Kutoka hapa jijini Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hujambo, msikilizaji, popote unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Sandei Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 14 mwezi Septemba mwaka wa 2018. Tunasikika pia kupitia redio shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu Vilevile vile kupitia 107.5 fm Nairobi, Kenya, hali kadhalika kwenye masafa mafupi mita band 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyoada, tunakuletea live talk majadiliano ya wiki, ambapo tutakushirikisha we msikilizaji moja kwa moja kutoka pale popote pale ulipo. Mada ya leo ikiwa ni mikopo mikubwa mikubwa inayotolewa na China kwa bara la Afrika. Kwa mfano huko DRC, inawanufaishaje si, raia wa kawaida? Haiko mzuri kuwakongomani, sababu wakati wanatukopesha, hiyo ni wakati wanakamata mamineree, sijui nini, wanarudisha makuta, na hiyo makuta sasa, shida ni kwamba inarudia na wala mkongomani hakufaidika kitu. Na katika habari za dunia, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anapendekeza kupunguzwa kwa ushuru unaotozwa bidhaa za mafuta kutoka asilimia 16 hadi asilimia nane na kuwataka wabunge kumuunga mkono katika mjadala huo ulioibua utata, na ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia kabla ya kuingia kwa live talk. Ungana nasi, uendelee kuwa nasi kwa takriban saa moja kutoka sasa. Lakini kabla ya kusikiliza habari za dunia, kabla hatujaenda kwa live talk, tusikilize habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Na kutoka chumba cha habari, habari za dunia. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amependekeza punguzo la kodi kwa bidhaa za mafuta ya petroli kutoka asilimia kumi na sita hadi asilimia nane. Rais Uhuru amechukua hatua hiyo baada ya kile alichotaja kama kilio cha Wakenya kutokana na, na bei ghali ya mafuta inayosababisha gharama ghali za maisha. Katika hotuba yake Jumaa kutoka ikulu ya rais mjini Nairobi, rais Kenyatta amesema kwamba anatarajia tume ya kudhibiti bei ya nishati nchini kenya erc kupunguza bei ya mafuta ya petroli kutoka shilingi 127 hadi shilingi 118 na bei ya dizeli kupungua kutoka shilingi 115 hadi shilingi 107 nimechukua siku chache zilizopita kusikiliza maoni ya wakenya na ni dhahiri kwamba wana wasiwasi kuhusu gharama ya bei ya maisha inayoendelea kupanda, amesema Rais Kenyatta. Hotuba ya Rais Kenyatta imejiri saa chache baada ya kukataa kusaini sheria ya fedha ya mwaka elfu mbili na kumi na nane Alhamisi jioni na kurudisha mswada huo bungeni kwa marekebisho. Chama tawala nchini Sudan kimetangaza mawaziri wapya kwenye wizara muhimu nchini humo, wizara za fedha, mambo ya ndani na maji siku ya Alhamisi baada ya rais Omar Al Bashir kuvunja baraza lake la mawaziri kutokana na mzozo mkubwa wa kiuchumi unaoongezeka nchini humo. Bashir alimtangaza waziri mkuu wiki hii na kusema idadi ya mawaziri kwenye baraza lake itapunguzwa kwa robo tatu, ili kupunguza matumizi ya serikali akipambana na mfumuko wa bei na kupungua kwa fedha za kigeni. Abdullah Hamduk alitajwa kuwa waziri wa fedha, Ahmed Bilal Othman waziri wa mambo ya ndani, na Kadhri Muhammed Kasmala alitajwa kuwa waziri wa rasilimali maji na umeme. Zaidi ya watu laki mbili na thelathini elfu wamebaki bila ya kuwa na umeme katika majimbo ya North Carolina na South Carolina, hii ikiwa ni moja ya athari za kimbunga Florence ambacho kimepiga pwani ya mashariki ya Marekani. Kituo cha kitaifa cha utabiri wa hali ya hewa nchini Marekani kimetoa tahadhari kwamba licha ya kupunguza kiwango cha dhoruba hiyo hadi kategori ya kwanza, bado huenda mvua nyingi na upepo zikasababisha maafa na uharibifu mkubwa wa mali. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Stefan de Mistura amewaalika wawakilishi wa Marekani na nchi zingine sita kwa mazungumzo mjini Geneva, Uswisi, huku Umoja wa Mataifa ukiendelea na msukumo wa kutaka Siria ipate katiba mpya. Demistura amekutana na maafisa wa ngazi za juu kutoka Marekani, Uingereza, Saudi Arabia, Jordan, Ujerumani, Ufaransa na Misri, siku mbili tu baada ya kutana na wajumbe kutoka Rusia, Uturuki na Iran. Msemaji wa umoja huo Alessandra Velucci amesema mkutano huo ulikusudiwa kujadili mchakato wa siasa nchini Siria, ikiwa ni pamoja na kuundwa kwa kamati ya kikatiba. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, Michael Ketting, anasema kukosekana kwa uaminifu miongoni mwa viongozi wa Somalia kunasababisha hali kuwa ngumu kupatikana maendeleo kisiasa na usalama, na kusema viongozi wa kanda na serikali nchini humo wanahitaji kuridhiana. Ketting anamaliza muda wake Oktoba mosi na anasema kumekuwa na maendeleo katika masuala ya kiufundi kwa kukubaliana juu ya mfumo wa usalama wa kitaifa, mpango wa kipindi cha mpito na jinsi ya kushughulikia suala la usalama, lakini anasema kuna tatizo la kisiasa ambalo linazuia mambo kuendelea mbele. Akizungumza na Sauti ya Amerika, ametoa wito wa kuwepo na maridhiano na kuonya kwamba bila ya kuwepo hali hiyo jumuiya ya kimataifa na washirika wa Somalia watakuwa na wasiwasi mkubwa. Wajumbe wa baraza la Congress hapa Marekani wamesifu hatua ya hivi karibuni ya utawala wa Rais Donald Trump ya kushinikiza Korea Kaskazini kusitisha programu yake ya nyuklia ikiwa White House kuwekea vikwazo kampuni moja ya China na nyingine inayoshirikiana nayo ya Russia iliyo na uhusiano na Korea Kaskazini. Kwa mujibu wa White House, hatua hiyo inanuia kukatiza ufadhili unaochangiwa na mapato ya kibiashara yanayokwenda Korea Kaskazini kutoka China na Russia. Hata hivyo, baadhi ya wabunge wa Marekani wanasema utawala wa Trump unafaa kuchukua hatua kali zaidi kushinikiza Pyongyang kutekeleza ahadi iliyotoa wakati wa mkutano mkuu kati ya Trump na Kim Jong Un nchini Singapore mwezi Juni mwaka huu. Rais wa Uturuki Tayyip Erdogan atakutana na mwenzake wa Russia Vladimir Putin siku ya Jumatatu katika mji wa mapumziko wa Sochi huko Russia. Baadhi ya maafisa wa utu, Uturuki wameeleza mkutano huo unafanyika wakati jumuiya ya kimataifa imeelezea wasiwasi juu ya uwezekano wa mashambulizi kutoka serikali ya Siria katika jimbo la Idlib mpakani na Uturuki ambalo ndio ngome ya mwisho wa ya wapinzani walio na silaha dhidi ya rais Bashar al Assad. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari hii leo, waziri wa mambo ya nje ya Uturuki Mevlut Kavusoglu amesema nchi yake ipo tayari kushirikiana na yoyote katika kupambana na makundi ya kigaidi huko Idlib, lakini kuuawa kwa raia wasio na hatia, wanawake na watoto, chini ya kivuli cha kupambana na ugaidi si jambo la kibinadamu, alisema. Barabara kabisa, msikilizaji, popote pale ulipo unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia zilizosomwa hapo na mwenzangu Sandy Shomari, kama nilivyokuahidi hapo mwanzo, ni kwamba eh, tutakuwa na live talk, mjadala wa wiki, ambapo hivi leo tunazungumzia deni au mikopo mikubwa mikubwa inayotoka nchini China kwenda kwa ma, uh, nchi za bara la Afrika hususan mataifa yaliyo chini ya jangwa la Sahara. Nchi ya China imehusika ambaye inashika nafasi ambayo ni nchi inayoshika nafasi ya pili kwa uchumi duniani, imejitokeza kama mshirika mkuu kwa nchi za Afrika, uh, kwa namna ilivyomwaga misaada mingi tu na ambayo wachambuzi wanasema kwamba haina masharti magumu kama mikopo ambayo imetolewa au misaada iliyotolewa kutoka mataifa mengine hususan mataifa ya magharibi. Hivi karibuni nchi hiyo, uh, ilitangaza katika mkutano ambao umefanyika uh, wiki iliyopita kule Beijing kwamba inatoa dola zipatazo bilioni sitini hizi pesa za Marekani kama mkopo wa kugharamia miradi mbalimbali katika mbali bara hilo la Afrika. Miongoni mwa nchi hizo ambazo ni za Afrika, nchi hiyo imejiweka karibu sana na nchi hizo za Afrika Mashariki, ikitekeleza miradi mikubwa mikubwa ya ujenzi wa miundo mbinu na vilevile vile kufungua vitega uchumi katika maeneo mbali mbali barani kote mfano imefanikisha ule ujenzi wa, as, wa ile reli inayojulikana kama SGR ya kisasa imezungumziwa sana hapa ya kule nchini Kenya kwa gharama ya dola bilioni mbili nukta, bilioni tatu nukta mbili na huku rais wa nchi hiyo akisaini mikataba mingine mbalimbali mbali. Kenya imechukuliwa kama moja ya nchi ambazo zimekaribia sana nchi ya China katika Uh, mustakabali katika uh, mustakabali wa maisha au China katika bara la Afrika uh, kwa hivyo bila kuzungumza mengi, maanake naona kwamba simu zimeanza kulia hapa studio nataka niwakaribishe wale ambao watashiriki hivi leo, ikiwa ni pamoja na wewe msikilizaji. Unaweza kushiriki kwa njia mbalimbali, pamoja na kutupigia simu na pia kuandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook kuhusu ni nini ambacho unaona kuhusu mikopo hii. Ni swala ambalo tumelizungumza kwa muda mrefu hapa, karibu wiki mbili tumekuwa tukizungumzia, lakini linaonekana limekataa kuondoka kwenye kugonga vichwa vya habari, na hivyo basi, kwa sasa tumkaribishe huyu mwanahabari kutoka Afrika Kusini, mwanahabari wa Reuters, shirika la habari, huyu James Macharia. Uh, karibu kwa live talk, uh, James Macharia. asante sana bwana Mredi. Na vile vile tuko kwenye laini ya simu, naye bwana Murai Makoha, huyu yuko kule mjini Mombasa nchini Kenya. Uh, lakini Macharia, manake tulizungumza kidogo hapo kabla hatujaenda hewani moja kwa moja. Uh, tuanze, tuanze kwa kutueleza ama kuwaeleza wasikilizaji mikopo hii ama uhusiano uliopo kati ya Afrika kusini yenyewe na nchi ya China kabla hatujavuka mipaka kuingia kule kwa maziwa makuu. Asante manamrezi. Um, Afrika kusini na China wana uhusiano imara wa kiuchumi, na ukiangalia utaona China ni mpenzi mkubwa wa biashara ya Afrika kusini. Uh, mnamo Julai Rais Cyril Ramaphosa aliandaa mkutano wa BRICS huku Johannesburg. bacharia bachari, kidogo kidogo naona tuna itilafu kidogo mm. Uh, naomba mwelekezi wangu hapa atakupigia simu kwa mara nyingine tena uh, ndio tuweze kuwasiliana kwa njia iliyo safi, wasikilizaji waweze kukupata moja kwa moja uh, tumpate sasa Murai mm, Makoha yuko kule Mombasa. E, tupe taswira ya mambo sasa baada ya mkutano huu mkubwa uliofanyika kule Beijing. Ni nini kinazungumzwa kuhusu mikopo hii? Je, Kenya itaweza kumudu, kabla hatujaangalia katika maeneo mengine uh, Afrika ya Mashariki na Kati. Asante sana bwana mraidhi, sisi uh, katika nchi yetu ya Kenya na kulingana na masharti na mkataba ambayo imehusisha nchi ya Kenya na Uchina Uh, kumbuka kwamba historia kwa ufupi ni kwamba historia yetu ama uhusiano wetu pamoja na Uchina haijaanza wakati huu. Uh, historia yetu na Uchina ilianza wakati ule, uh, wakati wa Mheshimiwa Rais Mwai Kibaki alipokuwa anatafuta kuendeleza mambo ya infrastructure katika nchi yetu ya Kenya. Ni hii kwa sababu ya kwamba tulikuwa tumeanza kupata uhaba wa fedha kutoka nchi za maziwa mkuu ama Western World. Kwa hivyo kutoka hapo kulikuwa na mambo mengi ambayo yalikuwa yamefikiriwa, na kwa sababu ya hiyo, Uchina iliweza kutuhadaa sisi kama wananchi wa Kenya ama serikali ya Kenya, kutupa mikopo ambayo itaweza kumudu mipango ya maendeleo, sana sana infrastructure. Kumbuka Bwana Mreidhi, hapa Kenya katika uongozi wa Mheshimiwa Netichmoi, kulikuwa na matatizo katika usafiri ama a, barabara katika nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo Uchina ilipokuja ikaonekana kwamba inaweza ikatoa suluhu kwa kuweza kusimama katika ujenzi a, na kuweza kuleta fedha a, ilibidi serikali ya Mheshimiwa Mwai Kibaki iweze kwenda upande wa Uchina. Nakumbuka China vile vilivyotuambia pale mbele ni uh, nchi ambayo iko na economy ama tuseme uchumi wake ni mkubwa, uh, mm, namba mbili katika ulimwengu. Ilikuwa inajaribu pia uh, kujimudu na kuweza kuchukua nafasi yake, na hivyo sasa ikapata nafasi ya kuweza kupenya katika uh, nchi yetu ya Kenya na, na ikaweza kutupea pesa. Naam bwana Makoha, uh, bila shaka ni mengi, haya ni mengi ambayo na watu wamekuwa wakisoma pia kuona jinsi ambavyo China imeingia, na sio Kenya tu, nchi zingine. Lakini cha muhimu sasa hivi uh, cha muhimu hata zaidi ni kwamba gumzo ambalo limekuwepo sasa ni nchi kama Kenya ambayo imeonekana kwamba imekuwa ikifanya mik, ikipata mikopo mikubwa mikubwa ni kama wataweza yeah, kugharamia. Labda wewe uzungumzie, manake wewe ni mchumi na unafahamu mambo haya uzungumzie na kuhusu uh... subiri kidogo bana na Makoha, naam, subiri kidogo nimalize swali hili yeah ni kwa sababu uh, nchi nchi ya Kenya ikitajwa kwamba ina mikopo hiyo mikubwa mikubwa, uh, mambo ambayo wa wasikilizaji hawapati kujua ni ni kama itakuwa inalipa uh, kwa uh, itakuwa inalipa kiasi gani cha riba, na hilo ni jambo ambalo halipo wazi. Uh, labda unaweza pia kutufafanulia hapo uh, bwana Mrahidhi. Uh, sisi katika mikopo hii kulipa ni kazi kubwa, kwa sababu tukiangalia mikopo hii ambayo inatakana ilipo itachukua asilimia hamsini na sita hamsini na saba ya uchumi wetu wa nchi. Hiyo inamaanisha kwamba pesa zetu zile nyingi ambazo tutaziweza