Anajua duniani kote uongozi wa kidemokrasia uko kwa mujibu wa sio tu tamko la haki za binadamu la kidunia, lakini pia katiba za nchi ambazo zinatuongoza. Uchaguzi uko kwa mujibu wa katiba. Panapotokea e, aliyekuwa anashikilia nafasi ameondoka kwa sababu yoyote ile kama ilivyoainisha kwenye katiba, tunafanya uchaguzi. Hii iko hivyo duniani kote. Uh, nchi zote tunafanya hivi, kwa hiyo Kufanya uchaguzi ni tako la kikatiba kufanya uchaguzi ni haki ya kiraia na kisiasa ya, ya wananchi wetu. Ko tangu tumekuwa tunafanya uchaguzi hapa Tanzania, hakuna pahali popote ambapo tumekwenda kinyume na katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Koo hilo mi nikaisema hivyo, kwa kwa kuanzia kwa kuna suala la kuwanunua wagombezi ama wabunge wa upinzani ili waje upande wa CCM Tume, tumeendelea kusisitiza wakati wote, watu wanaohama wanatumia uhuru wao wa kikatiba kama ulivyoainishwa kwenye ibara ya ishirini ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, uhuru wa mtu eh, kujiunga na chama cha siasa na kujiunga kuna kwenda sambamba na kuachana na chama cha siasa, na imekuwa desturi hapa katika nchi yetu ya Tanzania, na watu hawajaanza kuhama leo. Watu walianza kuhama tangu uchaguzi Eh, wakati wa Mwalimu Nyerere watu waliamua wali wasisimame kwa tiketi ya Chama cha Mapinduzi. Kipindi hiki, jambo moja tofauti na zamani ni kwamba kumekuwa kuna wimbi kubwa, na hili wimbi limekuwa na sababu kubwa mbili. Sababu ya kwanza ni watu hawa wameona kazi nzuri ambayo inafanyika na ndugu John Pombe Joseph Magufuli, rais wa Tanzania, eh, kazi ya Chama cha Mapinduzi na mambo mengi ambayo yalikuwa yakibishaniwa au yakidaiwa na umma wa Watanzania, vikiwemo vyama hivi vya upinzani, yote inafanyiwa kazi uh, wakuu, ikiwemo eh, mapambano makali na makubwa kabisa dhidi ya vitendo vya rushwa na ufisadi. Kwa hiyo watu wanaamua kujiunga na Chama cha Mapinduzi kwa sababu ndio chama ambacho kina akisi matarajio ya Watanzania. Sasa tuhuma za kununuliwa ni propaganda ambayo inapigwa na ndugu zetu wa vyama ya upinzani na hasa Chadema kwa sababu ndio chama ambacho kimsingi kimeathirika sana na hii eh, hama hama ya wa, wanachama wao lakini pia na viongozi wao. Hakuna anayenunuliwa, mi nitakuambia, watu wanahama pande zote, wako wanaohama kutoka CCM wanakwenda upinzani na wako wanaotoka upinzani wanakuja CCM. Iweje wanapotoka watu CCM kwenda upinzani ni halali, lakini wanapotoka upinzani kuja CCM ni haramu? hii ni siasa chafu na haina nafasi katika eh, mustakabali wa siasa zetu za hapa Tanzania. Zinanunuliwa bidhaa na sio watu. Katika kuhamahama huku, ndiyo maendeleo kwa raia ama ndiyo kukomaa kwa demokrasia kuhama? Ni yote mawili, ni maendeleo kwa raia, lakini pia ni kukomaa kwa demokrasia, na nitakupa mfano kukomaa kwa demokrasia kwa sababu mtu anaweza kutumia haki yake ya kikatiba kama ilivyoainishwa kwenye katiba na asinyanyaswe, asizongwe, wala pasipatikane namna yoyote ya kumnyang'anya haki hiyo, kwa sababu imepewa, na amepewa haki hiyo na katiba. Na vyama vinapaswa vijijenge sana kujiimarisha kiitikadi na kisera, ili tusiwe kama vyama vingi vya upinzani hapa Tanzania na Afrika ambavyo kimsingi havina itikadi havina sera mahususi maalum inayofahamika vyenyewe, vimekuwa vyama vya jukwaani na kutafuta kura wakati wa uchaguzi. Sasa wananchi wanapoona utofauti tofauti huu, chama kilichoko madarakani, Chama cha Mapinduzi, kina itikadi iliyokuwa bayana ya ujamaa na kujitegemea, ujamaa unaofahamika, lakini pia sera zake mahususi za kuwafikisha watanzania katika Tanzania mpya ambayo itakuwa ina ajira nyingi kwa vijana na wananchi wake, itakuwa ina huduma bora za afya na mambo mengi ya kijamii yanayofanana na hayo. Hii linafanyika sasa hivi, ni haki yao kuamua, wanapoona chama hiki kina akisi e, matakwa yao. Lakini ukizungumzia maendeleo, kuhamahama huku kunachochea maendeleo, kwa sababu utafahamu vyama vya upinzani hapa Tanzania viliweka uamuzi wa kuto kushirikiana na serikali ya chama cha Mapinduzi. Sasa unapokuwa mbunge wa upinzani e, kwa tiketi ya chama cha upinzani hapa Tanzania na mwenyekiti wako ndugu Mbowe kwa mfano amekuelekeza usishirikiane na serikali ya system iliyoko madarakani. Wewe ni mbunge, unawakilisha wananchi, kama kushirikiana na waziri wa maji e, maji yanafika vipi katika eneo lako? Wewe ni mbunge mwakilishi wa wananchi kwa tiketi ya chama cha upinzani, hushirikiani na na na waziri wa kilimo. Hizo hizo kero za kwenye kilimo zinamfikiaje waziri wa kilimo wakati huo umepewa maelekezo usishirikiane naye? Kwa tumekuwa na matukio ambapo wabunge kadhaa wamehama vyama vya upinzani na kujiunga na chama cha mapinduzi, na sisi kwa kutambua mchango wao mkubwa wa kuelekea maendeleo ya Tanzania, vikao vya chama vikawapa dhamana ya kusimama tena kwa tiketi ya CCM. Na sasa katika maeneo hayo kero za wananchi zinatatuliwa kwa haraka sana, kwa sababu wabunge hawa wanafanya kazi kwa pamoja na serikali iliyokuwepo madarakani, na hivyo kuelekea maendeleo wananchi katika maeneo hayo polepole. ipo hoja kwamba tume uchaguzi, ya uchaguzi ni sehemu ya chama cha CCM. Hiyo ni hoja ya kipuuzi, haina kichwa wala miguu, na anayeisema ni mtu pekee ambaye hajawahi kwenda shule na asiyejua kusoma wala kuandika. Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeeleza bayana sana kuhusu Tume ya Taifa ya Uchaguzi na majukumu yake. Ni chombo huru kilichopewa dhamana ya kusimamia uchaguzi katika nchi yetu ya Tanzania. Sasa mtu anapokuja anasema tume ya uchaguzi ni ya CCM. Nauliza, tume ya uchaguzi ya CCM inawezaje kumuweka Mboe eh, katika ubunge wa Hai? Tume ya uchaguzi ya CCM inawezaje kumweka God Bless Lema katika ubunge wa Arusha Mjini? Tume ya uchaguzi ya CCM inawezaje kumweka eh, thelathini mbunge wa Rombo katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania? Na inawezekanaje tume ikawa ya CCM wakishinda wagombea wa CCM, lakini tume ikawa huru wakishinda wagombea wa upinzani? Ee, Kiingereza wanasema hii ni double standard. Ni pale ambapo umeshindwa hoja na unaamua tu kutafuta visingizio katika matatizo yako mwenyewe. Mwisho, ipo hoja kwamba viongozi wa chama cha CCM kuanzia kwa rais mkuu wa taifa mpaka wale wa chini, matamshi yao yanakuwa ni ya kutisha, na katika kutisha huku ndio kunafanya hata wale viongozi kwingineko wanatishika na kufuata kanuni na sheria zilizopo. Hiyo ni hoja nyingine ya kupuuzwa na ni ya kipuuzi sana. Sikiliza nikuambie, kuna tatizo la rushwa hapa Afrika. Hivi rais Magufuli akisema tutatengeneza mahakama ya mafisadi na tutawafunga mafisadi wote, hiyo lugha ya kutisha au iko namna gani? Tunaposema tunataka watoto wetu wabaki shuleni na mtu yoyote atakayempa ujauzito mtoto wa shule wa miaka kumi na nane na kwenda chini, tutamfunga miaka thelathini, hiyo ni lugha ya kutisha ama inazungumza ukweli? Tunaposema tunataka wazee chini ya miaka zaidi ya miaka sitini wakina mama waja wazito na watoto chini ya miaka mitano wapewe huduma bure katika hospitali za umma na mtu ambaye hata wapa huduma eh, watu hawa tutashughulika tuta naye kwa mujibu wa sheria. Hiyo ni kauli ya vitisho? Ndio unaweza kuona namna gani propaganda imevuka imevuka bahari mpaka imefika Marekani. Unapotaka kuleta maendeleo ya nchi yako lazima umaanishe katika lugha yako na matendo yako. Sasa anayesema vitisho ni mtu ambaye pia ana walakini katika matendo yake, anaanza kujihami kabla akujachukua hatua.