kutoka studio 15 hii ni voa express naam hii ni voa express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc tarehe ikiwa ni 18 mwezi nao ni wa 9 mwaka wa 2018 jina langu harizon kamao na mimi ni patrick ndwimana harrison mimi niko tayari kushirikiana nawe pia kushirikiana na wasikilizaji wetu ambao wanapatikana katika pembe nne za dunia na hasa kuwapa habari nyingi ambazo tunazo leo mezani Nashukuru sana Patrick. Kama ulivyoanza ukasema kwamba uko tayari kushirikiana nami na pamoja, inaonekana kwamba kabisa una ari ya kuafikishia mambo kama yalivyo hapa yeah, u Washington, na kwa kweli ni mengi ambayo tumekuandalia kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni Jumaa, najua kwamba popote ulipo, wiki yako imekuwa ni ndefu, shughuli nyingi, na jioni jioni imeanza, labda ukijiandaa kukutana na jamii na marafiki katika hali ya kukaribisha wikendi, weekend, ama mwisho wa juma. Lakini hata hivyo tutakueleza kuhusu yaliyojiri nchini Kenya kuhusiana na mafuta ama bei za mafuta ndiyo, kodi iliyoongezwa hivi majuzi. Vilevile tutaangalia kimbunga ambacho kinaendelea kukaribia ufukwe wa mashariki hapa Marekani katika majimbo ya North Carolina na South Carolina. Tutakueleza hasa hali ilivyo sasa hivi tunapozungumza, manake hali inaendelea kuwa mbaya kimbunga kinapokaribia ufukwe ama nchi kavu athari za kimbunga hicho ambacho kinaitwa Florence ni nyingi mno kabisa. Tutaweza kupata kujua baadhi ya wakazi wa maeneo hayo amba, ambayo yalikumbwa na kimbunga hicho uh, watuelezi kinachoendelea huko, na hasa tutakuwa pia na mambo ya burudani uh, bila kusahau makala ya jicho letu yaani, tuna, tuna mambo tu mengi ya kuweza ku, uh, kuzungumzia leo na, uh, katika Express. Na kama ilivyo kawaida hatutawachana na wewe, kama hatujaangusha kibao moto ndana, sana ndani ya VOA Express uh, bila kusahau kuangalia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Karibu sana, lakini kwanza tuelekee nchini Kenya ambapo kumekuwa hali ya vuta ni kuvute kutokana na ongezeko la bei za bidhaa, bei za nauli, uh, na yote haya yalitokana na kuongezwa wa kodi ya mafuta. Sasa hivi tuungane naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Kennedy, karibu kwenye VOA Express. Hebu tueleze hali ilivyo sasa hivi, manake Rais amezungumza. Naam, ni kweli, Rais Kenyatta amezungumza, na akizungumza kuhusu suala ambalo limekuwa tata sana nchini kuhusu mafuta ya petroli na diesel. A amezungumza kuhusu asilimia kumi na sita ya ya ushuru kuhusu bidhaa hizo za mafuta, na ameeleza kwamba wa amekuwa akiwasikiza Wakenya wakizungumza waki, waki wakisema kwamba hali hii inapandisha maisha zaidi, na leo alipozungumza anaeleza kwamba sasa amepania kupunguza kutoka asilimia kumi na sita hadi asilimia nane. to cut VAT on petroleum products by 50%, meaning ilo hilo analolizungumzia Rais Kenyatta kwamba amekuwa akisikilia akisikia vile vilivyo vya Wakenya, na hivyo basi kwa sababu naye pia na wajali wa Kenya, ameamua kupunguza kutoka asilimia kumi na sita hadi asilimia nane. Na kile pia anachokisisitiza katika ujumbe wake ni kwamba