Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni BMJ Mridhi. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea marudio ya makala ya Live Talk yaliyofanyika jana, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Bunge la Iraq limeitisha kikao cha dharura leo Jumamosi kujadili hali ya ghasia mjini Basra ambazo zimeua kiasi cha watu kumi na mbili katika siku kadhaa za maandamano juu ya huduma duni za umma, ukosefu wa ajira na rushwa. Shirika la habari la Ufaransa AFP lina ripoti kuwa maandamano ya wiki hii yalichochewa na kulazwa hospitali kwa takriban watu elfu thelathini ambao walikunywa maji yaliokuwa na uchafu mjini Basra. Wizara ya mambo ya ndani ya Iraq iliweka marufuku ya kutotoka nje mjini Basra katika nyakati fulani. Afisa mmoja kwenye uwanja wa ndege wa Basra amesema roketi tatu za katusha zilipiga eneo karibu na uwanja huo leo Jumamosi, lakini hakuna majeruhi walioripotiwa. Kulikuwa hakuna madai yoyote kuhusika na shambulizi hilo ambalo halikusitisha ndege kuruka au kutua katika uwanja huo. Mahasimu rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na mkuu wa uasi Riek Machar wanapanga kutia rasmi makubaliano ya amani katika mkutano wa viongozi utakaofanyika wiki ijayo nchini Ethiopia, mpatanishi mkuu amesema hivi leo Jumamosi. Mahasimu hao tayari wameidhinisha makubaliano ambayo yalifikiwa wakati wa mazungumzo ya wiki kadhaa yaliyofanyika mjini Khartoum kati ya pande mbili zinazozozana nchini Sudan Kusini. Kero na Machar hivi sasa wanatarajiwa kutia saini makubaliano ya mwisho katika kikao kitakachofanyika mjini Addis Ababa Septemba kumi na mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan Aldeidri Ahmed ameliambia shirika rasmi la habari la Sudan Sunna. Miongoni mwa masuala mengine, mkutano huo pia utaidhinisha mkataba wa amani wa Sudan Kusini ambao tayari umefikiwa awali mjini Khatum. Mfanya biashara wa Nigeria Karim Oluwaseyi ambaye alifungua akaunti ya barua pepe na kujifanya yeye ni mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions ameshtakiwa kwa kujaribu kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu, kwa mujibu wa mashtaka yaliyowasilishwa na tume ya uhalifu wa uchumi na fedha EFCC. Oluwaseyi aliomba fedha akitumia anwani ya barua pepe, akijifanya yeye ni mwanasheria mkuu wa Marekani, akidai ada maalum kwa kile kinachojulikana kama advance fee scam. Ujumbe halisi uliokuwa katika barua hizo pepe haujatangazwa hadharani, lakini Oluwasei huenda aliahidi kutoa msaada wa kisheria au msaada wowote mwingine kama mwanasheria mkuu wa Marekani kwa mabadilishano ya kupatiwa kiasi fulani cha fedha. Wizi wa kwenye mitandao mara kwa mara hutumia ujuzi wao na kiufundi kuwaibia mamia ya watu na maelfu ya dola. George Papadopoulos, aliyekuwa mshauri wa kampeni ya Trump ambaye alichochea uchunguzi wa Rusia, amehukumiwa kifungo cha siku kumi na nne jela. Jana Ijumaa, jaji amesema Papadopoulos aliweka maslahi yake mbele badala ya maslahi ya taifa. Adhabu hiyo ilikuwa chini ya adhabu ya juu ya miezi sita ambayo iliombwa na serikali, lakini pia ni zaidi ya muda wa kufuatiliwa ambapo Papadopoulos na mawakili wake waliuomba. Hata