Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Watu wasiopungua ishirini na watatu wameuawa katika ghasia za kikabila karibu na mji mkuu wa Ethiopia. Ghasia ziliibuka Jumamosi baada ya maandamano ya kusherekea kurudi kwa viongozi waliokuwa wakiishi uhamishoni wa chama cha Oromo Liberation Front OLF, kundi la uwasi ambalo hivi karibuni lilitia saini mkataba wa amani na serikali ya Ethiopia. Ripoti zinasema magenge yaliyoandaliwa yalishambulia wakazi na kupora bidhaa katika wilaya ya Burayu iliyopo eneo la Oromia ambalo linazunguka mji mkuu mamia ya watu wamekoseshwa makazi kutokana na ghasia hizo. Maafisa wanasema zaidi ya watu sabini walikamatwa. Futsom Arega, mkuu wa utawala kwenye ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, alilaani ghasia hizo katika taarifa iliyobandikwa kwenye akaunti yake ya Twitter jana Jumapili inayosomeka: mashambulizi haya kikatili ya kikatili yanaweka wasiwasi wa umoja na mshikamano wa watu wetu na tutajibu hili kwa makini. OLF ilipambana na serikali kwa miongo kadhaa ikitaka utawala wake kwa Oromo ambalo ni kabila kubwa sana huko Ethiopia na kwa muda mrefu linaona limepuzwa na serikali kuu wakati huo Eritrea na Ethiopia zimetia saini makubaliano katika mkutano Saudi Arabia jana Jumapili kwa ajili ya kuchochea zaidi uhusiano baina ya nchi hizo mbili zilizowahi kutumbukia katika vita kwa miaka ishirini. Maelezo zaidi juu ya makubaliano hayo yaliyotiwa saini mbele ya mfalme wa Saudi Arabia Salman na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres hayakutolewa haraka. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia Adel Al Jubeir amesema kwa njia ya mtandao wa Twitter kwamba makubaliano hayo ni ya kihistoria kwa watu wa Ethiopia na Eritrea na yatachangia kuimarisha usalama na uthabiti katika eneo hilo. Uhusiano baina nchi hizo za pembe ya Afrika umeimarika tangu Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed Ali kutangaza mwezi Juni huko Addis Ababa kwamba sasa ataheshimu tabaka mkataba uliotiwa saini mwaka elfu mbili kumaliza vita vya mpakani vya miaka miwili vilivyosababisha vifo vya takriban watu elfu sabini Eritrea, Jimbo la zamani la Ethiopia ilijitenga mwaka 1993. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Mtu aliyeteuliwa na Rais Donald Trump wa Marekani kuziba nafasi katika mahakama kuu, Brett Kavanaugh, anakanusha kumshambulia kingono mwanamke mmoja miongo kadhaa iliyopita wakati akiwa shule ya sekondari, akisema kwamba hajawahi kufanya kitu chochote kama hicho ambacho kimeelezewa na mwanamke huyo. Uteuzi wa Kavanaugh katika mahakama kuu yenye wajumbe tisa uligubikwa na mzozo hiyo jana, wakati mwanamke huyo Christine Blasey Ford alipojitokeza hadharani na kutoa shutuma kupitia mahojiano na gazeti la Washington Post hapa Marekani kwamba alihofia maisha yake wakati Kavanaugh akiwa na rafiki yake ambao wote walikuwa wamelewa walimzunguka ndani ya chumba wakiwa kwenye pati nje kidogo ya hapa Washington DC katika miaka ya mwanzoni mwa 1980, na anaamini kama governor angekuwa hajalewa kiasi hicho angembaka. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis ameishutumu Rusia kwa kujaribu kushawishi kura maoni ijayo huko Macedonia ambayo itafungua njia kwa nchi hiyo kujiunga na NATO. Mattis aliwaambia waandishi wa habari wanaosafiri naye kwenda mji mkuu wa Macedonia kwamba hakuna shaka Moscow ilifadhili makundi yanayounga mkono Russia ili kushinda kura maoni ya kubadilisha jina la nchi ya Balkan na kutatua mzozo na jirani zao Ugiriki, ambao wanarudia kuzuia juhudi za Macedonia kujiunga na NATO. Mattis alisema nikimnukuu, wamehamisha fedha na pia wanafanya kampeni ya ushawishi mpana. Ni vyema tukawaachia watu wa Macedonia kufanya maamuzi yao wenyewe. Macedonia watapiga kura ya maoni Septemba 30. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tunaangalia shutuma zilizotolewa na Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, nchini Tanzania katika uchaguzi mdogo wa jimbo la Monduli. Katika sehemu ya pili tutaangalia kufichuliwa kwa maiti za watoto wachanga kumi na moja katika hospitali ya Pumwani mara baada ya ziara ya kushtukiza ya gavana wa Nairobi Mike Sonko, ninayokaribisha katika kwa undani hii leo. Jina langu naitwa Idi Ligongo, na karibu Nam kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Tanzania ambapo siku ya jana ya Jumapili kulifanyika uchaguzi mdogo wa marudio katika majimbo ya Ukonga na Monduli kwa ngazi ya ubunge, na nyingine zilikuwa zikihusu madiwani katika maeneo mengine ya Tanzania. Katika uchaguzi wa jimbo la Ukonga na Monduli, chama cha mapinduzi CCM kilitangazwa mshindi kwa wagombea wake wote ambao walikuwa wabunge wa majimbo hayo hapo awali kupitia chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo Chadema na kuamia, kuamua kuhamia chama cha mapinduzi CCM. Katika uchaguzi wa Monduli, chama cha Chadema kilidai kwamba kulikuwa na uvunjwaji mkubwa wa kanuni za uchaguzi, hasa mara baada ya baadhi ya mawakala wake kunyimwa vyeti vya kiapo ili kutekeleza kazi zao za uangalizi wa uchaguzi huo. Madai mengine yaliyotolewa na CHADEMA ni kuhusu kutekwa kwa mawakala hao sambamba na mawaziri kushiriki katika kampeni au kutekeleza shughuli za kiserikali. Katika muda ambapo kampeni zilikuwa zikiendelea katika majimbo hayo, nilifanikiwa kuzungumza na kamanda operesheni ya kampeni ya Munduli wa Chadema, Patrick Ole Sosopi, ambaye pia ni naibu mwenyekiti wa baraza la vijana la chama hicho Bavicha. Yeye alikuwa ni kiongozi wa kampeni za Chadema katika jimbo la Munduli na amenukuliwa na vyombo kadhaa vya habari akitoa madai ya uvunjifu wa kanuni za uchaguzi. Nilimuuliza kwanza, madai ya mawakala wa Chadema kutekwa yanatokana na nini? zoezi la, la upigaji kura lilipokwisha, mawakala wetu walianza kulazimishwa kusaini, lakini haya matokeo ni fake, kwa maana mawakala wetu ilibidi waanze kutekwa mapema kabisa saa kumi na moja saa kumi na nusu baada ya usabiji wa kura ilipoanza, walitekwa. Wengine wameanza kupatikana sasa hivi. Tuna wakala mmoja anaitwa Doto kule Mtwaumbu, mpaka sasa hivi hajapatikana, lakini mmoja amepatikana. Kama alisaalimoja iliyopita ni kwamba polisi walimchukua alikuwa katika kata Sepeko, walipomchukua kwenye kituo