Kamili katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Ndwiman. Watu wenye silaha Jumatatu hii wameshambulia makao makuu ya kampuni ya mafuta ya serikali ya Libya na kuua watu wawili na kuwajeruhi wengine kumi. Mashahidi wanasema jengo la kampuni ya Libya ya mafuta NOC linalopatikana karibu na mji mkuu Tripoli lilishika moto na limezingirwa na wanajeshi wa serikali baada ya shambulizi hilo la kwanza la aina yake dhidi ya wa wakurugenzi wa NOC. Hali ilidhibitiwa na wanajeshi wa kulinda usalama, lakini waliendelea na juhudi za kuwasaka washambuliaji waliokuwa ndani ya jengo hilo. Ripoti zinasema washambuliaji wawili waliuawa pia. Hakuna kundi lilodai kuhusika na shambulizi hilo. Shambulizi hilo linatokea siku moja baada ya kuanza kutekelezwa makubaliano ya kusitishwa mapigano kupitia upatanishi wa Umoja wa Mataifa. Rais wa Sudani, Omar el Bashir, leo amesema ataunda baraza jipya la mawaziri siku moja baada ya kulivunja baraza la zamani na kupunguza idadi ya wizara kwa thulusi moja, kufuatia matatizo ya kiuchumi. Sudan imekuwa ikijaribu kupunguza matumizi ya bajeti yake ili kuwe, ili kuweza kukabiliana na mzozo wa kiuchumi uliosababishwa katika miezi ya hivi karibuni na uhaba wa sarafu za kigeni na bidhaa muhimu kama mafuta na mkate. Baada ya mkutano wa dharura wa chama tawala uliofanyika Jumapili kuzungumzia suala la hali ya uchumi, rais Bashir alimteua waziri mkuu mpya Motaz Musa na kumtaka aunde baraza lenye mawaziri 21 badala ya 31 hapo awali. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matokeo rasmi ya mwisho ya uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili nchini Sweden yakisubiriwa mwishoni mwa wiki hii. Yaonekana kwamba taifa hilo ambalo kwa muda mrefu limekuwa likifuata siasa za wastani sasa linaelekea mrengo wa kulia, na changamoto za kuunda serikali zimeanza kujitokeza. Matokeo ya awali yaonyesha chama chenye sera za kupinga uhamiaji na kusisitiza Sweden jiondoe kwenye Umoja wa Ulaya kinaelekea kuwa chama cha tatu chenye viti vingi bungeni. Kura ambazo zimekwisha hesabiwa zaonyesha kuwa chama tawala chenye siasa za mrengo wa kushoto kimepata asilimia 28, kikifuatiwa na chama cha wanasiasa wenye msimamo wa wastani na asilimia 19, na chama kinachotetea wazalendo wa Sweden na kupinga wahamiaji National Sweden Democrats kimepata asilimia 18 ya kura. Chama madarakani na chama cha msimamo wa wastan vimesema haviko tayari kushirikiana kwenye serikali na chama cha Sweden Democrats chenye mizizi ya unazi mamboleo. Kundi la Talibani lenye ngome yake kaskazini mwa Afghanistan limeiteka wilaya muhimu kijeshi karibu na mpaka wa Turkmenistan na kuua darzeni ya wanajeshi wa serikali katika mfululizo wa mashambulizi. Maafisa wamesema Jumatatu hii kwamba wapiganaji wa Taliban wameivamia kutoka pande mbalimbali wilaya ya Kamyab katika jimbo la Jawzjan na kuiteka. Mkuu wa polisi ya jimbo Jeneral Fakir Muhammad ameiambia VOA kwamba wanajeshi wa serikali waliondoka katika eneo hilo ili kunusuru maisha ya raia. Tangu siku zilizopita, wapiganaji wa Taliban wamefanya mashambulizi kadhaa nchini kote Afghanistan. Huu ndio mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mtaendelea naye mwenzangu Sande Shomari katika kipindi kwa undani. Patrick Ndwigmana na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kukuchumbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani mimi ni sandei shomari na leo katika kwa undani tunaanzia huko nchini Kenya kufuatia utata unaozunguka kuhusu ushuru wa asilimia 16 uliowekwa kwenye bidhaa za mafuta nchini humo na hali ya kuongezeka kwa kiasi kikubwa kwa deni la taifa la nchi hiyo. Je, hali ikoje? Madeni haya yanaongezewa kwa kiasi gani, na pengine ni hatua gani zinaweza kuchukuliwa ili kuweza kuepuka hali ilivyo nchini humo? Na katika sehemu ya pili tunamulika tume ya uchaguzi nchini ke tume ya uchaguzi huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako mashirika kumi na mbili ya kiraia yamelaumu tume huru ya uchaguzi nchini humo seni kwa matumizi ya kisiri ya fedha za bajeti ya uchaguzi. Kwa hiyo tume hiyo nini ambacho inazungumza na kumekuwa na mchakato gani? Basi moja kwa moja tutaanza na huko nchini Kenya ambapo kutokana na sakata la hilo la madeni baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani wamelaumu, na kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga anamtaka Rais Uhuru Kenyatta kuanzisha mdahalo wa kitaifa kuweza kuzungumzia deni la kitaifa la nchi hiyo ambalo hivi sasa takriban linafika trilioni tano sawa na dola 49 bilioni. Bwana Odinga anaeleza kwamba mikopo hii ya kimataifa, mikopo hii ya nchi za kigeni ni mzigo mkubwa kwa raia wa Kenya. Sasa mjadala bado unaendelea nchini humo kujua kwamba nini kifanyike. Je, madeni ya kutoka China yanaweza kupelekea hali ya kutetereka zaidi kwa uchumi wa nchi hiyo, au nini kinaweza kufanyika? Na akiwa kwenye mkutano kati ka ya viongozi wa bara la Afrika na China huko Beijing, Rais Kenyatta alifanya mashauriano na mwenzake wa China kuweza kudumisha mahusiano ya nchi hizo mbili na kuangalia hali e, ya kuinua zaidi uchumi wa Kenya. je Madini haya sasa yanatokea vipi? Tuungane na Sam Ikwaye ambaye ni mchambuzi wa uchumi kutoka nchini Kenya. Hebu tueleze jinsi hali hii eh, unavyoifahamu zaidi kwa sasa, kwa undani. Kwa ujumla, Wakenya wengi wana wasiwasi kutokana na deni ambalo wanaendelea kuelezewa sababu kwamba ni wengi ndio wana maendeleo tumeweza kuona katika siku za hivi karibuni eh, lakini kuhusianisha maendeleo ambayo tumepata na moja kwa moja kuweza kuyaanisha pamoja na deni ambalo nchi liko nalo, labda ni suala ambalo wakenya wengi hasa wakenya wa kawaida ama, uh, mwananchi wa kawaida uh, hajafikia kiwango kwa kuweza kuchanganiwa na kuweza kuelewa ni vipi uh, kwamba deni lile lina mkusulewa Uh, mengi, ni kweli tumekuwa na maendeleo mengi kwa miaka mitano ambayo imepita serikali ambayo iko mamlakani na kuweza kuangalia manifesto ambayo serikali ilikuwa nayo uh, ni kwamba na matazamio mengi sana serikali inatazamia kuweza kufanya mambo mengi kisusu, uh, ikiwa ni masuala ambayo yanahusiana na maendeleo, kuweza kuboresha reli, kuweza kupanua uwanja wa ndege, kuweza kutokeza chakula kutosha kwa nchi nzima, kuweza kuwa na uh, mchungi mzuri kwa masuala ya matibabu na masala hayo yote lazima yaweze kupatikana kwa njia ya pesa kutoka mali fulani, sawa. Sasa basi, kwa sababu wewe uko hapa na unaweza ukayanyambua na kuchambua, ukimweleza raia wa kawaida, haya madeni yako vipi, yanalipwaje na kuna masharti gani yaliyowekwa kwa serikali ya Kenya wakati wanakabidhiwa hii mikopo, na ni ipi mikubwa? Kwa mfano, labda ujenzi