hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tatangaza katika mita bendi 19, 22, na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shumari. Tutawaletea maswali na majibu na vijimambo mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. sana msikilizaji kuungana nasi. Msomaji wa habari za dunia hivi leo ni mimi Mery Mgawe. Mwenyekiti wa zamani wa kampeni za rais Trump, Paul Manafort, amekubali kutoa ushirikiano na mwendesha mashtaka maalumu Robert Mueller katika uchunguzi wa Rusia kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Ushirikiano huo wa Manafort ni sehemu ya makubaliano yaliyofikiwa na waendesha mashtaka wa serikali ili kumwezesha kuepuka kesi ya ushauri wake wa kisiasa huko Ukraine. Haikuwekwa bayana ni taarifa gani muhimu kuhusu rais Donald Trump na mwenyekiti wake wa zamani wa kampeni za urais zitatolewa kwa wachunguzi. Ni mmoja wa washiriki katika mkutano uliofanyika mwezi Juni mwaka elfu mbili kumi na sita katika jengo la Trump Towers kati ya Trump na maafisa wa kampeni na mwanasheria wa Russia ambaye alionyesha ishara kwamba alikuwa na taarifa za uharibifu kuhusu mpinzani wa Trump wakati huo, Bi Hillary Clinton. Takriban nyumba milioni moja na biashara zina umeme wakati kimbunga Florence kilipopiga upande wa magharibi mwa Marekani. Kituo cha ufuatiliaji wa vimbunga hapa Marekani kimesema kimbunga kinaendelea kusababisha uharibifu mkubwa na mafuriko katika maeneo ya North na South Carolina. Kwa kuongezea, kituo hicho kimesema hali mbaya ya hewa inaweza kutokea zaidi katika maeneo hayo. Gavana wa North Carolina Roy Cooper amesema kimbunga Florence ni hatari na kinaweza kuharibu jumuiya nzima ya eneo hilo. Kimbunga Florence kilionekana kupungua nguvu baada ya kuingia katika kiwango cha kwanza huko North Carolina kikiwa na upepo mkali na mvua kubwa na kusababisha vifo vya takriban watu watano. Polisi katika eneo la Wilmington wameeleza mama na mtoto mdogo alikufa wakati mti ulipoangukia katika nyumba yao mwanamke mwingine pia alikufa kutokana na shinikizo la moyo baada ya kuita huduma za dharura na hakuweza, hazikuweza kufika kwa wakati baada ya miti kuwa imeanguka mingi barabarani unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka washington dc idhaa ya kiswahili ya sauti amerika unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com Ndege ya kijeshi ya Afghanistan iliungua moto Ijumaa jioni baada ya kuanguka na kuua watu watano waliokuwemo ndani yake. Maafisa wa jeshi wanasema ndege hiyo ilikuwa inatokea Herat kwenda mji jirani wa Fara wakati ilipoanguka. Nasa Mehri, msemaji wa gavana wa eneo hilo, anaeleza kuwa helikopta hiyo ilikuwa na matatizo ya kiufundi na haikutunguliwa na wanamgambo wa Taliban. Msemaji wa shirika la utangazaji la kimataifa la AFP Zabihula Mujahid anaripoti kuwa kundi la kigaidi lilitungua helikopta hiyo. Wizara ya ulinzi imesema uchunguzi unafanyika ili kujua chanzo cha ajali hiyo. Kundi la Taliban limeongeza mashambulizi dhidi ya vikosi vya usalama wakati Afghanistan na wadau wengine wa kimataifa wanaongeza juhudi pia kupambana na wanamgambo na hasa kujihusisha katika mazungumzo ya amani ili kumaliza vita vilivyodumu kwa miaka kumi na saba sasa. Na helikopta ya kijeshi ya Chad zimeua raia wawili kwa mabomu katika mji wa migodi ya dhahabu karibu na mpaka wa Libya, ambapo majeshi