hivyo mawakili wa utetezi Thomas Brin amesema adhabu hiyo ilikuwa ni sawa. Jaji Randolf Moss amesema kwamba udanganyifu wa Papaduplos haukuwa uongo mzuri na kwamba alidanganywa kwa sababu alikuwa akitafuta kazi katika utawala wa Trump. Papaduplos ni mshauri wa kwanza wa Trump kuhukumiwa kifungo katika uchunguzi unaoendelea kuhusu Rusia kuingilia kati uchaguzi wa taifa wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller anaendelea na uchunguzi wake. Ziada ya biashara ya China na Marekani ilifikia rekodi ya dola bilioni thelathini na moja mwezi Agosti licha ya viwango vikubwa vya ushuru ambavyo viliwekwa kwa bidhaa za China. Habari kuhusu ziada hiyo imekuja saa chache baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kuweka ushuru mwingine wa takriban dola bilioni 267 kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka China, ambazo huenda hatimaye ushuru utahusisha bidhaa zote kutoka China zinazoingia nchini Marekani. Uwezekano wa ushuru huenda ukawa pamoja na kodi nyingine ya dola bilioni 50 kwa bidhaa za China ambazo tayari ziliwekewa pamoja dola bilioni 200 za ushuru, ambapo Trump anasema huenda hatua hiyo ikachukuliwa hivi karibuni. Aliwaambia wanahabari waliokuwa wamesafiri na rais kwenda Fargo, North Dakota, kwamba tayari kuna ushuru mwingine wa dola bilioni 267 ambao utatangazwa hivi karibuni. Hatua hiyo hatimaye huenda ikafanya bidhaa za marekani zinazoingia china nazo zikawekewa ushuru mpya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Live Talk kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada yetu, tunakuwa na Live Talk ambapo tunazungumzia tunasung, maswala tofauti yanayotukabili hivi leo, tukiangazia tatizo la ukosefu na pia kupanda kwa bei ya mafuta nchini Kenya kutokana na hatua ya serikali kuongeza asilimia 16 mapema wiki hii. Tuna wageni wetu ambao tutawashirikisha kwenye Livetalk na vilevile, una fursa wewe, msikilizaji, ya kushiriki kwenye Livetalk kupitia kwenye Facebook na ukaweza kutoa maoni na pia kuchangia mada hii kuhusiana na tatizo hilo linaloendelea kushuhudiwa nchini Kenya. Tuna wageni kadhaa tunaowatarajia na hivi sasa, kabla hata ya kuendelea zaidi kukueleza matatizo yalianzia wapi ama hali ilivyo nchini Kenya, kwenye laini ya simu sasa hivi tunapozungumza, tunaye bwana Simon Kimtai ambaye ni mwenyekiti wa wamiliki wa matatu nchini Kenya, ambaye yuko kwenye safari lakini amekubali kushiriki kwenye live talk. Karibu sana Bwana Kimutai. Hebu tueleze wewe kama mwenyekiti wa wamiliki wa matatu, hali ikoje kwa wafanyabiashara wa uchukuzi wa umma baada ya hatua ya serikali ya kuongeza mafuta nchini Kenya. Hapa nchini Kenya kumekuwa na ile kuletwa upya kwa ile kitu kinaitwa value added tax, ambaye sana hutumii hu, kwa bidhaa vingine, na tunaeleza kuwa kumekuwa ikisukumwa tangu mwaka wa 2013 watendaji wa biashara, najua sana. Uh, sisi tunajaribu kuzungumza na, panapokuwa hakuwezekani mazungumzo kufanya kazi, sisi huongeza usukuma ile kwa wale ambao wanaofaa kuliko Uh, Bwana Kimutai, hatua hii inaonekana ilikuwa ni kati ya serikali na shirika la afya la fedha duniani IMF. Je, washikadau wengine kwenye