Moja kwa moja kutoka hapa Washington, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji kwa kipindi cha Kwa Undani, lakini kabla ya hapo, na kusomea habari za dunia. Jina langu ni BMJ Muridhi. Serikali ya Zimbabwe imetangaza hali ya dharura katika mji mkuu Harare baada ya watu ishirini kufa kutokana na ugonjwa kipindu wa kipindupindu. Waziri wa afya Obadi ya Moyo amesema zaidi ya watu elfu mbili wanaugua maradhi hayo miundombinu ya maji ambayo uh, miundombinu ambayo imeporomoka yame imepelekea kuto kuwepo maji safi na kuwalazimisha wakazi kutegemea maji ya visima vilivyo wazi na vidimbwi ambavyo vimechafuliwa na maji chafu kutoka kwa mabomba ya maji yalovunjika. Kufuatia mlipuko wa kipindupindu wa mwaka wa elfu mbili na nane katika nchi hiyo, takriban watu elfu nne walipoteza maisha yao. Wamarekani hii leo wameadhimisha miaka kumi na saba tangu mashambulizi ya kigaidi ya tarehe kumi na moja mwezi Septemba mwaka wa elfu mbili na moja kufanyika ambapo takriban watu elfu tatu walikufa katika majimbo ya New York, Virginia na Pennsylvania. Rais Donald Trump amehudhuria moja ya hafla hizo za maadhimisho katika kumbukumbu ya mjini Shanksville kule Pennsylvania karibu na eneo ambapo ndege ya abiria ya United Airlines nambari 93 na ilianguka baada ya abiria wapatao 40 pamoja na wafanyakazi wa ndege hiyo kuchukua udhibiti wakitoka kutoka kwa watekaji waliokuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Al Qaida. Trump amesema ndege hiyo ilianguka dakika 20 tu kutoka mji mkuu wa Washington DC na akaongeza kwamba kama si ujasiri wa maabiria hao, Marekani ingeshuhudia janga kubwa hata zaidi, kama ndege hiyo ingefika mjini Washington. Maadhimisho mengine pia yamefanyika katika makao makuu ya kijeshi ya Pentagon, jimbo la Virginia, na vilevile vile mjini New York, ambako watu wengi zaidi walikufa baada ya majengo mawili makubwa kushambuliwa na watekaji waliokuwa wanaendesha au kuamurisha marubani wa ndege hizo za abiria kushambulia majengo hayo unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika viongozi wa eritrea na ethiopia leo wamefungua mpaka kati ya nchi hizo mbili kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka ishirini na kuanzisha upya mahusiano ya kibiashara kati ya mahasimu hao wa zamani kufuatia kufufuliwa kwa uhusiano wa kidiplomasia miezi michache iliyopita. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na rais wa Eritrea Isaias Afwerki walifungua eneo la kuvuka mpaka liitwalo Bure, ambako kulishuhudiwa mapigano makali wakati wa vita kati ya mwaka 1998 na na hii ndiyo ya hatua ya hivi karibuni kabisa ya kuendelea kuimarisha mahusiano kati ya nchi hizo mbili. Wamarekani karibu na pwani ya mashariki ya Atlantic katika majimbo ya North Carolina na South Carolina wanaendelea kuhama makwao, huku kimbunga kilichopewa jina la Florence kikiendelea kupata nguvu na kupelekea wasiwasi wasi kwamba huenda kikaleta madhara makubwa. Kituo cha kitaifa cha vimbunga hapa Marekani kimesema eh, kwamba kinatarajia Florence kutolenga visiwa vya Bamuda na Bahama zilioona kesho na baadaye kitaelekea kwenye fukwe za North Carolina na South Carolina siku za Alhamisi na Ijumaa. Wakazi wa South Carolina wamekuwa wakijitayarisha kwa kimbunga hicho, huku gavana akiamuru takriban watu milioni moja kuhama makwao katika eh, kipindi hicho. Tayari magavana wa majimbo matatu North Carolina, South Carolina na Virginia wametangaza hali ya dharura. Ni hizo tu ambazo tumekuandalia kwa sasa. Namuona tayari mwenzangu Harison Kamau ameingia hapa studio akiwa chonjo kabisa kuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naondoka, jina langu BMJ Muridhi. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Basi leo kwa undani tunaadhimisha miaka 17 tangu mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11, yaliyofanyika hapa mjini New, mjini New York, kwenye jengo la Pentagon hapa Washington DC, na vilevile vile kwenye uh, katika eneo la Virginia, pale uh, uh, Pentagon na vilevile vile kule mashambani katika eneo la Pennsylvania ambapo zaidi ya watu 2977 walikufa. Shambulizi hilo lilibadili mambo mengi hasa ya kiusalama ikizingatiwa kuwa ilikuwa ni miaka takriban mitatu tu baada ya mashambulizi ya kigaidi kufanyika kwenye ubalozi wa Marekani mjini Nairobi na Dar es Salaam, Tanzania. Kabla ya kuangalia mikakati ya kiusalama iliyochukuliwa baada ya tukio hilo, hebu kwanza tuangalie mambo ambayo labda pengine hauyajui kutokana na ndege zilizotumika kutekeleza mashambulizi hayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la US Today, ripoti iliyotolewa na tume ya uchunguzi kuhusiana na mashambulizi hayo na iliyochapishwa mwaka wa elfu mbili na nne inasema kuwa hadi sasa haijabainika ni vipi watekaji nyara ndege hizo walivyoweza kufika kwenye eneo la rubani. Tume hiyo pia ilithibitisha kwamba abiria waliokuwa kwenye ndege hizo walitumia simu zao kujulisha jamaa zao pamoja na mamlaka kuhusu kutekwa nyara kwao. Jengo lililoshambuliwa la World Trade Center mjini New York ilithibitishwa kuwa mwaka wa 1993 lilishambuliwa kwa kutumia bomu lililokuwa kwenye gari katika eneo la maegesho chini, ambalo uh, liliua watu sita na kujeruhi wengine zaidi ya elfu moja. Kwa hivyo jengo hilo lililengwa miaka mingi hata kabla ya Septemba 11 mwaka wa 2001. Ripoti pia zinasema kuwa hata kabla ya shambulizi la Septemba 11 idara ya kijasusi ya Marekani, CIA, ilikuwa tayari imeanza mikakati ya kukamata mshukiwa mkuu kiongozi wa kigaidi, uh, Osama bin Laden mwaka wa 1988 lakini mpango huo ukasitishwa kutokana na maafisa wa kijeshi wa Marekani kutoamini viongozi wa kikabila nchini Afghanistan kutoa ripoti kuhusu alipo bin Laden. Basi, kabla ya kuangalia namna hali ya maisha ilivyobadilika baada ya Septemba 11 mwaka wa 2001, hebu tuangazie hali ilivyokuwa mapema leo wakati wa maadhimisho hayo mjini New York. Kwenye eneo la tukio, zaidi ya watu elfu moja walikusanyika mahali ambapo sasa a, pana jina maarufu la ground zero. Jamaa na marifiki walijitokeza mapema licha ya hali ya mvua, huku wakisoma majina ya wote karibu elfu tatu walioangamia kwenye mkasa huo. Maua pamoja na kadi zenye maneno ya ukumbusho pia yametundikwa mahali hapo. Viongozi mashuhuri waliohudhuria hafla ya leo ni pamoja na meya wa New York Bill de Blasio, mkuu wa polisi wa New York James O'Neill, spika wa baraza la mji Cory Johnson, gavana Andrew Cuomo, wakili wa umma Lelishe James, akiwa na meya Michael Bloomberg mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa ni kihali, senata Chuck Schumer, gavana wa New York Joseph Phil Murphy, pamoja na gavana wa jimbo hilo aliondoka Chris Christie o wa jimbo la la New Jersey Chris Christie, aliyekuwa mea wa New York wakati wa shambulizi na ambaye sasa ni wakili wa rais Donald Trump, Rudy Giuliani, pia alihudhuria. Rais Donald Trump baadaye alikuwa ahudhuria maadhimisho mjini Shanksville, Pennsylvania akiandamana na mkewe Melania Trump, eneo ambalo ndege nyingine iliyokuwa imetekwa nyara pia ilianguka. Kama nilivyotaja hapo awali, ni kwamba mashambulizi hayo ya New York, Washington DC, uh, na vilevile vile, vile Pennsylvania, na pia Virginia, ukiongeza yale ya awali mjini Nairobi na Dar es Salaam yalibadilisha mtazamo wa maswala ya kiusalama kote ulimwenguni. Ni ruhusu sasa tuungane na mtaalamu wa masuala ya kiusalama kutoka Nairobi, Mwenda Mbijiwe, ambaye pia mara kwa mara huzuru mataifa ya kigeni ikiwemo hapa Marekani, ambaye kwanza nataka atueleze anakumbukaje Septemba kumi na moja. Leo dunia ama ulimwengu unaadhimisha miaka kumi na saba baada ya mashambulizi yaliyofanyika New York, hapa Washington DC na vilevile vile Pennsylvania, ambao kwa kawaida inajulikana kama 911. Sasa wewe, kwanza kabisa, mashambulizi haya yanakukumbusha nini ukiwa kama mtaalamu wa masuala ya usalama? Kibinafsi, siku ya leo ni siku ambayo kwangu mie naikumbuka kwa majonzi sana na kwa huzuni mwingi Manake miaka kumi na saba iliyopita siku hii ya leo nilikuwa mwanajeshi wa jeshi, mwana jeshi la anga la Kenya, na siku hii naikumbuka kwa sababu nilikuwa nimetoka safari ya mji inaitwa Nyeri hapa nchini Kenya na kufika tu Nairobi hivi ikawa nimefika ya saa sita hizi za mchana hapa nchini Kenya, ikaenda pale kwenye chumba changu kwenye kambi ya jeshi na nikawa chumbani nimetulia kisha mwendo wa saa tisa saa, saa kumi zinaenda hivi, ndiyo rasimu ya kuamka huko Marekani, tunazifungulia rumunga zetu, ina zingine tunaona amerikandata bana, kwa sababu miaka kadhaa kabla ya siku hiyo palikuwa tam, pametendeka shambulizi kama hilo hilo la kigaidi hapa mjini Nairobi likilenga ubalozi wa Marekani hapa Nairobi, ambayo juzi tu tumeadhimisha me, miaka ishirini tangu shambulizi hilo, na lilipata kuwa kati ya wale waliohusika katika kuokoa e, watu katika jumba e, hilo lililobomoka. Jambo hili laia majenzi sana maanake, ni jambo ambalo mimi nilikuwa nimelipitia hapo awali, nikawa na mzuri sana na kwa wakati uliosalia e, siku hiyo hadi siku iliyofuata siku kidogo kwenye runinga yangu na kusoma e, kwenye habari zinginezo kwenye mitandao kuweza kufuatilia ni yapi ambayo yalikuwa yamejipata taifa la Marekani. Kweli bila shaka ilikuwa siku ya mzugu. Sasa Mbijiwe, wewe ulikuwa kwa jeshi, umesema wakati huo ulikuwa kwa jeshi. Hebu tueleze nini kilichobadilika kwanza, mara moja, katika mikakati ya kiusalama hasa ya kijeshi, wakati huo ukiwa unafanya katika jeshi, kabla ya turudi kuangalia mambo ambavyo yamebadilika miaka inavyoendelea kutokana na shambulizi hilo hapo nakumbuka hata komanda wetu kwenye kambi iko ulilofuata, katika paredi ya kawaida kila wanajeshi asubuhi ya, ya kuongeleshana, komanda akiweza kuongea kwa kirefu jinsi ambavyo shambulizi hilo lilivyotendeka, na kwa sababu sisi, mimi nilikuwa kwenye jeshi la anga na tulikuwa wale ambao tuliohusika na ndege za kijeshi za Kenya, ziwe za transport ama ziwe za kivita. Sasa pakao tuna na, na maagizo uh, orders ambazo zilitolewa kwamba wale ambao wanahusika na, na mandege ni lazima mkuwe e, macho sana, mhakikishe kwamba ndege zetu hasa za kivita hatujaweza kuwa compromise kama vile ambavyo e, wale magaidi walifanya Marekani, wakaziteka hizo ndege zikiwa angani. Bila shaka jambo hilo, na najua hapo mbele, labda tuulize vile nzima ilivyobadilika, jambo hilo litubadili majeshi yote duniani, jeshi nzima. Unaweza unaweza dhani ilikuwa fedheha gani kwa jeshi lolote vile, kama ndege ya jeshi hilo ndio iliyotekwa na ikatumika kufanya shambulizi kama hilo. Kwa hivyo, ilibadili jinsi ambavyo wanajeshi wa dunia nzima, hasa wale wanaanga ambao wanahusika directly na mandege wanavyo wanavishughulikia na kuchukulia hali hii ya ugaidi wa kutumia mandege. Sasa, baada ya shambulizi hilo na shambulizi pia ambalo lilitokea Nairobi na Salaam hapo miaka kama miwili mitatu kabla ya hili la New York Jina ugaidi halikuwa linaenea sana na kuanzia hapo kukawa na jina ugaidi na kukawa na jina la magaidi. Mambo yalibadilika vipi katika sehemu za biashara, katika siasa na katika usafiri wa ulimwengu? Bila shaka Bwana Hadi, wa leo naona hasa nchini Marekani bado mabadiliko hasa ya usafiri yanazidi kufanyika. Sasa naona leo, nimeona kwenye habari ni kwamba uwanja wa ndege hapo Washington umeanza kutumia ile special recognition technology ambayo juzi wanajeshi wa Marekani walikuwa wakifanyia eh, eh, majaribio. Ni kwamba tangia uvamizi eh, huo ambao ulitumia mandege ama ndege za, za usafiri wa wananchi wa kawaida eh, na hasa zingine ambazo, ama mashambulizi mengine ambayo yalifuatilia tangu wakati huo kama ile E, jama, yule jamaa alitoka Yemeni na ndege akajaribu kuidungua katika mji wa Detroit, Michigan e, kwa kudungua bomu alilokuwa ameliweka kwenye chupi yake. Sasa so, so, ikawa e, e, tangia wakati huo usalama wa ndege za usafiri wa wananchi wa kawaida umezingatiwa pakubwa, jinsi ambavyo haikuwa hapo awali. Katika historia ya binadam hapakupata kuwa na wakati mwingine ambapo usalama wa ndege ulitiliwa maanani kama wakati huo hadi wa leo, na mpaka sasa hivi, kwa sababu hali ya ugaidi si kwamba imebadilika. Dunia nzima unapata magaidi bado wanajaribu kuvamia ndege, wengine wanavamia viwanja vya ndege byendege, unakuta wanajaribu kuvamia e, e, yale maeneo ambayo wasafiri wa ndege wanayavamia kata yani wanatumia, wana, wana, wana, wana kama kule e, e, Belgium na nchi zinginezo. Okay. Imebadili dunia nzima pakubwa, ni jengo hivi karibuni. Nilikuwa nchini Kenya katika karibu kila jengo la biashara nilikuta walinzi ambao wanakagua watu. Je, mambo haya yamepelekewa na uhalifu wa kawaida ama labda ugaidi pia ulichangia kuwa kwamba sasa lazima watu wakaguliwe kila wanapoingia kwenye majengo? Sio uhalifu wa kawaida bali ni magaidi tangu E, Kenya ianze mashambulizi ya kijeshi kule nchini Somalia, kuweza kuwasaka wanamgambo wa Al Shabab. Tangia wakati huo nchini Kenya ama taifa la Kenya likawa ni target ya ugaidi, na tangia wakati huo sasa kokote kule ukipita unakuta kwamba lazima majumba haya e, na maeneo haya ambayo muhimu yanatumika na wananchi wengi, yawe majumba ya biashara ya, ya ya hata ziwe ni hoteli unakuta lazima usalama umeimarishwa ume kwa pakubwa, jinsi ambavyo hata wa, mare, watu wengi wa marekani wakija hapa huwa wanashangaa wanasema, la umekwendo bwana, mnaishi ni kama mko Somalia. Lakini tusipofanya hivyo bwana, hawa watu wataingiza mabomu kwenye jumba hizi na tutadunguliwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ambapo kipindi ni Kwa Undani, tunapotazama ama kuadhimisha miaka kumi na saba tangu shambulizi lilipotokea huko, uh, jijini New York, vilevile hapa vile, kwenye Pentagon na katika maeneo ya jimbo la Pennsylvania, na tunapoendelea kuangalia na kutazama hali ilivyobadilika katika ulimwengu, tunaye uh, uh, tunaye Bwana Mwenda mbijiwe ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usalama ambaye pia amekuwa mwanajeshi kwa siku nyingi nchini Kenya na ambaye pia amesafiri katika mataifa mengi ikiwemo Marekani ambayo tunaendelea kuangalia mambo yamebadilika vipi. Ninajua kwamba kuna mengi ambayo labda wewe unataka kuyasikia, unataka kukumbuka yaliyotokea, na kwa kweli, kahakika, katika mambo ya usalama mambo yalibadilika kabisa. Na sasa, hebu tuendelee kujua zaidi ni vipi maisha yanaendelea kubadilika kila siku kuhusiana ama kutokana na shambulizi hilo la miaka kumi na saba na baadhi ya mambo yanayokabili watu, ni baadhi ya changamoto zipi ambazo mmekabiliana nazo katika masuala ya usalama, hasa baada ya mashambulizi na suala hili la kigaidi kuingia ulimwenguni, wewe ukiwa kwamba shughuli yako ni ya usalama hadi sasa? Bila shaka mojawapo ya changamoto kubwa sana ambayo dunia nzima ili, ili kabiliane naye tangia nayo tangia 9/11 mpaka wa leo ni kwamba mataifa mengi hayakuwa na sheria ya kuwasaidia kupigana na ugaidi. Manake, utajua hata nchini Kenya tulipitisha tuli sheria ya kupigana na ugaidi hapo mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili ambayo inaitwa Prevention of Terrorism Act ambayo hapo baadaye ilifanyiwa marekebisho mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Sasa mataifa mengi Afrika na dunia nzima hayakuwa na sheria ya kuwasaidia kupigana na ugaidi. Hiyo imekuwa changamoto kubwa sana, ilikuwa ni mmojawapo wa majanga ama changamoto kubwa ambazo mataifa mengi maanake, hata mkimshika gaidi atashtakiwa vipi? <laughs> mikono ya CIA na akaweza kusafirishwa mpaka kule nchini eh, Cuba, ambayo ni sehemu inayomilikiwa nana na taifa la na Marekani. Lakini sasa tangia wakati ule hadi wa leo bado inazidi kubadilika, hali inabadilika, na mataifa mengi yanaweza kuleta sheria ambayo sasa ina-inasaidia mataifa hayo kupigana na ugaidi na pia unakuta hiyo sana, sana imesaidiwa na imechangiwa pakubwa na Umoja wa Mataifa kupitia kile kitengo chao kinaita UNODC. E, UNODC ndio imekuwa ikizunguka dunia nzima. Mi mwenyewe nimeweza kupitia training kuweza kuimarisha jinsi ambavyo mataifa yanatengeneza sheria. Na ya pili, changamoto iliyokuwepo pale hapo awali, pia hapakuwepo na njia, e, e, njia, njia, njia mwafaka ya kuweza kuzitambua ama kuyatambua E, e, magaidi hawa ama vikundi hivi vya kigaidi, na watu wengi hata wakuwa wameona kwamba vikundi e, hivi vimetapakaa dunia nzima sasa. Mara moja gaf, uh, uh, tunaamkia tunakuta magaidi hawa wako Philippines wako m, wako Indonesia wako Afrika wako na Afrika iko Nairobi unakuta wako Mokibishu wako Boko, wako kule e, Mali yani watuwapo na walikuwa kila kwa hali na sasa, dunia ikawa ni kama imetoka kwa usingizi na kuanza kukabiliana nao uh, na ndiyo tunafanya sasa hivi. Unakuta bara Uropa ndio sasa hivi ndio wanaamka, tangu majuzi hapa Charlie Hebdo kule Paris, na mashambulizi kama kule London na Belgium, ndio unakuta sasa bara la Uropa linaanza kuamka sasa hivi. Basi kando na mambo ya ulinzi na kiusalama, kuna uhamasisho? Mnahamasisha watu ama kufunza watu? Maanake tumeona kuna vijana wanatolewa katika uh, vijijini tu na wanaingizwa katika makundi ya kigaidi. Je, kuna uhamasisho unaofanyika vijijini kabla ya vijana hawa kuvutwa na kuingia kwenye vikundi ama makundi ya kigaidi? Hapo awali haikuwa hoja kubwa, lakini nchini Kenya tangia shambulizi la, la e, chuo kikuu cha Garissa ambapo watoto wengi karibu mia mbili mia moja na sitini na tisa waliweza na wengine wengi kuumizwa. Hapo sasa ndio taifa nzima liliamka, na watu wakaanza na taifa likaanza kujiuliza, je, jinsi gani ambavyo tunawatayarisha ya kuingizwa kwenye vikundi hivi, na ukakuta kwamba eh, yule yule aliyeongoza shambulizi hilo kule kule Garissa University ni mojawapo wa vijana wa Kenya, tena alikuwa E, mwanafunzi wa chuo cha sheria kisha akaenda akajiunga na Al-Shabab. Babake alikuwa chief. Sasa ghafla taifa zima likaanza kuchangamka na kusema, hapana, lazima tuweze ku, ku, ku, kufanya mafunzo na kufunza taifa jinsi e, ambazo vijana hasa watajiepusha na, na makundi haya. Ukiangalia e, pale tuliko leo sio pale tulikuwa miaka kumi na saba, wakati ambapo nine eleven ilitendeka e, Uh, neno la mwisho, dunia inapokumbuka ama kuadhimisha miaka kumi na saba tangu mashambulizi ya New York ni lipi ambalo ungetoa kama mshauri wa kiusalama, wakati mtu akiwa katika shughuli za kawaida, ni mambo yapi ya kuangalia labda ili kuweza kuwa salama hata zaidi? Bila shaka ni kuwaomba kwa wananchi ama watu wote, dunia nzima, tukae makini. Vile mnavyosema hapo Marekani, ukiona kitu sema kitu Afadhali mfanya makosa kwa kusema kiende kichunguzwe kikuwe hakukwa na jambo lolote kwenye jambo hilo ama kitu hicho ulichokiona, kuliko kunyamaza kisha ukaishi na majuto tangu, eh, siku hiyo ulioamua kunyamaza. Kwa hivyo nitaiomba dunia nzima tukuwe makini, kila mtu amakinike, na ukiona jambo ambalo haulielewi, ongea na vyombo vya usalama karibu na wewe. Afadhali kichunguzwe kuwe hamna kitu kuliko baadaye tuishi kwa majuto, na mwisho kabisa ntaiomba dunia zima, tafadhali tusisahau tulichotendeka 9/11 ile no, wanasema Marekani never forget. Don't Forget. Nashukuru sana kwa muda wako, kazi njema na uwe na wakati mwema. Nashukuru sana. Ah, basi umesikia, changamoto, baadhi ya changamoto za kiusalama. Basi kuna mengi yaliyobadilika na kubadilishwa na mashambulizi ya Septemba 11 kama ulivyosikia mwenda Minjiwe akisema. Kwa mfano hapa Marekani, idara ya usalama wa ndani maarufu Department of Homeland Security ilibuniwa siku 11 baada ya shambulizi la Septemba 11. Gavana wa jimbo la Pennsylvania Tom Ridge aliteuliwa kuwa mratibu wa kwanza wa idara ya usalama wa ndani ikiwa akiwa kwenye ofisi za ikulu ya Marekani, kazi yake ilikuwa kutengeneza mikakati ya kitaifa kuzuia mashambulizi zaidi ya kigaidi kutokea nchini. Baada ya kupitishwa kwa sheria ya usalama wa ndani na baraza la Seneti Novemba mwaka wa elfu mbili na mbili idara hiyo ilifanywa wizara inayosimamia shughuli zake kuanzia rasmi Machi mmoja mwaka wa elfu mbili na tatu. Basi shambulizi hilo lilipelekea mataifa mengi kote ulimwenguni kubuni sheria mpya za kukabiliana na ugaidi. Kwa mfano, sheria nyingi zimepitishwa katika mataifa ili kuweza kunasa uh, fedha zinazobadilishanwa na ambazo zinashukiwa kuwa za shughuli za kigaidi. Vilevile vile, uh, mataifa mengi yamebuni sheria zinazotoa nafasi ya kushirikiana baina ya mataifa wakati kunapokuwa na kisa cha ugaidi ama labda kunashukiwa kuna, kuna kundi la kigaidi ambalo linaishi katika taifa moja na kushambulia taifa jirani kwa hivyo mambo mengi ya kisheria yamebadilika kiasi kwamba ulimwengu sasa unatazama mambo ya kiusalama kwa njia tofauti kabisa. Vilevile vile, kwenye viwanja vya ndege vya kimataifa kote ulimwenguni, shughuli za kuwakagua wasafiri pasi na kubagua ya wa, nyafa ama tabaka imekuwa ni kwamba ni jambo ambalo linafanyika katika kila uwanja wa ndege. Vilevile uh, makao ya rubani siku hizi katika ndege kuanzia wakati huo ni sehemu ambayo inakuwa imefungwa kabisa, na ambayo kabisa hakuna abiria anaweza uh, akaingia na kukuta abiria uh, kukuta rubani alipo, na kama wakati wa safari ya kimataifa ya ndege iwe ya ndani ya nchi ama ya kimataifa hakuna wakati rubani anatoka na kuingia katika eneo ambalo abiria wanaketi. Na haya yote yalizaliwa ama kupelekewa na shambulizi lililotokea Septemba 11 mwaka wa 2011. Lakini hapa studioni, kabla ya kumaliza, nina mwenzangu BMJ Muridhi. BMJ, wewe unaishi hapa Marekani, mambo haya yote umeyashuhudia na wewe unaweza ukasema nini wakati unapokumbuka shambulizi la mwaka wa elfu mbili na moja. E, kama wakati huo mimi nilikuwa jijini Nairobi, nilikuwa sijaja hapa Marekani, lakini nakumbuka msisimko mkubwa ambao uh, ulifuata baada ya shambulio hilo siku hiyo, maanake wengi ambao walikuwa wamezaliwa wakati huo watakumbuka vizuri sana jinsi ambavyo litokea, maanake uh, kile kivumbi kilichotokea hapa Washington na vilevile vile New York na vilevile vile kama ulivyotaja ndege iliyoanguka kule Pennsylvania, uh, hakuna mtu ambaye hakusikia kwa njia moja au nyingine. Kwa hivyo mimi niko Nairobi wakati huo na baadaye nilipokuja hapa na nimekuwa nikiadhimisha pia pamoja na no Wamarekani, kwa sababu hili suala la ugaidi bila shaka ni suala ambalo limegusa kila uh, kila sehemu uh, duniani kote. Lakini nitaje tu kwamba katika kumbukumbu ambayo ni kubwa sana hapa Marekani, kitu ambacho kinafahamika sana ni kwamba uh, hili ni tukio ambalo uh, katika historia ya Marekani kama huu uh, mm -hmm. hakujawahi kuwa mm -hmm. na tukio ambalo liliwaleta pamoja Wamarekani jinsi ambavyo shambulio la tarehe tisa tarehe kumi na moja mwezi wa tisa mwaka elfu mbili na moja lilivyoweza kuwatenganisha kuwatengamanisha, eh, Wamarekani kwa sababu hawakufuata misingi ya kidini namesikia ukizungumza mm -hmm. hapo kidini mm -hmm. rangi wala tabaka. Nini tabaka yoyote, eh, walikuja pamoja na kusema kwamba hii ni vita ambayo imetangazwa dhidi ya Marekani na wakati tunapotaja Nairobi, ikizingatiwa kwamba kuna mashambulizi iliyotokea Nairobi na Dar es Salaam miaka kama miwili mitatu kabla ya shambulizi la New York. Uh, unakumbuka kwamba awali hakukuwa na shida, ubalozi ulikuwa katikati ya mji, kama ubalozi wa Marekani na balozi nyingine, lakini baada ya mashambulizi tunavyozungumza sasa, yapi yaliyobadilika kulingana na sehemu ambazo unapata mabalozi ya mataifa tofauti? Naam, nahilo no, ni swali nzuri, maanake hawa ha, eh, balozi za Nairobi za Marekani mjini Nairobi na vilevile Dar es Salaam mm -hmm. kulikuwa ni, ni kama ashirio la Uh, ni kama mtu ambaye anakuja lakini unamtuma mtu kwanza, ndio ilianza sasa mchakato mzima, na sasa hiki kikawa ni kama kilele <tokotipanilis> e, cha kusema kwamba sasa vita dhidi ya ufisadi uh, kunirani, <tokotipanilis> um, vita dhidi ya um, ugaidi um, uh, vimeanza rasmi, kwa sababu uh, sasa hivyo umesema ni kwamba ni nchi nyingi sana na ni mfano tu Nairobi na vile vile Dar es Salaam. Baada ya mashambulio hayo uh, mashambulizi hayo, basi wote walibadilisha jinsi ambavyo wanatekeleza shughuli zao katika uh, uh, hasa ujenzi wa mabalozi au balozi za, uh, za Marekani katika nchi mbalimbali. Kwa hivyo utaona kwamba uh, huku ulikuwa ni kwamba walishtuliwa kwa mara ya kwanza, nao wakashika laini na ikawa sasa ni kama wanavyosema uh, poster child, poster child wa, wa ugaidi ilikuwa ni, ni shambulizi hilo lililotokea hapa Marekani mwezi, mwezi huo wa tisa mwaka wa elfu mbili na moja. Na asante sana mwenzangu BMJ Murithi vilevile ni mshukuru mwenda mijiwe akiwa Nairobi akiwa mtaalam wa maswala ya wa usalama pamoja na mtayarishi ambaye alikuwa pia ni wewe, BMJ Muridhi. Jina langu Harrison Kamau, bila kumsahau mwelekezi wetu uh, Saida Hamdun na vilevile Peter akiwa upande wa mitambo. Wote ni kwa niaba yao, nasema kwamba nakutakia usiku mwana na, na popote ulipo kutoka hapa Washington DC hadi wakati mwingine. Kwa heri ya kuonana.