Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji katika VOA Express, Express, ndani ya nyumba msikilizaji, hapa studio nimekwisha ja tele kama kigunia cha mchele, ikiwa e leo ni Jumanne, Septemba 11 mwaka nao ni elfu mbili na 18 ikiwa Wamarekani hii leo wanakumbuka mashambulizi ya kigaidi ya kundi la Alkaida likiongozwa na Osama bin Laden kwenye majengo pacha yale ya World Trade Center kule New York, pamoja na hapa Washington, eneo la Pentagon, nje kidogo jiji hili la Washington miaka 17 iliyopita hii leo nchini Uganda ni kwamba mashirika ya kiraia na yale yasiyo ya kiserikali hatimaye amemjibu Mseveni baada ya Mseveni kusema kwamba waende Somalia, huko ndio kuna kazi ya kutetea wale ambao wana matatizo ya kibinadamu, sio nchini mwake. Nchini mwake waje tu wa kule sambusa wanyamazi. Vilevile nchini Tanzania Tanzania tutafuatilia kule. Leo tunaangalia kuhusu swala zima la ajali, tunaungana na mwenzetu baadaye hapo kidogo ia cha hali kwa sababu chama cha wasafirishaji nchini humo kimeongea na kutoa maelezo yao, hali kadhalika masikitiko kutokana na mfululizo wa ajali ambazo zimekuwa zikiendelea kutokea. Lakini vilevile, Kenneth Bwire, usisahau hmm, tuna mambo ya ushauri kwenye kipindi hiki, na kwenye ushauri leo hii tunapata ushauri kuhusu malezi ya watoto, tunasemaje? wazazi na washauri wasitumie njia kama hizo za ku, kutuma watoto wakiwaambia ukirudi nitakupa kitu fulani, au ukirudi chukua kitu fulani. Haya, hayo ni malezi kwa wazazi kuhusu watoto e, namna gani mambo haya yanavyoendelea tutayasikiliza hapo baadaye, bila kusahau tutakuwa na muziki hali kadhalika, moja kwa moja tutaungana mwenzetu kule Uganda kwa taarifa zake. Eh, vile vile, Kenneth, niambie tutakuwa na biashara leo, sio? Kwanza ajae <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <Unajua unachanganya laughs> na Kennedy jina lako, lakini sina shida kaka. Kennedy, majina yenu yanafuatana. Naarifu naarifu, pia tunatoshana mwili, tofauti mwingine ni rangi ya kunde, sijui mwingine ni mweusi. Lakini mwili mko sawa. Haya, mmefanana vile vile, lakini tunaambia kwa ndani ya simu tayari tuko na mwenzetu kutoka kule Kampala, Uganda, Isaac Momena, karibu sana Sauti America Express. Tupe mambo eh, taarifa kama alivyosema Bwire, huko Uganda, asasi za kiraia zimezungumza kuhusiana na hotuba ya rais Yoweri Museveni. Hebu tueleze zaidi eh, rais Yoweri Museveni ana kashfu asasi za kiraia anasema kwamba wao ndio wanafadhili makundi mbalimbali mbali ya vijana, na fujo zote na ghasia zote ambazo zimekuwapo hapa nchini zinatokana na, na asasi hizo za kiraia wao ndio wanawatuma vijana ambao hawana kazi kufanya vitu kama hivyo, kama anavyosema Rais Mseveni katika hotuba yake. <laughs> Peace messaging campaigns. To calm down kumbradi hapa tujampata Museveni naona tumepata sauti nyingine Chris Pascaheru ambaye anazungumzia kama rais Museveni hapo they are using our our desperate youth youth the the give money to to to to some of our youth, to burn on the roads throw stones to commit arson to rig elections beat women Anasema Mseveni kwamba wanatumia vijana wetu ambao hawana matumaini, asasi za kiraia wanawapatia fedha baadhi ya vijana wetu, kuchoma matairi ya magari barabarani, kupiga mawe, kufanya udanganyifu. Wanaingia katika vitendo viovu kwa sababu wanatafuta fedha, inayo taarifa kamili kuhusu hali hiyo. Hivyo ndivyo rais Mseveni alivyosema, lakini