Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji katika habari za dunia hivi leo ni mimi Mery Mgawe, na tunaanzia hapa Marekani, ambapo Marekani katika maeneo ya kusini mashariki mwa nchi bado anakabiliwa na mvua kubwa kutokana na kimbunga Florence kilichoua pia takriban watu kumi na tatu na kusababisha mafuriko katika miji nyumba na biashara. Takriban laki nane hazina umeme. Kituo cha ufuatiliaji wa taifa wa vimbunga hivi leo Jumapili kimesema hivi sasa kimbunga Florence kinapiga kilomita 55 kwa saa katika maeneo ya Columbia, North Carolina, ambako ni karibu na bahari ya Atlantic, lakini mmoja wa mtabiri wa hali ya hewa amesema licha ya kwamba kimbunga hicho kinaonekana kupungua nguvu, lakini bado ni janga la kibinadamu na kinatishia maisha wiki hii kote huko North Carolina, takriban watu walihifadhiwa katika makazi mia moja hamsini na saba ya muda baada ya kuondoka katika nyumba zao kuhofia mafuriko. Ikulu ya Marekani imesema Rais Donald Trump atatembelea maeneo yaliyoathiriwa na kimbunga katika siku za usoni. Dazani za wanafunzi, wanaharakati na waandishi wa habari wameingia mitaani huko Myanmara kupinga hukumu ya kifungo cha miaka saba kwa waandishi wa habari wawili wa shirika la kimataifa la Reuters, huku wakiandamana. Walon na Kiasa O walikamatwa Desemba mwaka jana baada ya kukutana na maafisa wa polisi kwenye mgawa huko Yangon walishitakiwa kwa kuvunja sheria kutoa siri ya mwaka elfu moja mia tisa ishirini na tatu, wakati Myanmar ilipokuwa inaitwa Burma chini ya utawala wa Mwingereza. Walihukumiwa kifungo cha miaka saba wiki iliyopita. Waandamanaji waliokuwa na maputo ya rangi nyeusi yenye picha za waandishi hao wawili, huku wakiwa wameshika mabango, wakiimba nyimbo na kupaza sauti za kudai waachiliwe. Waandishi wa habari wa ndani na nje ya Myanmar Wanakosoa vikali uamuzi huo wa mahakama wakisema unavunja uhuru wa habari katika nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Maafisa wa usalama nchini Mexico wamesema mtu watano amekufa baada ya mtu aliyekuwa na silaha akiwa amevalia nguo za kitamaduni na majaketi yaliyofumwa sawa na mwanamuziki wa mariachi kufiatua risasi kwenye mji mmoja wa Mexico. Maafisa hao wanasema mshambuliaji alitumia bunduki na bastola katika shambulizi hilo ambalo pia lilijeruhi watu, watu nane Ijumaa katika mji mkuu wakati watu wakifurahia siku ya uhuru Septemba 9. Ofisi ya mwendesha mashtaka amesema mshambuliaji alitoroka na pikipiki piki tatu. Mji wa Plaza Garibaldi unapakana na mji wa Tepito huko Mexico, ambako polisi wanasema ni makazi ya genge linalojulikana kama La Union linalotumiwa kufanya uhalifu hasa wa madawa ya kulevya. Mexico imekabiliwa na ghasia zinazohusu madawa ya kulevya tangu mwaka elfu mbili na sita wakati jeshi lilipopelekwa kupambana na vyanzo vikuu vya madawa ya kulevya. Mwanaharakati anayepinga Kremlin anatibiwa Berlin katika hospitali kutokana na kile wajumbe wa Pussy Riot wanasema ni sumu. Mchapishaji wa gazeti la mtandaoni Pyotr Verzilov ameshutumu serikali akisema kuwa mwanaharakati