Hujambo msikilizaji wa VOA mahala popote pale unapotusikiliza popo, ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika Mashariki. Bila shaka msikilizaji, upo salama salmini kabisa, ukiwa aidha katika matatu au upo katika daladala kule nchini Tanzania. Mambo ni mazuri kabisa. Leo siku ya Jumatano hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Jina langu naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Patrick Ndwimana. Bila shaka Mkamiti, tuko tayari kusafiri fi na wasikilizaji wetu kutoka pembe nne za dunia, na pia kuwa juza tu mengi yanayojiri, ikiwa katika kanda ya Afrika Mashariki na kwingineko, na hasa tukianzia huko uh, Burundi, kwamba serikali imesema kwamba kuna wachunguzi wa Umoja Mataifa ambao wamepigwa marufuku kuingia nchini humo baada ya kutangaza ripoti inayowasuta kidole viongozi kuhusika katika mambo ya kukiuka haki za binadamu. Hali kadhalika tutakuwa na habari za dunia, tutakuwa na makala ya kama huna kazi, nini ambacho unatakiwa kufanya, vilevile vile tutakuwa na lifestyle. Leo utasikiliza kina mama, ambapo wanaeleza kwamba mwanamke hatakiwi kuwa na fani moja tu ya kazi. Kinamama wengi ni wapishi, wanakaa tu nyumbani kutayarisha nyumba, kupika na kadhalika, lakini leo utasikia upande mwingine wa mwanamke, nini ambacho anaweza kufanya. Basi ungana nasi mpaka pale tutakapo kuaga. Lakini huko nchini Tanzania, mm -hmm. chama cha upinzani cha Demokrasia na Maendeleo kimesema kwamba kuna shaka kwamba taasisi ya urais nchini Tanzania inatumika Vibaya. Na hii yote imekuja kutokana na lile sakata kwamba rais alitoa matamshi kuhusiana na uzazi wa mpango mm-hmm. Hebu tumsikilize, uh, katibu mkuu wa CHADEMA Vincent Mashinji. tumeshuhudia sehemu za akina mama kujifungulia, kwa wale akinamama ambao wameshaenda kujifungua hospitali wanajua ili ukajifungua unakwenda na mabeseni. Basi hayo na mengine mengi ni katika express leo tarehe 12 Septemba mwaka 2018. Mkamiti moja kwa moja tuanzie huko Burundi mm -hmm, ambapo kama nilivyodokeza ni kwamba serikali ya Burundi imetangaza kwamba wachunguzi wa Umoja wa Mataifa waliochapisha hivi karibuni ripoti inayosuta kidole viongozi wa nchi hiyo akiwemo Rais Pierre Nkurunziza kuchochea uhalifu na vitendo vingine vya ukiukwaji wa haki za binadamu, kwamba wamepigwa marufuku kuingia Burundi. Na taarifa fa hiyo uh, ilitolewa Jumanne na serikali kupitia waziri wa mambo ya nje baada ya bunge na seneti vyote TV vya Burundi, kukutana katika kikao maalum siku ya Jumanne, na kuiomba serikali kuwafungulia mashtaka wachunguzi hao kwa kile wanachosema wamezu wamezusha uongo dhidi ya viongozi wa Burundi. Naam, ni mkamiti ni kwamba wakati huohuo, eh, makamu wa kamishna wa Baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu ana, ni b Kate Gilmore katika kikao kuhusu hali za binadamu nchini Burundi kilichofanyika Jumanne, yani jana, mjini Jiniva, amekiambia kikao hicho kwamba baraza hilo halitoweza kutoa ripoti kuhusu hali halisi ya haki za binadamu Burundi kwa sababu serikali ya Burundi ilipinga kushirikiana na tume ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa wa maswala ya haki za binadamu waliotumwa Burundi mwezi Mech mwaka huu chini ya idhini ya serikali ya Burundi, lakini baadaye serikali ikawaambia hapo mwezi Aprili kwamba vibali vyao vya kukaa Burundi vimesitishwa. Wakati hayo yakitokea ya uh, utakumbuka mwandishi wetu Haidala Kizimana mm -hmm. alituma ripoti kwamba baadhi ya viongozi wa upinzani wanaona kwamba ni vyema hii ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na haki za binadamu ifanyiwe uchunguzi wa kina Deo. na pengine waruhusiwe hata wa wachunguzi huru kuingia kule nchini. Kwa nini wanasitishwa wasifanye hivyo, na wakati huo wa serikali inakanusha ina kwamba ripoti hii ina uongo ndani yake. Uzushia. Hebu tumsikilize um, Aidala Kizimana akizungumzia kiji sehemu tu kidogo tu kuhusiana na ripoti hiyo. Ripoti hiyo inahusisha kwa mara ya kwanza viongozi kadhaa kama waziri wa usalama, mkuu wa idara ya upelelezi kuhusika na visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu, na rais wa jamhuri kuchochea nchuki miongoni mwa wananchi. Ripoti hiyo inazidi kugonga vichwa vya habari, huku ikitaraji kuwasilishwa katika kikao cha baraza la haki za binadamu mjini Geneva wiki ijayo, tarehe 17 mwezi huu. Kama anavyosema uh, Haidal Hakizimana ni kwamba huko Jiniva mm -hmm. Kikao bado kinaendelea kile kikao cha baraza la Umoja Mataifa kuhusu haki za binadamu, na hawa wachunguzi watatu ambao wa wamepigwa marufuku kuingia Burundi mm -hmm. watatoa wa ripoti kamili hapo siku ya Jumatatu tarehe kumi na 7 Septemba, lakini nifahamishe tu kwamba baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu limekwisha chukua maadhimio kadhaa kuhusu Burundi, lakini serikali ya Burundi ilizuia utekelezaji wa maadhimio hayo, amesema Bi Kate Gilmore, naibu kamishna wa baraza la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu. Je, um uh, wataja walio wawakilishi wa wachunguzi ambao wamepigwa marufuku kuingia nchini Burundi. Ni kina nani? Naam, wachunguzi hao waliopigwa marufuku kuingia Burundi ni Dudu Dien kutoka Senegal, Lucy Aswagbor ni kutoka Cameroon na Françoise Hamson kutoka Uingereza. Haya, msikilizaji, ndiyo mambo yanayoendelea kutoka kule nchini Burundi kuhusiana na ripoti iliyotolewa hivi majuzi ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu ambayo serikali ya Burundi inaipinga vikali ripoti hiyo. Tukitoka huko Burundi sasa tunaelekea kule nchini Tanzania Tawasandia. ambapo chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo Chadema kimeeleza kwamba kuna shaka kwamba taasisi ya uraisi huko nchini Tanzania inatumika vibaya na kusababisha pengine kuwepo kwa mkanganyiko juu ya utekelezwaji ule wa sera na mipango ambayo serikali imejiwekea yenyewe. Nam. Chadema kupitia katibu mkuu wake Dr Vincent Mashinji imesema kauli zilizokuwa zinatolewa na rais wa nchi hii John Magufuli wakati wa ziara zake mikuwa, katika mikoa mbalimbali hivi karibuni zilikuwa zinakwenda kinyume na sera za taifa, wakitolea mfano wa hivi karibuni kuwataka Watanzania kuzaa watoto wengi au kuzaliana. Kauli hii tayari imepingwa na makundi mbalimbali mbali hapa jamii, ikiwemo wanaharakati na baadhi ya wabunge. Hebu tumsikilize Vincent Mashinji akielezea suala hili la uzazi wa mpango, kutokana na matamshi ambayo Rais Magufuli aliyatoa akiwa katika ziara zake mikoani humo. Nchini Tanzania tumeshuhudia sehemu za kina mama kujifungulia kwa wale akina mama ambao wameshaenda kujifungua hospitali, wanajua ili ukajifungua, unakwenda na mabeseni, unafika kwenye wodi ya wazazi, vifaa tiba hakuna, hakuna damu wa akina mama wanaotokwa damu sana kwao, tukasema hawa akina mama wawe na mpango utakaowasaidia kuzaa kwa nafasi, wajipange. Swala la uzazi wa mpango haliongelei idadi ya watu peke yake, linaongelea elimu ya uzazi wa mpango, inaongelea mpaka kumwandaa mama katika kuelekea kujifungua. Kwa hiyo sio swala tu la kwamba kuzaa watanzania tuwe wengi. Kuna mtu atakuja na hoja kwamba tukiwa wengi soko litakuwa kubwa. Soko tu lenyewe lililopo hatujalitumia hata robo yake, unataka tena kubwa jingine la kazi gani? Wakati tunaanza kufikiria kwamba kuwe na uzazi wa mpango, akinamama katika nchi hii, zaidi ya mia saba kati ya akina mama laki moja wanaenda kujifungua uzazi, walikuwa wanafariki. Haya basi, ndio sakata hilo ambalo limekuwa sasa hivi linazungumziwa sana nchini Tanzania. Mechukua nani, um, yani mwelekeo wa kisiasa mwe, mwelekeo wa kisiasa ambapo, yeah. chama hicho cha CHADEMA pia kinadai kwamba katika ziara hizo za Rais Magufuli kwenye mikoa ile ya kanda ya Ziwa, baadhi ya wa wabunge wa upinzani ambao pia ni wawakilishi wa wananchi katika maeneo husika aliyotembelea rais Magufuli walikosa nafasi nzuri ya kutoa maoni yao au hata zile hoja mm -hmm. Uh, kwa ku, rais kuhusiana na wananchi ambao waliwapigia kura tumsikilize pia huyu Mashinji anaeleza vipi kuhusiana na swala hili ambalo wanaona kwa upande mmoja au mwingine, pengine wabunge wa upinzani hawakupewa fursa ya kujieleza, kutoa malalamiko. Wananchi wa eneo lile wanataka nini? Wanaona kama rais alikuwa anaegemea upande mmoja. Kwa watu wengine ambao kidogo walikuwa na shauku ya kutoa hoja zao ili zifike kwa mheshimiwa rais azifanyie kazi, ilikuwa ni ngumu kuzifikisha kwa sababu alikuwa na wigo mpana sana wa mambo mengi sana ya kuongea, hivyo kufikia hatua hata ya kuwakatiza wananchi kutoa hoja zake kwake. Kwa nini nasema wananchi? Katika jamii yoyote, mbunge ni mwakilishi wa wananchi. Hakuna mbunge anayesimama na kuongea mambo yake binafsi, mbunge anaongea mambo ya wananchi. Kwa hiyo ukiwa kwenye eneo fulani ukamwambia mbunge nyamaza, watu kwamba niko mimi hapa kuwaeleza nayotaka na nikimaliza nitaondoka. Naam, Vicent Machinji huyo kutoka mm -hmm. chama cha Chadema Tanzania akieleza malalamiko, malalamiko ya upinzani kwa chama tawala hususan akimlenga rais, rais wa jamhuri ya Tanzania hiyo. E, ni kawaida kwa wapinzani weza kukosoa baadhi ya mambo yanayotangazwa na viongozi au na serikali. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya, ya VOE Express. Msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa tutakusomea habari muhimu za dunia. Raisi wa Rusia Vladimir Putin amesema Jumatano hii kwamba serikali yake inawatambua watu wawili wanaodaiwa kumtilia sumu jasusi wa zamani wa Rusia nchini Uingereza mwezi Machi mwaka huu. Hata hivyo Rusia amekanusha kuhusika kwenye tukio hilo la kutiliwa sumu Sergei Skripal akiwa na binti yake Yulia wakati wakiwa Uingereza. Putin amesema watu hao ni raia wa kawaida na kwamba anatumai wataweza kujitokeza na kueleza ukweli. Wiki iliyopita waziri mkuu wa Uingereza Theresa May alitangaza kuwa wawili hao walikuwa wametambuliwa kama majasusi kutoka idara ya ujasusi ya Russia na kwamba walihusika kwenye tukio hilo kwenye mji wa Salisbury, ambako wamefunguliwa mashtaka ya kula njama na jaribio la mauaji. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema kwamba wanasayansi wa upelelezi wametambua mabaki ya wanajeshi wawili ambao waliuawa katika vita vya Korea. Korea Kaskazini ilipeana kwa Marekani masanduku 55 ya mabaki ambayo yanaaminika kuwa y ya wanajeshi waliouawa kwenye vita hivyo, kufuatia mkutano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kwa kutumia chembechembe chembe za DNA au kina saba, huenda ikachukua miaka kadhaa kabla mabaki yaliyosalia kutambuliwa. Na kimbunga kilichopewa jina la Florence kinaendelea kukaribia ufukwe wa North Carolina, mashariki ya Marekani huku maafisa wa usalama wakitoa wa ilani kwa wakazi kuondoka kutoka maeneo ya ufukwe na kujiandaa kwa mvua nyingi na upepo kupita kiasi. Watabiri wa hali ya hewa hata hivyo, wanasema hawataraji kimbunga hicho kuongezeka nguvu kuliko inavyo kadiriwa kwa sasa kabla ya kuwasili kwenye mpaka wa majimbo ya North Carolina na South Carolina. Misafara ya magari ilionekana ikitoka kwenye maeneo yaliyo katika hatari ya kuathiriwa zaidi, wengi wao wakiingia ndani zaidi ya nchi kavu ili kuepukana na kimbunga hicho. Umoja wa Mataifa mapema Jumatano umeorodhesha mataifa 38 inayoyataja kuwa yenye kuleta aibu yakiwemo China na Russia kwa kile inadaiwa kuwa manyanyaso dhidi ya watu wanaoshirikiana nao kutoa ripoti za ukiukaji wa haki za binadamu kupitia mauaji, mateso na kukamatwa kiholela. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ripoti hiyo ya, ya kila mwaka iliyotolewa na katibu mkuu wa umoja huo Antonio Guterres imetaja madai ya kuchunguzwa dhuluma pamoja na kampeni zinazolenga waathiriwa, pamoja na utetezi wa haki za binadamu. Mataifa hayo 38 yanajumuisha 29 yenye kesi mpya, huku 19 yakikabiliwa na kesi zinazoendelea. Baadhi ya mataifa mapya kwenye orodha hiyo ni Bahrain, Cameroon, China, Colombia, Cuba, DRC, Jibuti, Misri, Guatemala, Guyana, Honduras, Hungary, India, Israel, Kyrgyzstan, Mali, Morocco na Myanmar. Matangazo ya VOA Express. Mpenzi msikilizaji, endelea kufikia kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Unaweza kutufuata ukipitia tu kwenye tovuti yetu www voa sw com. Ukiwa na simu ya mkononi unatufuata tu moja kwa moja live streaming. Pia unaweza kuenda kwenye mtandao wetu ukaangalia matangazo yetu, hasa hii Express ambayo inapeperushwa moja kwa moja, ukaweza kufanya like, ukakanda pale, ukabonyeza like au ukafanya share mm -hmm. Vilevile unaweza kutoa uh, hisia zako na komenti kwenye habari ambazo unazitangaza wakati huu mm -hmm. Na mkamiti, kama ulivyosema, ni kwamba leo tunaangalia mambo ya lifestyle mm -hmm. Hasa wanawake huko Kenya katika katika mji wa Mombasa kwa yani, ya Mombasa yani pwani ya Mombasa yani ya Kenya huko haswa ambapo mwandishi wetu Salma, Salma Muhamed ameweza kufanya mahojiano na mwanamama anaitwa Emily Farah aliyejifunza kuzichapa masumbwi wa mm, ngumi kabisa. Anasema mm, huu ni ujuzi wa ziada maishani ili aweze, ni muhimu sana katika kwa mambo ya kuweza kujitetea mnyea, yani mambo mm, ya self defense, katika lugha ya Kiingereza. Tusikilize. Uh, boxing na train nimetrain kwa muda mchache si mrefu sana takriban miaka mitatu sasa. Miaka mingi nyuma hata nikiwa college nilikuwa na train taekwondo nilifika red belt kwa taekwondo. Then, just for change ile tu umepata kazi then you don't have time. Na time za kutoka pia kulingana na station huko pia ni tofauti, so unaona zoezi huendi, but mali naishi kuna gym hapo, gym zile local za mtaani na hapo wana train boxing so, I thought why not change to boxing. Mjo mimi sijalelewa na wasichana, I don't have a sister. Yani, watu wengi wale nimeishi nao ni wanaume, so ilikuwa tu kitu kama ya kawaida, si kuona uzito. Hiyo ni martial art, vitu vingi vinatokea. Alafu sisi si, si watu tunaishi sehemu za kibwenyenye Nyali ama wapi ama watoto wa matajiri, unaona. Hata ukitembea kitu inaweza kukutokelea, so ni keep fit in a sense, pia wewe itakusaidia. Mimi naishi Mwandoni, wazazi wangu wameishi pale kwa muda, at least najulikana, lakini pia it's not as safe, kwa sababu wale waizi walinijua, most of them walikufa saizi. Wale, wale wamekuja ni watoto wadogo, so kwa usalama si pazuri sana hiyo. Wakati nilikuwa na kachenka gold, ilikuwa tena mchana kama hivi saa tisa. Wakati huo nilikuwa ni mchezaji ni taekwondo. So natoka nyumbani, kuna stage hapo. So nikitokezana pale, kuna kijana alikuwa ananifata but sikuwa na concentrate saa hizo. Ni kama tu hisia nilipata kabla anifikie vizuri ile unaweza sikia kama mvuke. Nimemngojea tu. Hatukupigana. Ni kama aliogopa alafu akaenda zake. Yeye alinuia kubakura yani, lakini naweza sema ni Mungu alisaidia. Mafanikio ni mengi, eh, tangu nilipokuwa kwa michezo. Kiafya niko afya nzuri. Hiyo ndio kitu muhimu sana. Na pia inasaidia discipline. Pengine ni... Ningekuwa huko nje, ningekuwa niko club nakaa na have fun kama wasichana wengine, lakini najipata sina hiyo time kama niko kazi, hiyo siku naenda ama niende zoezi. Hapa Mombasa wewe unapaelewa, wasichana ama wanawake mtakaa mahali kijiweni eh, ilikuwa alifanya, hakufanya, ilikuwa hivi, mara kelele, yule amesema eh, nilisikia niliambiwa, ulisema. Hizo instances sijawahi kupata, kwa sababu hiyo time sina kama haujaamua kabisa, itakuwa challenge kwako, itakuwa mzigo but ukishaamua, zingine tu tunaziona kama kawaida. Ah, wanawake, unajua wanaanzia kwa families, yaani wazazi hawajataka ya kuachilia wasichana wao kufanya mchezo kama huo. to them ni mchezo hatari sana, unaweza kufa, utakuwa wazimu. Hiyo ni yao. Alafu pia kitu ingine ijaangaziwa sana, so wazazi wanaisikia, lakini kuiona kwa TV lakini ijatiliwa mkazo kwamba hata hapa Mombasa ama mkoani kunao vilabu na kunao watu wanacheza. Bado kila mtu ana mtazamo wake kimaisha mwanamama Emily amejiandaa kabisa, amejizatiti mm -hmm. ili wale wanaume ambao wanakuja na mambo ya dharau dharau au kutaka kumshambulia, hata majambazi wale wanakuja kuibia mambo ya cheni. Unajua, wanawake mkipita, mkipitapita kwenye njia za majambazi hapo, mnapokonywa cheni, sijui mnapokonywa dhahabu na nini, basi huyu mama amejiandaa kuweza kukabiliana na hali hiyo, na ni kitu kizuri pia kwa afya kwa afya bila shaka, na lakini sio kitu ambacho tunakizoea kukiona upande wa wanamama katika nchi zetu za Kiafrika, lakini ni jambo nzuri sana. Haya basi, bila shaka msikilizaji wa VOA Express umefaidika na maelezo aliyoyatoa Emily katika Lifestyle. Sasa basi, tukupatia burudani ya muziki moja kwa moja, tukienda kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ambapo wasanii wengi ndio wanatokea huko katika yale maswala ya muziki wa Lingala na kadhalika, rumba yeah. Hiyo ekoti te anaitwa Le Roi Mopao Koffi Olomide <laughs> zaobinaoioene <coughs> <mum> <tipi> <mum> Mm -hmm. Ya, na kuona Patrick ndiimana katika miondoko hiyo. Bila shaka wimbo huu me mliwaza Sunday Shomari mm, na Kenneth Bwire Mambo ya Ecotite eh, ni kutoka kwake Koffi Olomide anaitwa Loruamo Pau. Yaani, Kingi wa rumba huyo. Kingi wa rumba <laughs> Haya, basi baada ya kuburudika na muziki huo, msikilizaji, bila shaka popote pale. Ehe, Ndivyo mambo yanavyokwenda. Haya <laughs> tuende wapi basi, baada ya mziki? Kama huna kazi, umeshacheza umemaliza, alafu unajikuta huna kazi <laughs> <Bala. laughs> unakuwa <majionzi. laughs> na majonzi. Leo tunazungumza na mjasiria mali kutoka nchini Tanzania, Eric Shigongo, ambaye ni mwanzilishi na vilevile mmiliki wa makampuni ya Global Group ambayo ni pamoja na Global Publishers blog pamoja na televisheni. Vilevile yupo katika Blue Mark Real Estate Company Limited pamoja na uh, magazeti mbalimbali yanayoendelea huko nchini Tanzania, na vilevile vile ni mshirika katika VOA, ambapo kituo chake kinachukua matangazo ya sauti Amerika kwa njia ya mm -hmm, Kiswahili. Basi sikiliza akizungumzia kama huna kazi unatakiwa ufanye nini. Jambo moja kubwa ambalo mi naliamini na nafahamu ni kwamba palipo na matatizo mengi kuna biashara nyingi, kama tu watu wataamua kuchukulia kila tatizo kama biashara, kama kila mtu atajaribu ku, kuangalia tatizo kama fursa. Afrika ina matatizo mengi zaidi kuliko Marekani au kuliko Ulaya. Kwa maana yake ni nini? Afrika ina fursa nyingi zaidi kuliko Ulaya au Marekani, kama tu watu wataamua kuyatazama matatizo yaliyopo Afrika kama fursa au biashara au ajira, halafu wakaamua kujihusisha moja kwa moja na kutatua hayo matatizo. Ina maana utakapokuwa unatatua matatizo yanayowasumbua watu, utakuwa tayari unatengeneza ajira na utakuwa tayari unatengeneza biashara na utapata kipato. Kufanya biashara sio tu kuuza kitu. Kufanya biashara ni kutatua tatizo, na unapotatua tatizo, watu wanakulipa kwa kazi yako ya kutatua tatizo unaoifanya. Maana nini? Kwamba kazi zipo, ila watu wanatafuta ajira. Sasa mtu ukitafuta ajira ni tofauti sana na mtu anayetafuta kazi. Mtu anayetafuta kazi ni yule anayegeuza matatizo ya watu kama kazi na kuamua kuyatatua kwa vijana wetu nao waamue tu kujihusisha moja kwa moja na utatuzi wa matatizo ya watu, watakuwa tayari wamekusha pata kazi, badala ya kusubiri kwamba nimemaliza chuo kikuu, sasa natafuta mtu ambaye anatatua matatizo ya watu anitumie mimi kutatua matatizo, alafu apate fedha yeye. Bali wewe utumie elimu yako ya chuo kikuu kutatua matatizo ya watu, alafu watu watakulipa wewe fedha. Nafikiri ndilo jambo la muhimu wala watu wanatakiwa kulifanya. Mtu yoyote anayetatua matatizo ya watu hawezi kubaki jinsi alivyo, maisha yake yatabadilika, hatimaye atakuwa kampuni kubwa na ataajiri watu wengine, bila kujali kwamba elimu yake ni ya chuo kikuu au ni masters au hana elimu kabisa. Kama anatatua tatizo la watu, watu watampelekea tu fedha, na hiyo itakuwa kazi. Watu walimpelekea fedha ile Babu Loliondo kijijini kabisa porini. Maporini porini, anaishi porini. Watu walipanda ndege, helikopta, watu walitoka nchi mbalimbali kumpelekea fedha mzie wa watu wanaishi porini, kwa sababu tu alikuwa amesema, mimi natatua tatizo matatizo ya magonjwa ya watu. Ukiwa na solution ya matatizo ya watu, watu hawata kuizi umesoma as wanatatua as matatizo yao, watakulipa Haya, bila shaka, msikilizaji, umesikia anayotoa ushauri kama una kazi, Eric Shigongo kutoka kule nchini Tanzania. Na katika lile swali ambalo huwa tunakuuliza wewe msikilizaji kupitia mtandao wetu wa Facebook, jana tuliuliza, mikopo inayochukuliwa na serikali kutoka China inakunufaishaje moja kwa moja? Musa Zakari amesema Wachina wanaongeza madeni kwa nchi za Afrika na baadaye itakuwa kazi kurudisha, na inawezekana ukoloni ukatokea China. Huko Zambia hali si shwari, na huyu anaitwa Abrakadabra Quatermain. China ni nchi pekee ambayo haitaki kumkopesha mtu, ila anahakikisha anapokukopesha anapoku kiwango kikubwa ambacho hutaweza kulipa, alafu lazima baadaye umpe anachotaka ni machache tu tuliokuwa nayo kutokana na swali so, tuliloliweka kwenye mtandao wetu. Walakini wengi tu waliweza ku, uh, nilikuwa naangalia kwenye mtandao wetu wa Facebook, walijibu wengi sana kabisa, na unaona kwamba wanafuatilia swala hili la serikali kuchukua mikopo upande wa wafadhili tofauti. Haya, moja kwa moja tuende kwenye mambo yanayovuma mitandaoni. Tunamkaribisha Harison Kamao. Asante sana wenzangu Patrick Ndwimana na mkamiti Kibayasi. Uh, mambo ni mengi sana yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, lakini naona muda uh, hatuna mwingi, lakini kuna kitu ambacho lazima tukitaje ambacho kinaendelea sasa hivi tunapozungumza, mm-hmm. Ninazungumzia Florence na sio Florence mwanadada, ni kimbunga, ni kimbunga ambacho sasa hivi kinaendelea kukaribia ufukwe wa bahari katika majimbo ya North na south Carolina hapa uh, Marekani. Ujue kwamba ni karibu na sisi kabisa, maanake kutoka tulipo sasa mm. ni Virginia kisha unafika Carolina, lakini sasa uh, habari ambazo wataalam wanasema na pia mashirika ya habari ambao wengine wanatoa picha za satellite ni kwamba kimbunga hichi ambacho kinatokea kwenye eneo la wanasema la Bermuda Triangle, sasa hivi mm -hmm. uh, kina uwezo mkubwa sana. Wanasema kufikia jana kilikuwa katika ile wanasema category two kiwango cha pili, lakini inahofiwa kwamba kitakapofika kwenye ufukwe wa North na South Carolina kitakuwa labda kwa nne au hata zaidi, na wanasema kwamba uharibifu unaotarajiwa ama kukadiriwa unaweza ukazidi uh, uharibifu wowote ule katika miongo mitatu iliyopita hapa Marekani. Na katika ukuelezea hicho kimbunga katika kupitia gazeti la Express. Naam, hapa mjini Washington DC. mm -hmm, na katika jimbo la Maryland. mm -hmm, gavana yule wa Maryland um, Larry Hagan yeah, yeye aliweka hali ya tahadhari ya dharura kwa wakazi wa jimbo la Maryland kuhusiana na Kimbunga Florence. Sasa inasemekana kwamba maduka yote north Carolina na maeneo yote ni vitu vimekwisha, vyakula na mambo mengine, na magari, maelfu ya magari yako barabarani yakiondoka katika eneo hilo, tunatumai kwamba uharibifu hautapatikana, utapatikana mkubwa hivyo. Ni hayo tu, tunaendelea kuomba tu. mm -hmm. mm -hmm. na pia vilevile, hiyo hali ya uh, tahadhari pia imetolewa katika mji huu wa Washington DC kupitia meya wake uh, Marin Bowser. Ni hayo tu tuliokuwa nayo kwa sasa, msikilizaji. Kutoka hapa mjini Washington DC, naitwa Mkamiti Kibayasi mm -hmm. nikishirikiana na Patrick Nduima, shukran kwa nasi