tena mapema saa nane, wakazunguka naye kwenye gari, baadaye wakaenda kumdampu. Simu yake ikawa imepotea. Tumeza kumpata, muda huu tunafanya proses ya kumtoa huko kijijini na kumleta mjini. Kwa hiyo mawakala wetu wametekwa wengi, wamepigwa wengine, jana tumepeleka mpaka hospitali. Wamepigwa, wametekwa, wameumizwa, wamelazimisha kusaini kwao. Kila aliyetaka ku, kulazimishwa kusaini matokeo alichoambulia ni kipigo, na kipigo sawasawa, sio kidogo. Isitoshe, wakati wa kampeni tulikuwa na mawaziri waliokuja kufanya shughuli za kiserikali, wakati a kanuni za uchaguzi ubunge, uraisi pamoja na udiwani zinakataza shughuli za kiserikali kufanyika wakati wa uchaguzi. Lakini tumemwona waziri Lukuvi amekuja ameahidi kutatua migogoro ya ardhi, amekuja naibu waziri Aweso amekuja kupromisi kwamba hata serikali itatoa 1.2 billion kutatua tatizo la maji katika jimbo la Munduli endapo tu Karanga atashinda, kwa sababu wanauhakika ndio mtu pekee anaweza kusimamia fedha hizo na hayo maji akaweza kupatikana. Sasa hawa mawaziri walikuja katika mikutano rasmi ya kampeni ama ilikuwa ni mikutano yao binafsi? Wameifanya wakati wa kipindi ambako kuna kampeni katika jimbo la Munduli. Sheria inasema kabisa kwamba kipindi cha uchaguzi katika jimbo ama katika nchi, shughuli za kiserikali ambazo zinapaswa kufanya na mawaziri zinatakiwa kustop. Hiyo ni kanuni ya tatu tatu inayoongoza uchaguzi katika nchi yetu. Inakataza kwa mfano, waziri anakuja kufanya promise, hata kama anafanya shughuli za kiserikali kwamba hapa tutaleta barabara, hapa tutaleta maji, haitakiwi. Lakini Aweso alikwenda kufanya mkutano wa hadhara akiwa amevaa nguo ya kijani kwenye jukwaa la mkutano wa hadhara. Lukuvi alifanya ziara ya kiserikali na kufanya hizo promising au hizo ahadi yote. Yote haya yamekiuka uh, kanuni za uchaguzi. Lakini sisi tulikwenda mbali zaidi, tuliandika barua kwa kwenye kamati ya maadili ya jimbo na nakala taifa kwa maana tume ya uchaguzi Tarehe kumi na tano tarehe kumi na nne tarehe kumi na tano mpaka uchaguzi umeisha, hatujawahi kuitwa kama CHADEMA tutoe ushahidi. Lakini pia kama ambavyo kanuni zinaeleza kwamba kama kuna jambo walikosea na kama halikukosewa tuambiwe kwamba hakuna kosa lolote kwenye kamati ya maadili ili tuone adhabu gani inaweza kutolewa. Kulikuwa kuna uvunjifu mkubwa sana wa wa kanuni na na, na sheria za uchaguzi. Huyo ni Patrick Ole Sosopi, kamanda wa operesheni ya kampeni za uchaguzi wa jimbo la Monduli wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, akieleza kwamba juu ya uvunjwaji e, wa kanuni za uchaguzi, akitoa madai e, msambamba yaliyoendana kwamba na kutekwa kwa mawakala ambao walikuwa wakisimamia e, zile kura ambazo zimepigwa katika uchaguzi wa jana katika jimbo hilo la Chadema. Kutokana na madai hayo, nilifanikiwa kuzungumza na mkurugenzi wa wilaya ya Monduli Steven Ulaya, ambaye kisheria za uchaguzi wa Tanzania katika ngazi ya jimbo yeye ya ndiye msimamizi mkuu wa uchaguzi, na kikubwa, nilianza kumuuliza ni je, ana taarifa za kuhusu kutekwa kwa mawakala wa Chadema na kama alivyoeleza Patrick Ole Sosopi, ambaye huyu ni kamanda