asasi za kiraia zimeshangazwa na madai hayo ya Rais Museveni, ambapo mwenyekiti wa SEDU ambayo ni asasi ya kiraia Crispin Kaheru anakaa na madai hayo siyo kweli. Sina taarifa yoyote kwamba hasasi za kiraia zinafadhili fujo kama hizi. Hasasi za kiraia zinaendesha ujumbe wa kampeni ya amani kuwarudishia raia wa Uganda nchini panapotokea hali ya mtafaruku, tangia uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya uchaguzi huo. Kwa mfano, tumefanya hivyo na tunaendelea kufanya kila panapotokea hali ya mtafaruku, kuwarudisha chini raia wa Uganda na kuharakisha kufanya mjadala badala ya fujo, na hivyo ndivyo tutaendelea. Naye sasa, pengine mumena pamoja na hiyo ripoti ya hizo asasi za kiraia, kwa sababu sasa kwa mujibu wa Rais Museveni ni kwamba pengine wanaona utendaji kazi wao kuanzia sasa utakuwaje, hasa baada ya kusema kama pengine wanaweza nchini wakaondoka au wakaondola kufanya kazi zao sawa sawa. Nini ambacho upande wao wameonyesha wasiwasi, au ukizungumza nao hasa wanakueleza vipi, wanafikiri utendaji kazi wao utakuwa kuanzia sasa. Asasi za kiraia zinasema kwamba ni wasiwasi wasi ya serikali, kwa sababu asasi za kiraia kwanza zinawasaidia. Wametoa wa mfano kama uchaguzi uliokuwekwa huko manispaa ya Guru ambapo wabunge terat, watu 34 walikamatwa na kufunguliwa mashtaka ya uaini. Kungekuwa na asasi hizo zikifanya kazi, maana zilikatazwa kwenda huko, wangehamasisha jamii, hali yote yasingetokea. Wao ndivyo wanavyosema na serikali ni wasiwasi wake, kutokana na vitu ambavyo wanafanya ni vibaya. Kwa mfano kuwapiga waandishi wa habari, kuwapiga raia mitaani. Hivyo ndivyo asasi za kiraia zinawakosoa. Sasa wanapowakosoa wao wanaona kama asasi za kiraia zinafanya vibaya, wakati vitu wanavyowakosoa vipo kweli, vinajulikana na vinawauma raia wa kawaida. Asante ah, sana Isaac Mumena kutoka hapo Kampala, Uganda. Basi tutaendelea kufuatilia taarifa hizo kutoka huko. Tuko tayari kuelekea wapi? Naelekea nchini Tanzania jiji la Dar es Salaam. Dina Chahali, upo <laughs> Nipo, mambo. Siku nyingi hatujasalimiana, karibu kwenye VOA <laughs> Express. Asante sana, na wapata kutoka Marekani moja kwa moja hapa Dar es Salaam. Leo tunazungumzia kuhusiana na udhibiti wa ajali za barabarani. Kama mnavyofahamu na kupitia kwenye vyombo mbalimbali vya habari, kuna ajali nyingi za barabarani zinatokea maeneo mbalimbali ya nchi, lakini <laughs> hasa mkoani Mbeya ambako hata jinsi tu kulitokea vifo vya watu kumi na tano baada ya magari matatu kuungana pale kwenye mlima wa Ijawilo. Sasa jana na leo chama cha wasafirishaji Tanzania walikuwa wanazungumzia kuhusiana na nini kifanyike, wasaidiane viti na serikali kuhusiana na kudhibiti au kupunguza wingi hili la ajali barabarani hapa nchini. Kwa hiyo mwenyekiti wa bodi ya wadhamini wa hiki chama cha wasafirishaji Tanzania, Muhamed Abdullah, amezungumzia suala ambalo wao wanaliona litasaidia au kupunguza ajali za barabarani ambazo zinamaliza maisha ya maelfu ya Watanzania, hata watu wa nje. Nakumbuka hata juzi tu Arusha akitetea ajali zingine barabarani, ikihusisha watalii, kuja na na mfumo wa accreditation system ambayo tunahamasisha wamiliki, kuna fomu wanajaza na wawape madereva wao, dereva wajiandikishe na TAT, wawe members wa TAT ili TAT ipate kuwa na pool ya madereva ambao tunawapa vitambulisho takoneshasapuli yake ambao tunawapa vitambulisho. ifike, ifike sehemu ambayo uh, uh, professional dereva uye na thamani professional dereva sio profession ya kudharura dharura kama ilivyochukuliwa. Sisi tunaithamini professional dereva profession kudara, dara, kamele, si, si, na tunataka ipate heshima na ustahili Dina ni dereva Suho, dereva mzembe, uzembe wa maafisa wa trafiki, magari ndio makuukuu, barabara ndio mbovu, ama ni dereva tu atabeba mzigo hapa? Kila gari ina sababu zake. Kuna swala la barabara, hasa kama ile swala la Mbeya, ni barabara kuna mlima mkali, barabara ni mbanda. Lakini kuna masuala mengine pia, kuna madereva ambao hmm, hawajapita katika viwango vile vinavyostahili vya udereva, kitu ambacho ndio maana hawa wa chama cha wasafirishaji wanasema kwamba hawa madereva wakiwekwa kwenye pool, yaani sehemu moja, ambao watakuwa wanajulikana madereva professional zenye imani anasazukuika kwamba madereva, lakini udereva ni taaluma isiotu, kila mtu anakuwa dereva tu kwa sababu ameshika leseni mkononi, kwamba hiyo pia itasaidia kuwa na madereva ambao wanazifahamu barabara, sheria za usalama barabarani. Sasa mwelekeo unaelekezwa kwa dereva pekee, ama kuna mbinu nyingine ambazo maafisa wanaonelea, kando na dereva, itakuwa ni afueni kubwa kumaliza ajali? Ah, kama mfano juzi, pia katika kumaliza ajali wamesema kuanzia, nadhani wiki ijayo magari yataanza kuondoka saa kumi na moja alfajiri mfano hapa Dar es Salaam, ili kuzuia kwenda kwa kasi kubwa kuwahi wanakotoka. Mara nyingi magari hapo huwa yanatoka saa kumi na mbili, lakini sasa wamesema kuanzia wiki ijayo magari yatakuwa yanatoka kumi na moja alfajiri, ili kupunguza ule mwendo mkali wa kuharakisha kufika labda Mbeya, kufika labda Songea. Kwa hiyo pia hiyo nayo ni miongoni mwa na juhudi pia za taasisi husika au hizo za taasisi kuzuia ajali za barabarani. Na pia kuna mambo ya vibao vya hamsini hivi usalama barabarani kila mahali wakitoka mwendo wa masaa manne. Sasa mfano kutoka Morogoro kwa Dar es Salaam, aai, kila mahali wamesimama. Kwa hiyo kuna hizo njia, lakini bado ajali zipo, ndio maana hawa watu wa chama cha wasafirishaji wakasema labda sasa pengine madereva wetu nao elimu ya usalama barabarani hawana. Kwa hiyo bora angalau tuwaweke pamoja, tujue madereva wenye taaluma hata ya udereva ni kina nani, hao ndio wapewe kazi ya kufanya kazi za kuendesha magari. Dina na asante. <coughs> Asante sana, haya tuelekee kwenye habari za dunia. Na katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, viongozi wa Ethiopia na Eritrea leo wamefungua mpaka kati ya nchi hizo mbili kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 20 na kufungua upya mahusiano ya, ya kibiashara kati ya mahasimu hao wa zamani kufuatia kufuliwa kwa uhusiano wa kidiplomasia. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na rais wa Eritrea Isaias Afwerki walifungua eneo la kuvuka mpaka la Bure ambako kulishuhudiwa mapigano makali wakati wa vita kati ya mwaka 1998 na 2000. Hii ndiyo hatua ya hivi karibuni kabisa ya kuendelea kuimarisha mahusiano kati ya nchi hizo mbili. Uturuki na Sudan wametia saini makubaliano ya dola milioni mia moja kwa ajili ya uchimbaji mafuta na kukubaliana kutenga maelfu ya kilomita za mraba za ardhi ya kilimo nchini Sudan kwa ajili ya uwekezaji wa makampuni ya Kituruki. Wizara ya kilimo ya Uturuki imesema hi leo. Nchi hizo mbili zimeimarisha uhusiano na zilikubaliana mwezi Desemba mwaka jana, wakati rais Tayyip Erdogan wa Uturuki alipofanya ziara ya kwanza kuitembelea Khartum na kuongeza kidogo biashara na taifa hilo hadi kufikia dola bilioni kumi kwa mwaka. Serikali ya Zambia imekana kwamba nchi hiyo inakabiliwa na matatizo ya kiuchumi licha ya kusambaa kwa wasiwasi wasi kwamba fedha inazodaiwa na China zimefikia kiwango ambacho hata hawawezi kumudu kulipa. Akizungumza kutoka mjini Lusaka, Amos Chanda, msemaji wa rais Edgar Lungu, ameambia Sauti ya Amerika kwamba wakati Zambia huenda ikawa na changamoto za kiuchumi, lakini haijafikia kuwa na mzozo wa madeni. Uchumi upo katika asilimia nne, lakini hiyo sio kusema kuwa kuna tatizo la kiuchumi. Kuna matatizo ya kiuchumi lakini huwezi kuyaita ni mgogoro, amesema Chanda. Pia amekanusha ripoti kwamba makampuni ya China yanachukua mali za umma. Hakuna kampuni hata moja ya China imefanya hivyo, ameongeza. Zambia zambia ilipatiwa mkopo usio na riba wa dola milioni 30 na msaada mwingine wa dola milioni baada ya mkutano wa karibuni wa ushirikiano wa China na Afrika uliofanyika wiki iliyopita huko Beijing, China na Wamarekani wanaoishi karibu na pwani ya mashariki ya Atlantic kwenye majimbo ya North Carolina na South Carolina wameendelea kuhama makwao huku kimbunga kilichopewa jina Florence kikiendelea kupata nguvu na kupelekea wasiwasi kwamba huenda kikaleta na madhara makubwa. Kituo cha kitaifa cha vimbunga kimesema kuwa kinatarajia Florence kutolenga visiwa vya Bermuda na Bahamas leo na kesho na baadaye kuelekea kwenye fuko za North Carolina na South Carolina siku ya Alhamisi na Ijumaa. Waziri wa South Carolina. Wakazi wa South Carolina wamekuwa wakijitayarisha kwa kimbunga hicho, huku gavana akiamuru takribani watu milioni moja wahame makwao katika kipindi hicho. Tayari magavana wa majimbo matatu ikiwa ni pamoja na Virginia wametangaza hali ya hatari. Tunaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio unaungana nasi basi ndiyo kwanza karibu kwenye matangazo haya. Kama upo kwenye shughuli zako mbalimbali, tutaendelea kuwa na wewe na kusafiri pamoja nawe katika haya matangazo yetu, bila kusahau mambo yakiwa yanaendelea kuwa moto moto hapa ndani ya studio. Ni Sunday Shomari nikiwa na Kenneth Wabwire. Kenneth, hmm? tuambie au kudongo <laughs> <laughs> yote hayo ni majira yako kwa hiyo niambie Keres wa Bwire Kodongo, tunafanyaje <laughs> hapa. Mshauri mmoja Justas Kale kuhusu masuala ya kijamii huko nchini Kenya anakosoa wazazi kwa malezi mabaya yanayoelekeza watoto katika maisha ya ulaji rushwa eh. nimesikia nimesikia, anaelekeza watoto katika ulaji wa rushwa, na sasa anapendekeza masomo ya maadili kwa watoto wadogo, ni katika ushauri tumsikilize taarifa yake Kioko kwa huyo Kale. Naitwa Justus Kale. Maadili mabaya yanatoka na mtoto, na, na mzazi, vile wewe umezoesha mtoto. Mleavyo ndivyo akuwavyo. Mtoto ni wako, lakini ukimtuma dukani unamwambia, enda, ukirudi uchukue shilingi kumi ununue viazi. Na ile siku utakosa, anakuambia, baba, mi sitaenda. Ngapi uko nazo? Ona, inaanzia kwa familia zetu chini Ukikosa hizo pesa itabidi wewe mwenyewe uende. Na mtoto umemzaa wewe, unamlea wewe, hajui ni nini anakula kinatoka wapi, lakini bado anakataa. so kukianzishwa masomo kutokea chini na watoto wajue ni corruption ni nini, kuanzia chini, watakaa na maadili ya kujua corruption ni nini. Wakienda watakuwa wanabadilisha mpaka ile wakati tutakuwa kwa zote tuko open, ndio