ya serikali yanapambana na waasi. Familia ya waathirika na maafisa wa ujasusi wameeleza, helikopta hizo mbili zilishambulia mji wa kouri bougode siku ya Alhamisi, na watu hawa wawili walifariki Ijumaa kutokana na majeraha waliopata. Mwanafamilia mmoja ambaye hakutaka jina lake litajwe alieleza shirika la kimataifa la habari la Reuters. Raia wengine wawili walijeruhiwa katika mashambulizi hayo, mtu huyo alisema. Chanzo kingine cha ujasusi kilieleza kwa sharti la kutotajwa na kuthibitisha kuuawa kwa watu hao wawili katika shambulizi hilo. Baada ya muda mfupi, nitarejea tena kukusomea muktasari wa habari saa hivi. Endelea kusikiliza vipindi vyetu vingine <mulia> Maswali na Majibu. Nam, hujambo mpendo msikilizaji popote pale ulipo, assalamu alaikum. Karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Leo nahodha kama kawaida ni mimi Abdu Shakur Abud nikishirikiana na Kenneth Bwire hapa studio kuchambua barua zako, na mauda ni mfupi sana sitopoteza wakati, namkaribisha Bwire, hebu tuambie anayetufungulia uwanja nani? Asante sana Abdu Shakur Abud. Naye bahatika kwa leo ni wewe Espoir Nyakarugwe Munganga wa huko Uvira, DRC. Unauliza, kwa nini Rais Kabila anakuwa mgumu sana kuachia madaraka namna hii? Shakuru, mimi nadhani Kabila amekubali kuachia madaraka na hata shiriki kwenye uchaguzi ujao, lakini wewe je, uliyeulizwa swali unasemaje? Bila shaka naungana na wewe kwa sababu tushajua kwamba tangu Agosti 8 mwaka 2018 Rais Joseph Kabila amesema hatoshiriki kwenye uchaguzi ujao utaofanyika mwezi Disemba, na hivyo kuondoa kabisa shaka na wasiwasi uliokuwepo kwamba hataki kuachia madaraka, lakini alimchagua waziri wa mambo ya ndani Emmanuel Ramzan Shaddari, mfuasi wake sugu kuwakilisha muungano wa vyama vya utawala. Sasa mimi Bwire, nadhani msikilizaji wetu wa Uvira anahisi kiongozi huyo atabaki madarakani. Atabaki vipi? Atakuwa nyuma ya mambo, atakuwa chini chini, kwani amemchagua Shadari atakayeelewa sera zake na kumsikiliza zaidi kuliko mwanasiasa mwingine yoyote. Lakini tusisahau bwana, Zambia tumeona kazi viongozi wameteua watu wa kuchukua nafasi yao na wakaenda akawashtaki. Tumeona hali hiyo inabadilika Afrika. Kwa hivyo muhimu ni kwamba wapinzani wakuu kwa upande mwingine hawajahusishwa kushiriki, yani Jean Pierre Bemba ambaye amerudi lakini ameambiwa kwamba amehukumiwa kwa jinai, kwa hivyo hakuruhusiwa, na Moise Katumbi Chapwe ambaye hajaruhusiwa kurudi nyumbani hadi hii leo. Wanapambana. Kwa hivyo jambo moja kuweza kushinda chama tawala ni wote waweze kuungana pamoja. Wachambuzi wanasema njia pekee ni uchaguzi ukifanyika, upinzani uwe na mgombea mmoja kuweza kumshinda mtu aliyetolewa na kabila. Kwa hivyo hali ndio hivyo. Kweli Afrika watu wanashikilia madaraka, hawataki kuacha tuendelee. hmm. Bwire na wengine wanasema viongozi wa Afrika wakichukua madaraka kweli hawataki kuondoka, yaani wanafikiri nchi iko chini ya himaya yao. Lakini Espoara anaendelea kuuliza, je, Umoja wa Mataifa hauoni yanayofanyika katika nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo? Abud, Hili ni swala kwa hakika ambalo limeulizwa mara kwa mara kwa njia mbalimbali. Najibu, narudia pale pale, jumuia ya kimataifa na Umoja wa Mataifa hasa unafuatilia kwa karibu kabisa yanayotokea nchini Kongo. Usisahau, Umoja wa Mataifa ndio yenye ofisi kubwa kabisa ya walinda