huyo hawezi kuona, kusikia na hana uwezo wa kutembea. Alikuwa, alikuwa amelazwa katika hospitali moja huko Moscow wiki iliyopita, lakini alikimbizwa Ujerumani Jumamosi. Mke wa Vezilok anadai anaamini kuwa mume wake alipewa sumu. Unasikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi kutoka sasa, nitarejea kukusomea muktasari wa habari <mulia> Yeah. Yeah. Yeah. Naam, karibu mpenzi mchezaji kwenye kipindi chako cha salamu na muziki, ikiwa ni siku nyingine Jumapili. Hehe. Nimekusha <laughs> jaa tele kama pishi la kitumbua na nyumba. Jina langu ni Sunday Shomari, moja kwa moja niko tayari kabisa stand by kwa kuporomoshea salamu na muziki. Karibu tusafiri pamoja na moja kwa moja bila kupotezea wakati, msikilizaji mwenye bahati ya kufunga kipindi hiki ni wewe, Franki Matei. Franki Matei ukiwa Arusha, Tanzania njia ya barua, barua pepe unasema kupitia, unawakilisha vyema Power Family Group kule Arusha. Salamu zako unapeneza kwake mjomba wako Kashinje, mjomba wa watu unasema, huyu bila kumkumbuka Pita Masawe, huku msahau Eric Victor Masawe, Ali Tindo, Jeff Edi, na pia unawaambia wote hawa ujumbe unawapenda sana zamuni yako Joffrey Njereka. Joffrey Njereka pia kupitia barua pepe unapenda zako kebingo, salamu ziende kwake bingwa wa salamu wa kimataifa. Unasema wewe unajiita ukiwa kule Mbeya, unamkumbuka Priska Njereka, huku msahau Victor Njereka akiwa Dodoma, Edna Njereka wa Njombe, Feston Njereka akiwa Mbinga Ruvuma, pia huku msahau Jacob Ga wa Livingston kule Dodoma, Ruben Mahobe, Caroli Matias akiwa Kigoma, Robert Otinga Andeka na Herena Yoma Andeka wakiwa Timboroa kule Kenya. Wote hao unawambia ujumbe kula na kulipa, ndio mtindo wa kisasa. Kwa njia ya barua pepe, Jofre Njereka unapenda saa zako salamu, ukijiita wewe ni bingwa wa salamu kimataifa, ukiwa kule Mbeya, Tanzania unakumbuka Basil Njereka, kumsahau Isaac Njereka, eh, Flavian Tweve akiwa mkwa Juni Songwe, Filbert Njereka, Fadhili Njereka, Frolian Sanga. Unasema chidi chidi, Jitenda, Benson Nziku wote akiwa Dar es Salaam huku, msahau Joseph Mirolo, Rebeka Komboka akiwa Kenya, na ujumbe unawambia jamani, mdharau mwiba guhuota tende. Sawa kabisa msikilizaji, kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. bila kumsahau unasema Salim na soro Sayungu, na mwisho kabisa j eh, wa mama Kulwa, mtoto wa mama Kulwa akiwa pale unasema Goldmine Chunya, Mbeya. Zamuni yako wewe Lukas Alberto. Unapenda, kwanza kabisa, salamu zako zifike hapa studio e, kwa mtangazaji wa salamu. Unasema natumaini huu jambo si jambo kabisa, buheri wa afya, namshukuru Mwenyezi Mungu. Basi unapenda salamu zako kwanza kabisa unasema ziende kwake Eric Masawe, Isaac Petru Hango, Filbert Jonathan Nkien Shambi, huku msahau Mbaga Karim King Majuto, Reina Shani, Emmanuel Ntobi, Elias Shiguta, pia unasema huja wasahau fikiri Shiguta na pamoja na wazazi wako wapendwa baba yako Albert Mseti na mama yako Mosi Lucas pamoja na wadogo zako nasema Hawa Mseti, Alberto Petro, Alberto Flora Alberto na mjomba wako Marwa Lucas Gorochonk. Wote