Karegwa, na kwanza kabisa nikataka kujua, je, serikali ya Burundi imepokea vipi ripoti hii ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na hizi shutuma zinazotolewa dhidi ya serikali ya Uganda. Upande wetu ni jambo la kusikitisha kuona watu wanaodai kwamba wanatetea haki za binadamu wanatumiwa na mataifa ya Magharibi na baadhi ya mashirika yanayowasaidia kifedha kama vibaraka kwa masilahi yao ya kisiasa. Tunajua vyema kwamba mkuu wa tume hiyo ya uchaguzi ya Umoja wa Mataifa anafanya kazi kwa niaba ya wakuu wake kwa mahitaji yao. Mkuu wa tume hiyo ni mwongo. Kando ya mkuu wa tume hiyo Dududien na wasaidizi wake, hakuna mtu mwingine aliona kasoro upande wa Rais Nkurunziza, upande wetu tunaona Burundi. Iwapo yeye ni mtetezi wa haki za binadamu kabisa, angeelewa kwamba viongozi na watu wengine wanaowachafulia jina na kuwazushia uongo ni binadamu kama yeye tuna matumaini kwamba maelezo tunayotoa yanatosha ili arekebishe ripoti yake na atoe ushuhuda wa msingi kuhusu madai kwamba Rais Nkurunziza amechochea chuki, vurugu na maovu mengine. Tunatambua kwamba Burundi ina mengi ya kujifunza kutoka jumuiya ya kimataifa kwa ujumla na hususan kwa mataifa maghribi, ya magharibi kuhusu masuala ya sayansi na teknolojia, lakini kuhusu swala la haki za binadam Burundi imesimama vizuri. Hao wanaolichafua taifa letu wafahamu kuwa hawana mafunzo ya kutupa sababu, kuheshimiwa kwa haki za binadam ni desturi na mali za Burundi. Basi ni maelezo ambayo yalikuwa yakielezewa kwa lugha ya Kiingereza na msemaji wa rais Pierre Nkurunziza, Jean Claude Karagua, wakati haya ripoti hii ikitolewa ya Umoja wa Mataifa. Hivi ninavyozungumza, ni kwamba mjumbe maalum katika katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Burundi, Michel Kafando, yupo nchini humo Burundi kwa siku kadhaa hivi sasa akifanya mazungumzo na wadau mbalimbali mbali, ili kuweka mambo sawa ya kuweza kupata mapendekezo yao ya kushawishi nchi hiyo ifikie katika makubaliano na hatimaye pengine kufanyika uchaguzi huru, haki na amani hiyo mwaka elfu mbili na ishirini. Ili kufahamu ajenda muhimu ambazo uh, mwakilishi huyu wa Umoja wa Mataifa amezungumza, basi tunaye Haidara Hakizimana katika simu, anatueleza kile ambacho mwakilishi huyu amezungumza nao. Haidala, endelea tafadhali. Asante sana mkamiti. Um, kibayasi ni kwamba mjumbe huyo wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa kafando michel kafando yuko hapa na amekuwa akizungumza na pande mbalimbali, ikiwa mbali, ni upande wa chama tawala na upande wa upinzani. Na Alhamisi hii alikuwa na mazungumzo na watu wa upinzani, wale ambao wanajumuika katika muungano maarufu kama Amizero ya Barundi, yaani matumaini ya Warundi, na hapo alikuwa akitaka kutoa wa, kuwaomba mapendekezo yao ili uchaguzi ambao unakaribia wa mwaka elfu mbili na ishirini uwe huru na haki na, uh, kama walivyosema, na uweze kuwashirikisha watu wote na iwe mwisho kabisa wa mgogoro wa kisiasa ambayo unaikumba nchi hii tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano Na kile ambacho miongoni mwa yale ambayo wamependekeza, wamemuomba awasilishe uh, ujumbe kwa serikali kwamba uh, wao kama wapinzani uh, hawakubali kamwe kile ambacho kinaonekana kama ni maendeleo ya kuelekea kwenye uchaguzi huo uh, mfano ni katiba mpya ambayo imerekebishwa hivi karibuni. Unasema kwamba ulikuwa si wakati mzuri wa kuweza kurekebisha katiba, na kuna ki, ki, ki dokumenti nyingine ambayo wanasema ni mchakato wa ramani ya mchakato wa kuelekea uchaguzi huo uh, maanaake ni vitu ambavyo vinatakiwa kutu, kufanywa, hatua uh, ambazo zinatakiwa kuchukuliwa na isho mengine ambayo yanatakiwa kufanywa ili eh, wale wote ambao wanahusika na uchaguzi eh, waweze kushirikishwa, na hivyo wao wanasema kwamba I... ni dokumenti hiyo kama upinzani