Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, ikiwa ni Jumatatu poa kabisa. Yani ikiwa ni tarehe kumi, mwezi na unwa tisa mwaka wa 2018 jina langu analiita Harrison Kamau, mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, karibu katika dakika 30, tunazokupatia habari na matukio mbalimbali yanayoendelea katika eneo linalokuhusu hali kadhalika eneo jirani na wewe hapo ulipo. Basi hakikisha kwamba unasikiliza VOA Express hivi sasa sasa tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili vilevile vile tunasikika kupitia katika redio zetu shirika. Kuna mengi tuliyokuandalia kuanzia Kenya kuelekea DRC. Tuna pia maswala ya hoja kwa hoja, kulingana na maoni ya watu wanavyotazama mambo ya maisha yote, tukikuletea ndani ya VOA Express, bila kusahau mziki kama ilivyo kawaida na maswala ya burudani. Yote haya ni ndani ya VOA Express, matumaini yangu yakiwa kwamba jumatatu yako popote ulipo inaendelea poa kama yetu ilivyo tutakuletea pia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii bila kusahau kukusomea wewe msikilizaji maoni na mtazamo wako ulioandika kupitia swali letu ambalo huwa tunalibandika kila siku kupitia mtandao wetu wa Facebook. Na kama kionjo tu, labda pengine watu wanasema nini, baadhi ya watu wanasema nini kutokana na madeni ama mikopo mingi ya kutoka China inayoendelea kupokelewa huko barani y Afrika na hasa katika mataifa ya Afrika Mashariki. Ile mambo ametuletea hapa wewe, kwani huoni mu China amevanya mpaka mu Amerika sasa, na yeye anaanza kutwita, yani umekuwa competition, yani Amerika ameona si mpaka yeye anaweza kudonate. Haya basi, ni kidokezo tu, tutasikia zaidi maoni ya watu kutokana na mikopo inayotoka China na kwingineko, lakini kwanza tuelekee nchini Kenya ambapo tunaungana naye mwenzetu Kennedy Wandera, ambapo kuna taarifa inayoeleza kwamba kiongozi maarufu wa upinzani nchini humo Raila Odinga anaitaka serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kuanzisha mdahalo wa kitaifa. Je, mdahalo huo unatakiwa kuzungumzia nini? Ni maswala gani? Basi Kennedy wandera yupo katika laini ya simu. Hebu tupashe hayo, anayezungumza kiongozi huyo wa upinzani juu ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta na mkamiti mdahalo huo na kuweza kuzungumzia madeni ya Kenya. Odinga anaeleza kwamba Kenya imekopa pesa nyingi sana kutoka mataifa ya kigeni na hivyo basi athari iko kwa wakenya na anasisitiza kwamba sasa pawepo na mdahalo wa kuweza kuzungumzia swala hili maanake, hata asilimia kumi na sita ya ushuru kwa bidhaa za mafuta uh, imekuwa kama njia mojawapo ya serikali kuhakikisha kwamba ina, inapata uh, njia fulani kuweza kufanikisha uh, maendeleo. Lakini Odinga anasema sharti pawepo mazungumzo ya kitaifa kuhusu swala hili. Hebu tumsikilize alivyoeleza Odinga. Odinga anaeleza kwamba nchi zimeathirika kutokana na mzigo mzito wa madeni ambayo serikali ya Kenya anakopa kutoka mataifa ya kigeni na kusisitiza kwamba nishati pa uwepo mazungumzo kuhakikisha kwamba suluhu inapatikana ili Kenya isiendelee kukopa na kufika katika viwango visivyokadirika. Na lakini Odinga pia anasisitiza kwamba mazungumzo haya yawe si mazungumzo ambayo yataanzishwa haraka, maanake anaeleza kwamba mataifa ya nje yamekuwa yakikopa Kenya fedha nyingi na Kenya Anaeleza kwamba nishati pawepo na suluhu ya haraka kwa sababu anahisi kwamba kuna uwezekano uweze