amani huko Kongo kuliko nchi nyingine yote duniani. Kwa hivyo Umoja wa Mataifa unafuatilia vyovyote vile utakavyoichukulia MONUSCO, lakini Umoja wa Mataifa unaangalia kwa sababu wanasema ni wewe mwenyewe unaohusika, lazima uangalie mambo ndani yako. Wanasema ng'ombe akipelekwa kwenye zizi la maji unaweza kumfikisha hapo lakini kunywa maji ni shauri yake yeye. Ni kutokana na shinikizo cha kimataifa, basi ndipo Kabila inaaminika kakubali kuachilia madaraka, kulingana na wachambuzi mbalimbali. Ingelikuwa sio jumuiya ya kimataifa, haiaminiki kama kiongozi huyo angelitangaza kwa hiari kuacha madaraka. Basi kwa hivyo unaona kwamba Wakongo mara nyingi wanasema kwa nini Jumuia ya kimataifa haishughulikii Kongo, lakini ni viongozi wa Kongo ndio ashughulikie Kongo. Unasemaje so Dkt? Sasa tukiendelea na maswali ya wa wasikilizaji, zamu ni yako Eric Sanchez Angelotz wa Dar es Salaam, Tanzania. Eric unauliza, je, hapo zamani Afrika Kusini haikuwa na jina lingine tofauti na la sasa la South Africa? Nam, kweli kabisa. Inaweza kuwa kulikuwa majina chungu nzima kabla ya mwaka elfu tisa mia na mbili hapa kulikuwepo taifa moja la Afrika Kusini chini ya utawala wa Uingereza wakati huo, kwani kulikuwepo makoloni manne. Kabla ya hapo kulikuwa na Cape Colony, ambayo awali pia ilikuwa inafahamika kama bofutoswana, makazi ya raia wanaozungumza Kitswana. Halafu kulikuwa na Natal, Orange River na Transvaal. Mamlaka ya taifa hilo kulikuwepo na tofauti mbalimbali hapo mwaka elfu mbili na kumi ndipo mkoloni huyo mwingereza akaunganisha makoloni haya yote na kuwa Afrika Kusini na kabla ya hapo mwaka 1895 ilikuwa ikijulikana vilevile kama British Bechuanaland, na hivyo kulikuwa na majina mbalimbali mbali tofauti kuhusu Afrika Kusini. Utakumbuka kwamba wapigania uhuru wa Afrika Kusini kina Nelson Mandela wa ANC ambao ndo chama kale kabisa cha Afrika walikuwa wanataka jina la South Africa au Afrika Kusini ijulikane kama Azania. Lakini katika mazungumzo walishindwa. Kwa hivyo kuna majina rasmi kumi na moja ya Afrika Kusini kulingana na lugha kumi na moja rasmi zinazotambulikana huko Afrika Kusini. Wewe kweli ni kompyuta inayotembea iliyo hai, umejaza majibu, umejaza historia na unafahamu maswala haya. Kipindi cha maswali na majibu kinawajia kutoka Sauti ya Amerika mjini Washington DC, na maswali ya wasikilizaji kila siku yanaendelea kuvutia hapa. Kuna huyu msikilizaji Munguiko Modeste Batambara, ukiwa huko kiwanja Rushuru, mashariki mwa DRC. Shakur huyu anauliza, kabla ya wakoloni kutawala, hivi Afrika ilikuwa mikononi mwa kina nani? Mimi Bwira na ninavyofahamu ni kwamba kulikuwa na wafalme na watawala wa Kiafrika. Wewe shukuru na majibu mazuri sana. Je, Afrika ilikuwa mikononi mwa kina nani? Afrika ilikuwa mikononi mwa Afrika. <laughs> Kenneth, ni kweli kabisa nakwambia kwamba kabla ya nchi za Ulaya kuingia Afrika, Afrika ilikuwa bara lililokuwa limeendelea sana kitamaduni, kisayansi, kibiashara na ufundi. Ustaarabu na elimu inasemekana imetokea bara la Afrika. Usisahau Misri. Wataalamu wanasema kinyume na jinsi inavyoelezwa ni kwamba kitovu cha ustaarabu duniani ni Misri ambako hesabu, tiba, uhandisi na biashara zilianza. Afrika imekuwa na himaya mbalimbali mbali katika miaka tofauti na tofauti. Mfano mdogo, utakumbuka katika shule ya sekondari tulisoma himaya Dahome, huko Afrika