Karibu msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na ujambo popote pale ulipo, haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika. Mimi hapa ni Mary Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Septemba 10 mwaka huu wa 2018. E, mwaka ukiwa unakimbia kwelikweli, Meri Mgawe. Lakini wewe msikilizaji wetu, popote pale ulipo, unakuambia karibu katika matangazo ya kumekucha. Hivi leo tunakuharifu kuwa baadhi ya wakazi wa DRC wameiomba tume huru ya uchaguzi kuwafundisha jinsi ya kutumia kompyuta katika uchaguzi na katika habari nyingine tunakuarifu UNICEF yaomba msaada zaidi wa kifedha ili kuendesha programu katika shule za Siria na nchi jirani zenye wakimbizi. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Idi Ligongo. Watu 19 wamepoteza maisha katika ajali ya ndege iliyotokea Sudani Kusini. Kwa mujibu wa maafisa, takriban watu ishirini na wawili walipanda ndege hiyo kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Juba kwenda katika mji wa Yirol ambapo ilianguka. Raia wa Italia ambaye anafanya kazi na asasi ya kiraia ni miongoni mwa watu walionusurika na inaelezwa alikuwa katika hali nzuri baada ya kujeruhiwa mjini Juba. Ajali kadhaa za ndege zimetokea katika eneo la vita la Sudani kusini katika miaka ya hivi karibuni. Mwaka 2017 abiria wanne walijeruhiwa wakati ndege ilipoanguka katika barabara ikijaribu kutua katika mji wa Wau kutokana na hali mbaya ya hewa. Mwaka 2015 watu 36 walipoteza maisha wakati ndege ya mizigo iliyotengenezwa nchini Rusia kuanguka ikiwa na abiria muda mfupi baada ya kuruka. Barabara muhimu inayounganisha ukanda wa magharibi mwa Marekani inaendelea kufungwa wakati moto ukiendelea kuwaka katika eneo la kaskazini mwa jimbo la California. Moto huo umeshachoma heka 16,000 na kusababisha kufungwa kwa kilomita 72 za barabara muhimu katika masuala ya kibiashara toka siku tano zilizopita. Waendesha malori walilazimika kuiacha malori yao kutokana na moto uliokuwa ukiwaka pande zote za barabara. Maafisa wanasema takriban malori kumi na saba yalitelekezwa tili, yali ambapo matano kati ya hayo yaliwaka moto vibaya. Maafisa wanaoshughulikia kuzima moto huo wanasema chanzo cha moto kinatokana na binadamu, licha ya kuelezwa kwamba ilikuwa haikuwa makusudi au la. Upepo mkali umewafanya maafisa watoe amri ya watu kuondoka katika maeneo yenye hatari. Kampuni ya kutengeneza magari ya Ford inasema haina mpango wa kuhamisha kiwanda chake cha magari madogo kutoka China kwenda Marekani, tofauti na ujumbe wa Twitter wa Rais Donald Trump wa Marekani. Taarifa ya kampuni hiyo imeeleza kwamba haitokuwa na faida kwa kujenga kiwanda kamili nchini Marekani ikichukuliwa kwamba kiwango cha mauzo ya mwaka kimekuwa kidogo kwa magari laki tano tu kuuzwa. Ford hapo awali ilitangaza kuwa haitapeleka magari yake kutoka China kwenda Marekani kwa sababu za ushuru ambao utafanya magari kuwa ghali sana na kusababisha ujumbe wa Twitter wa rais Trump kueleza kwa kwamba huo ni mwanzo. Magari hayo sasa yatatengenezwa ndani ya Marekani na Ford haitalipa ushuru wowote. Ford kwa sasa itaendelea kutengeneza magari yake ya Focus Active nchini China, lakini haitayauza Marekani. Utawala wa Rais Trump umeweka ushuru wa dola bilioni 50 kwa China kukabiliana na kile anachokiita kufanya biashara na China kusukukua na usawa. China imejibu na nchi zote mbili zinatishiana kuweka ushuru mkubwa. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa bunge huko Sweden yanaonyesha Wademokrat wanaopinga wahamiaji nchini humo, ambao pia wanataka nchi kuondoka katika Umoja wa Ulaya, wanaweza kuwa chama cha tatu kwa ukubwa katika bunge. Meri Mgawe anasoma ripoti kamili. Huku kura nyingi zikiwa zimehesabiwa, chama tawala cha mrengo wa kati kushoto cha Democratic kina asilimia 28 ya kura kikifuatiwa na kile cha msimamo wa kati kikiwa na asilimia 19 na kile cha Nationalist Democratic asilimia 18. Kiongozi wa chama cha Democratic Jimie Akeson alitangaza ushindi katika mkutano na wafuasi wake akisema kuwa tutapata ushawishi mkubwa dhidi ya kile kitakachotokea Sweden katika wiki zijazo, miezi hata miaka ijayo. Sweden kama nchi nyingine yoyote ya Ulaya imekabiliwa na wimbi kubwa la watu wanaotafuta hifadhi wanaotoroka mashariki ya kati, Asia kusini na Afrika, wakikimbia vita na ghasia nchini mwao. Takriban watu laki moja na sitini na tatu wanaosaka hifadhi Sweden mwaka elfu mbili kumi na tano wamedhoofisha wapiga kura na kuharibu mfumo wa kisiasa. Magnus Blomgren ni mwanasayansi wa chuo kikuu cha Umea, anasema vyama vyenye msimamo wa kitamaduni vimeshindwa kukabiliana na hali iliyopo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi wa zamani wa chama cha Cambodia National Rescue Party CNRP Kem Sokha ameachiliwa kwa dhamana Jumatatu. Kiongozi huyo wa upinzani alifungwa kutokana na mashtaka ya uhaini mwaka mmoja uliopita. Msemaji wa Mse serikali ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba aliachiliwa kwa dhamana na yupo chini ya ulinzi wa mahakama. Reuters pia imemnukuu binti wa Kem Soha akisema mfungo huyo wa kisiasa anatumikia kifungo cha nyumbani akiwa mgonjwa. Serikali ya wa Waziri Mkuu Hun Sen ambaye ametawala kwa miaka thelathini na mitatu alianza kuvishughulikia vyama vya upinzani kijumuisha CNRP kabla ya uchaguzi wa mwezi Julai. Bila ya kuwa na mpinzani wa kweli Waziri Mkuu Hun Sen, wa, na chama chake cha Cambodian People's Party kilipata ushindi wa jumla katika uchaguzi uliokosolewa kwa kutofuata demokrasia. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba ilikuwa ni taarifa kubwa yenye nia njema kwamba Korea Kaskazini iliandaa gwaride lake la kawaida bila kuonyesha nguvu zake za makombora ikiwa ni kupinga Marekani. Rais Donald Trump katika ujumbe wake wa Twitter alisema shukrani Mwenyekiti Kim baada ya maadhimisho ya miaka sabini ya gwaride kutoka, kutoa heshima kwa waasisi wa taifa hilo. Rais Trump amesema kwamba watashangaza kila, watashanga kila mtu ni kutokana na mazungumzo yaliyosimama ya kuachana na silaha za nyuklia katika peninsula ya Korea. Amesema hakuna jambo jema kama mazungumzo kwa watu wawili ambao wanapendana na ni vyema kuliko kabla ya kuingia madarakani hali ilivyokuwa. Kwa kawaida, gwaride la nchi hiyo huonyesha wanajeshi wakiwa katika hali ya kivita, vifaru, maguruneti na makombora ya aina mbalimbali mbali. <tipos> Shukran sana msikilizaji, kuendelea kutufuatilia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika. Habari tulioipa uzito wa juu hivi leo hapa VOA ni kuhusu wananchi huko Lubero, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Congo wameiomba tume huru ya uchaguzi kuwafundisha namna ya kutumia kompyuta ili waweze kushiriki kikamilifu katika zoezi la kupiga kura kwenye uchaguzi mkuu Desemba 23 mwaka huu. Wengine wamedai hawajapata fursa ya kwenda shule wala kujua jinsi ya kutumia kompyuta, hivyo inaweza kuwawia vigumu kutumia mfumo huo wa kielektroniki katika uchaguzi. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo taarifa kamili. Wakizungumza na Sauti ya Amerika, wananchi hapa katika wilaya ya Lubero, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na vile wilaya nyingine kama kutoka eneo la Walikale wanaoishi katika misitu, wasema kwamba itakuwa vigumu kutumia kompyuta kwa kupiga kura, kwani wengine hawakusoma na hata hawajawahi kufika shuleni na hawajawahi kuona kompyuta wala simu za mkono. Sisi wakaaji hatuone umuhimu wa kutumikisha hii mashine ya vote, yaani mpaka pale sisi wote hata kama wako nasema, na wiko na sensibilize mesi, hatuyapata hata mtu mmoja wakukia tuelewesha kwa hii mashine ya vote. Baadhi yao wasema kwamba watakaokabiliana na changamoto ni wazee ambao hawana elimu hata kidogo, hawajue kusoma wala kuandika na hata maishani mwao hawajawahi kuona kompyuta kwa hiyo itakuwa vigumu kupiga kura kupitia kompyuta hiyo. Mashine haiko adapte kwa kila mtu. Mzee ambaye hajue kumanipule mashine hataweza wakati mmoja kugusa hiyo mashine. Ile mashine ya vote vraiment haiwezi kutufalia kitu, na tunaona hatutakuwa satisfei na ule uchaguzi, juu hatutajua kama tuliibwa na masauti ama pana. Baone gisi batabafundisha gisi gani ya kugusa ile mashine. Nilikuwa napenda ile sensibilisation ikuwe kabambi sana upande mwingine Nimezungumza naye Kambale Mayani wa kundi la Lafrapa, kikosi cha Simba wa Yuda, akiwa kwenye milima ya Kalunguta wilayani Beni. Sisi tunataka uchaguzi mzuri ufanyike katika Kongo, hatutaki uchaguzi wa ubandia. Sisi tunataka uchaguzi ukubalike na mkongomani wowote ambayo anaitwa mkongomani kukubalika maana yake nini? Iwe uchaguzi mzuri, kila mtu achague kiongozi ambaye anaona huyu kiongozi akikaa hapa ataniongoza vizuri na atanichunga vizuri, hata pora mali ya raia na hata huwa raia. Tume Huru ya Uchaguzi Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo inaendelea na hamasa katika miji mikubwa mikubwa na miji ambayo kuna usalama, lakini kwenye miji midogo midogo inayopatikana katika misitu bado hawajafika, huku wananchi wakiomba wafike huku kwa haraka kwa sababu muda unayoyoma. Upande mwingine, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza operesheni Kipese ambayo inawapa dawa hospitali ambazo zilikumbwa na matatizo wakati wa mapigano wilayani Lubero pamoja na Ruchuru. Joseph Makundi ni kutoka shirika la hifadhi la raia. tunarudisha dawa ambazo vituo vya afya viliwapa kwa bure zamani wakimbizi. Ni kusema vituo vya afya vimepoteza dawa zao kutunza wakimbizi, na hapo sasa tunafika kwa kuleta dawa hizo kama government ili tuweze kufanya restoration ya stock ambayo walikuwa nayo. Tunachokihitaji raia wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni usalama. User Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Matangazo ya Kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Tuendelee basi na habari zaidi za dunia. Pentagon inapinga