Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau, jina langu ni Kennes Bwire nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Septemba 7 mwaka 2018. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, kwenye redio shirika, kwenye eneo zima la maziwa makuu, pamoja na masafa mafupi mitabendi 19 na 22. Karibuni Kwenye matangazo yetu jioni ya leo, rais aliyeondoka madarakani hapa Marekani Barack Obama ajitosa tena kwenye kampeni za kupigia debe wanaowania uchaguzi wa katikati wa muhula hapa Marekani. Baadaye kwenye mjadala tutaangazia uhaba wa mafuta unaoendelea kushuhudiwa nchini Kenya baada ya nyongeza ya bidhaa hiyo, suala ambalo tutalizungumzia zaidi kwenye Live Talk. Kweli kabisa, kama alivyosema mwenzangu, baada ya habari uh, za dunia ambazo zitasomwa na Kennes Bwire, tutaangalia kwa kina hali ilivyo nchini Kenya baada ya nyongeza za bei za mafuta na athari iliyoko katika maisha ya kawaida. Tutawasikia wananchi wakiyezungumzia hayo na vilevile tutawakaribisha wataalam ndani ya live talk. Kwa hivyo usiondoke. Kwanza ni habari za dunia. Kennes Bwire, kazi kwako. Maafisa wa ngazi ya juu katika utawala wa Trump wameendelea kukanusha kwamba hawakuandika makala ambayo imezua utata kuhusu uongozi wa Trump katika gazeti la New York Times. Makala ya maoni kwenye gazeti la New York Times yalieleza utawala wa Trump hauna maadili na kumkasirisha Trump, anayeendelea kulikosoa gazeti hilo akitaka mwandishi huyo kutajwa kukamatwa na kushtakiwa. Washauri kumi na moja wa rais Trump wamekaa na kuandika makala hayo, huku uvumi ukiendelea kuhusu mwandishi wake. Rais Trump amesema hatua ya kuchapisha makala hayo ni sawa na kitendo cha uhaini na uhalifu mkubwa na jambo la kutisha. Makala ya New York Times yasiyomtaja mwandishi yanadai kwamba rais Trump, ambaye ameongoza Marekani kwa muda wa miezi kumi na tisa sasa, hufanya uamuzi wake bila kufikiria. Utawala wa Trump umekumbwa na kashfa kadhaa katika utawala wake hadi sasa maafisa wa Korea Kusini wanasema mazungumzo ya ngazi ya juu yanafanyika mapema wiki ijayo, miongoni mwa wawakilishi wa Korea mbili kabla ya mkutano wa Septemba 18 hadi 20. Mshauri wa usalama wa taifa wa Korea Kusini Chung Yong amesema kwamba mkutano utafanyika katika kijiji cha amani cha Panmunjom kujadili maswala ya usalama, mawasiliano na vyombo vya habari katika kuandika taarifa ni sehemu ya matayarisho ya mkutano wa viongozi hao. Jopo la wawakilishi tano kutoka Korea Kusini, wakiongozwa na Chung, walitembelea Korea Kaskazini siku ya Jumatano kwa matayarisho ya mkutano uliokubaliwa. Kuhusu tarehe ya mkutano huu mkuu, vituo vya habari vya Korea Kaskazini vinaripoti kwamba mkutano wa Jumatano uliangazia jinsi ya kurejesha amani ya kudumu katika rasi ya Korea. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amekutana na rais wa Afghanistan Ashraf Ghani na maafisa wengine wa ngazi ya juu katika serikali ya Afgan akiwemo mkurugenzi mkuu Abdullah Abdullah. Kwenye mkutano huo, Ghani amesema kwamba lengo kubwa la serikali yake ni kukomesha mashambulizi ya wanajeshi wa Afgan dhidi ya wanajeshi wa NATO, akisifia Marekani kwa kuongeza mashambulizi ya kutoka ngani. Licha ya ongezeko la vita, Mattis na maafisa wengine wa Marekani wamesisitiza kwamba mikakati ya rais Donald Trump kwa bara la Asia uliotangazwa Agosti mwaka elfu mbili kumi na saba unasaidia pakubwa katika kumaliza vita nchini Afghanistan. Hii ni mara ya nne Mattis anatembelea Afghanistan akiwa waziri wa usalama. Kabla ya kuelekea Afghan, Mattis alikuwa nchini India aliposifu msaada wa India kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi nchini Afghanistan. Rais wa Marekani, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama ameanza kampeni ya kuwataka wapiga kura wa chama cha Demokrat kujitokeza kwa wingi katika uchaguzi wa kati ya muhula ili waweze kupata udhibiti wa bunge kutoka kwa Republican mwezi Novemba. Kwa sasa Obama anahutubia wafuasi wa chama cha Demokrat katika chuo kikuu cha Illinois. Obama pia anatarajiwa kuhudhuria kampeni kwa wagombea wa viti vya bunge kwa chama cha Demokrat kusini mwa California kabla ya kuhudhuria mkutano mwingine wa kisiasa katika jimbo la Ohio kumpigia debe mgombea wa ugavana Richard Codrey. Obama amekuwa kimya kuhusu utawala wa sasa tangu alipotoka White House mwaka jana, lakini katika hotuba yake wakati wa misa ya kumwenzi marehemu John McCain alionekana kuukosoa utawala wa Rais Trump moja kwa moja. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya waziri mkuu mpya wa Pakistan Imran Khan imeamua kufuta uteuzi wa mwanachama wa kundi dogo la kidini linalosalitiwa kuwa mshauri wa masuala ya uchumi. Khan amechukua hatua hiyo baada ya tetesi kali kutoka kwa makundi ya kidini baada ya kutangaza uteuzi wa Atif Mian kuwa mmoja wanachama kwenye baraza linaloshauri kuhusu masuala ya uchumi. Mian ambaye ni raia wa Pakistan mwenye asili ya Marekani ni profesa katika chuo kikuu cha Princeton. Waziri wa habari wa Fawad Chandri ametangaza hatua ya kufuta uteuzi wa Mian kupitia mtandao wa Twitter. Waasi wa Kihuthi ambao walitarajiwa kushiriki katika mazungumzo ya amani na serikali ya Yemen wamekwama mjini Sanaa hii leo na kuchochea hofu kuwa huenda wasiruhusiwe kurejea tena nyumbani kama wakiondoka. Mazungumzo haya yanasimamiwa na Umoja wa Mataifa. Wahuthi wenye mchanganyiko wa kabila yenye nguvu yenye silaha, wako katika vita na serikali ya Yemen inayoungwa mkono na Saudi Arabia, wamekataa kuondoka katika mji mkuu unaoshikiliwa na waasi mpaka Umoja wa Mataifa utakapokidhi masharti walioorodesha ambayo anajumuisha kurejea kwa usalama mjini Sanaa kwa ujumbe wa kundi hilo ambao watahudhuria mkutano wa Jeneva. Mazungumzo ya kwanza yalifanyika mwaka elfu mbili kumi na sita na yalitarajiwa kuanza rasmi jana Alhamisi lakini yameahirishwa, ingawaje mwakilishi wa Umoja wa Mataifa Martin Griffins anafanya vikao mbalimbali katika mji wa Uswizi na ujumbe wa serikali na mashirika ya usalama ya Uingereza na Marekani yamesema leo yataungana katika kukabiliana na vitendo vya ukeketaji wanawake kwa kushirikiana na vituo vya habari za kipelelezi na kufanya operesheni za pamoja kwenye viwanja vikubwa vya ndege na vituo vya treni, ikiwa ni juhudi za kuwafikisha mbele ya sheria wanaokiuka sheria. Polisi, mashirika ya upelelezi na wa mipaka wote katika eneo wamekubaliana kushirikia, kushirikiana kutoa habari kuhusu njia ambazo zitatumika katika mataifa hayo mawili na sehemu nyingine za dunia ambako wasichana na wanawake wamefanyiwa ukeketaji. Inakadiriwa kwamba wasichana na wanawake milioni mia mbili wamefanyiwa ukeketaji kote duniani ambao kwa kawaida huhusisha kuondoa sehemu ndogo au yote ya siri. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili so ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada yetu, tunakuwa na live talk ambapo tunazungumzia tunasung, maswala tofauti yanayotukabili hivi leo, tukiangazia tatizo la ukosefu na pia kupanda kwa bei ya mafuta nchini Kenya kutokana na hatua ya serikali kuongeza asilimia 16 mapema wiki hii. Tuna wageni wetu ambao tunawashirikisha kwenye live talk. Na vilevile una fursa wewe msikilizaji ya kushiriki kwenye live talk kupitia kwenye Facebook na ukaweza kutoa maoni na pia kuchangia mada hii kuhusiana na tatizo hilo linaloendelea kushuhudiwa nchini Kenya. Tuna wageni kadhaa tunawatarajia, na hivi sasa kabla hata ya kuendelea zaidi kukueleza matatizo yalianzia wapi ama hali ilivyo nchini Kenya, kwenye laini ya simu sasa hivi tunapozungumza, tunaye bwana Simon Kimtai ambaye ni mwenyekiti wa wamiliki wa matatu nchini Kenya ambaye yuko kwenye safari lakini amekubali kushiriki kwenye live talk. Karibu sana bwana Kimutai, hebu tueleze wewe kama um, mwenyekiti wa wamiliki wa matatu, hali ikoje kwa wafanyabiashara wa uchukuzi wa umma baada ya hatua ya serikali ya kuongeza mafuta nchini Kenya? Uh, shukran. Hapa nchini Kenya kumekuwa na ile uh, kuletwa upya kwa ile kitu kinaitwa value added tax ambaye sana hu, hutumiwa bidhaa vingine na tunaeleza kuwa kumekuwa ikisukumwa tangu mwaka 2013, na wa kutoka hiiaa na watendaji wa biashara. Najua sana sisi tunajaribu kuzungumza, panapokuwa hakuwezekani mazungumzo kufanya kazi, sisi huongeza usukuma ile kusus kwa wale ambao wanaofaa kulipa katika utendaji wa biashara. Wakati wowote unajua kuwa kukiwa na nyongeza katika aidha bidhaa ama huduma bei, uh, ya bidhaa ama huduma imeongezeka, ni wajibu wetu kama kufanya biashara ile. Common sense imatuonyesha kuwa tutaisukuma kwa yule ambaye amefaa, kwa sababu hii ni biashara, na ikiwa like, ni biashara, hatuna nguvu ya kuweza u ku, ku, ku, ku, ku, ku absorb ile ile ile na ile, ile, ile, ile, ile, ile impact uh, hapa katika mji wa Nairobi niongeze, si kubwa sana, ni kati ya shilingi kumi na shilingi ishirini katika kila kila kila journey kutegemea na ile, ile, ile, ile, ile, distance, ile uh, distance ambaye mtu amekava, na um, i, katika utendaji wa biashara hivo kawaida huwa na sio wakati wote ambao ukiangalia kama miaka miwili zilizopita miaka mitatu hiyo mafuta ilikuwa tofauti, na utaona ya kuwa nauli pia zimekuwa zikipenda. Mwa... Ma uh, Bwana Kimutai hatua hii inaonekana ilikuwa ni kati ya serikali na shirika la afya, la fedha duniani IMF. Je, washikadau wengine kwenye sekta kama vile sasa sekta ya uchukuzi wa umma kama ambavyo wewe unaiongoza je, hamkushirikishwa uh, ili kudhibiti hali kama hii ambayo imeshuhudiwa sasa hivi nchini Kenya? Hatukushirikishwa lakini ukijaribu kuangalia hii buru ilipitishwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu na wale watu ambao walitufanyia mambo ambayo si mazuri ni watu wa bunge. Bunge ndio ilipitisha hiyo buru, kama bunge imepitisha. Kwa hivyo sasa sio upya, sasa inatuweka katika ile. Hata wakati uh, jui bunge ilijaribu kusema ni kusongesha tu mbele, lakini najua pia uh, Uh, hiyo bila ambayo ya juzi ilijaribu kubadilisha haya maneno hajawekwa sahihi na rais uh, wa Kenya o so, uh, kidogo hapa kuna ile uh, tafahamu kwa sababu ya, ya kule ya kuwa ilipitisha mwaka wa 2013 ikasukuma ikaja 2015 ikasukuma ikaja 2018, so, kidogo kumekuwa na ile, ile, ile, ile vuta nkuvute kwa sababu uh, watu wengi sana hapo wamekubaliana naye uh, wale watu wenye kubeba haya ma mafuta kutoka mahali panapotoka walikuwa siku walikuwa wamegosa siku, wapo hapa, alikuwa nimekuondoka nje kidogo tu nimeingia sasa hivi. Kwa hivyo tuta- tutangoja tuone zaidi, kwa sababu itakuwa ni najua haya gharama ya maisha kwa sababu ya mambo kama haya. Asante sana bwana Simon Kimtai, kwa kweli tunashukuru kwa muda wako. Najua kwamba ndio umerudi nchini, lakini kipindi kinapoendelea, ukipata fursa, tutazungumza na wewe hata zaidi, ili tuelewe hali halisi. Najua kwamba nawe utakuwa umeelewa hali ilivyo, hasa tunapozungumza sasa hivi. Lakini tumkaribishe mgeni wetu wa pili kwenye Live Talk ndani ya VOA Express, Washington DC. Asante ni Live Talk samwe kwae, karibu sana. Ni mjadala ambao tunazungumzia masuala ya mafuta na uhaba wa mafuta nchini Kenya. Wewe ni mwanauchumi unafahamu uchumi wa Kenya na unafahamu swala la mafuta mm, pale limeanzia kutoka VAT. Mwenzangu Kamau amezungumzia IMF, ni mkataba ambao ni mpana kuanza mm, mwaka elfu mbili kumi na tatu tupo elfu mbili kumi na nane bado tunavutana kuhusu asilimia kumi na sita Je, mm, yeah, hii asilimia kumi na mm, sita ni lazima itekelezwe kwa sasa uh, kulingana na wataule na uh, viongozi ambao wanahusika kwenye masuala ya kifedha naonekana kwamba ni lazima yaitendeke kwa kisasa kwa wakati huu, kwa sababu uh, basi inaelekea kwamba kutakuwa na wakati mwingine murua ama mwafaka wa kuweza kutekeleza ongezeko uh, hilo, uh, lakini jambo ambalo sisi wadau hasa katika sekta ya utalii uh, tunapata changamoto ni kuwa kuna njia nyingine mbadala ambao serikali labda ingetumia kuweza kumudu na kuweza kupata upungufu ambao wako nao wa kwenye bajeti kwa mfano, kumekuwa na visa vingi sana vya ufisadi ambavyo vimeweza kuangazia siku za hivi karibuni. Kumekuwa na ubadhirifu mwingi sana wa fedha, hasa matumizi ya serikali yako juu sana njine, njine njine njine uh, ya ya uh, na hivyo tunahisi kwamba kuna njia nyingine nyingi ambazo labda zingetumiwa zaidi ama licha ya kuangazia na jambo hilo. Sana ni muhimu kwetu wadao katika sekta ya utalii, kwa sababu ni sekta muhimu uh, katika ukuzi na uchumi mzima wa nchi na ikiwa sekta ya utalii inafanya vibaya kwa sababu moja ama nyingine, basi ni kwamba uchumi mzima wa nchi unafanya vibaya. Na njia moja kwa moja ya kuhakikisha kwamba uchumi wa sekta ya utalii haufanyi vizuri ni kuongeza VAT kwa masuala haya ya uh, usafiri ama mafuta uh, kwa sababu kwa miaka miwili ama mitatu kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tatu uh, baada ya vurugu za uchaguzi, sekta ya utalii iliweza kulobi serikali kuu uh, na rais wakati huo tukaweza kupata zile tax bracket eh, kuweza kuzua ule ushuru uh, kwa masuala fulani ambayo ingewezesha watalii wa nje kuweza kuzuru nchi yetu. Kwa hivyo ninajaribu kusema tu kwamba sekta ya utalii ni moja ambayo iko sensitive zaidi uh, kwa masuala haya kwa sababu uh, ni sekta ambayo inategemea sana uchukuzi. Ikiwa nauli za uchukuzi zitaongezeka, namaanisha uh, kwamba gharama hizi zitafanya eneo uh, la Kenya na hasa pwani ambapo niko kuwa gali zaidi naam. Sam, Sam, Sam shikilia hapo Harrison. Uh, Sam usiondoke, kuna msikilizaji hapa kabisa anasema na lazima achangie kwenye live talk. Oching George karibu sana kwenye live talk. Hebu toa mchango wako kuhusu uh, hali ilivyoko nchini Kenya kuhusiana na mafuta. Asante sana bwana Harrison Kamau, mimi nimeshangaa na bado naendelea kushangaa na hali ilivyo kwa sasa hapa nchini Kenya kwa ghafla binbu kusikia kwamba serikali inalazimisha ushuru wa VAT katika bidhaa za mafuta za petroli. Ni jambo ambalo mwananchi wa kawaida hashabikii kabisa, kwa sababu imefanya gharama ya maisha kuwa ghali ukilinganisha na vile ilivyokuwa hapo mbeleni. Kwa mfano, gharama ya usafiri imepanda ime maradufu ikizingatiwa ya kwamba hili taifa tunaloishi, wakisikia wa, ya kwamba kitu kimepandishwa leo, wanakipandisha mara hata mbili zaidi. Na mimi najiuliza, na ningependa mtaalam aliyoko hapo aweze kunisaidia kidogo. Je, hii hii ushuru ambao wanasema ya kwamba labda IMF na inalazimisha serikali, je inaendelea hata inafanyika kwa nchi zingine? Kwa sababu gharama ya mafuta katika taifa ya Ethiopia iko chini na pia gharama ya mafuta kwa lita huko Tanzania iko chini, ukilinganisha na taifa letu la Kenya ambalo bei hilo imepanda zaidi, na taifa, taifa ya Ethiopia haina bandari ya kusafirisha mafuta na inatumia bandari ya ya taifa ya Jibuti na Kenya ina bandari ya Mombasa ambayo inatumia ku, ku, kuleta mafuta kutoka nje na ilhali bei hiyo ya mafuta ni ghali zaidi hapa nchini Kenya ukilinganisha na hayo mataifa mawili sasa swali nalo jiuliza hapa ni wapi kulienda kombo katika taifa letu ambapo saa hizi tunanunua mafuta kwa lita moja kwa shilingi mia moja na arobaini ukilinganisha na majirani wetu ambao wanauza mafuta kwa lita kati ya eh, mia moja na mia moja na kumi na kufanya mwananchi wa kawaida wa nchi hizo kuhisi angalau kidogo ukilinganisha na mwananchi wa hapa nchini Kenya. Bwana Kamau. Asante. Asante sana, asante sana uh, Ochieng George, na swali lenyewe naona kwamba limeelekezewa mwanauchumi Sam Ikwaye. Hebu uh, uh, tufafanulie pamoja na msikilizaji huo pamoja na watu wengine wengi kama ni vipi imekuwa kwamba IMF inaonekana ni kama kwamba inashurutisha serikali kuongeza uh, bei kwenye bidhaa za mafuta. Ukweli siwezi kuwa na jibu la moja kwa moja, jinsi zingine zinapatiwa uh, lazima hizi kwa sababu mara nyingi unapoenda kwa soko la nje kukopa pesa, mambo kama haya yatatokea. Na tunakumbuka wakati fulani katika nchi yetu ya Kenya, wakati wa utawala ra wa Rais Moi mstafu uh, kulikuwa na zile conditions ambazo ziliweza uh, kuwekwa kwa kuweza kupata mikopo uh, fulani. Na tunakumbuka wale ambao walikuwepo wakati huo, ni kwamba nchi iliweza kuathirika pakubwa. Uandikaji uh, wali wa walimu katika serikali sekta muhimu kama uh, kilimo, zikawa kwamba ziwezi kuajiri kwa watu na sekta nyingi nzima ziliweza kuathirika kwa, kwa maoni yangu, nafikiri ni sera mbovu tu ambazo tumefuatilia kama viongozi kutafuta njia rahisi ya kuweza kupata mikopo rahisi, na kwamba tumeshindwa kuweza kudhibiti ama kutumia mikopo hiyo kwa njia ambayo tu, wa yale ambayo tunakusudia, na hivyo inaelekeza kwamba kunakuwa mabadhirifu mwingi ama uharibifu mwingi wa rasilimali ambazo tumepata kwa njia ya mkopo, ikimaanisha kwamba hatutumii mkopo ambayo tumepata kuzalisha ama kukuza uchumi wetu bali tunatumia mikopo ile kwa sababu nyingine ambazo aidha itakuwa vigumu, itachukua muda mrefu sana kwa serikali kupata pesa pale, ama pesa zingine itaingia katika mfuko ya watu wengine. Okay, Sam, turudi kuangazia ya watu Sam mw. Sam kidogo, ukiwa kwenye line ya simu subiri. yes. tu dakika moja, kuna msikilizaji kwenye line ya simu tungependa kusikia maoni yake. Msikilizaji karibu kwenye live talk, bila shaka ni Omuse Leonard kutoka kaunti ya Busia teso Kusini. Naam. Mimi nilikuwa nataka niulize swali karibu moja mbili hivi. Swali langu la kwanza kwa serikali, ningelipenda kuuliza swali yangu, nasema hivi, hii sheria ya kuongeza asilimia kumi na sita itaendelea kwa muda gani? Swali la pili, wakati walianza kuweka hiyo sheria, wanakenya pia hawakufahamishwa. Nimemaliza mkubwa. Anaitwa Omuse Leonard, Kisii kaunti. Samu, umemsikia msikilizaji. Tunavyofahamu ni kwamba shirika la fedha IMF alivyotaja mwenzangu Harison ni kwamba ni shirika lililoundwa kuweza kuleta udhibiti wa kifedha katika mfumo wa kifedha katika kila nchi, na nchi inapokopa sana ina, inalazimishwa kuwekewa masharti fulani ili kuweza kulinda uchumi wake usiporomoke, wala isiendelee kukopa zaidi katika muktada huu Mm, huyu uh, mswada uliosainiwa mm, makubaliano ya IMF na Kenya ya mwaka elfu mbili kumi na tatu yalikuwa yaanze kutekelezwa mm, mwaka elfu mbili kumi na tano yakasogezwa mbele mwaka elfu mbili kumi na nane Sasa anavyouliza nice, hii asilimia kumi na sita ndio wakati pesa zinapotafutwa, serikali wanakimbilia kile kitu ambacho wanaweza toa ushuru na pesa zipatikane kwa haraka, mafuta ikiwa mojawapo. Kila mtu atanua mafuta, kama una gari ama uuze gari na mwenye atanunua atatumia. Je, hii asilimia kumi na sita itaenda kutekelezwa hadi lini? Anaulizwa msikilizaji, unaweza kuwa na taarifa zozote utaarifu itaendelea kutekelezwa hadi lini? Uh, siwezi kuwa na jibu la moja kwa moja vilevile uh, lakini ninapomsikiliza mwenyekiti wa bajeti kwenye bunge alipokuwa akizungumza hivi karibuni kuhusiana na uh, mafikiria ambayo walikuwa naye walipokuwa wakiarisha uh, kutekeleza kwa asilimia ile, uh, ni kwamba walitazamia kwamba mwaka katikati hapo kungekuwa na uwezekano wa kwamba Kenya ingekuwa na njia kueza kumudu, kueza ya kuweza kumudu kuweza kupata mafuta yake yenyewe, na kwamba basi katika kuuza yale mafuta katika soko la nje wangeweza kuwa na fedha angalau za kuweza kufanya ile balance trade na kuweza kupunguza deni lile. Uh, lakini tunavyoelewa Kenya ni kwamba siku mafuta yanaweza kupatikana ndio, uh, lakini kumekuwa na changamoto nyingi. Vilevile tumeelewa uh, masuala ambayo yameendelea Tanzania na Uganda na wengine katika Afrika Mashariki kuweza kujitoa katika ku, biashara ama uh, makubaliano ya kuweza kutengeneza pipe ya mafuta uh, hapa Kenya uh, kwa hivyo, kuna mengi ambayo yametukia uh, jambo muhimu sisi, wadau tuna, labda msihi rahisi aweze kuweka mswada uh, ule kidole aweze