Magharibi, ilipatikana katika eneo la Mali hadi Benin kati ya mwaka 1600 na 1900 Alafu kuna himaya ya Ghana, ufalme wa Sokoto Nigeria, ufalme wa Lunda, ufalme wa Kuba Afrika ya kati, himaya ya Ethiopia. Vilevile tusisahau ufalme wa Burundi au ufalme wa Buganda, ufalme wa Rwanda. Mataifa haya yote ya kifalme yalikuwa yanaendeshwa na Waafrika wa wenyewe, na kulingana na wanahistoria na vitabu vya historia, kulikuwa na maingiliano ya biashara. Itakumbuka kwamba Ibn Batuta alikuwa mfanya biashara mashuhuri barani Afrika, magharibi mwa Afrika, akisafirisha bidhaa hasa chumvi kutoka Timbuktu huko Mali hadi kuelekea nchi za Kiarabu, mashariki ya kati. Itakumbuka kwamba chuo kikuu cha kwanza duniani vilevile vile, kilianza huko Marakesh nchini Moroko. Kwa hivyo Afrika ilikuwa imestawi kabla ya utawala wa wazungu, kabla ya utumwa, ambapo waafrika wengi walipelekwa sehemu mbalimbali za dunia. Kwa hivyo kujibu suala lako moja kwa moja, Afrika ilikuwa chini ya mikono mwa Afrika. Maswali ya wasikilizaji yanaendelea kuporomoka kwa wingi katika studio zetu za Sauthi Amerika. Naye Ruben Shi, ambaye hasemi mahali alipo, anauliza: China ni mojawapo ya nchi tajiri duniani, mbona ndio inahusika na utoaji mikopo mikubwa kwa nchi za kiafrika hii leo? Je, mbona Marekani nao ni taifa kubwa kiuchumi, haikopeshi hiyo mikopo nchi zenu za Afrika? Kuna kazi hapo na <laughs> Mbwili, unaona, nchi za Afrika zimebanwa na madeni saizi kweli. Ni swala zuri kabisa kwani hivi sasa linajadiliwa kwa undani kabisa kwamba China hivi sasa inatoa mikopo bila ya kutoa masharti kama ilivyokuwa nchi za magharibi ambazo daima ziliambatanisha maswala mbalimbali kuweza kutoa mkopo ikiwa ni demokrasia, haki za binadamu na kadhalika. Na zaidi kulikuwa hali ya kupima uwezo wa kulipa madeni hayo, na hapo riba inawekwa kiwango fulani. China inatoa bila ya kujali, kulingana na maafisa wa serikali na wachambuzi. Na haya yote inatokana na kwamba China inataka kuwekeza barani Afrika, lakini vilevile vile, inachukua utajiri wa Afrika. China imekuwa taifa kubwa la pili katika uchumi duniani, inahitaji mafuta na gesi inayopatikana Afrika na madini. Kwa hivyo wengi wanasema kutokana na mabadilikano hayo. Na katika kipindi chetu cha Live Talk, Dr Kihozya kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam alieleza suala hilo la madeni ya Afrika. So afrika nadhani iko katika njia nzuri katika upande wa moja wa kushirikiana, lakini sehemu ya pili ni aina yenyewe. Sasa kuna mambo makubwa mawili, la kwanza ni kwamba uchumi wa bara ya Afrika na kama tunavyofahamu, ili uweze kuimarika kwa kiwango ambacho tunataka kwenda ni lazima uwekezwe kwenye mi, e, miundo msingi au miundo mbinu kwa kweli ya kiuchumi, na utaona nakisi au mwanya uliopo E, wa uwekezaji katika miundo mbinu kwa mwaka ni takriban dola bilioni mia moja sabini kwa mwaka katika bara Afrika. Uchina imejitokeza kama mshirika mkuu na ambaye inasema kwamba inaweza kuliziba gap hilo e, yani huo mwanya. Ni jambo zuri kwa upande mmoja, lakini swali ambalo kwa kweli watu wengi na watu wengi watakuwa tunajiuliza ni kwa jinsi gani uwekezaji uh, huu au mikopo hii inayokuja katika sekta hii ya miundo mbinu ina mahusiano ya moja kwa moja na umaskini ulioko bara a Afrika kwa maana ya kuondosha. Kimsingi tafiti zinaonyesha kwa kweli eh, na kwa uhalisia