Tayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Wiki hii, karibu mpenzi msikilizaji, katika kipindi Kwa Undani. Kwa Undani leo, sehemu ya kwanza, tunaangazia mkutano wa viongozi wa upinzani DRC uliofanyika Jumatano mjini Brussels. Ni katika hali ya maandalizi ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika DRC Disemba mwaka huu, na katika sehemu ya pili tutaangalia mabadiliko yaliyofanywa na serikali ya Kenya upande wa vyombo vya kulinda usalama. Jina langu ni Patrick Nduiman. Tukianza na sehemu ya kwanza kama nilivyosema, vigogo wa upinzani DRC walikutana jana mjini Brussels, na baadhi ya masuala waliyozungumzia ni kutizama uwezekano wa kumteua mgombea mmoja atakayewakilisha upinzani kwenye uchaguzi wa rais unaopangwa kufanyika tarehe 23 Disemba mwaka huu. Mkutano huo umefanyika baada ya tume ya taifa ya uchaguzi CENI kutangaza orodha ya mwisho ya wagombea wanaoruhusiwa kushiriki kwenye kinyanganyiro cha kuwania kiti cha urais. Vigogo hao walioshiriki kwenye mkutano huo wa Brussels ni pamoja na Jean Pierre Bemba, Feliksi Chisekedi, Vital Kamere, Mois Katumbi, Adolfe Muzito na Antipas Mbusa Nyamwisi. Katika tamko la pamoja wapinzano hao, wapinzani hao wa serikali ya DRC wamesema ili uchaguzi ufanyike katika mazingira bora kuna ulazima wanasiasa wote walio uhamishoni waruhusiwe kurejea nyumbani, wafungwa wa kisiasa waachiwe huru, vyombo vya habari viwe na uhuru wa kufanya kazi bila kubugudhiwa, pia kamatakamate ya wapinzani isitishwe. Ili kufahamu umuhimu wa mkutano huo kwenye mchakato mzima wa maandalizi ya uchaguzi, niliungana muda mfupi uliopita na Jean Paul Kaseleka ambaye ni mchambuzi wa masuala ya siasa huko DRC, na kwanza ameanza kutoa hisia zake kuhusu mkutano wenyewe. Mkutano huu ulikuwa wa muhimu kwa sababu iliwaomba wote waungane pamoja, kwa kuona ni nani atakayegombea kwa ngambo ya wa, hao wapinzani wa, wa, wa, wa chama cha wapinzani, lakini kwangu mimi kwa kuona wamefanya mkutano huo na retar kidogo sababu wangelifanya tangu hiyo mbele, wa, waweke kandideti zao, nadhani ingelikuwa na nguvu zaidi kuiweka kwa leo. Sasa kwa kufaa mkutano kwa siku hizi, yaani wa upande wako wanaona kwamba wamechelewa kufanya mkutano huu, kwangu mimi ni hivyo, kwa sababu ukiona, ukiangalia vema, wamekwisha ku, kuwakatalia wagombezi wa, wa, wamoja kugombea uchaguzi uh, hapo sasa wanaangalia namna gani wanaweza kuunga wote, lakini kwangu ni ya muhimu, lakini kwa kuangalia zani kwamba wataitika kuachiana kumuweka mmoja agombee kwa ngambo ya wapinzani, na kuna mambo tu wameomba yafanyike, hasa wanaomba kutumwe kikosi cha huu muungano wa Sadek kuja kuweza kusimamia usalama wa uchaguzi. Unaona, hii inahitajika, ina inahitajika kwa sababu kwa leo nawaza kama Kongo nchini DRC mpaka leo hatuna usalama, lakini ukiangalia namna gani government ya Kinshasa inasema hayo haina lazima yoyote ya watu wa kutoka nje kwa kusimamia uchaguzi wao, wako tayari kusimamia wenyewe uchaguzi. Nadhani kwamba kufikia hapo, hata kama wanaomba, sijui kwamba serikali ya Kinshasa itawaitikia hiyo, itaitikia hiyo ombi hilo. Unaona kwamba suala la usalama, serikali yenyewe ya DRC haiwezi kudhibiti hali ya usalama wakati wakongomani watakuwa wanapiga kura kwa sababu mpaka leo kuna nafasi zimoja zimoja za, za DRC zaidi sana huku mashariki ya Congo hakuna usalama. Sidhani kwamba kwa miezi mitatu tu wanaweza kuweka usalama. Nadhani walipata kuiweka mbele, lakini kwa miezi mitatu sidhani. Kwangu ni namna yangu ya kuangalia mambo. Tukirejelea huu mkutano wa uliofanyika Brussels, umehudhuriwa na Jean Pierre Bemba, Felix Tshisekedi, Vital Kamerhe, Moise Katumbi, Adolfu Muzito na Antipasi Mbusa lakini ukiangalia hawa ambao wameshiriki mkutano huo, kuna wale ambao hawatogombea sababu faili zao zimekataliwa, ikiwa ni Jean-Pierre Bemba, ikiwa pia ni Moise Katumbi. Unaona, iwapo wataafikiana, ni nani anaweza wakamchagua kama vile mtu ambaye anaweza kuwakilisha uh, upinzani kwenye uchaguzi ambao utafanyika Disemba. Nadhani kwa, kwa wakati huu ni wao wanaweza kuona ni nani kati ya hawa wawili ambao wanabaki kwa ugombezi wa urais nadhani mkutano wao walifanya kwa kuweza kuwasaidia wenzao hata vile kipesa, kifedha ili waweze kuanzisha yao, lakini kufika pu kwetu DRC, kuangalia na Chisekedi, Felix Chisekedi na Vital Kamere, sidhani nani wanaweza kuchagua kati ya hawa wawili, sababu hawa wawili hapa chini, hapa katika Kongo hawana nguvu zaidi kama vile wangeliweka Bemba ama vile Katumbi nadhani kwangu, sijui nani watamuweka kati ya hao wawili lakini kwangu, sione kati ya hao wawili nani anaweza kabisa kugombea kama vile wale wawili ambao waliondoshwa kwa orodha ya uchaguzi. Na, naona pia kwamba kuna wanaendelea kuomba huu mfumo wa kuchagua wa kielektroniki, kutumia zile mashini, huu mfumo usitumiwi. Haya madai kweli yana msingi? Sasa mashini hizi ni kwa nini wanazipinga? Mashini hizi kama zinapingwa ni kwamba watu hawaone sawasawa e, uchaguzi. Kwa nini miaka ingine yote tulitumikisha vikaratasi e, lakini kwa wakati hu wanaleta mashini na minawaza wa, watu wa upinzani wa vyama vya upinzani wanazani kwamba mashini hizi zinaweza ku, kuiba masauti ya wakandideti. Lakini kwangu mi naweza itakuwa nguvu sababu leo kwa leo chama hicho cha uchaguzi kiendelea kulomba mashini zingine, kukomande mashini zingine. Sidhani kwamba wanaweza kutia pesa na kusema pesa hizo zikufe bure, na waza kama pale, sidhani kama watasikilizana na eh, serikali ya Kinshasa. Wewe kwa upande wako, unavyoona kama vile mtu ambaye, uh, anafuatilia mambo ya siasa uh, huko DRC, unaona huu mfumo wa kupiga kura kutumia elektroniki uh, hao hizi mashini kama wanavyosema, haitosaidia lolote kwa kuweza kufanya uchaguzi uwe wa uwazi na ambao yeah, utakubaliwa na, na pande zote? Kwanza mimi nadhani kwamba wakongomani wengi hawajui kutumikisha vitu vya elektroniki, na kama hawajui kutumikisha vitu vya elektroniki ka, ingawa watawaomba wao wapige kura na mashini hizo, kuna huyo haya tangu kuzaliwa hajaona hata e, hata simu ya mkononi, lakini watakuleta kwa mashini