kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum penda msikilizaji popote pale ulipo hivi sasa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio kukaribisha mimi abdu shakur abud na mimi ni harizon kamau Kukaribisha katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, ikiwa ni Jumatatu, tarehe ni 17, mwezi ni wa Septemba mwaka wa 2018. Karibu katika kumekucha Afrika hivi leo, tunaripoti juu ya kuzuka kwa mapigano mapya mwishoni mwa wiki huko Fizi, kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa Mai Mai. Kulikoni? Vale wenye vanapiganaka ni vamaimai na ni vakongomani, na va FRDC nao venyewe vanapiganaka navo ni vakongomani. Hatujui vanapiganaka juu ya nini. Vanafunzi havatasoma, mulimaji hata lima, maanake unajikuta kila mtu iko destabilize. Baadhi ya wafungwa Urwanda, mawiki, wa kisiasa wa Rwanda waliachiliwa huru mwishoni mwa wiki, wamshukuru Rais Kagame kuwapatia msamaha ambao haukutarajiwa na katika makala yetu ya ye jamii na maendeleo hivi leo, tunatupia jicho hasara za mvua katika mji wa Uvira, mashariki mwa Kongo. Niko katika shamba yangu nilikuwa na ilima, nilikuwa nishakuwa kuwa na maini ya kusema kama watoto wanapona nja, sasa hii mvua na hii maji yenyewe ilikuya inaniharibishia vyote hivi, sijui nitatia watoto wa hizo basi. Mpendwa msikilizaji, baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo na unaweza kutusikiliza katika mtandao wa tovuti www voa swahili.com. Lakini kwanza, Harrison anatusomea taarifa habari Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza makubaliano ya amani yaliyotiwa saini jana kati ya Ethiopia na Eritrea kuwa ni hatua ya kihistoria. Waziri mkuu wa Ethiopia wa Ethiopia Abi Ahmed na rais Asias Afraki walitia saini mkataba wa amani mjini Jeddah, Saudi Arabia hiyo jana, mbele ya mfalme Salman na katibu mkuu Guterres. Huu ulikuwa mkataba wa pili wa amani uliofikiwa kati ya nchi hizo mbili tangu mwezi Julai kati ya nchi hizo mbili zilizokuwa hasimu kwa karibu miaka ishirini. Hata hivyo, mambo yaliyomo ndani ya mkataba huo wa pili hayajaelezwa bayana. Uhusiano kati ya mataifa hayo ya pembe mwa Afrika umeendelea kuimarika tangu waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alipotangaza mwezi Juni kuwa Adis Ababa hatimaye itaheshimu mkataba uliofadhiliwa na Umoja wa Mataifa mwaka wa elfu mbili na kumaliza uhasama uliosababisha vifo vya takriban watu elfu sabini. Tangu kutiwa saini mkataba wa kwanza mjini Asmara Julai 9, Eritrea na Ethiopia kwa haraka kabisa zimerudisha uhusiano wao wa kibalozi na wiki iliyopita kufungua rasmi kituo cha kuvuka mpaka kati yao, kuanzishwa safari za ndege za moja kwa moja na Ethiopia kuweza kutumia tena bandari zilizokuwa chini ya himaya yake kwenye bahari ya Sham Eritrea ilipokuwa moja ya majimbo yake. Gavana wa jimbo la North Carolina hapa Marekani Roy Cooper Jumapili amesema hatari ya watu kupoteza maisha yao katika jimbo lake inaendelea kuongezeka kutokana na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na kimbunga Florence kilicholeta mvua kubwa. Gavana huyo ameongeza kusema, popote mtu anapoishi jimboni humo kuna uwezekano wa mafuriko ya kushtukiza. Ingawa kimbunga hicho kimepungua nguvu, kingali kinaendelea kusababisha mvua kubwa kwenye eneo kubwa la kusini mashariki mwa Marekani kutokea bahari ya Atlantic. Takriban watu 16 wamekufa huku baadhi ya miji ikiwa imefurika kwa maji. Baadhi ya barabara kuu zimesombwa na maji huku zaidi ya nyumba 7 zikikosa umeme. Maeneo mengi ya North Carolina yangali chini ya uangalizi wa kutokea kwa kimbunga. Idara ya kushughulikia dharura ya Marekani kupitia mratibu wake Brook Long imesema kupitia televisheni ya Fox kuwa itakuwa ni safari ndefu kurejelea hali ya kawaida, na hasa kwa waliopoteza nyumba zao. Habari zaidi baada ya taarifa hizi za habari. Na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inaripoti kwamba malalamiko na maandamano ya barabarani kutokana na ukosefu wa huduma za msingi katika jimbo la Basra nchini Iraq yanazidi kuwa mabaya kutokana na serikali kushindwa kushughulikia malalamiko ya wananchi. Abdi Shakur Abud anatusomea ripoti ya Lisha Schlein, mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Jeneva, ambako ripoti hii ilitolewa hapo jana. Wakazi wa jimbo la Basra wamekuwa wakilalamika na kuandamana tangu mwezi Julai wakiwa na madai chungu nzima kutokana na ukosefu wa huduma za msingi, umeme, maji, uchafuzi mkubwa wa hewa na ukosefu wa ajira, huku serikali ikinyamaza kimya. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa basi inaeleza kwamba ina wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa ghasia na maandamano za barabarani mnamo wiki za hivi karibuni, ambayo yamesababisha vifo vya watu kadhaa. Mnamo wiki ya mwanzo ya mwezi huu, wizara ya afya Iraki iliripoti kwamba karibu watu 11 wameuliwa kuhusiana na maandamano hayo. Msemaji wa ofisi ya haki za binadam, Ravina Shamdasani, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba idadi hiyo inafikisha watu 20 kuuawa tangu maandamano kuanza Julai 8 na karibu 300 kujeruhiwa na mamia ya wa waandamanaji kukamatwa na maafisa wa usalama. Anasema haifahamiki wazi nani wa kulaumiwa na ghasia hizo, kwani kwa upande mmoja, huenda ni maafisa wa usalama wanaotumia nguvu za kupita kiasi, lakini pia anasema kuna washambulizi wasiojulikana waliopenya na kuingia katika maandamano wakiwa na dhamira ya kusababisha ghasia. Hata hivyo, ofisi hiyo inatoa wito kwa serikali ya Iraq kuitikia kilio cha wananchi pamoja na kufanya uchunguzi kamili. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Polisi wa Zimbabwe jana Jumapili walipambana na wachuuzi waliokuwa wakiondolewa kwenye barabara za mji, ikiwa juhudi ya kudhibiti kuenea kwa mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu ambao kufikia sasa umeua zaidi ya darzeni mbili ya watu wachuuzi walikuwa wanacheza mchezo wa paka na panya wakirudi mara tu polisi wa kupambana na ghasia wakiondoka mjini. Mlipuko wa kipindupindu umeenea kwenye maeneo mengi ya taifa baada ya kuanzia kwenye vitongoji duni mjini Harare. Mashirika ya kitaifa kama vile UNICEF, WHO pamoja na madaktari wasio na mipaka yanaendelea kutoa msaada. Hata hivyo, wakosoaji wanasema kuwa suluhisho la kudumu kutokana na tatizo hilo ni kuwa wakuu wa serikali kutoa huduma za maji safi, vyoo pamoja na uzoaji wa taka. Mlipuko wa sasa ni wa pili tangu ule wa kati ya mwaka wa 2008 na 2009 ambapo watu karibu elfu tano walipoteza maisha yao nchini humo. Na watu wanaotorokea mapigano kwenye majimbo yanatumia lugha ya Kiingereza nchini Cameroon wanakaguliwa kabla ya kuingia kwenye maeneo yanayotumia Kifaransa baada ya serikali kudai kuwa wapiganaji wanajaribu kuingiza silaha. Hali ya taharuki ilianza nchini humo Novemba mwaka wa elfu mbili kumi na sita baada ya walimu wanaozungumza Kiingereza pamoja na mawakili kuandamana wakilalamikia kulazimika kutumia lugha ya Kifaransa kote nchini bila kujali majimbo yanayozungumza Kiingereza. Wanaharakati walianza kuitisha uhuru wa majimbo yanayotumia Kiingereza kutoka kwa maeneo yanayotumia Kifaransa. Wanamgambo kwenye mitandao ya kijamii wamesisitiza kuwa watavuruga uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Oktoba saba kwenye majimbo yanayotumia lugha ya Kiingereza. Wamedai kuwa wako kwenye taifa huru lililopewa jina Ambazonia na kwamba kamwe hawataruhusu zoezi hilo kuendelea. Hata hivyo, serikali imeahidi watu usalama wao huku Umoja wa Taifa ukisema kuwa watu mia tatu wakiwemo polisi 130 pamoja na wanajeshi wameuawa tangu ghasia zilipozuzuka. Maelfu anasemekana kujificha kwenye misitu na miji inayozungumza Kifaransa, huku takriban watu elfu ishirini wakitafuta hifadhi nchini Nigeria. <tune> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Harrison na taarifa habari sasa. Habari yenye uzito alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Rwanda, ambako mwanasiasa mmojawapo mashuhuri wa upinzani Victor Ingabire aliachiliwa huru na amri ya rais Paul Kagame. Anasema kwamba kuachiwa kwake ni ishara kwamba Rwanda uwanja wa kisiasa unaanza kuboreka. Mwanasiasa huyo alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka kumi na mitano jela kwa kosa la uhaini, na anasema hayo mara baada ya kuachiliwa huru na kumshukuru rais Kagame. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Victoire Ingabire wa chama cha upinzani cha FDU Inkingi, na ambacho hakijasajiliwa nchini Rwanda ni miongoni mwa mabusu zaidi ya 2000 waliowachiwa huru mwishoni mwa juma kwa msamaha wa Rais Paul Kagame. Victoire Ingabire alikuwa amehukumiwa kwenda jela miaka 15 baada ya kutikana hatia ya kosa la uhaini. Mara baada ya kuachwa huru amesema, hari byinshi byagezweho ndetse hari ni byinshi abanyarwanda bashobora kugeraho dushize hamwe. Nimekuwa nikifuatilia nikiwa gerezani, hali ya mambo inavyoendelea nchini. Kuna mafanikio mengi yaliyofikiwa na nadhani tunaweza kupiga hatua zaidi tukishirikiana pamoja, kwa sababu kuna mengi ya kufanya. Hii ndiyo njia nzuri ya kujenga nchi kwa kuheshimu mawazo ya wale tunaohisi ni wapinzani. Nampongeza rais ambaye ameamua kunipa msamaha na kutoka nje ya gereza. ya gereza. Mwanasiasa huyu amekuwa gerezani tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu baada ya mahakama ya rufaa kumkuta na hatia ya uhaini na kumpa kifungo cha miaka kumi na mitano jela alikamatwa baada ya kurejea nchini kutoka nchini uholanzi alipokuwa uhamishoni kwa miaka kumi na sita na kugombea kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi wakati huo huo pia mwanamuziki wa nyimbo za dini kizito mihigo ambaye alikuwa amehukumiwa miaka kumi jela kwa kosa la kuhatarisha usalama wa nchi naye ameachiwa huru kwa msamaha wa rais wawili hao wamekuwa wakitajwa na vyombo vya habari vya kimagharibi kama wapinzani wa serikali kwa kushirikiana na mahasimu wa serikali walioko uhamishoni naye baada ya kuachiwa huru amesema nagira ngo munyemerere ntangire nshimira president ya republika. Mimi nampongeza rais Paul Kagame kwa uamuzi wake wa kuniachia huru. Huu ni uamuzi wa busara unaobainisha uwezo wake wa kuamua mambo. Huu ni uamuzi wenye faida kwangu, lakini pia ni uamuzi ambao utasaidia taifa letu, kwa sababu utaleta umoja na maridhiano miongoni mwetu sisi kama raia wa Rwanda. Uh, kije kugirana kamaro igihugu ndabasobanurira kadhalika msanii huyu wa nyimbo za dini lakini zilizokuwa na mwelekeo wa umoja na maridhiano miongoni mwa wananchi amesema ataendelea na mkakati wake wa kutunga nyimbo zenye kuunganisha jamii ambayo yeye anaitaja kama anahitaji maridhiano zaidi. Kuachiwa huru kwa wawili hao sambamba na maelfu ya watu wengine kumekuja siku moja baada ya baraza la mawaziri chini ya uongozi wa Rais Paul Kagame kutangaza uamuzi huo. Silvanos Karamera, Sauti ya Amerika, Kigali. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, msikose kuwa nasi wakati wa matangazo yetu vilevile vile, saa kumi jioni, saa kumi na nusu nafikiri na, pamoja na saa moja unusu saa za jioni. Kwa hivi sasa tuendelee na habari za dunia. Kimbunga kikali kabisa cha Mangut kimewasili katika pwani ya kusini ya China na Hong Kong kikisababisha mvua nyingi, baada ya kusababisha maafa makubwa huko Ufilipino. Maafisa wa Hong Kong wametoa wito maalum kwa wakazi kukubaki katika maeneo ya usalama ndani ya nyumba, lakini si watu wote waliosikia wito huo. Huko Ufilipino, msemaji wa rais amesema kuwa idadi ya vifo kutokana na kimbunga hicho imepanda na kufikia ishirini na tatu, vingi vikisababishwa na mmonyoko wa ardhi. Kimbunga hicho pia kinasemekana kutishia Makau nchini China ambao ni mji maarufu kwa mchezo wa kamari au kasino. Kufikia Jumamosi, shughuli zote zilisitishwa mjini humo kutokana na usalama wa wafanyakazi wa kasino pamoja na watalii na wakazi. Waziri wa mambo ya kigeni wa China, Wang Yi, alikuwa amepangiwa ziara ya Ufilipino hapo jana Jumapili, lakini imesitishwa kutokana na kimbunga hicho. Takriban ndege 150 zimesitisha safari zake huku jimbo la Guangdong huko Uchina kutokana na kitisho cha kibunga Mangut. Na waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan, kwenye tangazo ambalo halikutarajiwa jana Jumapili, ameahidi kutoa uraia wa Pakistan kwa maelfu ya watu wa Afghanistan waliozaliwa na familia za wakimbizi zilizopewa hifadhi nchini humo kwa miongo kadhaa. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa pamoja na maafisa nchini humo wanasema kuwa wakimbizi milioni 2.7 wa Afghanistan wanaoishi nchini humo wakiwemo milioni moja nukta tano walioorodheshwa rasmi kama wakimbizi. Familia hizo zimetorokea miongo kadhaa ya ghasia, ubaguzi wa kikabila na kidini, umaskini, pamoja na hali ngumu ya kiuchumi nchini Afghanistan. Kan aliyechukua hatamu za uongozi wa Pakistan mwezi uliopita amesema kuwa watoto wa Afghanistan waliozaliwa ndani ya Pakistan watapewa uraia kwa kuwa hilo ni jambo lililofanyika kwenye mataifa mengi ulimwenguni akitoa mfano wa Marekani. Utafiti uliofanywa na Umoja wa Mataifa unaashiria kuwa takriban asilimia 60 ya wakimbizi wa Afghanistan walizaliwa Pakistan au walikuwa watoto wakati wazazi wao walipotorokea Pakistan. Namna, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko mashariki ya Kongo, ambapo mapigano mapya yanaripotiwa kati ya jeshi la nchi hiyo FARDC na kundi la Mai-Mai linaloongozwa na jenerali aliyejitaja huwa ni William ya kutumba huko Fizi, mashariki mwa Kongo. Baada ya kuteka kijiji cha Kilembwe Jumamosi, Maimai hao wamejaribu kusonga mbele jana Jumapili, wakitaka kuelekea Lulimba. Jeshi la Kongo limeahidi kukomboa maeneo hayo hivi karibuni. Mitima de la chance anatuletea maelezo zaidi kutoka Bukavu. Shirika la raia katika mtaa wa Fizi laeleza kwamba mashambulio haya yaliongozwa na umoja wa makundi ya Maimai Malaika na Haleluya chini ya uongozi wa Yakutumba. Mapambano yalianza karibu na kanisa Katoliki la Kilembwe usiku wa kuamkia Jumamosi iliyopita. Benjamin Amona ni mwanaharakati wa shirika hili. Walipambana wa Maimai, wakaingia ndani ya kijiji na kwa sasa wako ndani ya kijiji na leo walianza kuendelea kuja ngambo za Lulimba kutoka Kilembwe kuja Lulimba, na wamepambana leo ndani ya kijiji ya Maindombe na sijui wakaaji wako wapi kwa sasa. Wakaaji wa eneo hizo wote wako porini, watu wa Kilembwe ndo wako mwingine, lakini vijiji vingine kutoka Kilembwe kuja ngambo ya Maindombe wamekimbia porini. Tuna huzuni