kuzalisha hapa nchini Kenya, tutalipa mikopo na tutasalia na pesa kidogo ambayo itaweza kufanya mambo ya maendeleo. Kumbuka pia katika nchi yetu ya Kenya kuna mambo ya mishahara ama recurrent expenditure ambayo pia iko juu zaidi. Kwa hivyo utakuta kwamba nchi yetu ya Kenya itakuwa na ugumu sana kulipa mikopo hii na utakuta kwamba ndio sababu unaona ya kwamba sasa mwananchi wa Kenya anachajiwa hiyo VAT kwenye mafuta. Kila chakula ambacho tunazalisha lazima kuwe na VAT, ili tuweze kupata njia za kuleta pesa za kuweza kulipa mikopo hii. Hii itakuwa ni kazi ngumu na ni kazi kubwa kwa mwananchi wa kawaida na nchi ya Kenya, uchumi wake. Hata kama tutakuwa tuna miradi iliyo mikubwa, lakini hiyo miradi haitaweza kustahimili ama kuweza kumsaidia mwananchi wa kawaida. Kwa hivyo itakuwa ni kazi kubwa na itakuwa ni vigumu, ndio sababu naona hata wakati wa bunge walipokuwa wamepitisha mswada wa kususpend 16% VAT ilibidi rais wa Kenya awe katikati kati. Naam kati tu, ni vigumu sana kuweza kulipa. Asante sana, tutarejea hapo Makoha. Naona manake ni wengi wale wanaotaka kushiriki. Uh, tuwakaribishe wengine Nandu, lakini Nandu, usiondoke hapo uh, Bwana Makoha, sande Shomari Nandu, uh, tuko nawe hapa studio Nandu, Nandu, endelea kutueleza ni nani ambaye tunamkaribisha. Naam, tunamkaribisha Dr. Kihozi kutoka nchini Tanzania. Pengine dakta, unaweza ukatueleza kutokana na kwa mujibu wa wachambuzi, imeonekana kwamba China ndio hivi sasa mshirika mkubwa sana wa kibiashara na bara la Afrika, lakini vilevile vile wachambuzi wamekuwa wakizungumza kwamba China imekuwa ikitoa mikopo zaidi kuliko nchi za magharibi kwa nchi za Afrika. Pengine hebu tueleze hili likoje na ni kwa nini liko hivyo? Nafikiri na, ni katika dunia ya sasa katika uchumi wa kimataifa, ushirikiano baina ya mataifa moja nyingine au bara moja nyingine si mambo yanayoepukika, lakini maswali makubwa yanakuwa ni kwa jinsi gani na kwa utaratibu upi. Uh, sasa ukiangalia bara la Afrika limekuwa na mahusiano makubwa ya hivi karibuni kama ulivyotaja, na bila shaka namba zenyewe zinazotajwa kuhusu mashirikiano haya ya kibiashara pamoja na mikopo si e, tu yanapaswa kuishia kwenye kuzitaja namba hizo, lakini tafsiri yake kwa maana ya uchumi wenyewe. Kwa kawaida uchumi unachokionyesha kwa namba ni kidogo kuliko kile ambacho kinafichwa. Kwa hiyo Afrika nadhani iko katika njia nzuri katika upande wa moja wa kushirikiana, lakini sehemu ya pili ni aina yenyewe. Sasa kuna mambo makubwa mawili, la kwanza ni kwamba uchumi wa bara ya Afrika, na kama tunavyofahamu, ili uweze kuimarika kwa kiwango ambacho tunataka kwenda ni lazima uwekezwe kwenye miundo eh, msingi au miundo mbinu kwa kweli ya kiuchumi, na utaona nakisi au mwanya uliopo eh, wa uwekezaji katika miundo mbinu kwa mwaka ni takriban dola bilioni mia moja sabini uh, kwa mwaka katika bara Afrika. Uchina imejitokeza kama mshirika mkuu na ambaye inasema kwamba inaweza kuliziba eh, gep hilo, yaani huo mwanya. Ni jambo zuri kwa upande mmoja, lakini swali ambalo kwa kweli watu wengi na wachumi wengi watakuwa tunajiuliza ni kwa jinsi gani uh, uwekezaji huu au mikopo hii inayokuja katika sekta hii ya miundo mbinu ina mahusiano ya moja kwa moja na umaskini ulioko bara la Afrika kwa maana ya kuondosha. Kimsingi tafiti zinaonesha zinaonyesha kwa kweli, eh, na kwa uhalisia, asante, kwamba eh, uwekezaji huu ni mikopo hii inayotoka Uchina inakuja kuongeza faida kwa mitaji ambayo, ambayo tiari inaishi katika bara la Afrika kwa maana nyingine ni kwamba mikopo mikubwa ya bara Afrika, mikopo mikubwa kutoka China au uchezaji mkubwa kutoka Uchina unakuja katika mazingira ambayo uh -huh. Uchina inajua itanufaika zaidi kibiashara kuliko kupambana na tatizo la jia mingine, umaskini, na kwa njia nyingine inaongeza katika maeneo mengine ya umaskini wa bara Afrika, kwa sababu inatengeneza tobo ile tunalosema ni fiscal policy katika mifumo ya nchi nyingi za bara Afrika, na unaweza uh -huh. kuliongea katika maeneo yafuatayo ukijaribu uh, kuangalia kwa mfano uh, ripoti ya Mackenzie mwaka elfu mbili na kumi na saba inajaribu kuonesha kabisa kwamba uhiano wa madeni kwa mfano yaliyoko ambayo inadaiwa kwamba inaenda kwenye uwekezaji wa miundo mbinu au katika mambo mengine yamejikita sana katika rasilimali. Kwa hiyo mataifa mengi ambayo yana rasilimali asilia ndiko uchina inakoelekeza nguvu kubwa. Eh, sanakupe mfano mdogo. Ukijaribu kuangalia ongezeko la eh, la deni kwa mfano la Djibouti kwa miaka miwili kutoka asilimia hamsini mpaka asilimia themanini na tano sehemu kubwa sana ni katika kuangalia miundo msingi ya kibandari ambayo ni rahisi kwa zaidi nchi kufanya kazi, lakini ukiangalia nusu ya deni la nje la nchi kama Angola, na tunafahamu tunachoendelea kule Angola kuhusu rasilimali, ziko mikononi mwa China asilimia sabini na mbili ya, ya, ya deni la mahusiano ya nchi mbili Uh, kati ya Kenya kwa mfano uh, si uh, na Uchina asilimia hilo liko mikononi mwa Uchina, lakini tunasema, au hoja kubwa ni kwamba wanajenga miundo mbinu ya reli, na ukiangalia miundo mbinu hii kwa kweli imeelekezwa wapi? Na hapa ndio daktari, kwamba upo ule ile njia mpya ya kikoloni. Wapo wanaopinga kwamba tunaosema ni koloni mpya kutoka Uchina uh, ni kwamba labda hatusomi vizuri historia, nadhani watu hawa na pia hawako sahihi sana. Hoja sande hapa inayopelekwa mbele ni kwamba China inachokifanya, na kumekuwepo watetezi wasomi katika bara la Afrika na hasa upande wetu wa Afrika Mashariki, kwamba ni kama Marshall Plan ambayo Marekani ilifanya kwenye kwa bara la Ulaya wakati huo. Kwa hiyo kushindwa, hoja yao wanaojengwa, kwamba kushindwa kwa bara la Afrika katika kuendelea kutokana na mikopo au uwekezaji unaotoka Uchina itakuwa si tatizo Uchina bali ni tatizo la Afrika. Nafikiri na, daktari -daktari si- si- sikuwa si nania kukata hapo lakini tusikie pia, kuna wasikilizaji ambao wako kwenye laini za simu. Huyu Kalunga JJ kutoka kule Bukavu, uh, tusikie naye anasemaje kuhusiana na na mada hii ya leo, ambapo kama ni mara ya kwanza unajiunga nasi msikilizaji, unasikiliza uh, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, uh, tukizungumzia katika live talk hivi leo uh, mikopo mikubwa mikubwa, madeni ambayo uh, baadhi ya nchi za Afrika zimepata au zimejiwekelea kama wengine wanavyosema ambayo ni mikopo kutoka Uchina. Tumsikilize Kalunga dudu akiwa kule Bukavu, DRC. E, ndio mikopo hii ya China kwa nchi ya Afrika kama vile