imetimia saa tatu kamili afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington ni saa nane kamili mchana hii ndiyo habari kuu ya dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni kenneth bwire kimbunga florence kinachoandamana na upepo mkali na mvua kubwa hatimaye kimetua katika pwani ya mashariki ya marekani katika jimbo la north carolina na kuwazuilia watu kadhaa nyumbani kwao kimbunga florence kwa kiwango cha kwanza kimeanza kusababisha mafuriko makubwa. Gavana wa jimbo la North Carolina Roy Cooper amesema kwamba hali inaendelea kuwa mbaya zaidi. Upepo unavuma kwa kasi ya kilomita 150 kwa saa. Kwa mujibu wa shirika la kutoa huduma za dharura, karibu nusu ya miundo mbinu ya umeme imeharibiwa katika maeneo kadhaa ya Carolina. Maafisa wameonya kwamba huenda mawimbi makubwa ya kutoka baharini na mvua kubwa ikaathiri maeneo ya North Carolina huku kimbunga hicho kikielekea maeneo ya bara. Wakati Marekani inakabiliana na kimbunga Florence, Ufilipino inajitayarisha kukabiliana na kimbunga kikali kilichopewa jina la Mangkhut kinachotarajiwa kuvuma na kufika nchi kavu hapo kesho Jumamosi asubuhi. Kimbunga hicho ni kikubwa kwa upana wa kilomita 885 kinavuma kwa kasi ya kilomita 274 kwa saa. Kimbunga cha aina hiyo kinawekwa katika kiwango cha tano na kuambatana na uharibifu mkubwa sana, ikiwemo kuangusha miti na kung'oa paa za nyumba. Kulingana na shirika la Msalaba Mwekundu, kimbunga cha Mangkhut kinatarajiwa kusababisha uharibifu mkubwa nchini Ufilipino, ikiwemo uharibifu wa miundo msingi na mimea shambani katika sehemu yenye ukubwa wa kilomita 900 mraba. Zaidi ya watu milioni 4 wana wataathiriwa na kimbunga hicho kinachojulikana Ufilipino kama Ompong. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Umoja wa Mataifa umesema kwamba serikali ya Zimbabwe inafanya kila juhudi kukabiliana na ugonjwa wa kipindupindu ambao umeua zaidi ya watu 28. Maafisa wa afya, hata hivyo, wanasema kwamba wanapata changamoto kukabiliana na bakteria ya kipindupindu isiyosikia dawa inayotumika kwa sasa. Watu elfu tatu mia saba wamelazwa katika hospitali mbalimbali mbali, kote nchini Zimbabwe, jiji kuu la Harare likiwa limenakili idadi kubwa ya visa vya maambukizi. Naibu mkuu wa mfuko wa kufadhili shughuli za watoto katika umoja wa Mataifa, UNICEF, Amina Muhammad, amesema kwamba kutokana na dawa inayotumika kukosa kufanya kazi dawa mbadala inapelekwa nchini Zimbabwe kujaribu kuona kama itafanikiwa kukabiliana na kipindupindu huku mbinu mbadala za kuwataka watu kudumisha usafi zikihimizwa. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amependekeza punguzo la kodi kwa bidhaa za mafuta ya petroli kutoka asilimia kumi na sita hadi asilimia nane. Uhuru amechukua hatua hiyo baada ya kile ametaja kama kilio cha Wakenya kutokana na bei ghali ya mafuta inayosababisha gharama ghali ya maisha. Katika hotuba kwa taifa kutoka ikulu ya rais Nairobi, Kenyatta amesema kwamba anatarajia tume ya kudhibiti bei ya nishati nchini Kenya, ERC, kupunguza bei ya mafuta ya petroli kutoka shilingi 127 hadi shilingi 118 na bei ya dizeli kupungua kutoka shilingi 115 hadi shilingi 107. Hotuba ya Kenyatta inajiri saa chache baada ya kukataa kusaini sheria ya fedha ya mwaka elfu mbili kumi na nane Alhamisi jioni na kurudisha mswada huo bungeni kwa marekebisho. Kenyatta pia amependekeza kupunguza gharama za usafiri nje ya nchi, mikutano, mapokezi na burudani. Kadhalika