sekta kama vile sasa sekta ya uchukuzi wa umma kama ambavyo wewe unaiongoza, je hamkushirikishwa, uh, ili kudhibiti hali kama hii ambayo imeshuhudiwa sasa hivi nchini Kenya? Hatukushirikishwa ha, ha, lakini ukijaribu kuangalia hii bili ilipitishwa mwaka wa Elfu mbili na kumi na tatu. na wale watu ambao walitufanyia mambo ambayo si mazuri ni watu wa bunge. Ni live talk Samu ikwae karibu sana ni mjadala ambao tunazungumzia masuala ya mafuta na uhaba wa mafuta nchini Kenya. Wewe ni mwana uchumi unafahamu uchumi wa Kenya na unafahamu swala la mafuta mm. pale limeanzia kutoka VAT. Mwenzangu kamao amezungumzia IMF ni mkataba ambao ni mpana kuanza mm. mwaka elfu mbili kumi na tatu tupo elfu mbili kumi na nane bado tunavutana kuhusu asilimia kumi na sita je mm. hii asilimia kumi na mm. sita ni lazima itekelezwe kwa sasa uh, kulingana na wacaule na kuwa gali zaidi. Na, na. sam, sam, sam shikilia hapo harison, sam usiondoke uh, kuna msikilizaji hapa kabisa anasema na lazima achangie kwenye live talk. oching george karibu sana kwenye live talk hebu toa wa mchango wako kuhusu uh, hali ilivyoko nchini kenya kuhusiana na mafuta Asante sana Bwana Harison Kamau. Mimi nimeshangaa na bado naendelea kushangaa na hali ilivyo kwa sasa hapa nchini Kenya. Kwa ghafla binbu kusikia kwamba serikali inalazimisha ushuru wa VAT katika bidhaa za mafuta za petroli, ni jambo ambalo mwananchi wa kawaida hashabikii kabisa, kwa sababu imefanya gharama ya maisha kuwa ghali ukilinganisha na vile ilivyokuwa hapo mbeleni. Kwa mfano, gharama ya usafiri imepanda ime maradufu ikizingatiwa ya kwamba hili taifa tunaloishi, wakisikia ya kwamba kitu kimepandishwa leo wanakipandisha mara hata mbili zaidi. Na mimi najiuliza na ningependa mtaalam aliyoko hapo aweze kunisaidia kidogo. Ukweli siwezi kuwa na jibu la moja kwa moja, jinsi zingine zinapatiwa uh, lazima hizi eh, kwa sababu mara nyingi unapoenda kwa soko la nje kukopa pesa, mambo kama haya yatatukia. Na tunakumbuka wakati fulani katika nchi yetu ya Kenya, wakati wa utawala wa ra, rais Moi mstaafu, uh, kulikuwa na zile uh, conditions ambazo ziliweza kuwekwa kwa kuweza kupata mikopo uh, fulani, na tunakumbuka wale ambao walikuwepo wakati huo ni kwamba nchi iliweza kuathirika pakubwa, uandikaji uh, wa walimu katika serikali, sekta muhimu kama uh, kilimo zikawa kwamba ziwezi kuajiri watu na sekta nyingi nzima ziliweza kuathirika. Kwa, kwa maoni yangu nafikiri ni sera mbovu tu ambazo tumefuatilia kama viongozi uh, kutafuta njia rahisi ya kuweza kupata mikopo rahisi na kwamba tumeshindwa kwa kuweza kudhibiti ama kutumia mikopo hiyo kwa njia ambayo tu... wa yale ambayo tunakusudia uh, na hivyo inaelekeza kwamba kunakuwa mabadhirifu mwingi ama uharibifu mwingi wa rasilimali ambazo tumepata kwa njia ya mkopo, ikimaanisha kwamba hatutumii mkopo, kwa mkopo ambayo tumepata kuzalisha ama kukuza uchumi wetu, bali tunatumia mikopo ile kwa sababu nyingine ambazo aida itakuwa vigumu itachukua muda mrefu sana pali, pali, okay, Sam, kwa kupata pesa pale ama katika amata katikauawatu Sam mw. Sam, kidogo ukiwa kwenye line ya simu subiri. yes. tu moja kuna msikilizaji kwenye