asante, kwamba uwekezaji eh, huu ni mikopo hii inayotoka Uchina inakuja kuongeza faida kwa mitaji ambayo tayari inaishi katika bara Afrika. Kwa maana nyingine ni kwamba mikopo mikubwa ya bara Afrika, mikopo mikubwa kutoka China au uchezaji mkubwa kutoka Uchina unakuja katika mazingira ambayo mm -hmm. Uchina inajua itanufaika zaidi kibiashara kuliko kupambana na tatizo la umaskini. Kwa njia nyingine, inaongeza katika maeneo mengine ya umaskini wa mm -hmm. bara la Afrika kwa sababu inatengeneza tobo lile tunalosema ni fiscal policy katika mifumo ya nchi nyingi za bara la Afrika. Huyo ni Dr Kihozia wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Na kwa upande mwingine, shida kubwa pia, nchi za Afrika zinaweza kulipa madeni hayo ya China. Murai Makoha, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi nchini Kenya, anaeleza haya katika kipindi cha Live Talk vile vilevile hapo jana. Sisi katika mikopo hii, kulipa ni kazi kubwa, kwa sababu tukiangalia mikopo hii ambayo nitakana ilipo itachukua asilimia hamsini na sita, hamsini na saba ya uchumi wetu wa nchi. Hiyo inamaanisha kwamba pesa zetu zile nyingi ambazo tutaziweza kuzalisha hapa nchini Kenya tutalipa mikopo, na tutasalia na pesa kidogo ambayo itaweza kufanya mambo ya maendeleo. Kumbuka pia katika nchi yetu ya Kenya kuna mambo ya mishahara ama recurrent expenditure ambayo pia iko juu zaidi. Kwa hivyo utakuta kwamba nchi yetu ya Kenya itakuwa na ugumu sana kulipa mikopo hii na utakuta kwamba ndio sababu unaona ya kwamba sasa mwananchi wa Kenya anachajiwa hiyo VAT kwenye mafuta. Kila chakula ambacho tunazalisha lazima kuwe na VAT, ili tuweze kupata njia za kuleta pesa za kuweza kulipa mikopo hii. Hii itakuwa ni kazi ngumu na ni kazi kubwa kwa mwananchi wa kawaida na nchi ya Kenya uchumi wake, hata kama tutakuwa tuna miradi hiyo mikubwa, lakini hiyo miradi haitaweza kustahimili ama kuweza kumsaidia mwananchi wa kawaida. Huyo ni mtaalamu Murai Makohoa kutoka Kenya akizungumza katika kipindi cha Live Talk. Maswali ya wasikilizaji yanaendelea kuporomoka kwa wingi katika studio zetu za sauti ya Amerika, na sasa kuna Calvin Maamuga, hajasema yuko wapi. Hata hivyo, Shakur anauliza je, ni rais gani msomi kuliko wote duniani? Swali luzuri sana. Bila shaka, na kuna wenye masomo ya juu, lakini sijui, Shakur, nani unadani ni msomi sana kuliko marais wengine wote duniani? Nikikupa kitandawili, utasema nani? Ah, Itakuwaje, Bwire bwana, unaweza jebu jaribu. Sijui kama kuna rais ambaye ni profesa, lakini nasikia Dokt Magufuli wako wengi. Kuna madaktari kumi na moja ambao ni maraisi, lakini kitu kitushaabisha katika uchunguzi na tafiti niliofanya, wanasema rais Robert Mugabe ndo anasemekana kuwa kiongozi aliyesoma zaidi kuliko wengi, lakini mstaafu, kwa sababu ana shahada saba za masters na bachelors halafu ana shahada kumi na mbili za heshima za udaktari PhD na akanyang'anywa Tano kutoka nchi za Ulaya za PhD. Ndiyo, kweli Mugabe amestahafu, lakini kutokana na vitabu vya historia nilofanya uchunguzi yeno, anasemekana ni kiongozi aliyokuwa na shahada nyingi kama alivyosema hapo, shahada karibu saba. Kwa hivyo ni mtu ambaye alisoma sana, lakini ukiangalia vilevile, Barack Obama anachukuliwa kiongozi aliyosoma, mtu aliokuwa na shahada ya wanasheria lakini ukitaka kuzungumza kwa hivi sasa, kuna kadhaa walioko madarakani ambao watu waliosoma hasa, wana digrii ya juu kabisa usamivu. Mojawapo ni Angela Merkel wa Ujerumani, vilevile Ruhani wa Iran, vilevile anasemekana vile ni kiongozi aliyesoma sana na viongozi wengine. Orodha inaweza kuwa ni ndefu sana kuweza kuwataja wote hapa. Kwa hivyo naweza kuendelea na orodha, lakini nadhani muda hauturuhusu kuendelea, au sijui unaniambiaje? Mimi nishapanganisha kilicho changu, nishakiweka pamoja, nimeondoka mimi. Nasema asante sana kushirikiana nasi. Usikose kuporomosha maswali yako. Namwona BMJ Muridhi yuko hapo kando akitutayarishia viji mambo. Hadi wakati huo, kwa niaba ya Kennes Bwire, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwaherini <mimu> Barabara kabisa, msikilizaji popote pale ulipo, na kukaribisha kwa mikono miwili. Umewadia ule wakati wa kukuletea vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Kanisa moja mjini New York hapa Marekani limekuwa likigonga vichwa vya habari katika siku za karibuni kwa jinsi linavyokata nyasi ya bustani zake kwa mujibu wa gazeti la New York Post, kanisa hilo liitwalo Old St Patrick Basilica, lililo katika jimbo la Manhattan na ambalo lina bustani kubwa zinazomea nyasi kwa haraka, hasa wakati wa msimu wa mvua, linawatumia kondoo, msikilizaji, kula nyasi hadi inapofika kiasi cha chini kabisa kabla ya kuwahamisha kondoo hao na kuwapeleka sehemu nyingine kunakohitajika huduma zao. Ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba sasa wafugaji wa kondoo wamekuwa wakifurika kwa mchungaji msimamizi wa kanisa hilo, wakitaka kondoo wao wapewe kibarua chakula nyasi <tos> <tos> <tos> Mchungaji Monsigno Donald Socano wamesema kwamba tayari kanisa hilo limepata dola 5561 mwaka huu kutoka kwa wenye kondoo hao ambao wamekuwa wakiwaleta kwa wingi ili kutoa huduma hiyo na kulilipa kanisa hilo, kwa sababu katika juhudi za kusafisha bustani za kanisa hilo kondoo hao wanapata nyasi kama chakula. Sakano amesema kwamba waumini wa kanisa hilo wanaridhishwa sana na jinsi kondoo hao wanasaidia katika kuimarisha mandhari ya kanisa hilo kwa jumla. Yamkini kanisa hilo lilianza kutumia mbinu hizo mwaka wa elfu mbili kumi na nne na limefaidika pakubwa tangu wakati huo. Na tuachane na maswala ya kondoo wanaolipwa ili kula nyasi, tuangalie ni yapi yamejiri kwingineko katika viji mambo wiki hii. Mtu mmoja alizua hali ya sintofahamu huko b bon, e, baada ya kwenda kwenye kituo cha polisi na kudai kwamba mkewe alikuwa amegeuka kuwa mnyama maajabu. Msikilizaji, kama unadhani kwamba hadithi za majini hupatikana tu kwa Afrika Mashariki e, basi umenoa e, polisi ambao walisikiliza kwa makini akisimulia jinsi mwanamke huyo alivyobadilika kuwa mnyama hatimaye, waliandamana naye hadi nyumbani kwake ambako yale waliyoyashuhudia pia yaliwakanganya. Mwanamke huyo John Davani alianza kutoa sauti zisizo za kawaida, huku akionyesha sura ya kuogofya kwa yeyote aliyemkaribia ya polisi waliwaita wana ambulensi na ikabidi mama huyo kupuliziwa dawa ili atulie na kupelekwa hospitali ili kubaini ni nini hasa kilichompata. Kufikia leo asubuhi, msikilizaji, hospitali alimolazwa mama huyo katika kitongoji kimoja huko Bon haikuwa imetoa maelezo zaidi kuhusu mama huyo. Tukiachana na hayo ya mwanamke anayegeuka na kuwa mnyama, hebu msikilizaji, tusafiri hadi huko Uingereza tuangalie ni yapi yamejiri wiki hii. Tuna habari za kuhuzunisha kutoka huko Welsh, ambacho ni kitongoji kimoja huko Uingereza, kuhusu mama aliyempiga mwanawe hadi akafa eti kwa sababu alishindwa kukariri Kurani takatifu. Vyombo vya habari huko Cardiff vimeripoti wiki hii kwamba Sara Ege mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu alimuua mwanawe kwa kumpiga rungu kwa siku kadhaa na hatimaye kuuchoma mwili wake eti kwa sababu alikuwa anajaribu kuuficha ushahidi. Mahakama moja huko Cardiff, Uingereza, imemhukumu mama huyo kifungo cha miaka 17 gerezani kwa kitendo chake hicho cha ukatili. Na kwa habari hizo za kusikitisha, kuhusu mama anayemuua mtoto wake mwenyewe kumzaa eti kwa sababu ameshindwa kukariri Korani takatifu. Msikilizaji, naona time zangu zimekatika. Kama ilivyo desturi yangu, msikilizaji, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba kumzaa mwana si kazi, kazi kumlea. Kisa na maana dunia imejaa viji mambo. Oh, manangu, dunia ina... Shukran sana msikilizaji, ama kwa hakika, dunia imejaa viji mambo. Ni kipindi cha viji mambo kinacholetwa naye BMJ Mrithi kila Jumamosi. Basi sasa mimi Mary Mge na kusomea muktasari kitu wa habari. Mwenyekiti wa zamani wa kampeni za Rais Trump Paul Manafort amekubali kutoa ushirikiano na mwendesha mashtaka maalumu Robert Mueller katika uchunguzi wa Russia kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita ushirikiano huo wa Manafort ni sehemu ya makubaliano yaliyofikiwa na waendesha mashtaka wa serikali ili kumwezesha kuepuka kesi ya ushauri wake wa kisiasa huko Ukraine. Haikuwekwa bayana ni taarifa gani muhimu kuhusu rais Donald Trump na mwenyekiti wake wa zamani wa kampeni za urais zitatolewa kwa wachunguzi. Takriban nyumba milioni moja na biashara hazina umeme wakati kimbunga Florence kilipopiga upande wa magharibi mwa Marekani. Kituo cha ufuatiliaji wa vimbunga hapa Marekani kimeeleza kuwa kimbunga kinaendelea kusababisha uharibifu mkubwa na mafuriko katika maeneo ya North na South Carolina. Kwa kuongezea, kituo hicho kinasema hali mbaya ya hewa inaweza kutokea zaidi katika maeneo hayo. Gavana wa North Carolina, Roy Cooper, ameeleza kimbunga Florence ni hatari na kinaweza kuharibu jumuiya nzima ya eneo hilo. Na ndege ya kijeshi ya Afghanistan iliungua moto Ijumaa jioni baada ya kuanguka na kuua watu watano waliokuwepo ndani yake. Maafisa wa jeshi wanasema ndege hiyo ilikuwa inatokea Herat kwenda mji jirani wa Fala wakati ilipoanguka. Nasa Mehri, msemaji wa gavana wa eneo hilo, anaeleza kuwa helikopta hiyo ilikuwa na matatizo ya kiufundi na haikutunguliwa na wanamgambo wa Taliban. Msemaji wa shirika la utangazaji la kimataifa la AFP, Zabihula Mujahid, aliripoti kwamba kundi la kigaidi lilitungua helikopta hiyo. Wizara ya ulinzi imesema uchunguzi unafanyika ili kujua chanzo cha ajali. Kundi la Taliban limeongeza mashambulizi dhidi ya vikosi vya usalama wakati Afghanistan na wadau wengine wa kimataifa wanaongeza juhudi kupambana na wanamgambo na hasa kujihusisha katika mazungumzo ya amani ili kumaliza vita vilivyodumu kwa miaka kumi na saba na helikopta ya kijeshi ya Chadi zimeua raia wawili kwa mabomo katika mji wa migodi ya dhahabu karibu na mpaka wa Libya, ambapo majeshi ya serikali yanapambana na, na waasi, familia ya waathirikwa na maafisa wa ujasusi wameeleza. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.