uh, kupitisha mambo ya kuweza kuairisha zaidi. Uh, na tuweze kuangazia katika kipindi ambacho kiko hapa karibuni, siku zijazo, mwaka mmoja miwili, tuweze kuona ni kwa vipi tutaweza kudhibiti masuala ya ufisadi nchini, tuweze kuona ni vipi tunaweza kuzalisha zaidi, na inatazamiwa kwamba tutaweza kufanya vizuri kama nchi. Aa, wakati huu wacha tumkaribishe Laban Kitete, yuko kwenye laini ya simu. Karibu sana Laban, tueleze eneo. Asante ah, ah, ah, ah, sana mimi ni Kikete Laban, inatoka sehemu za Bungoma, kaunti ya Bungoma, sehemu za Sango Malakizi. Ninauliza mtaalamu wa wa biashara huyo, namuuliza hivi, kwa, kwa, kwa sababu tuko vyakula kama mahindi tumekosa mahali pa kuuza na mahindi inanunuliwa kunia mzima kwa shilingi mia tisa tisa nne. Sasa ikiwa mtu atanunua mkepe moja wa kilo mbili anunue kwa dilingi thalathini na aende kuweka kushaka kwa posho mili, aende ashakie shilingi kumi na tano huyu mtu ako ananya, ananyanywasha upande kuwili, kwa sababu huku vitu ambayo amelima viko chini sana na mahali anaenda kushaka ndio akule vitu vimepanda sana, kwa hivyo, mafuta vile ilipanda, hao wafanyabiashara nao na wale watu wa magari wamepandisha kiwango kikubwa, kusiti vile ilikuwa inatarajia, kwa sababu safari ambayo tulikuwa tunaendea shilingi mia moja imeweka mia moja sabini na ma, safari ambao E, tulikuwa tunaendea shilingi hamsini imewekwa shilingi mia moja Sasa tumeshindwa sasa. E, tukiendelea namna hivi, miwa haina soko, miwa hakuna e, e, mahali unaweza uza na miwa hawalipi. Na kwa hivyo watu watapata wapi sendi ambao watachimutu nayo kwa maisha, ambao maisha kali namna hivi, na hatuna soko ya mahindi, na mahindi ndio sao kubwa sana ambao linasaidia Mkenya na Wakenya wamesimama na chakula, watu wanauza wana kwa bei rahisi sana na kusiaka hiyo unga ukule, imekuwa shida sasa. Itakuaje ukimsikiliza? Eh, Laban <laughs> ni hali ni tete, unapofuatilia, una anavyosema kwamba maisha yanaonekana si rahisi, maisha yamekuwa magumu. Lakini labda tukimuuliza mchambuzi wetu wa uchumi Samu Ikwae haya yote ya mafuta mm. yanaletwa na masharti yaliyowekwa na IMF. Tumekatalia IMF kwa sababu chanzo mm. ni pale masharti yaliyokuwa yamewekwa na IMF mwaka elfu mbili kumi na tatu mm. ndipo Kenya ipate mm. mkopo wa takribani dola bilioni mia tisa themanini na tisa, takriban shilingi za Kenya bilioni mm. tisini na tisa nukta sita. Je, yeah, hiu mkopo uliopatikana kwa Kenya na kuwekewa masharti kwamba baada ya muda wa miaka miwili tutakujia pesa zetu, mkazisongesha miaka mitatu, tumefika elfu mbili kumi na nane, lazima sasa pesa zipatikane. Huu mkopo uliopatikana unaweza ukaonekana na raia kwamba tunaweza jifaidi hapa, ukamsaidia Laban kulingana na hali yake, ambaye ni ngumu ani kwa sababu ukiweza kuangalia fikra za serikali na serikali inazoziendesha, uh, ni kwamba mkopo ule hautamsaidia mwananchi wa kawaida kuanzia moja kwa moja kwa sababu, mm, msikizaji huyo ambaye amechangia mwisho amezungumzia masuala muhimu sana kwamba Mkenya uh, wa kawaida hajafaidika licha ya kwamba tunazungumzia uchumi kufanya vizuri, uchumi kuboreka, tunazungumzia kwamba uchumi wa Kenya huko juu kulinganisha na jirani zetu lakini kwa ukiweza kuangalia kwamba Mkenya wa kawaida anakosa kuwa na viwanda ambavyo vinamsaidia kuzalisha mali, anakosa ajira ambayo inaweza kumsaidia kuwa mtu productive. Vijana wengi wanakosa zile ajira. Mkulima hana soko la kuweza kuuza mazao yake, mahindi. Ukiweza kuangalia gharama za ukuzaji wa mahindi yako juu sana, ghali, sababu ukiweza kuangalia mbolea, trakta, labda ilitumiwa mbolea na mambo mengine. Sasa na unataka kuuza vitu hivi kwa bei ambayo hawezi kumpatia mkulima Uh, lile pato ambalo alipoteza ama alitumia uh, basi itakuwa changamoto uh, ikiwa Mkenya wa kawaida ataweza kufaidika basi siyo vizazi, vizazi, vizazi. Ama, mm -hmm. Sasa labda mm -hmm. vizazi vyetu vijavyo ikiwa serikali ambazo zitafuata ama sera ambazo zitawekwa sasa zitamsaidia uh, mtoto wa leo kuweza kufaidika. As- asante sana uh... Naam. Bwana Ikwae, tutaendelea kuwa nawe katika sehemu ya pili. Naona tunakaribia kuondoka kwenye laini ya redio na kuingia kwenye mtandao wa www voa swahili com, lakini kabla ya kufikia hapo, Amiani George yuko kwenye laini. Changia, kisha tutakuwa nawe kwenye sehemu ya pili. Endelea, Amiani. Okay, asante sana kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni amiani kutoka Tarbo, Kakamega Kaunti. Labda nina maswali mawili baada ya labda kuenda kwa upande ule mwingine uh, kuna ukweli gani kuwa mafuta mengi ya ya Afrika Mashariki yanatoka ma, Mashariki ya Kati, na nilikuwa nafikiria labda bei inawekwa ama kiegezo cha ja bei kinawekwa kulingana na bei ya kidunia. Sijui yule mtaalamu atasema namna gani. Alafu swali lingine la pili, labda sio swali, ni maoni uh, yenyewe maisha imekuwa magumu kwa mfano sasa, kutoka Eldoret mpaka hapa kwetu Tarbo, nauli imepanda kutoka shilingi mia moja hadi mia moja hamsini. Hiyo ni kusema hiyo ni asilimia hamsini imeongezwa mm, na sijui ni viegezo gani labda mtaalamu atatuelezea. Asante tukupatia nafasi, asante sana Amia. Ni George pamoja na wote walioko kwenye laini, kuna wengi sana wanataka kuchangia, na kwa hakika nitawapa nafasi katika sehemu ya pili, lakini sasa tukutane kwenye sehemu ya pili kwenye www.voaswahili.com. Kipindi ni Live Talk tukizungumzia uhaba na nyongeza ya mafuta katika nchi ya Kenya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na matatizo kutokana na ongezeko la bei za mafuta nchini Kenya yameendelea kushuhudiwa licha ya mahakama kuu kusitisha kwa muda hatua hiyo hapo jana, yaani Alhamisi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, milolongo mikubwa ya magari imeendelea kushuhudiwa hivi leo kwenye vituo vingi vya kujazia mafuta kutokana na uhaba wa bidhaa hiyo. Baadhi ya wamiliki wa magari yanayotumia petroli wanasema kuwa vituo vingi havina bidhaa hiyo, lakini baadhi ya vituo vinasemekana kuwa na mafuta ya dizeli. Wasafirishaji wa mafuta pamoja na mashirika ya wafanyakazi kwenye sekta ya mafuta wanatishia kuitisha maandamano na hata kufunga barabara ili kupinga ongezeko hilo la asilimia 16 kwenye bidhaa za mafuta. Mapema leo spika wa bunge Justin Muturi ametoa taarifa kwa vyombo vya habari akisema kuwa bunge linaendelea kushauriana na wizara ya fedha ili kutatua tatizo hilo. Hayo yanajiri wakati nauli zikiwa zimeongezwa kote nchini, huku watu wengi wakitumia magari ya umma kinyume na magari yao binafsi kutokana na hofu ya upungufu wa bidhaa hiyo. Bidhaa za