wa operesheni ya kampeni za uchaguzi wa jimbo la Monduli kwa chama cha Chadema eh, kwamba kulikuwa kuna mawaziri eh, ambao walifika katika kipindi cha kampeni katika jimbo hilo la Monduli, na suala hili kisheria za uchaguzi liko vipi? Na haya ndiyo yale ambayo eh, aliyajibu Bwana Steven ulaya ambaye alikuwa ni msimamizi mkuu wa uchaguzi nilipozungumza naye katika mahojiano haya. mimi si ya fahamu kwa sababu kama msimamizi wa uchaguzi sikuwahi kupata kutoka kwenye chama chochote hata Chadema chama kingine chochote kuhusiana na kunyimwa hizo haki kwa mawakala wao. Hili swala ambalo wanazungumza kwamba baadhi ya mawakala wao walitekwa na wengine ndo leo wameanza kurejea kupatikana, hili nalo, uh, vipi hilo? La kutekwa wala sio la msimamizi wa uchaguzi, hilo ni suala la kijinai, walipaswa kuwa wameripoti polisi. Na kwa sababu hiyo, mimi kama msimamizi wa uchaguzi sina la kukomenti kujua hilo kwa sababu kama ni walipaswa kuwa wameripoti polisi na zinashughulikiwa kama makosa mengine ya jinai. Na hili suala ambalo pia wamelizungumza, kwamba kuna mawaziri walifika katika eneo hilo ambako uchaguzi ulikuwa ukifanyika na kutoa ahadi, na Chadema wanadai kwamba uwepo wa mawaziri hawa, mmoja akiwepo katika mkutano kabisa wa kampeni na mwingine akiwepo katika mazingira ya kazi tu ya kiserikali, lakini kwa mujibu wa Chadema wanadai wamevunja utaratibu wa uchaguzi. Je, hili nalo vipi? kwa mujibu wa utaratibu, kama msimamizi wa uchaguzi nilipaswa niletewe kwa maandishi, ndipo ambapo naweza nikasema nitashughulikia jambo lolote, na zaidi sana yale yanayohusiana na, na uvunjaji, uvunjaji wa maadili ya uchaguzi. Swala ambalo halikuletwa ofisini kwangu officially, katika hali yeyote ile, siwezi kusema kwamba naweza kulishughulikia. Sasa siwezi kusikia linasema kwenye mitandao au hata kwenye hivyo vikao vyao vingine alafu ukasema kwamba kama msimamizi wa uchaguzi atafanya si sahihi. Sasa ili haya yote yanayosema mimi kama ofisi, ya, ya, ya msimamizi wa uchaguzi niweze kuyashughulikia yale yanayoangukia kwenye ofisi yangu yalipaswa kuletwa kwangu kwa maandishi, ndipo ambapo ningeweza kushughulikia kuletwa. Katika hayo yote siwezi kusema chochote. Unafahamu taarifa zozote za uwepo wa mawaziri wakati wa kipindi cha kampeni? Hapana, mimi sina taarifa wala hufahamu kwamba kuna mawaziri uh, waliweza kufika katika eneo hilo kipindi cha kampeni. Sijui, sijui hata kama wanafika. Siwezi so, kujua kwamba wamekuja kwa ajili ya nini. Maana kama wa, wanakuja kwa shughuli za kiserikali lazima watafika wilayani kwa ajili ya kufuata zile protokol za za kiserikali. Sasa kama wamekuja kwa utaratibu mwingine katika hali ya kawaida, so siwezi kusema, utafuatia hatua za kila atakayekuwa anaingia wilayani, si sahihi. Lakini je, kwa mujibu wa sheria za uchaguzi wakati kampeni zinapoendelea katika uchaguzi fulani, je, sheria inaruhusu mawaziri kwenda kufanya kazi nyingine za kiserikali kama kawaida katika eneo la uchaguzi ama hawastahili mpaka pale uchaguzi utakapomalizika? Tunapaswa kujadili lile ambalo lilitokea, kwa vile halikuwa reported kwangu kwa maandishi, yani siwezi kujadili juu ya jambo hilo. Sawa, nafahamu kwamba huwezi kujadili, lakini naliuliza, je, kwa sheria ambayo ipo, kwa utaratibu, kanuni zilizopo, uh, kiongozi wa serikali anapaswa kufika katika eneo ambalo uchaguzi unafanyika, au ni kinyume cha sheria inapotokea pale anapofika eneo hilo? Mimi sioni kosa lolote kwa sababu huyo unayesema ni waziri, katika hali ya kawaida ni waziri kweli, lakini pia ni mwanasiasa. Sasa endapo anatoa ahadi za kiserikali wakati wa kampeni, manake wakati huo ni chama ndicho kinachoshiriki kwenye uchaguzi. Je, hapo anakuwa ajavunja sheria za uchaguzi? Ahadi kama ipi? Kwa mfano wamegusia moja ya ya waziri ambaye alifika ni waziri William Lukuvi, waziri wa ardhi na akaahidi kutatua swala la migogoro kwa madai ya Chadema. Ni kwa kadiri ninavyofahamu mimi kwamba hakuna kiongozi anayekatazwa kuja wilayani wakati wa kampeni. Kwa waziri wa ardhi kuja kuja wakati wa kampeni ni kosa, haijazuiliwa mahali popote kwamba wakati wa kampeni viongozi au hata hao mawaziri hawapaswi kuja, hawapasi kuja kwenye eneo ambalo kuna, kuna kampeni za, za uchaguzi zinaendelea. Nam basi, huyo ni msimamizi wa uchaguzi wa Monduli ambaye vilevile ni mkurugenzi wa wilaya ya Monduli, Steven Ulaya akijibu shutuma ambazo zimetolewa na chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA juu ya kuvunjwa kwa taratibu za uchaguzi katika uchaguzi uliofanyika jana. Nikirejea kwa kamanda operesheni ya kampeni za jimbo la Monduli, Patrick Ole Sosopi, ambaye ametoa shutuma hizo, nikitaka kujua kwa sasa ni nini hasa wao kama CHADEMA Uh, wanatarajia kufanya nini ili kushughulikia madai yao wakati wameshapoteza majimbo yote mawili ambayo hapo awali yalikuwa chini yao? Actually, tunaamini uh, huko nyuma tuliwahi kususia chaguzi kwa sababu ya ya, ya kasoro na uvunjifu mkubwa kanuni na sheria za uchaguzi, lakini baadaye, kama ambavyo tunaamini katika vikao vikao, viliamua kama, mimi kama pia mjumbe wa kamati kuu ya chama taifa, uh, ni kwamba tuliwahi kuamua kuto kushiriki uchaguzi lakini vikao vya kamati kuu tena tukaamua kurudi kwenye uchaguzi, na tuliamua kurudi ili tudokument na kuonyesha umma na dunia juu ya dhuluma na na, na uharamio unaofanywa na, na tume ya uchaguzi. Koo nini tutafanya baada ya haya yaliyotokea uh, Monduli na Ukonga, nikiamini kamati kuu pia itakaa immediately na kwa taarifa niliyopata uh, wakati huu nikiwa huku, probably kesho kamati kuu inaweza kukaa ya dharura sana, ili uweze kufanya tathmini na iweze kupata taarifa ya nini ambacho kimetokea kwenye hizi chaguzi, na tuweze kutoka na a strong statement, lakini pia kuonyesha the way forward. So for the time being, uh, ndicho kilichoweza kutokea. Tunaweza kueleza scenario ya chaguzi zilivyokuwa, uharamia, wizi na, na, na, na, na ukiukuaji mkubwa wa sheria, lakini maamuzi ya nini au nini tunakifanya baada ya ya, ya kamati kuu kukaa na kuweza kupata taarifa kupitia channel zetu za mawasiliano zote na taarifa zetu za kiusalama, and then tutaweza kutoa taarifa rasmi kwa Watanzania na wananchi kwa ujumla. Hayo yakiendelea, tume ya uchaguzi ya Tanzania, NEC, imeeleza