wa kuweza kupata suluhu hiyo iwapo viongozi wa nchi wataweza kuketi pamoja na kuzungumzia hilo analolitaja. Na kidogo nisisitize ni kwamba mwaka elfu mbili na kumi na saba mkopeshaji mkubwa wa Kenya ni Uchina. Uchina hadi mwaka elfu mbili na kumi na saba imekopa Kenya takriban asilimia sabini na mbili ya mikopo yote ambayo Kenya imeipokea kutoka, kutoka nchi za nje ikiwa ni takriban shilingi bilioni Uh, Wandera, wakati wiki iliyopita mwishoni mwa wiki iliyopita kulipokuwa na malalamishi ya nyongeza ya bei za mafuta, kuna baadhi ya Wakenya walielezea kughadhabishwa na kwamba sasa inaonekana ni kama Kenya hakuna upinzani. Je, unaona kama kiongozi huo wa upinzani amezungumza baada ya kukashifiwa kwamba labda amenyamaza sana na ni kama anaegemea upande wa serikali? Unaonaje hapo? Nam ni, ni suala ambalo wengi wamekuwa wakilizungumzia hapa wakisema kwamba sasa kukutana kwa rais Kenyatta na bwana Odinga ni kama sasa kumedhalilisha juhudi za wapinzani, lakini katika upande huu mwingine wa upinzani pamekuweko na viongozi kama Msali na Kalonzo Nakalzosuka, lakini Mdavad ndiye amekuwa akizungumza aki sana, na hilo swala hilo hilo amaliloegelea, akisema kwamba uh, huku hii asilimia kumi na sita ya ushuru kwa bidhaa za mafuta inatokana na na kile anachokiita kwamba ku, kuenea kwa ufisadi akihitaji mm -hmm. kwamba serikali imehakikisha kwamba inaongeza ina, inaweka ushuru wa asilimia kumi na sita kwa bidhaa za mafuta kwa sababu fedha nyingi ambazo imezikopa ime, ime, ime, ime, katika mataifa ya kigeni imeishia kwenye mikono ya mifuko ya watu. Naam, asante sana Kennedy Wandera, kwa hakika tutaendelea kufuatilia swala hili hata kwenye matangazo mengine yetu, lakini sasa tuelekee katika taifa lingine. Ni jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC ambapo hivi tunavyozungumza Harrison, no. ni kwamba ile tume ya uchaguzi nchini humo seni imeshutumiwa kwa kuwa na matumizi ya kisirisiri ya fedha katika bajeti ya uchaguzi. Kama tunavyofahamu uchaguzi wa nchi hiyo unatarajiwa kufanyika Disemba ishirini na tatu mwaka huu. Sasa nikina nani hao ambao wanaishutumu tume hii na ni kwa ajili gani hasa basi? Tunaye uh, mwandishi wetu uh, Salemo Mwana Milongo kutoka kule mjini um, Kinshasa yupo tayari kutueleza kisa na mkasa. Asante Mkamiti, uh, ni kwamba uh, mashirika hayo kumi uh, na mbili ambayo imekuwa kwenye taasisi itwayo Observatoire Kuo la Bon Gouvernance inayomaanisha kwamba ni ki uchunguzi kwa ajili ya utawala bora ndio imeshutumu kabisa tume hiyo ya uchaguzi na kusema kwamba imekuwa ikitumia pesa e, kinyume cha, cha, cha sheria, kwa sababu haiweke wazi matumizi ya pesa hizo na bajeti yake. Kwa kweli imekuwa e, ikitumiwa katika njia ambayo e, mashirika hayo yameita kwamba ni ya kwa kisirisiri kabisa uh sale sijui kama labda pengine wameweza kueleza kama usajili wa wapiga kura, ikizingatiwa kwamba ni miezi kadhaa ambayo imebaki kuelekea uchaguzi, kama wamelainisha ama labda pengine kuna pesa ambazo zinatumika bila kuonyeshana kazi inayofanyika, hasa ikizingatiwa orodha kamili ya wapiga kura. Kwa kweli kwenye ripoti yake iliyotolewa leo hii, eh, mashirika hayo yameelezea kwamba kuona kwamba tume huru ya uchaguzi imekuwa ikifanya mambo uh, kisirisiri. Kwa hiyo kwenye maelezo yaliyotolewa na tume huru, kumepatikana dola laki moja na mia sita elfu ambayo iliweza kutolewa na tume huru. Inashindwa