si, hii. Sijui wao watatumia namna gani? Sababu kuna wazee wengi, kuna hata vijana wengi ambao hawajui maneno hayo. Mimi kwangu nawaza taweza kupoteza kidogo watu kwa kuchakua uchaguzi lakini ingawa inaweza kurahisisha uchaguzi, basi ni ya muhimu. Kulikuwa na matumaini kwamba huyu Katumbi anaweza akarejea DRC na aweze kugombea. Unaona, hayo matumaini kweli bado yapo au kabisa, Katumbi ni kama vile hatukuwepo kwenye kinyanganyiro cha kugombea uchaguzi wa Disemba? Kwangu mimi sidhani kwamba atakuwa kwa kinyanganyiro hiki, kwa sababu walikusha ku, wote kuweka makandideti ma, ma, ma zao na kisha kisha kutangaza na walikwisha hata ku, wale ambao waliona kwamba amba wa, walilemezwa na decision ya semi waliweza kudepose nani ile marekuru na yote walikwisha kumaliza maneno hayo. Sijui kwamba kama inawezekana tena afike. Mi na waza hiyo haiwezi kuwezekana, ni vigumu kabisa wao. Ukiongea na wananchi wa eneo lako hilo la Kivu Kaskazini, unaona kwamba upande wa upinzani wanaona ni nani ambaye anaweza ka weza kugombea na kuweza kumtia wasiwasi mgombea wa upande wa muungano wa vyama ambavyo vinatawala DRC. Mmoja ambaye walikuwa wakiwazania huku mashariki ilikuwa ni Katumbi, lakini hayupo sasa, sijui kama watamchagula na, watamchagua nani, kwa sababu ambaye alikuwa kabisa huku mashariki huku hapa mjini Goma ilikuwa Katumbi. Vijana wengi waliweka hiyo wanaita dinamiki Katumbi, vikundi vingi vingi viliundwa kwa ajili ya katuni lakini ye haku haiko mgombezi ione kabisa kati ya, ya Felix Tshisekedi na Vital Kamerhe ambaye anaweza kabisa kuwa na shindo kwa uchaguzi huu. Kwa hiyo kwa mtazamo wako, huyu Ramazani Shadari atakuwa hana mpinzani ambaye anaweza akamtia wasiwasi wakati wa uchaguzi. Ila inawezekana kwamba hawezi kuwa na, na mgombezi wa nguvu wa mwenyewe anaweza kumshinda katika uchaguzi, lakini ni kuchunga tuchunge kwa sababu e, uchaguzi una marealite yake itatuonyesha ile ambayo ita, itatosha. Huyo ni Jean Paul Kaseleka, mchambuzi wa masuala ya siasa katika mkoa wa Kivu kaskazini huko DRC. Na punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili kwa undani. Katika sehemu ya pili kwa undani, tunaelekea moja kwa moja huko Kenya, ambapo tunaungana kwenye njia ya simu na mwandishi wa VOA huko Mombasa Collins Liberty Adede. Collins Liberty Adede, eh, sehemu hii ya pili tunazungumzia kuhusu mabadiliko makubwa yaliyofanywa na serikali ya Kenya upande wa vyombo vya kulinda usalama, hasa upande wa polisi eh, naona kuna matatizo kidogo upande wa simu, tutawasiliana naye Liberty ya Dede baadaye. E, lakini tu baada ya kupata mengi, kabla ya kupata mengi au baada ya kupata taarifa hiyo kuhusu mabadiliko yaliyofanyika upande wa polisi e, huko Kenya e, nilitaka tu kujua hisia za wanaharakati wanayotetea haki za binadamu na nilimhoji Uh, Francis Auma ambaye ni kutoka chama cha Muslim for Human Rights huko Mombasa, tumsikilize. Naam, kwa hakika hatuna shida ya mabadiliko yoyote, lakini la msingi ni polisi wa Kenya waajibike. Kenya kumekuwa na a lot of