line ya simu, tungependa kusikia maoni yake msikilizaji. Karibu kwenye. Bila shaka ni Omuse Leonard kutoka ya Kusini. Naam, mimi nilikuwa nataka niulize swali karibu moja mbili hivi. Swali langu la kwanza kwa serikali, ningependa kuuliza swali yangu, nasema hivi hii sheria ya kuongeza asilimia kumi na sita itaendelea kwa muda gani? Swali la pili, wakati walianza kuweka hiyo sheria, wanakenya pia hawakufahamishwa. Nimemaliza mkuumwa, anaitwa Omuse Leonard, Busia kaunti, Teso Kusini, asante sana biashara ama makubaliano ya kutoweza kutengeneza pipe ya mafuta hapa Kenya. Kwa hivyo, kuna mengi ambayo yametukia. Jambo muhimu sisi wadao, tuna labda msii rahisi aweze kuweka uh, mswada ule kidole aweze kupitisha mambo ya kuweza kuairisha zaidi uh, na tuweze kuangazia katika kipindi ambacho kiko hapa karibuni, siku zijazo, mwaka moja miwili, tuweze kuona ni kwa vipi tutaweza kudhibiti masuala ya ufisadi nchini, tuweze kuona ni vipi tunaweza kuzalisha zaidi na inatazamiwa kwamba tutaweza kufanya vizuri kama nchi. Aa, wakati huu wacha tumkaribishe Laban Kitete, yuko kwenye laini ya simu. Karibu sana Laban, tueleze en... asante sana. Mimi ni Kitete Laban, inatoka sehemu za Bungoma, kaunti ya Bungoma, sehemu za Sango Malakizi. Ninauliza mtaalamu wa wa biashara huyo, namuuliza hivi kwa, kwa, kwa sababu tuko vyakula kama mahindi tumekosa mahali pa kuuza na mahindi inanunuliwa kunia mzima kwa shilingi mia tisa tisaine sasa, ikiwa mtu atanunua mkepe moja wa kilo mbili anunue kwa shilingi thelathini na aende kuweka kushaka kwa posho mizi, hali ni tete. Unapofuatilia una anavyosema kwamba maisha yanaonekana si rahisi, maisha yamekuwa magumu, lakini labda tukimuuliza mchambuzi wetu wa uchumi Samu Ikwae, haya yote ya mafuta mm. yanaletwa na masharti yaliyowekwa na IMF. Tumekatalia IMF kwa sababu chanzo mm. ni pale masharti yaliyokuwa yamewekwa na IMF mwaka elfu mbili kumi na tatu mm. ndipo Kenya ipate mm. mkopo wa takribani dola bilioni mia tisa themanini na tisa takriban shilingi za Kenya bilioni mm. tisini na tisa nukta sita Je, yeah, hiu mkopo uliopatikana kwa Kenya na kuwekewa masharti kwamba baada ya muda wa miaka miwili tutakujia pesa zetu, mkazisongesha miaka mitatu. Tumefika elfu mbili kumi na nane, lazima sasa pesa zipatikane. Huu mkopo uliopatikana unaweza ukaonekana na raia kwamba tunaweza jifaidi hapa, ukamsaidia Laban kulingana na hali yake ambayo ni ngumu dhani kwa sababu ukiweza kuangalia fikra za serikali na serikali inazoziendesha ni e, kwamba mkopo ule hautamsaidia mwananchi wa kawaida kuanzia moja kwa moja, kwa sababu msikilizaji huyo ambaye amechangia mwisho amezungumzia masuala muhimu sana kwamba Mkenya wa kawaida hajafaidika, licha ya kwamba tunazungumzia uchumi kufanya vizuri, uchumi kuboreka, tunazungumzia kwamba uchumi wa Kenya huko juu kulinganisha na jirani zetu, lakini ukiweza kuangalia kwamba Mkenya wa kawaida anakosa kuwa na viwanda ambavyo vinamsaidia kuzalisha mali, anakosa ajira ambayo inaweza kumsaidia kuwa mtu productive, vijana wengi wanakosa zile ajira. Mkulima hana soko la kuweza kuuza malua yake, mahindi. Ukiweza kuangalia gharama za ukuzaji