wa SGR ulichukua mkopo wa aina gani, na kulikuwa na masharti gani pale? Uh, labda sitaweza kuchangia moja kwa moja kati ya mikopo ambayo nchi inaweza kupata na vipengea hususa, lakini uh, kimsingi ni kwamba unapokuwa na deni uh, ni kama kwenye benki. Nchi inaweza kukopa ndani ama inaweza kukopa nje. Ikiwa serikali inakopa ndani, inamaanisha kwamba mikopo inakuwa migumu kwa wananchi wa kawaida, na hivyo uchumi unakuwa mgumu sana kwa wananchi. Kwa hiyo mara nyingi sera ni kwamba nchi inapoamua kukopa nje basi nawacha soko la ndani. Kwa hivyo, Mkenya wa kawaida anaweza kwenda kwenye benki kawaida akaweza kupata mkopo wake aa, na akaweza kutumia kwa kujiendeleza. Lakini jinsi tu mkopo wa deni wa benki unavyochukuliwa ndivyo mkopo wa kutoka nchi zingine unavyochukuliwa kwamba huo unakuwa na masharti fulani ambayo lazima uweze kusimiza na pia njia kusuakuweza kulipia mikopo ile, ee, na basi, kwa mfano mkopo ambao tumepata kuweza kutengeza reli, unapewa nchi kukiwa na kiasi fulani cha pesa kinaweza kutolewa Uh, na riba fulani ambayo itatozwa kwa muda fulani, basi inastahili kwamba mnapofika muda ule wa kuweza kuanza kulipa deni ile sawa tu na uh, jinsi ambavyo utalipa mkopo wako wa, wa benki. Basi nchi inapaswa kuweza kuweka mikakati ya kuweza kuanza kulipa riba ile. Uh, na hiyo ndiyo pale ambapo Kenya tuko, kwamba kumekuwa na madeni mengi, kulikuwa na Eurobonds, kukawa na madeni mengine ambayo yalikuja baadaye na kwamba serikali lazima iweze kuwajibika. Ikiwa utakosa kulipa deni lako, itakuwa vigumu kwao kuweza kupatiwa deni lingine na benki vilevile. Tunapoenda katika soko la hizi, ikiwa serikali itakosa ama itashindwa kuweza kulipa riba ama kuweza kulipia savisi na deni ambayo imeweza kupatiwa na nchi zingine, basi ni kwamba huwa kunakuwa katika mikataba ile na maandishi ambayo anaeleza kwamba masuala fulani, aa, mambo fulani yataweza kufanyika, na basi sababu unaona nchi inajitahidi sana hata ikimaanisha kwamba wananchi huweza kujizasita kuweza kujikaza zaidi mikanda, eh, kuweza kulipia kupitia ushuru. Kwa kawaida nchi inatokeza pesa kwa njia nyingi, lakini njia moja kwa moja ambayo nchi nyingi eh, na hasa nchi ya Kenya hupata pesa na kupitia ushuru. Naomba ugusia hapo hapo kwenye ushuru. Juzi tumetangaziwa nchini Kenya kwamba watalipa Wakenya asilimia kumi na sita kwenye bidhaa za petroli, na hii ni kusaidia kulipa hayo madeni. Labda ungeelezea hili swala la hasa maana limewagusa wakenya wengi, kwa nini wakatozwa ushuru ule na ni nini kilichokubaliwa mpaka ikatokea sasa wanatozwa ushuru huo kwenye bidhaa za petroli kuweza kulipia madeni? Mwaka ulikuwa elfu mbili na kumi na tatu, nafikiri wakati ule, eh, deni fulani liliweza kupewa kwa nchi ya Kenya na sako lilikuwa kwamba ushuru utaweza kutozwa kwa ma masuala ambayo yanahusika na, na petroli lakini kwa sababu nchi ilikuwa na changamoto nyingi wakati ule, na basi uchumi ulikuwa na changamoto. Uh, bunge la wakati ule likaamua kuweza kuahirisha uh, kutoza kwa deni lile kwamba ataweza kutoza miaka miwili baadaye. upofika mwaka elfu mbili na kumi na sita ikawa wazi bayana kwamba nchi haikuwa tayari kuweza kumudu deni lile, kwa sababu matazania ambayo yalikuwa nayo kwamba tungekuwa na mafuta labda, na kwamba tungekuwa katika hali nzuri ya kuweza kupata pato na kuweza kuchangia deni