hawajaikubali kamwe. Um, naam uh, vilevile uh, tunaye uh, Kasim Abdul wewe ni mwenyekiti katika chama cha upinzani cha UPD, na nyinyi upinzani mmekuwa mkieleza changamoto zenu kubwa kwamba mnaeleza kwamba uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini utakuwa na changamoto, na mnaishutumu uh, tume ya uchaguzi ya seni kwamba haitafanya uh, uchaguzi utakaokuwa huru na haki. Je, mnashirikiana vipi na tume hii kuhakikisha kwamba mnaweka mapendekezo yenu na mnakubaliana yale ambayo yatafuatwa ili kuwapa haki raia wa Burundi kuweza kupiga kura katika hali ya amani. Eh, asante sana kwa maswali yako. Nafikiri nadhani tume ambayo imeteuliwa hapa hapa karibuni eh, bado haijafanya haijafanya kazi. Kwa hiyo sisi tunasubiria tuone ufanyakazi ufanya, ufanya wake na tunategemea kwamba uchaguzi utakuwa uchaguzi wenye huru na haki. E, hiyo ni ndoto ya kila mwanasiasa niyo ni ndoto ya kila mrundi yote, lakini vilevile vile e, uchaguzi wenyewe una changamoto e, ni kwamba e, sisi tunakubaliana na katiba ambayo yupo eh, kwa sababu lazima tutizame mbele, tunakubaliana tuna na mchakato wenyewe wa uchaguzi, lakini tatizo eh, kubwa ambayo leo ipo ambayo ni, ni ni changamoto kwa kwa vyama zetu ni umaskini wa vyama zetu. Tuna vyama ambaye kwa kutokana na kuwa leo wananchi wa, wa, wa Burundi raia wa Burundi eh, m, ni wamaskini eh, kwa hiyo ni vigumu ku, itakuwa ni ni vigumu ku, ku, kuweza kushiriki uchaguzi wakati vyama vyetu eh, bado viko katika hali ndu duni ya, ya kipesa uwezo wa kisaa kipesa muna eh, lakini nafikiria kwamba eh, hayo ni mazungumzo ambayo tutakuwa tutaanza kuzungumza katika awamu ijayo ya, ya wakati msuluhishi Mkapa atakuwa ameitisha kikao chake Tabii tuzungumzie vipi vyama e, zetu zama ziweze kupata uwezo wa kushiriki katika uchaguzi ambayo uko huru, kwa sababu leo e, labda tu chama cha waje kuna uwezo mkubwa na vyama vingine uwezo wake wote huwa mdogo e, hili nafikiri kwa, kwa upande wetu kama chama cha UPD ndiyo tatizo kubwa, na tunategemea kwamba litapata suruhu. Kasim, wakati uh, mazungumzo haya ya kupatikana amani nchini Burundi yakifanyika, kuna ripoti ya Umoja wa Mataifa imetolewa siku ya Jumatano ikieleza kwamba serikali ya Burundi bado inafanya uh, Uhal, uhalifu wa kibinadamu ikiwemo pamoja na mauaji na manyanyaso kwa binadamu. Nyinyi kama upande wa upinzani, ripoti hii mmeipokea vipi, na je mna mpango gani wa kuendeleza mbele kuhakikisha kwamba yale yaliyoandikwa ndani ya ripoti hii yana ukweli, si vile ambavyo serikali inavyopinga juu ya ripoti hii? Eh, uh, upande wetu, nafikiri ripoti hii tumeisoma tukatizama vizuri Eh, nafikiri mambo mengi upan kubalea, kubalea, kubalea, kubalea, kubalea, kubalea, kubalea. Kwa upande manai, wetu na kama kwa maana hiyo uh, ripoti ya Umoja wa Mataifa ina uongo ndani yake au? Bila shaka naweza kufahamisha uh, ili siku mbili kuanzia jana na leo, mimi nilikuwa na mkutano na viongozi wa wawakilishi wa chama wa wa chetu katika mikoa yetu. Tumefanya siku mbili, tuko mkoani Gitega. Eh, sikuwahi kusikia ripoti ya unyanyasaji wa watu, labda tu kuna hali ambayo ilijiri mwaka wa elfu mbili kumi na tano kidoo, ikaendelea katika mwaka wa elfu mbili kumi na na sita, lakini nikitizama kwa mwaka elfu mbili kumi na saba na leo mwaka mzima elfu mbili kumi na nane, nafikiri hayo maneno itashindwa kuelewa kwa kweli, kwa sababu Kinyume na yale ambayo tunashuhudia hapa uh, kwenye kwenye kwenye uwanja. Nashukuru sana uh, nashukuru na u... sana uh, Kasim Abdul, mwenyekiti wa UPD huko uh, nchini Burundi. Hali kadhalika nakushukuru Haidala Hakizimana kujumuika nami katika kipindi hiki cha kwa undani kutoka hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi, upande wa picha ni Jafari Mjasiri. Shukrani msikilizaji na mtazamaji kuwa nami katika kipindi cha kwa undani.