kuelezea uh, pesa hizo zimetokea wapi, wakati ambapo pesa ambazo serikali ilitoa ni ni ndogo kuliko uh, pesa ambazo tume huru imezitumia ime, ime yani inamaanisha kwamba waziweza wenyewe kulingana na ripoti hiyo, kuweza kusitisha eh, eh, pesa na kwa kutaka kusa, kusawazisha. Kwa hiyo wamesema kwamba kumekuwa na vitu ambavyo vinasababisha kuto kuweko na uwazi kwenye taarifa hiyo, na kufuatia nyaraka kadhaa zilizochunguzwa na mashirika hayo ni kwamba tume huru ya uchaguzi imekuwa ikikiuka sheria inayotaka kutangazwa zabuni itakayofuatiwa na ukaguzi uh, wa makampuni ambayo yanaweza hivi kuhudumia tume ya ya, ya uchaguzi. Mfano ni hiyo kampuni ya Korea ya Kusini ambayo italeta kompyuta kwa ajili ya uchaguzi. Imeelezewa kwamba makubaliano yalifanyika kisirisiri pasina kutolewa zabuni, kwamba uh, wanahitaji uh, kompyuta hizo kwa ajili ya uchaguzi. Asante sana Saleh Mwanamilongo Milongo kwa ripoti yako hiyo, na bila shaka tutaendelea kuipata ripoti zaidi katika matangazo yetu ya jioni. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza na kufuatilia VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Hivi tukiendelea kutangaza hapa studio, Harrison tunaona vyombo mbalimbali vya habari vinazungumzia matokeo ya ule u, u, mchezo uliokuwa ukifanyika siku ya Jumamosi katika jiji la New York katika mchezo wa tenis kati ya Serena Williams na yule kibinti wa miaka ishirini kutoka Japan, Naomi ambapo sasa mjadala umekuwa ukiangalia mrengo mwingine baada ya Serena kupatiwa faini ya dola elfu kumi na saba. Bila shaka basi tutakuletea kwa kina taarifa hii katika yale yanayovuma mitandaoni, kwani ni moja kati ya ripoti ambayo imekuwa tayari imeshatanda kwenye mitandao ya kijamii. Lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. Maafisa mjini Mogadishu nchini Somalia wanasema watu sita wameuawa na wengine kumi na sita kujeruhiwa kufuatia shambulizi la bomu la kwenye gari dhidi ya ofisi za wilaya moja. Mashahidi wanasema shambulizi hilo lililenga wilaya ya Hudani mjini Mogadishu na kwamba mlipuko umesababisha uharibifu mkubwa wa jengo la wilaya hiyo. Kundi la wanamgambo wa Al-Shababu kupitia mtandao wake wa kijamii limekiri kuhusika na shambulizi hilo. Ni mara ya pili mwezi huu Al-Shababu imelenga ofisi za wilaya mjini Mogadishu. Marekani inatarajiwa kuchukua msimamo mkali dhidi ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC ikitishia kuwawekea majaji wa mahakama hiyo vikwazo endapo ataendelea na uchunguzi wa madai ya uhalifu wa kivita uliofanywa na Wamarekani nchini ya Afghanistan. Mshauri wa usalama wa taifa wa Rais Donald Trump, John Bolton, anatazamiwa kutangaza hayo hivi leo katika hotuba atakayoitoa kwenye mkutano wa kundi la kihafidhina mjini Washington. Kulingana na maelezo ya awali, Bolton anatazamiwa kusema kwamba Marekani itatumia mbinu zote zinazowezekana kulinda raia wake na washirika wake ikiwemo Israeli dhidi ya kushtakiwa kwenye mahakama ambapo Waisraeli inasemekana na wanasema kwamba sio halali kuweka mashtaka hayo. Polisi nchini Sudan imesema imewaokoa watu 94 waathirika wa biashara binadamu, 85 miongoni mwao ni watoto. Baadhi ya waathirika waliookolewa mjini Khartum wana umri wa miaka kumi. Polisi ya kimataifa Interpol ilianza kuwasaka wahusika wa, wa biashara hiyo ya binadamu katika operesheni iliyofanyika kati ya tarehe 26 na 30 ya mwezi Agosti. Wanawake kumi na wawili na wanaume wawili walikamatwa katika operesheni hiyo na kukutwa na dola elfu ishirini . Waathirika walikutwa katika maeneo mengi ikiwemo uwanja wa ndege wa kimataifa mjini Khartum na kwenye maeneo ya migodi ya dhahabu mashariki mwa Khartum na chama tawala cha, cha Rusia akikufanya vizuri katika uchaguzi wa wakuu wa majimbo na, wabunge na wa bunge uliofanyika Jumapili. Uchaguzi huo uligubikwa na maandamano makubwa ya kupinga mageuzi yanayotarajiwa kufanywa na serikali ya rais Vladimir Putin kuhusu sera yake juu ya akiba ya uzeeni kwa wafanyakazi wa serikali na kulalamikia athari za kiuchumi kufuatia vikwazo vya mataifa ya magharibi dhidi ya Rusia. Pamoja na hayo, mgombea anayeungwa mkono na Putin amepata ushindi mkubwa kwa kuchaguliwa kwa mara nyingine kuwa meya wa Moscow. Kulingana na taarifa ya shirika la habari la AFP, zaidi ya watu elfu moja walikamatwa katika maandamano hayo yaliyofanyika kote nchini humo. a kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com bila kusahau VOA Swahili kwenye Facebook, Instagram na vilevile kwenye mitandao yote ya kijamii ambapo unaweza ukayafuatilia yote tunayowafanya kutoka hapa Washington DC mkamiti. Na tukiendelea zaidi kukata mbuga na VOA Express, tunaelekea hadi huko Mombasa katika nchi ya Kenya, ambapo baadhi ya Wakenya wanahoji miradi inayofadhiliwa na serikali ya China nchini mwao kutokana na mikopo inayochukuliwa na serikali. Basi tuwasikie. Huyu ni mkazi David Arani pamoja na Patrick Njuguna katika hoja kwa hoja. Kwa mfano, kama sahii tunasikia mafuta itaengezwa taksi hiyo asilimia 16, na hiyo inatokana na hii reli ambayo tulijengewa. Kwa hiyo reli imekuja, lakini kulingana na mimi naona ilileta sasa shida uchumi. Hapana hiyo bwana, hata kama uchumi na marika awa, kwa china wametengenezea mambo ambayo tusaona bwana. mambo kama gani? Wametutengenezea barabara nzuri Hmm? s hatu wapata imekuja lakini, sasa kama nakuja na tuko njaa lakini usafiri ukiwa uko sawa, kama kuna njaa, watu wametuonyesha mambo mengi, hatujaona teknolojia imekuja meku, kila kitu imekuwa imekua sawasawa. Naona kutoka hapa kwenda Nairobi masha matano, uoni hiyo ni kitu kubwa sana. Tunaona wanakuja mpaka na lori zao wafanyikazi wao wenyewe wakuja na leba zao Boni, sisi hatutapata kitu. Na tena wakija wakichukua watu wetu wapawa kazi, lakini wanapatia kazi za chini. Tena unasikia walipi vizuri, iko hivi mshahara. Unajua anafanya kazi 24 hours, akija achukue hao watu wenyu wanasema hapa. Utasikia barabara imekwama, eh, wafanya kazi wamegoma. Sasa na mikopo na wao, unaona wametayari, wameleta mikopo, na unasikia hii mikopo ya reli ya kwanza, sio imeisha, haijaisha, wameenda kukandamiza mkopo mwingine tena wa pili. Wone sasa, tumaliza kabisa mikopo haina, mikopo haina neno, tutawalipa, tu pole pole. Hapana, iko na neno kwa sababu tukishindwa kulipa mikopo je? Unge weisha, unge ni maoni tofauti ya Wakenya kuhusiana mm, na mikopo ile. Pale awali, uh, Wandera alikuwa akizungumza kwamba kiongozi wa upinzani pia amezungumzia kwamba lazima Kenya ama Wakenya wawe na, na mjadala kuhusiana na mikopo hii, lakini umesikia maoni mbadala, maoni tofauti, maoni mseto ya Wakenya mm, wengine wanasema maendeleo yameletwa na China, hatungewahi kuiona, tuna reli, tuna barabara. Wengine wanasema sasa si Marekani. Wengine wanasema Marekani imeanza pia kuturai