Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na ujambo, popote pale ulipo msikilizaji, karibu katika matangazo ya kumekucha kucha Afrika. Hapa anaitwa Meri Mgawe na mimi naitwa Idi Ligongo nikikukaribisha katika <tipos> matangazo yetu ya leo Jumatano Septemba 12 mwaka elfu mbili na kumi na nane na, na kukaribisha katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuhusu rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo, anahamasisha juhudi za kupambana na madawa ya kulevya Afrika Magharibi, na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa serikali ya Afrika Kusini yapanga mkakati wa kupokonya ardhi kwa wazungu, bila malipo ya fidia ya kuwapatia wazawa. Ni hayo tu vidokezo tulivyokuandalia siku ya leo, mpenzi msikilizaji, katika matangazo ya kumekucha Afrika ambayo utasikia kuanzia sasa kwa dakika 30 zijazo. Sikiliza kwamba kwanza habari za dunia zikisomwa na Idi Ligongo. Kundi la Islamic State linadai kuhusika na shambulizi la kujitoa muhanga la Jumatatu katika mji wa Tripoli, makao makuu ya shirika la mafuta la serikali ya Libya, kwa mujibu wa kundi la kijasusi lenye makao yake Marekani ambalo linafanya uangalizi wa kundi hilo wafanyakazi wawili waliuawa na kumi kujeruhiwa, ambapo washambuliaji watatu pia walifariki dunia. Taarifa kutoka Amaka, shirika la habari la Islamic State linasema kwamba lililenga vitega uchumi kwa wale wanaounga mkono serikali ya Libya. Tume ya Umoja wa Mataifa ya Libya imeshutumu tu shambulizi hilo na kuliita shambulizi la kigaidi ambalo linahusisha watu waoga. Libya imekuwa katika mapigano ya ghasia nyingine toka kiongozi wa muda mrefu Muhammad Gaddafi kupinduliwa na kuuawa hapo mwaka elfu mbili kumi na moja. Kundi la upinzani linapigania kuwa na umiliki wa nchi dhidi ya serikali ya mataifa ya Tripoli ambayo inafahamika kimataifa, ambapo nchi hiyo sasa hivi imekuwa ikigombaniwa na serikali hizo mbili. Wamarekani jana waliadhimisha miaka 17 ya tukio la kigaidi la Septemba 11, 2001 ambalo limeua watu takribani elfu 3 katika majimbo ya New York, Virginia na Pennsylvania. Rais wa Marekani Donald Trump alihudhuria kumbukumbu hizo katika mji wa Shanksville, Pennsylvania, karibu na ndege karibu na eneo ambapo ndege ya shirika la United namba 93 ilianguka ikiwa na abiria 40 na wafanyakazi kufanikiwa kuiongoza ndege kutoka mikononi mwa watekaji wa kundi la Alqaida nje tu ya jiji la Washington makao makuu. Makamu wa Rais Mike Pence na Waziri wa Ulinzi Jim Mattis walihudhuria hafla ya kumbukumbu iliyofanyika katika makao makuu ya wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, na familia za wote waliouawa wakati ndege ya watekaji ilipogonga jengo la Pentagon. Rais wa zamani wa Brazil anayetumikia kifungo gerezani ameachana na harakati za kugombea katika uchaguzi mkuu wa mwezi ujao na kumwachia mgombea mwenza wake Fernando Haddad. Luiz Inacio Lula da Silva anayefahamika zaidi kama Lula alipigwa marufuku ya kushiriki uchaguzi mwezi uliopita na mahakama ya juu inayosimamia masuala ya uchaguzi. Da Silva na chama chake cha Workers Party mara kadhaa walikata rufaa ili jina lake libaki katika karatasi ya kupigia kura, lakini hapo jana, chama chake kilimweka Hadad, aliyekuwa akiwania umakamu wa raisi, katika karatasi ya kura kama mgombea uraisi. Da Silva alionekana kuwa angefanya vizuri katika uchaguzi. Alitumia ujumbe wa Twitter kumpigia kampeni mgombea wa chama chake kwa kusema, naomba nyote kutoa, kutoka moyoni mwangu mumpigie kura comrade Haddad Fernando kuwa rais wa jamhuri ya Brazil. Mipango ya serikali ya Afrika Kusini inayotarajiwa kuruhusu kuchukuliwa ardhi bila malipo ya fidia imesababisha hisia mseto. Wakulima wengi wao wakiwa ni wazungu walio wachache, wanasema wanaishi katika mazingira ya hofu ya kupoteza ardhi yao, lakini wafuasi wa mpango huo wanasema hatua ya kurejesha ardhi kwa wazawa weusi ni jambo sahihi. Mery Mgawe anasoma taarifa ya mwandishi wa Sauti Amerika Anita Powell kutoka Afrika Kusini. Kwa mfano, Casper Williams amekuwa akifanya kazi katika ekari elfu mbili za shamba la mahindi takriban saa moja kutoka Johannesburg. Familia yake imemiliki shamba kwa muda mrefu, lakini sasa anakabiliwa na changamoto ya kupoteza nyumba na ardhi yake wakati ambapo serikali ya Afrika Kusini inasema inaweza kubadilisha katiba ili kuruhusu kupokonywa ardhi bila kutolewa malipo ya fidia. Watu wanaounga mkono mpango huo wanasema hilo litabadilisha historia mbaya iliyosababisha sehemu kubwa ya ardhi kushikiliwa na wazungu walio wengi. Lakini Williams anasema kwa upande wake hilo linamwogopesha kuhusu mwelekeo wake wa baadaye. Ameonya kwamba kuchukua kitu bila malipo ya fidia ni sawa na kuiba. Kuchukua ardhi na kumpa mtu mwingine, hilo ni jambo tofauti lakini kuchukua kwa ushawishi wa kisiasa na kugawa, anasema sioni kama ni sahihi. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Raf Mathega anaeleza kuwa chama tawala cha ANC kinataka kutekeleza suala hili ili kupata kura katika uchaguzi wa mwaka ujao, kwa sababu kimekuwa kikipoteza ushindi katika chaguzi zilizopita. Hii inaweza kuvutia zaidi wapiga kura, hasa wenye kipato cha chini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Takribani waandamanaji milioni moja walikwenda katika mitaa maarufu ya jiji la Barcelona kutaka uhuru kutoka kwa serikali ya Uhispania kwa eneo la Catalan hapo jana, kwa mujibu wa polisi. Waandamanaji walibeba bendera za Catalan na kuvaa mashati ya pinki zikiwa na ujumbe wa tuifanye Catalan kuwa jamhuri na kuifanya mitaa hiyo kuwa wingu la rangi hiyozo. waandamanaji hao walikaa kimya majira ya saa kumi na moja na dakika kumi na nne jioni kukumbuka kuanguka kwa Barcelona kwa Uhispania wakati wa vita vya Hispania. Muda huo kwenye saa ulionyesha mwaka wa 1714 ambao ulikuwa wa kihistoria. Kiongozi wa eneo hilo Kuim Tora aliwasihi watu mapema wiki hii kuandamana katika siku kuu ya sikukuu ya eneo hilo kupinga kufungwa kwa kiongozi anayetaka kujitenga aliyeratibu kura ya maoni ya mwezi Oktoba iliyoongoza bunge kujitangazia uhuru mwaka mmoja uliopita na rais Donald Trump amesema White House ipo tayari kuliko wakati wowote. Wakati kimbunga kikali kikisogea karibu na mwambao wa kusini mashariki mwa bahari ya Atlantic, kimbunga Florence ni hatari sana, kikifika hatua ya nne kikiwa na upepo mkali wenye kasi ya kilomita 220 kwa saa. Utabiri wa hali ya hewa unaeleza kwamba kimbunga kitakuwa na ukubwa huo wakati kitakaposhambulia majimbo ya Carolina Alhamisi jioni ama mapema Ijumaa. Kuna uwezekano kimbunga kikabadilisha mwelekeo unakuja kaskazini na kushambulia moja kwa moja katika majimbo ya Virginia, Maryland, Delaware na Washington DC. Hapo jana alitia saini azimio la dharura kwa majimbo ya Carolina na Virginia na kuwasihi watu kuondoka katika maeneo hatarishi. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com tunapatikana pia katika facebook na twitter habari tuliyoipa uzito wa juu katika matangazo ya kumekucha afrika hivi leo ni kuhusu bunge na baraza la seneti nchini burundi inatupilia mbali ripoti ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Burundi. Ripoti hiyo inayotarajiwa kuwasilishwa katika kikao kinachotarajiwa kufanyika mjini Jeneva inaeleza kuwa visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinazidi kuripotiwa nchini humo kufuatia mzozo wa kisiasa unaokabili nchi hiyo tangu mwaka 2015. Katika tamko rasmi baada ya kikao hicho Bunge na seneti vimeitaka serikali ya Burundi kuwashitaki mahakamani waliochapisha ripoti hiyo ambayo serikali inasema ni uongo mtupu. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana twese turazi neza yuko uko ibintu byari byifashe. Agathon Rwasa, mbunge wa upinzani, ingawa anakiri kuwa hali inazidi kuimarika kinyume na ilivyokuwa katika mwaka elfu mbili na kumi na tano elfu mbili na kumi na sita anaomba swala la kutovumiliana kwa wafuasi wa vyama tofauti lishughulikiwe. Hii ni wakati wafuasi wake wamekuwa wakinyanyaswa. Anasema ripoti kama hii pengine inazingatia visa kama hivyo vya kutovumiliana kwaracie mhindu zingahe Hali ngozi, muri komune Kiremba, ah, hapa anasema wiki kadhaa zilizopita mkoani Ngozi katika kijiji cha Gitaro kuna watu waliopigwa na wengine kukatwakatwa kwa misingi ya kutovumiliana kisiasa lakini walionyanyaswa hawakutendewa haki. Wiki moja iliyopita pia kuna watu walioshambulia raia wengine, lakini mpaka sasa waliofanya vurugu hizo bado wako huru. Mimi naomba wanaofanya makosa, viongozi wawachukulie hatua. Upande wa wabunge wa chama tawala wanadai ripoti hiyo ni udanganyifu, malengo yake ni kuchafua sura ya nchi, kuwavulia hadhi na heshima viongozi wa nchi, kuanzia kwa ngazi ya rais, na viongozi kupelekwa baadaye katika mahakama ya uhalifu wa kivita ICC. Mawaziri watatu wa, wa serikali ikiwa ni pamoja na waziri wa mambo ya ndani, waziri wa sheria na waziri wa haki za binadamu wamekuwa wageni katika kikao cha bunge na seneti kutoa maelezo kuhusu ripoti hiyo. Waziri wa mambo ya ndani Pascal Barandagie amesema ripoti hiyo ni mwendelezo wa ukoloni, mambo leo Hakuna mapya, tunafahamu kuwa katika mikakati yao hawataki nchi zipate uhuru kamili. Unapokataa shinikizo kutoka kwao, mfano ukikataa ndoa za watu wa jinsia moja, ukiwakatalia kupora mali za wananchi, utawala unaothubutu kupinga, wanasema ni utawala mbaya, lazima ushughulikiwe. Mara wanaanzisha vita ama maandamano. Hayo tuliyashuhudia katika nchi za Kiarabu, mapinduzi ya kijeshi na njia zote hizo zikishindwa wa wanapitia katika njia ya haki za binadamu ili nchi ichukuliwe hatua, anasema hapa. Ripoti hiyo inahusisha kwa mara ya kwanza viongozi kadhaa kama waziri wa usalama, mkuu wa idara ya upelelezi kuhusika na visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu na rais wa jamhuri kuchochea chuki miongoni mwa wananchi. Ripoti hiyo inazidi kugonga vichwa vya habari huku ikitaraji kuwasilishwa katika kikao cha baraza la haki za binadamu mjini Geneva wiki ijayo, tarehe 17 mwezi huu. Katika tamko la kuhitimisha kikao hicho cha wajumbe wa baraza la bunge na seneti, wameomba serikali kuwashtaki mahakamani wachunguzi wa Umoja wa Mataifa waliochapisha ripoti hiyo ambayo wanasema malengo yake ni kusambaratisha utawala wa Burundi. Ah, Aidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Shukran sana msikilizaji kuendelea kutufuatilia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika. Sekunde chache kutoka sasa, mwenzangu Id Ligongo ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Uturuki inaisihi jumuiya ya kimataifa kuingilia kati kuzuia Siria kufanya mashambulizi katika eneo la mwisho ambalo lipo chini ya waasi la Idlib. Mwito huo wa kuwajibika unatolewa wakati vikosi vya serikali ya Siria vikizunguka Idlib kabla ya kuanza mashambulizi ya kutoa eneo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Cavusoglu hapo jana akiwa nchini Romania amesema kwamba anataka kila mmoja kupaza sauti kuzuia serikali ya Siria kufanya mashambulizi ya kutafuta suluhisho kwa amani. Katika makala iliyochapishwa na The Wall Street Journal, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameonya kwamba madhara ya kutofanyika chochote madhara ya kufanyika mashambulizi ni makubwa, na mashambulizi ya serikali yatasababisha madhara makubwa ya kibinadamu na usalama kwa Uturuki, Ulaya na sehemu nyingine. Papa Francis atakutana na viongozi wa kanisa Katoliki wa Marekani kesho Alhamisi kujadili kashfa za udhalilishaji wa kingono hapa Marekani na kufichuliwa kwa shutuma za miaka mingi za mamia ya mapadri. Vatican inasema miongoni mwa watakaokutana naye ni viongozi wa kanisa hilo Marekani, Kardinali Daniel Dinardo na Kardinali Sean Patrick. Papa amesema kwamba viongozi wa kanisa Katoliki nchini Marekani wanataka kujadili madai ya balozi wa zamani wa Vatican Carlo Maria Vigano ya kwamba papa alifahamu kuhusu taarifa za kuaminika kwamba mchungaji McCarrick wa Washington aliwanyanyasa vijana wadogo wa kiume katika miaka 1970 na vijana wengine wadogo waliokuwa wakihudumia kanisa, lakini hakumweleza akumwele McCarrick kuhusu shutuma hizo. Papa Francis alimwondoa McCarrick katika ukardinali hapo mwezi Julai tukio basi. Tunaendelea na matangazo ya Kumekucha Afrika. Napenda kukumbusha msikilizaji, hapo baadaye kidogo, usisahau kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express asubuhi hii na jioni. Vilevile utakuwa na matangazo na habari nyingine. Vilevile vile leo Jumatano utakuwa na kipindi cha afya, ambapo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa kipindupindu ulioathiri Zimbabwe. Watu ishirini tayari wamekufa na wengine elfu mbili wameathiriwa vibaya. Sasa tunaungana na mwenzangu wa wa Sande Shomari, anatuarifu kuhusu rais wa zamani katika mahojiano kabla ya kuwasilisha pendekezo la aina ya sheria kupambana na dawa za kulevya kwa viongozi wa kikanda huko Senegal, katika mkutano wa tathmini sheria hizo, Obasanjo aliwashauri maafisa ya kutumia zaidi rasilimali zao katika kupambana na biashara kubwa ya ulanguzi wa dawa za kulevya, akisema ni biashara yanayohujumu demokrasia ya kanda nzima. Matumizi ya dawa kama kokaini heroin na amfetamini yanaongezeka Afrika ya Magharibi, licha ya sheria kali za kupambana na dawa hizo. Nchi ambazo wakati fulani zilikuwa kama kituo kikuu cha kupitisha dawa haramu kati ya Amerika ya Kusini na Ulaya ndiyo sasa zimekuwa vituo vikuu vya biashara, anasema na ninamnukuu, wote hapa Afrika ya Magharibi tunajua kwamba dawa hizi hazipiti tu hapa kwetu vijana wetu wanazidi kuwa wateja wakubwa, hata baadhi ya dawa zinatengenezwa hapa. Mwisho wa kumnukuu. Kuu kwa mujibu wa umoja Mataifa, mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, ambao ni mwaka wa mwisho kwa takwimu zinaweza kupatikana, bara la Afrika limechukua nafasi ya pili katika kukamata kokeini nyuma ya Asia. Matumizi mabaya ya dawa za opioids hasa ile ya bei rahisi ya kutuliza maumivu, tramadol imezusha mzozo mkuu wa afya huko Nigeria na nchi jirani. Mapendekezo ya Obasanjo kwenye tume ya Afrika ya magharibi yanatolewa wakati nchi nyingi zikifanya juhudi ya kuhalalisha matumizi ya dawa, hasa bangi, baada ya miongo kadhaa ya kukamata watu na kudhihirika kwamba hakuna mafanikio katika kuzuia utumiaji. Kanada imeruhusu matumizi ya bangi mwezi Juni na majimbo kadhaa ya Marekani yameruhusu matumizi ya bangi kwa matibabu au kwa ajili ya raha ya mtu binafsi. Katika miaka ya karibuni, baadhi ya wanasiasa maarufu pia wametoa wito wa kulalisha matumizi ya bangi huko Meksiko na Brazil. Tume ya Obasanjo ina jukumu la kutoa ushauri tu na ni juu ya serikali kufanya maamuzi kama wakubali au la. Obasanjo anasema hili halisaidii kitu, pengine inawafanya watu kuwa masugu zaidi, akizitaja Senegal na Ghana kama nchi mbili zinazoanza kubadili mwelekeo wa kuzingatia matibabu ya kuondoa watu kutoka matumizi mabaya ya dawa za kulevya. Senegal ilifungua vituo vya matibabu vya watumiaji wa dawa za kulevya tangu mwaka wa 2014. Shukran sana Sande Shomari kwa taarifa hiyo. Benki ya Dunia imetangaza mkakati mpya wa kushirikiana na nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kuendeleza sekta ya makazi ya watu. Kauli hii imetolewa mjini Kigali, Rwanda, kwenye mwanzo wa mkutano wa siku mbili unaofanyika kila mwaka kutathmini mikakati ya benki hiyo. Tuungane na Silvanos Karemera kutuarifu zaidi. Ni mkutano unaokutanisha wataalam wa Benki ya Dunia barani Afrika pamoja na wadau wengine kwenye sekta ya fedha barani humo. Ni mkutano uliofunguliwa na Rais Paul Kagame wa Rwanda, ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Rais Paul Kagame amesema Nyanja tatu zilizoainishwa kwa ajili ya uwekezaji kwenye kanda yetu kama vile makazi, utalii na uwekezaji kwenye kilimo zinazidi kupiga hatua kwa kasi zaidi. Niseme tu kwamba ikiwa nyanja hizi zitazidi kuimarishwa, zinaweza kuwa chachu ya maendeleo endelevu ya mataifa yetu. Ijapokuwa kuna fursa maradufu, lakini bado tunasuasua katika kutumia fursa hizo. miaka ijayo idadi ya wa wakazi katika miji ya Afrika itapanda zaidi ya mara mbili, lakini pia miji zaidi itabuniwa na kuzaliwa. Hii italeta athari kubwa katika bara hili, kwa sababu litahitaji nyumba sehemu hizo za mijini, ambazo kwa kiasi kikubwa zitakuwa ni nyumba za makazi ya wastani. Kwa mantiki hiyo basi, serikali zitahitaji kushirikiana na sekta binafsi ili kuinua sekta ya uwekezaji kwenye eneo hilo la makazi, mathalani nyumba za bei nafuu, lakini pia inatakiwa kubuni nafasi za ajira ili kuwawezesha watu kupata pesa za kujinunulia viwanja na nyumba, to access finance to buy land and housing. Wengi wa wataalamu waliozungumza kwenye mkutano huu wamesema kwamba ndoto hizo haziwezi kufikiwa bila ushirikiano wa serikali, wawekezaji katika sekta binafsi na wadau wengine. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo katika jukwaa la vijana tuelekea hadi huko jimbo la Cabo Delgado, Msumbiji, karibu na mji wa Palma, ambapo uchimbaji wa gesi kutoka ufukwe wa kaskazini wa nchi hiyo unatarajiwa kuanza mwaka 2022 lakini matayarisho ya kuanza kazi hiyo inayotarajiwa kuletea nchi hiyo fedha nyingi bado hayajaleta mabadiliko kwa maisha ya wakazi wa jimbo hilo, bali wengi wanasema maisha yamezidi kuwa magumu na tabia ya watu kwanza kubadilika. Mwenzangu Abdu Shakur Abud alitembelea mji wa Palma hivi karibuni na baadhi ya vijana juu ya maisha yao na amezungumza na Isa Said, Saidi Kitanda na Saleho Rashidi anayeanza kwa kueleza jinsi hali ya maisha yalivyo hii leo. Kiukweli kwamba maisha sasa hivi yamekuwa magumu sana, pesa inapotea. Maona bwana, kiukweli ni kibodaboda, kwamba pesa inapotea sana, sio kama kipindi cha nyuma kile, wakati anadaruku nafanya kazi, ila baada ya kutoka anadaruku kule pale, ina maana sasa hivi kiukweli, hali ngumu sana. Sasa unafikiri watu wanakosema gesi imekuja, mafuta, pesa ingepatikana, mnaona kwamba imeleta kinyume Ameleta kinyume kwa sababu migogoro inatokea hata ki maisha mazuri yaweze katokea kivyo, kwa sababu migogoro mingi sana inatokea mara ya Alshabab sijui nini. Kwa hiyo hali ngumu lazima inaweze katokea kivyo, kwa sababu kutokana na maisha ya baadaye <tutu> na wewe unaposikia hii Alshabab na nini, ni nani au vijana gani hawa vijana? Kwa kweli hatuwezi tukawajua ni wana nani, ila maisha yenyewe tu tunasikia tu kwamba kina Alshabab sijui nani, sijui mara maisha yako hivi. Kwa kifupi hatuwezi tukajua wana nia gani, wana lengo gani, kwa sababu mpaka kufika hii gesi, maisha yenyewe ndo yamekuwa hivi ya kunjunga njunga, tunakimbia kimbia, mara tunatoka huku tunakimbilia huku, mara tunaenda. Kwa kweli kitu hiki kinasikitisha sana kwa vijana hapa. Shughuli kubwa mbali na kusoma, elimu iko vipi? Watu wanafanya nini? Vijana, kwa kweli maendeleo ya kielimu kwetu kwa hapa wilaya hii ya Palma hatuna. Sababu tukisema hivyo, toka wazee wetu wa zamani hawajasoma na nini, tunajishughulisha tu kawaida kwa hivyo mt mtu anajikimu maisha namna gani? Kuna kazi za aina gani mbali na boda boda? Kazi gani mtu kijana anaweza kusema anajitegemea? Hatunajitegemea kulingana, kuna kazi nyingi za ujenzi na nini. Kwa mfano hapa, hapana chuo chachote cha kufundisha vijana chachote, si tupo tupo tu na katika eneo hili jimbo lote Cabo Delgado hakuna vyuo hakuna shule, hamwendi hakuna ushirikiano. Ah, vyuo vipo ila viko mbali sana. Kwa hiyo mtu weza kutoka hapa afukaenda huko huu kusomea kwa hivyo nyinyi mnatakia nini nini, mnafikiria maisha yataweza kubadilisha? Gesi itaweza kuleta mabadiliko, au mnasemaje? Ah, hilo sina uhakika kama gesi italeta mabadiliko yoyote. Sina uhakika kwa sababu unaona tu hali ngumu inazidi kuendelea, kitu kama hivyo. Na changamoto kubwa, mbali na maisha na nini nini, changamoto kubwa kwa vijana? Kwa vijana changamoto kubwa yaani, naomba tu tujitahidi kwa vijana kutafuta kazi. Unachokifanya chochote kile, uwe na bidii nacho kwenye roho yako wewe mwenyewe Usiseme ujirudishe nyuma, ukaogopa. Ukiogopa, kwa hiyo sasa unajirudisha nyuma wewe mwenyewe. Tunajihangaisha hapa na pale, ukapata ile kazi, kiasi unachopata kile kile tunarizika, tunarizika nacho kile kile. Na je serikali inasaidia kwa namna gani? Kwa serikali hakuna kinachosaidia, siku zote tunatapata patumala, tunatembea hivi na unafanya serikali inatuonea. Muda mwingine unajikuta mtu unapangiwa muda wa kulala unaenda unaambiwa kalale saa moja saa moja wakati inabidi mtu utafute mpaka makamo ya saa mbili au saa tatu unatafuta ile riziki. Kuna muda wengine mtu unapata jioni, ndio inavyokuwa. Na kwa hivyo, mbali na kazi na kazi, ya mapumziko? Kwa hivyo hakuna maisha ya pumzika. Vijana unaweza kusema kama sinema au vitu vingine, sinema? Sinema hamna, sinema hamna. Kwa hivyo kuna vitu gani vingine watu wanafanya? kama nini, labda ya maisha maisha, kama kandanda au mpira, mpira wa kikapu hakuna michezo? Michezo nini A, michezo ipo kama kawaida, watu wanacheza mpira eh, kitu kama hivyo. Na katika maisha kawaida, katika ndoa na nini, hapa zinafanyikaje? Watu wanaoana mapema kwa sababu hakuna kazi eh, watu wanaoana mapema kabisa, yani watoto wadogo sana kitu eh, kama hivyo hapo. Kwa hivyo ndoa huku ni ndoa za vijana zaidi zaidi, eh, za vijana yani, watoto wadogo sana, utakuta wanaolewa na miaka 15 wanaolewa nini wanasemaje kabla hajatoka mazioanaoleh aaeaatunaona saaaa fresh maishayf akufaa uba maisha yako, unafikiri nini la kufanya, kubadili maisha haya? La kufanya ni kujitahidi na maisha kupambana na maisha tu ili niwekeze maisha yangu ya baadaye. Unaposema kujitahidi na maisha namna gani? Kikazi kwa mfano nilivyo najitahidi na kuomba kazi, nikipata kazi basi, kile ninachokipata ninawekeza, nawekeza, nawekeza, nawekeza, ili maisha baadaye kinisaidie kama baadaye nitakuja kumpata mtoto ili kiweze kumsomesha mtoto wangu na nini. Hali kama hii kwa vijana, ikiwa hakuna kazi hakuna nini, kunatokea ile hali ya watoto hmm, wanakuwa wanashawishiwa katika mambo ambayo sio lazima ya, ya ulevi, usharati. Hiyo inajitokeza hapa, hiyo ni sana inajitokeza kutokana na hali ngumu kwa hivyo ni tatizo moja hapa. Hilo tatizo. Na je, kuna jamii wanaangalia namna ya kusaidia vijana huko? Hamna. Hamna. Na nyinyi vijana wenyewe mnajisaidia au mnafanya mpango? Sisi wenyewe tunajisaidia, nasema sisi wenyewe hatujiwezi. Yaani mtu kujisaidia bwana kusaidiwa labda awe mtu mmoja. Kwa, kwa mfano serikali simame juu kwa kutusaidia sisi vijana na sisi tujisaidie wenyewe, lakini sisi tunajitahidi bado, tuendelee mbali, sababu serikali yetu bado iko nyuma kwa kutusaidia sisi, tubebi kwa mpango wote, wao wapo tu, kwa mfano serikali ya Palma wanaotoka wote wanatoka nje kuja kufanya kazi hapa, na kila anayekuja anakuja kuchuma hapa simana gesi. Serikali inaingiza hela, inaingiza hela nyingi sana. Kwa hiyo kila anayeingia kwenye kitengo fulani yeye yani, ya, anajichukulia mwenyewe anaenda kujenga kwao, anajichukulia mwenyewe, hakuna chochote mabadiliko yoyote. Nashukuru sana, nakutakieni kila laheri, asanteni sana kwa kuzungumza na Sauti <laughs> ya Amerika. Huyo ni Isa Saidi, miongoni mwa vijana watatu Salehi na Rashid Kitanda waliozungumza na Abdu Shakur Abud mjini Palma katika jukwaa la vijana. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Kundi la Islamic State linadai kuhusika na shambulizi la kujitoa muhanga la Jumatatu la mjini Tripoli, makao makuu ya shirika la mafuta la serikali ya Libya, kwa mujibu wa kundi la kijasusi lenye makao yake Marekani ambalo linafanya uangalizi wa kundi hilo. Wafanyakazi wawili waliuawa na kumi kujeruhiwa ambapo washambuliaji watatu pia walifariki dunia. Wamarekani jana waliadhimisha miaka kumi na saba ya tukio la kigaidi la Septemba kumi na moja mwaka alfu mbili na moja ambalo limeua watu takribani elfu tatu katika majimbo ya New York, Virginia na Pennsylvania. Rais Donald Trump wa Marekani alihudhuria kumbukumbu hizo katika mji wa Shanksville, Pennsylvania, karibu na eneo ambapo ndege ya shirika la United namba 93 ilianguka ikiwa na arubai abiria 40. Rais wa zamani wa Brazil anayetumikia kifungo gerezani ameachana na harakati za kugombea katika uchaguzi mkuu wa mwezi ujao na kumwachia mgombea mwenza wake Fernando Haddad. Luis Inacio Lula da Silva anaifahamika zaidi kama Lula, alipigwa marufuku ya kushiriki uchaguzi mwezi uliopita na mahakama ya juu inayosimamia maswala ya uchaguzi. Shukran sana kuwa nasi siku ya leo, msikilizaji. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba wenzangu wote waliosikika hivi leo kufanikisha matangazo yetu hapa studio, nilikuwa na mwenzangu Idi Ligongo. Mimi naitwa Meri Mgawe, mwendeshaji wa matangazo ni Deo Don Chibauro. Sisi sote tunawatakia nyote asubuhi njema.