sana, tunapenda amani reje ndani ya tarafa la Fizi, kwa sababu hakuna kazi yoyote ile tunaweza tumika ndani ya vita, eneo la 33, jeshi halijatoa bado taarifa zaidi kuhusu hali ya Kilembwe, ila msemaji wa operesheni Sokola kusini mwa kivu Kusini, Tade Karago, ameambia midia kwamba kujiondoa kwa maaskari wa FRDC eneo hili ni moja kati ya mikakati ya jeshi la taifa la Congo ili kuepuka maafa zaidi upande wa wakaaji, kabla ya shambulio ambalo FRDC itaendesha hivi karibuni dhidi ya makundi hayo. Wakaaji wa kivu Kusini wanatathmini namna na gani mapambano haya ya kila mara upande huu, ile kusikia ile mafujo kila siku mfizi kila siku mufizi, hatujue kama fizi haikuwake tena parti ya Congo. Jiwaze kwanza, awa vanamke awa vatoto venye kila mara havako munyumba ao vatoto watakuwa na morale gani nyuma? Maanake itakuwaka tu ni teritwari tu ya rebelion. Vale venye vanapiganaka ni vamaimai na ni vakongomani na va FRDC nao venye wanapiganaka vanapiganaka navo ni vakongomani, hatujui vanapiganaka juu ya nini yanini hata lima, manacho najikuta kila mtu iko destabilize sirseshe. Tungependa guvernema ije implike ma ile probleme. Waziri husika na usalama pia mambo ya ndani hapa Kivu Kusini, Victor Chomachoma amesema kwamba suluhisho linatafutwa. Wote hao wanatusumbua kabisa, na lile tunahitaji kufanya sasa ni kuenda kuwasaka kwa kila njia yoyote ile itakayowezekana ili kufikia hili lengo la usalama kamanda wa jeshi hapa Kivu Kusini Meja Jenerali Charles Akili Mundos anaomba wakaaji kushirikiana na vyombo vya usalama. Ninawaomba raia wote wasidi Kivu na Maniema kukolabore sinserema na arme na polisi ju tutafute sekurite ndani ya province. Ripoti ya usalama hapa Kivu Kusini Beska maarufu kwa ushirikiano na Umoja wa Mataifa na Human Rights Watch imejulisha kwamba tangu Oktoba mwaka jana ya Kutumba alijaribu kuunda upya makundi kumi na mbili ya maimai katika ukanda huu ili kuanzisha upya mashambulizi dhidi ya FRDC. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Basi kama ulivyosikia kwenye taarifa ya habari hapo awali, kimbunga hatari cha Florence kilichosababisha mafuriko makubwa katika jimbo la North Carolina kinaendelea kusababisha hasara kwa kuendelea kuleta mvua nyingi. Abdi Shakur, mmojawapo ya, ya miji iliyoharibika kabisa ni ule wa Wilmington, ambako inaripotiwa kwamba maelfu ya nyumba zimefunikwa na maji kutokana na mafuriko. Sasa hali hii itaendelea mpaka lini? Kwa kweli kama watabiri wa hali ya hewa wanasema, wanahofia mafuriko na mvua zitaendelea hadi kesho au Jumatano, na mito itafurika kuvuka ukingo wake katika majimbo yote mawili ya South Carolina na North Carolina. Zaidi ya watu mia tisa walilazimika kuokolewa mwishoni mwa wiki kutokana na mafuriko yalipoengezeka, na watu elfu kumi na tano katika mji huo wa Wilmington wako katika makazi ya muda. Kulingana na maafisa wa jimbo hilo, idadi ya watu waliofariki kutokana na kimbunga Florence imefikia 16 kama alivyoeleza katika taarifa ya habari, hasa katika jimbo la North Carolina wamekufa wengi, idadi ni kumi na gavana Roy Cooper anaonya kuwa kuna hatari ya watu zaidi kufariki kutokana na kuongezeka kwa mafuriko ambayo yanaelekea upande wa kusini ambako gavana Henry McMaster ameonya hiyo jana kwamba wananchi wachukue tahadhari zaidi. Kama mnavyofahamu mito ya North Carolina, Carolina imepokea maji mengi kutokana na mvua kali na yako njiani kuelekea kwetu sawa na jinsi mito yetu ilivyofurika na hivyo kusababisha hatari kubwa ya maji na kuvuka kingo za mito. Hali hiyo haijatokea bado, lakini swala ni wakati gani na yatafanyika urefu gani, sote hatujui hivyo tuchukue tahadhari kubwa. Miongoni mwa watakaoathirika wa zaidi kutokana na kimbunga Florence, kulingana na wataalamu, ni wakulima katika majimbo hayo mawili. Mkulima Kent Revels alizungumza na Sauti ya Amerika na kusema mvua zimeharibu sana mimea yao, hasa kwa vile ni wakati wa mavuno na hivi sasa hali itakuwa ngumu zaidi. Itachukua angalau siku nne hadi tano kabla kuweza kurudi katika mashamba yetu hali hiyo itaharibu zaidi mimea yetu na hata pengine kufikia wakati huo hatutaweza kuvuna kamwe. Revels, ambaye ni mkulima wa tumbako, anasema anataraji kupoteza dola laki tano au zaidi, ingawa alijaribu kuvuna asilimia 60 ya zao yake kabla ya kimbunga kuasili. Anasema wenzake wanaopanda njugu karanga, na pamba watapoteza mali yao kabisa. Ni mapema kusema hasara itakayopatikana kutokana na kimbunga Florence katika majimbo hayo mawili, lakini msomi mmoja wa jimbo hilo anatabiri hasara kwa wakulima pekee inaweza kufikia dola milioni mia tatu. Karibu nyumba laki sita hadi laki saba hazina umeme kwa wakati huu katika majimbo ya North Carolina na South Carolina pamoja na majimbo jirani. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tunafika wakati ambapo tunakuleteni makala yetu ya Jumatatu, Jamii na Maendeleo, na hii leo, leo tunaelekea huko Uvira, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako inakumbwa na mvua nyingi kama tunavyoshuhudia huku Carolina ya kaskazini na huko Indonesia kutokana na kimbunga. Lakini huko mvua ziko nyingi, zinaharibu miundo mbinu na wakulima wanalalamika kwamba mimea yao inaharibika, kwa hivyo watapoteza mavuno chungu nzima. Oster Malivika anatuarifu zaidi juu ya hali hiyo, hapa kwetu mvua inyesha nyingi. Kwanza mtoni kaja mtoni kadeborde ikatubomolea manyumba, kisha ikaingia mashamba ikaravage mashamba yote. Mfano hapo unaniona niko niko katika shamba yangu, nilikuwa na ilima, nilikuwa nisha kuwa na Yo. maini ya kusema kama watoto wanapona njaa. Sasa hii mvua na hii maji yenye ilikuya inaniharibishia vyote hivi sijui nitatia watoto. Hao ni baadhi ya wananchi katika wilaya hii ya Uvira wanaolalamikia hali ya kimaisha kutokana na mvua zinazonyesha hivi sasa na kubeba mimea ikiwemo mihogo na mchele kabla haijakomaa. Kama anavyosema baba huyu ambaye alikuwa akitegemea shamba lake la mihogo linalokuwa mpakani mwa Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini upande wa Kongo, mpakani mwa Burundi, na hapa ni karibu na muji wa Bujumbura. Ni kweli njaa itakuwa sababu hii, hii ni mwezi wa, wa mazao kupanda. Sa njo wakati mazao imeharibika, njaa tuko atukaa njaa tunaipata, niko na ngola hii mihogo yenye me... Meharibika na maji yenye imetushambulia. Na, na ni kwa nini unaamua kuanza kuvuna wakati bado miogo haijakomaa? Juu naona nikingoja siku kidogo miogo itaanza oza sitapata hata lolote la kulisha watoto. Hmm. Kwa hiyo unaona hii mvua inasababisha hatari? Ndiyo, inaleta njaa kubwa. Hii miogo tunaivuna haifikisha wakati ya kuivuna na hii miogo ndio tulikuwa naanza, kama itatusaidia kwa kusomesha watoto na kulisha watoto. Wengi wanalazimika kuvuna mimea kabla haijakomaa kutokana na mvua na kuongoa mimea yao hadi nyumbani kwao. Kama mama huyu, yeye anasema kwamba amelazimika kuvuna mihogo yake kwa sababu mvua zilizonyesha zilibeba mimea moja kwa moja. Tunaona njale naingia juu, tuko naongola miogo haikomale, viazi havikomale, vyote tunaongola, basi njale inatuingilia, hatuwe tukimbilie wapi? mm. Ndia tu. Sawa hivi tunaongola miogo haikomale, njale taingia, hakuna gisi tutafanya tena. Na tatizo ni kwamba hakuna mifereji