moja kwa moja kutoka hapa washington hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji kwa kipindi cha kwa undani lakini kabla ya hapo na kusomeni habari za dunia jina langu ni bmj mridhi rais wa rusia vladimir putin amesema hii leo kwamba mchanganyiko wa sababu kadhaa ndio uliopelekea shambulizi la kombora la siria ambalo lilisababisha kuanguka kwa ndege ya kijeshi ya siria ya Russia katika bahari ya Mediterranean jana Jumatatu. Matamshi ya Putin yamejiri saa kadhaa baada ya wizara ya ulinzi ya Russia kusema kwamba vitendo vya kivita vya ndege ya kijeshi ya Israeli ndivyo vilivyopelekea kutunguliwa kwa ndege hiyo. Hata hivyo, Putin hakuishutumu Israeli, lakini akasema kwamba anaunga mkono taarifa iliyotolewa na wizara yake ya ulinzi Kufuatia kuanguka kwa ndege hiyo, Putin aidha ameahidi kuongeza wanajeshi wake nchini Siria. Kwa miaka kadhaa, Israeli na Rasia zimekuwa zikiwasiliana kwa kutumia nambari maalum ya simu, huku kila nchi ikitoa habari kuhusu baadhi ya operesheni za ndege za kijeshi ili kuzuia uwezekano wa ndege zao kushambuliwa na nchi hiyo nyingine. Rais Trump amesema leo kwamba China inaendelea kuchukua hatua ambazo nia yake ni, ni kuathiri uchaguzi wa Marekani kwa kutishia kuchukua hatua ambazo ameziita za haraka na zenye athari kubwa iwapo nchi hiyo ya bara la Asia itachukua hatua za kulipiza kisasi ambazo zitaathiri wafanyakazi wa Marekani. Trump hata hivyo hakutoa ushahidi wowote kuhusu madai hayo na wala hakufafanua iwapo alikuwa akizungumzia uchaguzi wa katikati ya awamu ambao utafanyika hapa Marekani mwezi Novemba. Shutuma za Trump zinajiri siku moja baada ya China kuwapa kulipiza kisasi dhidi ya hatua ya Trump ya kutoza ushuru wa ziada wa dola bilioni mia mbili kwa bidhaa zinazotoka China kuingia Marekani. Mapema jana, mshauri wa kiuchumi wa White House Larry Kudlow alisema kwamba Marekani iko tayari kwa mazungumzo yenye tija kuhusu biashara kati ya nchi hizo mbili. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambayo pia yanakufikia kupitia redio yetu ya 107.5 FM Nairobi na viunga vyake. Mahakama ya kilele nchini Afrika Kusini imehalalisha matumizi ya kibinafsi ya bangi. Naibu wajaji wa mahakama ya juu Raymond Zondo, akitangaza uamuzi wa pamoja na majaji wenzake wa mahakama ya katiba leo Jumanne, amesema anaunga mkono uamuzi wa mahakama ya chini wa kuhalalisha matumizi ya bangi kwa watu wazima, mradi wako manyumbani mwao. Uamuzi huo ulikuwa unapingwa na mashirika kadhaa ya serikali, ikiwa ni pamoja na wizara ya afya na ile ya sheria, ambazo zilisema kwamba utumiaji wa bidhaa hiyo una madhara madhara kubwa ya kiafya. Mahakama hiyo ya katiba imeliagiza bunge la nchi hiyo kutayarisha rasimu mpya ya sheria ambazo pia zitawezesha raia kukuza mimea ya bangi kwa matumizi ya kibinafsi na serikali ya Israeli imesema itawaruhusu raia elfu moja wa Ethiopia kuhamia nchini humo, ambayo ni hatua isiyo ya kawaida. Hata hivyo, idadi hiyo ni ndogo kuliko Waethiopia Wayahudi elfu nane ambao walinuia kuhamia Israeli. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema kwamba kamati maalumu iliyoteuliwa na kuundwa uh, kuratibu masuala ya wakimbizi katika nchi hiyo imekubali kuwaamkia wa Ethiopia hao ambao tayari wana watoto nchini Israeli. Shirika moja lisilo la kiserikali ambalo limekuwa likishinikiza serikali ya Israeli kuwaruhusu wa Ethiopia elfu nane kuhamia Israeli limeitaja hatua hiyo ya Netanyahu kwamba sio ya kuridhisha. Ni hayo tu ambayo tumekuandalia kutoka chumba chetu cha habari kwa sasa. Namwona mwenzangu Idi Ligongo yuko tayari hapa studio kukuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naondoka, jina langu ni BMJ Mridhi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia tangazo la serikali ya Marekani ya kupunguza idadi ya wakimbizi inayowachukua kuingia katika taifa hili kutoka 45,000 na kuwa 30,000 jambo ambalo limeshtusha wadau wengi wanaoshughulikia masuala ya wakimbizi hapa duniani. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia hapa Marekani, ambapo serikali ya Rais Donald Trump imepunguza idadi ya wakimbizi watakaoandikishwa kuishi Marekani kwa mwaka ujao wa 2019 kutoka elfu 45, idadi ambayo ilikuwa kwa hivi sasa, mpaka kufikia elfu 30. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alitangaza mpango huo wa Marekani ambao unafanya kuwa serikali ya rais Trump kuwa na kiwango kidogo cha wakimbizi wanaoandikishwa kuingia Marekani toka mpango huo ulipoanzishwa mwaka elfu moja mia tisa na thamanini. Hatua hii ni moja ya zile ambazo zinashughulikia masuala ya uhamiaji ikiwepo kufuatilia wote wanaoingia Marekani kinyume cha sheria kwa mujibu wa gazeti la The New York Times. Kwa mujibu wa takwimu ambazo zimetolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, katika kipindi cha tarehe mosi ya mwezi Oktoba mwaka 2017 mpaka tarehe 14 ya mwezi Septemba mwaka 2018, jumla ya kesi 8190 ziliandikishwa na watu 120825 kuandikishwa kama wakimbizi. Kwa takwimu hizo bara la Afrika liliongoza kutoa wakimbizi wengi ambao jumla yake ni wakimbizi 90,556 walioandikishwa kwa kipindi cha mwaka huo mmoja, ikiwa ni sawa na asilimia 46 ya wale walioandikishwa. Kwa kipindi kirefu wakimbizi wamekuwa wakichukuliwa kutoka katika makambi mbalimbali mbali ya wakimbizi na kupitia mchakato unaochukua muda mrefu kabla ya kukamilika na hatimaye kufika hapa Marekani. Nimeongea na mmoja wa wakimbizi kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye sasa hivi yupo hapa Marekani. E, alipitia kambi ya Nyarugusu iliyoko katika nchi ya Tanzania. Anaanza kwa kujitambulisha hili Naitwa Olomwene Mfaume, lakini linalofahamika sana uko nyumbani ni la Kolomwene, hata shuleni linafahamika hilo la Kolomwene. Mi ni Mkongomani, nimekaa pale kambini Nyarugusu miaka kumi na tisa, yani tuseme nimesoma pale mpaka nikamaliza, nikamaliza masomo pale. Nyarugusu iko mkoani Kigoma. Ilikuwa elfu mbili na kumi na na tano ile tukaanza hizo process za kuja kuomba hombi hifadhi ya kuja kwenye nchi ya tatu. So tukaanza hizo processes, processes zikaanza zikaenda zikatoka kwa migration ya Tanzania, zikapelekwa kwenye RCC, zikatoka kwenye RCC zikaja kwenye migration, migration ya Marekani. Tukafanya mahojiano na migration ya ya Marekani, tukamaliza. Wakasema basi ombi lenu litatumwa, majibu yakija, kama mmekataliwa, kama mmekubaliwa, basi hayo nyingine tutayajua baadaye. Tukasubiri hapo, baada ya, ya mda mfupi tu sijui kama ili. Ilikuwa miezi mitatu hivi, tukapata zile uh, zile barua kutoka kwa migration. Kupata hizo barua kutoka kwa migration, barua zikaja kusoma tu kwamba mmekubaliwa ombi ya hifadhi ya tatu ya inchi ya tatu kwenda Marekani kwa hiyo mtasubiri sasa viza zenu zije, viza zikija kisha ndo mtafanyiwa utaratibu wa kusafirishwa. Tukatoka hapo tukapata hizo nani viza, zikaja tukabandikwa kwenye, mara nyingi wanabandika watu kwenye mabango, yani kwenye vibao, tukaenda kujiangalia kule tumetoka. Basi ikabidi tu tusafirishwe kutoka kambini Nyarugusu mpaka Kasulu, tukakaa Kasulu wiki, wiki moja tunafuatilia sasa. Kasulu wanapana madawa ya malaria na ya minyoo fulani, fulani ambao pengine unajua malaria haikubaliki hapa Marekani. So tukafanya yote matibabu hapo Kasulu, tukasafiri mpaka Dar es Salaam, tukapata ndege Dar es Salaam, Dar es Salaam mpaka Dubai, Dubai mpaka hapa Marekani. Processes zilikuwa nzuri, migration zote kwa upande mbili zimetupokea vizuri, hakuna chochote ambacho kilienda mbaya. Shirika la Wakimbizi la Umoja wa Mataifa lenyewe lilikataa kutoa maoni yake juu ya hatua ya rais wa Marekani Eh, kuamua kupunguza idadi wa ya wakimbizi ambao wataruhusiwa kuingia Marekani kwa ajili ya kuendeleza maisha yao na kusema ni uamuzi wa Marekani na yenyewe ndiyo inayoweza kuamua kuhusu masuala yake ndani. Lakini hayo yakiendelea, msemaji wa UNHCR, shirika linaloshughulikia wakimbizi, William Spindler amesema kwamba kile anachoweza kueleza ni kwamba kwa sasa kuna wakimbizi wengi walio hatarini na wanaohitaji makazi kuliko idadi ya sehemu ambazo serikali mbalimbali mbali zimejitolea kukubali kuchukua wakimbizi. Amesema kwamba UNHCR inazisihi nchi mbalimbali kukubali kuwachukua wakimbizi na kusihi nchi zilizo tayari kuongeza idadi ya sehemu ambazo wakimbizi wanaweza kupata hifadhi wakimbizi wa kupelekwa katika sehemu nyingine nje ya makambi ni sehemu suluhishi. Neli ni mkimbizi kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye alikuwa yupo katika kambi ya Dadaab iliyoko nchini Kenya, na hapa anaeleza namna alivyofanikiwa kufika hapa Marekani na hali halisi ya kuwa mkimbizi katika kambi ya Dadaab nchini Kenya. Itamae sana ule mwenye amebaki juu, hata sisi tulikuwa nawaombea pia, na nao wafike juu, itawafekta sana tu. ni Afrika maisha ni ngumu, alafu mtu anaangalia na kazi vitu kaa hizo tu, anaangalia na kazi labda, unajua akifika Amerika anategemea atapata kazi ya, ya. Naomba na, na, tu ni tueleze safari yako imekuwaje mpaka ukafika hapa? Ulifanikiwa vipi kufika na mchakato wenyewe yani ilikuwaje? Oh my god. Oh. Ilikuwa ngumu, ngumu, ngumu sana. Jusa zingine zote zinakuwa mpango wa Mungu. Process tulianza, sijui ilikuwa two seven something like that. Sasa tukaanza process, mara unajua uki unaweza juu kwanza kabla ufike embassy, inakwaga UN kwanza kwanza. Kwa UN ndo inakuwa sana sana shida kabla wakutume sasa, kwa kwa kwa na juu uko na interview, mara wanaweza kupea reject, ama wanaweza kukubali, wakukubali wakutume kwa embassy yoyote yenye takubali vitu kaa hizo. Lakini maisha ilikuwa ngumu ngumu sana, yaani una struggle hiyo, kustruggle unasema y yaani, saa zingine hata watu wengine wanasemaga hata hakuna Mungu juu maisha una, unaona kila kitu yaani iko tu, sijui nitakwambia je. Maisha ilikuwa ngumu na, na kama process ina ina take long kufanikiwa, mtu afanikiwe kuja hapa. Na wewe kabla hujafika Marekani ulikuwa kwenye kambi gani na ni nini hasa kilichokupeleka kwenye hiyo kambi? Unajua, nilikuwa refuji Kenya na nilikuwa kambi ya dadap camp. Uh, nilikuwa Dadap camp na kwa ufupi inaweza kuambia Dadap camp ilikuwa ni kambi inajulikana Kenya ni kambi ya Wasomalia, lakini si pale. Sasa tulikuwa Wakristo, tulikuwa menori me. Ilikuwa tu mashida, juu unajua dadap kuna vitu za kona vitu za zama nani hiyo nani Alshabab, vitu kaa hizo. So ilikuwa ni shida, kaa si Wakristo ilikuwa ni shida, kama kudivai nafaa udivai kama hao huwezi kuvaa uwezi kuvaa hiyo maskati, kama venye si Wakristo tumezoea. Yani tulikuwa tukaa wafungwa, lakini tulikuwa tumezoea, juu wanakwambia ukika na watu wenye wanakula hii we na we unavaa ujizoee, kama ukule nao ukule venye anakula. So tu, tulizoea tu maisha ilikuwa tu sawa, lakini haikuwa sawa vile juu walikuwa na tu discriminate sana sana, yani kutumwagilia mchanga mweo yani. Sasa mi unajua, mi naweza sema <laughs> walikuwa naniita wengi, walikuwa naniona ka Mkenya so, ku, Wakenya mnakuja kufanya nini kwa, kwa? Yani ilikuwa tu ni shida Wakristo na Waislamu wa, wa ilikuwa tu shida pale kidogo. Kwa kipindi ambacho umefuatilia haya masuala ya kuondoka uh, hapo kambini Dadab mpaka kuja hapa Marekani unadhani kwamba imekusaidia kwa namna moja ama nyingine, kuendeleza maisha yako na pengine ungependa kuiambia serikali ya Marekani kutafakari juu ya kile ambacho imefanya maamuzi ya kupunguza idadi ya wakimbizi kutoka elfu arobaini na tano mpaka elfu thalathini Uh, mi unajua, pia nakumbuka hiyo hiyo yenye enye unasema hata wakati, si tu bado tulikuwa Kenya sana, hiyo mambo ya kusema kusema juu, kuna pale tulikuwa tushafika embassy, sijui wapi hapo kuchukua kwa medical check-up, kuchukua madawa ilibidi tena turudi nyuma juu walifunga. Kuna kipindi walifunga kila kitu, walisema sijui kama ni nini ilifanyika, Trump sijui nini pale, vitu kaa hizo ilifanyika, so si tukarudi nyuma, vitu zote karudi nyuma, tukaende- tukaanza sasa mwanzo venye alipea ngapi, sijui, sijui ngapi hiyo masiku miezi yenye alipea kabla wa nani, uh, enye nitasema, um, hapa, yeah, eh, nimeona tofauti ni sana juu maisha ya hapa na Afrika naona tu tofauti iko, si hata moja, si hata mbili. Tofauti ni mingi juu. Unajua Afrika saa zingine kupata hata chakula ni ngumu, yani una struggle, ku-struggle. Sa, mi unajua Afrika nikuwa, nauza, nikuwa nafanya kazi ya biashara. Sa unajua biashara, kuna saa zingine na kuchoma, sa zingine inakupea pesa, sa ilikuwa shida shida tu, lakini hapa naona mafanikio iko, lakini bado sijaanza kazi, lakini naona mafanikio iko. Uh, maisha tu iko sawa, si mbaya. Suala la wakimbizi kupatiwa hifadhi nchini Marekani lilianzia mbali, lakini katika miaka ya nyuma ya 1975 mpaka 1980 mpango huu ulipoanza rasmi, Marekani ilipokea wakimbizi wengi kutoka barani Asia. Wakimbizi kutoka katika bara la Afrika kwa mwaka 1980 walikuwa ni 955 tu ikilinganishwa na, na laki moja na 63,799 kutoka barani Asia kwa mwaka huo. Toka kipindi hicho Afrika imekuwa ikitoa idadi ndogo ya wakimbizi ukilinganisha na bara la Asia, lakini katika kipindi cha miaka ya elfu mbili Afrika imekuwa ikiandikisha wakimbizi wengi, licha ya idadi kubwa kuwepo pia wanaotoka katika bara la Asia. Mpaka kufikia mwaka huu bara la Asia liliandikisha wakimbizi milioni moja laki nne themanini na moja elfu mia tano thelathini na wawili huku Afrika ikiwa na wakimbizi laki tatu themanini na saba elfu mia tano na thelathini na wawili. Lakini kwa mwaka jana mpaka mwaka huu Afrika imeandikisha wakimbizi wengi kuliko bara lolote lile ikiwa na wakimbizi waliokubaliwa kuingia Marekani ya katika idadi yao ya laki tatu themanini elfu laki tatu themanini na saba elfu 532 sawa na asilimia 46 wakimbizi wote. Wakimbizi wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili katika mwaka 2017 mpaka 2018 walichukua idadi kubwa ya walioandikishwa kama wakimbizi, na wengi wao wanatokea katika mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC na Burundi. Mwaka 2017 wakimbizi wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili walikuwa ni 35 kumi na sita na mwaka alfu mbili kumi na nane walikuwa ni alfu moja mia nne tisini na wawili ikionyesha kupungua kwa idadi ya takriban zaidi ya wakimbizi alfu moja. Filimon Ndushimire ni mkimbizi kutoka nchini Burundi, na hapa alizungumza na mwenzangu Patrick Nduwimana kuhusu sakata hili. Kwanza akataka kufahamu yeye ana nini cha kusema kufuatia hatua ya serikali ya Marekani kupunguza idadi ya wakimbizi watakaoandikishwa kuingia katika nchi hii. Mimi nafikiri hii hatua ya utawala wa Trump itakuwa na ma, na matokeo mabaya naweza nikasema kwa njia mbili. Njia ya kwanza matokeo mabaya itakuwa ni kwa wale wakimbizi walikuwa wana wanapata hifadhi hapa Amerika, kwa sababu kwao kuna matatizo, matatizo ya ya, ya siasa, lakini sana sana matatizo ya usalama na United States of America ikiwakamata inawatoa huko inawaleta hapa, na kwa, kwa kusema wapate amani na wakuwe mbali ya hizo shida zote, shida za, za siasa hata shida za usalama. Hivi sasa itaonekana ya kwamba Amerika haijali tena kuwapa watu usalama, kuatia kutia watu mbali mbali na matatizo ya usalama, kama ilivyokuwa mbele, wakati walikuwa wanapokea watu wengi na ingine naweza nikasema njia ingine itakuwa ni kwa America kama kama nchi juu, wale watu wakikuja hapa ni watu wana, wanatumika wanatumika kazi nyingi, wanalipa hata taxes. Hata katikati yao wengine walikuwa hata wa, wa wakicreate macompanies wanachangia kwa economy ya America na walikuwa hata wanacreate hata kazi, wanapatia kazi watu Yaani, ninavyokuelewa, hatua hii itakuwa na kwa upande mmoja itawaathiri wale ambao wanategemea kuja Marekani, lakini vilevile vile, hata upande wa Marekani itakuwa na a, athari uh, upande wa uchumi kama unavyosema, ya ndiyo sana unaona, wakileta watu kama walikuwa wakileta watu kama elfu he, arobaini kuzidi na waki, basi wakishusha hiyo hesabu kwa kwa elfu thelathini inasikilizika ya kwamba wale watu walikuwa wakija hapa wamoja wanatumika, kama nilivyosema, wana na wakitumika, ni kusema wanalipa taxes na hiyo taxes ina, inasaidia kwa uchumi wa Amerika, na sio hiyo tu, walikuwa hata wakija hapa wamoja, ni watu ni wasomi, wengine ni watu wanafanya business nyingi, na hizo business wanafanya hapa zinaleta hata zingine kazi kwa wale wale waliokuja kama wakimbizi, lakini na kwa Amerika wenyewe, watu walikuja hapa, ukiangalia kwa history ni watu wengi walikuja hapa kama wakimbizi na wakafanyikiwa sana na wakaweza kufanya wakatia hata makampani makampani kubwa sana kampani zilizopatia watu watu wengi kazi. Naona siyo, siyo kabisa hatua nzuri nafikiri. Hatua nzuri ilikuwa ni ile ya kwanza kuleta watu wengi ingine naeza nikaleta kumbe, ni picha ya Marekani kwa kwa dunia nzima, kwa kuwa Marekani iliwahi kunaleta watu hapa inawatoa, ilikuwa ni picha nzuri ku, ni picha nzuri kwa dunia yote, kusema kwamba Amerika inajali inajali haki za binadamu inajali hata demokrasi. Sasa hiyo itapunguka, hiyo picha kabisa itachafuka kwa jua hiyo hatua utawala wa Trump umekamata nam. Basi huyo ndiye uh, mkimbizi huyo kutoka nchini Burundi ambaye alizungumza na mwenzangu Patrick Nduwimana na Filemon ndu shimire akizungumzia maoni yake e, juu ya kile ambacho anakiona pengine si sahihi kwa Marekani kufanya hivyo. Lakini kwa upande wa Mfaume, yeye ni mkimbizi naye, amepata a, fursa ya kunufaika na mpango ambao utawafanya wakimbizi 15,000 kukosa fursa ya kuhamia Marekani. Yeye anasema Marekani kama nchi ina mamlaka yake kuamua kile inachokiona ni sahihi kwa maslahi yake, ikiwa ni tofauti kabisa na wale wengi ambao wanaona suala so hili pengine linaweza likaleta uh, hatari kwa wakimbizi ambao wako katika sehemu wanazopata tabu kwa hivi sasa. Marekani inatumika na sheria zake, na sisi kule kambini kwetu tunafata, yani tunafata tunakubali zile sheria ambazo atakazo atakazochukua zidi, kwa sababu yeye ndo mwenye nchi. Endapo akisema e bana, mimi nimesitisha umpango, hakuna mtu yeyote ambaye anaweza akaji, akajinua kule kwamba e bana, mimi nilikuwa nataka niende marekani hivi na hivi, sijui wamarekani wamekataa, wame, wame mtu asiingie kwenye nchi yao. Yaani tuseme hii vitu kule nyumbani inafanyika kama mabahati, yule atakayebahatika anaenda, yule atakayebahatika nako anakosa. Kwa hiyo, kwa wale watakaobahatika, endapo idadi imepungua, basi wamshukuru Mungu, na wale wengine ambao hawatakaobahatika, basi watili nyumbani tu wakae, wamshukuru Mungu na wao vilevile. Sasa uh, kile ambacho unakiona kwa namna gani kitaathiri wakimbizi ambao wako kule? Manake kuna wakimbizi kwa mfano sasa hivi wako maeneo mbalimbali, mbali ya bara la Afrika. Ni uh, nini ambacho unakiona kwamba athari ya moja kwa moja ya mpango huu kupunguza idadi ya watu, manake bara la Afrika ndio wanaoingia wengi kuliko nchi yoyote ile, kutokana na changamoto ambazo watu tumekumbana nazo huko makambini kweli, hiyo hilo swala linasikitisha kwa hali moja, kwa njia moja au nyingine, kutokana na sisi sote tunafikiri tumeishi kwenye hiyo maisha. Maisha kweli, siwezi kusema ma, maisha ya kambini ni mazuri. Aidha siwezi kusema ni mia ni mabaya. Kwa hiyo, kuna pasenti zake za mabaya na kuna pasenti zake za mazuri. So kwa njia moja, Marekani kuacha kuto kupokea wakimbizi, kupunguza idadi ya wakimbizi kuingia kwenye hii nchi ni mbaya sana, na itakuwa ime imesaund vibaya, yani itakuwa imesikilika vibaya sana kwa wale wakimbizi ambao wako nchi wako nchi mbalimbali za Afrika kwa sababu wao walikuwa wanategemea wanawategemezi, kwamba wakija hapa Marekani ndio watakuja kuanza maisha, kwa sababu mara nyingi kambini, makambini hakuna makazi ambayo inalipa na hakuna makazi. Vijana wako wengi sana makambini, ambao wamesoma na ambao wasiosoma, watu wako huko makambini na hawana makazi wote. So hizo ndio changamoto ambazo mimi nimeona zitawahasiri sana na zitaweza zikawapelekea hata kwenye misongo ya mawazo. Juhudi za kupata shirika la kuhudumia wakimbizi e, kwa upande wa nchi za Tanzania na Kenya, ambako kuna idadi kubwa tu ya wakimbizi e, kutoka sehemu mbalimbali e, hazikufua dafu, lakini kama tulivyoeleza hapo awali e, kwa hivi sasa UNHCR yenyewe imesema kwamba Marekani ina Uh, ina uwezo wa kuamua masuala yake ya ndani. Kwenye laini ya simu tunaye Salehe Sumail sa ambaye, uh, yeye pia amepata bahati ya kunufaika na mpango ambao hivi sasa serikali ya Marekani imepunguza idadi ya wakimbizi kutoka, uh, katika jimbo la South Carolina. Salehe, kwa uh, binafsi, kile ambacho kimejitokeza Marekani imepunguza idadi ya wakimbizi ambao wandaingia hapa, mpango ambao wewe ulinufaika nao, nini ambacho unaweza kukizungumza uh, kwa hili na ulivyosikia habari hii? Kwa sababu unajua kabisa kwamba pengine una baadhi ya uh, ndugu jamaa na marafiki ambao bado wako katika kambi za wakimbizi ambao nao wameandikisha, wamejiandikisha, wamejeza fomu za kuingia kwenye uh, mpango huo. Ndiyo. <clears throat> Mimi ninaweza nikasema kuwa nimesikitishwa sana na taarifa hiyo, lakini mtu anapaswa kuwa na vitu viwili kwenye maisha, kwa sababu unapotarajiwa ku, unaomba kitu utarajie vitu viwili: kuto kupewa au kupewa. Unaposhindwa kupewa unashukuru, hata kama utaumia, lakini haijakupa nani ya kusema kuwa ukate tamaa, na unapopata utafurahi, unapata juhudi. Lakini kuwa mimi nimekwazika kidogo, kwa sababu mimi na wazazi wapo kule, baba mama na ndugu zangu tayari wapo kwenye huyo mchakato, wameshachukuliwa na kile ile tengo ya RICC. lakini sasa, kuna kitu kimoja, inatakiwa watu wanakubaliana na matokeo kwa sababu Marekani kama Marekani ni nchi kama nchi zingine, na kila nchi ipo na, ma, na ni tuseme, <clears throat> matashi yake au matakwa yake. Inapoamua kitu, hakuna nchi nyingine inaweza ikaingia. Lakini kitu kimoja, ningeomba nchi kama Marekani ingesaidia sasa kwenye zile nchi zinakuwa na migogoro, kwa sababu migogoro ndo inaleta kuwa kuleta kambi na nini na ndo hao matatizo watu wanafika mpaka kusema kuja huko. Lakini kama mtu anapokuwa kwenye nchi yake, hawe na hanaishi vizuri, hawezi akatamani kuwa kwenye maisha ya ukimbizi au kwenda kuishi kwa watu. Ndo kunatokeana na hizo changamoto, lakini kwa kuwa yeye ameamua hicho kitu nimekichukulia kwa uzuni, kwa kuwa ndugu zetu wapo wengi na tulikuwa tunataka tuje. Lakini moja kwa moja hata wenyewe itawaathiri. Hebu chukua mfano jimbo kama ile la South Carolina, paingiwa vijana mia tano. Vijana mia tano, kwanza miaka kumi na nane kwenda mpaka ishirini na tano thelathini arobaini wanafanya kazi. Fikiria au vijana mia tano, mfano kwenye swala la wamekwenda wakanunua gari, wamenunua gari ni mia tano, hizo zimeingia kwenye mfuko wa mkoa wamenunua nani, driving license wamepata, mafuta gesi wanachukua, yani unakuta wanakuwa wanachangia hata nyumba wanapanga, yani mkoa unakuwa uko motivate, na wale watu wanakuja hapa wanasoma, watatengeneza mambo mengine yatawasaidia hata Wamarekani wengine kwa baadaye, lakini si kusema kuwa mtu unaweza ukategemea tu kitu kimoja, lakini mtu ni unatakiwa ukubaliane na matokeo hata kama inauma, kwa kuwa wanakuambia mkono wenye kupokea unakuomba kila siku, chini unaona. Heri mkono wenye kutoa kuliko wenye kufanya nini, kupokea. Kwa hiyo sasa, hiyo changamoto, watu tutaomba nchi kama Marekani, Uingereza na wengineo wasaidie kuleta amani kwetu, kwa sababu nchi zetu zinapokuwa zipo na amani, hakuna mtu atakayekuwa anakuja eti ahangaike. Ha, na mi nataka kwenda Marekani na anaweza kuja Marekani kwa kutafuta tu taaluma aje asome na nini kui, inchi, inchi yeah, ili kwa kwenda kuijenga nchi yake. Hiyo ndo kitu naweza nikasema. Asante uh, sana uh, bwana Salehe uh, kwa kuzungumza hayo basi, na kufika hapo tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo leo tulitumia kipindi kizima uh, kuzungumzia shauri hili la serikali ya Marekani kupunguza idadi ya wakimbizi kutoka 45,000 mpaka 30,000. Na ikumbukwe kwamba wakimbizi hawa si kutoka barani Afrika tu, ni kutoka sehemu zote za dunia, ambapo hivi sasa dunia inakabiliana na wimbi kubwa la wahamiaji hasa katika bara la Ulaya. E, tunaona wakimbizi wengi tu wakivuka bahari ya Mediterranean na kupoteza maisha, mataifa mengine ya Ulaya yakionekana na yenyewe kuweka ngumu kuwaruhusu wakimbizi hao kuingia katika mataifa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kabisa kwako wewe msikilizaji kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo.