Karibu mpenzi msikilizaji, popote unaposikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndimana na mimi hapa ni BMJ Mridhi, na kukaribisha kwa mikono miwili katika matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni tarehe 11 mwezi Septemba mwaka 2018 siku ambayo Wamarekani wanaadhimisha mashambulizi yaliyotokea hapa miaka 17 iliyopita. Tunasikika kupitia mitandao wetu wa www VOA swahili com na kwenye masafa ya FM 107.5 FM kule Nairobi, Kenya, na katika eneo nzima la maziwa makuu. Karibuni. katika yale tuliyokuandalia, nchini Uganda mashirika kiraia ya kiraia yanapinga madai ya rais Yoweri Museveni kwamba yanachochea vurugu, na wanaharakati waomba mashirika ya kikanda kuungana kwa kukabiliana na vitisho vya viongozi. Tunaona kwamba visababishi na wasababishi wana njia ya pamoja, ko tumegundua kimkakati kwa vitu vyenye njia ya pamoja haviwezi kutatulika na njia ya mmoja mmoja. Lazima na sisi kwenye response tuwe na umoja, umoja katika experience kushare na huko nchini Kenya, makundi ya wanawake yameandamana jijini Nairobi, e, kutaka haki itendeke kwa mwanafunzi msichana kiku, wa chuo kikuu aliyeuawa wiki iliyopita Sharuna ameuliwa juzi, na ule pia aliuliwa na Msando, alikuwa mwanamke chini ya miaka 35. Tunasikia vibaya sana basi. Tunakusii ujumuike nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza BMJ Muridhi anakusomea habari muhimu za dunia. Nam, kutoka chumba chetu cha habari. Kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, ni kwamba wamarekani hivi leo wameadhimisha miaka 17 tangu mashambulizi ya kigaidi ya tarehe 11 mwezi Septemba mwaka elfu mbili na moja kufanyika ambapo takriban watu elfu tatu walikufa katika majimbo ya New York, Virginia na Pennsylvania. Rais Donald Trump amehudhuria moja ya hafla za maadhimisho hayo kwenye kumbukumbu kumbu za siku hii katika mji wa Shanksville, Pennsylvania, karibu na eneo ambapo ndege ya abiria ya United Airlines nambari 93 na ilianguka baada ya abiria wapatao 40 pamoja na wafanyikazi wa ndege hiyo kuchukua udhibiti wakitaka ama kutoka kwa watekaji nyara waliokuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Al Qaida. Trump amesema ndege hiyo ilianguka dakika 20 tu kutoka mji mkuu wa Washington DC na kwamba kama sio ujasiri wa abiria hao, Marekani ingeshuhudia janga kubwa hata zaidi kama ndege hiyo ingefika mjini Washington. Maadhimisho mengine kama hayo yamefanyika katika makao makuu ya kijeshi ya Pennsylvania hapa Pentagon jimbo la Virginia na mjini New York ambako watu wengi zaidi walikufa baada ya majengo mawili makubwa kushambuliwa na watekaji waliokuwa wanaendesha au kuamrisha marubani wa ndege za abiria kuziendesha kugonga majengo hayo, mashambulizi hayo. Kunradhi, mwili wa aliyekuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Kofi Annan utawekwa kwa heshima katika ukumbi wa kimataifa mjini Akra, Ghana hadi kesho Alhamisi ambapo atazikwa. Mwili wa Anan ulirejeshwa nchini Ghana siku ya Jumatatu na kupokelewa na mkewe Nen Anan na rais wa Ghana Nana Ado Akufo Ado kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kotoka. Mshindi huyo wa tuzo ya Nobel na Mwafrika wa kwanza kuhudumu kama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alifariki Agosti 18 mjini Bern Uswizi akiwa na umri wa miaka 80. Ana na tatunukuwa heshima na kufanyiwa mazishi ya kitaifa siku ya Alhamisi na maelfu ya watu wanatarajiwa kuhudhuria hafla hiyo, wengi wao wakiwa ni viongozi na wawakilishi wa serikali kutoka mataifa mbalimbali mbali barani Afrika. Makundi ya wanawake jijini Nairobi yameandamana kulalamikia mauaji ya kinyama ya mwanafunzi msichana wa chuo kikuu cha Rongo, magharibi mwa Kenya. Jumatatu iliyopita, Sharon Otieno alitekwa nyara pamoja na mwandishi wa habari wa shirika la habari la Nation Media Group na baadaye kupatikana ameuliwa na, na kutupwa msituni. Gavana wa jimbo la Migori, Okot Obando ni msaidiz, na msaidizi wake Michael Yamo wameshutumiwa kuhusika na mauaji hayo na wamefikishwa kwenye vyombo vya uchunguzi, kama anavyoarifu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Hapo kwa sababu ya Sharon na venye natuona leo tumekasirika sana. Wanawake under 35 wamekuwa wakiuliwa sana na politicians, ukiangalia kutoka kwa Masikeino ya pili Sharon, al... Sharon ameuliwa juzi na ule pia aliuliwa na Msando, alikuwa mwanamke chini ya miaka 35 tunasikia vibaya sana na raundi, tunataka justice I prevail kwa Sharon. Sharon ni msichana kama sisi Mtua, mama wa watoto wawili na ameuliwa kwanza akiwa na mimba, ni vibaya sana atufurahii kwa kitendo ambacho kimefanyikia mwanafunzi mwenzetu Sharon, kitendo ambacho si cha haki na kitendo ambacho si cha halali. Kama wanaume tunasema hii si haki na si sawa, na kwa yule ambaye amefanya kitendo kama hiki, tunasema kuwa justice ifanyike, na tunaomba serikali. Tafadhali Rais Uhuru Kenyatta, toka nje utetee wanafunzi. Sharon is a comrade like us. Hatufurahi sana sana, hatufurahishi na jambo kama hilo, na tunasema kuwa justice ifanyike. Nam ni wakazi wa jiji la Nairobi ambao wamefanya maandamano. Taarifa hiyo msikilizaji, kama alivyokuarifu, imetumwa kwetu na Kennedy Wandera, hata ingawa mkusikia um, sauti yake hapo. Sasa tunaendelea na habari za dunia. Serikali ya Zambia imekana kwamba nchi hiyo inakabiliwa na matatizo ya kiuchumi licha ya kusambaa kwa wasiwasi kwamba fedha inazodaiwa na China zimefikia kiwango ambacho hata hawezi uh, nchi hiyo haiwezi kumudu kulipa Akizungumza mjini Lusaka, ambao ni mji mkuu <coughs> <kundathi. coughs> wa nchi hiyo Amos Chanda kundadhi Amos Chanda, ambaye ni msemaji wa rais Edgar Lungu, akizungumza mjini Lusaka katika nchi hiyo ya Zambia, Amos Chanda ambaye ni msemaji wa rais Edgar Lungu ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wakati Zambia huenda ikawa na changamoto za kiuchumi bado haijaifikia kiwango cha mzozo wa madeni. uchumi huko katika asilimia nne, lakini hiyo sio kusema kwamba kuna tatizo la kiuchumi, na kwamba kuna matatizo ya kiuchumi katika nchi hiyo, lakini huwezi kuyaita ni mgogoro, amesema Chanda. Pia amekanusha ripoti kwamba makampuni ya China yanachukua mali za umma, na akasema kwamba hakuna kampuni hata moja ya China imefanya hivyo na kwamba Zambia ilipatiwa mkopo usio na riba wa dola milioni 30 na msaada mwingine wa dola milioni moja baada ya mkutano wa karibuni wa ushirikiano wa China na Afrika uliofanyika wiki iliyopita katika mji wa Beijing huko China. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameonya kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanaongezeka kwa kasi kuliko juhudi za kukabiliana nayo na kwamba ni sharji jumuiya ya kimataifa iweke kikomo gesi chafu ambayo inachangia ongezeko la hali ya joto duniani. Guterres ameyasema hayo mkesha wa mkutano mkuu wa hali ya hewa ambao unafanyika mjini San Francisco, jimbo la California, hapa Marekani, na ambao unakusudiwa kuhamasisha viongozi wa mataifa na majimbo mbalimbali mbali. Jimbo la California tayari limetangaza kwamba limejitolea kuwa na umeme safi kufikia mwaka wa 2045. Uturuki na Sudan zimetia saini makubaliano ya dola milioni mia moja kwa ajili ya uchimbaji mafuta na kukubaliana kutenga maelfu ya kilomita za mraba za ardhi ya kilimo nchini Sudan kwa ajili ya uwekezaji wa makampuni ya Kituruki, wizara ya kilimo ya Uturuki imesema leo Jumanne. Nchi hizo mbili zimeimarisha uhusiano na zimekubaliana mwezi wa Desemba mwaka uliopita kwamba rais edward kunradhi rais Tayyip Erdogan wa Uturuki, ambapo alifanya ziara ya kwanza kuitembelea Katum, kusema kwamba ataongeza kidogo biashara na taifa hilo hadi kufikia dola bilioni kumi kila mwaka. Wizara ya Uturuki imesema Sudan imetenga hekta 780,500 za ardhi kwa ajili ya uwekezaji kwa makampuni ya binafsi kutoka Uturuki, ikisema kwamba italeta usalama wa chakula kwa Uturuki, Sudan na nchi zingine. Matangazo ya jioni yanakufikia kutoka studio za sauti ya Amerika hapa Washington, na sasa tuelekee moja kwa moja huko Burundi. Bunge na baraza la Seneti nchini Burundi vinatupilia mbali ripoti ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu nchini humo. Ripoti hiyo inatarajiwa kuwasilishwa katika kikao kinachotaraji kufanyika mjini Jeneva Septemba 17. Kwa mara ya kwanza kabisa, imewasuta kidole viongozi wa Burundi kwamba wanachochea uhalifu. Katika tamko rasmi baada ya kikao hicho, bunge na seneti vimeitaka serikali ya Burundi kuwashtaki mahakamani waliochapisha ripoti hiyo ambayo serikali inasema ni uongo mtupu. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Akizimana Agatan Gwasa, mbunge wa upinzani ingawa anakiri kuwa hali inazidi kuimarika, kinyume na ilivyokuwa katika mwaka elfu mbili na kumi na tano elfu mbili na kumi na sita anaomba swala la kutovumiliana kwa wafuasi wa vyama tofauti lishughulikiwe. Hii ni wakati wafuasi wake wamekuwa wakinyanyaswa. Anasema ripoti kama hii pengine inazingatia visa kama hivyo vya kutovumiliana. Uh, hapa anasema wiki kadhaa zilizopita, mkoani Ngozi, katika kijiji cha Gitaro, kuna watu waliopigwa na wengine kukatwakatwa kwa misingi ya kutovumiliana kisiasa lakini walionyanyaswa hawakutendewa haki. Wiki moja iliyopita pia kuna watu walioshambulia raia wengine, lakini mpaka sasa waliofanya vurugu hizo bado wako huru. Mimi naomba wanaofanya makosa, viongozi wawachukulie hatua. Upande wa wabunge wa chama tawala wanadai ripoti hiyo ni udanganyifu, malengo yake ni kuchafua sura ya nchi, kuwavulia hadhi na heshima viongozi wa nchi, kuanzia kwa ngazi ya rais, na viongozi kupelekwa baadaye katika mahakama ya uhalifu wa kivita ICC. Mawaziri watatu wa, wa serikali ikiwa ni pamoja na waziri wa mambo ya ndani, waziri wa sheria na waziri wa haki za binadamu wamekuwa wageni katika kikao cha bunge na seneti kutoa maelezo kuhusu ripoti hiyo. Waziri wa mambo ya ndani Pascal Barandagie amesema ripoti hiyo ni mwendelezo wa ukoloni mambo leo. Hakuna mapya. Tunafahamu kuwa katika mikakati yao hawataki nchi zipate uhuru kamili. Unapokataa shinikizo kutoka kwao, mfano ukikataa ndoa za watu wa jinsia moja, ukiwakatalia kupora mali za wananchi, utawala unaothubutu kupinga, wanasema ni utawala mbaya, lazima li wakati wa vita kati ya mwaka wa 1998 na 2000. Hii ndio hatua ya karibuni kabisa ya kuendeleza uimarisho wa mahusiano kati ya nchi hizo mbili na serikali ya Zimbabwe imetangaza hali ya dharura katika mji mkuu Harare baada ya watu ishirini kufariki kutokana na ugonjwa wa kipindupindu. Waziri wa afya wa nchi hiyo Obadaya Moyo amesema zaidi ya watu elfu mbili wanaugua maradhi hayo. Miundombinu ya maji chafu na vilevile vile, ambapo ni miundo iliyoporomoka imepelekea kutokuwepo kwa maji safi na kuwalazimisha wakazi kutegemea maji ya visima vilivyowazi na vidimbwi ambavyo vimechafuliwa na maji chafu. Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu BMJ Mridhi, sasa tuelekee huko Uganda. Asasi za kiraia nchini Uganda zimepinga vikali madai ya rais Museveni kwamba zinafadhili na kuchochea makundi ya vijana kushiriki maandamano na vurugu. Katika hotuba yake kwa taifa Jumapili jioni, Museveni alielezea kuwa ana ushahidi kwamba vijana hao hulipwa hadi shilingi laki moja za Uganda kuchoma tairi kwenye barabara wakati wa ghasia. Mwenzetu Isak Musana ana ripoti kamili. Kufuatia kuzorota kwa hali ya usalama Uganda ambapo watu kadha maarufu miongoni mwa jamii wameuawa kikatili, pamoja na makundi ya raia kuendesha maandamano kwa kukosoa serikali, rais Museveni amenyooshea kidoda asasi za kiraia shutuma na rawama kwamba zinafadhili maandamano na uchochezi. Wanawatumia vijana wetu ambao hawana matumaini. Asasi za kiraia wanawapatia fedha baadhi ya vijana wetu kuchoma matairi ya gari barabarani, kupiga mawe, kufanya udanganyifu katika uchaguzi na kupiga wanawake. Wakati mwingine, vijana wetu wanaingia katika vitendo viovu kwa sababu wanataka fedha. Ninayo taarifa kamili kuhusu hilo. Asasi za kiraia zimeeleza kushangazwa na madai hayo zikimtaka rais atowe ushahidi kuhusu madai yake. Crispin Kaheru ni mratibu wa kitaifa wa shirika la SEDU linalofuatilia masuala ya, ya uchaguzi. To calm down. Sina taarifa yoyote kwamba asasi za kiraia zinafadhili fujo kama hizo. Asasi za kiraia zinaendesha ujumbe Ugandans wa kampeni ya amani, kuwarudisha raia wa Uganda chini, panapotokea hali ya mtafaruku tangia uchaguzi wa mwaka 2016 na baada ya uchaguzi huo. Kwa mfano, tumefanya hivyo na tumeendelea kufanya kila panapotokea hali ya mtafaruku kuwarudisha chini raia wa Uganda na kuwaalika kufanya mjadala badala ya fujo, na hiyo ndiyo tutaendelea nayo. Hivi majuzi viongozi wa sasi za kiraia Afrika Mashariki waliokutana Uganda walijadili mienendo ya tawala kubana nafasi zao kuendesha shughuli zao zinazolenga kuchangia katika kujenga jamii inayozingatia demokrasia. Walitoa mifano kadha ambapo serikali huwatuhumu kushirikiana na upinzani, wakisema kuwa hii ina maana kuwa bado majukumu yao hayajaeleweka kama anavyosema Rosemary Mwakitwange kutoka nchini Tanzania. Actually, hatufikiri haswa kupata suluhu, lakini tunajaribu kutafuta njia ya pamoja katika kuwa na sauti moja kwa sababu tunaona kwamba visababishi na wasababishi wana njia ya pamoja ko, tumegundua kimkakati kwa vitu vyenye njia ya pamoja haviwezi kutatulika na njia ya moja ya moja, lazima na sisi kwenye response na umoja umoja katika experience kushare. Museveni aidha alishutumu vyombo vya habari kwa kusambaza habari za kupotosha kuhusu Uganda, kama vile madai ya watu wanaokamatwa kuteswa wakiwa korokoroni. Sauti ya Amerika. Tukitoka huko Uganda, sasa tuelekee mjini Kigali, Rwanda, ambapo benki ya Dunia imetangaza mkakati mpya wa kushirikiana na nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kuendeleza sekta ya makazi ya watu. Kauli hii imetolewa mjini Kigali kwenye mwanzo wa mkutano wa siku mbili unaofanyika kila mwaka kutathmini mikakati ya benki hiyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaarifu zaidi. Ni mkutano unaokutanisha wataalamu wa Benki ya Dunia barani Afrika pamoja na wadau wengine kwenye sekta ya fedha barani humo. Ni mkutano uliofunguliwa na Rais Paul Kagame wa Rwanda, ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Rais Paul Kagame amesema The three nyanja tatu zilizoainishwa kwa ajili ya uwekezaji kwenye kanda yetu kama vile makazi, utalii na uwekezaji kwenye kilimo zinazidi kupiga hatua kwa kasi zaidi. Niseme tu kwamba ikiwa nyanja hizi zitazidi kuimarishwa, zinaweza kuwa chachu ya maendeleo endelevu ya mataifa yetu. Ijapokuwa kuna fursa maradufu, lakini bado tunasuasua katika kutumia fursa hizo miaka ijayo in idadi ya wa wakazi katika miji ya Afrika itapanda zaidi ya mara mbili, lakini pia miji zaidi itabuniwa na kuzaliwa. Hii italeta athari kubwa katika bara hili, kwa sababu litahitaji nyumba sehemu hizo za mijini, ambazo kwa kiasi kikubwa zitakuwa ni nyumba za makazi ya wastani. Kwa mantiki hiyo basi, serikali zitahitaji zita kushirikiana na sekta binafsi, ili kuinua sekta ya uwekezaji kwenye eneo hilo la makazi, mathalani nyumba za bei nafuu. Lakini pia inatakiwa kubuni nafasi za ajira ili kuwawezesha watu kupata pesa za kujinunulia viwanja na nyumba, to access finance to buy land and housing. Wengi wa wataalamu waliozungumza kwenye mkutano huu wamesema kwamba ndoto hizo haziwezi kufikiwa bila ushirikiano wa serikali, wawekezaji katika sekta binafsi na wadau wengine. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya. Tunamzungumzia Mama Roslin Akinyi, maarufu kama Mama Orange, ambaye amekuwa na kila aina ya vituko na shamra shamra, hasa wakati wa kampeni za chama cha siasa cha ODM nchini Kenya. Amekuwa mstari wa mbele kuonyesha upendo wake kwa chama na kukienzi, hasa wakati wa pirika-pirika za kisiasa. Mwandishi wa Nairobi Huba Abdi alizungumza naye na kutoandalia makala ifuatayo. Vyama tofauti vya kisiasa nchini Kenya, mara nyingi vinapojitayarisha kwa kampeni, mavazi ya chama, iwe chungwa, nyekundu au hata kijani kibichi huleta mvutio sana lakini, kinachofurahisha zaidi wakati wa kampeni nchini Kenya ni kuwa kila chama ina mfuasi sugu anayependa chama kwa hali na mali. Roslin Akinyi anayefahamika sana kama Mama Orange amekuwa katika kila hafla ya chama cha ODM akiwa amebeba machungwa. Ni mmoja wa wafuasi sugu wa chama cha ODM tangu kuundwa kwake miaka kumi iliyopita. Wakati kivitu alikuwa anatangaza, wakati alikuwa anachagua chama, yani wanasema kila mtu achague chama chake e, au wengine wakachagua, m, yani madisi na baba akachagua chungwa. Wakati huo huo, wakati baba alibeba chungwa mkononi mwake, ndio na mimi pia iliniingia, mpaka leo bado niko kwa chungwa. Licha ya umri wake na kujitolea kwake kuchezea chama hicho, katika kila hafla Roslin Akinya anasema sio rahisi kuwa mfuasi bila kukashifiwa. Nimepitia sana, kuna wengine hata walikuwa wakiniona nikibeba hizo machunga. Unajua, unajua vile nilikuwa nabeba na kudansi kwangu eh? hizo sijui hizo machungwa ziko na nini kwangu? Maana yake nikivaa tu hata kama ni kidogo kwa singo, nasikia damu inachangamuka, nasikia mimi nacheza, hata sijui kama nimeanza kucheza aje. Na watu wengine wananichukua kama mimi ni fala ama kama mimi ni mjinga ama kama nimenini na akili. Unaona, kuna wengine walikuwa wanasema ati nikivaa machungwa mimi nakaa kama katuni. Hakuna sida, mimi mwenyewe napenda na ni roho yangu inaipenda, ndio sababu mi na, nabeba hizo machungwa. Mpaka nilisema nitabeba hata kama bado tu baba bado ataendelea, bado niko nyuma ya baba na niko na hizo machungwa mpaka siku yangu ya kutoka duniani, ndio nitaachana na machungwa. Hata hivyo upendo wake dhidi ya chama cha ODM na kinara wake Raila Odinga uliwahi kumfanya yeye kutaka kujitoa uhai, hasa wakati Odinga alipotangaza kujiapisha mama Orange akisema kuwa iwapo angeapishwa basi angetimiza mpango wake. Mimi nilisema baba wakati huu asipoapishwa, mwana yake baba amenyang'anywa mara nyingi sana. Ndio nilisema wa raombi hii asipoapishwa, asipo, mimi nitajinyonga, nitajinyonga ama nipande juu ya ghorofa, nitoke juu ya ghorofa, nianguke chini, nikufe, nisahau na mambo ya ya chama. Anyway, mawaso yangu ilibadilika, naona kama ilibadilika. Pengine hii mambo ya kusalamiana ndio ilikuwa inakuja polepole pole kwa ndoto. Wafuasi wa chama cha ODM na Jubilee walikuwa kama pamba na moto, na hawapatani hata kwa dawa. Hata hivyo, tangu Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa NASA Raila Odinga kuja pamoja kupitia salamu maarufu the handshake, uhasama baina ya wafuasi wa chama hizi kuu nchini Kenya ukazimika. Sio kusema ati tuko ndani ya Jubilii ati, ati tumegeuka kutoka ODM tumeingia Jubilii. Hapana, ni hiyo salamu ndio imeleta nini uhusiano. Na kwa hivyo mimi upande yangu naona vizuri tena, naona raha kwa vile tumeungana, tumepumzika mambo mengi. Tulikuwa tukifuatana, tulikuwa tukitukanana, tulikuwa tukipigana matusi, yani watu kuchukiana, ukabila, hayo sikuisi hakuna mama Ore akionekana bado ana nguvu ya kuchezea chama cha ODM anasema na matumaini kuwa Raila Odinga atawania elfu mbili, ndiyo iyo, iyo 22, ndiyo tena mwaka ishirini na mbili hiyo ndio mi nangojea hiyo hiyo ishirini na mbili ndio mi nangojea, aanue tena apiganie tena, na mimi bado niko na yeye. Baba akisimama elfu mbili ishirini na mbili, naomba Mungu anipe uwezo na nguvu ya kubeba hizo machungwa zangu na ya kuchesachesa nao vile nilikuwa na chesachesa chesa nao nikirukaruka. Mungu anipatie uwezo na nguvu niendelea kumfanyia baba hiyo kazi. Huba Abdi, sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Ni Roslyn Akinyi, maarufu kama Mama Orange, akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Kenya. Msikilizaji, ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati, kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu. Usikose kutusikiliza VOA. Na sasa tufate muktasari wa habari na BMJ Muridhi. Wamarekani leo wameadhimisha miaka kumi na saba tangu mashambulizi ya kigaidi ya tarehe 11 mwezi Septemba mwaka wa 2001 kufanyika ambapo takriban watu elfu 3 walikufa katika majimbo ya New York, Virginia na Pennsylvania. Serikali ya Zambia imekana kwamba nchi hiyo inakabiliwa na tatizo la kiuchumi, licha ya kusambaa kwa wasiwasi kwamba fedha inazodaiwa na China zimefikia kiwango ambacho hata hawawezi kumudu kukilipa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanayoongezeka kwa kasi kuliko juhudi za kukabiliana nayo na kwamba ni sharti jumuiya ya kimataifa iweke kikomo gesi chafu inayochangia ongezeko la hali ya joto duniani. Wamarekani wanaoishi karibu na pwani ya mashariki mwa Atlantic kwenye majimbo ya North Carolina na South Carolina wanaendelea kuhama makwao huku kimbunga kilichopewa jina la Florence kikiendelea kupata nguvu na kupelekea wasiwasi kwamba huenda kikaleta madhara makubwa katika siku chache zijazo. Uturuki na Sudan zimetia saini makubaliano ya dola milioni mia moja kwa ajili ya uchimbaji mafuta na kukabiliana au kukubaliana kutenga maelfu ya kilomita za mraba za ardhi ya kilimo nchini Sudan kwa ajili ya uwekezaji wa makampuni ya Kituruki. Serikali ya Zimbabwe imetangaza hali ya dharura katika mji mkuu Harare baada ya watu 20 kufariki kutokana na ugonjwa wa kipindupindu. Na hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington, Washington DC. Mimi ni Patrick Duimana na mimi ni, ni BMJ Mridhi, sote tunawaageni tukiwatakia usiku