lile sala yale yalikuwa bado hayajaweza kuangaziwa ama kufikiwa kulingana na malengo ya nchi wakati waliamua uh, kupitisha mswada ule bungeni. Kwa hivyo bunge basi likaahirisha tena mpaka mwaka huu kwamba wangeweza kuweza kua kutoza ada ile ama mshuru ule kwa mafuta mwaka huu. Basi lile ambalo lilifanyika bungeni juzi lilikuwa mswada ambao liweza kupitisha muda uh, miaka kadhaa iliyopita, kwa sababu imeweza kumsikia kiongozi wa wachache bungeni akisema kwamba uh, basi ni muhimu serikali ama bunge iweze kuamua kama itataka kuendeleza kuwa na sheria ile, ama itataka kuweza kupitisha sheria ingine, inahitaji sheria iweze kupitishwa ya kuweza kutoa ushuru wa mafuta, ushuru kwa bidhaa ya mafuta na, kwa mafuta na bidhaa za mafuta, ili kwamba basi bunge liweze kuangalia maeneo mengine. Lakini kwa sasa sheria ile iliweza kupitishwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu, ni kwamba tu kwa sababu ya hali zilivyokuwa nchini wakati ule. Na kwa, kwa imeonekana kwamba kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na saba China imeonekana kuwa mkopeshaji mkuu wa Kenya kwa asilimia sabini na mbili e, kwa zaidi ya shilingi bilioni mia tano ishirini kufuatiwa na Japan bilioni themanini Faransa bilioni sitini na Ujerumani bilioni thelathini Hii ni kwa mujibu wa takwimu za hazina ya kitaifa nchini Kenya. China inaonekana bado ndio mkopeshaji mkuu kwa nchi hiyo. Sasa je, hii kupokea misaada na mikopo kuna maana gani kwa siku zijazo za nchini Kenya? Inategemea sana tunafanyaje, ama tunatumiaje, tunafanya mkopo huo. Ikiwa utachukua pesa kuweza kulipa madeni yako ya kila siku, uh, kwa mfano mishahara, basi inakuwa vigumu sana kwa kuweza kufaidia. Lakini ikiwa kwa kawaida, ikiwa utaenda kwenye benki kuweza kuchukua deni la maendeleo, ununue shamba ipande ii, labda ujenge biashara na ifanye vizuri, basi ni kwamba utaweza kufaidi na kuweza na deni lile ama mkopole. Hivyo hivyo, ikiwa serikali ya Kenya itatumia vizuri rasilimali ama deni hizi ambazo zinachukua China na nchi zingine, kuweza kuwekeza katika mwundo msingi na kuweza kuwekeza katika vipengee tofauti tofauti vya uchumi, ambazo zitasaidia kukuza uchumi ule katika nchi na labda kusaidia kuzalisha rasilimali zaidi eh, basi ni kwamba wataweza kufaidi, vizazi vijavyo vitaweza kufaidi kutokana na zile uh, sacrifices ambazo uh, zinaweza kufanya na kizazi cha leo. Lakini ikiwa tutaweza kuendelea na njia yetu ya kwamba tunachukua deni ku, deni nyingi ya kwamba tunakosa kuwa na uh, discipline ya kutosha kuweza kumudu matumizi ya serikali e, ikiwa hali ya uh, ufisadi itaendelea jinsi ilivyo, ikiwa Uh, utumizi wa serikali wa wa, wa kutumia pesa bila mpangilio, labda bila kuchunga pesa uh, zinavyoenda uh, basi ni kwamba deni lile litakuwa gumu na mwananchi wa kawaida atapata changamoto zaidi siku zijazo, kwa sababu vijazi vijavyo vitawajibika vitatakana kulipa deni hili, basi kujua pesa ziliweza kufanya nini. Je, unakubaliana na usemi uliotoa na Raila Odinga kwamba kunahitajika kuwepo mdahalo wa kitaifa kwa sababu deni deniinaongezeka na kwa kubwa sana. Ni kweli, ni lazima kwamba kuwe na mazungumzo kama yale, na changamoto ambayo tukonayo kwa sisi ni labda tunakosa uh, labda upinzani ambao wanaweza kusaidia kuweza kuendeleza uh, ama kuangalia matumizi ya serikali uh, lakini keli