wa mahindi yako juu sana, ghali, sababu ukiweza kuangalia mbolea, trekta, labda ilitumiwa mbolea na mambo mengine, na sasa unataka kuuza vitu hivi kwa bei ambayo haiwezi kumpatia mkulima Uh, lile pato ambalo alipoteza ama alitumia uh, basi itakuwa changamoto. Uh, ikiwa Mkenya wa kawaida ataweza kufaidika basi sio sasa, labda vizazi vyetu vijavyo, ikiwa serikali ambazo zitafuata ama sera ambazo zitawekwa mm -hmm. Sasa mm -hmm. zitamsaidia uh, mtoto wa leo kuweza kufaidika. As, asante sana uh... Bwana Ikwae, tutaendelea kuwa nawe katika sehemu ya pili. Naona tunakaribia kuondoka kwenye laini ya redio na kuingia kwenye mtandao wa www.voaswahili.com, lakini kabla ya kufikia hapo, Amiani George yuko kwenye laini, changia kisha tutakuwa nawe kwenye sehemu ya pili. Endelea Amiani. Asubuhi nilipokuwa naenda kazini, wale huwa watatumia pikipiki na wale ambao wenye pikipiki walisema bei kwa sasa imeongezwa kwa mara mbili kwa hivyo, hilo lilikuwa tatizo na si mimi peke yangu, hata wafanyikazi wenzangu pia waliweza kuathirika. Asanti sana Sami wa Masebu ukiwa pwani ya Kenya, asante sana. Naam. Uh, Bwana Ikwaye umemsikia, msikilizaji ana matatizo, anasema yule raia mm, ama mwananchi anayetumia dola mbili sasa analazimika kutumia dola nne. Sijui zile mbili za kawaida zimetokezea wapi, lakini uhalisia wa ugumu wake ako pwani ya Kenya. Je, katika nchi jirani zimekuwepo ripoti kwamba kwenye mpaka mm, ya Kenya na Uganda, raia wa Kenya wanalazimika kuingia Uganda mm, kunua mafuta mm -hmm. na kurudi Kenya. Je, endapo hili litaendelea unaona sekta gani zinaweza kuathirika pakubwa, ili nazo ziweze, na, na kuathiri katika zile sekta za nchi jirani, na, uh, wanaweza kufanikiwa. Lakini jambo tata na wachunguzi wengi wa kisiasa wamesema ni kwamba basi tunataka tukaweza kuangalia ikiwa tunataka kuendelea kuweka kodi eh, kwenye mafuta ama tuitoe kabisa. Ilivyo sasa ni kwamba mswada ulipopita mwaka elfu mbili na kumi na tatu, kodi ile bado iko kwenye mafuta ya VAT. VAT bado iko kwenye Uh, kodi hile ambado iko katika petroleum products. Kwa hivyo uh, jambo la kufanyika ni kwamba bunge ni amue moja kwa moja kutoa kodi hile kwa mafuta, na labda kuweza kuangazia ni njia zingine vitu ambazo tatumia kuweza kupata pesa za kuweza kulipa yale madeni. Hizo njia nyingine zinaweza kuwa kama gani? Tunaweza epuka mafuta, kwa sababu IMF inaangalia vitu ambavyo vinaweza tozwa ushuru kwa haraka na zile pesa kurudi haraka. Nini kingine Kenya ambazo tunaweza toza ushuru kwa haraka Hesabu uh, mm -hmm. za hivi karibuni za auditor general zinaonyesha kwamba serikali inapoteza pesa mingi sana kwa mm -hmm. so, mambo fulani ambayo ndiyo ni muhimu, lakini yanaweza kuwekwa kando kidogo hadi wakati mwingine uh, na kwa mfano reli ambayo inatengenezwa na mkopo ambao unatafutiwa kwa sababu ya reli uh, ikiweza kuangalia ni jambo zuri sana, lakini uh, kuna mipangilio mingi sana ya serikali ambayo inaweza kusubiri tuweze uh, kupunguza waste ambayo tumekuwa nayo. Serikali vilevile iweze kuangalia ni vipi itaweza ku, kuangalia mapato yake e, sababu kwa sababu pia KRA kusema ukweli ni kwamba haifanyi pesa zote ambazo zinatakana