ripoti za Rusia kwamba Marekani ilidondosha kemikali ya phosphorus katika kambi za kijeshi zilizopo katika makazi ya raia mashariki mwa Siria. Kemikali hizo zinatumika kutengeneza moshi wenye sumu ambapo pia inashika moto kwa urahisi na inaweza kuchoma ngozi mpaka mifupa ya binadamu. Msemaji wa Pentagon, Commander Sean Robertson, amesema jana kwamba mpaka sasa hawajapata taarifa zozote za matumizi ya kemikali ya phosphorus white. Ameongeza kusema kwamba hakuna kambi yoyote ya jeshi katika eneo hilo iliyokuwa na shehena ya kemikali hiyo ama ya namna yoyote. Ripoti za Rusia zinaeleza kwamba Marekani ilishambulia maeneo ya wanamgambo wa Islamic State karibu na kijiji cha Hajin. Russia inaeleza kwamba kemikali hiyo zilisababisha moto mkali na haikufahamika kama kuna vifo vilivyotokea. Azimio la Jeneva linakataza matumizi ya kemikali kwenye malengo ya raia na kambi za jeshi zilizo karibu na raia. Na maelfu ya raia nchini Rusia waliandamana kupinga mabadiliko yanayopendekezwa na serikali ya kiinua mgongo kwa wastaafu, na mamia ya waandamanaji hao walikamatwa hapo jana. Hayo yanatokea wakati mgombea wa ugavana anayeungwa mkono na Kremlin katika nafasi yenye nguvu ya umea akishinda uchaguzi unaoendelea nchini kote. Televisheni za nchini humo zilikuwa zikigawanya picha zake, zikionyesha upigaji kura na nyingine zikionyesha waandamanaji wakikabiliana na polisi na kuzua tena mjadala kuhusu demokrasia ya Rusia. Uchaguzi huo umelalamikiwa kuwa na dosari mbalimbali mbali, kuliko uchaguzi wa mwezi Machi wa rais ambapo Rais Vladimir Putin alitangazwa mshindi. Asante sana msikilizaji. Na katika habari nyingine, Kameruni nasema imepeleka wanajeshi wa ziada huko Bamenda saa kadhaa baada ya watu wenye silaha wanaotaka kujitenga kuzuia fursa ya kuingia na kutoka katika mji wa kaskazini magharibi unaotumia lugha ya Kiingereza na hivyo kushambulia mabasi na abiria. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Bamenda, hadi Jariyami anasoma ripoti kamili. Takriban mabasi ya abiria 20 yalikuwa yamejipanga katika kijiji cha Akum, kiasi cha kilomita 10 kutoka Bamenda, mji mkuu wa mkoa wa kaskazini magharibi unaotumia lugha ya Kiingereza nchini Kamerun. Baadhi ya mabasi ambayo yalikuwa yakisafiri kutoka katika miji ya Yaunde na Duala inayotumia lugha ya Kifaransa yamechomwa na mingine kuharibiwa. Jeshi la Kamerun limewasindikiza baadhi ya wasafiri ambao walifukuzwa kutoka kwenye mabasi kuwasaidia kuwatambua na kuchukua mizigo yao. Mwanafunzi wa chuo kikuu Philip Njie alikuwa akisafiri kwenda Yaunde wakati watu waliokuwa na silaha takriban mia moja waliwaamuru abiria kutoka nje ya mabasi Jumamosi jioni. Walikuwa wengi, wengi wao walikuwa wameshika silaha, so tayari kumpiga mtu yeyote ambaye angeonyesha kutoa heshima. Tulikuwa na woga mkubwa sana. Kiasi cha watu elfu moja waliokuwa wakisafiri kuingia na kutoka nje ya mji wa Bamenda walisimamishwa na watu waliokuwa na silaha. Kamanda wa jeshi la serikali katika mji wa kaskazini magharibi nchini Kameroon, Jenerali Aga Robinson, amewaita watu hao waliokuwa na silaha kuwa ni magaidi. sure... kuna operesheni ya kuwang'oa magaidi hawa, kuhakikisha kuwa silaha zao zinakamatwa Tunakwenda huko na halafu tunatafuta maeneo ambayo watu hawa wanapeleka silaha. Tumekuwa