kwamba uchaguzi mdogo uliofanyika jana Jumapili hauwezi kutumika kuwa kipimo cha imani za watu kuhusu mchakato wa uchaguzi. Hii ni baada ya wananchi wachache kujitokeza kwenye kuwachagua viongozi wao. Kulikuwa na idadi ndogo ya wapiga kura katika majimbo ya Ukonga na Monduli pamoja na kata ishirini na moja ambazo zilifanya uchaguzi wa madiwani. Mkurugenzi wa tume ya uchaguzi Athumani Kihamia akiongea na gazeti la The Citizen la nchini Tanzania amesema kwamba ni jambo la kawaida kwa kwa watu kujitokeza kwa idadi ndogo katika uchaguzi mdogo duniani kote, akisema mara nyingi wanaojitokeza kushiriki uchaguzi huwa wapo chini ya asilimia sitini. Kwa upande wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Tanzania, Jaji Semistok uh, Kaijage amesema uchunguzi u, uchaguzi ulikwenda uli vizuri na kupinga madai ya upinzani kwamba mawakala wake katika majimbo ya Ukonga na Munduli walikataliwa kuwepo katika vituo vya kupigia kura na na kueleza umma kuyapuzia madai hayo. Akiongea na gazeti la The Citizen, Jaji Kaijage amekiri kwamba mawakala wanne tu ndio waliokataliwa katika jimbo la Ukonga, tena kwa sababu ya msingi ikijumuisha kutokuwa na barua za utambulisho na vyeti vya kiapo, na baadhi ya watu wengine walifika kuwawakilisha mawakala katika vit, um, katika vituo hivyo jambo ambalo ni kinyume cha sheria. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya Kwa Undani, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii Gavana wa jiji la Nairobi nchini Kenya, Mike Sonko, leo Jumatatu alifanya ziara ya kushtukiza katika hospitali ya Pumwani na kugundua maiti za watoto wa changa kumi na mmoja zilizokuwa zimehifadhiwa katika maboksi na kufunikwa na mifuko ya plastiki na kuwekwa katika store iliyo karibu na chumba cha kuhifadhia maiti. Purukshani hii imekuja baada ya Sonko kufika hospitalini hapo kwa kutumia usafiri wa pikipiki yani bodaboda boda, na kukuta hila hiyo ambayo sasa inaanza kufanyiwa uchunguzi wa na na serikali ya Kenya. Hii ni sehemu ya hali ilivyokuwa wakati gavana Sonko Sonko alivyokuwa katika stoo hiyo ya hospitali ya uzazi ya Pumwani kushuhudia sakata hilo. Nam, basi ndiyo hali ilivyokuwa katika e, chumba, uh, store hiyo ya ambayo ipo karibu na chumba cha kuhifadhia maiti katika hospitali ya Pumwani nchini Kenya katika jiji la Nairobi. Kwenye line ya simu tunaye mwanahabari wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Hebu tueleze sasa, uh, kwa kina juu ya sakata hili. Imekuwaaje maiti hawa wamefichwa uh, kwa namna hii, kwa taarifa zilizopo hapo uh, Kennedy Wandera. Haijafahamika ni kwa misingi gani uh, maiti hizi zimepatikana kwenye mifuko na kuwekwa kwe, kwenye karatasi na kuweza kufichwa ndani ya, uh, ya, ya ya ya chumba kimoja. Lakini ilivyo ada ni kwamba wakati uh, mama anajifungua na kwa bahati mbaya akampoteza mtoto wake, huwa ni kwamba mtoto huyo anawekwa anahifadhiwa vyema, maanake hospitali ya, ya, ya Pumwani haina ma, haina chumba cha kuhifadhi maiti, na hivyo basi ifikapo Jumatatu na siku nyingine, huwa um, miili hii inapelekwa kwenye aidha, uh, inaenda kuzikwa ama inapelekwa kwenye