matumizi ya kawaida zikiwemo chakula pia zinasemekana kupunguka kwenye soko kando na kuongezwa kwa bei zake. Basi wakati tulikuwa katika sehemu ya kwanza ya livetalk tukizungumzia suala hili la ongezeko la bei ya mafuta nchini Kenya, tumekuwa naye mwenyekiti wa wamiliki wa magari ya matatu ama magari ya, um, ya uchukuzi wa umma Simon Kimtai ambaye ametua nchini Kenya kutoka nchi za nje na kidogo akaomba muda kuweza kujifahamisha hali ilivyo. Pengine kabla ya kumaliza kipindi tutakuwa naye Bwana Simon Kimutai, na vilevile tunaye mtaalam wa maswala ya uchumi Sam Ikuwae, ambaye tumekuwa tukiendelea huku akijaribu kutatua na kujibu na kuelezea kulingana na ufahamu wake maswala ya kiuchumi kulingana na yanavyoulizwa na maoni yanayotolewa na wasikilizaji wetu wakiwa katika maeneo mbalimbali mbali. Na tulipokuwa tuna kumaliza awamu ya kwanza tulikuwa na maswali ambayo yalielekezwa kwake, Bwana uh, Samu Ikwae, kutoka kwake Amiani George. Lakini labda kabla Sam Ikwae hajaingia nam, labda naifahamike kwamba swala tunalozungumzia si swala limeanza sasa Namu. tuko elfu mbili kumi na nane, lakini ni swala ambalo limejikokota tangu elfu mbili kumi na tatu pale tumeelezea wakati Kenya ilitaka kukopa IMF ikawambia mkopo huu kuna masharti yake, tunataka mupitishe sheria ya VAT bunge liliketi mwaka, mwaka huo likapitisha hiyo sheria ambayo ilikuwa inalenga bidhaa kama mafuta taa, mafuta ya dizeli na mafuta ya petroli. Lakini baadaye bunge hilo hilo likaketi chini likasema, haja tuondoe huu ushuru wa asilimia kumi na sita kwa mafuta ya petroli mwaka elfu mbili kumi na sita. IMF ikaja ikaomba, tunataka pesa zetu. Ikasema hapana, tunajitayarisha uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili kumi na saba. Tujitayarishe uchaguzi huu, alafu mtarudi baada ya uchaguzi. Bunge liliketi chini na likapitisha finance bill, sheria ya masuala ya fedha, na sheria hiyo sasa, makubaliano hayo ndio yamesainiwa na baada ya kusainiwa sasa ndio huu utata unaanza. Je, hilo bunge lenyewe tena lime umezungumzia kwamba Spika Justin Mturi amefanya kikao tena, bunge linataka liunde sheria nyingine kuzuia sheria ile ambayo bunge lenyewe lilipitisha. Amiami George amekuja na swali Swali lenyewe limekuwaje? Swali lenyewe ameuliza akielekeza labda kwa mtaalamu wa uchumi. Ameuliza yeye alifikiri kwamba mafuta mengi yanayokuja katika mataifa ya Afrika Mashariki yanatoka kwenye maeneo ya uh, mashariki ya kati. mm -hmm. Sasa anauliza bei zinapotengenezwa, bei zinapotengenezwa za mafuta, je, swali lake kuu ni bei kuna bei za Kenya ama kuna bei za mataifa mengine kwa sababu yeye anafikiri kwamba labda bei ya mapipa ya mafuta ndio ama ya pipa la mafuta ndio inayotengeneza bei za mafuta katika mataifa tofauti. Sasa yeye anasema labda ongezeko la Kenya laonekana liko juu zaidi. Na pia alikuwa na swali lingine, wachukuzi wa umma hasa wale wa matatu, inakuwaje wanaongeza asilimia hamsini na ilhali hapa wameongezewa asilimia kumi na sita kwenye bidhaa hiyo. Ni mambo, inaonekana mawasiliano yetu na Sami Kwae kwenye simu yana hitilafu kidogo hmm, lakini tunaendelea kumtafuta, atakapopatikana ataweza kujibu baadhi ya maswali hayo. Tuna wasikilizaji kibao kweli, bado wanataka kutoa maoni na kuchangia kwenye live talk. Namwona tunaye Sami uh, wa Masebu kwenye laini ya simu. Hebu Sami, karibu utueleze na uchangie kwenye live talk. Aendelea kwa majina naitwa Sami Nyongesa wa Masebu, naishi hapa Kwale, pwani ya Kenya. Kwa kweli ongezeko la mafuta ambayo serikali imeanzisha hivi karibuni imesababisha kuongezeka kwa bidhaa na pia shida ya usafiri, kwa maana ya kwamba bidhaa zote ambazo zinauzwa dukani zinategemea kuwepo kwa mafuta. Kwa hivyo hali imekuwa si nzuri sana, kwa sababu wengi wa wafanyikazi wamechukua, wamechukua nafasi hiyo kuongeza bei maradufu. Kwa kweli, asilimia kumi na sita haikumaanisha kwamba bidhaa zote ziongezewe maradufu. Kwa nini bidhaa hizi haziongezi bei kwa asilimia kumi na sita? Nyingi ya bidhaa hizi zinauzwa kwa bei maradufu. Kilichokuwa chauza shilingi mia moja sasa chauza shilingi mia mbili. Na hilo limekuwa tatizo sana, hasa kwa mwananchi ambaye ni maskini hohehahe ha ambaye hana lake katika nchi hii ya Kenya. Kwa mfano, mtu anayetegemea chini ya dola mbili kwa siku kwa sasa na, an, anatumia dola nne na asilimia themanini ya nchi ya Kenya inawafanya, wa, wa, wa, wananchi ambao ni maskini vilevile. E, usafiri kwa sababu uchumi unategemea kusafirisha wafanyikazi kutoka sehemu zao wanakoishi kwenda mahali pa kazi. Kwa kweli hili limekuwa tatizo kwa sababu si wote wanamiliki vyombo vya usafiri, na kama hata hivyo, kama wachache ambao wanamiliki vyombo hivyo hawawezi kusafiri kwa sababu uh, bei ju, bei ya juu mm -hmm. uh, ya mafuta ambayo inawezesha vyombo vya usafiri mm -hmm. kutembea barabarani. Sami, hebu tueleze leo, ikiwa Ijumaa, ambapo eneo unapotokea una hebu tuambie wewe, kama mkazi wa eneo hilo, mumeadhiriwa vipi? mumeweza kusafiri kuenda makazi, biashara zimefunguliwa, ama ni adhari gani munaiona ya ukosefu wa mafuta na ongezeko la bei za bidhaa? Kwa kweli hivi leo nikiamka asubuhi, nilipokuwa naenda kazini, wale huwa watatumia pikipiki na wale ambao wenye pikipiki walisema bei kwa sasa imeongezwa kwa mara mbili, kwa hivyo hilo lilikuwa tatizo, na si mimi peke yangu, hata wafanyikazi wenzangu pia waliweza kuathirika. Asanti sana Sami wa Masebu, ukiwa pwani ya Kenya. Oh, asante sana Nam uh, bwana Ikwae, umemsikia. Msikilizaji ana matatizo, anasema yule raia mm, ama mwananchi anayetumia dola mbili sasa analazimika kutumia dola nne. Sijui zile mbili za kawaida zimetokezea wapi, lakini uhalisia wa ugumu wake ako pwani ya Kenya. Je, katika nchi jirani zimekuwepo ripoti kwamba kwenye mpaka mm, ya Kenya na Uganda, raia wa Kenya wanalazimika kuingia Uganda mm, kunua mafuta mm -hmm. na kurudi Kenya. Je, endapo hili litaendelea mm. Unaona sekta gani zinaweza kuathirika pakubwa ili nazo ziweze na, na kuathiri katika zile sekta za nchi jirani? Inashangaza kwanza sana kwamba mafuta ambayo yanapatikana kwa bei nafuu sasa Uganda ni mafuta ambayo yamenunuliwa na kupitia katika bandari yetu ya Kenya kwenda Uganda, na basi ni vigumu kwa mwananchi wa kawaida kuweza kuelewa misera gani za kichini ambazo serikali imeamua kutumia. Lakini licha ya hayo ni kwamba sekta zote pakubwa zitaweza kuathirika na hasa ukiweza kuangalia zile ajenda hizi ambazo rais ameweza kuweka na nchi zima inafuatilizia, kwamba itakuwa vigumu sana kuweza kukuza sekta ya kulima. Sekta