tunasaka baadhi ya maeneo ambako tunaona ni muhimu, na katika vituo vyetu tuna macho yetu kwenye mifuko wanayobeba watu. Makundi wanaotaka kujitenga wamedai kwenye mitandao ya kijamii kuwa wamehusika na mashambulizi. Wameonya kwamba hakuna mabasi ambayo yataruhusiwa kusafiri kuingia au kutoka katika eneo la kaskazini magharibi linalotumia lugha ya Kiingereza ni mikoa ya kusini magharibi ya Cameroon. Baada ya Septemba 16 wanaotaka kujitenga wanasema ni sehemu ya mpango wao wa kuvuruga uchaguzi wa rais wa Oktoba 7 ambao wanasema hauwezi kufanyika katika eneo lao kwa sababu ni eneo huru wanalolita Ambazonia. Ghasia zilianza nchini Cameroon mwezi Novemba mwaka 2016 pale waalimu na mawakili katika eneo la kaskazini magharibi na kusini magharibi linalotumia lugha ya Kiingereza kutaka yafanyike mageuzi na wapewe uhuru zaidi wa kujitawala. Umoja wa Mataifa wanaripoti kuwa watu 300 wakiwemo polisi 130 na wanajeshi wameuawa na maelfu wa kukimbia wakiwemo 20 waliovuka mpaka na kuingia nchini Nigeria. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF, linaripoti kwamba nusu ya watoto wa shule milioni nne huko Siria wameweza kurejea madarasani mwezi huu, kwa sababu ya mzozo wa ukosefu mkubwa wa fedha. Mwandishi wa Sauti Amerika Lisa Schlein anatuarifu zaidi, na Meri Mgawe anasoma ripoti kamili. UNICEF inaripoti kwamba zaidi ya miaka saba ya vita huko Siria imesababisha shule moja kati ya tatu kuto kutumika. Inasema imebomolewa au kuharibiwa, wakati ambapo nyingine zinahifadhi familia zilizokoseshwa makazi. Shule nyingine zinatumika na jeshi katika kipindi cha vita, ambayo inakadiriwa kuwa imeua zaidi ya watu nusu milioni. Mwaka huu UNICEF inaripoti zaidi ya shule sitini zimevamiwa Licha ya kuharibiwa miundombinu, ukosefu mkubwa wa walimu na ukosefu wa fedha, shirika hilo linasema kwamba watoto wanaenda shule pale wanapoweza tu. Lakini msemaji wa UNICEF Christopher Bolierak anasema kuwa hali imezidi kuwa ngumu, na katika kesi nyingine inakuwa vigumu kwa wanafunzi kwenda shule katika maeneo yenye mzozo, ikiwemo jimbo la Idlib ambapo hali ya kijeshi inatisha huko in Idlib, shule zimefungulwa kabla ya muda katika juhudi za kupata maelezo zaidi, kwa sababu shule ziliahirishwa kutokana na kutokuwepo usalama na kugubikwa na ghasia takriban shule laki nne ikiwemo wanafunzi elfu sabini walikoseshwa makazi ndani ya nchi katika mwaka wa shule wa mwezi Septemba. UNICEF inaripoti wakimbizi laki saba kutoka nchi jirani pia wameshindwa kupata elimu, kwa sababu kuna fedha kidogo kuwawezesha kwenda shule. Imeonya kuwa watoto ambao hawaendi shule wako katika hatari ya kusafirishwa kiharamu, kuozwa mapema, kuchukuliwa kama wanajeshi watoto na kuhusishwa katika ajira za utotoni. UNICEF inasema inahitaji dola milioni 135 kuendesha programu ndani ya Siria mwaka huu na zaidi ya dola milioni 517 kuendelea na programu katika nchi jirani tano zenye wakimbizi <mimu> Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wee! Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Muridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Katika jamii na maendeleo, hivi leo tunaangazia mchango unaotolewa na mama mmoja kutoka Burundi ambaye alikuwa mpiganaji katika makundi ya wapiganaji. Sasa analea watoto yatima waliopoteza wazazi wao wakati wa vita au ghasia mbalimbali. Mwandishi wetu Aidala Kizimana anatuarifu zaidi. niko katika kata ya kina amani kaskazini mwa jiji la bujumbura ni ndani ya nyumba isiyokuwa ya kawaida ina watoto takriban sabini wenye umri tofauti kuanzia watoto wachanga ni kituo cha mayatima mumiliki wake si mtu wa kawaida jina lake ni bi mariam ndaisenga ni mpiganaji wa zamani katika kikundi cha wasi cha fdd ambacho sasa ni chama tawala nchini burundi baada ya vita kusimama katika mwaka elfu mbili na tano aliamua kuchangia katika maendeleo ya jamii kupitia kazi hii ya kualea mayatima e. Kama vile unavoona, huu budogo budogo umoja umekosa wazazi, ngati mudogo sana, kama siku saba, wangine miezi mwaka, wangine mwaka na nusu, wangine miezi sita mine hivo. Mi napata faraja kwa sababu huyo, unaona, nakuja anapanda mwingine anakuja anashika nyonyo, mwingine anapanda kidole, maana aumia hivi. Mimi ndo faraja yangu, nasikia raha na wenyewe wanajisikia raha kwa kweli. Lakini ilikuwaje mpiganaji ambaye mara nyingi anachukuliwa na jamii kama katili na muuaji kufanya kazi hii ya huruma ya kuwalea mayatima? Nilikwambia wakati vita imeingia, wazazi wengi walikufa wengine wakapoteana na watoto wao, ikabidi watoto wengi wakawa mayatima. Ndio maana nikachukua hatua nikaona, ili jambo haliwezi kuishia hapa hapa. Metoka mstuni, nakuja kutumikia hapa mjini, ikanibidi nikamate jiwe limoja, nikaua ndege mbili kwa mpigo, nikakusanya mayatima na wazee kongwe. Basi nikaanza shughuli zangu polepole. Je, aliwahi kufikiria kuwa vita ambavyo alishiriki kati ya madhara yake ni watu kuuawa na hivyo idadi ya mayatima kuzidi kuongezeka? Bi Mariam Taisenga tena Maa. Hapana, mimi sikuchukua mtoto wa bunduki ili niweze kufanya mauaji ya ukatili. Hapana, nilichukua mtoto wa bunduki kutokana na vile walikuwa wameua rais wetu, rohi kaniuma kwa kweli, nikaona kwamba kuna vitu ambapo katika nchi yetu haviwezi kuendelea hivyo ndio maana mi nimechukua mtoto wa bunduke, lakini baadaye nikabidi, nikaona huruma kutokana na watoto. Vita imeingia katika nchi yetu, mayatima wamekuwa wengi na walikuwa kwa kweli, mda huyo walikuwa hawana mtu wa kuwasaidia. Na naomba Mwenyezi Mungu kazi yangu niendelee hii hii, mpaka kufa kwangu, kwa sababu tulipopita ni parefu sana, tulipita tulipita katika katika njia nyingi sana sana, tulipita katika matatizo mengi sana. Unakaa na mwenzako, unakuja kuona lisasi naanguka chini, kumbi lisasi linamuua hajuu kwenye linatokea ikabidi sasa nikamate huyu msimamo wangu, huyu huyu, huyu wa kulea mayatima kwa sababu, na Mungu kwenye alinitoa mbali, lazima nimekamata hatua nimtumikie pamoja na watu kuzidi kumsaidia. Mariam Daisenga anasema si jambo la kawaida kuwahudumia watoto hao na kukidhi mahitaji yao. Watoto masomo ni shida, watoto kila mara wanaombwa pesa, wengine wanafukuzwa, wanaomba daftari, wanaomba uniform, wanaombwa kila kitu. Watoto matibabu ni shida, lakini kutokana na mtegemea Mwenyezi Mungu kila kitu, Mungu anaenda ananisaidia pole pole. Ni kama vile unavyokuja hapa, shida unaiona hapo, unasema, ah, acha na mimi nijitolee, nitoe kiasi fulani, leo usiku utapita. Alhamdulilahi, kila mtu anasema, kwa ajili ya Mwenyezi Mungu nafanya hichi, kwa sababu mwenye kulea ni Mwenyezi Mungu, mimi