kufanywa katika nchi yeah? E, ni kwamba kuna wengine wengi sana ambao hawachangii, hawajaingia katika ile tax bracket, kwa hivyo ni kwamba hawalipi uh, kodi na ile ni jambo kumekuwa na, ile ziyamu, na uh, watu wengi sana ambao wanakwepa kulipa kodi na inamaanisha kwamba basi serikali haifanyi pesa ambazo inatakikana kufanya ikimaanisha kwamba watu wa kawaida ndio wanaumia pakubwa, ambao wanatumia bidhaa hizi ambazo zimeweza kuongezewa kodi. Karibu sana kwenye live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo tunazungumzia ukosefu na matatizo ya kuongezeka kwa bei za mafuta nchini Kenya. Hebu tueleze jina lako, sehemu na adhari ulizozipata kutokana na mabadiliko yaliyotokea kwenye sekta ya mafuta. Asante sana kwa majina, ni Milicent Wanjiko na naishi sehemu za Athi River. Kenya na mambo ya mafuta imekuwa ni shida kubwa, imekuwa ni kero, hasa kwangu mimi, kusema kweli. Kama ni mambo ya gari, bei imepanda, na wakati bei inapanda, unashindwa hata kuenda sehemu zako ambazo unaenda kila wakati, kama ni kazini, ni kazini. Inakuwa ni ni shida kubwa manake kitu cha kwanza kupata yale mafuta inakuwa ni shida, kisha ukiipata bei iko juu na labda huko umepangia uh, mpango kama huo wa kuongezeka kwa pesa. Kwa hivyo, kisha wakati mwingine ukifikiria uende kwa uh, njia za public means na kwa pia ni shida manake, pia kule uh, nauli imeongezeka. Na nauli ikiongezeka, unaona pia hakuna sehemu ambayo ni nzuri, ni shida kubwa kwa mwananchi. Uh, mafuta yakiongezeka, hata chakula kinaongezeka. Mambo yanakuwa magumu sana, na sidhani mwananchi yoyote alikuwa tayari kwa mambo haya. Kwa hivyo tunahuzunika na tunatumaini tuna, tuna jambo fulani litafanywa ili tuweze kuishi uh, maisha ambayo ni tunayaweza, kwa sababu kwa wakati huu tunajisimilia, ni ngumu zaidi sana kwa mwananchi yeyote lakini Milicent, nakuuliza mahakama kuu jana ilitoa uamuzi kwamba kwanza wasitishe nyongeza hiyo ya mafuta. Sijui kama hilo limetekelezwa, labda bei zimerudi kawaida ama leo hii ikiwa Ijumaa, mambo yamekuaje? Ah, la hasha, bei ni ile ile ya mia ishirini na saba. A, a, kwa hivyo labda tunatumaini siku zijazo wataangalia mambo hayo, lakini mafuta yapo yapo, kwa leo mafuta yapo. A, watu hawajateseka ingawaje bei iko juu, na tunatumaini tu jambo fulani litafanyika. Bidhaa za matumizi, labda chakula, kuna mambo yote yamebadilika. Kwa sasa vyakula bei ni ile ile, lakini bei za nauli kwa kwa public means imeongezeka lakini sasa mafuta yasiporudi chini, tuna tunajua ya kwamba siku chache zijazo tutaona bei hata ya chakula ikienda juu, na kweli itakuwa ni ngumu kwa mwananchi wa kawaida, itakuwa ni ngumu zaidi. Nakushukuru sana kwa kushiriki kwenye live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, Sam. Maombi ya Wakenya wengi ni kwamba bei ya mafuta ishuke, ule ushuru wa kumi, asilimia kumi mm, na sita uondolewe. Mm, mahakama imejaribu kufanya hivyo, mm, japo kwa muda lakini yapo masharti ambayo lazima na narudia, lazima Kenya ifuate masharti ya IMF ili ombi ni la muda la kujitoa kibaridi ama ni ombi la kudumu? Uh, ikiwa serikali itaweza kupata pesa mahali pengine, basi nafikiri wataweza kutatua. Lakini