ya usafiri itaathirika, sekta ya utalii itaathirika pakubwa. kwa Uh, uh, ujumla ni kwamba uchumi wa nchi utavurugika. uh, ukuzi ambao tumeshuhudia kwa ama tulitarajia tume tutafurahia baada ya uchaguzi ambao ulikuwa na amani na kipindi cha uchaguzi ambacho kulienda vizuri E, ni kwamba ile progress ama momentum ambayo tulitazamisha tutakuwa nayo itaweza kupungua, uh, wa Kenya, eh, uh, na jambo hilo basi inahitaji Wakenya wajitayarishe kujizatiti pakubwa, na hatujui hali zitakuwaje. Kwa ukweli ni kwamba kila Mkenya ametamauka kwa njia moja ama nyingine kuhusiana na jambo hili, lakini la kutatanisha sana ni tamaa ambayo wafanyabiashara wenyewe wamekuwa nayo. Angalia ile asilimia ambayo imeweza kuongeza mafuta, si asilimia mia moja. Kwa hivyo inakuwa vigumu. Ni kwa nini mwenye ni, ni matatu ama mwenye bodaboda basi anaongeza? Ni kama wakenya wenyewe kwa wenyewe mamua kufaidi kutokana na matatizo ambayo tuko nayo, licha ya kuweza kuangalia jirani na kuweza kuangalia utu wa kinchi, vipi tunaweza kushikana. Inatokana na tamaa ambayo na jambo na viongozi wameweza ni jambo ambalo litatakikana kuweza kuangaziwa katika national discourse, labda wananchi waweze kuketi kuweza kujadili ni vipi masuala haya ambayo yanawanyima fursa za kuweza kufaidi na nchi yao. Kwa mfano, ni vipi swala la uchumi litaweza kuangaziwa? Sara zipi ambazo zinaweza kufuatiliwa na kila mtu taweza kuangalia kwamba masuala ya ufisadi yanaangaziwa vizuri uh, ili kwamba kila mtu aweze kuwajibika. Tutaweza kuachia viongozi kwamba ni wao watakuwa wanatoka kuchukua uh, kukopa zile pesa nikuamba, kama, inchi, na zinapokuja hapa ni kwamba hauwajibiki kama mwananchi wa kawaida kuweza kuona ni vipi inawajibika katika kuchangia katika development, ni vipi inawajibika katika kuchangia uh, kujua matumizi ya nchi yangu, kujua matumizi ya pesa katika kaunti yangu, kujua matumizi ya pesa katika wodo, wodi yangu Uh, basi utakuwa umempatia mtu tiketi ya kuweza so kukopa zile pesa kutumia jinsi anavyotaka, lakini wewe na vizazi vyako vijavyo kuweza kupata changamoto kuweza so kulipia uh, loni zile Naam, asante sana kwa mchango wako Ikua. Endelea kuwa like. kwenye laini ya simu Sam tunarejea Harison Kamau. Naona wengi bado wanaendelea kuandika mambo chungu nzima kupitia mtandao wetu wa www na vilevile vile kwenye mtandao wetu wa Facebook namwona Mbaga Charles Kubeja, anasema yuko Geita, anasema kuongezeka kwa bei ya mafuta nchini Kenya, hii itaadhiri sana jamii nzima, kwa sababu kodi za biashara zinazotumia mafuta zitapata mfa, mfano mabasi, bodaboda boda. Hili litaleta taabu sana hadi kwa wagonjwa kupata huduma hospitalini. Mbaga Karim anasema yuko kule Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania, anasema yuko safarini kuelekea Lusaka, Zambia, anasema kwa kweli, hali ya kuongezwa kodi ya mafuta huko nchini Kenya, wanaoadhirika wengi ni walala hoi, maana mkulima yule yule na sijui kule Lang'ata Kiambu atashindwa kupeleka mazao yake sokoni kwa sababu ya gharama za usafirishaji, na maisha yataendelea kuwa magumu sana kwao, na kuporomoka kwa viwango vya uchumi katika taifa hilo ambalo katika siku za karibuni limekuwa likiendelea vizuri. Namwona Hede Gasa wa kule Misonge, Tanganyika anasema ni vyema serikali ya Kenya ichunguze kwa makini ongezeko la bei ya mafuta, kwani itawaadhiri sana wananchi wa kawaida ambao tayari wanataabika. Naam, Harison, maoni ya wasikilizaji wetu kwenye mtandao, mitandao yetu ya kijamii. Narudi kwake mchambuzi wetu wa masuala ya uchumi Samu Ikwae, Ikwae. Hili linaonekana ni swala la siasa kwa sababu siasa zinatutawala kila mahali. Hatuwezi kuepuka mkopo Kenya ilipata wa dola bilioni 99.6 pesa za Kenya. Zimekuwepo juhudi za kukwepa kulipa nye huu mkopo, tukisema hivyo kwa sababu yale mkataba tumekuwa tukiusukuma tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu, mara tunasema utalipa elfu mbili kumi na tano, mara tunarudi bungeni, mara tunatoka bungeni tumerudi bungeni tena. Wale wabunge mm, waliopitisha huu mkopo waliorudi bungeni wakaunda sheria mm, wamekuwa wakilaumiana mm, wakirushiana maneno. Tulipo sasa ni kwamba mswada mm, mwingine tena unapitishwa kusukuma mbele miaka mingine miwili litafanikiwa, mm, eh, wanaweza kufanikiwa, lakini jambo tata na wachunguzi wengi wa kisiasa wamesema ni kwamba basi, tunataka takuweza kuangalia ikiwa tunataka kuendelea kuweka kodi E, kwenye mafuta ama tuitoe kabisa. Ilivyo sasa ni kwamba mswada walipopita mwaka elfu mbili na kumi na tatu, kodi ile bado iko kwenye mafuta ya VAT. VAT bado iko kwenye kodi ile bado iko katika petroleum products. Kwa hivyo jambo la kufanyika ni kwamba bunge ni amue moja kwa moja kutoa kodi ile kwa mafuta na labda kuweza kuangazia ni njia zingine zipo ambazo watatumia kuweza kupata pesa za kuweza kulipa yale madeni. Hizo njia nyingine zinaweza kuwa kama hmm, gani tunaweza epuka mafuta, kwa sababu IMF inaangalia vitu ambavyo vinaweza tozwa ushuru kwa haraka na zile pesa kurudi haraka. Nini kingine Kenya ambazo tunaweza toza ushuru kwa haraka? Hesabu ah, mm -hmm. za hivi karibuni za Auditor General zinaonyesha kwamba serikali inapoteza pesa mingi sana kwa mm -hmm. mambo fulani ambayo ndio ni muhimu lakini yanaweza kuwekwa kando kidogo hadi wakati mwingine. Kwa mfano, uh, raili na kwa mfano reli ambayo inatengenezwa na mkopo ambao unatafutiwa kwa sababu ya reli eh, ikiweza kuangalia ni jambo zuri sana lakini eh, kuna mipangilio mingi sana ya serikali ambayo inaweza kusubiri itaweze eh, kupunguza waste ambayo tumekuwa nayo serikali vilevile iweze kuangalia ni vipi itaweza ku- kuangalia mapato yake kwa eh, sababu pia KRA kusema ukweli ni kwamba haifanyi pesa zote ambazo zinatakana kufanywa katika nchi yeah? Eh, ni kwamba kuna wengine wengi sana ambao hawachangii, hawajaingia katika ile tax bracket, kwa hivyo ni kwamba hawalipi uh, kodi eh, na ile ni jambo, kumekuwa na uh, watu wengi sana ambao wanakwepa kulipa kodi, na inamaanisha kwamba basi serikali haifanyi hey, pesa ambazo inatakikana kufanya, ikimaanisha kwamba watu wa kawaida ndio wanaumia pakubwa, ambao wanatumia bidhaa hizi ambazo zimeweza kuongezewa kodi. Nam, asante sana nah. Naona tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo tunazungumzia ukosefu na matatizo ya kuongezeka kwa bei za mafuta nchini Kenya. Hebu tueleze jina lako, sehemu na adhari ulizozipata kutokana na mabadiliko yaliyotokea kwenye sekta ya mafuta. Asante sana kwa majina, ni Millicent Wanjiko na naishi sehemu za Athi River, Kenya. Na