amependekeza kuongezwa fedha kwa idara ya utekelezaji wa sheria kama ya msimamizi wa mashtaka na mahakama ili kuweza kukusanya kipato zaidi kupitia mahakama nchini, na kuimarisha uchunguzi utakaopelekea kuziba mwanya wa wizi wa fedha za serikali. Vile vile amependekeza punguzo la matumizi ya fedha katika idara za serikali. Hivi punde utakuwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi katika kipindi cha Kwa Undani. Nitakomea kwa hapo. Jina langu ni Kenneth Bwire tatu na dakika tano 5 kwa saa za Afrika Mashariki, na hiki ni kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Ninakukaribisha msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni katika kipindi hiki pekee cha kwa undani naitwa Mkamiti Kibayasi hapa studio leo, nitazungumzia pendekezo la rais Uhuru Kenyatta la punguzo la kodi kutoka asilimia 16 hadi asilimia 8. Vilevile tutaangazia kimbunga Florence kinachopiga hapa Marekani. Usiondoke kando ya redio yako. shukran kwa Mada ya kwanza ambayo hivi sasa tutaangazia kwa kina pendekezo la Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya juu ya punguzo la kodi ya mafuta ya gari kutoka asilimia kumi na sita hadi asilimia nane. Kwenye laini ya simu ninaye mchambuzi wa masuala ya uchumi Sam Ikwaye kutoka Kenya na pia yupo mwandishi wetu wa mjini Nairobi Kenneth Wandera. Wiki iliyopita msikilizaji, serikali ya Kenya iliidhinisha ongezeko ya kodi la asilimia 16 kwa bidhaa zote za mafuta, hatua iliyochangia kupanda kwa gharama za usafiri wa magari ya uchukuzi wa umma na pia bei za mafuta. Na katika hizo siku kadhaa kumekuwepo na malalamiko ya wananchi, hususan wafanyabiashara wadogo wadogo, kufuatia ongezeko hilo la bei ya bidhaa za mafuta ya magari ambayo yanaathiri gharama za maisha. Wajasiriamali wadogo walitoa malalamiko yao ya kila aina. Hebu sikia hiki walichozungumza. Kwanza sisi watoa biashara kama wanabodaboda hapa pia tunaumia, watu wengi wanaumia, watu watatu pia wanalia, wakiongezea fea watu wanalia mpaka malandlord pia wanasema wanataka kuongezea rent just because of that. Sasa mafuta tunakunywa, lita moja ni almost 130 shillings, na customer tumezoea kumpepa na 100. Tukimwambia aongezee pesa kidogo, inakuwa ni ngumu. Maybe ile kasi nao wameachiliwa, hawaje ongezewa msaada yoyote. Sasa hiyo inakuwa ni ngumu hu customer ku, kuongezea mwana boda boda pesa ili ampeleke. Kufuatia malalamiko hayo, basi Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amesikia kilio cha Wakenya na hivyo ameamua kuchukua hatua. Amechukua hatua kadha wa kadha, ambapo leo siku ya Ijumaa alihutubia taifa kutoka ikulu ya rais mjini Nairobi, na alisema kwamba anatarajia tume ya kudhibiti bei ya nishati nchini Kenya kupunguza bei ya mafuta ya petroli kutoka shilingi 127 hadi shilingi 118 na bei ya dizeli kupungua kutoka shilingi 115 hadi shilingi 17 kitu ambacho pia kimepokelewa katika mtazamo wenye matumaini kwa baadhi ya wa Wakenya. Ninayo matamshi yaliyokusanywa na mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka mjini Nairobi. Hebu tumsikilize huyu mkazi kwanza, kabla ya kuangalia suala hili kwa undani zaidi. Lile jambo limenifurahisha haswa kabisa ni rais kurudisha mswada wa 16% wa petroli katika bunge, kwa sababu wabunge wa Kenya wamecheza na akili na wakazi wa Kenya wa nchi hii, kwa kusema kwamba eti hii tuiongezee kila mwaka, wakileta katika wa katika bunge na wanaomba kwamba iongezewe kila mwaka, wakileta