The deterioration of fundamental freedoms of expression, assembly and association in Uganda is indeed worrying. Ni mjadala wa Bunge la Umoja wa Ulaya Alhamisi wiki jana kuhusu dhuluma za kibinadamu zinazodaiwa kufanywa na utawala wa Uganda. Mjadala ambao sasa bila shaka ni dhahiri umeikera sana serikali ya Uganda. Katika maamuzi 14 ya Bunge la Umoja wa Ulaya, serikali ya Uganda inatakiwa kuheshimu uhuru wa bunge, kuheshimu haki za kibinadamu na kufuta mashtaka ya uhaini dhidi ya mbunge Robert Kyagulanyi, maarufu Bobi Wine, na wabunge wenzake, likisema kwamba mashtaka hayo ni ya kupandikiza. Hatuwezi kuvumilia kile kinachoendelea Uganda, hakuna uhuru tuna dikteta aliye madarakani na amekuwepo kwa muda mrefu. Hataki upinzani wala mtu yoyote anayemkosoa. Yoyote anayemkosoa anaziwiliwa gerezani, hata waandishi wa habari nao wanadhulumiwa. Tunastahili kuangazia uhusiano wetu wa maendeleo na pesa tunazotoa kwa Uganda hadi haki za binadamu na mfumo wa demokrasia vitakapoheshimishwa. Human rights and democracy. Serikali ya Uganda imejibu kwa kuorodesha hoja sita. Uganda inataka muungano wa Ulaya kukoma mara moja kuingilia masuala ya ndani ya Uganda, ikiwemo swala la haki za kibinadamu na demokrasia. Msemaji wa serikali ya Uganda Ofwono Opondo amesema kwamba Uganda haiogopi kuharibu uhusiano wake na umoja wa Ulaya na kwamba ipo tayari kwa vita alivyoviita kama vita vya haki. Opondo anadai kwamba Umoja wa Ulaya una hasira na Uganda kwa sababu nchi hiyo ya Afrika Mashariki ina msimamo mkali dhidi ya ushoga na kwamba maamuzi ya Bunge la Ulaya hayatakubalika nchini Uganda. From there, wabunge wa Ulaya hawana aibu kwamba hasira zao kwa serikali na nchi yetu inatokana na msimamo mkali ambao Uganda imechukua kupiga vita ushoga. Kama kuna wabunge wa Ulaya au waziri mkuu au waziri ambaye ni shoga au msagaji, huo ni uamuzi wao na wasitulazimishe pia kufanya wanayofanya hatutabadilisha msimamo wetu. we we Opondo vilevile anadai kwamba umoja wa Ulaya una tamaa ya kupata rasilimali za bara la Afrika, Uganda ikiwa mojawapo, na kwa sababu Uganda imeonyesha ushirikiano wake na nchi nyingine kando na Ulaya, ndiyo maana bunge hilo limechukua msimamo wa kuikosoa. In kama nchi hatuhitaji masomo and kutoka kwa wenzetu wa Ulaya. Wako nchini much Kongo, hatuoni mabadiliko huko. Wako Togo, kongo, Gabon, in Libya, Iraq, Siria, lakini hatuoni mabadiliko. Lengo lao ni kuharibu Afrika na kupora mali zetu. Bunge la Umoja wa Ulaya lilikubaliana kwamba halitaendelea kutumia hoja ya Uganda kuwapa hifadhi wakimbizi kutoka nchi jirani kunyamaza huku raia wa Uganda wenyewe hasa wapinzani wa rais Museveni wakiendelea kuuawa, kupigwa na kuumizwa. The international community must watch closely and call on the Museveni government to investigate all human rights abuses, uphold the rule of law and freedom of speech. Wakati mzozo kati ya Uganda na umoja wa ulaya ukionekana kufukuta, serikali ya Uganda imeonya waandishi wa habari inayodai wanalipwa na, na nchi za nje ili kueneza picha ya machafuko na dhuluma vinavyodaiwa kutekelezwa na Uganda kwa ulimwengu.