insecurity, watu wanakufa kiolela, hususan na upande wa Mombasa na viungo vyake, watu wanauawa. Polisi wamezembea kikazi. Unaweza pata jezi mpya kama polisi, unaweza pata gari mpya kama polisi, lakini Kihakika wengi wao hawafanyi kazi kulingana na wajibu wa sheria, na kuna lot of corruption, kuna lot of ufisadi ndani ya polisi. Sisi tunazotaka, tunataka kazi itendeke. Manguo mnaweza geuza, vyeo mnaweza geuza, lakini sisi kama walipo ushuru tunataka nchi iwe na amani na tuwe na utulivu, kwa sababu the polisi wanaleta shida sana na maafa kila kukicha, hususan sehemu za pwani ya Kenya lakini navyokusikia unazungumza, unachukulia tu mfano mdogo tu wa mavazi ya polisi. Hakuna mambo muhimu ambayo yamefanyika na yatakuwa ya na faida kwa wananchi wa, wa, wa Kenya? Mimi nina hakika serikali ina nia nzuri na wananchi, ndio maana wanajaribu kuangalia marekebisho, wanajaribu kuangalia kuwa polisi sasa wapatiwe pesa wapatiwe medikali, polisi wapatiwe waishi na raia. Ni sawa, hatupingi, ni safi kabisa, lakini la muhimu ni tufate sheria na polisi awajibike, maanake tumeona wengi wamezembea kikazi. Kuna shida na leadership ya uongozi wa polisi hapa Kenya, wanatumia wa kisiasa, wanatumia kuumiza watu na watu wanapotea kulilolela, na tuoni wakifanya kitu yoyote ya kuonyesha kuwa kuna natija upande wa usalama. Eh, kuhusu usalama huo mdogo na vitendo vingine vya uhalifu ambavyo nasema polisi haiwajibiki kukabiliana navyo, je, haya mageuzi au mabadiliko hayaleti jibu lolote kuhusu jambo hilo? Kwa sasa mi naona ni mapema kusema kuwa italeta mabadiliko, lakini mi naona kuna wenyewe kwenye vita ndani kwa ndani. Unasema kunakuwa kulikuwa na IP kulikuwa na prizoni na sijuu. Rahisi mbee nimemsikia akisema kuwa komanda itakuwa sasa ni moja, watakuwa wakitoka pamoja kulingana na mambo ya communication, utakuwa pia hakuna mtu anachelewa na kazi. Ni sawa, wafanye kazi. Kama itakuwa mabadiliko haya yataleta natija kwa usalama wetu sisi, tumefurahi sana lakini kwa hakika bado tunagadhabishwa. Wow, wa polisi we have a long way to go. Wao reform hii imechukua muda, watu wamechoka. Hata hapa Kenya mtu polisi anakimbia. Kwa nini kimbia na unataka ku protect sisi? Tunasema hatukatai, hatukatai kabisa, mabadiliko ni nzuri, tunataka kuona kazi imetendeka. Na mnapendekeza ili muweze kusema kwamba polisi inawajibika, usalama wa wananchi umeimarika, mnapendekeza nini upande wenu? ni polisi sasa aingiliane na raia, waangalie intelligence yao, wawe proactive, wasiwe just action wana react tu wao wakiona. Nataka waingiliane na raia, waonyeshe sura nzuri ya kuwa wanaweza saidia raia, maanake watu wamekuwa wakiogopa. Kwa hivyo ni sawa, mabadiliko ni nzuri, lakini tuone kazi ikitendeka sasa, maanake tunalipa ushuru mkubwa na tunaolipa ni polisi watu protect, na tuoni hiyo, na wasitumie wa kisiasa na walinde nchi kulingana na wajibu wa sheria. Umegusia swala la mambo, unasema mambo ya rushwa ya corruption upande wa polisi, sijui mambo ya uongozi au leadership. Hili nyie mnapendekeza kufanyike nini? wasipatie mtu cheo kulingana na kabila lake, wasipatie mtu cheo ama mtu ameumiza mtu ameua mtu hati kwa kuwa sasa ni wetu huyu kabila letu, hiyo waache. Tunataka hiyo professional na pia wasipate mirengo ya kisiasa, maanake wapolisi wengi pia wakitumia kisiasa kuumiza wale opponent wa mtu ambaye anaonekana ni mpinzani. Kwa hivyo sisi tunataka polisi wawe professionals, wasaidie umma na wajibike kikazi. Huyo ni Francis Auma kutoka chama cha Muslim for Human Rights huko Mombasa, na sasa turejea hapa studio. Kwenye laini ya simu tunaye Liberty Adede. Liberty Adede, umefuatilia uh, taarifa hii uh, ya mabadiliko yaliyotangazwa na serikali ya Kenya, hasa Rais Uhuru Kenyatta kuhusu uh, mageuzi upande wa vyombo vya usalama, hususan polisi. Kabla ya kutuelezea uh, kwa urefu tu mabadiliko yaliyofanyika, je, muundo wa polisi hapo kabla, mfumo mzima wa polisi, polisi ilikuwa imeundwa vipi? Naam, shukran Patrick. Uh, polisi ilikuwa ni ilikuwa ni polisi ndiyo, lakini walikuwa wana idara kadhaa chini yao na walikuwa wanapokea mafunzo tofauti kulingana na majukumu yao. Tukianza na polisi wa kawaida, polisi wa kawaida ndani yao kulikuwa na kitengo cha polisi wale wa GSU ambao wao walikuwa ni wakupambana na masuala ya fujo na pia kutoa ulinzi mkali kwa viongozi uh, wakuu serikalini, akiwemo rais na wale wengine wanasema VIP. Alafu ndani ya hiyo ikiwa ni chini ya polisi, na upande wa pili, kukaa kuna wale polisi wa utawala. Hawa walihudumu sana katika eh, utawala wa mikoa ule ulioondolewa na katiba mpya ilipopitishwa mwaka elfu mbili na kumi, kwamba hawa walikuwa katika ofisi za wakuu ma, eh, wa, wa, wa, wa, wa matarafa wa wakuu wa wilaya na hata pia wakuu wa mikoa sana sana walikuwa wanafanya kazi katika ofisi za serikali sasa, na kukaa na kitengo kingine ambacho kiko chini ya polisi, lakini wale ni polisi ambao walikuwa wanahudumia katika kitengo cha magereza. Lakini sasa wote hawa wanakuwa chini ya komando moja lakini sasa ile makundi mawili ambayo alikuwepo hasa sana polisi wa utawala ambao mafunzo yao yalikuwa tofauti kidogo na polisi wengine hawa wa kawaida, basi sasa wanaenda kuwa na jukumu kama wanatekeleza majukumu sawa. Itakuwa ni kwamba ki, e, kikosi hiki cha a, a, afisa kama elfu thelathini na tano ambao walikuwa ni polisi wa kawaida wametwikwa jukumu la kuangazia usalama wa umma. Wao wataangazia masuala ya trafiki na masuala mengine hayo yote na polisi ambao walikuwa ni katika kitengo cha utawala waliokuwa wakihudumu katika utawala wa mikoa hapo awali, sasa wao wamepewa majukumu mapya, watalinda mipaka, watash, watalinda idara, ofisi na rasilimali za serikali na pia wa baadhi yao watapongezwa katika kile kikosi ambacho kilikuwa kinapambana na wizi wa mifugo. Sasa hatua hii kwa upande huu mmoja, itakuwa inaongeza idadi ya maafisa wa polisi katika vitengo hivi ambao walikuwa sasa hawana kazi. Hawa polisi katika idara ya utawala hawakuwa ni kama hawana eh, majukumu mengi, maanake huu utawala wa mikoa umeondolewa katika katiba mpya. Sasa