haitafanyika Kenya. Sasa hii Kenya, ingawa Kenya waanzilishi walikuwa wabaya, hawakutuambia ukweli, kuwa hapa ukienda hivi ni pazuri, hapa ni pabaya. Hapana, yeye wakati amechukua mamlaka na akajua naweza fanya hivi nipate kitu fulani, na Wakenya pia wakaingilia hapo hapo. So viongozi wametulea vibaya, wakati anataka wewe uwe mbunge kwenu nyumbani wewe umeibia watu kitu fulani fulani, regelea huko uregeshe, na urudi ukiwa uko clean. Mambo ya hongo, wajua, huwa mzazi unaona kuwa ukimtuma atafurahia ukiwa mko nayo, ukimtuma ili aharakishe arudi haraka. So kusahau kuwa ile siku utakosa, ataenda polepole au atakataa, kwa vile atakudai kila siku. Wewe itakuwa ni mazoea, leo hii huna na huna ya kumpa, ataenda. Akirudi anakuangalia anaona kama baba amekataa, hajui kuwa wewe labda huna. Wazazi na washauri wasitumie njia kama hizo za ku, kutuma watoto wakiwaambia, ukirudi nitakupa kitu fulani, au ukirudi chukua kitu fulani. Achukue hao watoto wawe wote safari moja, wawe levo moja. Akituma mtoto ajua anatuma mtoto wake ni mali yake. Wasome, tuseme subject iwe kivyake tu, ya maadili. Ukifanya hivi, unafanya vibaya. Ianzie hapo kwa ground shuleni kwanza kabisa. Ukitaka mabadiliko, anza na we mwenyewe, iende shuleni. Ikitoka shuleni, mtoto atakuwa akijua hiki kitu ni kibaya. So tuwe wazi kwa mtoto, mtoto naye awe wazi kwako, hata penye anaenda pia anakuwa wazi. Asante sana, ushauri mzuri kabisa kwa wazazi huo. E, natumaini mnauzingatia. Baada ya kusikiliza ushauri huo, kwa hivyo wazazi ndio wanafanya jamii inakuwa watu wa kumega mega ushuru sio kumegamega na kuingia ufisadi, sio tu kumegamega lakini kwa namna yoyote vile. Unakwambia mtoto umleavyo ndivyo hakuavyo. Kuna kwa wengine wanapata tabia zao wakiwa watu wazima. Kwa hiyo ni kwamba lazima sisi kama wazazi tufanye kazi yetu, yasipotokea ya, sawa, kwa sababu si lazima kwamba utakachokifanya ndio kitakachotokea, lakini unajitahidi kile ambacho unaweza kukifanya. Redson, shoulder back, ndio kitu ambacho kitasindikiza express. Kama tunavyokwambia express, bila muziki haiendi, tutaenda kwa style hiyo, na huyu mwanamuziki machachari kabisa Back, msikilizaji unazunguka pale, mambo hayo mazito kweli kweli ya dance soul yakifanywa naye Red Sun. Ikua bado nataka, lakini mwelekezi akasema uketi uendelee, sawa tu, lakini raha kweli kweli hapa. Gwira alikuwa anafanya vitu vyake, sio mchezo. Msikilizaji ukimwona, ni hatari kweli. Utafute pesa kupitia biashara na mfanya biashara Kamau Harrison Harrison Kamau, katika masuala ya biashara, anasema analenga lenga katika kuangalia jinsi gani app mpya iliyotengenezwa kwa ajili ya usafiri, kama vile unavyofahamu Uber na Lyft katika maeneo mengi. Basi kuna app mpya ya biashara ya kusafirisha kwa akina mama, akina mama na watoto. Naam, hebu tumsikilize. Hawataki tuwe pamoja nao, hiyo mm, imekuwa ni kwa ajili yao maalum kabisa. Asante sana Sandey Shomari na Kennis Bwire. Kwa kweli kwenye nyanja ya kibiashara kuna matumaini mapya ya nafasi za ajira kwa wanawake mjini Nairobi kutokana na kubuniwa kwa app mpya ya uchukuzi wa teksi inayolenga madereva wanawake pekee. App hiyo sawa na ilivyo Uber au Lyft, kwa jina Annisa, inalenga kuwawezesha wanawake kupata uwezo wa kifedha kwenye sekta ya teksi ambayo kwa kawaida inaendeshwa na wanaume, kwa mujibu wa gazeti la The Standard, kitengo cha biashara teksi zitaendeshwa na madereva wanawake na