Kumekucha Afrika Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hamjambo popote pale mlipo, karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hapa anaitwa Meri Mgawe na mimi naitwa Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo ya leo Jumanne, Septemba 11 mwaka 2018. Karibu namna katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuharifu kuwa baadhi ya mashirika ya kiraia nchini DRC yalalamikia tume huru ya uchaguzi kufanya matumizi mabaya katika bajeti yake ya uchaguzi. Tunadhani kuwa uh, tume huru la uchaguzi linapasa kuwa na bajeti ambayo ni ya uhakika, bajeti ambayo inajulikana na watu wote na pia pande zote ambazo zinahusika katika harakati za uchaguzi. Katika habari nyingine, tunakuarifu kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu inaripoti kuhusu matokeo ya chanjo ya mkataba wa amani ya Sudani Kusini. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Idi Ligongo. Mwili wa katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Kofi Annan umesafirishwa kwenda nchini Ghana kwa mazishi ya kitaifa. Rais wa Ghana Nana Ado Dankwa Akufo Ado alipokea mjane wa marehemu Nana Annan na familia yake katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kotoka mjini Akra hapo jana. Wanajeshi sita wa Ghana walibeba jeneza lililokuwa na bendera ya Umoja wa Mataifa kutoka katika ndege. Bendera ya Umoja wa Mataifa ilibadilishwa na bendera ya Ghana katika shughuli iliyohudhuriwa na familia ya Anan na maafisa waandamizi wa Ghana na Umoja wa Mataifa. Mwili wa katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Anan utawekwa katika kituo cha kimataifa cha mikutano cha Akra ambapo heshima za mwisho zitatolewa kabla ya mazishi ya kitaifa hapo siku ya Alhamisi. Mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel na mwafrika wa kwanza kuhudumu katibu mkuu wa umoja wa Mataifa alifariki dunia Agosti 18 mjini Ben Uswisi, na alikuwa na umri wa miaka themanini. Shirika la kimataifa la upelelezi la polisi Interpol limesema takriban waathiriwa mia moja wa usafirishaji haramu wa binadamu wameokolewa katika operesheni kubwa ya polisi nchini Sudan, ikiwemo dazeni za watoto waliolazimishwa kwenda kufanya kazi katika machimbo haramu ya dhahabu. Operesheni hiyo ilijumuisha maafisa 200 kutoka Sudan ambao waliokoa watu 94 wakiwemo watoto 85 kutoka kwenye mitandao ya uhalifu ndani na kuzunguka mji mkuu Khartoum, katika harakati zilizoendeshwa na Interpol za wiki nzima. Waathiriwa wengi wanatoka nchi za Afrika na wanaaminiwa kuwa walisafiri katika nchi za Ulaya wakati walipoangukia katika mikono ya usafirishaji haramu wa binadamu. Tim Morris mkurugenzi mkuu wa huduma za kipolisi katika Interpol amesema polisi iliwapata watoto wengine wakiwa na umri wa miaka kumi. Amesema wanaamini kwamba walikuwa wanasafiri kupitia Sudan na kutekwa na baadaye kutumbukizwa katika kazi la, za lazima. Wengi wa waathirika wanatokea mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Chad, Eritrea, Niger, Sudan Kusini na Sudan. Katika operesheni hizo polisi waliwakamata watuhumiwa kumi na wanne wa usafirishaji haramu wa binadamu wakiwa na dola elfu ishirini zinazoaminika ni malipo yafidia, ya fidia yaliyotumwa na familia za watoto waliotekwa kutoka maeneo mbalimbali Sudan. Ni eneo linalotumika kama njia ya wahamiaji wanaoelekea Ulaya kutafuta maisha bora. Zaidi ya wahamiaji mia moja wamefariki dunia baada ya boti la mpira kuzama katika bahari ya Mediterranean mwambao wa Libya katika kipindi cha mwanzo wa mwezi Septemba. Kundi la misaada la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limesema kupitia ripoti iliyochapishwa katika mtandao wake kwamba wengi wa wahamiaji wametokea nchi za Sudan, Mali, Nigeria, Kamerun, Ghana, Libya, Algeria na Misri. Walionusurika na kutibiwa na kundi hilo wamesema kwamba moja ya boti walizokuwa wakisafiria ya injini yake ilishindwa kufanya kazi, wakati nyingine ilitoboka na kuzama. Watu hamsini na watano walinusurika baada ya helikopta ya uokozi kufika na kurushia watu maboya ya kuokoa maisha. Waziri mpya wa fedha nchini Zimbabwe ameelezea kazi yake ya kufufua uchumi uliokufa nchini humo kuwa ni nguvu lakini ana matumaini ya mafanikio meri mgawe anasoma taarifa kamili waziri mpya wa zimbabwe wa fedha mtuli ncube anasema yuko na nguvu nyingi akiwa tayari kufanya kazi anaanza sasa ni mchumi wa zamani na makamu wa rais wa zamani katika benki ya maendeleo ya afrika alizungumza na sauti ya amerika katika ikulu ya baada ya kuapishwa kuingia madarakani jana jumatatu na rais emerson mnangagwa Anaeleza ili kurejesha ujasiri wa uchumi wa Zimbabwe atahakikisha kwamba wawekezaji wana hamu ya kuwekeza tena nchini humo. Anasema Zimbabwe inahitaji kuboresha mfumo wake wa ukusanyaji kodi na kuwa na dola ya Zimbabwe iliyothabiti ambayo watu wanaimani nayo. Zimbabwe ilitelekeza dola yake mwaka elfu mbili na tisa na imekuwa ikitumia dola ya Marekani na randi ya Afrika kusini pamoja na paundi ya Uingereza kwa ajili ya biashara. Wakati huo huo, mchumi kutoka taasisi ya kazi na maendeleo ya uchumi ya Zimbabwe, Prosper Chitambara, anasema Ncube ni chaguo bora kwa kazi hiyo. Anaeleza Zimbabwe anatumia zaidi fedha zake kwa ajili ya mishahara na kuacha huduma muhimu kama vile afya na elimu zikiwa zimekufa na kutegemea misaada ya mashirika ya kigeni kama vile USAID. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika katika Kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ametuma barua akihitaji mkutano wa pili na rais wa Marekani Donald Trump, kwa mujibu wa ikulu ya Marekani. Msemaji wa ikulu ya Marekani, Sarah Sanders, alisema kwamba barua hiyo ilipokelewa vizuri, kwa kuwa ni ishara ya kukua kwa uhusiano baina ya Washington na Pyongyang katika mazungumzo ya kufanya Korea Kaskazini kutokuwa na silaha za nyuklia katika peninsula ya Korea. Utawala wa rais Trump mara kadhaa umeelezea mafanikio mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuachiliwa kwa wafungwa na kurudishwa kwa mabaki ya wanajeshi wa Marekani kwamba ni mafanikio yanayotokana na mkutano wake na Kim wa Singapore katika mwezi wa Juni. Siku ya Jumapili, Rais Trump alitoa ujumbe wa Twitter uliogusia gwarida gwaride lisilokuwa na maonyesho ya makombora katika mji wa Pyongyang. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanakwenda kwa kasi kuliko juhudi zinazochukuliwa kukabiliana nayo na kwamba jumuiya ya kimataifa inahitaji kushughulikia kukabiliana na hali hiyo. Katibu mkuu amesema, kama mwelekeo hautabadilishwa mpaka mwaka elfu mbili na ishirini itakosekana hatua ambayo itazuia mabadiliko ya hali ya hewa na kuwa na matokeo mabaya kwa watu na mfumo mzima wa uhai. Kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa amerejea kauli yake katika mkutano wa hatua ya mabadiliko ya hali ya hewa duniani mjini San Francisco katika jimbo la California. Jimbo la California hapa Marekani limetangaza hapo jana kwamba linajikita kwa asilimia mia moja katika kutekeleza upatikanaji wa umeme salama kwa mazingira ifikapo mwaka 2045. Matangazo ya Kumekucha Afrika na kujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Napenda kukumbusha msikilizaji kwamba unaweza kufuatilia matangazo haya na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Lakini habari tuliyoipa uzito wa juu katika kumekucha Afrika hivi leo ni kuhusu tume ya uchaguzi nchini DRC imelaumiwa kwa matumizi mabaya katika bajeti yake. Mashirika ya kiraia 12 yamejitokeza kutoa tuhuma hizo na kuitaka tume kuwa wazi zaidi, wakati nchi ikijiandaa na uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Desemba 23 mwaka huu. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwana harakati Plaside Nzulamba na kwanza akamuuliza kwa nini wanailaumu tume huru ya uchaguzi. Tunadhani kuwa uh, tume huru la uchaguzi linapasha kuwa na bajeti ambayo ni ya uhakika, bajeti ambayo inashulikana na watu wote na pia pande zote ambazo zinahusika katika harakati za uchaguzi, hasa na kundi ya kiraia, vyama uh, vya kisiasa vyote vilipasha jua ni bajeti gani na inatumiwa namna gani na sasa huku kwetu kuna ugumu wa uongozi, na ndio sababu e, matumizi haya yote hatuwezi kujua wanatumiaje pesa ambazo zimetoka kwenye mfuko wa serikali kuhusu uchaguzi. Na sasa mwito wetu ni kusema kuwa bajeti ya tume huru la uchaguzi iwekwe hadharani na pesa ambazo tume huru la uchaguzi imepewa zijulikane ni pesa ngapi na wametumiaje hizo pesa, kwa sababu kurahisisha su pia uchunguzi wa kujua matumizi ya pesa hizo, na na kujua pia wale ambao watafika kufanya uchunguzi wataanzia wapi na wataishia wapi. Hiyo ni maoni yetu. Sasa pengine kitu ambacho kinaonekana e, tume ya uchaguzi inakifanya, na kwa upande wenu mashirika ya kiraia mnaona kwamba si sawa e, mnataka vitu vyote viwekwe wazi, pengine mmefanya mawasiliano yoyote ya tume hii kwa sababu mnaweza kuwa mna walaumu lakini, pengine hamjawasiliana na hamjapata kusikia wao wanasema nini? Kweli nimeweza kukueleza kuwa uongozi hasa kuhusu fedha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unakuwa na hitilafu kubwa sana. Ukiuliza watu, watu wa tume huru la uchunguzi wametumia pesa, wametoa pesa ngapi na wametumia pesa ngapi hautapata jibu lililo hakika, na wakati huu unajua, uh, shida nyingi ya uongozi ambazo tunazipitia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ndio sababu uh, kulaumu kwetu inakuwa pia na maana, kwa sababu inaonyesha kuwa sisi hatutoi taarifa yoyote kuhusu uongozi. Ndio sababu unaona mashirika ya kiraia yanaenda kulalamika kila siku, kuomba eti iweko wazi uongozi na matumizi ya pesa, na pengine kama tume hii ya uchaguzi itafika mahali haijafanya yale ambayo imetaka kuyaona kwenye mashirika ya na vyama vingine vya upinzani unafikiri ni hatua gani ambazo mnaweza mkachukua? Hatua ambazo tunaweza kuichukua sisi ni raia wa kawaida, hatuna hatua ambazo tunaweza kuichukua, lakini tutaendelea kupaliza sauti, tutaendelea kufanya matendo ambayo yatashurutisha tume huru la uchaguzi kutusaidia kutupa ripoti ambayo itaturahisisha kujua wametoa pesa ngapi, wanafanya matumizi gani, na kujua kwa matumizi hayo yanaambatana na yote ambayo yanaendaliwa kwenye kalenda, ili tuweze kufanya utambuzi na kujua sasa zilitumiwaje. Kama akusikia, uh, tutaendelesha tu matendo ambayo yanaambatana na sheria na matendo ambayo yanaambatana na mbinu ambazo uh, zinaruhusiwa kwa mashirika ya kiraia kupitisha uh, malalamiko yake. Ni mwanaharakati Placide Nzulamba akizungumza na Sauti a Amerika kutoka DRC. Shukrani sana msikilizaji, kuendelea kutufuatilia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Baada ya kidogo, usikose kusikiliza matangazo yetu leo asubuhi ya VOA Express, lakini hapo jioni pia usikose kusikiliza kipindi cha Wanawake kikiletwa naye hadi Jeriami. Hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa wa andamizi wa masuala ya biashara kwa nchi za Marekani na Kanada wataanza mazungumzo leo hii kujaribu kuboresha makubaliano ya biashara kwa mataifa ya Amerika Kaskazini wakati muda ukiisha katika kufikia makubaliano mapya mwakilishi wa masuala ya biashara wa Marekani Robert Lighthizer na waziri wa mambo ya nje wa Kanada Chrystia Freeland watakutana mjini Washington kwa mazungumzo mengine kujaribu kutatua tofauti zao za namna ya kushughulikia makubaliano. Marekani tayari imefikia makubaliano na Mexico, na rais wa Marekani Donald Trump ametishia kuendelea na makubaliano hayo bila ya kuishirikisha nchi ya Kanada. Marekani imesema hapo jana kwamba itakataa kushirikiana kwa namna yoyote na mahakama ya kimataifa ya ICC ya the Hague kama itafanya uchunguzi wa shutuma za uhalifu wa kivita kwa wanajeshi na majasusi wa Marekani nchini Afghanistan. Mshauri wa masuala ya usalama John Bolton amekiambia chama cha wakonservative mjini Washington kwamba mahakama hiyo haina haki juu ya Marekani ama watu kutoka mataifa mengine ambao hawakushiriki katika mkataba ulioandaa mahakama hiyo mwaka elfu mbili na mbili kwa wakati huo huo, Bolton ametangaza kwamba wizara ya mambo ya nje ya Marekani inafunga ofisi ya chama cha ukombozi cha Palestina PLO ya mjini Washington ikiwa ni mwitikio wa juhudi za Palestina kuitaka mahakama hiyo kushitaki matendo ya Israel na kwa sababu Wapalestina wamekataa majadiliano ya moja kwa moja na taifa la wayahudi kwa mkataba wa amani. Na washauri wa Papa Francis wanasema Vatican inajiandaa kujibu shutuma za Papa kuficha kashfa za udhalilishaji wa ngono za makadinali wa Marekani. Katika taarifa iliyotolewa jana Jumatano, makadinali tisa wanaomshauri Papa wamesema kwamba Vatican inajiandaa kujibu na kutoa ufafanuzi wa shutuma hizo. Pia wameeleza msimamo wao wa kumuunga mkono Papa katika matukio ya wiki chache zilizopita. Taarifa hiyo imetolewa katika mwisho wa siku tatu za mwanzo za mkutano wa Vatican baina ya Papa na kundi la makadinali tisa kutoka duniani kote ambao wamekutana mara kadhaa kwa mwaka kumshauri papa kuhusu masuala ya kanisa. Haya ni matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Tuendelee basi kusikiliza habari nyingine kutoka maeneo mbalimbali Kamati maalum ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu imeripoti ishara chanya kuhusu makubaliano ya hivi karibuni ya amani huko Sudan Kusini, kwamba yanaweza kupelekea kumalizika kwa vita vilivyodumu kwa miaka mingi nchini humo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anaripoti na, na Mery Mgawe anasoma ya taarifa yake. Mkurugenzi wa taifa katika masuala ya ICRC Dominik Stilhart amerejea kutoka kwenye ujumbe wa wiki moja nchini Sudan Kusini. Anasema matokeo ya vita vya miaka mitano ni makubwa na yanaweza kushindwa kukabiliwa kirahisi. Wakati huo huo, inaonekana kuwa na sababu ya matumaini ya uboreshaji katika taifa hili lililoharibiwa na vita. Amegusia kushuka kwa kiwango kikubwa cha vita tangu rais Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar walipotia saini makubaliano ya sitisho la mapigano Agosti 2 mwaka huu. Sudan Kusini iligubikwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe wakati viongozi hao wawili walipokuwa wanagombea madaraka. Stillhart anasema sio jambo la kushangaza kuona kuwa watu hawana matumaini kuhusu nafasi ya makubaliano hayo hasa katika utekelezaji wake, hasa ikizingatiwa kwamba mikataba mingine mingi imevunjwa. Lakini ameiambia Sauti ya Amerika kuwa wakati huu unaweza kuoa tofauti, kwa sababu mkataba huo una nguvu kubwa, huku ukiungwa mkono na Sudan, Uganda na IGAD. Ni hatua hii ambayo pia inaungwa mkono na Sudan na Uganda ambaye anatoa matumaini makubwa kwamba wakati huu mkataba utatekelezwa, na ninadhani kwamba upande mwingine viongozi pia wametambua kwamba ni lazima wafanye vizuri. Stilhart amesema watu wa Sudan Kusini wanatarajia kwamba viongozi wao kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa baada ya miaka mitano ya vita vya ukatili ambavyo vimeharibu matumaini yao na mwelekeo wa baadaye. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipozuka mwaka 2013 zaidi ya watu elfu hamsini wameuawa na wengine milioni mbili nukta tano wamekuwa wakimbizi katika nchi jirani na takriban wengine milioni mbili wamekoseshwa makazi ndani ya nchi. Stilhart anasema ni muhimu sana jumuiya ya kimataifa kutopuuzia Sudan Kusini, lakini ikaendelea kusaidia serikali kushikilia makubaliano ya amani. Ameonya kwamba hali mbaya ya ghasia zikiendelea kuathiri binadamu kunaweza kugeuka kuwa janga kubwa Sudan Kusini. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kamishna mpya wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet ameapa kuwa msemaji wa watu ambao sauti zao hazisikiki na kufikia mahitaji ya waathiriwa wengi kutokana na unyanyasaji na ukiukwaji. Amesema hayo katika taarifa yake ya kwanza ya Umoja wa Mataifa katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa tangu alipopata wadhifa huo. Mery Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein. Katika hotuba yake Michel Bachelet alipongeza juhudi zilizofikiwa na kiongozi aliyopita katika nafasi yake Zeid Rad al-Hussein na kusema kuwa ataendeleza kazi kubwa ili kufikia mahitaji ya haki za binadamu. Anasema uzoefu wake katika maisha yake kama mwanasiasa na mtoto wa mwanasiasa aliyefungwa, kama mkimbizi, na mtu aliyeshuhudia waathirika watoto, atasimamia kazi yake kama mtetezi wa haki za binadamu katika miaka ijayo. Bachelet aliorodhesha majina ya dazani za nchi katika maeneo yote duniani ambako mamilioni ya watu haki zao zimekiukwa kutokana na mateso, kukamatwa kiholela mauaji kinyume cha sheria, mashtaka kutokana na ushawishi wa kisiasa na kunyimwa uhuru wa kuzungumza na kukutana. Aligusia kuhusu matokeo ya kushtusha huko Myanmar yaliyothibitishwa kuwa mauaji ya halaiki ya Rohingya. Ametoa wito kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwakilisha jambo hilo katika Baraza Kuu la UN ili kuweza kujadili na kutambua uhalifu mkubwa wa kimataifa unaofanyika duniani. Ameeleza wasiwasi mkubwa kuhusu ghasia huko Siria, hasa katika jimbo la Idlib, wakati operesheni za kijeshi zikiwa zinafanyika kwa nguvu. All... anasema mateso ya watu ya Siria ni mabaya sana. Natoa wito kwa mataifa yote kuchukua hatua muhimu kuhakikisha ulinzi pamoja na kufutwa sheria katika ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. huko Misri anasema ameshtushwa na vifo vilivyotokea Jumamosi vya watu 75 kufuatia kesi nyingine iliyoshindwa kufikia viwango vya kimataifa. Akizungumza kuhusu Afrika, kamishna mkuu wa UN amekaribisha makubaliano ya amani baina ya Eritrea na Ethiopia yaliyotoa matumaini ya kumalizika mzozo wa miongo kadhaa baina ya nchi hizo mbili. Kwa mfano huko, amesema ana matumaini kwamba pande zilizotilia saini makubaliano ya amani Sudan Kusini zitashikilia makubaliano na kutengeneza mazingira ya amani na suluhu kubwa ya mzozo. Bachelet alimaliza ya hotuba yake kwa kutambua kwamba huu ni wakati wa kurudishwa nyuma kwa haki za binadamu, lakini pia ni wakati wa fursa bora. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi kutoka sasa, Idd Ligongo anakusomea muktasari wa habari. Mwili wa katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Kofi Annan umesafirishwa kwenda Ghana kwa mazishi ya kitaifa. Rais wa Ghana Nana Addo Dankwa Akufo-Addo alimpokea mjani wa marehemu Annan Nane Annan na familia yake katika uwanja wa ndege wa kima Kimataifa wa Kotoka mjini Accra hapo jana. Shirika la kimataifa la upelelezi la polisi Interpol, limesema takriban waathiriwa mia moja wa usafirishaji haramu wa binadamu wameokolewa katika operesheni kubwa nchini Sudan, ikiwemo dazeni ya watoto waliolazimishwa kwenda kufanya kazi katika machimbo ya dhahabu. Zaidi ya wahamiaji mia moja wamefariki dunia baada ya boti la mpira kuzama katika bahari ya Mediterranean katika mwambao wa Libya katika kipindi cha mwanzo wa mwezi Septemba. Kundi la misaada la kimataifa la madaktari wasio na mipaka limesema kupitia ripoti iliyochapishwa katika mtandao wake kwamba wengi wa wahamiaji wametokea katika nchi za Sudan, Mali, Nigeria, Kamerun, Ghana, Libya, Algeria na Misri. Waziri mpya wa fedha nchini Zimbabwe ameelezea kazi yake ya kufufua uchumi uliokufa nchini humo kuwa ni ya nguvu lakini ana matumaini ya mafanikio na watafanikiwa kurekebisha uchumi wa taifa hilo. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ametuma barua akihitaji mkutano wa pili na Rais wa Marekani Donald Trump, kwa mujibu wa ikulu ya Marekani. Msemaji wa ikulu ya Marekani Sarah Sanders alisema kwamba barua hiyo ilipokelewa vizuri kwa kuwa ni ishara ya kukua kwa uhusiano baina ya Washington na Pyongyang katika mazungumzo ya kufanya Korea Kaskazini kutokuwa na silaha za nyuklia katika peninsula ya Korea. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanakwenda kwa kasi kuliko juhudi zinazochukuliwa kukabiliana nayo na kwamba jumuiya ya kimataifa inahitajika kushughulikia kukabiliana na hali hiyo. Katibu mkuu amesema, kama mwelekeo hautabadilishwa, mpaka mwaka wa elfu mbili na ishirini itakosekana hatua ambayo itazuia mabadiliko ya hali ya hewa na kuwa na matokeo mabaya kwa watu na mfumo mzima wa uhai katika sayari hii ya dunia. Maafisa waandamizi wa, wa masuala ya biashara kwa nchi za Marekani na Kanada wataanza mazungumzo leo hii kujaribu kuboresha makubaliano ya biashara kwa mataifa ya Amerika Kaskazini, wakati muda ukisha katika kufikia makubaliano mapya mwakilishi wa masuala ya biashara wa Marekani Robert Lighthizer na waziri wa mambo ya nje wa Canada Chrystia Freeland watakutana katika mji wa Washington kwa mazungumzo mengine kujaribu kutatua tofauti zao za namna ya kushughulikia makubaliano hayo. Marekani imesema hapo jana kwamba itakataa kushirikiana kwa namna yoyote ile na mahakama ya kimataifa ya ICC ya the Hague kama itafanya uchunguzi wa shutuma za uhalifu wa kivita kwa wanajeshi na majasusi wa Marekani. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mimi hapa naitwa Meri Mgawe studioni, nilikuwa nashirikiana naye Idi Ligongo. Mwendeshaji wa matangazo ya leo alikuwa ni Dodo Nchibairo. Sisi sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote asubuhi njema. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amemteua Steve Biegan kwa mwakilishi maalum wa Korea Kaskazini. Bigan ataelekeza sera za Marekani kuhusu Korea Kaskazini pamoja na kuongoza juhudi za kufanikisha lengo la Rais Donald Trump kuhakikisha taifa hilo linasitisha kabisa programu ya nyuklia kama walivyokubaliana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un nchini Singapore. Kama mwakilishi maalum Biagan ataongoza mashauriano pamoja na juhudi za kidiplomasia kati ya Marekani na washirika wake. Pompeo amesema kuwa Biagan ana uzoefu mkubwa kwenye sera za mambo ya nje pamoja na kwenye mazingira magumu ya mashauriano. Suala hilo linamweka kwenye nafasi nzuri zaidi kutumia diplomasia katika kutatua kabisa tishio la kiusalama kutoka Korea Kaskazini. Wakati akikubali uteuzi huo, Biagan alisema kuna changamoto zilizo mbele, sio rahisi kuzitatua. Hata hivyo, alisema kuwa rais alifungua njia ambayo lazima ifuatwe na kila juhudi ifanywe kuhakikisha usalama wa baadaye kwa watu wa Korea Kaskazini. Biegen amesema kuwa hilo litaanza kwa kusitishwa kabisa utengenezaji wa silaha za nyuklia huko Korea Kaskazini. Amesema kuwa yeye na wenzake kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani na kwenye idara nyingine za serikali pamoja na washirika watashirikiana pamoja ili kuhakikisha kuna ulimwengu wenye amani. Pompeo alieleza imani yake aliyonayo kwa Biegan kutokana na uzoefu na uwezo wa kukabili jukumu lililo mbele yake. Ninaamini kuwa ataongoza ujumbe wetu kuhakikisha kuna usalama siku za mbele kwa watu wa Marekani, pamoja na kutarajia siku njema za usoni kwa watu wa Korea Kaskazini. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na si msimamo wa serikali ya Marekani.