Uh, uh, hii hi, hi, hi, hi hali haiwezi kubatilishwa, maanake inapobatilishwa iwapo serikali itaondoa uh, ama itabatilisha uamuzi wa kuidhinisha au waku, kutekeleza uh, asilimia kumi na asilimia nane hii huenda basi nchi ikaathirika na ikakosa kupata ule mgao utakaoisaidia kufanya ma, ma, ma, maendeleo ya nchi. Lakini pia alipo suala ambalo amelizungumzia sana na hili hili najali serikali yake, ameeleza kwamba sasa kutokana na upunguzo hilo kutoka asilimia kumi na sita hadi asilimia nane kwenye bidhaa za mafuta. Naam anaeleza kwamba kutakuwa na punguzo punguzo, ambalo litaidhinishwa na asasi zote za serikali, watumishi wote wa serikali hususan katika uh, uh, zile nyanja tofauti tofauti. Wale wanaopenda kusafiri nje sasa itabidi wapunguze mafunzo na, na mafunzo yanayokuwa humu nchini na, na nje uh, ya nchi sasa yatapunguzwa. Lakini awali tulikuwa tumezungumza na wakenya kuweza kusikia kile wanachozungumzia wakati rais Kenyatta alipokataa uh, kuidhinisha ile uh, ule mswada uliotoka kwa bunge na walikuwa na haya a kueleza, si, si, watu wa biashara kama wanabodaboda hapa pia tunaumia watu wengi wanaumia, watu watatu pia wanalia, wakiongezea fare watu wanalia mpaka malandlord pia wanatusema wanataka kuongezea rent just because of that. Sasa mafuta tunakunywa lita moja is almost 130 shillings, na customer tumezoea kumpepa na mia, tukimwambia aongeze pesa kidogo inakuwa ni ngumu, maybe ile kasi nao wameachiliwa, hawaja ongezewa msaada yoyote. Sasa hiyo inakuwa ni ngumu huu customer kuongezea mwana boda boda pesa ili ampeleke. Lile jambo limenifurahisha haswa kabisa ni rais kurudisha mswada wa 16% wa petroli katika bunge, kwa sababu Bunge wa Kenya wamecheza na akili na wakazi wa Kenya, wa nchi hii, kwa kusema kwamba eti hii tuiongezee kila mwaka wakileta katika bunge, na wanaomba kwamba iongezewe kila mwaka wakileta katika bunge, wanasema kwamba iongezewe, itapitishwa wakati mwingine itapitishwa wakati mwingine. Kwa saa hii wakati wamepeleka kwa president, wanakuja kuambia raia wa Kenya kwamba wanaomba president akatae kuweka sahihi. Ni wale wale walikuwa wamepitisha huo mswada, ndio sisi wa Kenya tuone pali mchezo wa bunge wanacheza na Wakenya. Naam, shukrani sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo. Bila shaka, iwapo mswada huo utapasishwa bungeni, itakuwa ni afueni kwa uh, wananchi wa Kenya. Kweli kabisa na tutaendelea kuangalia habari hiyo kwa kina zaidi katika matangazo yetu yajayo. Lakini sasa kama nilivyodokezea hapo awali, ni kwamba kuna kimbunga ambacho kimekuwa kinangojewa sasa kwa siku ya pili, mm -hmm. na kimekuwa kutoka bahari Atlantic, ya Atlantic maeneo ya Bermuda Triangle, na kimbunga chenyewe bado kimekaribia kabisa, sasa tunapozungumza, kimekaribia uh, ufukwe wa mashariki nazungumzia majimbo ya South na North South Carolina Carolina Carolina. na North Carolina. Uh, pia kuongeza kwamba athari zimeanza kujitokeza kabisa. Mfano, uh, ripoti haba ya yanazungumza kwamba kuna watu takriban laki mbili na elfu thelathini hivi hawana umeme kutokana na athari za kimbunga hicho Florence. Alafu na watu wameanza kuondoka katika maeneo hayo, kweli kabisa. Na muda mfupi ambao umepita, mwenzetu BMJ Muridhi amebahatika uh, kumpata Profesa Patrick Nigula ambaye ni mhadhiri katika chuo cha kikuu cha, cha, cha South Carolina na sasa yeye mwenyewe anaelezea hali ilivyo sasa hivi. Hebu tusikie ambavyo anasema hali ilivyo. Uh, taswira ya ya sasa hivi hapa nilipo ni kwamba katika mji wa Columbia, South Carolina, katika jimbo la South Carolina hali ya hewa si mbaya sana, lakini jinsi inavyoelekea ni kwamba uh, katika majira ya jioni hii ya leo tutaona kwamba hali itaanza kudhoofika kidogo na tunaweza kuanza kupata dhoruba hii na vile vile upepo ambao utaambatana na mvua. Kwa hiyo wananchi wengi wametahadharishwa na kujiweka katika hali ya usalama ili kuepukana na maafa yote yanaweza kuweza kuwakumba. Nam, wachambuzi wa maswala haya ya hewa wamenukuliwa vyombo vya habari sana hapa Marekani wakieleza kwamba licha ya kupunguzwa kwa kiwango, maanake wamesema category 4 sasa imeshuka mpaka moja kwamba hiyo sio sababu nzuri ya watu kufikiria kwamba hakitakuwa na hatari. Je, wanaelezaje hapo ulipo? Kama tulivyozungumzia, ni kwamba hali ya hatari bado ipo pale pale kwa sababu ya uh, dhoruba hii itaambatana na upepo mkali pamoja na, na kuweza kusababisha mafuriko ya maji. Kwa hiyo wananchi wanatahadharishwa kwamba wao bado waangalifu na kitu chochote kinaweza kikatokea, kwa hiyo wajiadhari na hali hiyo, ambayo inatabirika kuwa si hali nzuri, kama tunavyoona wenzetu wa katika jimbo la North Carolina ambao wana- wanaendelea kupata na na dhoruba na hiyo, maeneo ambayo yanasemekana kutokuwa na hatari bado wanaona watu wakitembea e, katika ufuko uh, wa bahari e, ni nini kinapelekea uh, hali kama hiyo, ili hali kuna hatari ambayo inatangazwa mara kwa mara. Mimi tu naona tu baadhi ya wananchi wachache ambao labda wamejaribu kutokusikiliza au kutokufuata matamko uh, au amri zilizotolewa kwamba waondoke wa katika maeneo hayo, ni kuto kutii tu hizo sheria au kuto kuamini ya kwamba dhoruba inaweza ikatokea au kimbunga ikaja na upepo mkali na kuhatarisha maisha yao. Hiyo tu ni kuto kutii uh, amri au uh, maelekezo waliyopewa na viongozi wa juu katika ngazi za kiserikali. Kumekuwa na matukio ambayo ni ya kuogofya katika dhoruba ambazo zimetokea katika siku za awali, ambapo watu wameonekana kwenye maji, nyumba zao zikiwa kwa maji, na inakuwa kwamba hata baada ya kuambiwa kwamba wanunue bidhaa fulani fulani, kuwa nazo kwa nyumba, zinakuwa hazina maana kwa sababu zenyewe zimefurika maji. Je, hali kama hii inawafanya watu labda watake kuondoka kwa wingi kuliko ilivyofikiriwapo Mwanzo mimi tu naona ni kwamba baadhi ya watu kushindwa au kukaa katika maeneo yao ya nyumbani na kutokuondoka ni ni kutokana na sababu mbalimbali. Mwisho kabisa, ni lini labda watu watarajie kwamba kimbunga hiki, dhoruba hii itakuwa imemaliza nguvu zake na kabisa kwamba imeondoka na watu warejee katika maisha yayo ya kawaida katika eneo lilo ambapo hupo. Ukifuatilia vyombo vya habari mbalimbali vya uh, televisheni hapa Marekani vinazungumzia kwamba dhuruba hii na kimbunga hiki inaweza kumalizika katika uh, siku ya Jumatatu na Jumanne. Kwa hiyo uh, watu watarudi katika maisha yao ya kawaida katika siku za Jumanne na hiyo, huo tu ni utabiri ambao umetolewa na vyombo mbalimbali vya habari hapa Marekani. Shukran sana Profesa Patrick Nigula kwa kuzungumza na Sauti ya America. Harison amesikia hatari za kimbunga Florence, mm -hmm, uh, huko majimbo ya North Carolina na South Carolina, uh, na jua, anasema, ijapokuwa inasemekana kwamba kimepunguka kwa kiwango, kimerudi kiwango, kimeshuka kime ile wanasema sijui, kategori hivi sasa hivi ni kategori one, lakini wanasema bado ni hatari sana. Lakini kwanza tupate habari nyingine za dunia. Chama tawala nchini Sudan kimetangaza mawaziri wapya kwenye wizara muhimu za ndani kwenye fedha, mambo ya ndani na maji Alhamisi, baada ya rais Omar al Bashir kuvunja baraza la mawaziri kutokana na mzozo mkubwa wa kiuchumi unaoongezeka nchini humo. Bashir ametangaza waziri mkuu wiki hii na kusema idadi ya mawaziri kwenye baraza lake itapunguzwa kwa robo tatu, ili kupunguza matumizi ya serikali akipambana na mfumuko wa bei na kupungua kwa fedha za kigeni. Abdullah Hamduk ametajwa kuwa waziri wa fedha, Ahmed Bilal Osman waziri wa mambo ya ndani, na Kadir Muhamed Kasmala waziri wa rasilimali maji na umeme nchini humo. Wajumbe Marikani, wa baraza la Kongres hapa Marekani wamesifu hatua ya hivi karibuni ya utawala wa rais Donald Trump ya kuishinikiza Korea Kaskazini kusitisha programu yake ya nyuklia. White House kuiwekea vikwazo kampuni moja ya China na nyingine inayoshirikiana na Rusia iliyo na uhusiano na Korea Kaskazini, kulingana na White House. Hatua hiyo inanuia kukatiza ufadhili unaochangiwa na, na mapato ya kibiashara yanayokwenda Korea Kaskazini kutoka China na Rusia. Hata hivyo baadhi ya wabunge wa, wa Marekani wanasema utawala wa Trump unafaa kuchukua hatua kali zaidi kuishinikiza Pyongyang kutekeleza ahadi iliyotoa wakati wa mkutano mkuu kati ya Trump na Kim Jong Un nchini Singapore mwezi Juni mwaka huu. Korea Kaskazini na Korea Kusini zimefunga afisi za pamoja hivi leo katika mji wa Kaesong ulioko kusini mwa Korea Kaskazini kuratibu maswala yanahusiana na mkutano uliopangwa kati ya rais wa Korea Kusini Moon Jae-in na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mjini Pyongyang wiki ijayo. Mun anatarajiwa kuwasili mjini Pyongyang Jumanne kwa ziara ya siku tatu, na huu ni mkutano wake wa tatu na kiongozi huo wa Korea Kaskazini mwaka huu. Haya yanajiri siku moja tu baada ya ikulu ya Marekani kukiri kwamba imepokea barua rasmi kutoka kwa Kim ikimwalika Rais Donald Trump kwa mkutano wa pili na Kim, kufuatia ule wa kwanza uliofanyika mwezi Juni kujadili programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini. Kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Nafurahi sana kuwaona wengi walio kwenye Facebook Zacks Zaka anasema anatazama kutoka Tanzania. Stanley Mbogo unasema ukiwa Kiambu, Kenya, mambo yanaenda vizuri. Charles Omondi unasema unawapata poa. Uh, Razodo unasema vizuri sana, anawapata Lewis Lawi pamoja na wengine wengi, Jackson John, Hussein Omari, nyote tunawaona na tunachoomba ni muendelee kushare kama unatazama na kufurahia VOA Express. Pia sisi tunafurahi sana na kuheshimika kuwa nawe Ijumaa ya leo basi, napotazama tuelekee mambo, mambo ya burudani, na hii ni habari njema kwamba watu wanatufuata kabisa. Ni habari njema na, na leo ni jumaa uh -huh. Tuende kwenye mambo ya burudani Mwenzetu Sandey Shomari kaweza kuongea na uh, mchekeshaji msanii mchekeshaji wa huko Tanzania <laughs> hebu tupate mambo yao jamaa. Anajulikana kama Joti na Joti huyu ni mchekeshaji maarufu sana nchini Tanzania, ambapo Sandey Shomari amezungumza na yeye. Hebu tusikie kidogo walielezana vipi kuhusiana na fani ama mambo anayofanya Joti. na zaidi ya miaka ishirini kwenye hii kazi, lakini changamoto mpaka hivi leo, mtu unapata changamoto ni mtu anaonana na wewe lakini anakuambia, ah mimi bwana comedy bongo bwana, lakini najua nikimwangalia yeye na mimi maisha hayafanani, namuona kabisa huyu anahitaji kumsaidia na matatizo so, changamoto zipo na huwezi kuzikwepa. Na kiukweli katika wasanii ambao tungeamua kuachana hii kazi kuachana hii kazi ya sanaa, kwa sababu kuna watu wametukatisha tamaa, mimi ningekuwa msanii wa kwanza kuvuta unga. Kwa nini? ningekuwa msanii wa kwanza kula katika ile list wa ya wasanii unaoona unakulaga unga, mimi mm -hmm, ningekuwepo mme kwenye ile package ile. Lakini kwa sababu mtu anapokuwa ana anakatisha tamaa na jambo lake analoiona, maana shida ni kwamba inawezekana wewe kuna kitu unakiona, ndio maana leo uko hapo lakini kuna watu wakioni kitu ulichokuwa nacho wewe, so kazi yao ni nini? Kazi yao ni kukatisha tamaa tu kwamba huwezi kufika popote. jio tutukuwa wewe bwana, tumeona kina mi sabini bwana, wewe nani bwana? Na leo ndiyo hao hao misho siku wanakupiga vizinga barabarani, wamechoka kama nyoka <laughs> na nafikiri kama unavyosema yeah, unavyoona soko la comedy Tanzania limeanzia mbali, na wewe ukiwa mmoja wapo, ukianza ukiwa mdogo mpaka umefikia ulipofika leo, unalionaje soko kwa ujumla la comedy kuelekea mbele, Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla? Ni kweli soko limebadilika soko limebadilika sana sana sana kwa sababu nikiangalia hata wale ambao nimeanza nao mimi wakongwe wenzangu, nitakutajia kwa majina mm -hmm. ya uoga, mfano mm -hmm. unamfahamu kama Mabambo Ngwendu, Tanga Masele, Bikiroboto eh? No. Eh, kina Pembe eh? nakutajia wasanii wakongwe na marehemu tuliompoteza juzi, hata na kina eh, Malem Max ambao shatangulia mbele ya haki, lakini nakutajia wasanii wa kongwe ambao tulikuwa nao before ambao wapo wako hai lakini waoni. Na hiyo ni kutokana na nini? Kwamba mm -hmm, vitu vimebadilika. Uh, zamani tulikuwa na kitu kinachoitwa analog, kwamba lazima mtu apate kumwona msanii, lazima atumie muda wake kuwahi nyumbani akuangalie kwenye TV. Sasa hivi no, kuna digital digital, ambayo mtu sasa hivi kuona jambo lolote anapitia kwenye simu yake, umeona eh? Dunia yote sasa hivi mtu anaiona kwenye kiganja mm-hmm. Na sasa hivi kwa mfano, dunia sasa hivi imekuwa kama geto sote na kijiji imekuwa geto hmm. kuna nini? ah hii ah unaangalia dakika mbili, yaani dunia nzima imekuwa sehemu ambayo iko kiganjani, unaipata dakika like sifuri tu, so kutokana na soko lilivyo kwamba dunia inataka nini, lazima uendane kulingana na wakati ule sasa. So, ehhe mnazungumza hapa na babu yenu mzee wa Sumbawanga na napata vitu vya v o h eh, maana ii v o h naizungumza mpaka mate anaruka ehhe. Babu yenu hapa nasikiliza vitu hapa kama kawaida. Asante sana <laughs> mambo ya Joti hayo na Sunday Shomari, eh, Sunday amenosha ki, kidogo tu clip ya uh, huyu mchekeshaji uh, Joti uh, anafanya mambo kabisa na kipaji na talent anaangusha mambo kweli kweli. Na mpenzi msikilizaji, ujiunge pia na Sunday Shomari Jumatano ijayo katika kipindi Jukwaa la Vijana kwa mahojiano kamili na mchekeshaji huyu uh, Joti uh, leo ni Ijumaa and weekend nanukianukia na nasikia umeandaa vitu motomoto -moto, muziki wa tunalekea huko Uganda kama ilivyo kawaida. Sadi anasema kwamba haiendi bila, bila muziki na hasa wakati wikendi na inanukia <laughs> Sasa basi, wakati huu tupate yegue munage, Serena Vata, kutoka Uganda. Pata mambo <laughs> Kama umeelewa kontent ya wimbo. Wa muziki wanasema kwamba ni lugha ya kimataifa, inaeleweka na wanadamu wote, kitu kinacho kitenye maana nasema na katika Luganda sijaelewa, lakini lugha <laughs> ya, ya, ya Fiona na, na, na <laughs> <Na buire. laughs> nachojua ni kwamba mziki wa kiganda kwangu kwa kweli unanipenya sana, wana mpangilio mzuri tena sauti unaisikia nyororo nyororo, na wana inanikumbusha mambo mengi sana, na inapenda Uganda sana mimi. Nimeelewa neno munange, munange ni rafiki. Basi. Kwa vyovyote vile basi, kuna urafiki pale tunavyozungumza, lakini urafiki wa mapenzi bila shaka. Aha, ndio mambo yalivyo ndani ya VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tuendelee na mambo mengine, ambapo Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, kuna jicho jicho leo hii uh, Patrick linamulika uh, Kiswahili kigumu sana hapa nilikuwa <laughs> pat, napata maelezo uh -huh. <laughs> wanasema kwamba linahusiana na kimondo cha Mbozi. Nilipokuwa nakuuliza, nilipata maelezo mengi sana, lakini nikaelezwa kuna jiwe ambalo linaaminika kutoka angani, yaani anga za juu mm -hmm. na jiwe lile linaaminika lina uwezo fulani, lina nguvu fulani, kuna mambo fulani ambayo hayaeleweki lina linaaminika kuwa na uwezo fulani mm -hmm. Basi jicho la leo ambao Lucy Patrick ametuandalia wanazungumzia kwa kina kuhusu kimondo cha Mbozi, ambapo mimi na wewe pia tutaelimika tutapata saidi. mengi bila shaka bila hebu shaka. Mm -hmm. Tupate jicho ni wasaa mzuri wa jicho letu. mimi ni Lucy Patrick. Siku ya leo jicho linatazama historia fupi ya kimondo cha Mbozi. Karibu. Kimondo cha Mbozi kiligunduliwa na mwindaji mwindaji ambaye alikuwa yuko kwenye huo mlima, alikuwa anayazungukia maeneo ya huo mlima kwa ajili ya kufanya shughuli zake za uwindaji. Akawa ameona sehemu ya kimondo wa kijijini pale Ndolezi, akawaambia kwamba kwenye mlima ule kuna jiwe jeusi ambalo linaweza likafaa kwa ajili ya matumizi ya uhunzi kwao. Wale wahunzi walichofanya, wakaenda kwenye lile jiwe, wakaanza kujaribu kukata, na kwa sababu ni kubwa, obviously walikuwa wanakata sehemu ile ya juu, lakini walishindwa kutokana na ugumu wa jiwe lile. Wakaja wahunzi wa maeneo mbalimbali, wakajaribu kukata, wanapeana taarifa vijiji hadi vijiji kwamba kuna jiwe lina madini ya chuma ambayo anaweza yakafaa kwa shughuli za uhunzi kwao. Kila wakijaribu kukata, wakawa wanashindwa ikabidi wapeleke taarifa kwa chifu wa kijiji cha pale. Chifu alivyoenda pale, akalikagua lile jiwe, na ambavyo wahunzi wameshindwa kulitumia kutoa yale madini ya chuma, kukata vipande, kuyeyusha, kutengeneza labda mikuki na vitu vingine. Kwa hiyo wakafikia kwenye conclusion kwamba ili jiwe ni kama sehemu ya kuabudia. Kwa hiyo chifu akaweka marufuku kwamba mwanakijiji yeyote asi- asiendelee tena kuhangaika kukata kwao likawekwa kama sehemu ya kuabudia sana na jinsi lilivyo na wakiligongagonga gonga kama linatoa sauti kwa ndani. Umeona, kwao ndio wakafikia maamuzi hayo. Watu wenye mikosi, watu wenye matatizo mbalimbali mbali, wakawa wanaenda pale, wanaabudu. Ni nani hasa alijua kwamba hiki ni kimondo? Wazungu walivyokuwa wanakuja kutembea, wakawa wamepelekwa kwa wale machifu, machifu wakawa wanawatembeza, wanawaonyesha sasa maeneo na maeneo yenyewe, kwa mfano kama hilo la kuabudiwa, wakapelekwa kwenye lile jiwe wale wazungu wakawa wameona kwamba ile jiwe ni kimondo, na wakaanza utaratibu wa kuomba walichukue. Sasa kwenye kuanza zile taratibu kwamba wanaomba walichukue, ndio wataalamu wa jiolojia sasa, walivyofika wakafukua na wakaona kwamba kweli ni kimondo, wakapima, wakajua kwamba kweli ni kimondo thelathini. Na hicho kimondo kina uzito wa tani kumi na sita, lakini pia kina madini ya chuma kwa asilimia tisini. Hizo ndio baadhi ya sifa za kimondo. Lakini pia hata kama jua likiwaka namna gani, kimondo kinabakia na hali ya ubaridi muda wote, ni cha baridi kimondo hicho. Uh, jiwe unasikia ni tani zaidi ya kumi na sita. Wanasema kwamba kila kunapokuwa na joto, kimondo ama jiwe kama wanavyolieleza linabaki kuwa baridi. Ni kwamba wakoloni walipofika pia walitazama na kuanza kuabudu kimondo. Basi pale ni maneno yanaonekana kwamba, kwa hiyo hili jiwe linapatikana Tanzania tu pale tutaelezewa zaidi, itakaporudi kule. Lazima tupekuepukwe kwenye historia. Nitamzungumzia rafiki yangu Jaffar, mambo haya labda anaelewa, lazima anajua mengi bila shaka. Aha, mambo ndivyo yalivyo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Na kama kawaida sisi huwa na swali, na wakati huu tuliuliza swali lipi? Wasikilizaji wetu tuliwauliza, umependezwa na sare mpya za polisi wa kenya? Basi majibu ni mengi sana, namuona yalikuwa mengi mno, nimeyaona kabisa. Daniel Magusu wa Tarime anasema, serikali ya Kenya ilikosa nguo zenye mvuto hadi kutumbukia rangi hiyo, mbona uchuru mtupu. Naye Luke Kokalis anasema, sare za zamani zina shida gani? Aya, kuna jamaa hapa, nafikiri anaitwa Luke Kokalis, anasema wanaonekana kama wadau wa kampuni fulani ya ulinzi. Msitu msitu, fanye nini? Rasilimali vibaya, msitumie rasilimali vibaya. Huyu Emmanuel, Manuel Kwenzi anasema kubadilisha uniform za askari ni matumizi mabaya tu ya fedha za serikali. Ebu anasema <laughs> imajini hizo pesa za kubadili uniform kila askari zingetumika sehemu nyingine, zingesaidia jamii. Haya, Ayub Dube anasema huku Afrika ya kusini sisi tunavaa kufanyia kazi ya kutengeneza ma kurekebisha magari, kwa hivyo wanasema wanakaa kama mekanik. Yeye ni maoni yake, lakini maoni inavyoona mengi ni kama kweli. Swala hilo lilichochea mengi sana kuhusiana na mabadiliko kwenye uh, idara ya polisi nchini Kenya, lakini kilichowaguza watu zaidi ni mambo ya sare, na ninachosema hivyo ni kwa sababu pia tukiangalia kwenye mitandao ya kijamii mm -hmm. Swala hilo hilo limesalia Li, limerudi tena yeah. <laughs> na kuna wengine kaingiza mambo ya China, anasema nini uh, eh, yani huyu anaitwa Thomas Katara, sema Mchina ameingia mzima mzima Kenya uh-huh. mpaka mkopo wa unifom polisi. ya polisi. Haya, basi. <laughs> Tukiingia kwenye mitandao ya kijamii suala hilo hilo limesalia, wanasema hivi walipoangaliwa ukiangalia kwenye mitandao ya Twitter, Wakenya wengi na watu wengine wameendelea kutoa hisia zao kuhusiana na sare hizo. Kwa mfano, kuna huyu jamaa anaitwa Dennis Mutai kwenye Twitter anauliza mm -hmm. hizi nguo mpya ama sare za, za polisi unafikiri kwa kweli zinasaidia chochote? naona kwamba kubwa sana labda ndizo zitakuwa zina nafasi kubwa zaidi ya kuweka ama kutia hongo. Mm -hmm. Mm -hmm. Uh, katika habari ambazo zinavuma mitandaoni uh, uh, uh, kama unajua uh, huyu afisa wa polisi Uganda, yeah. Mohamed Kirumira, mm-hmm. marehemu aliuwawa juzijuzi hapa. Sasa hapa kuna baba yake mzazi anaitwa Haji Abubakar Kaoya, anasema ameanza kupokea wanawake wengi wanakuja kudai kwamba walizaa na marehemu. Sasa wanasema oh. marehemu alikuwa na hivi idadi ya watoto ambao wanajulikana ni ishirini na tano wanaojulikana wanaojulikana sasa hawa kuna wengine wangine hawa kina mama wanakuja kusema nimezaa na marehemu nimezaa na marehemu nimeza lakini baba mm -hmm. Haji Abubakar akasema tusubiri unajua ni mwislamu mm -hmm. tusubiri kwanza mm -hmm. tukimaliza uh, musiba mm -hmm. ndio mje tufanye mambo ya DNA tujue kwamba hawa watoto kabisa ni watoto wa marehemu sasa hawa ishirini na tano ni wanaojulikana na wanaoletwa ni wengine zaidi hawa ishirini na tano kulingana na habari ya Daily Monitor wanasema watoto ishirini na tano Wanajulikana julikana Wana 25 children now linked to Chirumira mambo magumu sana lakini, kwa kweli tuna fariji familia ya marehemu, na mambo mengine ya watoto yatatatulika baadaye, baada ya msiba. Huku mzazi wake akasema kwamba tukimaliza msiba tuende kufanya mambo ya mambo ya ya DNA. mm -hmm, ni baadhi ya mambo kwenye mitandao ya kijamii kwangu. Nashukuru sana kuwa nawe Ijumaa ya leo. Jina langu Harrison Kamau, kutoka hapa Washington DC, tukiwa na mwenzangu, mimi ni Patrick Nduimana. Ilikuwa ni furaha na tuna wageni, tukiwatakia tu kuanza vizuri weekend.