abiria watakuwa wanawake na watoto pekee. Mwanzilishi wa app hiyo Menaz Sawar anasema kuwa wanapanga kuanza na madereva sitini mjini Nairobi, kisha baadaye wapeleke huduma kwenye miji mingine mikubwa nchini Kenya. Amesema nia kubwa ya kuzindua huduma ni kuweka mazingira salama kwa wanawake wanapotumia teksi, eidha kutokana na kuogopa madereva wanaume au kwa sababu za kidini. Jina Anisa kwa Kiarabu lina maana ya wanawake, ingawa Sawara anasema kuwa huenda wanaume wakahusishwa pia katika siku za baadaye. Ameongeza kusema kuwa kampuni yake itakuwa ikichukua asilimia kumi pekee kutoka kwa mapato ya wanawake waendesha teksi, akisema kuwa kufikia sasa mtaji wa shilingi milioni moja umetumika kuanzisha huduma hiyo, huku changamoto kubwa ikiwa ni kupata madereva wanawake wa kutosha. Susan Cherono ambaye amekuwa kwenye biashara ya teksi ya dijitali kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa anasema kuwa faida kupitia app ya Anisa ni kubwa ikilinganishwa na nyingine. Anasema kuwa pia madereva wanawake wanajihisi salama zaidi, na pia mapato yako juu na wanafurahia wanapotoa huduma kwa wanawake na watoto pekee, ambao mara nyingi hawajioni salama wakati wanapopata huduma kutoka labda kwa sekta iliyojaa wanaume. Ni katika mambo yanavyoendelea kwenye nyanja ya biashara kwenye Sande na Bwire. Asante, uh, Harrison Kamau, kweli mfanya yeah. biashara. Karibu nikuita Sande. Ni, ni naye Sande hapa yeah. Tunaenda kwenye maswali, swala ambalo tumekuwekea kwenye mtandao wa kijamii. Swali rahisi tu, tunatafuta maoni yako. Matamshi ya Magufuli yanaondoa sera ya uzazi wa mpango Tanzania. Matamshi ya rais Magufuli yanaondoa sera ya mzazi wa mpango Tanzania, Tanzania. Sante, nikuulize matamshi haya ya Magufuli alikuweje, kwa manufaa ya wale ambao labda hawakuyasikia haya, hawa, hawa, haya, eh, hawa hawakuyasikia <laughs> <laughs> alikuwa kwenye hotuba, alikuwa natoa hotuba mahali akazungumzia kuhusu uzazi wa mpango na hasa kuhusu wazazi kwamba mnaweza sasa, baada ya kufunguliwa kwa shule za bure na elimu ya bure mm, kama mnaweza mkazaa. Zaidi sasa hilo ndio likaleta maneno zaidi. Sasa ndio tukauliza matamshi ya rais Magufuli anaondoa sera ya uzazi wa mpango Tanzania, wa kwanza mm. Haya, twende moja kwa moja kwa Fabian Salvatori Mobutu. Anasema, Tanzania, hapana, ametamka tu kwamba hawezi, kama huwezi kulia watoto basi usizae, ila kama uwezo upo wewe fiatua tu mm. Mm -hmm. John S Mugejwa kuna watu wamejifanya Mungu, wanaingilia kazi ya Mungu. Wanadamu tuna matatizo mazito, hivi kweli inaingia akilini kubadili asili ya mtu? Haya, Godfrey Nduguru anasema hatuna haja na uzazi wa mpango, mradi tu unaweza kuwalea vizuri na kuwatimizia haki na mahitaji yao. Abdalla Msangi yeye, ni mwanasiasa kama utamsikiliza sawa. Mtangulizi wake anakuambia akili za kuambiwa changanya na za kwako. Haya. <laughs> <Yeah. laughs> huo ni msemo maarufu wa Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania. Basi moja kwa moja tumeshazungumza mengi amegua kwenye mitandao, lakini hayo ni baadhi tu yale ambayo yamesomwa na muona tayari, ndani ya nyumba hapa amekusha jaa tele na yeye Kamani? Seme kama kipishi cha nini cha unga au, haya tutamsikiliza. Huyu anaitwa Boke Gina BE yuko tayari kabisa kutueleza yale ambayo yanavuma kwenye mitandao na kwenye vyombo mbalimbali mbali. Boke Gina, yavumayo ni yapi leo? Yeah, asante sana Sande pamoja na