ni kwamba tunahitaji sana kuweza kuangalia madeni, mikopo ambayo tunachukua leo inachukuliwa kwa sababu uh, gani? Wakati mikopo inachukuliwa inatumiwa kwa madhumuni gani? Kwa mfano tunaweza kuona ujio wa reli ulikuwa mzuri sana, lakini kumekuwa na mazungumzo mengi sana uh, hasa kuhusiana na uh, hali ya ufisadi ambayo iliweza kufika uh, pakubwa uh, wakati zile pesa zinakuwa nyingi. Ikiwa tunakosa mikakati ya kutosha kabla madeni hayajaweza kuendewa, uh, basi ni kwamba itakuwa vigumu sana wakati pesa zimefika kuweza kuanza kuzichunga. Uh, mara nyingi inakuwa kwamba watu wana mikakati tayari ya kuweza kubadili na kutumia zile fedha kwa njia ambayo nisizo uh, na basi inakuwa kwamba tunapoteza pakubwa kwa sana na mwananchi wa kawaida kizazi kikiake kuweza kutapata changamoto ama shida kubwa sana uh, kuweza kulipa deni lezi. Naam, nakushukuru sana Bwana Sam Ikwaye, mchumi kutoka nchini Kenya. Lakini hivi sasa kufuatia kuwekwa kwa ushuru huo wa asilimia kumi na sita kwenye bidhaa za mafuta kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga anasema kwamba mikopo ya Kenya inaonekana naanza kufika viwango ambavyo haviwezi kukadirika. Hata hivyo pia, naibu rais nchini Kenya naye amezungumza, William Ruto akisitiza kwamba hakuna shaka serikali inawajibika kufanya kile ambacho inatakiwa. Vilevile vile ni kwamba mashauriano kati ya China na serikali ya Kenya kuweza kupata ufanisi wanasema kwamba wameweza kuiambia makampuni yaweze kuwekeza huko nchini Kenya, lakini hata hivyo, shirika la fedha duniani linaonya kwamba Kenya ikiendelea kukopa zaidi inaweza kujikuta kwenye mazingira magumu. Basi tuelekee katika sehemu ya pili. Nam, katika sehemu ya pili tunaelekea hadi kwa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo nchi hiyo inajiandaa kuelekea kwenye uchaguzi mwezi Desemba, na tume huru ya uchaguzi nchini humo seni inalaumiwa hivi sasa kuhusiana na matumizi mabaya ya fedha za bajeti yake ya uchaguzi. Na lawama hizo zimetolewa na mashirika kumi na mbili ya kiraia ambayo yanaeleza kwamba mikataba mingi ya makampuni yanayohudumia tume ya uchaguzi imefanyika kwa siri wakati nchi hiyo inajiandaa na uchaguzi. Sasa basi, tunaungana na mwanaharakati Placide Nzulamba, yeye akiwa huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutueleza nini wasiwasi wasi wao juu ya haya ya matumizi ya fedha katika tume ya uchaguzi ya seni. watu ni kusema kuwa wani wetu, ni kusema kuwa tunadhani kuwa eh, tume huru la uchaguzi limepasha kuwa na bajeti ambayo ni ya uhakika bajeti ambayo inashirikana na watu wote na pia pande zote ambazo zinahusika katika harakati za uchaguzi, hasa makundi ya kiraia, vyama e, vya kisiasa vyote, vilipasha jua ni bajeti gani na inatumiwa inatumiwa namna gani. Na sasa huku kwetu kuna ugumu wa uongozi, na ndio sababu e, matumizi haya yote hatuwezi kujua wanatumiaje pesa ambazo zimetoka kwenye mfuko wa serikali kuhusu uchaguzi. Na sasa mwito wetu ni kusema kuwa bajeti ya tume huru la uchaguzi iwekwe hadharani, na pesa ambazo tume huru la uchaguzi limepewa zijulikane ni pesa ngapi na wametumiaje hizo pesa, kwa sababu turahisisha su, pia uchunguzi wa kujua matumizi ya pesa hizo na na kujua pia wale ambao watafika kufanya uchunguzi wataanzia wapi na wataishia wapi. Hiyo ni maoni yetu. Sawa. Sasa pengine kitu ambacho