chumba cha kuhifadhi maiti. Lakini mpaka wakati alipofika kwenye chumba hiki gavana Sonko ha, haithili, haione, ha, haifahamiki ni kwa nini miili hii bado ilikuwa kwenye na kwenye chumba hiki na katika ile hali ambayo ilikuwa imehifadhiwa, ilikuwa imehifadhiwa kwa njia ambayo, uh, inaonyesha kwamba kuna uozo fulani au kuna uh, kitu fulani ambacho kilikuwa kinafichwa. Lakini sasa ndivyo hali ilivyo. Lakini pia tumeweza kuuliza taarifa kuhusu uh, utaratibu unaofuatwa. Kinachodhihirika ni kwamba Uh, katika hospitali hii ya Pumwani, wafanyakazi uh, takriban hamsini hawapo, na hii wanaeleza kwamba huenda ikawa ni mojawapo ya athari ya kufanya kazi katika utendakazi katika hospitali hii lakini gavana amesisitiza kwamba hiyo haifai kuwa ni yani ni kisi, haifai kuwa ni kisingizio cha miili hiyo kupatikana kwenye uh, kwenye makasha hayo, kwa sababu uh, miili kumi na miwili ilipatikana. Miili tano ilipatikana kwenye kasha moja uh, kisha miili mingine mitano ikapatikana kwenye kasha moja, na mwili mmoja ukapatikana kwenye kasha moja. Kwa hivyo yakawa ni makasha matatu, na sasa gavana anaeleza kwamba uh, wale ambao wale madaktari ama wale wauguzi ambao wanastahili kuwa katika vyumba hivi na katika vile vyumba vya akina mama kujifungua hawakuweza kufika katika eneo hilo wakati alipofika asubuhi. Kwa hivyo yeye binafsi anaeleza kwamba huu ni, ni utepetevu wa aina yake, na hivyo basi kutokana na hayo, kazi, wako, wa, wa, wa na hayo ameweza kuwasimamisha kazi wasimamizi wa hospitali hiyo. Tunavyozungumza na tunaona kwamba waziri wa afya Sicily Kariuki tayari ameshatoa amri ya Mishatoa, uh, katika sekta inazohusika e, ili kuchunguza kile ambacho kipo, manake hata taarifa juu ya idadi ya maiti hizi, vyombo vingine vinasema kumi na, kumi na wawili e, lakini vingine vinasema ni kumi na mmoja. Sasa a, kuna swala ambalo a, tunaliona hapa lipo kutoka kwa huyu waziri wa afya e, Kariuki akisema kwamba inabidi apate Uh, taarifa ndani ya saa uh, ishirini na nne akitaka akilihusisha uh, baraza la wauguzi la Kenya e, baraza la wale wasimamizi wa afya e, hali kadhalika na chama vilevile cha madaktari hata wale ambao uh, madaktari wanaotekeleza zile uh, uh, tiba za vinywa. E, sasa, kwa mwendelezo wa hili ambalo tunaliona uh, hivi sasa umegusia kwamba hospitali ya Pumwani haina chumba cha kuhifadhia maiti lakini taarifa zinasema uh, store hii ipo karibu na chumba cha kuhifadhia maiti hii. Ukweli uko vipi hapa nam? Ukweli ni um, kwamba chumba hiki hakijakuwa na, na, na, na, na, na, na, na, na eneo la kuhifadhi maiti. Jinsi ilivyokueleza awali ni kwamba kile kinachofanyika kwamba iwapo kina mama wamejifungua na mili hii na, na, na, kwa, kwa, kwa bahati mbaya watoto wale waliojifungua wali, wakapoteza maisha yao, au kina mama waka kwa bahati mbaya wakapoteza maisha yao, huwa wanaachwa hapo katika chumba hiki, na baadaye ikifika Jumatatu huwa wanawapelekwa katika vyumba uh, vya kuhifadhi maiti. Kwa mfano, kuna hapa jijini kuna chumba cha kuhifadhi maiti cha City Mortuary na sasa, hawa usimamizi kwanza wa hospitali hii unaeleza kwamba kwa ada jinsi wanavyofanya