Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. <tosimilis> Karibu msikilizaji katika VOA Express hapa toka moja kwa moja jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ikiwa ni alasiri kule Afrika Mashariki, ni saa tatu na nusu asubuhi hapa Washington DC. Msikilizaji, ikiwa ni Alhamisi Septemba 13, ndani ya nyumba nimekusha ja tele kama bakuli la maziwa. Naitwa Sandey Shomari. Hmm. Oh, Naitwa Kenneth Bwire msikilizaji, na kukaribisha kwenye VOA Express. Tupo kwenye redio zetu shirika pamoja na kwenye mtandao www VOA swahilicom, kwenye Facebook VOA Swahili, tanguliza like halafu share hili wenzako nao wakapate mambo mazuri kama wewe unavyopata. Usiwe mchoyo, ongeza sauti, jirani akasikie kwamba zipo sauti ya kuaminika yenye mgurumo ambao unaelimisha kukujulisha na kuburudisha moja kwa moja. Leo ni mengi ya kuzungumza. Tutaanzia eh, kuangalia hali ilivyo kunasikia kule nchini Kenya. mm. eh, fanya mabadiliko na Rais Kenyatta kwenye idara ya polisi. Mabadiliko mm -hmm. hayo ni yapi? Nini kinazungumzwa? Hebu tusikia. Wale ambao walikuwa wanafikiria ya kwamba AP hawezi kukufunga, kutoka leo mtaanza kuona AP anakufunga na anakupeleka mm -hmm. na kotini. Maafisa wote wa polisi wamekuja pamoja, vitengo vyote vya idara za polisi kwa pamoja watu wanafanya kazi moja, wampewa sare nyingine. Atatufahamisha baadaye, wengine atatueleza za zaidi baadaye. Lakini pia vilevile vile, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, kuna kongamano la tatu la madini nchini humo, maanake hivi sasa tayari kumekusha kuwa na mengi yakifanyika. Kuna mabadiliko kwenye muswada wa madini, tutaungana naye seremo na Bilongo baadaye kujua zaidi juu ya swala hilo bila ya kusahau leo ni Alhamisi, kuna yale mambo ya la zamani throwback Thursday ile ngoma mm -hmm, ya TBT sio? Atakuja Franco Luambo Makiadi lakini kwanza... tumalizie utamu wote, tuanze moja kwa moja <laughs> bila unataka tumalizia utamu ile pipi bana, moja kwa moja bila. Nasema tunaelekea kule Mombasa, Kenya, haya kaka yangu, kaka mdogo Adede, karibu kwenye VOA Express. Naam, Rais Uhuru Kenyatta amefanya marekebisho katika idara ya polisi nchini Kenya, hii ikiwa ni nia ya kuimarisha huduma inayotolewa na idara hiyo ya polisi na pia kubadilisha sura yake. Marekebisho hayo yamegusia usimamizi wa idara nzima ya polisi, sare zao, mafunzo na pia majukumu ya maafisa wa polisi. Kitengo cha polisi wa utawala sasa kimefutiliwa mbali na watafaa na hudumu chini ya polisi wa kawaida, huku wakitwikwa jukumu la kuweza kulinda mipaka na kusimamia rasilimali za serikali hasa na ofisi za serikali na masuala kama hayo. Na wale maafisa wengine wa polisi elfu thelathini na tisa mia sita themanini wao sasa watajukumika kuangalia usalama wa kawaida wa watu wa kawaida. Idara ya ujasusi ambayo inasimamiwa na Bwana George Kinoti itabakia tu na shughuli yake ya kufanya uchunguzi. Rais Uhuru Kenyatta am, anasema kwamba hatua hii ni kuimarisha huduma inayotolewa na idara hiyo ya polisi, huku akisisitiza hamu yake ya kuhakikisha kwamba ufisadi unakabiliwa na pia uhalifu. Tumsikie amesema, amesemaje wakati alikuwa akizindua uh, mabadiliko haya. Wale ambao walikuwa wanafikiria ya kwamba AP hawezi kukufunga, kutoka leo mtaanza kuona AP anakufunga na anakupeleka kotini. mm -hmm. Naam, adede tunamsikia Rais no. Kenyatta akizungumzia kwamba hata maafisa wa utawala watakuwa na uwezo wa kufanya ile kazi ambayo maafisa wale wa kawaida wa polisi walikuwa wakifanya, kwa sababu nia na sababu ni nini hapa no. Sasa polisi wote wanakuja chini ya kikosi kimoja. Unajua, chini ya polisi nchini Kenya ilikuwa na kama vikosi vitatu. Kuna wale wa GSU ambao walikuwa wanapambana na, na ghasia wanaogopwa sana, na pia kuwalinda watu wakuu serikalini. Alafu kuna hawa wa AP, yaani polisi wa utawala ambao walilinda sana, walikuwa na hudumu sana katika ofisi za serikali. Alafu pia polisi wa kawaida, miongoni mwao wale polisi wa kuangazia eh, uchukuzi traffic, na wale wa, wa shughuli za kawaida. Sasa hawa wa AP ambao ni elfu ishirini na nne mia tano sabini na mbili wamepewa jukumu la kulinda mipaka, wengine wakipelekwa kuweza kukabiliana na wizi wa mifugo, na hawa wengine wote sasa watakuwa ni jumla ya kama maafisa wa polisi elfu sitini na nne hivi ambao watakuwa wanafanya kazi kwa pamoja chini ya usimamizi mmoja. Utumishi kwa wote ndio ngao ya maafisa wa polisi nchini Kenya. Je, raia anasemaje? Naam, raia wamekuwa na hisia wame mbalimbali, na wamezungumzia sana haso sana. Sare ni swala ambalo linajadiliwa sana katika mitandao ya kijamii, tunavyozungumza sasa hivi. Wengi wanakosoa, wengi wanasifu, lakini nilipata fursa ya kuzungumza na mwanaharakati eh, wa Mombasa huku kuhusiana na marekebisho hayo. Tumsikia amesemaje. Tunasema kuwa reformu ya polisi si mbaya restructuring si mbaya kabisa, lakini tunataka kazi watu wajibike. Polisi hata wakipatiwa uniform mpya, uniform sio kazi. Tunataka kuwa na security, wafate na wafate sheria manake. Waweza kuwa na hizi reform zote, sijui mkubwa cheo na nini, lakini chini, mashinani, mlipa ushuru anaumia. Pande ya kuwa mapolisi wa, wa watapatiwa pesa kuishi na raia, ni sawa pia, hakuna shida. Wapatiwe pesa wajilipie wenyewe, wapatiwe medical, ni sawa. Polisi ni wetu. Hao watu wanapokea mafunzo tofauti na jinsi ulivyosema. Kuna wale wanaogopwa zaidi, ndo wale wanafanya trafiki, na kuna wale wa kawaida. Je, katika kuwaleta pamoja wamezingatia mafunzo yao, ama ni kuleta pamoja kwa sababu kuna amri imetolewa? Kwa kifupi tu kaka Dede. Naam. Naam, Kennes na, na Shomari, ni kwamba hata majina ya vyuo vya kutoa mafunzo ya maafisa wa polisi imebadilishwa, japo nafikiria hicho kitengo cha GSU cha kukabiliana na ghasia hicho kitasalia tu, lakini bado watakuwa ni chini ya maafisa wa polisi. Sasa vyuo kadhaa vimebadilishwa majina kuhakikisha kwamba eh, wanaenda pamoja na mabadiliko haya, huku ngazi fulani nafasi fulani za za, za maafisa wa polisi pia zikifutiliwa mbali. Tulikuwa tunasikia kama mkuu wa polisi eneo la pwani ama eneo la nyanza nafasi hizo zimefutiliwa mbali. Adede, Adede. Kenneth, nashukuru, nashukuru sana haya kutoka kwake Liberty Adede huko nchini Kenya. Basi moja kwa moja tuelekee hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, pia DRC. Tunakutana DRC naye Salehe mwana milongo. Tuambie Salehe mwana milongo, inasemekana huko sasa ndi kumefanyika kongamano e, la tatu hivi sasa la madini Eh, huko jimbo la Kalaba