tuchukue mikopo yao, kwa namna yake China wamepenya sana, kwa hivyo mambo yanaonekana maoni na maoni ni tofauti. Ni katika hoja kwa hoja ambayo inapatikana VOA Express pekee ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Tupate burudani ya muziki <tipa> ni kijana Otile Brown anakuambia achana nao uzuri wako <tipa> Unajua mwenyewe siku wachi, pengine wewe uni unanipenda uniache, wewe hali mradi unanipenda peke yetu, tutaishi kwenye dunia dunia siku wachi. Ah, pengine wewe kama uniache wewe na jiko we jiko langu kama boni ya macho yangu nitakulinda mpenzi wangu kama we jiko we jiko langu kama boni ya macho yangu Ah, ah, nitakulinda mpenzi wanguwe macho yangu. Ah, nitakulinda mpenzi wangu. Achana nao. Achana nao. Uh, kibao chake Otile Brown jamaa wa Nairobi na wimbo huu aliuchapa na dada mmoja mwana mitindo anajulikana kama Vera Sidika. Lakini kidogo tu wakasemekana kwamba wanachumbiana, lakini baada ya video hii kutokea, ripoti tena zikatoka kwamba wameachana. Ndio mambo ya burudani yanavyokwenda, hayajulikani hayajulikani, atachukua mrengo upi mm-hmm. Leo tena anafanyika hata Marekani kila mahali duniani kwamba leo wamechumbiana. Video inatokea, muziki unatoka kidogo kidogo, wameachana. Mara kidogo wamerudi. Ndio mambo yalivyo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya basi, baada ya kupata kibao murwa hicho kutoka kwa Otile Brown, ni wakati wa kukueleza maswala mbalimbali kuhusiana na burudani. Moja kwa moja tunaangalia ule mchuano kumpata mrembo wa Amerika 2018 ambao ulikamilika jana usiku huko Atlantic City kwenye jimbo la New Jersey, katika kinyang'anyiro kikali kilichopelekea mchujo ukianzia top 10 ambao ulishirikisha warembo kumi wa juu kisha wakapata mchujo wakaingia watano wa juu, na hatimaye nia Iman Franklin kutoka New York aliibuka mshindi. Kulingana na USA Today, mrembo huyu anayekwenda kwa jina la Miss America 2018 alikuwa na furaha sana, kwani amepata ushindi bila hata kuvaa vazi la kuogelea kama ambavyo ilivyokuwa kwa washindi wengine waliopita. Mrembo huyu hata hivyo, kwenye mazungumzo yake na wanahabari, aliweka kejeli kwamba kutokuwepo na vazi la kuogelea kwenye mchuano huo ni mabadiliko makubwa sana kwake yeye na wengine, na hakuwa na hofu ya kuogopa kula. Na zaidi alieleza kwamba amepokea maoni mbalimbali mbali kutoka kwa kina dada wengine ambao wamehamasika kuingia katika fani ya urembo kwa kuto kuwepo hilo vazi la kuogelea. Hivyo basi nia ameweza kupata fursa ya kupata sio tu kuvalishwa lile taji la ushindi, pia amepata kitita cha dola elfu hamsini kwa ajili ya scholarship. katika warembo wanne bora wa juu walioambatana na Nia jana usiku alikuwa ni Bridget Oi kutoka Connecticut, Harley Conway kutoka Louisiana, Taylor Tyson wa Florida na Gabriela Taveras wa Massachusetts. Tukiachana na masuala ya Miss America 2018, tunaliangalia lile tamasha la 75 la filamu liitwalo Venice linaishi ya ukingoni, na tuzo kwa washindi wake akiwemo mtengenezaji filamu Alfonso Corano kupitia filamu ya Roma iliyoingia kwenye soko la filamu Agosti 30 mwaka huu ndiye amepata ushindi katika filamu iliyopendwa kwa takriban asilimia 94 kulingana na Hollywood Reporter. Hiyo filamu ilipendwa sana, ni filamu inayoelezea wafanyakazi wawili wa ndani wanamsaidia mama mwenye watoto wanne, wakati ambapo mume wake aliitelekeza familia hiyo. Lakini huyo Alfonso