katika bunge wanasema kwamba iongezewe itapitishwa, wakati mwingine itapitishwa, wakati mwingine. Kwa sahii wakati wamepeleka kwa president, wanakuja kuambia raia wa Kenya kwamba wanaomba president akatae kuweka sahihi. Ni wale wale walikuwa wamepitisha huo mswada ndio sisi wa Kenya tuone pali mchezo wa bunge wanacheza na Wakenya. Nam, nianze na mchumi Sam Ikwaye. Kwa upande wa uchumi, punguzo hili ambalo amependekeza rais Uhuru Kenyatta la asilimia, kutoka asilimia 16 hadi asilimia 8, kwa mtazamo wako wa masuala ya kiuchumi, ni kweli litaridhia shida za wananchi wa Kenya hivi sasa? Naam, asante. Suala uh, hilo tuweza kuliangalia kwa macho ya kawaida ni kwamba kutakuwa na upungufu kwa mwananchi wa kawaida uh, lakini kwa jumla ni kwamba mwananchi wa kawaida kwa Kenya ameathirika pakubwa na hali uh, kwasabu ya uchumi ulivyo, kwa sababu uh, gharama ya maisha imekuwa ghali sana hapa nchini Kenya na gharama ya kila kitu kimekuwa juu kwa hivyo hata ongezeko la asilimia moja kwamba mwananchi wa kawaida atahatarika. Nafkiri kama ule rahisi amefanya hapa, ni ukiweza kuangalia, wengine watasema ni sikolojia. Unajua, unapoenda katika maduka mengine ya jumla, badala ya kuandika kitu shilingi mia moja, labda naandika tisini tisa, ni kwamba uwezi kuonekana kwamba angalau umeweza kupunguza, lakini kweli ni kwamba gharama ya maisha nchini Kenya imeongezeka, na sasa wakenya wengi walitazania kwamba raisi eh, labda angeweza kutia modore na kuweza kuahirisha. Ingawaji uh, vilevile pia ukiweza kuangania kwa upande mwingine, ilikuwa lazima kwamba hatua kama ile iweze kuchukuliwa. Hatuwezi kuwa siku zote kuahirisha tatizo lile, ni uh, wakati fulani lazima nchi iweze kusimama kidege iweze kutatua. Kwa hivyo so, sasa macho yamarudi kwenye bunge. Mm-hmm. Uh, wabunge wengi wanasema kwamba warudisha msaada ule zile, lakini sasa pia tunatambua kwamba bunge letu lilivyo la taifa ni uh, kwamba serikali tawala ina wa uh, wabunge uh, kwa hivyo tunatazamia sana uh, uh, kuona idadi ile kubwa wabunge katika uh, serikali ama katika um, doa wanawakilisha kwamba serikali uh, ama kutoka katika mrengo wa serikali tawala itafanyaje mnamo juma nne ijayo wakati jambo lile litakuja kwa kwenye bunge kuweza kujadiliwa namo? nam Kennedy Wandera. Baada ya hotuba ya rais Kenyatta kuelezea hayo yote yaliyoeleza ili kuweza uh, kumpa mwananchi wa kawaida nafuu katika maisha yake ya kila siku, ambapo pia mapendekezo mengine aliyoelezea katika hotuba yake ni matumizi ya serikali kupunguza safari za nje ya nchi, mikutano pamoja na burudani. Uh, hivi tunavyozungumza, je, bei ya mafuta imeshashuka na wananchi wenyewe wanazungumzia vipi kile ambacho wamekiona, baada ya rais Uhuru Kenyatta kutoa pendekezo hili? Kennedy Kuna... Wandera Samu, samu, unge nyamaza kidogo tumsikize. Kennedy Wandera, endelea Kennedy Wandera. Kwa wengi kwa Wakenya wengi hii inaonekana kwamba ni afueni kwao, manake wanahisi kwamba rais Kenyatta angalau ameweza kuingilia kati na kusaidia na akaweza kuweka uwezo wa wananchi kuweza kugharamikia bidhaa za mafuta. Lakini pia nieleze kwamba alichokitaja rais Kenyatta si cha kutekelezwa moja kwa moja. Hiki alichokieleza rais Kenyatta ni kile ambacho anataka wabunge waweze ku kutunga sheria au kufanya mabadiliko ya sheria ambayo tayari walikuwa wamempokeza rais Kenyatta, na hivyo basi bei ile ya mafuta tunavyozungumza, ile asilimia kumi na sita ndiyo inaendelea kutekelezwa ku, uh, hapa nchini. Maanake haya aliyotoa rais Kenyatta ni mapendekezo kwa wabunge, kwa hivyo itatarajiwa kwamba juma uh, Jumanne uh, wabunge wataweza kurudi bungeni kwa kikao cha uh, maalum kuweza kurejelea haya na iwapo watatunga sheria au watapitisha mabadiliko hayo basi sasa ndio kutaanza kutekelezwa asilimia nane, lakini tunavyozungumza sasa asilimia kumi na sita kwa bidhaa za mafuta inaendelea kutekelezwa, na ninavyoeleza uh, hivi ni kwamba leo uh, uh, muda mfupi tu baada ya rais Kenyatta kutoa hotuba kwa taifa ile, uh, ile, ile uh, idara au inayosimamia uh, Uh, uh, sera ya, ya utekelezwaji uh, wa mafuta, Energy Regulation Commission tayari imetangaza bei mpya za mafuta ikieleza kwamba mpaka pawepo sheria itakayoeleza uh, tofauti tof, lakini jinsi ilivyo mpaka sasa ni kwamba wao wanafuata sheria wakieleza ok, kwamba mafuta mpaka uh, rais, wabunge waweze kupitisha sheria hiyo, lakini kabla ya kupitisha sheria hiyo asilimia kumi na sita itaendelea kutekelezwa sam uh... Tunafahamu kwamba wiki ijayo wabunge wanatarajiwa kukaa na kuangalia pendekezo hili la rais Kenyatta la punguzo la kodi mpaka asilimia nane. Sasa nini tutarajie iwapo pendekezo hili halitapitishwa, na kama likipitishwa pia kuna mtazamo gani uh, ikiwa bunge li Sama unanisikia? Naam, msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Uh, Mwandera ni nirudi kwako, Swala hili linapoenda kujadiliwa huko bungeni. Je, kuna, kuna, kuna, kuna mazungumzo yote hivi sasa yanayoendelea kati ya kamati hii ya fedha kuhusiana na mapendekezo haya aliyoyatoa uh, rais Uhuru Kenyatta katika hotuba yake saa kadhaa zilizopita hii leo? Haijafahamika iwapo kuna mazungumzo yanayoendelea, lakini kile ambacho tumeweza kukibaini ni kwamba pamekuwapo mazungumzo kati ya waziri wa fedha au wa hazina ya kitaifa na na viongozi wa bunge la kitaifa kuweza kutafuta mwafaka wa kuweza kuzungumzia hili. Na kauli aliyoitoa Rais Kenyatta ni ya maelekezo kwa wabunge, kwa usimamizi wa bunge kuweza kuwaita wabunge Jumanne kuweza kuzungumzia kauli aliyoitoa. Kwa hivyo mapendekezo aliyoyatoa, aliitoa kwa usimamizi wa bunge akiwa ni na, na na na yule uh, kiongozi wa biashara za serikali bungeni. Kwa hivyo, inatarajiwa kwamba ifikapo Jumanne sasa wabunge wataweza kufika katika kikao hicho maalum na kuweza kuzungumzia haya ambayo Rais Kenyatta aliweza kuyatoa leo. Lakini mkamiti pia nisistize, kwamba huu ni mswada ambao wabunge waliupitisha wali, wali kwa kauli moja na kwampelekea Rais Kenyatta na Rais Kenyatta akaukataa. Sasa wabunge iwapo wata wana iwapo basi, watabaki watasalia na ule msimamo wao hapo awali kwamba hiki ndicho wanachokiamini, basi huenda wa, wa, wasitishe uh, maagizo ya Rais Kenyatta iwapo tu watapiga kura ipatikane kwamba wamefikisha idadi ya wengi ya theluthi mbili. Lakini kwa, kwa jinsi ilivyo sasa, wabunge wengi ni wa serikali, hilo huenda hali itakuwa uh, ndivyo inavyoonekana, kwa sababu uh, huenda wakaona kwamba ni vizuri waweze ku, kupunguza asilimia hii hadi hadi nane jinsi walivyosema Rais Kenyatta. Lakini pia inatarajiwa kwamba huenda pakawa na mazungumzo makali, maanake kuna wabunge tayari ambao wameeleza kwamba ule msimamo walioutoa ndio ule msimamo ambao wataurejelea. Sasa haijajulikana iwapo watafutilia mbali haya mapendekezo ya Rais Kenyatta ama iwapo watayafiki jinsi alivyo. Wandera, unaweza kututajia wabunge hawa ambao wana, wanasimamia misimamo yao ambayo