Assalamu alaikum pendo msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 saa za Bujumbura, saa 12 saa za Dar es Salaam. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Harizon Kamau, tukiukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, ikiwa ni Jumatano tarehe 19 Septemba mwaka 2018. Karibuni. Katika Kumekucha Afrika hivi leo, tunaripoti juu ya juhudi za tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuelimisha watu wake juu ya matumizi ya kompyuta zitakazotumiwa wakati wa uchaguzi. Hapana tu katikati ya profesa Nor Kivu, mtafika Congo Central, Mbuji Mai, fasi yote awa tunawaita wasensibilizate wa mashine a vote wa iko natembea na hii mashine, wanafundisha wababa, wamama, vijana namna gani kutumisha hii imprimante siku ya uchaguzi. Viongozi wa Umoja Ulaya wa Ulaya wamegawika juu ya hatua za kuchukua kukabiliana na uhamiaji wanapoanza mkutano wao hii leo huko Salzburg, Austria, na vijana wa mji wa Palma kaskazini mwa Msumbiji wanasema hawaamini ugunduzi wa gesi katika jimbo lao utabadili maisha yao wanaotoka watu wanatoka nje kuja kufanya kazi hapa, na kila anayekuja anakuja kuchuma hapa, sima na gesi. Serikali inaingia hela, inaingiza hela nyingi sana kwa hiyo kila anayeingia kwenye kitengo fulani, yani yeye ya, anajichukulia mwenyewe, anaenda kujenga kwao, anajichukulia mwenyewe, hakuna chochote, mabadiliko yoyote. Naam, hayo ni baadhi ya ripoti zilizokuwa nazo kwa hii leo kumekucha Afrika, lakini kwanza taarifa ya habari inayosomwa hapa na Harrison Kamau. Serikali ya Uganda imetoa taarifa hapo jana Jumanne kwamba makampuni ya mawasiliano yanayotaka kuwekeza nchini humo ni sharti ya tangaze hizo zao, zao kwenye soko la hisa la kitaifa kabla ya kupatiwa leseni ya kufanya kazi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taarifa hiyo imetolewa baada ya kikao cha mawaziri, ikisema kuwa hatua hiyo itazuia kupunguza kuondoa mapato ya makampuni yao nje ya nchi. Miongoni mwa mabadiliko yanayotarajiwa kwenye, kwenye sekta ya mawasiliano kulingana na taarifa hiyo ni kwamba katika mkutano wa mawaziri siku ya Jumatatu walikubaliana kutoa upya leseni ya kufanya kazi kwa kampuni ya mawasiliano ya simu ya Afrika Kusini ya MTN inayofanya shughuli zake nchini humo. Sheria mpya pia zitazuia kampuni kuuza mitambo yao ya mawasiliano kwa makampuni mengine au kuungana na makampuni mengine mpango huo pia unalenga kuwezesha wateja wa simu za mkononi kuhama kutoka kampuni moja ya mawasiliano hadi nyingine bila kubadilisha nambari zao za simu. Shirika moja la kutetea haki za binadamu pamoja na afisa wa Umoja wa Mataifa wamesema kuwa serikali ya Eritrea Jumatatu imekamata waziri wa zamani Barhane Abrehe aliyeandika vitabu vinavyomkosoa kiongozi wa nchi hiyo Rais Isaias Afwerki. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shirika la Human Rights Concern lenye makao yake Uingereza limesema kuwa Abree alikuwa waziri kuanzia mwaka wa elfu mbili hadi elfu mbili kumi na mbili na alikamatwa kwenye mji mkuu Asmara Jumatatu, na kwamba kwenye vitabu vyake alikuwa ameandika kwa kina kwamba matatizo ya watu wa Eritrea yalikuwa yamesababishwa na rais, huku akiwasihi vijana kuamka na kuitisha mabadiliko ya kidemokrasia. Hakuna aliyeweza hadi sasa kueleza sababu za kukamatwa kwa waziri huyo wa zamani na sababu zilizopelekea kukamatwa huko. Rais Asias Afraki ametawala taifa hilo tangu mwaka 1991 lilipojipatia uhuru wake kutoka kwa Ethiopia. Rais huyo amesifiwa kimataifa kutokana na hatua za hivi karibuni za kumaliza tofauti kati ya taifa lake na hasimu wa siku nyingi, Ethiopia na mahakama ya katiba ya Afrika Kusini imehalalisha utumiaji binafsi wa bangi sauti moja, hapo jana Jumanne, ikiungana na maoni yaliyotolewa na mahakama ya chini kuhalalisha utumiaji wa bangi na watu wazima majumbani mwao peke yake. Abdi Shakur Abud anaripoti kamili. Uamuzi huo ulipingwa na idara mbalimbali mbali za serikali, ikiwa ni pamoja na wizara ya afya na sheria, ambazo zimeeleza upinzani wao kutokana na madhara mabaya ya dawa hiyo ya kulevya. Akitangaza uamuzi huo, naibu jaji mkuu wa mahakama ya katiba Raymond Zondo amesema sheria inayopiga marufuku utumiaji wa bangi na matumizi binafsi ilikuwa inakwenda kinyume na katiba na haifai. Anasema uamuzi wa mahakama ni kufanya kwamba mtu mzima akiwa anatumia au kuwa na bangi nyumbani kwake si uhalifu tena. Vile vile uamuzi unahalalisha mtu kupanda bangi nyumbani mwake kwa matumizi yake binafsi. Mahakama ya Katiba iliamuru bunge kutayarisha mswada wa sheria kumulika uamuzi wake unaoruhusu watu kupanda bangi kwa matumizi binafsi. Kanada kwa upande mwingine itakuwa nchi ya kwanza tajiri kuhalalisha utumiaji wa bangi katika mataifa tajiri na ya pili duniani kuruhusu utumiaji binafsi hapo Oktoba 17 mwaka huu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Kasisi wa kikatoliki kutoka Italiano ametekwa nyara kusini magharibi mwa Niger, karibu na mpaka wa Burkina Faso. Serikali ya Niger na Itali jana zilithibitisha kuwa Paya Luigi Makaeli alitekwa Jumatatu kwenye kijiji cha Bamwanga, takriban kilomita 125 kutoka mji mkuu wa Niamey. Hakuna kundi lililodai kuhusika kwenye utekaji nyara huo ambao ni wa pili wa mtu kutoka Ulaya kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. Makali amekuwa akifanya kazi kwenye eneo hilo kwa takriban miaka kumi na mmoja na mashirika ya wamishonari ya, wa ya Kikatoliki. Mwezi Aprili mfanyakazi wa kutoa msaada. Makundi makundi ya kigaidi yakiwemo Boko Haram yameendelea kuzua ghasia nchini Niger, karibu na mpaka wake na Mali pamoja na Bukina Faso. Mataifa ya magharibi yakiwemo Ufaransa na Marekani yamepeleka vikosi kukabiliana na wanamgambo wa Kiislamu karibu na mpaka wa Niger na Mali. Na mwendesha mashtaka mkuu wa Mahakama ya Kihalifu ya Kimataifa ICC mjini Hague, Fatou Ben Suda ametangaza jana Jumanne kuwa ataanzisha uchunguzi katika madai ya kurudishwa kwa nguvu kwa maelfu ya Waislamu wa Rohingya kutoka Myanmar hadi Bangladesh. Anasema uchunguzi wa awali utazingatia tuhuma kadhaa za kuwarubuni na kupelekea kulazimishwa kwa Rohingya kuondolewa kwa nguvu, wakinyimwa haki zao za kimsingi. Jeshi la Myanma lenye kufuata itikadi ya Kibudha linalaumiwa kwa kampeni ya mauaji dhidi ya watu wa kabila la Rohingya walio wachache, kuchoma vijiji, pamoja na visa vya ubakaji na mateso. Inakisiwa kuwa zaidi ya wa Warohingya 7 wametorokea kwenye nchi jirani ya Bangladesh tangu Agosti mwaka uliopita. Pensuda amesema kuwa ingawa Mayanma sio mwanachama wa ICC, mahakama hiyo ina uwezo wa kufungua mashtaka kutokana na kuwa uhalifu ulitekelezwa Bangladesh, ambao ni mwanachama. Mahakama ya ICC mara nyingi huingilia kesi za kihalifu ambazo mataifa yamekataa kuendesha. <tik> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Basi Kamao, bila ya kupoteza wakati, habari yenye uzito inatupeleka huko Ulaya. Inahusu nini? Bila shaka, kwa kweli kabisa, ni kwamba mgawanyiko mkubwa kati ya nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya unatisha kuharibu mkutano, unatishia kuharibu mkutano wa kilele wa umoja huo juu ya uhamiaji unaotazamiwa kuanza hivi leo mjini Salzburg nchini Austria. Makao makuu ya umoja huo mjini Brussels yanataka kuwapeleka walinzi wa mpaka wa EU katika maeneo yote ya mipaka ya umoja huo, lakini mataifa yaliyo mstari wa mbele katika kuwapokea wahamiaji kama vile Hungary yanataka kuwatumia polisi wao wenyewe. Abdu Shakur, inaonekana kwamba viongozi wa Ulaya wanashindwa kulitanzua tatizo hili la uhamiaji kwa pamoja. Kamau, tatizo la uhamiaji limekuwa swala la kimataifa, hakuna mahala ambapo kuna suluhisho. Na hapo jana, Marekani, kama amivyosikia, ilipunguza idadi ya wakimbizi itakaopokea kwa karibu asilimia 30. Sasa mwandishi wa Sauti ya Amerika huko London, Henry Ridgwell, anaripoti kwamba wahamiaji sitini wa kiafrika waliokolewa kwenye bahari ya Mediterranean muda mfupi tu kabla ya mtumbwi waliokuwa wanasafiria kuzama chini ya mawimbi, katika uokozi uliowatoa jasho maafisa wa ulinzi wa bahari wa Hispania siku ya Jumamosi. Hiyo ilikuwa ni mojawapo ya operesheni za uokozi zilizofanyika kwa wingi mnamo mwaka huu katika njia inayofahamika ya magharibi ya Mediterranean ambayo inatumiwa hivi sasa kupitisha zaidi ya nusu ya wahamiaji wasio na vibali kuingia katika jumuiya ya Ulaya. Wengi wa wahamiaji wanatokea Guini, Mali na Moroko. Kwa ujumla, hata hivyo, idadi ya wahamiaji wanaoingia Ulaya inaripotiwa imepungua kwa asilimia 40 mwaka baada ya mwaka, lakini uhamiaji unaendelea kugubika mazungumzo ya sera ya EU. Akitembelea Paris kabla ya mkutano wa Salzburg, mwenyeji kansela wa Austria Sebastian Kurz alitoa wito wa kuimarishwa jukumu la idara ya mpaka wa EU Frontex katika mipaka yote ya umoja huo to ili kulinda mipaka yetu ya nje, nchi za mstari wa mbele za umoja wa Ulaya zinahitaji msaada wetu. Wanahitaji umoja wetu, lakini kwa upande mwingine wanabidi kukubali msaada na uungaji mkono wa Umoja wa Ulaya. Huo ulikuwa ujumbe uliotolewa Jumatatu kwa ustaarabu tu kwa mataifa ya mstari wa mbele, ikiwa ni pamoja na Itali na Hungary, ambazo serikali zao zimelaumu mara kwa mara Umoja wa Ulaya kwa ajili ya mzozo wa uhamiaji. Akizungumza kwa wabunge siku ya Jumatatu, waziri mkuu wa Hungary, Viktor Orban, alijibu kinaga ubaga Hotar, Hungary ni hodari katika kulinda mpaka wake kuliko mtu mwingine yoyote huko Brussels au shirika lolote la kimataifa. Kwa hivyo Hungary haitatoa haki yake ya kulinda mipaka yake. Hata miongoni mwa washirika wa kisiasa wa Ulaya, upande wa kulia na kushoto, mgawanyiko unazidi kuongezeka kuhusiana na uhamiaji, anasema mchambuzi Leopard Traugat wa kundi la One Europe. Inavyoonekana, mkutano wa kilele utachukuliwa kuwa ni mapambano kati ya upande mmoja wa wapenda maendeleo wanaotaka kuacha mipaka ya Ulaya wazi na wanaotaka kuendelea kuwasaidia wanaotafuta hifadhi kwa upande mwingine ni wale wenye itikadi kali wanaofuata siasa za umaarufu na wanaotaka kufunga mipaka ya Ulaya na kujenga ukuta kuzunguka Ulaya. Kutokana na shinikizo la Uingereza, viongozi wanaokutana huko Salzburg watajadili pia swala la kujiondoa kwa taifa hilo, Brexit, katika muda wa miezi sita ijayo. Na shirika la fedha duniani, IMF, limeonya kwamba ikiwa hapatapatikana suluhisho la haraka, uchumi wa Uingereza utaathirika vibaya. Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, msikose kusikiliza VOA Express hapo saa kumi unusu na matangazo yetu ya jioni saa moja unusu. Lakini sasa tunaendelea na habari za dunia. Shirika la kimataifa la kutoa misaada la Save the Children limesema kuwa zaidi ya watoto milioni tano wako kwenye hatari ya kukabiliwa na njaa nchini Yemen wakati mapigano yaliyopo yakiendelea kusababisha upungufu wa chakula pamoja na ongezeko la bei ya mafuta kote nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, shirika la Save the Children lenye makao yake nchini Uingereza limesema kuwa kukatizika kupelekwa kwa misaada kutoka bandari ya Hodeida kwenye bahari ya Shamu kutokana na mapigano huenda kukaongezeka au kaongeza kuka viwango vikubwa vya hali ya njaa. Yemen tangu mwaka wa na na nne imeshuhudia mapigano mabaya kati ya waasi wa Kihodhi na vikosi vinavyomtii rais Abdel Mansul Hadi. Muungano unaoongozwa na Saudi Arabia uliingilia mapigano hayo mwaka wa 25 ili kusaidia Hadi dhidi ya Wahodhi wanaodoiwa kufadhiliwa na Iran, lakini zaidi ya watu k wameuawa tangu wakati huo. Na rais wa Marekani Donald Trump leo amepanga kutembelea jimbo la North Carolina ili kujionea mwenyewe uharibifu uliosababishwa na kimbunga Florence pamoja na changamoto zilizopo katika kutoa msaada. Kupitia ujumbe wa Twitter aliandika hapo jana na kusema, kila mmoja anazungumzia juu ya kazi nzuri sana tunayofanya baada ya kimbunga hicho, nafikiri hawajakosea, mwisho wa nukuu. Aliendelea pia kusifu maafisa wa dharura pamoja na waokozi akisema wamefanya kazi nzuri, huku akisuta wa Democrat kuwa hivi karibuni wataanza kudai kuwa mkasa huo haukushughulikiwa vilivyo. Trump anaonekana kukasirishwa na kile amedai ni kuongezwa kwa idadi ya maafa ya Wademokrat kutokana na kimbunga cha mwaka jana kwenye kisiwa cha Puerto Rico ili kumharibia jina. Kimbunga Florence kimeua watu thelathini na wawili huku baadhi ya mji kwenye majimbo ya Carolina yakiachwa na mafuriko yaliyojaa matope. Nam, baada ya taarifa habari, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo tume uhuru ya uchaguzi inafanya jitihada ya kufikisha kompyuta za kupiga kura, kuelimisha wanavijiji na katika mikoa yote kabla uchaguzi kufanyika. Maana yake kuna malalamiko juu ya jinsi kompyuta hivyo zitaweza kufanya kazi huko. Basi Oster Malivika ana ripoti kamili. Kiongozi wa tume huru ya uchaguzi hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Norbere Kasiwa ameambia Sauti ya Amerika kwamba kwa sasa tume hiyo seni inawapelekea wananchi wa chini kompyuta na kuwafunza namna ya kupiga kura kupitia electronic kabla uchaguzi mkuu haujafanyika 23 Desemba 2018. Kwa siku ya leo tunahakikisha kama hizi kompyuta ziko zina ziko na sirikile muprovense mzima ziko natembea fasi yote polepole, wanazionyesha ziko zinatembea fasi yote e, katikati ya jimbo ya yani Nord Kivu, hapana tu katikati ya jimbo ya provense ya Nord Kivu, mtafika Kongo Central Mbuji Mai fasi yote. Hawa tunawaita waita wa sensibilizate wa mashine a voter iko natembea na naye mashini wanafundisha wa baba wa mama vijana namna gani kutumisha hii imprimante siku ya uchaguzi. Norbert Kasiwa amesema hayo kufuatia maandamano ya kila siku ya vijana wa Lucha Filimbi, vilevile na matamshi ya kanisa Katoliki ambao wamekuwa wakipinga utumiaji wa electronic, kwani watu wengi hawakusoma na vile hawajui kuandika. Kimesemewa mingi sana na na vijana wa Lucha, vijana wa Filimbi wamefanya mashe mingi me. Imekuwa pia vile okazion ya kuwaonyesha hii chombo cha uchaguzi, na waichunguze na waipime ao peke, na nyuma sa watarudi watakuwa sasa vile na opinio nyingine kufatana na hii chombo ya uchaguzi. Tunaota mashina vote. Jacq Sinzaera, mmoja wa kundi la Lucha, anasema kwamba wao wanachokihitaji ni mabadiliko kwa ngazi zote. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tulipenda tuoneshe viongozi wa nchi maana yetu ya, ku, ya, ku, ya kugombania mabadiliko katika nchi. Tunataka uchaguzi wa kidemokrasia na wa kweli e, sio kwamba hatutaki uchaguzi kama yenye waliorganize kwa 2011. Hiyo uchaguzi ilirudisha nchi nyuma, ilipana urahisi kwa huyo mwonya ya kupita, na hiyo watu wote wanajua, na kama unaoja, watu wote wanalalamika kuhusu hiyo mashine ya vote, ni kwa sababu 2011 tume huru ya uchaguzi ilifanya manyanga mingi katika eh, maandalizi ya uchaguzi ndani ya nchi. Miongoni mwao walikuweko vijana wa Filimbi ambao wahitaji maelezo zaidi kuhusu utumiaji wa kompyuta, kwani ni mara ya kwanza chombo hicho kutumiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hasa bara la Afrika. Jei Bazaire ni kutoka Filimbi. Bo tunahitaji kwanza watupatie uhakika juu ya ye mashine, juu ya Kongomani wengi hawa hawana uaminifu juu ya mashine hiyo. Watuambie vyo kwa kindani, ndani maana ile mashine ni nini? Ba kufatana nakiti wanaesplike, tunaweza ikubali kama wataenda nayo. Kama haitakuwa ile bwizi inaweza kubaliwa. Meikikuwa mwele magendo pale itakuwa upinzani mashirika ya kiraia na kanisa katolika wote wamekuwa na shaka kuhusu utumiaji wa elektroniki katika uchaguzi wa Kongo utakaofanyika desemba 23 hivi karibuni oser malevika sauti amerika goma basi unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kumbuka yote haya una fursa ya kuwafuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Sasa uh, tuelekee upande wa Sudan ambapo wapelelezi wa Umoja wa Mataifa wameituhumu serikali ya Sudan Kusini kwa kushindwa kukabiliana na janga la ghasia za kingono na ubakaji nchini humo. Kamisheni ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini inaripoti kwamba ni kesi chache tu zinazochunguzwa au kuhukumiwa. Basi Shakur, tatizo la ubakaji na ghasia za kingono zinatokea sana katika nchi zenye vita ya, hii ni kwa nini? Kwa kweli, wataalamu wanasema ubakaji na ghasia za ngono hutumiwa sana kama silaha ya vita, ili kuwatishia na kuwadhalilisha watu. Na mwandishi wa Sauti ya America mjini Geneva, Lisa Schlein, anaripoti kwamba ripoti hiyo ya kamishna ya haki za binadam iliwasilishwa mbele ya baraza la haki za binadam la Umoja Mataifa linalokutana hivi sasa huko Geneva na anaripoti kwamba tume ya wa wajumbe watatu hivi karibuni ilirudi kutoka ziara ya Sudan Kusini, ambako ilisikiliza ushahidi wa mauaji ya ulipizaji kisasi na visa vingi vya ghasia za kikatili za ngono. Mwenyekiti wa kamisheni hiyo Yasmin Soka anasema katika wilaya Yei, tume imeambiwa wanawake wamekuwa wakitekwa nyara na wanajeshi wa serikali na kubakwa, na kwamba wanawake wengi waliojifungua baada ya kubakwa wanawacha watoto wao nyuma kwa sababu ya unyanyapaa uliopo kuhusiana na ubakaji. Women in South Sudan have been treated by government soldiers and armed actors to the conflict including local. Anasema na mnukuu, wanawake huko Sudan Kusini wanachukuliwa na wanajeshi wa serikali na wanachama makundi yenye silaha ikiwa ni pamoja na wanamgambo kama faida inayotokana na vita. Wanashuhudia pia ghasia za kingono wakati wa ugomvi wa kikabila kati ya makundi mbalimbali mbali ya kikabila yanayopigania ardhi na mifugo, na kuishi na kitisho cha ghasia za kingono kila siku inayotokana zaidi na ukosefu wa uwajibikaji na hatua za kisheria kutochukuliwa dhidi ya uhalifu huo. Utafiti uliofanywa mwaka jana na taasisi ya kimataifa ya wanawake na kamati ya uokozi wa kimataifa IRC waligundua theluthi mbili ya wanawake na wasichana wa Sudan Kusini wameripoti juu ya kukabiliwa na ghasia za ngono angalau mara mmoja katika maisha yao. Soka anasema janga na machungu yanaowakabili ya wanawake na wasichana wa Sudan Kusini hayawezi kupuuziwa tena. Anasema wanastahili kutendewa haki na kulipwa fidia pamoja na kupatiwa matibabu na ushauri nasaha kutokana na maafa wanaokumbana nayo. Anasema kukosa kuadhibu watenda uhalifu huo inawapelekea kuamini kwamba wanaweza kuendelea kutenda maovu hayo ya katili bila ya kuhukumiwa. Anaonya kwamba amani ya kudumu nchini humo haiwezi kupatikana bila utendaji haki na uwajibikaji wa uhalifu huo mbaya waziri wa sheria na huduma za jamii wa sudan kusini paulino wanawila onango anasema serikali haikubaliani na ukiukaji wa haki za binadamu na wamefanya maendeleo kuhusiana na suala hilo anasema vikosi maalum vya polisi wa ulinzi vimeundwa na maafisa 30 wengi wao wanawake wanapatiwa mafunzo ya kuweza kuchunguza kesi za ghasia za ngono na kutoa ushauri na saha kwa waathiriwa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana, tuelekea hadi huko jimbo la Cabo Delgado, Msumbiji, karibu na mji wa Palma, ambapo uchimbaji wa gesi kutoka ufukwe wa kaskazini wa nchi hiyo unatarajiwa kuanza mwaka 2022. Lakini matayarisho ya kuanza kazi hiyo inayotarajiwa kuletea nchi hiyo fedha nyingi bado hayajaleta mabadiliko kwa maisha ya wakazi wa jimbo hilo, bali wengi wanasema maisha yamezidi kuwa magumu na tabia ya watu kwanza kubadilika. Mwenzangu Abdu Shakur Abud alitembelea mji wa Palma hivi karibuni na baadhi ya vijana juu ya maisha yao, na amezungumza na Isa Said Saidi Kitanda na Saleho Rashidi anayeanza kwa kueleza jinsi hali ya maisha yalivyo hii leo. Kiukweli kwamba maisha sasahivi amekuwa magumu sana, pesa inapotea. Unaona bwana, kiukweli ni kibodaboda kwamba pesa inapotea sana, sio kama kipindi cha nyuma kile, wakati anadaruku inafanya kazi, ila baada ya kutoka anadaruku ile pala inamaana, sasahivi kiukweli hali ngumu sana. Sasa unafikiri watu wanakusema gesi imekuja mafuta, pesa ingepatikana, mnaona kwamba imeleta kinyume. Ameleta kinyume kwa sababu migogoro inatokea, hata ki maisha mazuri yaweze kutokea kivyo, kwa sababu migogoro mingi sana inatokea, mara Alshabab sijui nini. Kwa hiyo hali ngumu lazima inaweze kutokea kivyo, kwa sababu kutokana na maisha ya baadaye. Na wewe unaposikia hii Alshabab na nini, ni nani au na vijana gani? Hawa vijana kwa kweli hatuwezi tukawajua ni wana nani, ila maisha yenyewe tu tunasikia tu kwamba kina Alshabab sijui nani sijui mara maisha yako hivi. Kwa kifupi hatuwezi tukajua wana nia gani, wana lengo gani, kwa sababu mpaka kufika hii gesi maisha yenyewe ndo yamekuwa hivi ya kunjunga njunga tunakimbia kimbia mara tunatoka huku, tunakimbilia huku, mara tunaenda huku. Kwa kweli kitu hiki kinasikitisha sana. Kwa vijana hapa shughuli kubwa mbali na kusoma, elimu iko vipi? Watu wanafanya nini? Vijana, kwa kweli, maendeleo ya kielimu kwetu kwa hapa wilaya hii ya Palma hatuna sababu. Tukisema hivyo toka wazee wetu wa zamani hawajasoma na nini, tunajishughulisha tu kawaida. Kwa hivyo mtu anajikimu maisha namna gani? Kuna kazi za aina gani mbali na boda boda, kazi gani mtu kijana anaweza kusema anajitegemea? Hatunajitegemea, kulingana kuna kazi nyingi za ujenzi na nini. Kwa mfano anadaru, kuna nini anadaru, kwa anajenga camp, kuna anawaajiri vijana kwenda kuza, yani kazi za saidia tu, bado hatujaendelea kikazi wala nini, sababu tukilinganisha hali yenyewe na kwa ngumu. Kwa mfano hapa hapana chuo chochote cha kufundisha vijana chochote, si tuko tuko tu. Na je, serikali inasaidia kwa namna gani? Kwa serikali hakuna kinachosaidia, siku zote tunatapata pato, mara tunatembea hivi, unafanya serikali inatuonea. Muda mwingine unajikuta mtu unapangiwa muda wa kulala, unaenda unaambiwa kalale saa moja saa moja kati, inabidi mtu utafute mpaka makamo ya saa mbili au saa tatu unatafuta ile riziki. Kuna muda mwingine mtu unapata jioni, ndio inavyokuwa. Na kwa hivyo mbali na kazi na kazi ya mapumziko, kwa hivyo hakuna maisha ya pumzika vijana unaweza kusema kama sinema au vitu vingine? Sinema? Sinema <laughs> hamna, <laughs> sinema hamna. Kwa hivyo kuna vitu gani vingine watu wanafanya? Kama nini, labda ya maisha maisha, kama kandanda au mpira wa vikapu? Hakuna michezo? Michezo nini? Michezo ipo kama kawaida, watu wanacheza mpira eh, kitu kama hivyo. Na katika maisha kawaida, katika ndoa na nini hapa, zinafanyikaje? Watu wanaoana mapema kwa sababu hakuna kazi eh, watu wanaoana mapema kabisa, yani wakati wa watoto wadogo sana eh, kitu kama hivyo hapo. Kwa hivyo ndoa huku ni ndoa za vijana zaidi eh, za vijana zaidi, yani watoto wadogo sana wanaolewa na miaka, utakuta wanaolewa na miaka 15 anaolewa nini. Yaani kabla hajatoka ya maasio ile anaolewa kama hivyo. Na hivyo watu wanasemaje sasa? Watu wanaona ni sawa au vipi? Kwa mtu mmoja tu anaona sawa watu sonaolewa ndio hivyo ah. Hey, watu wanaona sawa hivyo kwa maana watu wanakuja kuolewa nini au watu wengine wanaoa kwa maana fresh. Na wewe katika maisha yako, nafikiri nini la kufanya kubadili maisha haya? La kufanya ni kujitahidi na maisha, kupambana na maisha tu, ili niwekeze maisha yangu baadaye. Unaposema kujitahidi na maisha namna gani? Kikazi, kwa mfano nilivyo najitahidi na kuomba kazi. Nikipata kazi basi kile ninachokipata ninawekeza, ninawekeza nawekeza, nawekeza, nawekeza, ili maisha baadaye kinisaidie, kama baadaye nitakuja kumpata mtoto ni ili kiweze kumsomesha mtoto wangu na nini. Hali kama hii kwa vijana, ikiwa hakuna kazi hakuna nini, kunatokea ile hali ya watoto wanakuwa wanashawishiwa katika mambo ambayo sio lazima ya, ya ulevi, usharati. Hiyo inajitokeza hapa, hiyo ni sana na na kutokana na hali ngumu. Kwa hivyo ni tatizo tatizo moja hilo. Na je, kuna jamii wanaangalia namna ya kusaidia vijana huko? Hamna, hamna. Na nyinyi vijana wenyewe mnajisaidia au mnafanya mpango? Sisi wenyewe tunajisaidia sisi wenyewe tujiweze, yaani mtu kujisaidia. Awe, mtu mmoja. Huyo ni Isa Saidi, miongoni mwa vijana watatu Saleh na Rashid Kitanda waliozungumza na Abdul Shakur Abud mjini Palma katika jukwaa la vijana. Na sasa tupate muktasari wa habari. Serikali ya Uganda imetoa taarifa hapo jana kwa makampuni ya mawasiliano wa yanayotaka kuwekeza nchini humo ni sharti ya tangazi hizo zao kwenye soko la hisa la kitaifa kabla ya kupatiwa leseni ya kufanya kazi nchini humo. Shirika moja la kutetea haki za binadamu pamoja na afisa wa Umoja wa Mataifa wamesema kuwa serikali ya Eritrea Jumatatu imekamata waziri wa zamani Barhane Abrehe aliyeandika vitabu vinavyomkosoa kiongozi wa taifa hilo Rais Isaias Afwerki. Kasisi wa Kikatoliki ametekwa nyara kusini magharibi mwa Niger, karibu na mpaka wa Burkina Faso. Serikali ya Niger na Italy, jana zimethibitisha kuwa Paya Lwigi Makali alitekwa Jumatatu kwenye kijiji cha Bamwanga, takriban kilomita 125 kutoka mji mkuu wa Niamei. Mwendesha mkuu wa mashtaka wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC mjini Hague, Fatu Ben Suda ametangaza kuwa anaanzisha uchunguzi katika madai ya kurudishwa kwa nguvu kwa maelfu ya Waislamu wa Rohingya kutoka Myanmar hadi Bangladesh. Mwisho wa muktasar wa habari. Asante sana Harrison Kamau, na kwa niaba ya Chibahiro upande wa pili wa studio zetu, mimi ni Abdu Shakur Abud tukisema asante na msikose kuungana nasi hapo wakati mwingine. Kwa herini.