inayoongoza moja kwa moja maji hadi ziwa Tanganyika, mashamba zinaribika mpaka mwisho. Miogo kweni iko natoka mie, maji iko mpaka mkiuno, sasa kuongola miogo ninashindwa. Si unaona hata miogo yenyewe inaleta sababu ya kushindwa, njia hakuna njia tena, sababu ya maji mipunga yote inalala, inalala chini, maji inafunika juu. Maana yake mashamba yanatuharibikia mpaka mwisho, atujue tutaenda wapi na jamaa. Mbali na wakulima, vilevile watumiaji wa barabara nao wasema kwamba hivi sasa hali ya, ya kimaisha inaelekea kuwa ngumu kutokana na daraja nyingi kubomoka kutokana na mvua za hapa na pale na kila siku Sukasuka Suka Bungi ni dereva wa Uvira, anaelekea katika mji wa Bukavu. Wafanyabiashara wa, wanalia na wakutoka Bukavu na wakutoka Uvira, wote ni kutanana hapa. Ni malalamiko tu, tunataka watutengenezee tu kilalo, ili tuone kama jinsi tutaishi bila vile barabara. Kitambaza yote kitambaza hivi yote, na haribika vilalo vyote, na kingine kingine cha runingu kiko karibu tena kukikilisha, pana tena sinyani ama nani yakuonyesha kama tutaanguka. Kumbe wakubwa waangalie vizuri jisi watatutengenezea hii mavilano vyote, vinye vinaonesha stori ya kuanguka. Nono Gastol ni mfanyabiashara wa Uvira, tulikutana naye. Vremata, sana. Mbubu, mbali na hayo, wiki iliyopita familia moja imepoteza watoto wake nne wote kwa matope ya mvua iliyonyesha kwa saa za usiku. Bahati mbaya mvua ikabomoa nyumba na hao kufunikiwa na matope ya mvua kali. Mwamba wa Mwamba ni jirani wa familia hiyo jo kuleta jega yote kuleta maziwe kuleta udongo mpaka kuua watoto hivi hapa chini. Ni hayo tu kwa siku ya leo, ila mvua zinazonyesha hivi sasa hapa kanda la maziwa makuu na eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linapelekea watu wengi kubaki bila makazi na hasa kuharibu barabara. Mimi ni hoser Malivika wa Sauti Amerika, ukiripotia jamii na maendeleo. Nam, baada ya jamii na maendeleo, unaona muda unamalizika hapa. Harrison Kamao yuko tayari kutusomea muktasar wa habari kabla sijaondoka, kutoka Kumekucha Afrika. Leo Jumatatu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza makubaliano ya amani yaliyotiwa saini jana kati ya Ethiopia na Eritrea kuwa ni hatua ya kihistoria waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed na rais asias afuaki walitia saini mkataba wa amani mjini jeda saudi arabia hapo jana mbele ya mfalme salman gavana wa north carolina roy cooper jumapili amesema hatari ya watu kupoteza maisha yao katika jimbo lake inaendelea kuongezeka kutokana na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na kimbunga florence kilicholeta mvua kubwa jimboni humo Polisi wa Zimbabwe jana walipambana na wachuuzi waliokuwa wakiondolewa kwenye barabara za mji ikiwa juhudi ya kudhibiti kuenea kwa mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu ambao kufikia sasa umeua zaidi ya darzeni mbili ya watu. Watu wanaotorokea mapigano kwenye majimbo yanayotumia lugha ya, ya Kiingereza nchini Cameroon wanakaguliwa kabla ya kuingia kwenye maeneo yanayotumia Kifaransa baada ya serikali kudai kuwa wapiganaji wanajaribu kuingiza silaha. Hali ya taharuki ilianza nchini humo Novemba mwaka wa 2016 baada ya walimu wanaozungumza Kiingereza pamoja na mawakili kuandamana wakilalamikia kulazimika kutumia lugha ya Kifaransa. Asante sana Harrison Kamau kwa muktasari wa habari na unafikia mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kwa nasi saa kumi na nusu tutakuletea Vio Express. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abud, mwongozi wa matangazo Deodone Chibahiro, tunasema asubuhi njema, kwaherini.