inakuwa tofauti na kile ambacho Rais Uhuru Kenyatta amependekeza leo katika hotuba yake kwa taifa. Kuna baadhi ya wabunge wa upinzani na ambao wamekuwa wakieleza kwamba si vema kwamba Uh, Rais Kenyatta aweze kupuuzilia tu mbali hivyo matamshi yao yaliyokuwa ya, ya wazi wakiwa bungeni na kueleza kwamba watafanya hivyo hivyo jinsi ilivyokuwa, na iwapo basi itabidi waende kupiga kura, basi itabidi wapige kura, lakini wanaimani kwamba huenda watabatilisha uamuzi huo. Lakini jinsi nilivyoeleza mkamiti ni kwamba itahitaji wabunge thulu, uh, idadi ya wabunge theluthi mbili na idadi theluthi mbili, tunavyozungumza sasa wabunge wengi walioko katika bunge la Kenya ni wabunge wa upande wa serikali. Kwa hivyo hiyo huenda ikawa ni ndoto, maanake hata wapinzani wakisema kwamba tutaweza kufutilia mbali sani kama itafika it, it, zaidi ya thuluthi moja, lakini tutarajia kwamba kupata kuwepo na misimamo tofauti tofauti kuhusu husu swala hili. Shukran sana Kennedy Wandera kutoka mjini Nairobi, Kenya. Hali kadhalika mchumi Sam Ikwae kutoka mjini Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, tulikuwa tunazungumzia sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani kilichokuwa kikiangalia kwa undani pendekezo la Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya la punguzo ya kodi ya mafuta ya magari kutoka asilimia 16 hadi asilimia 10 hadi asilimia nane, jambo uh, ambalo linatarajiwa kusikilizwa na wabunge na hatimaye kulipigia kura na kuweza kupitisha au la, wiki ijayo. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. ninakukaribisha tena katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ukiendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa tunachambua kwa undani kuhusu kibunga Florence ambacho kinapiga hivi sasa hapa nchini Marekani. Hapa studio nipo na mwenzangu Harrison Kamau na pia katika laini ya simu tunaye Justin na Sam, wote hawa ni wakazi katika jimbo la North Carolina hapa nchini Marekani ambalo ni mojawapo ya jimbo linaloshuhudia hivi sasa kimbunga hiki kikali cha Florence. Kwanza kabisa, hebu kabla ya kuangalia kwa undani kabisa kimbunga hichi Florence, kinaandamana na upepo mkali na mvua kubwa ambapo hatimaye hivi sasa anavyozungumza kimeshatua katika jimbo la North Carolina, na kuzuia watu kufanya shughuli zao za kila siku na kukaa majumbani. Harrison Kamau, kumekuwepo na vimbunga vingi vinavyopewa majina tofauti tofauti. Tulishashuhudia kipindi cha nyuma kikiwepo kimbunga Maria na vinginevyo. Sasa tueleze basi machache kuhusiana na hichi kimbunga hurricane, kimetokea wapi na ni kwa nini kimeitwa hurricane? Asante sana mkamiti, kimeitwa Florence tafadhali no. <laughs> Asante sana mkamiti kwa kunikaribisha. Kwa undani kidogo, naona muda nao hautaturuhusu uh, sana tuende kwa kina kwenye historia ya vimbunga, lakini jambo ambalo nataka kusema ni kwamba uh, watu wanasikia jina hurricane na vilevile cyclone na lakini sana sana uh, jina hurricanes linakuja kwa vimbunga ambavyo vinaanza kwenye bahari ya Atlantic na vile vile Pacific, na kilichoko tu kidogo labda niguzie ni kwamba kinasababishwa na tofauti ya hali ya joto. Uh, katika bahari kunakuwa kuna maji baridi na kuna maji yenye joto kidogo kidogo, kunakuwa kwamba kuna tofauti ya hali ya joto na baridi na upepo unaanza kujitengeneza katikati ya bahari. Kwa mfano kidogo nikirudi katika kimbunga hichi cha sasa hivi kinachoendelea North Carolina na