awali, kumbuka, alishapata tuzo kupitia filamu ya Gravity ambayo iliingia mtaani hapa marekani mwaka elfu mbili kumi na tatu ni hayo tu ndiokuwa nayo kwa sasa katika meza ya burudani ukitaka kujua habari zaidi kuhusiana na masuala ya burudani hakikisha unaangalia zulia jekundu la voa swahili naitwa mkamiti kibayasi narudi tena kwake harrison kamau tuendelee na, na, tuendele na masuala mengine Kweli kabisa, ikiwa Jumatatu maswala ni mengi kabisa na kama kawaida, kuna swali huwa tunakuachia wewe ili utupe majibu kupitia njia ya Facebook ama nyingineo ile, a, pia kwenye mitandao yetu. Lakini kuna swali tulilouliza, na tukauliza, je, timu za Afrika Mashariki zitafanya vizuri kwenye michuano ya kombe la mataifa ya Afrika? Na maoni naona kweli yametolewa mengi. Naanza na wewe, Suleiman Salum. Unasema kwa Afrika Mashariki nawaza ya kwamba labda kichachi, kich kicha kicha kama Uganda wanaweza kufuzu, kufuzu, lakini waliobaki wote ni vibonde tena vibonde kweli, kweli. Haya ni maoni yangu, kama una maoni tofauti, pambana na maoni yako usijadili mimi. Ndivyo anasema Suleiman Salum. Venant James wa Rulenge Ngara anasema kufanya vizuri wakati mwingine ni kama dharura, kwani fainali yake ni matokeo, huenda wakafanya vizuri au la wasifanye vizuri. Masanja kanone anasema, yuko kule igate gate, Tanzania, anasema hapana, hizo ni ndoto tu, jibu, hazitafanya vizuri kwa sababu soka Afrika haipo kabisa. Kikubwa ni maandalizi mazuri. Binafsi si mimi, ni msikilizaji huyu. Anasema binafsi, ni maandalizi mazuri, lakini maandalizi hafifu na uwezekano usiojulikana siku zote hufanya timu kufanya vibaya. Ni Erastus Tadeo Anthony wa Kibondo, Kigoma, Tanzania. Tumalizie naye na Julius Benjamin anasema, zingine zitaweza, lakini sio Taifa Stars kutokana na uwekezaji wenu wa matokeo sio wa mipango. Taifa Stars ni ya watu fulani, ila naogopewa na Tanzania wote. Jimbo hilo kweli si kweli, haiwezi kufanya lolote. Anasema kwamba matumaini yako chini sana kuhusiana na kufanya vizuri kwenye michuano hiyo. Ni hayo tu tulio nayo kwa sasa, katika swali ambalo tulikuuliza msikilizaji wewe na ukapata fursa kujibu. Hebu sasa tuangalie yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tukianzia mtandao wa Instagram, Facebook, Twitter, Snapchat na mingineyo mingi ambayo pengine wewe msikilizaji hujapata fursa ya kuingia na kuangalia hii leo. Lakini Boke Egina yupo hapa tayari kukujuza. Karibu sana Boke. Asante sana Mkamiti, na tukielekea kwenye mitandao yote ya kijamii wikendi hii, kin, kilichokuwa kinatamba ni yale mashindano ya US, fainali ya mashindano ya US Open ambapo ilikuwa kati ya Serena Williams pamoja na Naomi Osaka, na Naomi aliibuka kama mshindi kwenye mashindano yao. Lakini kinachotamba ni pale ambapo Serena Williams alikuwa penalized kwa makosa matatu ambayo alifanya na yeye, uh, kwa kulalamika sana akasema kwamba makosa hayo wanafanya sana wanaume lakini hajawai kuona hata siku moja kwamba wao wakiwa wanaadhibiwa, lakini kwa sababu yeye ni mwanamke, ameweza ame, ame, ame, ame kuadhibiwa, na makosa hayo amepelekewa yeye kutolewa point zake kwenye zile point za mchezo, kwa hiyo ikapelekea yeye kushindwa. Lakini wengi wanasema kwa, kuna, kuna maoni tofauti. Kuna wengine wanasema mm -hmm. ni kweli. Kuna wengine wanasema kwamba Serena alikuwa anaona kwamba anapoteza mchezo, kwa hiyo akaanza kupanic, kwa hiyo ni kuna