mji wa Kalowezi, hebu tueleze zaidi eh, kizingatiwa kwamba pia kuna mswada wa sheria ya madini eh, unazungumzwa au umeidhinishwa na Rais Kabila. Tueleze zaidi kuhusu swala hilo uh, Salehe Mwana Milongo. Asante Shomari, ni kwamba kumekuwa na kongamano hili ambalo limejumuisha wajumbe mia sita kutoka uh, makampuni ya umma yaani ya serikali, makampuni ya kibinafsi ambayo hasa zaidi ni makampuni za kigeni nchi za Magharibi kama vile Marekani, Uingereza, Kanada na nchi zingine na China pia na vilevile vile mashirika ya kiraia ambao wamekutana kwa siku tatu ili kujadili kuhusu mchango wa sekta ya madini kwenye uchumi wa taifa na vilevile vile na kusaidia uh, wananchi wa Congo kunufaika na sekta yenyewe ya madini na kwa jumla kama unavyosema, kumekuwa pia na hili swala la mabadiliko ya sheria au muswada wa madini kupitishwa na rais pengine. Eh, huu muswada ni upi hasa na nini ambacho eh, kinatarajiwa kutokana na kupitishwa kwa kweli? Kwenye hotuba wa ufunguzi wa kikao hicho, rais Kabila mwenyewe aliweza kuhudhuria na kusema kwamba hatua ambayo imefikiwa hivi sasa katika sekta hiyo ya madini ni bora zaidi na itachangia kuweza kuboresha hali ya maisha ya wa wananchi wa Kongo. Mwenyewe alihoji kwamba baada ya miaka hamsini na nane hivi ya uhuru wa, wa, wa Kongo na hata toka kabla ya uhuru, sekta ya madini haijachangia vikamilifu kwa ajili ya kuboresha hali ya maisha ya wa wananchi wa Kongo na amesema toka Kongo iweze kupata uhuru wake ama tuseme toka kuanzishwa kwa kwa uchimbaji madini nchini Kongo, ni kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na nne kufikia kiwango cha uzalishaji wa shaba tani milioni moja kwa mwaka. Kwa hiyo amesema kwamba ushuru ulikuwa wa chini sana, na hivi sasa sheria mpya ya madini ambayo ameidhinisha imeweza kuongoza kiwango hicho kutoka asilimia moja ya kwa tani hadi asilimia tano. Kwa hiyo amesema kwamba bila shaka uh, uh, makampuni ambayo yamekuwa yamezalisha madini ya shaba na cobalt zitaweza hivi kutoa ushuru huo na ambao utachangia kwenye uchumi na bajeti ya serikali. Matarajio ya wananchi, kwa haraka kumalizia, ni yapi? Na pengine hawa wadau wenyewe ambao wameongezewa hii kodi wanasemaje? Kwa kweli umejua, sheria hiyo ilizusha mvutano mkali sana, na wadau hao waliweza kupinga kabisa sheria hiyo ambayo wamekuwa wakidai hadi leo kwamba iweze kubadilishwa. Lakini eh, rais Kabila ameelezea hapo jana kwamba eh, haiwezi kubadilishwa upya, eh, sheria hiyo haiwezi kurejelewa, bali ni, eh, ni hawana budi hao hawa wadau, bali kutekeleza Uh, sheria hiyo mpya ya madini, na wananchi kwa kweli wamekuwa hawakubali ama hawaamini kwamba, uh, hali yao ya maisha itaweza kuboreka, kwa sababu ni miaka nenda miaka rudi utajiri wa madini umezungumziwa, bali ni watu wachache tu ambao wamekuwa wamefaidika kwenye sekta hiyo ya madini. Asante sana, Salehe Mwana Milongo, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kutakia kazi njema. Sasa basi, tuelekee kwenye habari za dunia. Wakazi wa majimbo ya North Carolina na South Carolina hapa nchini Marekani wanatakiwa kumaliza hatua za kuondoka majumbani mwao leo majira ya mchana ili kujiepusha na kimbunga cha Florence kinachotazamiwa kupiga majimbo hayo mawili. Kituo cha kitaifa cha kuchunguza vimbunga kinabashiri kuwa kimbunga Florence kitakuwa kimefika eneo la fukwe karibu na mpaka kati ya majimbo hayo mawili Alhamisi jioni au Ijumaa alfajiri. Kasi ya kimbunga hicho inatarajiwa kupunguka siku ya Ijumaa na jumaamosi lakini wakati huo huo majimbo ya North Carolina na South Carolina yatashuhudia mvua kali itakayosababisha mafuriko makubwa. Watu wapatao milioni kumi wanaishi katika maeneo hayo yatakayokumbwa na kimbunga hicho. Makubaliano mapya ya amani kati ya mahasimu wa Sudani Kusini, ambao wamekuwa wakipigana sasa, yameanza kutekelezwa kwa matumaini ya kusitishwa kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimeua maelfu ya watu na kuwafurusha mamilioni. Rais Salva Kiir, kiongozi wa upinzani Riek Machar na wawakilishi wengine wa vyama vya upinzani walitia saini makubaliano hayo katika nchi jirani ya Ethiopia. Ingawa serikali inaeleza matumaini ya kufaulu kwa makubaliano hayo mapya, waangalizi wengi wa kimataifa wangali wana wasiwasi nayo. Majadiliano kati ya Marekani na kundi la Taliban kupata mkataba wa kisiasa wa kumaliza mgogoro wa vita nchini Afghanistan yamekwama kufuatia masharti ya Marekani ya kubakiza kambi zake za kijeshi nchini Afghanistan, kulingana na afisa wa zamani wa Taliban mjini Kabul, Wahida Hida Muzda ambaye anawasiliana na, na viongozi wa kundi la Taliban. Muzda anasema Marekani inataka kusalia na kambi mbili za kijeshi katika majimbo ya Bagram na Shorabak, lakini Taliban hawako tayari kuridhia ombi hilo. Na chama cha mwisho cha uasi nchini Colombia ELN -E Alhamisi hii kimewachia huru watu sita waliowateka nyara mwezi uliopita. Mateka hao walioachiwa huru ni maafisa watatu wa polisi, mwanajeshi mmoja na wafanyakazi wawili wa, wa kiraia. Shughuli za kuwaachia huru mateka hao zimefanyika katika wilaya ya magharibi ya Choko, na baadaye mateka hao walikabidhiwa kwa wafanyakazi wa mashirika ya kihisani wakiwemo maafisa wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Rais wa Colombia, Ivan Duque, alisitisha mazungumzo ya amani na chama cha ELN baada tu ya kuanza hatamu za uongozi wake. Mwezi uliopita alikitaka kikundi hicho kusitisha harakati zake za uhalifu ikiwemo utekaji nyara na kuwaachia huru mateka wote kinaowashikilia. Nam, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Si bwire la kwangu Sunday Mapishi ya chai <laughs> na mchele, haya yameshapungua dakika takriban 15 hiyo msikilizaji, itimie saa 11 Afrika Mashariki, hapa Marekani itimie saa 4 kamili asubuhi. Hoja kwa hoja. Katika hoja kwa hoja hii leo, tunaangalia maoni ya wananchi wa Kenya kufuatia mabadiliko yaliyofanywa na Rais Uhuru Kenyatta kwenye idara ya polisi ikiwemo kubadilisha sare zao. Wapo Festus Lango, Alis Wacharo na James Ngigi wanatoa hoja zao, kama ataleta mabadiliko kwa sababu wenye sasa wako unajua nekei, lakini wale wenye wanafaa kuleta mabadiliko ni wale waobaki pale. Kwa hivyo hata kama walikuwa wafanyi kazi, wataendelea tu kutofanya kazi, lakini kitu ambacho ni vile wamebadilisha hizo sare za polisi Unajua, idara hiyo imekuwa ikisemekana kwamba labda polisi wamesaulika na kazi ambao wanafanya ni kazi ngumu. Kwa hivyo wataona kwamba wametiliwa maanani, wanaweza kufikiriwa kwa njia nyingine, kwa hivyo hiyo itaweza kuwatia motisha na pia kuwafanya waweza kufanya kazi yao kwa bidii hapo. Okay, upande wa sare naweza kusema kwamba labda zingebaki tu vile zilivyokuwa, sababu pia kwa mwananchi wa kawaida kuja kujua kwamba huyu ni AP ama huyu ni nani itachukua muda na labda utapata kwamba sisi kama wananchi wa kawaida itatupatia shida kwanza, kitambo tuje kuzoea sa so, labda ningesema upande wa sare, labda tu sare ingebaki tu vile ilivyokuwa, maanake pia walikuwa wanakaa vizuri kwa sare zao. Sasa zinaonekana kitu kinaenda kwa Kiingereza, zinakaa frendi. Kwa hivyo tangu ya kubadilisha zile uh, sare, ninaona hiyo pia inafurahisha lakini kubadilishwa kwa sare za polisi na hata wao kupatiwa allowance katika nyumba zao, itawatia motisha waweze kufanya kazi kwa bidii, kwa sababu unapata pia mazoea na taabu. Kwa hivyo wao kubadilishiwa itaweza kuwatia moyo na pia. Mhm, asante. Sare zimeleta zimeetakasheshe <laughs> kutoka ile yes, yeah. nye, nyeupe na navy blu, imekuja blu, wengine wanasema ama samawati. mm. moja tu sasa wanasema ah, gunia ama isare. <laughs> yeah. bendera kila mtu anakuja na la kwake huko Kenya, lakini katika... huko sasa basi kama wanavyosema mm -hmm. kwamba express bila muziki mm -hmm. haijasukuma gurudumu bado. Sasa wanakuambia kwamba hii nini, dunia nini? mwanaume anapotafuta mapenzi, mwanamke siku zote huwa hamwamini hadi mwanaume anaacha, anamwacha, anatafuta ana mwingine, anatafuta mwingine, anapopatwa kuishi na yeye tena anaanza kuchongelea yule ambaye alimkataa mwanzo, mbona huyu ukanikataa? Wakati wa harusi, si wote wanakuja kusherekea, wengine wanakuja kutamani mme wa wenyewe, wengine wanatamani mke wenyewe, baada yake wanaleta maneno mengi. Anazungumza Franco Luambo Makiadi, rekodi na kwenda nani. Mambo hayo ya TBT, throwback Thursday, tukumbuke zile siku za nyuma apwei eh, kozala na mobali ya bato alingi azala na mobali ya ye moko amonaka ye soki tongo hetani sande. Franco anauliza kuna watu ambao wanakuja katika harusi nilivyokwambia, alafu katika zile zawadi zinazoletwa ndani mle wanapofungua zawadi ambazo ameletewa mkewe, wanapata ameweka hata adres, mimi naitwa fulani, namba yangu ya simu ndio hii, unipigie <laughs> na umeitwa kwenye harusi ya watu unataka <laughs> <kuleta baraza>. <laughs> na jamanu... kuna wale ambao hawaridhiki kwamba Sande ana mke wake nyumbani, kwa mani wanatafuta kasheshe, wakuja haribu. Ndio Franko anauliza. mwalimu wangu wa hii lugha anaitwa Patrik Ndimana, mwingine anaitwa wamekufundisha kabisa, kila kitu kinahusiana na lugha. before ulete, wanasema kabla, before ni aikubaliki hapa, hivikija ikasikika kabla. kabla ulete huo mziki, lazima ujue unazungumzia nini <laughs> sawa. Huo ni mziki wa wakongwe wale wa vijana wa zamani, katika kumbuka yale mambo ya nyimbo zilizotamba na kupita E, miaka ya nyuma. Ikiwa leo ni Alhamisi, msikilizaji, basi moja kwa moja, msikilizaji bila kupoteza wakati, namwona mkamiti kebayasi au mk akiwa amependeza kwelikweli, yuko ndani ya nyumba amepiga vitu vikali kabisa. Leo alikuwa kwa TV, saa hizi anakuja kwa redio hata kutueleza vitu vizito katika maswala ya burudani. Napenda alivyokuangalia <laughs> <Ya lagalia pavile. laughs> halafu akacheka alivyosikia vitu vikali. Karibu dada <laughs> shukrani sana Kenes Bwire pamoja na Sande Shomari. Moja kwa moja katika maswala ya burudani, leo tunaangalia lile tamasha la fasheni linaloendelea kule New York ambalo litakamilika kesho siku ya Ijumaa ambapo mwisho wa tamasha hilo ni mwanzo wa maandalizi ya tamasha jingine la mm fasheni kule London ambayo litaanzia kesho Ijumaa mpaka oh. tarehe kumi na nne mwezi huu. Lakini sasa tunaliangalia hili tamasha la fasheni hapa Marekani, katika mji wa New York no. ambalo limekuja na mtazamo tofauti ukilinganisha na miaka ya nyuma. Miaka ya nyuma tumezoea kuona fasheni zina uh, kutoka kwa wabunifu waliopo hapa hapa Marekani wenye majina makubwa, tukianzia Michael Kors, Ralph Lauren, Pierre Moss ambaye yeye wanatengeneza mavazi ya wanaume pekee, ambao pia katika fasheni hii ya mwaka huu alienda katika maeneo ya Brooklyn's na kuweza kufanya fesheni zake katika maeneo ya watu weusi, ambao wanapenda utamaduni wa mtu mweusi na mavazi ya watu weusi. Lakini si hayo tu no. tamasha hili limekuwa na mtazamo tofauti kutokana na lile Brandi inayokwenda kwa studio 189. Hii ni brandi ambayo imeandaliwa na kuanzishwa kutoka kule nchini Ghana na Rosario Dawson akishirikiana pamoja na huyu mwingine anaitwa Abrima Erwia. Wao kwa pamoja wameanzisha hii studio 189 ikiwa inashona na kutengeneza kwa mikono pamoja na mashine mavazi ya Kiafrika yote ya wanawake na wanaume pamoja na watoto, mavazi haya ambayo yametengenezwa kwa pamba nadhifu kabisa, ambayo inalimwa pale pale nchini Ghana. Sio pamba ambayo inaagizwa kutoka nje ya nchi, ni kutoka kwa wakulima wa Ghana wenyewe. Inachukuliwa pamba hiyo, inatengenezwa, materials zinapatikana pale, kitu kinashonwa pale, kinaletwa hapa nchini Marekani, Marekani, na kuuzwa kikiwa nadhifu kabisa. Unapata suruali, unapata shati, unapata nguo ya kulalia, unapata sketi, unapata kitu kama bwanga, kimerudi sasa katika fasheni. Kwa hiyo hawa wanatengeneza nguo za Kiafrika kwa jumla, nguo za aina zote, nguo za Kiafrika pekee, wakiwa wanatangaza utamaduni na sanaa ya Afrika. Ndio maana nakwambia hii inatengenezwa moja kwa moja na matirio kutoka Afrika, haiagizwi nje ya nchi, pamba kutoka kwa wakulima wa Ghana wenyewe na hawa wawili hawa walianzisha uh, Studio 189 baada ya wao kutembelea nchi kadhaa uh, za bara la Afrika ikiwemo Kenya, Rwanda, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo walikuwa ni wanaharakati katika masuala ya uh, kupinga uh, ghasia kwa wanawake na watoto, ambapo kama utakumbuka kule Rwanda kulikuwa kuna masuala ya ubakaji na kadhia za ngono kwa wanawake. Sasa baada ya kwenda kule na kujionea kwamba ndio kuna vitu kama ngono, lakini bado kuna kuna kitu ambacho tunatakiwa tujitambulishe sisi kama Waafrika, wakaona kwamba pamoja na haya yote yanayoendelea, lakini bado mavazi ya Rwanda ni mazuri, lakini hayajulikani kimataifa, yanaishia yeah, hapa hapa ndani. Ndipo hapo wakaamua waanzishe kundi ambalo ni Studio 189 lakini, ndani ya Studio 189 ukichunguza kwa undani zaidi utakuta kuna kitu kinaitwa V Day, ambao ni kundi la wanaharakati wa masuala ya wanawake. Ni hayo tu nayo hivi sasa, lakini msikilizaji, ukitaka kujua masuala mengi yanayohusiana na burudani hakikisha unaangalia ZJ au Zulia Jekundu la VOA Swahili ninalokuandalia mimi mkamiti kibayasi. Shukrani sana, Sandy Shomari, ukishirikiana na Kenneth Bwire. Kabla hujaondoka kidogo tu, hicho kiwanda ambao kinatengeneza pamba ni za Afrika, ndio wafanyakazi wa Afrika ama na no, wale wengine ambao wanasikia wana saini mikataba mingi sana, wafanyakazi wenyewe wanatoka Afrika, kwa sababu haya mavazi yanatengenezwa kwa njia mbili. Yapo mavazi yanayotengenezwa kwa njia ya mashine, zinashoniwa nguo Afrika, zinatengenezwa nguo kwa mikono kutoka Afrika. Hapa zinapokuja labda ni kitu kidogo tu cha kuweza kukamilisha, lakini kazi kubwa inafanyika ikiwa Afrika, kwanzia matirio inatoka Afrika. Nimefurahi nime na vile vile umevalia matirio ya kutoka Afrika. Kabla ujaingia kwenye trending, haraka haraka, swali ambayo tumezungumza jana, ni sawa kwa polisi Eh, uh, au trafiki wa kutoza fa, wa Kenya kutoza faini hapo hapo. Hilo swala tuliuza jana, mengi amejibiwa, lakini tukiweza kujibu machache tu. Godfrey Lema anasema kwamba ukilipa hapo hapo inaonekana ujeuri, unatokea usumbue kwanza, yani uombe msamaha, jamani, nisamee mimi sina hela kwa sasa <laughs> huyu mwingine Ben Mwangi anasema jamani ye. Kwa kweli hata rais wetu mpendwa Uhuru Kenyatta anapambana sana rushwa. Mm -hmm. Lakini sidhani kama atapambana na askari sasa ambao ni wapenda rushwa. Nasema, Mungu ibariki Kenya. Hayo ni baadhi tu jana jana, hapa tulikuwa na kipindi cha Straight Talk Africa ambao kinaendeshwa katika lugha ya Kiingereza, na kwenye studio tulikuwa na Bobi Wine. Huyu ni mbunge na mwanamuziki mashuhuri Afrika Mashariki, pamoja na balozi wa Uganda nchini Marekani walikuwa wanazungumzia masuala ya siasa kupigwa dhuluma na mambo mengine, lakini lile ambalo limekuja trending zaidi ni kwamba utawala wa Uganda ulipogundua kwamba kipindi kinaenda hewani, nchi nzima umeme ukapotea, ukakatizwa. Sasa kwenye mitandao vijana wanasema hata heri hawangerudisha ule umeme baada ya kipindi kukamilika, wangeendelea kwenye giza tu. Ndio maswala ambayo yana trend zaidi kwenye mitandao katika nchi ya Afrika Mashariki. kungu kungu, Uganda umetamba kweli kweli, sawa kabisa. Kwingineko mwili wa aliyekuwa katibu mkuu wa Umoja Mataifa Kofi Annan wanatarajiwa kuzikwa huko nchini Ghana hii leo, kwenye mitandao mengi yakizungumzwa eh, maana kwa muda wa siku mbili ulikuwa ukiagwa na watu mbalimbali, wakiwemo watu maarufu kabisa, kwa hiyo wakihitimisha kilele hicho wanadiplomasia na watu wengi kadhaa maarufu wako huko nchini Ghana katika shughuli hiyo ya kuaga na hatimaye mazishi. Kwa hiyo kwenye mitandao hayo imekuingia kwa kizungumzo. Kwingineko ni kwamba ile sare ambayo maafisa wa polisi wamepewa nchini Kenya imetanda kwenye mitandao, mpaka wanaonyesha labda hii wengine wanasema labda hii Uhuru alipiga saini bila kujua, anapewa sanduku lina nini ndani, kufika akafungua akapata ni sare <laughs> no, za kuvalia baadhi anayotamba na moja kwa moja. Muda ndo hivyo tena, hauturuhusu kuendelea kukaa hapa studio, lakini tukipenda kuendelea tunakamilisha express kwa alasiria leo, kutoka hapa studio za Washington DC. Langu jina ni Sandey Shomari, mimi naitwa Kennes Wire. Kwa herini.