kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika mashariki ikiwa ni saa tisa na nusu jioni kule afrika ya kati hapa mjini washington dc ni saa tatu nanusu, na nusu asubuhi jina langu naitwa mkamiti kibayasi na mimi ni patrick nduimana bila shaka mkamiti leo tarehe 19 septemba katika Express tuko tayari kabisa kama kawaida yetu kutoa habari nyingi kuelekea kwa wasikilizaji wetu wa pembe nne za dunia, hususan katika kanda ya Afrika Mashariki, ikiwa ni huko Uganda, ikiwa ni Tanzania na kwingineko, na hasa huko Uganda ambapo hivi sasa kuna sakata lile linaloendelea ambapo polisi wametoa taarifa kwamba ni marufuku raia kujazana katika uwanja wa ndege na kumsubiri yule mheshimiwa aliyeondoka majuzi nchini humo, akiwa hapa Marekani kwa matibabu, anaitwa Bobby Wine. Tutapata taarifa baadaye kidogo. Na huko Tanzania kufuatia uchaguzi wa ubunge na madiwani ndogo, chaguzi ndogo zilizofanyika hivi karibuni na hatimaye chama tawala kupata ushindi mkubwa. Sasa chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA, kimetangaza kususia chaguzi zote ndogo za ubunge na udiwani, kama anavyosema huyu mwenyekiti wa taifa wa CHADEMA Freeman Mbowe. kwa hiyo kamati ndogo ya kamati kuu imeamua hatutashiriki chaguzi zozote za ubunge au za kata zilizotangazwa chini ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Vilevile vile pia mkamiti, tutakuwa na ushauri katika Express leo ambapo tutapata mengi ushauri kuhusu malezi ya watoto katika familia. Tutakuwa na masuala ya teknolojia, tutakuwa naye BMJ Muridhi akitueleza yale yanayoendelea katika teknolojia ya sasa. Hali kadhalika tutakusomea habari muhimu za dunia, tutaangazia pia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tukichambua na kugusa kuanzia mtandao wa Facebook, Twitter, Snapchat na mingineyo yote. Hapa tupo tayari studio kukueleza yanayovuma katika mitandao ya kijamii lakini hivi sasa, moja kwa moja, basi tunaanza kusikiliza na kukupasha habari kuhusiana na kile kinachoendelea katika jiji la Kampala huko nchini Uganda. Tunaye Isaac Musana. Isaac, tunafahamu kwamba polisi wa Uganda wametoa taarifa kwamba ni marufuku raia kujazana katika uwanja wa ndege wa Uganda eti wakimsubiri, uh, mbunge Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine ambaye anatarajiwa kuwasili nchini humo hapo kesho. Haya, tueleze yanayoendelea huko katika taarifa hii ya polisi. E, kama ulivyosema jeshi la polisi limetoa tamko hilo leo asubuhi kupitia kwa msemaji wake Emilia Kaima akisema kwamba hakuna watu wote ambao wanaruhusiwa kumsubiri mbunge Robert Chagurani maarufu Bobi Wine barabarani wakati anatoka Marekani au kumsubiri kwenye uwanja wan... kima wa kimataifa wa Entebbe au kufanya sherehe zozote kama zilivyokuwa zimepangwa na wanasiasa na makundi mbalimbali ya kumlaki mbunge huyo, jambo ambalo limeleta eh, hali ya ubishi kati yake na familia na mawakili wake, kwani mawakili wake nao, muda si mrefu, muda kama wa saa moja sasa hivi, wameitisha kikao na waandishi wa habari, wakiongozwa na kiongozi wa mawakili Asumani Basalirwa ambaye amesema kwamba hakuna kosa lolote la kisheria la kumkaribisha mtu anapotoka nje ya nchi indi imefanyika mara nyingi hata na rais mwenyewe Museveni zamani, wakati bado anapendwa na wananchi. Wananchi walikuwa na mlaki wakimsubiri barabarani, lakini sasa hivi hawezi kumlaki kwa sababu wananchi wamemchoka. Akatoa mifano mingi kama Dkt. Elizabeth e, aliyokuwa meya wa zamani wa jiji la Kampala Sebagala na watu wengine. Kwa hiyo akasema kwamba polisi wasigeuze e, sherehe na furaha kuwa uhalifu, na wao hawakubaliani nayo wata enda na mipango yao kama walivyopanga. Mawakili ndio watamdaki kesho kwenye uwanja wa kimataifa wa Entebbe, na watamchukua moja kwa moja kwa bibi yake mzaa mama, ambaye alizirai mara baada ya kusikia kwamba mjukuu wake amepigwa na polisi yuko vibaya, hivyo hali yake yake ilikuwa bado haijawa nzuri. Kwa iyo, kwa hiyo kituo cha kwanza atakapofikia ni kwa bibi yake, kwa mjibu wa mawakili. Na baada ya hapo watakwenda naye moja kwa moja kwenye familia yake kwenye kitongoji cha Kamocha ambako ndio alianzia maisha na ndio makazi yao huko, sehemu ambayo inaitwa ya geto. Kamocha atakula chakula cha mchana na watu wake na familia yo zake na marafiki zake. Na je, kwa upande wa wananchi nao wamepokea vipi taarifa hii ya, ya polisi? Na je, mawakili wake walivyozungumza hivyo, uh, wananchi pia wamepokea vipi taarifa hii ya mawakili? Wananchi wanasikitishwa sana, wanasema kwamba ni kitendo ambacho ni cha kuonyesha uoga, maana mtu watu kama wanampenda, wametoa na mfano wa msanii mmoja Gaitano kwamba aliweza kupokelewa na watu kutoka uwanja wa ndege mpaka Kampala, hata Rais Yoweri Museveni mwenyewe alishangaa. Na sasa huyu ni mbunge ambaye wananchi wanampenda. Kuna tabu gani? Kwa sababu wale wananchi watasimama mabarabarani, akiwapungia mkono, haukumlaki hakuna kosa lolote. Kwa hiyo watu wamekuwa na hali ya wasiwasi, wanasema kwamba hali inavyoonekana, mambo yanaweza kuwa mabaya katika siku za baadaye, na mbunge huyo labda anaweza hapo kesho akakamatwa tu mara ya kuasiri na kuchukuliwa moja kwa moja hadi sehemu fulani na kumficha na kumtoa usiku. Asante sana uh, Isaac Musana kutoka mjini Kampala. Tutaendelea kuwasiliana na wewe katika taarifa za matangazo yetu yajayo, ili utujuze kile ambacho kinaendelea kufuatia, kinachoelezwa kwamba ni ujio wa Bobi Wine kurudi nyumbani huko nchini Uganda hivi sasa. Basi, baada ya kutoka Uganda, tunaenda nchi jirani ya Tanzania. Zote hizi zipo katika eneo la Afrika Mashariki, ambapo kama tunafahamu kumekuwa na chaguzi ndogo za ubunge na madiwani zikiendelea katika mikoa mbalimbali mbali humo nchini Tanzania. Na katika uchaguzi uliofanyika hivi karibuni u, u, katika jimbo la Ukonga pamoja na Monduli, ambao ndio uchaguzi uliokuwa ukiangaliwa kwa karibu sana, upinzani ulikuwa mkali, lakini hatimaye majibu yaliyotokea ni kwamba chama tawala cha CCM kiliibuka mshindi, licha ya kwamba kampeni kali zilifanywa na vyama vyote viwili, chama cha CCM pamoja na upinzani cha Chadema, wote wa kijinadi kwamba watachukua viti katika majimbo hayo lakini hatimaye CCM iliweza kushinda. Sasa kufuatia hayo, na taarifa ni kwamba sasa Chadema inasema kwamba itasusia chaguzi zote ndogo za ubunge na udiwani zinazotarajiwa kutangazwa na tume ya taifa ya uchaguzi NEC kwa kile Chadema inachodai kuwepo ukiukwaji mkubwa wa sheria za uchaguzi katika chaguzi ndogo zilizoitishwa hivi karibuni. Na taarifa hiyo basi imeelezwa leo katika mkutano na waandishi wa habari huko jijini dar es salaam tanzania na mwenyekiti wa taifa wa