kinaonekana e, tume ya uchaguzi inakifanya, na kwa upande wenu mashirika kiraia mnaona kwamba si sawa e, mnataka vitu vyote viwekwe wazi. Pengine mmefanya mawasiliano yoyote na tume hii? Kwa sababu mnaweza kuwa mnawalaumu, lakini pengine hamjawasiliana na hamjapata kusikia wao wanasema nini, au mmeongea nao kujua nini kinafanyika? Kweli nimeweza kukueleza kuwa uongozi hasa kuhusu sensa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unakuwa na hitilafu kubwa sana. Ukiuliza watu wa tume huru la uchunguzi wametoa pesa ngapi na wametumia pesa ngapi, hautapata jibu lililo hakika. Na wakati huu unajua kuna uh, shida nyingi za uongozi ambazo tunazipitia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndio sababu uh, kulaumu kwetu inakuwa pia na maana kwa sababu inaonyesha kuwa sisi hatupewe taarifa yoyote kuhusu uongozi. Ndio sababu unaona mashirika ya kiraia yanaenda kulalamika kila siku kuomba eti iwekwe wazi uongozi na matumizi ya pesa. Na pengine kama tume hii ya uchaguzi itafika mahali haijafanya yale ambayo mnataka kuyaona kwenye mashirika ya kiraia na vyama vingine vya upinzani, unafikiri ni hatua gani ambazo mnaweza mkachukua? hmm. Hatua ambazo tunaweza kuichukua sisi, ni raia wa kawaida, hatuna hatua ambazo tunaweza kuichukua, lakini tutaendelea kupaliza sauti, tutaendelea kufanya ma, uh, matendo utagundi, no. ambayo yatashurutisha tume huru la uchaguzi kutusaidia, kutupa ripoti ambayo itaturahisisha kujua wametoa wa pesa ngapi, wanafanya o, o, matumizi gani, na kujua kwa matumizi hayo yanaambatana na yote ambayo yanaendelewa kwenye kalenda, ili tuweze kufanya uchambuzi na kujua sasa zilitumiwaje. Kama watusikia uh, tutaendelesha tu matendo ambayo yanaambatana na sheria na matendo ambayo yanaambatana na mbinu ambazo uh, zinaruhusiwa kwa mashirika ya kiraia kupitisha uh, malalamiko yake. Hiyo ni mwito wetu, na tunadhani kuwa tutafikiliwa ili tupewe uh, uh, ripoti kamili kuhusu matumizi ya pesa ambayo yanatumiwa la uchaguzi. Asante sana bwana Placide Nzulamba, ambaye ni mwanaharakati wa haki za kiraia huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini hali ikoje kwa upande wa vyama vya siasa? Vyama vya siasa nao wanayao ya kusema, na kiongozi wa vijana wa chama cha UNC Bili Kambale, tueleze nini wasiwasi wenu na hali ikoje? Sisi kama wapinzani wa Kongo tunasema kama hatuwezi kuendelea na seni ambayo inaendelea kutupatia haiendelee kutupatia mwangaza kuhusu bajeti ya election. Ndiyo maana tunaendelea kuiomba seni watuambie kama kweli kweli kwenye eventuel desembre tutafanya uh, maelection na tunaendelea kusema kama sisi si kama wapinzani hatutaitika watubebe kwenye election ambayo Bwana Kabila anaendelea kuikontroleri. Donk, tutaendelea kuiomba sini watuambie kwelikweli, kama government ya Congo imetia budget ambayo waliweza kuwaka operation ya Congo kama tutaenda kwenye election hiyo. Kabisa ni tatizo, sisi kama wapinzani tunaendelea kukua nayo wa watajisi wanaendelea kutupatia hii maeleksio na tunakatala, basi tubebe kama mbuzi kwenye abatoa. Sasa, kitu ambacho kinawafanya ee, mwone kwamba kuna vitu ambavyo vinafichwa au havizungumzwi ni, ni vitu gani hasa? Kuna vitu ambavyo mmeviona moja kwa moja? Kuna mikataba ambayo ee, makampuni yameshiriki kusaini ambayo hamjaonyeshwa au nini? Mnafikiri seni wanawaficha