South Carolina, cha Florence kilianza siku kadhaa zilizopita katika maeneo yanajulikana kama Bermuda. Kuna sehemu, wanasema sana sanasana, meli pia huwa zinazama, wanasema Bermuda Triangle, lakini ni katika hali ya mabadiliko ya hali ya hewa kwenye bahari ambapo mambo kama haya hutokea. Basi kama ulivyotaja sio kimbunga cha kwanza, na vimbunga vilianza kuorodheshwa miaka ya elfu moja uh, mia tisa na baadhi ya vimbunga vya hivi karibuni ni kama vile Katrina ama Katarina iliyotokea mwaka wa elfu mbili, uh, na nne nchini Brazil na kufuatiwa na Katrina. Unasikia kuna Katarina na kuna Katrina, mm -hmm. Katrina ikawa ni kule New Orleans mwaka wa elfu mbili na tano. Irma kule Cape Verde, katika kisiwa cha Cape Verde, na hivi karibuni kule Texas kukawa kuna Harvey. Sasa tunaye Florence ambayo uh, mm -hmm. Florence tunapozungumza haswa kitovu cha Florence akijafika kwenye nchi kavu sasa hivi tunavyozungumza, mm. Lakini inasemekana kwamba ni kama takriban maili thelathini tu ambazo zimebaki, kitovu kiguze ardhi ama nchi kavu. Lakini tunavyozungumza sasa hivi ni kwamba athari zake zimeanza kuonekana, kuna upepo mkali, mvua, maji mengi yametoka baharini na kuingia kwenye nchi kavu tunapoendelea kuzungumza sasa hivi, na watu wengi pia Uh, wamekwama uh, kwenye maeneo kadhaa ya South na North Carolina. Tutaendelea kabisa kuangalia zaidi kuhusu kimbunga hichi, kwa kuwa tayari umesha yataja hayo ayo majimbo. Hivi sasa kwenye laini ya simu tunaye Justin ambaye ni mkazi katika jimbo la North Carolina. Kama ulivyosema, ni moja ya jimbo ambalo limekumbwa na kimbunga hiki. Justin, hebu tueleze hali iliyopo hivi sasa mbele yako hapo katika jimbo hilo la North Carolina. Uh, sasa hivi kwamba ilitokea kwamba nilisafiri kwenda South Carolina, lakini uh, niko Columbia, South Carolina. Mnachoona sasa hivi ni kwamba kuna upepo unavuma sana, na kutokana na hali za anga wanavyotabiri basi kwamba kutakuwa na mvua baadaye. Kwa sasa hivi hamna mvua, yote ni upepo tu kwa wingi na unavuma kweli, naona una miti inavyosukwa, uh, sukwa na upepo so hiyo imefanya watu basi kujiandaa kwa lolote litakalotokea. Kumetolewa hali ya tahadhari ya watu kuto kutoka nje kufanya shughuli zao za kila siku. Hali hii ya tahadhari imewekwa mpaka lini? Hali ya tahadhari huku sijui, lakini kwetu kule nate walikuwa wametangaza tu kwa dharura mpaka labda mwisho wa wikendi hii. Watu walikuwa waliambiwa wajiandae, lakini huku naona watu wamejiandaa sana uh, South Carolina kwa muda mrefu kiasi cha kwamba watu walikuwa wameenda kufanya shopping, maanake walitegemea kusafiri, waliopo karibu na bahari kama Florence, Charleston kule. Lakini maeneo ya Colombia huku watu wamenunua tu vyakula uh, kujifadhia nyumbani na i mean kujiandaa kwa lolote ile, hasa kama stima kupotea, wanategemea stima zitapotea. So, kila moja imejiandaa kwa chochote kitakachotokea, Harrison. Hivi tunavyozungumza ni kwamba gavana wa jimbo la North Carolina, Roy Cooper, amesema kwamba hali inaendelea kuwa mbaya katika jimbo hilo la North Carolina, ambapo upepo unavuma kwa kasi kilomita mia moja na hamsini kwa saa. Hivyo basi unaweza ukaona kwamba upepo huu ni mkali kiasi gani, na vilevile maafisa wameonya kwamba huenda mawimbi makubwa ya kutoka baharini na mvua kubwa ikaathiri maeneo hayo ya North na South Carolina. Ni kweli kabisa, lakini kando na majimbo ya North na South Carolina, inasemekana pia hali ya upepo na mvua kali itashuhudiwa katika maeneo fulani ya jimbo la Tennessee, uh, kule Georgia, Kentucky na pia hali ya upepo huenda ikapanda katika majimbo ya Virginia, Pennsylvania, Connecticut, uh, New York, kule Massachusetts, Maine, uh, Ohio. Na vilevile vile kuna maeneo fulani fulani yanayosemekana kwamba upepo huu utakuwa na athari ya siku kadhaa, hasa mwishoni mwa juma na kulingana na kituo cha utabiri wa hali ya hewa uh, kinaeleza ripoti kwamba hivi sasa nyumba takriban mia moja elfu uh, tayari hazina huduma ya umeme huko katika jimbo la North Carolina, huku hali ikitarajiwa kuwa mbaya zaidi. Sasa kimbunga Florence kinaelezewa ni kipo katika kiwango cha pili, na hakuja kuwa na dalili zozote za kupunguza nguvu kwenye kitovu chake kabla ya kufikia maeneo ya bara. Vilevile kuna jambo ambalo limeangaliwa tofauti na kimbunga hichi uh, wakilinganisha na siku za nyuma uh, kwa mfano meya wa mji wa Wilmington uh, Bill Saffo ameambia shirika la habari la Time kwamba kimbunga hiki, yeye alizaliwa katika eneo hilo, lakini hajaona Uh, muda mrefu ambao unachukuliwa na kimbunga kama hiki. Maanake inasemekana mji huu wa Wilmington na maeneo mengine, uh, kitadumu kwa njia fulani kwa kuwa kinachukua muda mrefu zaidi kuliko, uh, kuliko siku za awali na vibunga vingine ambavyo vilishuhudiwa hapa Marekani. Lakini wakati wakati kibuga hichi Harrison kinatokea kule majimbo ya North na South Carolina, pia watabiri wa hali ya hewa uh, wanatabiri kwamba kutakuwa kuna ngurumo na wametoa onyo la kuwepo ngurumo na ambazo zitaleta dhara, uh, upande wa kaskazini wa ufukwe wa Virginia katika jimbo la Virginia na katika takwimu, muda ukiendelea kuyoyoma ni kwamba zaidi ya watu milioni moja nukta saba tayari wameamrishwa kuhama kote karibu na ufukwe wa mashariki, huku zaidi ya milioni kumi wakishauriwa kukaa katika hali ya tahadhari katika majimbo yote mawili North na South Carolina. Justin, hebu basi tueleze hapo ulipo wewe, una uwezo wa kuendesha gari au umeondoka katika eneo la North Carolina kwenda South Carolina ili uweze uh, angalau kupumzika na je Watanzania, huko mlioko mmechukua tahadhari gani, ambapo pengine ni kitu kigeni kwenu nyinyi kutokea hivi sasa? Uh, kwa wengine itakuwa kitu kigeni, kwa wengine labda watakuwa washazoea, lakini na uh, uwezekano wa kuendesha magari kwa yoyote yule anayetaka kuendesha ama aliyoko barabarani na tumejiandaa kwa kivyo vyote vile kwamba ikitokea ni tino ama electricity kupotea, um, basi wengi wetu tumejiandaa kwa hilo. Kama ni mvua zito, upepo wa kuvunja ama wa kubomoa, basi pia vilevile watu wamejiandaa kuondoka ama ku evacuate. So kwa sasa hivi mahali nilipo hali sio mbaya kabisa, ingawa kuna dalili Tunashukuru sana Justin, uh, kwa ushiriki wako katika kipindi hiki cha kwa undani kutueleza hmm, hali ilivyo katika eneo hilo la South Carolina, ambalo ni miongoni mwa majimbo ambayo yanakumbwa na kimbunga Florence, uh, kinachoelezewa kuwa ni kimbunga kibaya. Kimesababisha madhara mengi Uh, nyumba zimeharibika lakini mpaka tunavyozungumza bado haijatolewa idadi ya kuwepo pengine kifo cha aina yoyote kitu ambacho kinafurahisha mpaka wakati huu. Basi kukamilisha kipindi cha kwa undani hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, nilikuwa nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Shukrani msikilizaji kwa kuwa nami kwa takriban dakika hizi 30 hapa kutoka mjini Washington DC, ninakutakia wikendi njema, kwaheri.