chadema freeman mbowe tumsikize kwa hiyo kamati ndogo ya kamati kuu imeamua hatutashiriki chaguzi zozote za ubunge au za kata zilizotangazwa chini ya tume ya taifa ya uchaguzi kuna chaguzi imetangazwa katika kata 37 kuna mambo mbalimbali ya kijinai na jinai za kikatiba, kwa haya mambo ambayo yamefanywa na serikali, viongozi wa serikali, Chama cha Mapinduzi na tume ya uchaguzi. Niliongea na viongozi wa tume, nikawaambia hivi, ninyi viongozi wa tume mmekaa Dar es Salaam ndio mnaosimamia chaguzi hizi, ama ni serikali inasimamia chaguzi? Wakaniambia sisi ndio tunaosimamia kutoka makao makuu Dar es Salaam. Nikaambia wakurugenzi wenu kule ni watu wa Chama cha Mapinduzi, wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi wote ni watu wa Chama cha Mapinduzi, polisi na usalama wa taifa ndio wanao determine uchaguzi uendeshwaje. Kwa hiyo hawa watu ni wamoja, ni ushirika, wakiba, usharika wa kibatini ambako kihamia wakurugenzi ambao ni makada wa Chama cha Mapinduzi, wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya, mawaziri kwa maelekezo ya msisitizo kutoka kwa rais wanavunja sheria bila kujali chochote kabisa. Mkamiti uh, Freeman Mbowe, mwenyekiti wa Chadema, amezungumzia baadhi ya hujuma ambazo wanadai zimefanyika katika chaguzi ndogo zilizopita zilizofanya Chadema kufikia maamuzi hayo ambayo amechukua ya kususia chaguzi, ndogo, chaguzi zote ndogo ambazo zijazo. Tusikilize tena maelezo yake anayosisitiza katika suala hili kwa kuwatumia wasimamizi wa uchaguzi ambao wa ni wakurugenzi katika ngazi za halmashauri za wilaya na manispaa, wanashiriki kuwanyima wagombea wetu kwa njia moja au nyingine haki hata ya kuchukua fomu za kupiga za, ku, za kugombea nafasi ya uchaguzi. Mfano rahisi mliosikia katika jimbo la Korogwe, ambako mgombea wetu na, na, na viongozi wa chama mbalimbali mbali kutoka mkoa wa Tanga, kanda ya kaskazini walikuwa katika ofisi ya mkurugenzi kuanzia asubuhi saa nne. Mkurugenzi akafunga ofisi akapotea, na tume Dar es Salaam makao makuu tuliwapa taarifa, lakini hawakuchukua hatua yoyote. Mwisho wa siku, anasema mgombea wa CHADEMA hakuonekana wala hakurudisha fomu kwa wakati, na maana hiyo mgombea wa Chama cha Mapinduzi amepita bila kupingwa. Huu ni ubatili, huu, huu ni ubakaji wa demokrasia, ni, ni kuogopa uwanja wa mapambano, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni tabia ambayo kwa kweli inachefua inachefua. Unaweza vipi kuwanyima wananchi kwa malaki katika jimbo la uchaguzi kumchagua mwakilishi wao wanaomtaka wakati sheria ziko wazi? Tumeona matumizi makubwa sana sana sana ya vyombo vya dola, wananchi wanatishwa hata kwenda kwenye uchaguzi. Sasa inakuwa kama ni vita. Imani ya Watanzania sasa kuhusu ushiriki wao kwenye chaguzi imefifia sana na hii imefifia kwa sababu ya namna ambavyo wanaona sanduku la kura sio tena muamuzi wa nani awe kiongozi. Kwamba nani awe kiongozi inabaki ni kauli ya Magufuli, ambaye alisema kwamba anampa mtu gari, anampa mtu mshahara, anampa mtu kazi, alafu amtangaze mpinzani. Sasa ile kauli ya rais imegeuzwa sheria nam. Huyo ni mwenyekiti wa chama cha CHADEMA, Freeman Mbowe, na bila shaka mkamiti Taarifa zaidi kuhusu uh, sakata hili ni katika matangazo yetu ya baadaye. Haswa msikilizaji, endelea kutega sikio ndani ya VOA Express, hivi sasa tukiwa tayari kukusomea habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa mapema leo umeeleza wasiwasi wake kuhusu mkataba mpya wa kurejesha amani nchini Sudan Kusini, wakati kundi la Amnesty International likishutumu vikosi vya serikali kufanya uhalifu wa kivita. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa kwa Sudan Kusini David Shearer amesema kwamba kuna kukosekana kwa uaminifu katika makubaliano ya hayo yaliyotiwa saini Septemba 12. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, wote waliotia saini makubaliano hayo ambao zamani walikuwa marafiki katika mazungumzo waliyofanya na kiongozi wa tume ya umoja wa mataifa, wameonyesha hali inayotia wa mashaka makubwa baina yao. Makubaliano hayo yalitiwa saini na rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi makamu wa rais wa zamani Riek Machar. Na maelfu ya wakazi wa mji wa mwisho kushikiliwa na waasi wa Idlib walirejea makwao ndani ya saa 48 zilizotangazwa za makubaliano ya kujiepusha na mashambulizi ya serikali katika mji huo kwa mujibu wa uangalizi mapema leo, imearifu shirika la habari la FP. Wakati wa mashambulizi ya anga yakiongezeka mapema mwezi huu, hali ya tishio la mashambulizi yanayoungwa mkono na Russia imesababisha maelfu ya raia kukimbia katika maeneo karibu na uwanja wa mapambano. Lakini kutangazwa kwa makubaliano baina ya Rusia na wanaunga mkono waasi Uturuki kuwepo kwa kipindi cha kuweka silaha chini imekuwa ni hatua ya kwanza kuruhusu watu kuondoka maeneo hayo, kwa mujibu wa kundi la Syrian Observatory for Human Rights. Na watu takriban elfu saba wameelekea makwao tangu kutangazwa kwa mpango huo siku ya Jumatatu, kaskazini mashariki mwa Idlib na kaskazini mwa mji wa jirani wa Hama, kwa mujibu wa kundi hilo. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ametangaza kwamba amekubali kuruhusu wakaguzi wa wa kimataifa kuangalia sehemu ambazo wanabomoa miundombinu ya kutengenezea makombora mjini Pyongyang. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in amesema katika mkutano wa pamoja na wanahabari kwamba kipindi cha kutokuwa na vita katika peninsula ya Korea kimeanza na amemwalika Kim Jong-un mjini Seoul na inawezekana ukawa ni mwishoni mwa mwaka huu. Duru ya pili ya mazungumzo ilikamilika na kutia saini maazimio ya mwezi Septemba ya Pyongyang na makubaliano ya kina kwa masuala ya kijeshi. Na kundi la watetezi wa uhuru mani, wikihim, kwa kwa wa kujieleza ambao walifanya maandamano ya amani mapema wiki hii mjini Yangun wanatoa mwito kuachiliwa kwa wanahabari wawili walioshikiliwa wa shirika la habari la Reuters nchini Myanmar imeeleza kwamba litaendelea na maandamano mpaka wanahabari hao watakapoachiliwa. Siku ya Jumapili, dazeni ya wa waandamanaji waliowasaidia kundi hilo kuandamana katika mji huo wa Rangoon, ambapo walitoa hotuba na kuimba ujumbe wa uhuru wa umma kupata habari na kuachiliwa wanahabari hao wawili wa shirika lahabari, la habari la Reuters. Na msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC, katika kipindi cha VOA Express, kipindi kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na tuna mambo mengi tunayokueleza ndani ya kipindi hiki cha VOA Express ambacho pia kinasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunapatikana kwenye Facebook, na hivi sasa tunarudi tena hapa studio namba 15 za VOA Express tukiangazia masuala ya teknolojia. Basi hii leo BMJ Muridhi anatueleza kuhusu utafiti mpya wa mfumo wa kiteknolojia unaomwezesha binadamu kujua kile mwenzake amekiona bila kumuuliza. Haya BMJ, ni mambo ya kiteknolojia hayo mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane? Naam, unavyojua Mkamiti na Patrick na wasikilizaji wetu, ni kwamba tangu jadi wanasayansi wamekuwa wakifanya ufumbuzi katika nyanja mbalimbali mbali. lakini sasa hakuna sehemu ya mwili ambayo utendakazi wake ni mgumu kuelewa kama ubongo wa binadamu, na ndio sababu kama ulivyoeleza Mkamiti, wanasayansi hawachoki kufanya utafiti baada ya utafiti, ili kuelezwa, kuweza kuelewa zaidi, hasa kazi inayofanywa na vi, viungo vya, vya binadamu wanasayansi kutoka chuo kikuu cha Toronto katika nchi ya Canada wamefanya utafiti ambao unaonyesha kwamba sasa wataalam wa maswala ya ubongo wanaweza kusoma picha ambazo zinatoka kwenye akili ya binadamu kwa kutumia mfumo wa kisayansi ambao unaitwa, haya, hili ni neno nzito sana, wacha nijaribu electroencephalogram yaani kwa kifupi wanaita EEG na watafiti hawa wanasema kwamba sasa wanaweza kuzichora zile picha ambazo binadamu mwingine anaziona na kupata jumbe kutoka kwa ubongo na kutumia mfumo huo kuzieleza vizuri zaidi katika kompyuta. Watu waliotumia uh, ambao walitumiwa katika utafiti huu walionyeshwa picha za mtu uh, uh, na baadaye mtu um, huyu anavishwa mashine ya EEG na baada ya hapo, data iliyotoka kwenye ubongo wao ilirekodiwa na kuonyesha sura za watu waliokuwa wamewaona. Na utafiti wa awali mkamiti um, na Patrick ulikuwa unatumia mfumo maarufu, zile mashini kubwa kubwa zinajulikana kama MRI ili kupata picha hizo, lakini tofauti na hizo, hii ya sasa ama huu mfumo wa sasa una kasi kuliko huo, kwa haraka nyingi sana, maanake ile ilikuwa inatumia kama sekunde moja sahihi, inatumia kwa Kiingereza milliseconds kutuma zile picha ambayo ilibuni kifaa hicho cha H10C ambacho kinavaliwa kichwani ili kuweza uh, kuwezesha mfumo huo kufanya kazi. Hebu tumsikie mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo ya Avatars akizungumza kidogo hapa kwa lugha ya Kiingereza. And then fasten the velcro in the back and off we go and now it's. Hapo anasema kwamba ukikiweka hiki kifaa kwenye kichwa, na baada ya kukifunga kwa nyuma, kinaanza kutuma jumbe moja kwa moja kwa kompyuta, na mtu anaweza eh, kukitazama kifaa hiki kama cha uchunguzi ili kujua ni nini kinaendelea ndani ya akili ya mtu, na anaweza pia kurekodi aliyomo eh, kwenye kichwa na kutumia data hiyo. Hata wanaweza pia kuhifadhi jumbe hizo, eh, kwenye mfumo wa kisasa wa mtandao Kwa hivyo utaona mkamiti kwamba kila uchao wanasayansi wanajaribu juu chini kufahamu mengi zaidi kuhusu jinsi akili inavyofanya kazi, na huenda katika siku za usoni ikawa ni rahisi sana kwa wachunguzi kutumia mfumo kama huu kujua mawazo waliokuwa nayo mtu ambaye labda ametekeleza jambo fulani, labda mtu ambaye anatuhumiwa kwa wizi ama alifanya, alifanya kitu fulani ambacho kimemfikisha mbele ya wale wachunguzi, kama polisi kwa mfano mm -hmm, wakatumia kifaa hiki kuangalia ni nini ulikuwa unawaza wakati huo ambapo unatuhumiwa kwamba uli, bila shaka, bila shaka. Kwa hivyo ndivyo hivyo sayansi, mambo ni mengi sana ambayo anaendelea katika ufumbuzi. Uh, ndio am maana msikilizaji wa VOA Express, usikose kusikiliza VOA Express mahala popote ulipo Kwanzia Jumatatu mpaka Ijumaa, kuna mambo mazuri sana mengi ambayo wewe huyajui <laughs> VOA Express inakufunza na inakujuza. Shukran sana BMJ Mridhi. Sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki ndani hmm ya dakika hizi thelathini lazima tukupatie burudani ya muziki ili na wewe uweze kujisikia. Nisiongee mm sana. Naona midundo hiyo yokote inaanza kuja. Ni mwanamuziki Mausam akishirikiana na Henston, pata kibao iyokote. Mambo ya iokote hayo, iokote panazungumzia nini? Waokote nini? Ah, ni kibao yekote hicho ambacho kimeleta kime mambo. Mm, naona hapa studio mwenzangu ulikuwa unanesanesa ah, mm. Ni Mausam huyu akishirikiana na Hinston. Nilikuwa nauliza hiyo okoti wa okoti nini? Ndio kibao kinacho wimbo wa jina hiyo iokote. Sasa wanataka kuokota nini hapo? Tunawaachia, wanajua wenyewe. Haya, tuende katika mambo ya ushauri. Katika makala ya ushauri leo tunaungana na katekista Charles Mutabwa kutoka Tanzania akizungumzia kuhusu malezi ya watoto katika familia. Je, mtoto anaweza kuwa rafiki yako? Tusikilize. Eh, malezi ya watoto ni muhimu sana, kwa sababu watoto hawa ndio baadaye wanakuwa baba wa, wa baadaye wanakuwa mama wa baadaye, wanakuwa mawaziri, wanakuwa viongozi, wanakuwa hata rais. Sasa bila kumtengeneza huyu mtoto tangu anapoanza maisha, hutegemee kuwa na rais bora au daktari bora au hakimu bora. Sasa nini kinatakiwa kifanyike? Watoto wana akili sana, yaani tangu mtoto anapozaliwa, anajua cha kufanya Kipi cha kushanga, wewe mwambie, angalia. Mtoto tangu akiwa mchanga, lakini anaweza kuwa mchoyo. Ukampa kitu akakishika, hebu jaribu kukichukua tena, uone atakavyolia. Kwa hiyo, hiyo ipo, anajua. Sasa muhimu, wazazi wanatakiwa wawe makini kwa kulea watoto. Kwa kufanyaje? Mtoto tangu anatakiwa aone wewe unafanya nini. Usimwambie mtoto usifanye hiki, aone wewe ufanye nini. Kwa mfano hakikisha wakati wa kula uwe hapa mezani. Sasa wewe, baba, hakikisha wewe ndio unakuwa mezani pale kabla ya mtoto yule. Mtoto anapoona baba yuko mezani wakati wa kula, hata siku moja hawezi kukawia kuja kula. Utamwambia mtoto, hakikisha saa moja huu umeshafika hapa nyumbani za usiku. Wewe baba, hakikisha uko nyumbani saa hizo, na kama hauko kazi- hauko nyumbani, mtoto ajue baba yuko wapi sasa hivi ama yuko kanisani au yuko kazini au hata yuko kwa ndugu fulani inajulikana, sio wewe unamwambia usifanya hiki. Wakati mtoto anakuona wewe una kile unachomkataza anakiona unakifanya daima, hata shika lile unalomwambia. Na mtoto atakapogundua kwamba ulikuwa unamwambia uongo, atayadharau yale yote uliyomfundisha tangu akiwa mchanga mpaka anakuwa mtu mzima. Yapo aina nne za malezi malezi unaweza kuishi malezi ya kidikteta kwamba kila kitu uruhusu mtoto kufanya, hakuna mtoto anaruhusiwa kufanya kitu chochote. Hayo ni malezi nayo. Kuna malezi ya horela kwamba mtoto unaacha tu anaishi vyovyote, afanye nini, wewe hujali afanye nini. alafu kuna malezi ya ushirika kwamba mtoto unamshirikisha yale kwa, kwa kutegemea na umri fulani, maake kuna umri ambao mtoto atakuwa unaweza kumshirikisha mambo fulani fulani, kwa hiyo unakuwa unazungumza una naye unasikia maoni yake, unajua haja zake, ushauri. Hata unapomwambia kitu mtoto naye anaweza kuhoji, kwa nini unaniambia hivi? Basi mwambie sababu nayokuambia. Hii hii mtoto akiona yale yote unayomwambia na ndio unayoyaishi basi ujue huyo mtoto umempata vizuri. Ushauri huyo au huo. Mm -hmm. Kutoka... Namna ya kufanya watoto tu wawe rafiki zetu ni kutoka kwa Katekista Charles Mtabwa wa nchini Tanzania. Bila shaka, msikilizaji, nawe pia umefaidika jinsi ya kuweza kumbembeleza au kumwangalia mtoto wako awe karibu na wewe ili asikuogope, manaake kuna wazazi wengine watoto akishamwona mzazi tu anatimka. <laughs> Akisikia tumlio wa gari unakuja, "Hey baba anakuja." Anatimka mtoto <laughs> anaenda kulala mapema <laughs> Lazima watoto wa tu yani tu, tu, ni rafiki zetu karibu uh, na baba uh, pia na mama, si baba peke yake, karibu na wazazi wote ili kuweza kubadilishana mawazo uh, ya hapa na pale, masuala ya shule, masuala ya maisha uh, na yote yanayoendelea katika jamii ya hivi sasa. Basi msikilizaji, baada ya kupata hiyo ushauri, hivi sasa tunakusomea swali ambalo uliuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook. Na swali so, lenyewe lilikuwa linasema, je, unaunga mkono Marekani kupunguza idadi ya wakimbizi? Tukianza naye Masanja Kanone kutoka Geita huko Tanzania anasema kwangu, siungi mkono swala hili, kwani ili swala kila mtu ni mkimbizi. Sasa wao kama nchi kubwa hiyo, kwa nini wakwepe msalaba wa kuwahifadhi wakimbizi hao? Huya <tipasimu> Mlagila wa Mbarali, Mbeya, Tanzania anasema siungi mkono hata kidogo, kwani huo ni unyanyasaji na ukiukwaji wa haki za binadamu. Naye Mwasiti Shekali anasema Wanakataaje na wao ndio chanzo cha migogoro wa, in, wa hizo nchi zinazotoa wakimbizi. Joseph Kasula memba wa Mbalizi, Mbeya, Tanzania anasema siungi mkono, maana rasilimali zetu ziko huko huko Ulaya. Acha watu wazitumie huko huko Ulaya. Kwa nini watufukuze? Tumalizie naye Lawena Alawe Ramadhan anasema siungi, maana kama kila nchi ikiamua kufanya hivyo wataenda wapi wakimbizi? Ndiyo baadhi ya maoni tuliyokusomea hivi sasa katika VOA Express kuhusiana na swali tulilolibandika kwenye mtandao wa Facebook lililokuwa likisema: Je, unaunga mkono Marekani kupunguza idadi ya wakimbizi? Msikilizaji, basi usichoke kutembelea ukurasa wetu wa Facebook, kwani maswali mengi yataji tokeza muda mfupi ujao, ili kuona wewe msikilizaji, una maoni na mtazamo gani kuhusiana na kile ambacho tunakuomba ushiriki wako. Hivi sasa tunaangalia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, kwa haraka haraka tu, tukianzia huko Kenya. Mkamiti polisi wa Kenya wamekuwa wakituhumiwa mara kwa mara kuhusika katika vitendo vya wizi, rushwa na nini. Sasa kuna afisa wawili wa polisi wamekamatwa kwa kuda, kwa madai kwamba walimwibia raia mmoja wa mali pesa shilingi laki nane na wakamwibia uh, vitu vyake vya samani, hasa saa ikiwa ni thamani yake ni dola elfu kumi na tano. Naona muda nao pia unakwenda mbio. Tulikuwa na mengi ya kuzungumza, lakini muda ndio hivo tena. Shukrani sana Patrick Nduimana kwa kutuandalia hiyo yavumayo mitandaoni ndani ya VOA Express. Hali kadhalika nakushukuru wewe msikilizaji kuwa nasi takriban dakika 30, ndani ya kipindi hiki. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe, mwongozaji ni Aida Isa hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana. Uwe na jioni njema.