mambo ya mafuta imekuwa ni shida kubwa, imekuwa ni kero hasa kwangu mimi kusema kweli, kama ni mambo ya gari bei imepanda, na wakati bei inapanda, unashindwa hata kuenda sehemu zako ambazo unaenda kila wakati, kama ni kazini, inakuwa ni, ni shida kubwa. Manake kitu cha kwanza kupata yale mafuta inakuwa ni shida, kisha ukiipata bei iko juu na labda huko umepangia uh, mpango kama huo wa kuongezeka wa kwa pesa. Kwa hivyo, kisha wakati mwingine ukifikiria uende kwa uh, njia za public means inakuwa pia ni shida, manake pia kule uh, nauli imeongezeka. Na nauli ikiongezeka, unaona pia hakuna sehemu ambayo ni nzuri. Ni shida kubwa kwa mwananchi. Uh, mafuta yakiongezeka, hata chakula kinaongezeka mambo yanakuwa magumu sana, na sidhani mwananchi yeyote alikuwa tayari kwa mambo haya. Kwa hivyo tunahuzunika na tunatumaini tuna, tuna jambo fulani litafanywa ili tuweze kuishi uh, maisha ambayo ni tunayaweza, kwa sababu kwa wakati huu tunajisimilia, ni ngumu zaidi sana kwa mwananchi yeyote. Lakini Milicent inakuuliza mahakama kuu jana ilitoa uamuzi kwamba kwanza wasitishe nyongeza hiyo ya mafuta. Sijui kama hilo limetekelezwa, labda bei zimerudi kawaida, ama leo hii ikiwa Ijumaa mambo yamekuaje? Ah, la hasha, bei ni ile ile ya mia ishirini na saba. A, a, kwa hivyo labda tunatumaini siku zijazo wataangalia mambo hayo, lakini mafuta yapo, yapo kwa leo, mafuta yapo, a, watu hawajateseka, ingawaje bei iko juu, na tunatumaini tu jambo fulani litafanyika. Bidhaa za matumizi, labda chakula, kuna mambo yote yamebadilika kwa sasa, vyakula bei ni ile ile, lakini bei za nauli kwa kwa public means imeongezeka lakini sasa mafuta yasiporudi chini, tuna tunajua ya kwamba siku chache zijazo tutaona bei hata ya chakula ikienda juu, na kweli itakuwa ni ngumu kwa mwananchi wa kawaida, itakuwa ni ngumu zaidi. Nakushukuru sana kwa kushiriki kwenye live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Sam, maombi ya Wakenya wengi ni kwamba bei ya mafuta ishuke, ule ushuru wa kumi asilimia kumi na sita uondolewe. Mahakama imejaribu kufanya hivyo japo mpale, kwa muda lakini yapo masharti ambayo lazima na narudia, lazima Kenya ifuate masharti ya IMF. Ili ombi ni la muda la kujitoa kibaridi ama ni ombi la kudumu? Uh, ikiwa serikali itaweza kupata pesa mahali pengine eh, basi nafikiri wataweza, kutatua, lakini kama hakuna njia nyingine ya kupata pesa, na hilo ndilo ni changamoto kubwa ambayo rais yako nayo ikiwa atakosa ku- atasikizana na wabunge e, ni kwamba ataweza kupitisha mswada ule na kuwarudishia na kuambia umpatie njia mbadala ya kuweza kupata pesa zile, kuweza kulipa deni e, lakini ukweli ni kwamba tunasikia malalamishi na ni nchi nzima, na jambo ambalo labda linatusaidia tu kuwa na nafuu kidogo, afueni kwa sababu tumekuwa na mvua kubwa na Wakenya kwa jumla wamekuwa na vuno nzuri ama pato nzuri la chakula lakini punde si punde, ikiwa hali itaendelea hivi, ni kwamba tunatazamia hali itazorota zaidi eh, na kwamba itakuwa vigumu sana, nchi itaingia katika ile tunaita recession, kwamba kwa ujumla uchumi mzima wa nchi utaweza kukua kwa hali ama utakosa kukoa kwa njia ambayo tunatazamia sasa. Unapozungumzia kwamba kama serikali inaweza pata pesa mahali kwingine, na kama mvua itanyesha wapate chakula, chakula kinapopatikana ile eh, mfumuko wa gharama maisha ndio unashuka inflation lakini kama hizo pesa zitapatikana wapi? ni itakuwa ya. ni kukopa tena ama ni kutoa wapi? maana umesema mapato ya KRA ni madogo sana. KRA, ukweli mapato yake si madogo, ni kwamba haijakuwa efficient, tuseme, haijakuwa na njia nzuri ya kuweza kusanya kodi. Ukiweza kuangalia, uh, wanasanya kodi chini ya asilimia hamsini ya, ya jinsi ambavyo wanatazamia waweze kuchukua kodi ile. Jambo la pili ni kwamba kuna watu wengi sana ambao wako katika Uh, uongozi ambao wamechangia pakubwa kuweza kukwepa uh, kulipa kodi. Kwa mfano juzi kumekuwa na kesi ya sukari, kumekuwa na kesi ya mchele mushi uh, na bidhaa nyingi sana ambazo zimeletwa na, na hawa hawamabwenyeji ambao kwa pakubwa sana wanakosa ama wanakwepa mwajia mwajia mwajine, uh, kwa njia moja ama nyingine kulipia kodi hizi. Ni sababu tunasema kwamba pesa ziko nchi yetu. Ya Kenya ni nchi ambayo ina, inaweza kujimudu kulisha watu wake E, ni kwamba tu kuna ukosefu wa uwajibikaji mahali na tunafurahia vita ambavyo rais ameanza vita dhidi ya ufisadi. Uh, ataweza kuendeleza vita vile, eh, na hasa kuweza kila mtu, labda kwa njia moja ama nyingine, kuweza kuwajibika kuhakikisha kwamba anafanya kazi kwa bidii, na wale wachache ambao labda wamewana mazoea ya kuweza kutumia rasilimali za umma vibaya, ni kwamba hapo ndio tunaweza kupata zile pesa. Ni kama tu kwenda kwenye benki, huwezi kwenda kwenye benki kukopa pesa za matumizi yako ya ya kila siku, recurrent expenditure. Ni mara moja, unaenda kwenye benki, unakopa pesa, unanunua shamba, basi unafanya jambo fulani na shamba ile. Lakini nchi yetu kwa sasa imegeuka kwenda kukopa pesa kuweza kuja kutumia kutimiza kum, mahitaji yetu ya kila siku, jambo ambalo vale, uh, halifai katika sera za kifuni hayo. Unaendelea kusikiliza idhaa mm, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk, tukizungumzia tatizo la ongezeko la bei za mafuta nchini Kenya na athari zake kwa wananchi na maisha ya kawaida. Naona tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kipindi ni Live Talk ambapo tunazungumzia kuhusiana na nyongeza ya bei za mafuta katika nchi ya Kenya na athari zake. Sasa hebu tueleze jina lako na eneo unakotokea, alafu tueleze ni athari zipi ama hali ikoje kufikia sasa. Asante sana kwa kunikaribisha katika talk show yenyu. Kwa majina ni Sami Rorengo na mimi ni mkazi na pia mwanabiashara wa Nakuru County aa, soa Nakuru town siku tatu ambazo zimepita tumepata ongezeko katika bei ya mafuta na mambo yamekuwa makali kidogo na gharama imeenda ime, kwenda juu haswa katika kazi yangu ya um, kuangalia manyumba na pia kuuza mashamba. Unapata mara mingi lazima tunahitajika tuende, tuende uh, kuonyesha wateja na kuwapeleka na gari kuwaonyesha mashamba, lakini tangia mafuta yaongezeke Ah, imekuwa ni vigumu kuenda hizo ah, hizo, hizo tunaziita field work kwa sababu lazima tuanze kupanga. Pia kama tulikuwa tutapeleka mtu ta nyingine, inabidi tuanze kupanga kama hiyo safari inaweza kuahirishwa wakati ambapo pesa inapatikana. Hii tunapozungumza sasa hivi, kama hali imebadilika, nasikia kwamba mahakama ilitangaza kusitishwa kwa nyongeza ya bei ya mafuta. Sijui kama hilo limebadilika ama bado bei ni ile