Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Kofi Annan amezikwa leo nchini kwake Ghana, katika mazishi yaliyohudhuriwa na viongozi wa dunia pamoja na wawakilishi. Katibu mkuu wa sasa wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alihudhuria mazishi hayo pamoja na viongozi kutoka nchi za Ivory Coast, Liberia, Namibia, Nijeria, Zimbabwe, mwanamfalme wa Norway na marais wa zamani wa Ghana. Watu elfu sita walijaa kwenye ukumbi wa Akra, mahala ambapo jeneza la Anan liliwekwa na kufunikwa bendera ya Ghana. Sherehe za mazishi yake zilionyeshwa kwenye TV kubwa nje ya ukumbi huo kwa watu ambao hawakufanikiwa kuingia ndani. Wakazi wengi katika mji mkuu wa Ghana walivaa nguo nyeusi kutoa heshima kwa shujaa wao. Wakazi wa majimbo ya North Carolina na South Carolina hapa nchini Marekani wanatakiwa kumaliza hatua za kuondoka majumbani mwao ili kujiepusha na kimbunga Florence kinachotazamiwa kupiga majimbo hayo mawili. Kituo cha taifa cha kuchunguza vimbunga kinabashiri kuwa kimbunga Florence kitakuwa kimefika eneo la fukwe karibu na mpaka kati ya majimbo hayo mawili Alhamis jioni au Ijumaa asubuhi. Kasi ya kimbunga hicho inatarajiwa kupunguka Ijumaa na Jumamosi, lakini wakati huo huo majimbo ya North Carolina na South Carolina yatashuhudia ya mvua kali itakayosababisha mafuriko makubwa. Takriban watu milioni kumi wanaishi katika maeneo yatakayokumbwa na kimbunga. Mamilioni ya wasichana barani Afrika wapo kwenye hatari ya kufanyiwa tohara FGM kwa sababu serkali zao zinashindwa kutekeleza sheria inayopiga marufuku na kulaaniwa kimataifa tabia hiyo. Kawapiga kampeni walisema alhamis mataifa sita ikiwemo Somalia, Sudan, Liberia, Sielarion, Mali na Chad, ambayo ni makazi ya wasichana milioni kumi na sita bado hayachukulii ukeketaji ni uhalifu, kulingana na ripoti inayochunguza sheria katika nchi ishiri na nane barani Afrika mahala ambapo utamaduni huu upo. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni, kampeni ya kundi la 28 Too Many alisema nchi hizi zinashindwa kuwalinda wasichana na wanawake wao, ambapo walifanya kazi na wanasheria 125 duniani kukusanya utafiti mkubwa sana wa aina yake. Ukeketaji muda wote unaleta maumivu na madhara ya muda mrefu. Sheria inapeleka ujumbe mzito kutoka kwa viongozi wa juu kwamba jambo hili halikubaliki. Viongozi wa dunia wanaahidi kutokomeza tabia hiyo chini ya malengo ya maendeleo duniani yaliyokubaliwa mwaka 2015. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Utawala wa Trump umefikia makubaliano juu ya kutenganishwa watoto wahamiaji na wazazi wao kwenye mpaka wa Marekani, ikiruhusu baadhi ya watu kuomba hifadhi ndani ya Marekani, kulingana na nakala za mahakama. Chini ya mpango huo ulioelezewa Jumatano jioni, utawala wa Trump ulisema haina mpango wa kuwarejesha wazazi ambao tayari wamefukuzwa Marekani, lakini itafikiria kesi za watu mahala ambapo wameshikiliwa, kulingana na shirika la habari la Reuters. Makubaliano lazima idhinishwe na jaji wa serikali kuu katika kesi hiyo anayeiangalia sera ya uhamiaji ya rais Donald Trump iliyotumika mwanzoni mwa mwaka huu, ambaye ilisababisha maelfu ya watoto kuwekwa kizuizini na kutenganishwa na wazazi wao, suala ambalo lilipata ukosoaji mkali. Kama makubaliano yakiidhinishwa, itakuwa hatua moja muhimu katika kurekebisha sheria iliyowasilishwa na chama kinachotetea haki za kiraia ACLU kwa niaba ya familia zilizotenganishwa. Na makubaliano mapya ya amani kati ya mahasimu wa Sudani Kusini ambao wamekuwa wakipigana sasa, yameanza kutekelezwa kwa matumaini ya kusitishwa kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mwisho wa habari za dunia. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka sasa utakuwa na Patrick Nduwimana katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipindi kwa undani. Kwa undani leo, sehemu ya kwanza, tunaangazia mkutano wa viongozi wa upinzani DRC uliofanyika Jumatano mjini Brussels. Ni katika hali ya maandalizi ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika DRC Desemba mwaka huu, na katika sehemu ya pili tutaangalia mabadiliko yaliyofanywa na serikali ya Kenya upande wa vyombo vya kulinda usalama. Jina langu ni Patrick Nduimani. Tukianza na sehemu ya kwanza kama nilivyosema, vigogo wa upinzani DRC walikutana jana mjini Brussels na baadhi ya masuala waliyozungumzia ni kutizama uwezekano wa kumteua mgombea mmoja atakayewakilisha upinzani kwenye uchaguzi wa rais unaopangwa kufanyika tarehe 23 Disemba mwaka huu. Mkutano huo umefanyika baada ya tume ya taifa ya uchaguzi CENI kutangaza orodha ya mwisho ya wagombea wanaoruhusiwa kushiriki kwenye kinyanganyiro cha kuwania kiti cha urais. Vigogo hao walioshiriki kwenye mkutano huo wa Brussels ni pamoja na Jean Pierre Bemba, Felix Tshisekedi, Vital Kamerhe, Moise Katumbi, Adolphe Muzito na Antipas Mbusa Nyamwisi. Katika tamko la pamoja, wapinzano hao wapinzani hao wa serikali ya DRC wamesema, ili uchaguzi ufanyike katika mazingira bora kuna ulazima wanasiasa wote walio uhamishoni waruhusiwe kurejea nyumbani, wafungwa wa kisiasa waachiwe huru, vyombo vya habari viwe na uhuru wa kufanya kazi bila kubugudhiwa, pia kamatakamata ya wapinzani isitishwe. Ili kufahamu umuhimu wa mkutano huo kwenye mchakato mzima wa maandalizi ya uchaguzi, niliungana muda mfupi uliopita na Jean Paul Kaseleka ambaye ni mchambuzi wa masuala ya siasa huko DRC na kwanza ameanza kutoa hisia zake kuhusu mkutano wenyewe. Mkutano huu ulikuwa wa muhimu kwa sababu iliwaomba wote waungane pamoja kwa kuona ni nani atakayegombea kwa ngambo ya wa hao wapinzani wa, wa, wa chama cha wapinzani. Lakini kwangu mimi, kwa kuona wamefanya mkutano huo na retar kidogo sababu wangelifanya tangu hiyo mbele, wa, waweke kandideti zao, nadhani ingelikuwa na nguvu zaidi kuiweka kwa leo. Sasa, kwa kufanya mkutano kwa siku hizi, yaani wa upande wako wanaona kwamba wamechelewa kufanya mkutano huu. Kwangu mimi ni hivyo, kwa sababu ukiona, ukiangalia vema, wamekwisha kuwakatalia wagombezi wa, wa, wamoja kugombea uchaguzi, na hapo sasa wanaangalia namna gani wanaweza kuunga wote, lakini kwangu ni ya muhimu, lakini kwa kuangalia sidhani kwamba wataitika kuachiana kumuweka mmoja agombee kwa ngambo ya wapinzani. Na kuna mambo tu wameomba yafanyike, hasa wanaomba kutumwe kikosi cha huu muungano wa Sadek kuja kuweza kusimamia usalama wa uchaguzi. Unaona, hii inahitajika, inahitajika kwa sababu kwa leo nawaza kama Congo, nchini DRC, mpaka leo hatuna usalama, lakini ukiangalia namna gani government ya Kinshasa inasema hayo haina lazima yoyote ya watu wa kutoka nje kwa kusimamia uchaguzi wao, wako tayari kusimamia wenyewe uchaguzi. Nadhani kwamba kufikia hapo, hata kama wanaomba, sijui kwamba serikali ya Kinshasa itawaitikia hiyo, itaitikia hiyo ombi hilo. Unaona kwamba suala la usalama, serikali yenyewe ya DRC haiwezi kudhibiti hali ya usalama wakati wakongomani watakuwa wanapiga kura kwa sababu mpaka leo kuna nafasi zimoja zimoja za, za DRC zaidi sana huku mashariki ya Kongo hakuna usalama. Sidhani kwamba kwa miezi mitatu tu wanaweza kuweka usalama. Nadhani walipasha kuiweka mbele, lakini kwa miezi mitatu sidhani. Kwangu nii namna yangu ya kuangalia mambo. Tukirejelea huu mkutano wa uliofanyika Brussels, umehudhuriwa na Jean Pierre Bemba, Felix Chisekedi, Vital Kamere, Mois Katumbi, Adolf Muzito na Antipasi Mbusa lakini ukiangalia hawa ambao wameshiriki mkutano huo, kuna wale ambao hawatogombea sababu faili zao zimekataliwa, ikiwa ni Jean Pierre Bemba, ikiwa pia ni Mois Katumbi. Unaona, iwapo wataafikiana, ni nani anaweza wakamchagua kama vile mtu ambaye anaweza kuwakilisha uh, upinzani kwenye uchaguzi ambao utafanyika Disemba. Nadhani ni kazi kwa, kwa wakati huu, ni wao wanaweza kuona ni nani kati ya hawa wawili ambao wanabaki ugombezi wa urais. Nadhani mkutano wao walifanya kwa kuweza kuwasaidia wenzao hata vile kipesa, kifedha ili waweze kuanzisha yao, lakini kufika hapo kwetu DRC kuangalia na Chisekedi, Felix Chisekedi na Vital Kamere, sizani nani wanaweza kuchagua kati ya hao wawili, sababu hao wawili hapa chini, hapa katika Kongo hawana nguvu zaidi kama vile wangeliweka Bemba ama vile Katumbi. Nadhani kwangu sijui nani watamuweka kati ya hawa wawili, lakini kwangu sione kati ya hawa wawili nani anaweza kabisa kugombea kama vile wale wawili ambao waliondoshwa kwa, kwa orodha ya uchaguzi. Na, naona pia kwamba kuna wanaendelea kuomba huu mfumo wa kuchagua wa kielektroniki kutumia zile mashini, huu mfumo usitumiwi. Haya madai kweli yana msingi? Sasa mashini hizi ni kwa nini wanazipinga? Mashini hizi kama zinapingwa ni kwamba watu hawaone sawasawa e, uchaguzi. Kwa nini miaka ingine yote tulitumikisha vikaratasi e, lakini kwa wakati huwa wanaleta mashini? Na mi nawaza, wa watu wa upinzani wa vyama vya upinzani wanadhani kwamba mashini hizi zinaweza ku, kuiba masauti ya wakandideti, lakini kwangu mi naweza itakuwa nguvu, sababu leo kwa leo chama hicho cha uchaguzi kiendelea kulomba mashini zingine, kukomande mashini zingine. Sidhani kwamba wanaweza kutia pesa na kusema pesa hizo zikufe bure. Nawaza kama pale, sidhani kama watasikilizana na eh, serikali ya Kinshasa. Wewe kwa upande wako unavyoona, kama vile mtu ambaye, uh, anafuatilia mambo ya siasa uh, huko DRC, unaona huu mfumo wa kupiga kura kutumia elektroniki uh, hao hizi mashini kama wanavyosema, haitosaidia lolote kwa kuweza kufanya uchaguzi uwe wa uwazi mm, na ambao utakubaliwa na pande zote? Kwanza mimi nadhani kwamba wakongomani wengi hawajui kutumikisha vitu vya electronic, na kama hawajui kutumikisha vitu vya electronic, ka, ingawa watawaomba wao wapige kura na mashini hizo, kuna huyo haya tangu kuzaliwa hajaona hata e, hata simu ya mkononi, lakini watakuleta kwa mashini si, hii sijui wao watatumia namna gani? Sababu kuna wazee wengi, kuna hata vijana wengi ambao hawajui maneno hayo. Mimi kwangu nawaza taweza kupoteza kidogo watu kwa kuchakua uchaguzi lakini ingawa inaweza kurahisisha uchaguzi basi ni ya muhimu . Kulikuwa na matumaini kwamba huyu Katumbi anaweza akarejea DRC na aweze kugombea. Unaona hayo matumaini kweli bado yapo au kabisa Katumbi ni kama vile hatukuwepo kwenye kinyanganyiro cha kugombea uchaguzi wa Disemba? Kwangu mimi sidhani kwamba atakuwa kwa kinyanganyiro hiki kwa sababu walikusha ku, kuwote kuweka makandideti ma, ma, zao na semi shkwisha kutangaza na walikwisha hata ku, wale ambao waliona kwamba walilemezwa, wali na decision ya semi, waliweza kudepose nani ile marekuru, na yote walikwisha kumaliza maneno hayo. Sijui kwamba kama inawezekana tena afike. Mimi nawaza hiyo haiwezi kuwezekana, ni vigumu kabisa. Wao ukiongea na wananchi wa eneo lako hilo la Kivu Kaskazini, unaona kwamba upande wa upinzani wanaona ni nani ambaye anaweza ka weza kugombea na kuweza kumtia wasiwasi mgombea wa upande wa muungano wa vyama ambavyo vinatawala DRC. Mmoja ambaye walikuwa wakiwazania huku mashariki ilikuwa ni Katumbi, lakini hayupo sasa. Sijui kama watamchagula na, watamchagua nani, kwa sababu ambaye alikuwa kabisa huku mashariki, hapa mjini Goma, ilikuwa Katumbi. Vijana wengi waliweka hiyo, wanaita dinamiki Katumbi, vikundi vingi vingi viliundwa kwa ajili ya Katuli, lakini ye, haku haiko mgombezi. Sione kabisa kati ya ya Felix Chisekedi na Vital Kamere ambaye anaweza kabisa kuwa na shindo kwa uchaguzi huu. Kwa hiyo, kwa mtazamo wako, huyu Ramazani Shadari atakuwa hana mpinzani ambaye anaweza akamtia wasiwasi wakati wa uchaguzi ile? Inawezekana kwamba hawezi kuwa na, mchana, na mgombezi wa nguvu, mwenyewe anaweza kumshinda katika uchaguzi, lakini ni kuchunga tuchunge kwa sababu e, uchaguzi una marealite yake, itatuonyesha ile ambayo ita, itatosha. Huyo ni Jean Paul Kaseleka, mchambuzi wa masuala ya siasa katika mkoa wa Kivu Kaskazini huko DRC. Na punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili kwa undani Katika sehemu ya pili kwa undani, tunaelekea moja kwa moja huko Kenya, ambapo tunaungana kwenye njia ya simu na mwandishi wa VOA huko Mombasa, Collins Liberty Adede. Collins Liberty Adede, eh, sehemu hii ya pili tunazungumzia kuhusu mabadiliko makubwa yaliyofanywa na serikali ya Kenya upande wa vyombo vya kulinda usalama, hasa upande wa polisi. Naona kuna matatizo kidogo upande wa simu, tutawasiliana naye Liberti Yadede baadaye. Uh, lakini tu baada ya kupata mengi ku, kabla ya kupata mengi au baada ya kupata taarifa hiyo kuhusu mabadiliko yaliyofanyika upande wa polisi uh, huko Kenya uh, nilitaka tu kujua hisia za wanaharakati wanayotetea haki za binadamu na nilimhoji Francis Auma ambaye ni kutoka chama cha Muslim for Human Rights huko Mombasa, tumsikilize. Naam, kwa hakika hatuna shida ya mabadiliko yoyote, lakini la msingi ni polisi wa Kenya waajibike. Kenya kumekuwa na a lot of insecurity. Watu wanakufa kiolela, hususan upande wa Mombasa na viungo vyake, watu wanauawa, polisi wamezembea kikazi. Unaweza pata jezi mpya kama polisi, unaweza pata gari mpya kama polisi, lakini Kihakika wengi wao hawafanyi kazi kulingana na wajibu wa sheria, na kuna lot of corruption kuna lot ufisadi ndani ya polisi. Sisi tunachotaka, tunataka kazi itendeke. Manguo mnaweza geuza, vyeo mnaweza geuza, lakini sisi kama walipo ushuru tunataka nchi iwe na amani na tuwe na utulivu, kwa sababu the polisi wanaleta shida sana na maafa kila kukicha, hususan sehemu za pwani ya Kenya lakini navyokusikia unazungumza, unachukulia tu mfano mdogo tu wa mavazi ya polisi. Hakuna mambo muhimu ambayo yamefanyika na ya, yatakuwa na faida kwa wananchi wa, wa, wa Kenya. Mimi nina hakika serikali na nia nzuri na wananchi, ndio maana wanajaribu kuangalia marekebisho, wanajaribu kuangalia kuwa polisi sasa wapatiwe pesa, wapatiwe medicali, polisi wapatiwe waishi na raia. Ni sawa, hatupingi, ni safi kabisa, lakini la muhimu ni tupate sheria na polisi awajibike. Maanake tumeona wengi wametembea kikazi. Kuna shida na leadership ya uongozi wa polisi hapa wa Kenya, wanatumia wa kisiasa, wanatumia w wa kuumiza watu na watu wanapotea kiliolela, na tuoni wakifanya kitu yoyote ya kuonyesha kuwa kuna natija upande wa usalama eh, kuhusu usalama huo mdogo na vitendo vingine vya uhalifu ambavyo nasema polisi haiwajibiki kukabiliana navyo. Je, haya mageuzi au mabadiliko hayaleti jibu lolote kuhusu jambo hilo? Kwa sasa mi naona ni mapema kusema kuwa italeta mabadiliko, lakini mi naona kuna wenyewe kwenye vita ndani kwa ndani. Unasema kulikuwa na IP kulikuwa na prisoni na sijui. Rais mbee nimemsikia akisema kuwa komanda itakuwa sasa ni moja, watakuwa wakitoka pamoja, kulingana na mambo ya communication, utakuwa hakuna mtu anachelewa na kazi. Ni sawa, wafanye kazi. Kama itakuwa mabadiliko haya yataleta natija kwa usalama wetu sisi, tumefurahi sana lakini kwa hakika bado tunagadhabishwa polisi, we have a long way to go. Wao wow, reform hii imechukua muda, watu wamechoka. Hata hapa Kenya mtu akienda polisi anakimbia. Kwa nini ukimbia na unataka kuprotect sisi? Tunasema hatukatai, hatukatai kabisa, mabadiliko ni nzuri, tunataka kuona kazi imetendeka. Na mnapendekeza ili mweze kusema kwamba polisi inawajibika, usalama wa wananchi umeimarika, mnapendekeza nini upande wenu? Ni polisi sasa aingiliane na raia, waangalie intelligence yao, wawe proactive, wasiwe just action, wana react tu wao wakiona. Nataka waingiliane na raia, waonyeshe sura nzuri ya kuwa wanaweza saidia raia, maanake watu wamekuwa wakiogopa. Kwa hivyo ni sawa, mabadiliko ni nzuri, lakini tuone kazi ikitendeka sasa, maanake tunalipa ushuru mkubwa, na tunaolipa ni polisi watu protect, na tuoni hiyo, na wasitumie kisiasa na walinde nchi kulingana na wajibu wa sheria. Umegusia suala la mambo, unasema mambo ya rushwa ya corruption, upande wa polisi, sijui mambo ya uongozi au leadership. Hili nyie mnapendekeza kufanyike nini? Wasipatie mtu cheo kulingana na kabila lake, wasipatie mtu cheo ama ku, ame umiza, mtu ameumiza mtu ameua mtu hati kwa kuwa sasa ni wetu huyu kabila letu. Hiyo waache, tunataka hiyo professional na pia wasipate mirengo ya kisiasa maanake, mapolisi wengi pia wakitumiwa kisiasa kuumiza wale opponent wa mtu ambaye anaonekana ni mpinzani. Kwa hivyo sisi tunataka polisi wawe professionals, wasaidie umma na wajibike kikazi. Huyo ni Francis Auma kutoka chama cha Muslim for Human Rights huko Mombasa, na sasa turejee hapa studio. Kwenye laini ya simu tunaye Liberty Adede. Liberty Adede, umefuatilia uh, taarifa hii uh, ya mabadiliko yaliyotangazwa na serikali ya Kenya, hasa Rais Uhuru Kenyatta kuhusu uh, mageuzi upande wa vyombo vya usalama, hususan polisi. Kabla ya kutuelezea uh, kwa urefu tu mabadiliko yaliyofanyika, je, muundo wa polisi hapo kabla, mfumo mzima wa polisi, polisi ilikuwa imeundwa vipi? Naum, shukran, Patrick, uh, polisi ilikuwa ni ilikuwa ni polisi ndio, lakini walikuwa wana idara kadhaa chini yao na walikuwa wanapokea mafunzo tofauti kulingana na majukumu yao. Tukianza na polisi wa kawaida, polisi wa kawaida ndani yao kulikuwa na kitengo cha polisi wale wa GSU ambao wao walikuwa ni wa kupambana na masuala ya fujo na pia kutoa ulinzi mkali kwa viongozi uh, wakuu serikalini akiwemo rais na wale wengine wanasema VIP. Alafu ndani ya yu hiyo ikiwa ni chini ya polisi, na upande wa pili kukaa kuna wale polisi wa utawala. Hawa walihudumu sana katika eh, utawala wa mikoa, ule ulioondolewa ulio na katiba mpya ilipopitishwa mwaka elfu mbili na kumi, kwamba hawa walikuwa katika ofisi za eh, wakuu wa matarafa, wakuu wa wilaya na hata pia wakuu wa mikoa sana sana walikuwa wanafanya kazi katika ofisi za serikali. Sasa m, na kukawa na kitengo kingine ambacho kiko chini ya polisi, lakini wale ni polisi ambao walikuwa wanahudumia katika kitengo cha magereza, lakini sasa wote hawa wanakuiwa chini ya komand moja lakini sasa ile ku-makundi mawili ambayo yalikuwepo, hasa sana polisi wa utawala ambao mafunzo yao yalikuwa tofauti kidogo na polisi wengine hawa wa kawaida, basi sasa wanaenda kuwa na jukumu kama wanatekeleza majukumu au, sawa, itakuwa ni kwamba ki, e, kikosi hiki cha a, a, afisa kama elfu thelathini na tano ambao walikuwa ni polisi wa kawaida wametwikwa jukumu la kuangazia usalama wa umma. Wao wataangazia masuala ya trafiki na masuala mengine hayo yote na polisi ambao walikuwa ni katika kitengo cha utawala waliokuwa wakihudumu katika utawala wa mikoa hapo awali, sasa wao wamepewa majukumu mapya. Watalinda mipaka, watash, watalinda idara, ofisi na rasilimali za serikali na pia wa baadhi yao watapongezwa katika kile kikosi ambacho kilikuwa kinapambana na wizi wa mifugo. Sasa hatua hii kwa upande huu mmoja, itakuwa inaongeza idadi ya maafisa wa polisi katika vitengo hivi ambao walikuwa sasa hawana kazi. Hawa polisi katika idara ya utawala hawakuwa ni kama hawana eh, majukumu mengi, maanake huu utawala wa mikoa umeondolewa katika katiba mpya. Sasa wanapelekwa katika sehemu zingine, na nafasi ya naibu inspekta eh, jenerali, kulikuwa ni inspekta jenerali ndio mkuu wa polisi, alafu kuna naibu inspekta jenerali. Sasa yeye ndio atakuwa na jukumu la kuangazia idara hizi eh, mbili, ama idara hii moja imejengwa sasa ndani ya polisi kuhakikisha kwamba kuna usalama wa umma na pia kuna usalama wa mipakani. Kuna wale wataangazia masuala ya kulinda vifaa vya serikali na pia kuhakikisha wamekabiliana na wizi wa mifugo. Haya, hebu nieleze kuhusu haya mabadiliko muhimu ambayo yamefanyikwa yamefanyika upande wa taasisi hii. Sasa kama nilivyokuwa nimedokeza, kulikuwa na idara mbili. Hawa polisi wa utawala sasa wametwikwa majukumu mapya kama ilivyo nimekudokezea, watalinda mipaka, watalinda rasilimali e, e, za serikali, ofisi za serikali, na pia kuhusika katika kukabiliana na uwizi wa mifugo na sasa e, e, e, pia jukumu lingine ambao wamepewa watakuwa ni kwamba eh, ni, ni kuhakikisha kwa, kitengo kile cha cha CID eh, cha wale wa kufanya upelelezi. Hao wapelelezi wa jinai hawa watakuwa ni chini ya polisi wa kawaida hawa uh, hmm. ambao watafanya uchunguzi, na hawa watakuwa chini ya afisa huyu mkurugenzi wa masuala ya ujasusi ambaye ni George Kinoti, anashikilia nafasi hiyo, alafu Hawa wengine watakwenda, watakuwa ni kwamba watapata command sasa, na pia wamepewa jukumu kwamba wanaweza kukamata mm-hmm. na kuwasilisha mahakamani. Hapo awali ilikuwa ni wakiwa na matatizo wataita polisi wenzao, watakukamata wale polisi wenzao, ndio watachukua kesi, watakupeleka mahakamani. Lakini sasa hawa polisi tawala wamepewa majukumu ama wamepewa mamlaka sasa ya kukukamata na kukuweza kushtaki katika kituo cha polisi. Na sasa suala lingine ambalo pia limejitokeza ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta amefutilia mbali mpango wa maafisa wa polisi kukaa katika kambi za za za polisi. Hapo walikuwa na nyumba, zilikuwa duni sana, ilikuwa ni eh, jambo la, la, la, la, la kuaibisha sana maafisa wa polisi walikuwa wanakaa katika hali mbaya, lakini sasa wamefutilia mbali hilo na kusema kwamba kulikuwa na biashara, watu wanataka kuchukua kula hongo ama kutia mbinu mbaya kuweza kufaidika. So amefutilia hilo na kwamba maafisa wa polisi watapewa marupurupu, yaani house allowance, na kwamba wao wenyewe watajitegemea kutafuta nyumba na wataishi na raia huku nje, na hiyo itakuwa ni njia moja ya kuweza kuimarisha uhusiano kati ya raia wa kawaida na maafisa wa polisi. Naona hapa katika tamko la rais Kenyatta anasema uh, baadhi ya jambo muhimu la mageuzi haya ni kwamba polisi sasa kitakuwa chombo ambacho kinaheshimika, wala sio chombo ambacho uh, watu wanakiogopa. Yani kwa Kiingereza amesema a force that is feared, kwani mbele polisi walikuwa uh, wananchi wa, wa wakiwaona wanakuwa wa na wasiwasi na polisi, na wakati wao ni, ni watu wa kulinda usalama wa wananchi. Na Patrick, kumekuwa kawaida nchini Kenya, imekuwa ni kwamba wananchi hawana uhusiano mzuri na maafisa wa polisi tangu enzi za ukoloni kwamba baadhi ya, ya utawala ama baadhi ya mamlaka, baadhi ya, ya hatua ya polisi walikuwa wakitumia e, e, katika kutekeleza majukumu yao, zimetokana na enzi zile za ukoloni, la za kuwatesa na kuwafinya watu badala ya kuwa na kuwa na ule uhusiano mwema. Na sasa haya mageuzi ambayo anakuja na, na Rais Uhuru Kenyatta, anajaribu kubadilisha usimamizi, anajaribu kubadilisha huduma yao na kuwafanya wote wao kwa kiwango kimoja, ili utekelezaji wa kazi iwe iko sawa, mishahara iko sawa wasihisi kwamba kuna kundi moja inapendelewa zaidi na lingine linakosewa. Na katika mapende, katika mabadiliko hayo, amefutilia mbali baadhi ya ofisi ambazo zilikuwa ni kama mkuu wa mkoa yaani kamanda wa, wa, wa mkoa wa polisi. Hizo zote zimeondolewa. Sasa kutakuwa ni kamanda wa wadi Alafu kuna kamanda wa kaunti yani jimbo, na kisha inaenda moja kwa moja hadi kwa inspector, naibu inspector jenerali. So hatua hizi zote zinajaribu ku, kuleta ule uhusiano mwema baina ya maafisa wa polisi na umma na pia labda kuangazia utendakazi wao kwa makini na kuiainisha na katiba mpya kulingana na ilivyopitishwa katika katiba ya mwaka elfu mbili na kumi. Maana ma, miongoni mwa ma, ma, ma, baadhi malalami ya malalamishi yalitolewa kwamba Wakenya walikuwa wanahisi kwamba idara za polisi zinatumiwa vibaya na viongozi walio mamlakani na pia wanatekeleza majukumu yao wa kupita kiasi wakifuata sheria zilikuwa za kitambo bila kujua kwamba mambo yanabadilika kwa sasa. Huyu mwanaharakati Francis Auma ambaye niliongea naye anasema kwamba polisi wa Kenya walikuwa wanatumiwa kisiasa, pia ni upande wa uongozi kulikuwa na mambo ya rushwa. Je, haya mabadiliko yataleta uh, ubora upande wa kupunguza mambo ya rushwa, na hasa polisi watakuwa ni watu ambao uh, wanawajibika kwa nidhamu na, ni ngumu kuelezea kwa sasa kwa sababu kama kuna kuna vitengo ambavyo vinakuwa vimelaumiwa sana kuhusika na rushwa nchini Kenya ni idara ya polisi lakini mabadiliko haya kwamba itaondoa hizi ngazi, ziko nyingi sana, maana kutoka kwa, kwa, kwa afisa walikuwa wa wilaya wa ndio uje kwa kaunti ndio uje kwa ule wa eneo la mkoa ndio sasa ufike huko juu. Lakini sasa, sasa hivi chain of command, yani ile, ile amri itakuwa inatolewa kwa urahisi, na kisha maafisa wa polisi hawa wote wamewekwa katika kiwango kimoja Alafu watakuwa na hudumu, sio kwamba huyu atazuia huyu. Yeyote ambaye atapatikana katika eneo lolote lile anaweza kutekeleza kazi kama afisa wa polisi yeyote e, e, ambaye kulingana na majukumu waliopewa na pia na, nafikiria katika mpango huu utasaidia kutoa ile dhana kwamba Uh, hizi nafasi ambazo zinabuniwa katika idara ya polisi labda ni kuwalenga watu wa, wa kabila moja kama vile Francis amevutia, na tukijaribu tuki kurudi nyuma pale mwaka hmm, elfu mbili na saba wakati Liberty naona kato, muda hauturuhusu nakushukuru tu kwa maelezo ambayo ameweza kutupatia kuhusu mabadiliko ah, hayo makubwa yaliyofanyika upande wa polisi. Nawashukuru nyote ambao mweza kufuata kwa undani leo. Namshukuru pia produsa wetu saidai uh, Aida Aida Isa Patrick Ndwimana na wageni, kiwatakia usiku mwema.