asbabu tu. Baadhi ya watoto wanaolelewa na Mariam Daisenga, maarufu kama Mama Zuru, jina alilopewa na makamanda wake msituni, wanakiri kuwa ni mama wa huruma na mapenzi. Na mimi kwa jina maarufu naitwa Ndikumana Rajab. Kwa kweli historia tunaisikia matombea, jinsi alivyopigana baadaye, mpaka jinsi alivyoanza huyu mradi wa kulea watoto. Sisi tumekuja hapa bado tungalikiwa wadogo, ametolea kwa malezi yalikuwa mazuri mpaka tunafia hivi. Kwa kweli ni mzazi anatulia kama watoto wake, maana hakuna tofauti ya sisi na kusema na watoto wake, siote tuko watoto wake kwa kweli. Naombea Mwenyezi Mungu amzidishie kila la kheri. Jina langu naitwa Fidia Akimana, iko na roho ya uzazi, yani anatuchunga kama vile watoto wake, yeye anatushauri kama watoto wake. Tunaikara hapo, tunashauriana, tuambia hiki na hiki na hiki sio kizuri, afu tunajikerebesha, tunaishi kama watoto nyenye, wangine kama watoto wake, kila kitu anafanyizia kama mzazi wangu. Burundi ilitumbukia katika vita vya wenyewe kuanzia mwaka 1993 hadi mwaka 2005 na kudidimiza maendeleo ya taifa hili. Watoto wengi walijikuta barabarani wakiwaombaomba baada ya wazazi wao kuuawa au mali za familia ya kuangamia vitani. Sasa miaka zaidi ya 15 baadaye, kustawisha watoto hao na jamii nzima ili wafikie maendeleo kama watoto wengine ambao hawakupata makovu ya vita bado ni changamoto. Mimi ni Haidara Kizimana, jamii na maendeleo, Bujumbura, Burundi. Shukrani Haidara kwa taarifa hiyo, na hivi sasa umefika wakati wa kusikiliza muktasari wa habari ukisomwa naye Idi Ligongo. Watu kumi na tisa wamepoteza maisha katika ajali ya ndege iliyotokea Sudani Kusini. Kwa mujibu wa maafisa, takribani watu ishirini na wawili walipanda ndege hiyo kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Juba kwenda katika mji wa Yirol ambapo ilianguka. Raia wa Italia ambaye amefanya kazi na sasa kiraia ni miongoni mwa watu walionusurika na inaelezwa alikuwa katika hali nzuri baada ya kurejeshwa mjini Juba. Barabara muhimu inayounganisha ukanda wa magharibi wa Marekani inaendelea kufungwa wakati moto ukiendelea kuwaka katika eneo la kaskazini mwa jimbo la California. Moto huo umeshachoma heka 16,000 na kusababisha kufungwa kwa kilomita 72 za barabara muhimu katika masuala ya biashara toka siku tano zilizopita. Kampuni ya kutengeneza magari ya Ford inasema haina mpango wa kuihamisha kiwanda chake cha magari madogo nchini China kwenda Marekani, tofauti na ujumbe wa Twitter wa rais wa Marekani, Donald Trump. Taarifa ya kampuni hiyo imeeleza kwamba haitakuwa ni faida kwa kujenga kiwanda kamili Marekani ikichukuliwa kwamba kiwango cha mauzo ya mwaka kimekuwa kidogo kwa magari elfu hamsini. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba ilikuwa ni taarifa kubwa yenye nia njema kwa Korea Kaskazini iliyoandaa gwaridi lake la kawaida bila ya kuonyesha nguvu yake ya makombora ikiwa ni kupinga Marekani. Rais Donald Trump kupitia ujumbe wake wa Twitter alisema shukran kwa mwenyekiti Kim. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kwa niaba wenzangu waliofanikisha matangazo ya hivi leo, msimamizi nilikuwa mimi Mery Mgawe, mwendeshaji ni Teodon Chibairo, hapa studio nimekuwa naye Idi Ligongo. Sisi sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote asubuhi njema.