ile. Hali haijabadilika, nafikiria mahakama ilikata kesi hiyo ingawaje bado hatujaona hatujaona uh, kama imebadilika, kwa sababu kama ni mafuta kwa petrol station bado ziko vile. Kuna petrol station zingine ambazo wameamua watasita kuuza mafuta, wanadai ya kwamba hawana mafuta. Pia tukiangalia, uh, katika uh, transport ya kupeleka watu nyumbani katika PSV bado zile nyongeza za nauli hazijateremshwa, kwa hivyo hatujaona hiyo huku chini. Na sijui kama umeshuhudia msongamano kwenye maeneo ya kujazia mafuta, labda kutokana na upungufu, ama kunakuwa na wasiwasi kwamba labda mafuta yanaweza ya kukosekana, kwa hivyo inakuwa kuna wasiwasi kwamba watu wanataka kujaza magari yao mafuta. Umeona kukiwa na wasiwasi wa aina hiyo? Nimeona wasiwasi, nikipatia mfano leo asubuhi, wakati nilikuwa nimeshapeleka mtoto shuleni, nikaamua kwenda katika uh, uh, petrol station moja kuweka mafuta, lakini nimepata kulikuwa na laini ndefu sana ya mafuta, na kuna jamaa mmoja aliniambia kwamba hawaitikii mtu aweke uh, uh, zaidi ya kiwango, ya kiwango fulani. So sikungojea kufikiwa, niliamua kwa sababu naona kuna hiyo sita, sita. Niliamua kurudisha gari nyumbani nikakuja na magari ya, ya, ya wingi. Nimefika hatua ya kurudisha magari nyumbani nam kwa sababu kuna upungufu. Sasa kuna swali ambalo linaibuka hapa, Bwana Ikwae. Uh, hatua hii inasemekana hmm. kwamba wakati wowote wa labda serikali inaweza ikaisitisha na kuirudisha nyuma, yani bei zikarudi kawaida, ikaondoa kwanza ile nyongeza kwa muda. Sasa swali ni kuna wafanyabiashara ambao tayari wamenunua mafuta kwa bei mpya, kuna mabadiliko katika nauli A, itawezekana kweli tena watu wakarudi walipokuwa kabla ya nyongeza hiyo? Kwa mfano nimesikia wasikilizaji wengi wakilalamika, wameongezewa asilimia mia moja, asilimia hamsini. Katika hali ya kawaida ya kiuchumi, inawezekana kwamba labda ile nyongeza ikiondolewa kwa muda hali ikarudi ikarudi ilivyokuwa, bei zikarudi mahali zilipokuwa, inatazamiwa ikarudi. Ni ile tu nimetangulia kusema kwamba wafanyabiashara wengi e, wanakosa uaminifu na wanatumia fursa ile kuweza ku, kuwanyanyasa wakenya wenzao kwa sababu ya hali zilivyo. Mfanyabiashara ambaye atawajibika vizuri, ikiwa Rais ataweka mswada atahakikisha na kupitisha mswada ule huwe sheria Uh, ni kwamba basi vi itaweza kutolewa kwa vitengeo vya mafuta na watu ataweza kurudi chini abaki na, na, e, konfano, na, na basi tutakuwa na Mkenya atakuwa na, ikiwa wewe utabakisha yake ikiwa kule juu kwa mfano, yule mchezaji ambaye ameongea kuhusu kwenda kushaga mahindi kwa shilingi kumi na tano na mwingine pale kando yake ashaga na shilingi kumi, basi kwa sababu ya zile economics ama zile hesabu za kiuchumi uh, basi demand itaenda itamwendea yule ambaye atakuwa amepunguza bei yake uh, na yule ambaye atakuwa amebakisha zake juu basi labda ataweza kukosa pata zile hiyo tu ndio njia pekee ambayo tutasaidia kuweza kurudisha hali chini. Harson, unasikia maelezo hayo. Lakini kuna wale pia ay, wanasema kwamba Kenya imejaa watu ambao wanajua biashara zaidi ya biashara, kwa kiswahili cha Mtanzania atasema tapeli, mm -hmm. ambaye bei ikipanda anaamua kupandisha na anabaki pale, lakini sasa mchambuzi anasema inategemea mm -hmm. masuala ya kiuchumi um, Sam hmm. Unaona matarajio kwamba kweli rais Uhuru yeah. Kenyatta anaweza tena sogesha ushuru huu kwa muda wa miaka mingine miwili, ni hamsini kwa hamsini hatujajua. Uh, lakini jambo moja ni kwamba lazima njia aweza kupatikana ya kuweza kutokeza zile pesa. Wachambuzi wenyewe wa kiuchumi wamesema kwamba uh, zile pesa ambazo zinazua kuweza kupatikana kwa ongezeko uh, hili la mafuta Uh, ni chache ukilinganisha na zile ambazo labda zimeweza kupotea kwa sababu ya ufisadi katika siku za hivi karibuni, na nimeweza kuvisia wengi ambao wamekwepa kulipa ushuru. Weza kuangalia kwa mfano kiwanda cha sukari katika nchi yetu, sekta ya sukari haitafanya vizuri kwa miaka mitatu ijayo, kwa sababu mfanyabiashara fulani aliamua kwa njia ya kukwepa kodi kuweza kuagiza sukari ambayo itaketi nchini kwa miaka tatu, kumaanisha kwamba sekta nzima imeathirika pakubwa. Kwa hivyo ikiwa serikali itawajibika zaidi na kupata watu kama wale, itakuwa rahisi kuweza kupata zile pesa kuweza kulipa deni lile, lakini maombi yetu ni kwamba uh, bunge baadaye liweze kutoa kabisa uh, kwa sababu nchi ya Kenya ni nchi ambayo imefikia mahali ambapo inahitaji kukua, na Mkenya wa kawaida hatachangia ama hatapata fursa. Fursa za ukuaji zitabaki kwa wachache mabwenyenye. Ili Mkenya wa kawaida aweze kupata fursa ya kuweza kuchangia katika uchumi wa nchi yake, ni eh, kwamba iweze kuangaziwa vipengee fulani vya Uh, hasa mambo ma, ma, ma, ma ambayo yanahusika na ukuzi ama engine ya ukuzi kama mafuta iweze uh, kutolewa VAT ili kwamba wakenya wa kawaida waweze kuwa, nawezo, kuwa creative, weze, na uwezo wa kuweza kuwa kuwakweza kuzalisha rasilimali pakubwa na kuweza kusaidia ukuzi wa nchi. Na, na sam unavyoona kwamba mazingira jinsi yalivyo IMF inataka pesa zake, lakini unavyosema kuna wanaokwepa kulipa kodi, kuna wanaoleta bidhaa ambazo ni gushi, kuna wanaoiba niseme ufisadi mm. mazingira haya AMF inaweza inawezakubali hmm. kwamba tutafute mbinu zingine. Inataka pesa zake zakeuajibika serikali ni kuajibika, wasababu serikali ndio ilichukua pesa kwa niaba ya Wakenya, na serikali itafute njia mbadala yakuweza kuopisha kwa kwamba pesa zinapatikana uh, kuweza kulipa. Nakumbuka wakati wa rais Moi alikosa kufanya kazi na IMF. Alikataa ma baadhi ya mashumu yale na naakafungiwa msaada lakini aliweza kuendeleza nchi na kuweza kuiongoza uh, licha ya kwamba kulikuwa na changamoto, lakini Wakenya walijitahidi, na wakachukua uh, muda mrefu sana sekta hizi ziliathirika, walimu hawakuajiriwa pakubwa. mm -hmm. Wakati huo ndio sekta ya agriculture ukilima kiliweza kuzorota kabisa. mm -hmm. Uh, lakini hii kiliweza kuendelea mbele. Kwa hivyo ni sera ni sera ambazo zinapaswa kuweza kuwekwa kuweza kupata. Tunakushukuru sana Bwana yeah. Sam Ikwae, mtaalamu wa maswala ya uchumi, kwa kushiriki live talk siku ya leo. Vile vile tunamshukuru Bwana Simon Kimtai, mwenyekiti wa wamiliki wa magari ya matatu au magari ya uchukuzi wa umma nchini Kenya. vile vile wasikilizaji wetu ambao wameshiriki kwenye live talk. Jina langu Harrison Kamau, hapa studioni nikiwa na Kenneth Bwire uh, tukikutakia kwa pamoja weekend njema, tukitarajia kwamba labda bei zitashuka ama afueni itapatikana, ili maisha kawaida ya kawaida yaendelee. Kutoka Washington, kwa heri ya kuonana.