mwananchi wanatia wananchi jumla inaweza kupekelewa kwa shangwe, lakini tunakuwa tukishuhudia mara nyingi China iwekeze katika Afrika katika mikopo ya kimaendeleo. China ni mwekezaji mkubwa katika kufanya biashara hii kimaendeleo, ni kama vile China Hmm. haifahamiki katika nchi za Afrika kwa kuotolea nchi za Afrika misaada, na tunakuwa tukishuhudia wao wanatoa misaada na kisha wanakuja kuifata hiyo kwa kujenga mabarabara. Umekuta kuwa wachina wenyewe wanakuja hapa DRC kwa kujenga mabarabara, kwa hiyo tunajikuta tumazikuta, kuna tofauti kubwa kati ya misaada ya Marekani na ile ya Umoja wa Eropa kuliko ile ya China. Mara nyingi utakuta USAID inapotoa misaada wao na wananchi wananufaika kwa misaada hii, hiyo ni kwa njia ya kilimo, hiyo ni kwa njia ya, ya matunzo. Kwa hiyo wananchi wanakuwa na kuona misaada hii ni ya maana, na pia Marekani nayo inatoa misaada ya maana, inakuwa ni misaada ambayo inawekeza katika kilimo, katika hu, hali ya, umoja, ya matibabu lakini China ni kama vile misaada yake inaweza kuwa dhaifu kabisa. Lazima tuna wananchi wanaweza kuona kuwa misaada hii inaweza kufanana biashara yao, kiwa biashara yao ni yenye kudumu, pia misaada hii nao inaweza kuwa zaidi ya kudumu. Lakini kwa kukeza katika maendeleo ni kama vile ipo nyuma kabisa katika nchi za Afrika. Wao wanakuwa ni wenye wafanyabiashara, na mfanyabiashara akikupa misaada lazima atarajie faida kuliko zile nchi nyingine ambazo zinawekeza kimaendeleo. Haya, msikilizaji wetu huyo naona amemaliza kutoa maoni yake hapo, ni mshukuru e. Na wakati huo BMJ Muridhi, labda nichukue nafasi ya kurudi kwa wachambuzi wetu na moja kwa moja basi niulize swali hili e, kwa mchambuzi wetu Macharia ambaye yuko kule Afrika Kusini. Naam, ni mwacharia huyu James Macharia, mwanahabari wa shirika la habari la Reuters. Asante sana bwana James Macharia, hebu tueleze tu kwamba tunafahamu kumekuwa na habari nyingi potovu kwenye mitandao ya kijamii mara nyingi zikizungumzia kuhusu hii misaada ya China na pengine ukusanyaji wa mikopo hii au malipo ya riba na maeneo mambo mbalimbali ambayo yanatajwa kwenye nchi mbalimbali ambazo zimewahi kufanya biashara na China. Hebu tueleze zaidi jinsi unavyofahamu na kuchambua habari hizi. Asante. Ah, ah, kumekuwa na habari nyingi hata juzi kulikuwa na habari toka nchi ya Zambia ambapo kulisemekana eti uh, kampuni ya kusambaza umeme uh, ya Zambia ambayo inamilikiwa na nchi ya Zambia inaweza kuchukuliwa na China, sababu kuna mikopo nyingi Zambia ambayo uh, inadaiwa na China lakini jana jioni kulikuwa na ripoti kutoka kwa serikali ya Zambia ikasema, eti habari hii si ya ukweli, na ikasema hakuna mipango yeyote ya kupatia China umiliki wa kampuni hiyo. Mara kwa mara tumeona na tumesikia ripoti kama hizi lakini toa ile shida ambayo inaleta hizi ripoti ni vile uh, China na Afrika za uh, nchi za Kiafrika huwa zinatengeneza ufanya uh, biashara yao. Kwa mfano hiyo bilioni sitini ambayo ilitolewa uh, mwezi huu huko Beijing hakukuwa um, na dalili au uh, details ya kusema hii pesa itatumika mahali gani, na malipo ya hii pesa itakuwa uh, kwa kiwango fulani au riba kwa, kwa hiyo loan ambayo imepewa. Sasa kukiwa na hiyo shida ya kupata ripoti kamili, ndio habari hizi huwa zinatokea, na kusema kweli, China inatafuta ukoloni uh, mamboleo hapa Afrika. Asante uh, sana Macharia James. Nam, nam na, naona muda una, karibu unatupa kisogo kwa sehemu ya kwanza ya Live Talk. Msikilizaji, Naomba hawa ambao tuko nao kwenye laini za simu, tafadhali wasiondoke. Tuko na Dr. Kihozi akiwa kule Tanzania, vilevile vile, eh, Murai Makoha yuko kule Mombasa Kenya, na James Macharia akiwa nasi moja kwa moja kutoka Johannesburg, Afrika ya Kusini. Tutawashirikisha wengine wengi katika ah, mazungumzo au mada ya leo ah, kwa hivyo msiondoke, na nyinyi ambao mnachangia kwa njia zingine, mwendelee kuchangia hasa kwenye eh, ukurasa wetu wa Facebook na mada ya leo tukizungumzia mikopo mikubwa, madeni ambayo nchi za Afrika zimepata kutoka nchi ya China. Hapa studio nashirikiana na, na mwenzangu Sandey Shomari. Naona sehemu ya kwanza imekatika. Kwa wale ambao watajiunga nasi katika sehemu ya pili, tutakuwa pale kwenye mtandao uh, kwa tovuti yetu www.voaswahili.com voa shcom, na vilevile baadhi ya redio shirika, pia tutaendelea kwa upande wa pili. Kwa sasa uh, tunakutakia kila la heri wewe ambaye unatuacha kwenye hapa hewani. Naam, karibu kwa sehemu ya pili ya Live Talk, mjadala mjadala wa moja kwa moja kutoka hapa Washington. Msikilizaji, iwapo ndo unajiunga nasi, matangazo haya nakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sandi Shomari, kabla hatujaenda mapumzikoni mafupi hayo, baada ya sehemu ya kwanza tulikuwa nao hawa uh, wanaoshiriki, lakini najua kwamba ulikuwa na haja ya kuzungumza na baadhi yao, kuwauliza ni nini ambacho wanataka kuchangia. Naam, tumemsikia hapa e, kutoka Afrika ya Kusini mwandishi wa Reuters uh, James Machari akielezea kuhusu hizi minongono au haya maelezo ambayo yanakuasia kweli e, kuhusiana na, na swala zima la mikopo ya China. Lakini vilevile nilimsikia vile, e, Dr. Kiyoze hapa kutoka Tanzania akitaka e, kuchangia kuhusu kuhusu swala hili na, dr. Kiyoze unaweza kufafanua kidogo zaidi kuhusu hapa. Kumekuwa na nchi ambazo kweli pengine zimekuwa na madeni makubwa sana zimeshindwa kulipa au haya ni masuala ya minong'ono? Moja kwa moja, kwa mikopo inayotoka China haina matatizo yoyote kwa nchi hizi ambazo zinaendelea kukopa na nyingine zikionekana, kama alivyokuwa akizungumza nami Muridhi hapa muda mfupi uliopita, madeni yake ni makubwa, lakini bado zinaendelea kukopa na zinapewa mikopo hiyo. E, ni kweli, lakini sasa nitaka nianze na kwa mwenzetu wa Afrika ya Kusini E, pale aliposema kwamba e, hakuna hasa makubaliano ambayo inaeleweka kwamba pesa hizi zitalipwaje, zitafanya nini. Nafikiri taarifa hizi zipo na zimetolewa kinaganaga kabisa. E, changamoto ni jinsi ambavyo pia tunawasiliana kuhusu masuala yetu ya kiuchumi, kwa mfano, kati ya dola bilioni sitini ambazo zinatolewa na Uchina e, dola bilioni kumi na kwa kweli kwa kiwango kikubwa sana, kwa rekodi ya historia ya bara la Afrika kuhusu mikopo na misaada inayotoka nje ya mataifa Eh, ya, Af ya Afrika ni dola bilioni kumi zitaenda kutumika katika kuendeleza biashara na kuweza kuwapa uwezo wa fanya biashara wa Afrika kuweza kumudu soko eh, la Uchina. Ni pesa eh, nyingi kwa kiasi fulani kulinganisha na historia na mashirikiano