kama hakuna njia nyingine ya kupata pesa na hilo uh, ndilo changamoto kubwa ambayo rais yako nayo ikiwa atakosa ku... atasikizana na wabunge e, ni kwamba ataweza kupitisha mswada ule na kuwarudishia na kuambia umpatie njia mbadala ya kuweza kupata pesa zile, kuweza kuleta deni e, lakini ukweli malala, ni kwamba tunasikia malalamishi na jama, ma labia, ni nchi nzima, na jambo ambalo labda linatusaidia tu kuwa na nafuu kidogo, afueni, kwa sababu tumekuwa na mvua kubwa na Wakenya kwa jumla wamekuwa na vuno nzuri ama pato nzuri la chakula lakini punde si punde, ikiwa hali itaendelea hivi, ni kwamba tunatazamia hali itadorora zaidi eh, na kwamba itakuwa vigumu sana, nchi itaingia katika ile tunaita Kimombo recession, kwamba kwa ujumla uchumi mzima wa nchi utaweza kukua kwa hali hatua hii inasemekana yeah, kwamba wakati wowote labda serikali inaweza ikaisitisha na kuirudisha nyuma, yani bei zikarudi kawaida, ikaondoa kwanza ile nyongeza kwa muda sasa swali ni kuna wafanyabiashara ambao tayari wamenunua mafuta kwa bei mpya, kuna mabadiliko katika nauli. Itawezekana kweli tena watu wakarudi walipokuwa kabla ya nyongeza hiyo? Kwa mfano, nimesikia wasikilizaji wengi wa wakilalamika, wameongezewa asilimia mia moja, asilimia hamsini. Katika hali ya kawaida ya kiuchumi, inawezekana kwamba labda ile nyongeza ikiondolewa kwa muda, hali ikarudi, eh, ikarudi ilivyokuwa, bei zikarudi mahali zilipokuwa Inatazamiwa itarudi ni ile tu imetangulia kusema kwamba wafanyabiashara wengi e, wanakosa uaminifu na wanatumia fursa ile kuweza ku, kuwanyanyasa Wakenya wenzao kwa sababu ya hali zilivyo. Mfanyabiashara ambaye atawajibika vizuri, ikiwa Rais ataweka mswada atahakikisha na kupitisha mswada ule huwe sheria e, ni kwamba basi VAT itaweza kutolewa kwa vitengeo vya mafuta na wakati ataweza kurudi chini na basi tutakuwa na mkenya atakuwa na Ee, ikiwa wewe utabakisha yako ikiwa kule juu, kwa mfano yule msikuzaji ambaye ameongea kuhusu kwenda kushaga mahindi kwa shilingi kumi na tano na mwingine pale kando yake ashaga na shilingi kumi, basi kwa sababu ya zile economics ama zile hesabu za kiuchumi uh, basi demand itaenda itamwendea yule ambaye atakuwa amepunguza bei yake uh, na yule ambaye atakuwa amebakisha zake juu basi, basi labda ataweza kukosa pesa zile. Hiyo tu ndio njia pekee ambayo tutasaidia kuweza kurudisha hali chini, ha, so. nahaison Hali. Unasikia maelezo hayo, lakini kuna wale pia wanasema kwamba Kenya imejaa watu ambao wanajua biashara zaidi ya biashara, kwa Kiswahili cha mtanzania atasema tapeli, ambaye bei ikipanda anaamua kupandisha na anabaki pale, lakini sasa mchambuzi anasema inategemea masuala ya kiuchumi. Um, Sam, unaona matarajio kwamba kweli rais Uhuru yeah, Kenyatta anaweza tena sogesha ushuru huu kwa muda wa miaka mingine miwili ni, ni hamsini kwa hamsini hatujajua. Uh, lakini jambo moja ni kwamba lazima njia aweza kupatikana ya kuweza kutokeza zile pesa. Wachambuzi wenyewe wa kiuchumi wamesema kwamba uh, zile pesa ambazo zinazua kuweza kupatikana uh, kwa ongezeko hili la mafuta uh, ni chache ukilinganishwa na zile ambazo labda zimeweza kupotea kwa sa sababu