kwa sasa ile ambayo tunafikiri seni yanatuficha, ya kwanza ni kusema kama wale wakugumani ambayo walietumika kwenye mabiro ya arolema ya baelekteur, tunawaza kama mpaka leo wengi hawakuweza kulipwa. Sasa tunajiuliza wale ambao walifanya kazi ya kuarole baelekteur depuis inafaa miezi mingi, hauweze kuwalipa tunasikia kama wengine wa agent wa uh, seni ambayo wanapatikana kasi uh, nyingi hawalipiwe. Sasa ni kwa hiyo imanje watatubeba kumaelektio, tunasema hapana, hiyo iko masinyo ambayo inatubeba kwenye elektio ambayo watu wote watakonteste, paske balebale ma agent elektorau enie viko wanabeba mwile hali bale, bale njo vyenye batatilishe maeleksion na hiyo tunakatana. Kwa hiyo kwa maana hiyo mnataka tume ya uchaguzi ya seni ibadilishwe kabisa au mnataka seni wafanye kitu gani kwa sasa ili mweze e, kushiriki katika uchaguzi huu? Sisi inapita miezi mingi tuliomba na seni atupatie hiyo kitu, wanaomba kwa Kifaransa, plan de decaissement des fonds pour les elections, ni kusema kwa Kiswahili ni hiyo wanasema mpango ya government kupana pesa kwa seni. Tuliomba inafaa miezi hata tatu hata ine, tuliomba kwa seni atuambie kwanza, mwezi sita mpaka mwezi wa kumi na mbili watuambie kila mwezi pesa ngapi government anapasa kuwapatia ili tuweze kufikisha mwezi walee Desambre, na tupo na maelektion ile tuliomba depuis zamani me mpaka leo hatupati sisi. Tunasema kama tunafikia kuprosedis electoral, lakini hatutaifika watupatie maeleksion ambazo haziwezi kutubeba, ili kimya iwe kati ya Kongo yetu. Hatupendi tena watubebe ku maelektion, apres election ikuwe tena watu waanze kupigana. Hapana, hiyo tunakatana na kwa sababu hiyo pengine msimamo uliopo sasa E, kwenye tume ya Seni kile ambacho walao mnaweza mkakubaliana nacho kutoka kwao au kwa maelezo waliotoa wenye viongozi wa Seni mlivyowaomba kuzungumza, nini ambacho wanawaeleza? Sisi kitu ambacho tunaomba ndiyo, kwenye mwezi wa 2016 mwisho tulisaini mkataba wa San Sylvestre, hiyo ambao wanaita akor de la San Sylvestre, tulisikilizana kama Seni inapaswa kutuambia etape par tape wanapaswa kufanya, kalandiele anapaswa kuwa tukasema, tena wale ambao ni wapinzani ambao wanajiteteza leo e, nje ya nchi wanapaswa kurudia kati ya nchi yao, wanapaswa kuenda kwenye uchaguzi kama wakongomane wengine. Tunakuwa na ndugu yetu Moise Katumbi, ndugu yetu Mbusa Nyamwisi, ndugu yetu Floribert Anzuluni wanapatikana nje, fasi yao ni kati ya Kongo. Hatutaki tukuwe na uchaguzi ambao watu wote hawawezi ku- uh, kura ku, ku, ku, ku, kupiga kura donc, Ten tunasema kama sisi kama wapinzani tunataka mkataba ambayo tulisahini kwenye accords Saint Sylvestre eno, tunasema kama hiyo mkataba inapaswa kuwa respecte debu tambu, hatuwezi kuitika waendelee kutuimpose processus ya Sasa je, chama au viongozi wa seni wasipofanya hivyo, bado mtashiriki uchaguzi au nini? Hatua mnafikiria kufanya? tutaendelea procesus ya mbaya tunasema, kama Kongomani ala muke, hatuseme kama tutatoka kwenye procesus elektoral hiyo iko tunamwachia mambo yote asante, asante sana, na kushukuru kutoka Congo UNC mkiongoza vijana Bili Kambale, hali kadhalika mchambuzi masuala uchumi Samekwaa kutoka Kenya, hali kadhalika Plaside Nzulamba, msimamizi wa kipindi hichi Adijia Riami, upande wa pili Saida Hamduni. Jina langu ni Sandey Shomari na wambeni wote, alamsik.