kuna maoni mengi, lakini kikubwa ni kwamba watu wengi wameonyesha kumuunga mkono, wameonyesha Umeonyesha kumpa moyo hadi ilipofikia pale ambapo walikuwa wanakabidhiwa makombe, wakati wanataka kumpa mshindi mwenyewe Naomi Osaka, watu wakawa wana, wana kama wanabua wana wanazomea, wanazomea. Kwa hiyo Naomi akaomba, jamani, naomba msizomee, tumpe wakati wake, ameshinda US Open. Yani al, mshindi aliyeshinda hajapata uh, hajapata publicity kama Naomi ambaye kama kama, kama Serena no. Ambaye kwa hiyo yani kwa. Serena ndo amekuwa mm. na trendi sana, na katika watu wengi maarufu ambao wamempa uh, sapoti, wamemuunga mkono ni kama Kina Kerry Rowland, kina Taraji P. Henson, kina Gabriel Union, wote hao wame, wakina Nicki Minaj, wote hao wameonyesha kumuunga mkono Serena na kuambia kwamba tuko pamoja kwenye kuhakikisha ku, ku, kwamba tunapambana kwa haki hizi za wanawake. Na hebu kidogo elezea swala, kulikuwa na malalamishi kwamba labda wanawake wanaonewa kuliko mm. wanaume. Wanasema kwamba mara nyingi wanaume wanaoneshana hasira hata zaidi eh, ya sele, sasa ya Serena. Serena re... makosa matatu ambayo amekuwa penalized mm -hmm. Moja ni kutoa lugha mbaya kwa referee. mm -hmm. Alafu la pili baada ya kutolewa pointi akavunja ile raketi yake mm -hmm. La tatu ilikuwa ni kupata mafunzo kutoka kwa kocha wake kwa hiyo refari akuwa nasema anamuona kocha akimpa mafunzo, na kwa sheria za mchezo wa, wa, wa, wa tenis ni kwamba hautakiwi ukiwa ndani ya court pale, hutakiwi kupata mafunzo kutoka kwa mtu yoyote. Mm. Kitu ambacho Serena mwenyewe alikanusha, alisema kwamba hakuwa anapewa mafunzo yoyote, lakini yote, mkamiti kocha wake akakubali akasema, ndio nilikuwa nampa mafunzo umeona ya yes, mambo yakaharibika mm -hmm. hapo hapo, lakini kocha kumpa mafunzo, Serena anasema yeye hakuwa anamwangalia kocha, kwa hiyo yani hapo kuna kuenda mbele kumvutano fulani kubhute, yes. Lakini tukirudi Uganda haraka haraka, uh, wikendi hii Ijumaa mauaji yalitokea ya ya, ya, aliyekuwa afisa mkuu wa polisi Muhamad Shirumira. Uh, na siku ya Ijumaa wengi wa, walikuwa yani mtandao ulichafuka Afrika Mashariki nzima, lakini watu wengi wameonyesha maoni yao kupitia mtandao wa Twitter. Na mwanaharakati wa, wa haki za binadamu nchini Kenya, Boniface Mwangi kupitia Twitter anasema, mimi nimetoka Uganda na watu wa Uganda wanaonekana wako tayari kwa mabadiliko. Museven awache kuatia watu woga lakini Bobi Wine ambaye yuko hapa Marekani kwa ajili ya matibabu anasema kwamba nimehuzunishwa sana na kifo cha rafiki yangu uh, lakini ni vyema ulimwengu ukafahamu kwamba hilo ndio taifa tunaloishi. Kwa hiyo hayo ni maoni mbalimbali mbali ya watu kutokana na mauaji haya ambayo yamefanyika nchini Uganda, na bado bado bado inaendelea. Kila mtu anaendelea kutoa maoni yake. Na lakini Mkamiti, kabla hujamaliza, umeongelea kuhusiana na taji la Miss America, ningependa kusema pia juma, usiku wa kuamkia Jumapili tumepata uh, Miss Tanzania pia uh, Queen Elizabeth amevikwa taji la Miss Tanzania na kwa mwaka 2018. Shukran sana, sana, sana kwa taarifa hizo na Queen Elizabeth, yes. Tunakupa hongera. Voe Express ndio inakamilisha dakika 30 hapa studio. Nilikuwa nikishirikiana na mwenzangu si mwingine huyu anaitwa Harrison Kamau, naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi alikuwa ni BMJ Muridhi. Tunakutakia alasiri tulivu. Kwa heri kwa sasa.