hawa wanasema wapo kule kijijini Riamisanga, Butiama. Ujumbe unawaambia hakuna marefu yasiyokuwa na ncha. Safi kabisa, ujumbe maridhawa kabisa kuwa msikilizaji. Basi moja kwa moja tunao pia wasikilizaji wetu ambao wametuma salamu zao kwa njia ya simu. naitwa Isa Mto, nipo Dar es Salaam, ndiyo. Napenda kuwashukuru shukulu la rafiki zangu wote na ndugu zangu wote wa Dar es Salaam. Vilevile napenda kumtumia salamu zangu za kumbukumbu zangu kwa rafiki yangu yuko sasa yuko, na ndugu zangu wote ambao wanapatikana Tanga pale. Naitwa na Mohamedi Shabani, ni mwenyeji wa Urambo Tabora, nikamsalimia Mansuri Al-Mansuri Juma kiongozi mgaya, anapatikana Urambo Tabora, vyevetamsalimia mzee wangu mzee Shabani Malingumu akiwa Mwanza Salamu zangu zimfikie baba na -ba, kaka yangu mpendwa Moshi Athumani akiwa Urambo Tabora, kijiji if, if, if, cha Ifuta, na washauri waendelee kuitegea sikio Voice of America. unaongea na mbange nyingine, napatikana mji mdogo wa Lago Tanzania, mkoa Simiyu. zangu za kwanza ziende kwa jamaa yangu anaitwa Gusa Mleba anapatikana mtugeo Igunga Tanzania wa pili jiende kwa Sita Ndemela anapatikana Igunga na fisi. Za tatu jiende kwa Doto Malembeja anapatikana Mwanzugi uh, kwa jina anaitwa Doto Fimbo toka, Gweko, toka Kimungi Gweko Tabola. Salamu ya kwanza nampatia rafiki yangu kipenzi Jafari Kopo akiwa pale Moshi. Ya pili nampatia mdogo wangu Maduru Sagumbe akiwa pale Ifakala pamoja na mama yangu Kipimba Fimbo akiwa pale Ifakala. Niao yeah, tu kwa leo. Okay, kwa majina naitwa George Kariuki, niko hapa mjini Nairobi Kenya. Ningependa kutuma salamu zangu kwa mamangu mzazi Mary Wamboi, babangu Paul Kariuki, shangazi yangu ambaye anaenda kwa jina Shiro. Ningependa pia kumsalimia rafiki yangu wa dhati anaitwa Moses Pita na classmate wangu wote katika chuo cha mafunzo ya Technical University hapa mjini Nairobi. Asante sana vio Sawa, naitwa danson Githumbi, nikiwa Ngong Matasia, Nairobi, Kenya. Ningependa kumsalimia uh, kakangu Joseph mburu Waweru, mkubwa wangu kazini anaitwa dkt Gedhumbi, na wazazi wangu wakiwa Kitale, eh, John uh, Waweru na Mary Wanjiro, na dadangu mpendwa anaitwa Njeri akiwa Karen. Na Mungu aibariki nchi yetu. Baada ya salamu za simu moja kwa moja basi, tuangalie kwenye salamu zako, we msikilizaji wa barua pepe. Naye zamuri yako Waridi Mwingilwa akiwa Dar es Salam unapea salamu zako zinakwako kaka zako Baraka na ndi aka Andulile akiwa Dar es Salam, memkumbuka bibi yako Onike akiwa kwenye milima ya Usambara, pia uja msahau, unasema anti yako Lulu na p wakiwa Dar es Salam, bibi yako Mei Mungilwa na Navenyeranda Mdolwa pia wakiwa Dar es Salam. Uko sawa, nti zako Cindy Stanley akiwa Dar es Salam, Lulu Ferry akiwa kule UK. Pia mamkumbuka anko wako Mgonea Gugu MG pia na Saidi Gugu akiwa kule UK. Huku msaa unasema nti yako Mwanamvua Amne aka Amne Samne akiwa Dar es Salam. Anko wako Bravo Franco akiwa wapi? Dar es Salam pia umekumbuka James Talbot akiwa pale Dar es Salam kule mitaa ya Sinza. Unasema pia hujamsahau wake wako David aka Countryman akiwa Dar es Salam. Hujawasahau pia babu yako na familia yake, babu yako Dr Gugu na familia yake wakiwa Dar es Salam. Moja kwa moja, basi tupate kibao cha muziki, kibao kinachotamba kabisa. Hichi kibao kipya ni chake Dully Sykes akishirikiana naye Harmonize, wanakuambia Kadamshi. Mambo hayo msikilizaji. akicheza nanimaliza, ainangata matamshi kamependeza kupitiliza, wanasemaga kadamshi, akicheza nanimaliza, ainangata matamshi, Singida Dodoma, tuara na Kigoma ma, ma, ma, ma, ma. asante sana duli sikes akishirikiana naye hamonize na kitu kadamshi tunaendelea na salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika basi mimi nakamata kadi yake au barua pepe yake huyu ni chacha mgaya gituti yanasema yuko sanduku la posta 532 Geita, Tanzania. Yeye anapenda salamu zake za leo ziende kwake baba yake mzazi mzee Mgaya Gituti akiwa akichangura Mugumu, Tanzania. Hakumsahau mama yake mzazi Bi Agnes Mgaya akiwa Nkongore, Tarime, Tanzania. Amewakumbuka pia vilevile vile, anasema kaka yake Dickson Marwa Gituti, George Marwa Gituti, Benard Mgaya Gituti, Mwita Gituti na Marwa Gituti pamoja na familia zao, wanasema wote wako Kanda ya Ziwa nchini Tanzania. Pia anasema anapenda kuwakumbuka marafiki zake hawa: Juma Chacha, Juma Sabure na Nyambabe Makonge wakiwa Mgumu mara Tanzania. Pia amewakumbuka Thomas Leonsi Magige na familia yake, wako kule Tarime Tanzania, na anasema mke wake mpenzi Joyce John na mwanaye mpendwa Ludovic Chacha, wote wako Geita Tanzania. Na pia hakutusahau, anasema wanahabari wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC. Na kwa niaba ya wote namwambia asante sana. Nam kutoka huko basi tupata kibao cha muziki moja Nigeria, kwa moja hadi kule nchini Nigeria kwake, kijana machachari kabisa Singa, akishirikiana naye mwanamuziki wa kundi la P Square, huyu si mwingine ni Pita. Wanakuja na kitu Te amo mamasita, te amo, wameimba katika lugha ya kispanish. Msikilizaji, wanaimba kwelikweli, Pita akilipiga lile gitari moja kubwa la kispanish vizuri kwelikweli. Sikiliza kitu hicho. Msikilizaji, kibao dhawa kabisa hicho wake huyo, kijana singa akishirikiana naye Peter wa kundi la P Square, ni na kibao e, na najiona hapa nazunguka kama vile mspanish ndani ya studio. Msikilizaji, mambo ni moto kweli kweli, tunaendelea na salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Tazamuni yake huyu leo, Mwamaso yuko kule Morogoro, Tanzania, wanakuambia huu ni mji kasoro bahari. Salamu zake anasema, kwanza kabisa ni watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC, kwa niaba ya wenzangu wote anakuambia asante sana. Pia amewakumbuka anasema, wabingwa wa salamu, Salome Elias, Daniel Choma wa Choma, Swedi Karuta, Kenedi Mpemba, Omari Mbaraka au baba Hasani, hakumsahau Rastiki Muratu. Pia amewakumbuka baba Hanwal wa TRA Tanzania, Kennedy Wandela, Victor Nyagalima, anasema wote wakiwa sehemu mbalimbali, na bila kabisa kumsahau anasema mwalimu Sydney Mpangala akiwa Tukuzi, Mbinga, Tanzania zamuni yake wewe Choma wa Choma, unasema salamu zako Choma ukiwa