Bwire na kwenye mitandao yanayovuma leo ni kumbukumbu kumbu ya tarehe tisa mwezi wa, uh, tarehe 11 mwezi wa tisa hapa Marekani ambapo watu wengi wanakumbuka ndugu zao jamaa na marafiki waliopoteza uhai kwenye tukio kigaidi la September 11 mwaka 2001. Ikiwa hii ni miaka 17 ya kumbukumbu kumbu. Kwenye Twitter sasa kuna hashtag mbalimbali mbali, kama vile hashtag never forget, hashtag September 11, hashtag 911, zote hizi zikiashiria kumbukumbu ya siku hii ambayo ilishtua Marekani, ilitikisa Marekani na dunia nzima kwa ujuma lakini no. watu wengi wa Marekani wameweka kwenye kurasa zao za mitandao ya kijamii kukumbuka siku hii wakiongozwa na rais wa Marekani aliyetweet aliye 11. Lakini mm. tweet ambayo moja ambayo ya imenigusa zaidi Sande na Bwire mm -hmm. imetoka kwa dada anaitwa Jessica K, ambaye ya alisema kwamba baba yake alikuwa kati ya watu wa kwanza walioweza kwenda kusaidia wakati wa tukio hilo, lakini miaka kumi baadaye alikutwa na saratani ambayo ilisababisha na majeraha aliyoyapata mm. siku ya tarehe 11 mwezi wa 9 na mwaka 2012 akafariki, kwa sababu ya majeraha hayo. Kwa hiyo na yeye alikuwa anakumbuka siku, siku ya leo ambayo baba yake ali, alienda kusaidia lakini, akapata saratani kwa hiyo naye amefariki. Kwa hiyo hicho ndio ambacho kina trend leo kwenye mitandao ya kijamii, lakini nyingine Tukirudi kwa Afrika Mashariki ni tweet ya mke wa kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kiza Besige, mke wake sasa anaitwa Winnie Byanyima. Mm. Uh, yeye ame, amekosoa serikali ya Tanzania kidogo kwa ile kauli ya jana ya Mheshimiwa Spika kusema kwamba wabunge wanawake hawataruhusiwa kuingia bungeni wakiwa na kope feki na kucha feki. Sasa, kwenye ukurasa wake wa Twitter amehoji je, bunge mm, litaajiri mtaalamu kuhakikisha hawa wabunge wanawake kweli wanakucha feki na kope feki? na pia amemwomba rais Magufuli aangalie upya sera inayokataza wafanyakazi wa serikali kutumia mitandao ya kijamii wanapokuwepo ofisini, kwa sababu wamepigwa marufuku wafanyakazi wa serikalini. Lakini maoni ya watu sasa, kuna watu wana maoni tofauti. Ndi Musese amesema kwamba ni kweli social media inaharibu ufanisi wa kazi, inabidi ikatazwe kabisa. Lakini Lutsa akasema, mimi nadhani tumeshatoka, mimi nilidhani tumeshatoka ambapo wanawake walikuwa wanaambiwa cha kufanya, lakini nahisi na na na bado hatujatoka, bado ni watumwa. Kwa hiyo hayo machache ndo ambayo yanatamba huko kwenye mitandao huko, ya, ya kijamii leo, na kama ulivyosema hiyo ripoti, kuna ripoti imetoka pia leo ya kuhusiana na haya mashambulizi ya Septemba 11 mm -hmm. kwamba watu wengi sana ambao walikuwa wamekwenda kusaidia watu mm -hmm. wamekutwa baadaye na hizo saratani, saratani na wengi wamepoteza maisha yao na wanaendelea mm -hmm. kupoteza maisha yao kutokana na majeraha waliyopata siku mm hiyo -hmm. yes. wengi sana wameathirika na hilo swala kwa kusema kweli. Kuna urembo zaidi ya urembo wako wa kuzaliwa hakuna? Lakini hamna, hamna, hamna, hamna makosa ku, kujiongeza kidogo kujiongezea, kama kuna urembo mwingine wa ziada kujiongeza mbele. kidogo Mmeenda mbele zaidi ya swali langu. E, e, haja gani ya kucha feki ni silaha vipi? Urembo tu. Ya urembo. Sawa, endelezeni kuweka silaha mkisema urembo bungeni. Unajua kule nakotoka kule Uganda kucha, hmm, pia zinaweza kuwa silaha bungeni kando na fimbo na zile. Na hiyo inaweza kupasua kichwa. Naitwa Kenneth Bwire.