wanapelekwa katika sehemu zingine, na nafasi ya naibu ni eh, inspector jenerali. Kulikuwa ni inspector jenerali ndio mkuu wa polisi alafu kuna naibu inspector jenerali. Sasa yeye ndi atakuwa na jukumu la kuangazia idara hizi eh, mbili, ama idara hii moja imejengwa sasa ndani ya polisi kuhakikisha kwamba kuna usalama wa umma na pia kuna usalama wa mipakani. Kuna wale wataangazia masuala ya kulinda vifaa vya serikali na pia kuhakikisha wamekabiliana na wizi wa mifugo. Haya, hebu nieleze kuhusu haya mabadiliko muhimu ambayo yamefanyikwa yamefanyika upande wa, wa taasisi hii. Sasa kama nilivyokuwa nimedokeza, kulikuwa na idara mbili. Hawa polisi wa utawala sasa wametwikwa majukumu mapya kama ilivyo nimekudokezea, watalinda mipaka, watalinda e, e, rasilimali za serikali, ofisi za serikali. mm-hmm. na pia kuhusika katika kukabiliana na uwizo wa mifugo, na sasa uh, uh, pia jukumu lingine ambao wamepewa watakuwa ni kwamba eh, ni kuhakikisha kwa, kitengo kile cha cha CID eh, cha wale wa kufanya upelelezi hao wapelelezi wa jinai hawa watakuwa ni chini ya polisi wa kawaida hawa uh, mm. ambao watafanya uchunguzi na hawa watakuwa chini ya afisa huyu mkurugenzi wa masuala ya ujasusi ambaye ni George Kinoti anashikilia nafasi hiyo. alafu hawa uh, wengine watakwenda watakuwa ni kwamba watapata command sasa, na pia wamepewa jukumu kwamba wanaweza kukamata mm -hmm. na kuwasilisha mahakamani. Hapo awali ilikuwa ni wakiwa na matatizo wataita polisi wenzao, watakukamata, wale polisi wenzao ndio watachukua kesi, watakufanika mahakamani. Lakini sasa hawa polisi tawala wamepewa majukumu ama wamepewa mamlaka sasa ya kukukamata na kukuweza kushtaki katika kituo cha polisi. Na sasa swala lingine ambalo pia limejitokeza ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta amefutilia mbali mpango wa maafisa wa polisi kukaa katika kambi za za za polisi, hapo walikuwa na nyumba zilikuwa duni sana, ilikuwa ni eh, jambo la, la, la, la, la kuaibisha sana maafisa wa polisi walikuwa wanakaa katika hali mbaya, lakini sasa wamefutilia mbali hilo na kusema kwamba kulikuwa na biashara, watu wanataka kuchukua kukula hongo ama kutia mbinu mbaya kuweza kufaidika. So amefutilia hilo na kwamba maafisa wa polisi watapewa marupurupu, yaani house allowance, na kwamba wao wenyewe watajitegemea kutafuta nyumba na wataishi na raia huku nje, na hiyo itakuwa ni njia moja ya kuweza kuimarisha uhusiano kati ya raia wa kawaida na maafisa wa polisi. Naona hapa katika tamko la rais Kenyatta anasema uh, baadhi ya jambo muhimu la mageuzi haya ni kwamba polisi sasa kitakuwa chombo ambacho kinaheshimika wala sio chombo ambacho uh, watu wanakiogopa. Yani kwa Kiingereza amesema a force that is feared, kwani mbele polisi walikuwa uh, wa, wananchi wakiwaona wanakuwa na wasiwasi na polisi, na wakati wao ni, ni watu wa kulinda usalama wa wananchi. Kwa kawaida nchini Kenya imekuwa ni kwamba wananchi hawana uhusiano mzuri na maafisa wa polisi tangu enzi za ukoloni, kwamba baadhi ya utawala ama baadhi