Mpanda Tanzania, ziende kwake. Hukumsahau Swedi Kaluta Amosimsanga, Deusi Masunga, Fataki Bachinge, Eliakimu Dalukoba Chikundi. Pia umewakumbuka Nkondo wa Nkondo, Juma Michael na mwanaharakati. Unasema Lenga Chapati, hukumsahau Masanja Kuyanja, Mwalimu Kennedy Mpemba na Salome Daniel, bila kuwasahau Victor Nyangalima, Koleta Makulwa na Butanga Masanja, wote hawa wakiwa Tanzania. Na pia umewakumbuka Paulina Madoshi, hukumsahau Sofia Choma, e Kamba Lukuba, Riziki Minde Uchumi Filbert Shukuru, wa mama Sali Bunzali, na mwisho anasema kabisa huko Sao Monik Alichandi Msuka, Hekena Oyama, Meshak Ibrahim Mwalwa na Zakaria Mapinda, wote hao wako Tanzania. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tupate kibao cha muziki. Anayetukamilishia si mwingine, msikilizaji, ni kijana machachari kabisa alioko hapa Washington area, si mwingine ni kijana Mr Tanzania, huyo Jumbe au Mr TZ, anakuaga na kitu chake I am the man. Na kibao hichi kilikuwa kinakamilisha kipindi cha salamu kwa siku ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni Sandey Shomari na watakieni wote Jumapili njema. oh, Shukrani sana msikilizaji kuendelea kutufuatilia moja kwa moja kutoka Washington DC. Ulikuwa unasikiliza kipindi hicho cha salamu na muziki kinachokujia kila siku ya Jumapili. Sasa mimi Mary Mgae nakamilisha matangazo ya kukusomea muktasari wa habari wa Marekani. Katika maeneo ya kusini mashariki mwa nchi bado anakabiliwa na mvua kubwa kutokana na kimbunga Florence kilichoua watu 13 na kusababisha mafuriko katika miji nyumba na biashara. Takriban laki nane hazina umeme. Kituo cha ufuatiliaji wa taifa wa vimbunga leo Jumapili kimesema hivi sasa kimbunga Florence kinapiga kilomita 55 kwa saa katika maeneo ya Columbia, North Carolina, ambako ni karibu na bahari ya Atlantic. Dazani za wanafunzi wanaharakati na waandishi wa habari wameingia mitaani huko Myanmar kuandamana kupinga hukumu ya kifungo cha miaka saba kwa waandishi wa habari wawili wa shirika la kimataifa la Reuters. Walon na Kyaw So O walikamatwa Desemba mwaka jana baada ya kukutana na maafisa wa polisi kwenye mgawa huko Yangon. Walishitakiwa kwa kuvunja sheria ya kutoa siri ya mwaka 1923, wakati Myanmar ilipokuwa inaitwa Burma chini ya utawala wa Mwingereza. Walihukumiwa kifungo cha miaka saba wiki iliyopita. Waandamanaji walikuwa na maputo ya rangi nyeusi yenye picha ya wa waandishi hao wawili, huku wakiwa wameshika mabango wakiimba na kupaza sauti za kudai waachiliwe waandishi wa habari ndani na nje ya Myanmar wamekosoa vikali uamuzi wa huo wa mahakama wakisema unavunja uhuru wa habari katika nchi hiyo. Maafisa wa usalama nchini Mexico wanasema mtu watano amekufa baada ya mtu aliyekuwa na silaha akiwa amevalia nguo za kitamaduni na majaketi yaliyofumwa sawa na wanamuziki wa mariachi kufyatua risasi kwenye mji mmoja wa Mexico. Maafisa hao wanasema mshambuliaji Alitumia bunduki na bastola katika shambulizi hilo ambalo pia limejeruhi watu nane Ijumaa katika mji mkuu wakati watu wakifurahia siku ya uhuru wa Septemba. Ofisi