haya, lakini sehemu ya pili imeonesha bayana kwamba ni kutaka kurahisisha masuala ya kimiundo mbinu na kuweza kuiunganisha ile, eh, eh, ile ile ile ile lengo la Uchina katika ule mpango wake wa BRI. Uh, ambao unaweza kuunganisha dunia na hata bara la Afrika katika masuala like ya kiuchumi. Na jambo la tatu ni kuwekeza zaidi uh, katika miundo mbinu hiyo, ili kupunguza hicho wanachokita kupunguza uh, umaskini ulio katika bara la Afrika kwa kupunguza biashara, lakini nimesema awali kwamba jambo hili si kweli kwamba linapunguza umaskini, lakini kuongeza mzunguko wa kibiashara barani Afrika. Na ndio maana utakapozungumza na wafanyabiashara wakubwa, ni rahisi zaidi kwa kusema kwamba misaada hii au mikopo hii ni mizuri sana, kwa sababu ina uwezo kwa kweli mkubwa kwa wa kuweza kuongeza biashara ya Afrika, lakini sio kugusa umaskini. Nani? Kwa nini? Ah. Ndugu sane, ukijaribu kuangalia dola bilioni si ambazo zimeshadiliwa sana katika wiki iliyopita na bara Afrika vyombo vya habari hiyo na vikapiga kwa mfano, mkutano husu masuala ya kilimo uliofanyika Kigali nchini eh, Rwanda likuwa ni jambo la tish kidogo. Ukijaribu kuangalia bilioni na muda ambao utakua atloidautakaotolewa ukalinganisha na sekta kwa mfano ya kilimo baran Afrika ambayo eh, ripoti zote za hivi karibuni zinaonyesha kwamba sekta ya kilimo ukwasi wake utapindukia mm, dola trilioni moja kati ya sasa na mwaka elfu mbili na thelathini. Ukijaribu kuangalia uh, masharti yake au utakayolipa kutokana na dola bilioni tisini kuingia barani Afrika ni pesa kidogo sana, ukilinganisha na fursa zilizoko katika sekta ya kilimo. Kwa hiyo ukiacha, ukiachilia mbali uh, masharti haya ambayo nafikiri kwa kiwango kikubwa sana ni magumu, hata kama tunasema kwamba ni marahisi tungewekeza zaidi au tungeweza kuangalia njia nyingine na Uchina, labda e, ingeweka nguvu zaidi katika sekta ambazo zinavuta. Mtu anaweza akasema ni tatizo la bara Afrika, lakini ukweli ni kwamba modo inayotumiwa inajaribu kulenga maeneo hayo. Lakini sehemu ya pili uh, ambayo nadhani ni muhimu kuangalia kwamba hivi vitu vinajulikana ni Waafrika wenyewe hatufanyi, ama Uchina anatumia nafasi hiyo. Ukijaribu kuangalia kati ya mwaka elfu moja mia eh, tisa, kwa mfano ukijaribu kuangalia kati ya mwaka elfu mbili na mwaka elfu moja mwaka elfu mbili na mwaka elfu mbili na kumi China iliweza kuleta hizo dola bilioni themanini na sita. Kati ya hizo dola bilioni ishirini na tisa zilikuwa zimefungamanishwa na maeneo ya rasilimali. Kwa maana nyingine, kujaribu kuangalia uwezo wa kiviwanda ulioko barani Afrika na rasilimali hizi ni mdogo kwa kweli kwa kiwango cha kutosha. Na hivyo maana yake ni kusafirisha ajira nyingi kuzipeleka Uchina, lakini kutengeneza uchumi uh, wa Uchina. Sehemu ya pili ambayo ni muhimu kuzungumza katika hili na hapa tunaposema kwamba haya madeni ni mazito, ni magumu. Utaona ni wiki iliyopita tu uh, Waziri Mkuu wa Ethiopia Ahmed Abi akikubaliana akiunga mkono e, ule kurefusha kurestructure deni la Ethiopia na na Uchina kuliongeza kwa miaka ishirini, hoja hapa ikionyesha kwamba deni hili litakuwa rahisi kulipika, lakini kumumbuka kadii deni hili linapoongezwa ulimilivo, uchumi wa, wa nchi ya Ethiopia kwa vipimo vyote, kwa metric zote unaonyesha kwamba itakuwa ni mzigo mkubwa sana kwa eh, wananchi ah, wa, wa wa kawaida. Kwa hiyo ukiangalia mazingira yenyewe ni kwamba Uchina inafahamu upande moja kwamba nchi hizi hazitaweza kama ambapo imetukia kwa mfano hapa jirani zetu kwa nchini Kenya okay, wanajua kwamba nchini Kenya wanajua kwamba deni hili haitaweza kulipika kwa urahisi, lakini kuna rasilimali ambazo tunaweza tukawa zinazimelea katika bara lenyewe. Angalia Nigeria pia ni mfano mzuri, kwa sababu sisi tuna- tunafikiri kwamba vitu hivi havitokei ah, okay. Utakumbuka kwamba ni ni vimajuzi mkopo wa Nigeria na Uchina umepitia kile tunachokiita eh, current swap ambapo mnachukua mnatafuta sehemu ya tatu ya, ya, ya fedha yenu ili mweze kuongeza fedha uh, mm, za kigeni za nchi husika, kati kwa msikilizaji, mfano ya Nigeria na, na na Uchina. Daktari, daktari uh, tumkaribisha tumuka, msikilizaji asije akakaa sana kwenye laini ya simu. Ocheng George, uh, karibu kwa live talk. Daktari, tutarejea kwako. Uh, Ocheng George. Asante sana ndugu mtangazaji, mimi nataka kuuliza swali moja kuhusu hizi mkopo zinazosemekana ya kwamba China inapatia bara la Afrika. Kwanza, swali la kwanza, mkopo ni nini? Mtu anap, anaposema ya kwamba nitakupa mkopo ya kufanya kitu fulani alafu yeye ndi aje afanye hicho kitu, na rasilimali yote yale ambayo ilifaa unufaike nacho irudi kwao. Kwa mfano hii standard gauge rail, gauge railway inayosemekana ya kwamba imejengwa hapa nchini Kenya ni wa China wenyewe wameijenga. Vifaa za kuijenga zimetoka China, ambazo hizo vitu hazijanunuliwa nda kwa, kwa, ndani ya taifa letu, zimetoka China. Inamaanisha kwamba ule mkopo ambao wanasema wametupatia bado hiyo mkopo imerudi China, ni wa China ndio wananufaika na baadaye Wakenya bado wanakuja wanalipa huo mkopo na riba fulani. Hiyo ndio inamaanisha kwamba China inajaribu kuleta ukoloni mamboleo. Ni tofauti kabisa na mkopo unaopewa na mataifa ya Magharibi, kwa sababu, kwa sababu gani? Mataifa ya Magharibi yanapopatiana mkopo wao hupeana mkopo wow, kwa taifa yenyewe, na hilo taifa ndilo huchagua ya kwamba ni miradi gani na gani tunaoendesha na kama ni hiyo miradi uh -huh. basi ni taifa hilo linafanya hiyo mradi yenyewe, lakini Wachina, Wachina wenyewe ndio wanafanya hiyo. Kama ni barabara, ni wao wenyewe wanajenga hiyo barabara na wanajilipo wenyewe, na mwananchi anayefanya kazi nao wanazidi kumkandamiza ndani ya hiyo kazi. Ndugu yangu, sante sana, asante Ochen George. Uko uko upande gani Kenya? Niko niko mjini Mombasa kwa sasa. Uko Mombasa kwa sasa? Wacha basi tumpe nafasi hii mtu ambaye yuko hapo hapo Mombasa. Murai Makoha, umesikia, ameanza kwa kuuliza kama swali labda. Uh, usipo, uh, tusipopata jibu ama, uh, tutajaribu pia uh, kuona kama daktari ataweza kuchangia. Je, ni kweli kwamba uh, hii ni mikopo au ni mchezo tu? Wengine wanasema kwamba ni ukoloni mambo leo. Asante Bwana Murai. Mimi mm -hmm. Ninakubaliana na Bwana Ucheng na daktari kwa, uh, kwa kwa kwa usawa. Mchina ametupea fedha katika nchi yetu lakini yeye analeta magari. Mwananchi wa kawaida hafaidiki, hatupati mwananchi wa kawaida katika nchi yetu ya Kenya kushirikishwa. Kwa mfano, ningependa kumuunga mkono daktari. Sisi katika nchi yetu ya Kenya tunajua kilimo ndio uti wa mgongo wa uchumi wetu, na uh, tuko na changamoto nyingi sana kuhusiana na mambo ya kilimo katika nchi yetu ya Kenya. Utakuta ya kwamba kuna mambo ambayo yanahusiana uh, na mambo ya wedha ambayo inabadilika sasa unakuta mchina alipokuja hapa Kenya ametuletea fedha ambazo yeye mwenyewe amezifuata amekuja na watu wake wanaofanya kazi. Utakuta wale wanafanya kazi, madereva wale ambao wanaendesha zile eh, ma -ma magari makubwa makubwa, wanaochota mchanga, inakuwa ni mchina mwenyewe, na haswa bwana Bureihi. Sio tu sasa, ile miradi ambao wanafanya Wachina wengi wamekuja katika nchi yetu ya Kenya hivi karibuni, walikuwa wamekuja na mashine za loto. Watoto wetu wote ambao wamekuja hapo ni kucheza zile loto. Sasa inakuwa ni kwamba mwananchi wa kawaida hafaidiki, ijapo kuwa ni yeye atakayolipa ile pesa kwa kupitia ile riba ama ile tax. Kwa hivyo unakuta kwamba mwananchi wa kawaida katika hii mikopo ya mchina haimfaidi vyovyote. Kwa hivyo kile kiko ni kwamba ni lazima kama ni mchina ataleta fedha hapa zile rasilimali ambazo ziko hapa katika nchi yetu ya Kenya na uh, yale zile equipment ambayo ziko kwa sababu watu wa Kenya wako na hizo equipment lakini wanaopata kandarasi kufanya kazi hizo ni kina nani? Ni wachina wenyewe, wamekuja mpaka mashinani. Kwa hivyo unakuta kwamba kama mwananchi wa kawaida wa kenya hafaidiki na hii mikopo. Hii mikopo inakuja kuweza kuweka fedha katika watu matajiri, ama wale wana uwezo mkubwa kifedha katika nchi hii no. Lakini mwananchi wa kawaida anatembea bila chochote. Kwa hivyo hii mikopo haifaidi. Asante sana, shukrani sana Murai Makoha, usiondoke hapo kwenye laini ya simu, sante. Kabla naona kuna mambo mazito mazito ambayo unataka kuzungumzia, lakini tumkaribishe msikilizaji huyu, eh, Pascal Muganguzi, eh, ambaye yuko kule DRC mm -hmm. Naye atoe mchango wake au maoni yake kwenye live talk. Karibu Pascal Muganguzi ya China haiko mzuri kuwakongomani, sababu wakati wanatukopesha hiyo ni wakati wanakamata maminere sijui nini, wanarudisha makuta, na hiyo makuta sasa, shida ni kwamba inarudia, na wala mkongomani hakufaidika kitu, sababu yale ambayo amelipa ni ya mingi kushinda yale ambayo amemkopa. Ndiyo sasa tunasema wakati mkongomani anapokea hiyo makuta, sawa vile deni mkopo ya kulipa eh, kwa siku fulani anakamata hiyo makuta ni kweli, lakini mambo ya, ya kurudisha kama ni pesa kama ni minere kama ni nini, utakutana iko saa vile amekuwa exploite sana. Ile makuta ametumia sevre, imemsaidia ni kuirudisha, ina- inaongeza kiasi kushinda yale ambayo amenani ame- amekamata sawa vile mkopo. Donc sie kwashewo wakongomani hatuwezi suete ile sana, ingelikuwa ya, ya nani ya muhimu watu kujitegemea kwa yale wanaweza kufanya, olie ya ku, ya kukamata ile madeni ile mikopo haiko mzuri sana, haiko mzuri sababu kuna wakati shida inaweza kujitokeza, kulipe na kuwa vigumu, inakuwa ma, matatizo sana, na unakutana siku zilikuwa zinaongezeka na faida inaongezeka, siku zinaongezeka na faida inaongezeka, ja muhimu, ingelikuwa ngelikuwa vizuri sana ku kujitegemea watu wajitumiki wafanye ile kazi zao, lakini ile mikopo haiko nzuri. Asante sana Pascal kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Ndiyo, haya nimemsikia huyo msikilizaji na wengine wamemsikia vilevile, anakuambia hiyo makuta eh, makuta, akiwa na maani fedha hiyo, kutoka kule nchini Congo. Sasa nirudi no. kwa daktari Kihiozia kwa sababu alikuwa katika maelezo yake. Daktari umeeleza kuhusu swala la current swap, nafikiri una maana ni mabadilishano au tueleze zaidi kuhusu hilo. Lakini pia tumesikia hapa baadhi ya wachambuzi na wasikilizaji wakisema kwamba hii mikopo inaonekana kana kwamba upande mmoja tu ndio unaonufaika, kwamba wanaletwa wafanyakazi, wanaletwa vifaa vya kazi, vyote vinaishia kutoka upande wa China. Sasa labda pengine, kuna chochote ambacho unakiona ni tofauti kwamba upande huu wa Afrika unafaidika kwamba bara la Afrika halinufaiki kwa, kwa moja kwa moja. Yapo maeneo ambayo bara hili linanufaika na, kwa mfano hata kama ukuaji wa manufaa hayo ni mdogo, kama teknolojia na masuala aina hiyo. Lakini utajua kwamba kuna vitu, kwa mfano, vituno wachangiaji wetu walivyosema, vinatia shaka masuala fulani. Kwa mfano, tafiti takwimu zinaonyesha na tafiti zinaonyesha vizuri sana kwamba uwezo kwa mfano wa Tanzania eh, wa maarifa, ujuzi, yaani ukilinganisha na wale uh, ukilinganisha nchini Tanzania na China utagundua kwamba uwezo wa mtu mmoja mmoja na, na, na ujuzi ni chini kwa asilimia arobaini na saba dhidi ya wale wa China. Kwa hiyo wanapokuja kuingia katika mikataba ambayo inawaruhusu watu hao waje katika bara la Afrika, ukweli ni kwamba huo sio mkopo tena, kwa sababu ujuzi unaohitajika katika masuala yale wanao mkubwa kuliko walionao hawa wa Afrika, na hivyo sehemu kubwa sana ya mapato itakuwa inakwenda kule. Sehemu ya pili, nadhani tukiacha eh, juu ya mikopo tuongee tu juu ya uwekezaji pia, kwamba tuache mikopo hiyo tuangalie ushirika ushiriki wa China katika bara Afrika katika kuwekeza kwa vile tunavyoviita eh, FDI kwa mfano. Ukijaribu kuangalia ripoti kwa mfano za mwaka 2016, uh, ukilinganisha Uchina na Marekani, eh, takriban thamani ya uwekezaji wa kuja kwa eh, vivutio vya uwekezaji barani Afrika kutoka Marekani ilikuwa ni thamani ya dola bilioni 47, hamsini na saba kutoka Marekani dhidi ya Uchina bilioni 47. Lakini ukijaribu kuangalia ukuaji kati ya mataifa haya mawili, Marekani ikawa inakuwa uwekezaji wake unakuwa kwa asilimia kumi peke yake, Uchina unakuwa kwa asilimia ishirini na nne Lakini unapokwenda kwenye mizania ya ukuaji huu mkubwa wa Uchina na matokeo yake makubwa, si hasa hasa kusema kwamba ya Marekani haina hicho ambacho tunaweza tukikita, unyonyaji ndani yake upo. Lakini upande wa pili ni kwamba mahusiano haya ya Uchina na Afrika kwa kutumia msemo wa Rais Kagame kwamba tunataka eh, tuna ushirikiano ambao si wa kimisaada, lakini wa kibiashara. Uhusiano wenyewe wa Uchina na Afrika unaondosha kabisa kauli hiyo, kwa sababu sehemu kubwa umejikita katika mahusiano makubwa ya watawala, na hivyo unavyoangalia hizi FDI zinazokuja, unapokwenda, ukiachana na miradi kwa maana ya thamani ya miradi, ukaenda kwenye uwekezaji wa mitaji kwa maana ya capital, utakuta ni midogo sana ya Uchina kuliko ile ambayo no, inatoka eh, inatoka eh, nchini eh, Marekani. Na la mwisho katika hili wa kuhusu DRC. Kuhusu tande, hapo, Kongo, yani DRC, kwa mwenzetu wamezungumza leo mfano kuhusu DRC na wenzangu hapo, rasilimali za madini zilizoko nchini Kongo zinakadiriwa kuwa na thamani ya dola trilioni ishirini na nne. Maanake huu ni utajiri mkubwa eh, kuliko utajiri wa bara la Ulaya na Marekani ukiunganisha eh, eh, katika mazingira hayo utaona uwekezaji ambao umekuwa ukitoka katika bara la Ulaya kwa mfano na na Amerika umekuwa na madhara hasi, ni kweli, lakini umekuwa na faida kidogo alau ya kuongeza hali za maisha za watu kama mojawapo alivyosema. Ukijaribu kuangalia mahusiano ya hivi sasa kati ya DRC pamoja na Uchina, utakumbuka, utaona kwamba sehemu kubwa inarudi kwenye kile ambacho nikisema awali eh, kuhusu eh, kuhusu mitaji, na hii ni muhimu tukakumbuka. Watu wanaosema hakuna masharti, nafikiri pia wanajaribu kupotosha uh, ukweli Tujiulize, kwa nini nchi ya Swaziland hii, yes, Swaziland sasa hivi haikuweza kushiriki katika mkutano ule? kama Uchina inasema kwa sababu ya sharti yote ya kusaidia marafiki lakini yeah, kwa sababu ya urafiki wa Swaziland pamoja na, e, na na, na Taiwan. Uchina haioni nchi hiyo kama ni sehemu yake, lakini haioni kama kuna rasmi nyingi. Kwa hiyo yapo masharti kwa kweli yanayoambatana na hili e, na kwa ufupi That... nizungumze kwenye mabadilishano ya fedha ambayo niliza e, mwishoni. Utajaribu kuona kwa mfano, tukizungumza hiyo ya, ya Nigeria pamoja na Uchina ilikuwa na thamani eh, ya dola bilioni mbili nukta nne, na utaona kwamba wanajaribu kusema, tutaongeza uwezo wa kufanya biashara, kuweza kupata fedha za kigeni na kuweza kufanya biashara eh, zaidi. Lakini matokeo yake kunatokea hichi kitu ambacho tunakiita hotman, yaani eh, yani, ah, katika viwango vya riba kwenye hati fungani na dhamana na dhamana eh, za serikali zinapokuwa zinabadilishwa kwa kwa, kwa, eh, kwa riba ambayo ni kubwa kutokana na madhara ya swap. Matokeo yake ni kwamba watu maskini wanaachwa kwenye kile tunachokiita soko la deni la ndani la taifa husika, kwa mfano kama Nigeria. Kwa hiyo mabonyenye peke yao wanakuwa sehemu hiyo ma, biashara ma ambazo zinafanyika kati ya China na nchi kwa. Kwa za na Afrika, kwa hiyo nafikiri kwa ujumla wake, kwa kweli, yako mengi ambayo yana changamoto kubwa kuliko faida ambazo tunazipata kutokana na mashirikiano haya. Shukran sana daktari. Shikilia mawazo hayo, naona una mengi kabisa ya kumwaga hapa katika Live Talk leo, vitu vizito vizito unamwaga hapa eh, lakini pia tumkaribishe mshiriki mwingine huyu Sami wa Masebu, eh, yuko nchini Kenya. Sami, uh, hatukuweza kumpata kwa sehemu ya kwanza, lakini yupo sasa labda tukikukaribisha na yale ambayo ungependa kusema, labda pia uangazie Sami e, wa China kufurika hapo, sio Kenya tu, katika nchi zingine e, maanake wanasema wakileta mikopo, na umesikia mengi yamezungumzwa, wakishaleta mikopo yao ikishaingia pia wafanye kazi kutoka China, wanafurika katika maeneo kuliko na mikopo. Karibu Sami wa Masebu ashukrani. Um, kwa kweli jambo ambalo linatamausha e, katika nchi ya Kenya ni kwamba miradi midogo midogo ambayo Wakenya wangepewa basi inapewa wale wa China. Kwa mfano e, kuna barabara moja hapa katika eneo la Pwani e, kilomita hamsini. Barabara hiyo kuna wataalam ambao walikuwa wana uwezo wa ku, ku, kuifanya, lakini hivi sasa hiyo iliweza kupewa mchina. Kuna miradi mingine midogo sana, kwa mfano ujenzi wa daraja linalounganisha mtu ambao si mkubwa vile, pia kazi hiyo inapewa China. Na jambo la kusikisha zaidi ni kwamba ukiangalia wale wanaopewa, wengine hata hawana ujuzi kabisa. Labda eh, katika hali hiyo ina maana kwamba faida zote ambazo zinatokana na mradi huo ziwaelekee wale wa China kata... endelea Eh, vile vile ukiangalia miradi ambayo inaanzishwa ni miradi ya mwanzo kabisa, lakini ingekuwa miradi endelevu, sustainable project, kwa mfano kama kuimarisha miundo mi, mi, mi msingi iliyopo, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni afadhali kidogo, lakini hii miradi ya kwanza wanajua kwamba Kenya haina standard gauge railway, kwa hivyo wanaanzisha wakijua kwamba bila shaka faida zote zitarudi Naam, shukrani. Naam, Wamasebu, shikilia wazo hilo, niangalie pia vile ambavyo wasikilizaji wanasema kwenye mitandao uh, ya kijamii hapa. E, msikilizaji, wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo tunaendelea uh, na mada ya leo katika Live Talk, mjadala wa wiki, e, tukizungumzia mis, mikopo na madeni E, ambayo yamerudikwa kwa nchi za Afrika kutoka China. Huyu Fadhili Fwalinga anasema anasema kwamba yuko kule Tanzania, anasema mikopo inayotolewa na China kwa nchi za Afrika inatakiwa viongozi wa Afrika kuwa makini wakati wa kuingia katika mikataba na China wakati wa kupokea pesa na mikopo hiyo kutoka China ili taifa la China lisije lika, uh, lika fanya maofu, maofu kwa nchi za Afrika. Festo Mpogoro anasema, uh, wanaonufaika ni waliopo madarakani, uh, wala nchi za Afrika zinufaiki, uh, tunaolipa madeni hayo bila kujua. Naomba serikali ipunguze kodi, uh, kwa wafanya biashara wakubwa wenye viwanda ili tunufaike. Unaona hapo uh, Murai Makoha unaona kwamba nikiangalia mm. kwenye mitandao kwa hakika mara nyingi ni wananchi wanalalamika sasa swali ambalo labda linaibuka hapa ni je wakati serikali hizi zinapoingia kwa mikataba hii kweli wananchi wa kawaida huwa wanahusishwa kwa njia moja au nyingine ama kwamba wanachukulia kwamba wao hawafahamu masala ya uchumi na hivyo basi hii mikataba inawekwa tu na viongozi wa serikali Asante sana bwana Mureithi. Kwanza, katika katiba ya Kenya yetu kuna kitu kinaitwa public participation kwa kila jambo, na mwananchi kwa mfano katika nchi yetu ya Kenya ana haki ya kujua ni malengo gani ama ni maagano gani ambayo serikali yetu kwa kiwango cha kitaifa ama ya hapa chini mashinani inaenda kumuhusisha mwananchi kwake. Sasa unakuta ya kwamba wananchi wetu wanakuta vitu tayari zimetengenezwa na nimeongea hapo mbele. Sisi katika nchi yetu ya Kenya tuna miundo msingi na mambo ambayo yatakuja kufaidi mwananchi wa kawaida, ni mambo ambayo yatahusisha mambo ya kuwa na mvua, kwa sababu kilimo ndio kitu muhimu. Aa, mambo mengine haya, kwa sababu hata tukijenga barabara kubwa na hatuna mazao ambayo tutapeleka sokoni, hiyo barabara itafaidi mwananchi wa Kenya kwa nini? Utakuta kwamba pia vile ilizungumzwa hapa awali wananchi wetu wakubwa wengi hawana mahali pa kufanya kazi ama ajira. Kwa hivyo hawezi kuwa na kwa, kuzalisha chochote kiuchumi, na kama mtu hawezi kuzalisha chochote kiuchumi, hana pesa ya kuweza kununua kitu chochote. Kitu katika mambo ya, ya, ya uchumi ni rahisi kusema multiply effect. Kama hatuwezi kuwa na fedha katika mkono wa wananchi wa kawaida, hataweza kwenda kununua ile mkate ama kununua ile sukari kwenye lile duka liko karibu. Mwenye duka pale naye hataweza kuweka lile duka. Kwa hiyo utakuta kwamba sisi kama wananchi wa kawaida tutaendelea kunyanyaswa. Vile tulivyozungumza, mikopo hii inapochukua, mwenzangu daktari amesema hapo mbeleni inafaidi wale walio kubwa katika um, serikalini ama wale walio watu waku-wakubwa katika serikali, kwa sababu ndio watafanya hiyo biashara, lakini mwananchi wa kawaida hataweza kupata nafasi ya kuweza kujumuika katika ujenzi wa uchumi wake, ila yeye atakuwa ameathirika na kulipa kodi iliyo juu zaidi. Kwa hivyo kile kitaichakaufanya ni kwamba tuweze kupunguza ama kuwa na wastani ya kwamba wananchi waweze kuhusika na tujue ni mradi gani utafaidi mwananchi wa kawaida. Si kwamba ukijenga eh, SGR mtatoka Mombasa iende Nairobi, ni sawa. Je, mtu ambaye anaishi Malindi, Garisa atafaidika namna gani? Mtu ambaye anaishi Nakuru atafaidika namna gani? na, so utakuta kwamba yeye atahusika katika malipo ya kodi ama kulipa riba ambayo yeye hajahusishwa na ndani That... kwa hivyo sisi kama nchi ya Kenya na, katiba yetu inaruhusu mwananchi wa Kenya aweze kuhusika katika mambo yoyote Asante sana, tuende kwake, naona muda unakimbia sana Sandi. Shomari: lakini mbele daktari, kwa kifupi tu uh, kuna swala ambalo hatuwezi kutoka hapa kabla tujalitaja kuhusu uh, demokrasia. Nimeona nilikuwa nasoma katika magazeti hapo Afrika siku mbili zilizopita, uh, wa, uh, madaktari ma kutoka vyuo vikuu wameandika uh, zile wanaita opinion pieces sijui zoitwaje kwa Kiswahili Sandi. mm -hmm. Shomari: uh, mm -hmm. Ni kama ile op-ed ambapo wanaandika wanaandika kwa magazeti na zinapewa uh, kipaumbele katika magazeti hayo, zinakuwa ni makala ambazo ma, makala. Makala, mm -hmm. zinapewa kipaumbele kwa magazeti na ni kuhusu demokrasia na jinsi ambavyo nchi hizi zinakwenda uh, katika uh, nchi ya China, wakieleza kwamba zinakimbia China kwa sababu nchi zingine za magharibi zinataka sana demokrasia pia iwe inaangaliwa katika kutoa ile mikopo. Na tuzungumzie hilo daktari, najua una unalijua kuhusu demokrasia na mikopo hii. Ndio nadhani na, swala muhimu hadi tunavyokwenda mbele, na kwa ufupi niseme moja ya changamoto tulizo nazo ni e, kwamba viongozi wengi katika bara la Afrika wanapenda kutumia hizo wanazozita njia zozote zile po, kwa kile tunachoita the, the zero approach kana kwamba e, labda viongozi ambao wanakuwa misangula misa wajafanya misa lolote. Kwa ili waweze kuonyesha kuna jambo fulani wamelifanya, na baada ya hapo wao hawajali kitakachotokea, lakini waonyeshe kwamba mnaona, tuajenga barabara tujenga reli tujenga jambo fulani na jambo fulani , lakini haya yote ni kwa sababu eh, hakuna eh, misingi mizuri ya kiutawala ambayo inaweza kuwafanya wananchi wahusike moja kwa moja. Na mwenzetu Kenya amezungumza hapo kuhusu uhusishwaji eh, wa wananchi na si tu nchini Kenya. Ni wakumbushi katika historia mwaka elfu moja mia tisa na tisini, mkutano uliofanyika Februari jijini Arusha ndio ulipitisha lile azimio la Afrika kuhusu wananchi kushiriki moja kwa moja. Lakini ni muhimu sana kwa sababu tunaposema, tunaporusha matope kwa bara ya Ulaya kwamba lenyewe bana Afrika, ukweli ni kwamba mahusiano yale ambayo tunaweza kusema kwa Kiingereza solid kati ya Afrika na Uchina yamejikita sana katika mataifa ambayo yana vimelea vingi vya ukiukwaji wa haki za binadamu, na Uchina wanasema sisi hatujali, ni viongozi wenu. Kwa hiyo hilo nalo vinakuwa ni tatizo kubwa, kwa sababu ukijaribu kuangalia uchumi unahitaji uendelevu, yaani sustainability, na ile aliwezi kutokea kama kwa kweli misingi muhimu ya haki za binadamu imekiukwa, ime, ime, ime na. Katika historia tumejaribu kuliona hii, lakini la mwisho katika eh, hili um, ukijaribu kuangalia ripoti ya benki amini fukwa la umoja la, la kimataifa la fedha IMF inaonyesha nchi ambazo ziko hatarini kabisa katika madeni yake mwaka elfu mbili na kumi na nane katika zile nchi kumi zinazoongoza utajaribu kuona zote zinayo matatizo ya msingi kuhusu uh, uh, masuala ya kidemokrasia na huko ndipo China imepeleka mapesa mengi Maldives, Mongolia, Jibuti, Montenegro. Kuna masuala ya aina hiyo Laos au Pakistan, lakini mataifa mengine ya magharibi yamekuwa yakionya juu ya masuala haya. Watawala wamekuwa wakionyesha kwenye kile kinachoibuka kwa kasi, kwamba sisi tunataka kuwatetea dhidi ya ubeberu. Lakini hatari kubwa ni kwamba demokrasia inapokanyagwa, haki za binadamu zinapokanyagwa, ukweli kwamba utu wetu ambao wazee wa waasisi wa mataifa kama Mwalimu Nyerere hapa Tanzania waliuhimiza ni kwamba utakuwa unapelekwa kaburini, na hiyo ni hatari kwa vizazi vinavyokuja eh. Mridi, asante sana. Asanteni sana wale ambao mmeshiriki kwa shoo ya leo, lakini nimpe tu dakika sekunde thelathini Sami wa Masebu, maanake hakushiriki sana kwa sababu amekuja amechelewa tu nafahamishwa kwamba uh, Sami umempoteza kwenye laini ya simu lakini, unaona Sande, kwamba uh, yale yanayozungumzwa wakati uh, tukizungumza hapo awali nimesema, ukiangalia kwenye mitandao hata wale wananchi wa, -wa kawaida raia wengi ni kulalamika. Uh, unakuta kwamba unaweza soma maoni kumi lakini ya kumi na moja ndo labda anasema kuna faida. Sasa sijui mambo haya yatafika wapi, na nafikiri ni kama alivyotuelezea hapa Dkt. Kihioza kwamba mengi ya haya yanaonekana, lakini pengine kwa mwananchi wa chini kabisa inakuwa ni vigumu kuona ni namna gani anavyoweza kupata au kuridhika na eh, mikopo hii ambayo inatolewa. Ndivyo hivyo. Naona muda umetupa kisogo, umekimbia sana. Takriban dakika sitini zimekatika, msikilizaji. E, ulikuwa unasikiliza matangazo ya Live Talk moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. ni washukuru tena Daktari Kihozi huyu kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam na vilevile vile Murai Makoha huyu mchumi na mchambuzi na vile vile mfanya biashara kutoka Mombasa, Kenya, na wote walioshiriki, ikiwa ni pamoja na Sami wa Masebu na James Macharia huyu mwandishi wa habari wa Reuters e, kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi na langu jina ni Sandey Shomari. Shukrani sana wote waliofanikisha matangazo haya. Hatuna waaga, muwe na wikend njema kutoka hapa Washington.