ya mamlaka, baadhi ya hatua ya polisi walikuwa wakitumia e, e, katika kutekeleza majukumu yao zimetokana na enzi zile za ukoloni laa kuwatesa na kuwafinya watu badala ya kuwa nakuwa na ule uhusiano mwema. Na sasa haya mageuzi ambayo anakuja na, na Rais Uhuru Kenyatta anajaribu kubadilisha usimamizi, anajaribu kubadilisha huduma yao na kuwafanya wote wao kwa kiwango kimoja, ili utekelezaji wa kazi iwe iko sawa, mishahara iko sawa, wasihisi kwamba kuna kundi moja linapendelewa zaidi na lingine linakosewa na mabadiliko hayo amefutilia mbali baadhi ya ofisi ambazo zilikuwa ni kama mkuu wa mkoa yaani kamanda wa, wa, wa mkoa wa polisi. Hizo zote zimeondolewa. Sasa kutakuwa ni kamanda wa wadi, alafu kuna kamanda wa kaunti, yaani jimbo, na kisha inaenda moja kwa moja hadi kwa inspector, naibu inspector jenerali. So hatua hizi zote zinajaribu ku, kuleta ule uhusiano mwema baina ya maafisa wa polisi na umma na pia labda kuangazia utendakazi wao kwa makini na kuiainisha na katiba mpya kulingana ilivyopitishwa katika katiba ya mwaka elfu mbili na kumi maana miongoni mwa baadhi ya malalamishi ma, ma, ma, ma, ma, yalitolewa kwamba wakenya walikuwa wanahisi kwamba idara za polisi zinatumiwa vibaya na viongozi walio mamlakani na pia wanatekeleza majukumu yao kupita kiasi wakifuata sheria zilikuwa za kitambo bila kujua kwamba mambo yanabadilika kwa mba, mba mba ya sasa huyu mwanaharakati francis auma ambaye niliongea naye anasema kwamba polisi wa Kenya walikuwa wanatumiwa kisiasa. Pia ni upande wa uongozi, kulikuwa na mambo ya rushwa. Je, haya mabadiliko yataleta uh, ubora upande wa kupunguza mambo ya rushwa, na hasa polisi watakuwa ni, wa, ni watu ambao uh, wanawajibika kwa nidhamu? Na, ni ngumu kuelezea kwa sasa, kwa sababu kama kuna, kuna vitengo ambavyo vinakuwa vimelaumiwa sana kuhusika na rushwa nchini Kenya, ni idara ya polisi lakini mabadiliko haya kwamba itaondoa hizi ngazi, ziko nyingi sana. Maana kutoka kwa kwa kwa afisa walikuwa wa wilaya ndio uje kwa kaunti, ndio uje kwa ule wa eneo la mkoa, ndio sasa ufike huko juu. Lakini sasa hivi chain of command, yani ile, ile amri itakuwa inatolewa kwa urahisi, na kisha maafisa wa polisi hawa wote wamewekwa katika kiwango kimoja alafu watakuwa na hudumu sio kwamba huyu atazuia huyu yeyote ambaye atapatikana katika eneo lolote ile anaweza kutekeleza kazi kama afisa wa polisi yeyote o, e, e, ambaye kulingana na majukumu waliopewa na pia na, nafikiria katika mpango huu utasaidia kutoa ile dhana kwamba Uh, hizi nafasi ambazo zinabuniwa katika idara ya polisi labda ni kuwalenga watu wa, wa kabila moja kama vile Francis amevutia na tukijaribu tuki kurudi nyuma pale mwaka hmm, elfu mbili na saba wakati Liberty. Naona muda huturuhusu nakushukuru tu kwa maelezo ambayo umeweza kutupatia kuhusu mabadiliko hayo hmm, makubwa yaliyofanyika upande wa polisi. Nawashukuru nyote ambao umeweza kufuata kwa undani leo. Namshukuru pia produsa wetu Saidai uh, Aida, Aida Isa, Patrick Ndwimana na wageni kiwatakia usiku mwema.