ya ufisadi katika siku za hivi karibuni na nimeweza kuvitia wengi ambao wamekwepa kulipa ushuru. Naweza kuangalia kwa mfano kiwanda cha sukari katika nchi yetu. Sekta ya sukari haitafanya vizuri kwa miaka mitatu ijao, kwa sababu mfanyabiashara fulani waliamua kwa njia ya kukwepa kodi kuweza kuagiza sukari ambayo itaketi nchini kwa miaka tatu, kumaanisha kwamba sekta nzima imeathirika pakubwa. Kwa hivyo ikiwa serikali itawajibika zaidi na kupata watu kama wale, itakuwa rahisi kuweza kupata zile pesa kuweza kulipa deni lile, lakini maombi yetu ni kwamba Uh, Bunge baadaye liweze kutoa kabisa, uh, kwa sababu nchi ya Kenya ni nchi ambayo imefikia mahali ambapo inahitaji kukua. Sam, unavyoona kwamba mazingira jinsi yalivyo, IMF inataka pesa zake, lakini unavyosema kuna wanaokwepa kulipa kodi, kuna wanaoleta bidhaa ambazo ni gushi, kuna wanaoiba, niseme ufisadi hmm. mazingira haya Ufis IMF inaweza kubali, hmm. kwamba tutafute mbinu zingine. Inataka pesa zake, inaweza kubali ajili kuajibika serikali ni kwa sababu serikali ndio ilichukua pesa kwa niaba ya Wakenya, na serikali itafute njia mbadala ya kuweza kuhakikisha kwamba pesa zinapatikana e, kuweza kulipa. Nakumbuka wakati wa Rais mstaafu Moi, alikosa kufanya kazi na yeye IMF alikataa ma baadhi ya mashtumu yale na akafungiwa msaada, lakini aliweza kuendeleza nchi na kuweza kuiongoza licha ya kwamba kulikuwa na changamoto lakini Wakenya walijitahidi na wakachukua muda mrefu sana. Bwana Sam Ikwae, mtaalam wa maswala ya uchumi, kwa kushiriki Live Talk siku ya leo. Vile vile tunamshukuru Bwana Simon Kimtai, mwenyekiti wa wamiliki wa magari ya matatu au magari ya uchukuzi wa umma nchini Kenya, vile vile wasikilizaji wetu ambao wameshiriki kwenye Live Talk. Jina langu Harrison Kamau hapa studioni nikiwa naye Kenneth Bwire, tukikutakia kwa pamoja weekendi njema, tukitarajia kwamba labda bei zitashuka ama afueni itapatikana, ili maisha kawaida ya kawaida yaendelee. Kutoka Washington, kwa heri ya kuonana. Naam na, na ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Bunge la Iraq limetisha kikao cha dharura leo Jumamosi kujadili ya ghali, hali ya ghasia mjini Basra ambazo zimeua kiasi cha watu kumi na mbili katika siku kadhaa za maandamano juu ya huduma duni za umma, ukosefu wa ajira na rushwa. Mahasimu Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na mkuu wa wasi Riek Machar wanapanga kutia saini makubaliano ya amani katika mkutano wa viongozi utakaofanyika wiki ijayo nchini Ethiopia, mpatanishi mkuu amesema hivi leo Jumamosi. Mfanya biashara wa Nigeria Karim, karim oluayesi ambaye alifungua akaunti ya barua pepe na kujifanya ni mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions ameshtakiwa kwa kujaribu kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu. Kwa mujibu wa mashtaka yaliyowasilishwa na tume ya uhalifu wa uchumi na fedha, EFCC, oloesi aliomba fedha akitumia anwani ya barua pepe akijifanya yeye ni mwanasheria mkuu. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi yapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni BMJ Mridhi, nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.