wanafanya kwamba ikiwa mili uh, kuna, kuna maiti wanaopatikana wakati wa, wa siku ambazo ni za weekend huwa wanahakikishwa kwamba ikifikapo Jumatatu wanawapeleka kwenye hifadhi hiyo. Lakini hapa haikuwa hivyo, maanake tayari ilipofika kama saa nne hivi mili hiyo haikuwa ime-, ime, ime, ime imepelekwa kwenye hifadhi hizi. Lakini sasa kile ambacho pia kinaonekana kuzua uzogo ni kwamba jinsi mili hii ilivyokuwa imehifadhiwa ilikuwa imehifadhiwa kwa njia ambayo ni ya kudhalilisha sana. Na vilevile inadhihirika kwamba wale wasimamizi wenye uh, chumba hiki ambao wanastahili kuwa pale walieleza gavana kwamba ni mwili mmoja tu uliokuwa kwenye kasha, lakini sasa gavana alipokuwa anachunguza chunguza na watu wake ikadhihirika kwamba kuna makasha mengine, kwa hivyo huyu hawa wasimamizi wa wa, uh, uh, uh, wa usimamizi wa hospitali hii kueleza kwamba kuna mwili mmoja tu uliokuwa kwenye kasha, na baadaye gavana akagundua kwamba kuna miili uh, kumi na moja mingine ambayo ilikuwa kwa makasha mawili. Yeye binafsi anahisi kwamba sasa huu ni kuna jambo fulani ambalo walikuwa wanajaribu kulificha. Na Wandera, juu ya taarifa kwamba vifo hivi vimesababishwa na uh, swala la umeme, je, kuna taarifa zozote za, za kina mpaka hivi sasa? Ha, hamna taarifa zozote zinazothibitisha zo hilo, lakini usimamizi unaeleza kwamba au, kwamba hakuja -ha kuwepo na umeme pale, na vilevile hakuja kuwepo na na na, na, na vyumba vya kuhifadhi maiti lakini wanaeleza kwamba pamekuwepo na sehemu hii sehemu inaitwa ile holding room tu ya kuweza kuweka uh, ile mili ndo iweze ku, ku, kusafirishwa kwingineko, lakini pia hawana ile ile ile ile, ile, ile, ile, ile nyumba ya kuweza kuhifadhi hata mili hiyo kabla ipelekwa kwenye vyumba vya vya, vya, vya, vya kuhifadhi maiti, kwa hivyo Ha utata hakija haijabainika waziwazi -wazi, wapo hilo ndilo hicho ndicho chanzo cha kutokuwepo, maanake kuna mengi tu yanayozungumzwa. Wengine wanaeleza kwamba huenda pakawa kuna mtu aliyekuja kazima umestima uh, wakati walipoenda nyumbani sasa. Haija haijafahamika ni kwa nini inatokea hivi, lakini pia ina, ina, ina, kuna kuna, kuna ripoti kwamba huenda kulikuwa na utepeteu fulani kwa wasimamizi, kwa sababu yule msimamizi inak kwenye kwenye, kwenye, kwenye afisi hiyo haku -ha leo kazini ndio sasa. Maana hawa, hawa mmoja wapo akina mama akamwandikia gavana ujumbe na kumtumia picha kwamba kuna utepetevu hapa, na gavana akaamua asubuhi iliwe ni wale watafika kwenye hustali hiyo kuweza kubaini kile kinachoendelea. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha. Naamini swala so hili bado lina mwendelezo, tutasubiri hizo ripoti ambazo zimeumbwa na waziri wa afya wa Kenya Uh, Sicily Kariuki eh, kutoka katika vyama vile vya, vya wauguzi wanaohusika moja kwa moja na masuala ya afya, ili kufahamu kile ambacho kimeendelea, uh, kimetokea. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kabisa zako wewe msikilizaji kwa kuweza kuwa nami toka mwanzo wa kipindi hiki cha kwa undani. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. Shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema.