Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Septemba 19 mwaka 2018. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja na 107.5 fm Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 20 na 22. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Tanzania, wadau wapinga polisi kujihusisha na siasa, kulikoni? pengine waliotakiwa wapongezwe ni wananchi ambao hawakufanya fujo. Polisi wamefanya kazi yao tu, sijui labda wenzangu waongeze, lakini mi sijaona kitu man, cha mantiki pale. Vilevile katika makala ya afya tunamulika matatizo ya akili yanayopelekea athari za watu kujiua. sikumbuki nikiandika Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizowaandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Kennes Bwire. Korea Kaskazini imesema kwamba itaharibu vinu vyake vya kutengeneza silaha za nyuklia katika mji wa Yongbyon iwapo Marekani itachukua hatua kama hiyo chini ya mkataba mpana ulioafikiwa kati ya viongozi wa Korea Kaskazini na Korea Kusini zilizokuwa na uhasama makubaliano. Hayo yameafikiwa hii leo katika mji wa Pyongyang wakati wa kumaliza siku ya pili ya mkutano wa siku tatu kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in. Kim amesema kwamba makubaliano hayo yana matokeo ya kihistoria akiongezea kwamba makubaliano ya kijeshi ambayo yamesainiwa yatamaliza mgogoro wa muda mrefu na hali ya uhasama ambayo imekuwepo kati ya nchi hizo mbili kwa muda wa miongo kadhaa. Viongozi hao wameahidi kuifanya rasi ya Korea kuwa ya amani bila silaha za nyuklia wala vitisho vya vita. Maafisa usalama Uganda, wa usalama wa Uganda wamezima jaribio la Kenya kuchukua udhibiti wa kisiwa cha Migingo katika Ziwa Victoria kinachozozaniwa na nchi hizo mbili. Kamati maalum ya bunge la Kenya iliyoshiriki mazungumzo na maafisa wa Uganda kuhusu umiliki wa kisiwa cha Migingo wiki jana, inaripoti kwamba shida zinazoripotiwa kwenye kisiwa cha Migingo zinasababishwa na maafisa wa jeshi la Uganda UPDF. Gideon Ochanda, mmoja wa bunge walioshiriki mazungumzo ameambia Sauti Amerika kwamba wanajeshi wa Uganda UPDF wanaendelea, wanaendeleza dhuluma dhidi ya raia wa Kenya katika Ziwa Victoria wakiwakamata wavuvi kutoka Kenya na hata kufanya vitendo vya ulagai. Wanajeshi wa Uganda vilevile wanaripotiwa kuwafukuza raia wa Tanzania kwenye kisiwa cha Migingo chenye ukubwa wa nusu ekari, lakini kinazungukwa na utajiri mkubwa wa samaki. Spika wa bunge la Uganda, Rebecca Kadaga, amethibitisha kupokea malalamiko rasmi kutoka kwa serikali ya Kenya ambayo sasa inataka mpaka kuwekwa ili kubaini mumiliki wa kisiwa cha Migingo. Rais wa Zimbabwe, Emmerson Mnangagwa, amesema serikali yake itatoa msaada kwa manispaa zinazokabiliwa na changamoto ya kupambana na ugonjwa wa kipindupindu ambao tayari umekwisha ua watu 32 na kuathiri wengine zaidi ya elfu tatu katika kipindi cha wiki tatu. Ripoti ya mwandishi wa VOA mjini Harare, Columbus Mavhunga inasomwa na Patrick Nduimana. Rais Mnangagwa amesema serikali inaendelea kukusanya pesa ili kukarabati mabomba ya maji yaliyopasuka katika manispaa mbili za jiji la Harare na vitongoji vyake. Mnangagwa anasema taarifa aliyonayo ni kwamba mabomba hayo yamezeeka na hupasuka mara kwa mara. Amefahamisha kwamba serikali itaendelea kuunga mkono baraza la uongozi la jiji la Harare katika miradi yake ya kusafisha mji huo, sababu baraza hilo halina uwezo wa kutosha. Jumanne, msemaji wa ofisi ya Umoja Mataifa Zimbabwe Sirak Gebrehiwot amesema kuna fuko la msaada wa dharura ambalo lilitengwa ili kukabiliana na kipindupindu iwapo ugonjwa huo utaenea katika maeneo mengine ya Zimbabwe. Unasikiliza habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa fedha wa Kenya Henry Rotich amepunguza matumizi ya pesa za serikali kwa kiasi cha shilingi bilioni 55.1 sawa na dola bilioni 546. Nyaraka za wizara ya fedha zinaeleza kwamba mapunguzo hayo yanaanza kutumika mara moja. Serikali ya Kenya inakabiliana na mzigo mkubwa wa uhaba wa pesa na imechukua hatua hiyo baada ya kilio cha raia waliopinga nyongeza ya asilimia kumi na sita kwa bidhaa za mafuta ya petroli. Bunge la Taifa linatarajiwa kupiga kura kukataa au kukubali mapendekezo ya wizara ya fedha huku shirika la fedha duniani IMF likieleza wasiwasi kuhusiana na madeni mengi ya Kenya. Uchumi wa Kenya ambao ndio mkubwa zaidi Afrika Mashariki, hata hivyo, unatarajiwa kukua kwa asilimia sita mwaka huu takriban watu 58 wameuawa na kufuatia makabiliano ya kikabila nchini Ethiopia, kulingana na shirika la kutetea haki za kibinadamu Amnesty International. Hesabu ya Amnesty International, hata hivyo, ni zaidi ya nusu ya hesabu iliyotolewa na serikali iliyosema kwamba watu 23 ndio waliouawa katika machafuko haya ya wikendi iliyopita. Vyanzo vya habari vimeliambia shirika la habari la AFP kwamba 165 ya watu imehesabiwa katika vitongoji vya miji ya magharibi watu 65 waliouawa wanatoka katika maeneo ya magharibi ya Burayu, Ashewa Meda, Kolfi na katika mji ulio katikati mwa Ethiopia wa Kirkos. Walio waliouawa walidungwa visu, kupigwa rungu na kupigwa mawe. Mapigano yalianza wiki jana baada ya kurejea kwa kundi lililopigwa marufuku la Oromo Liberation Front, kundi la waasi ambalo limerejea Ethiopia baada ya mabadiliko makubwa ya kisiasa ambayo yameletwa na waziri mkuu Abiy Ahmed. Nendelea kusikiliza, kusikiza Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na moja kwa moja. Basi habari huchukua uzito juu ni huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati huu wa ambapo mahakama ya katiba inatarajia kutangaza uamuzi wake kuhusu wagombea nchini humo. Tume huru ya uchaguzi inatoa onyo kwa wagombea wanaofanya kampeni ya uchaguzi kabla ya tarehe iliyopangwa, na hii ni baada ya zoezi kufanyika mara nyingi kupitia vyombo vya habari na njia tofauti katika maeneo mengi ya Kivu Kusini. Mwanahabari wetu Umetima De Lashance anayo taarifa zaidi kutoka Bukavu. Tangu wagombea walipomaliza kuweka fomu zao kwenye tume huru ya uchaguzi, wengi kati yao ni kana kwamba wameanza kampeni tayari. Kuna wale waliochapisha picha zao zinazozunguka huku na kule kwenye kalenda na pia vikaratasi, hata pia tshirt, huku zikiwa na namba zilizotolewa kwa muda na tume ya uchaguzi mwezi Agosti uliopita na kuna mara wengine huandamana barabarani na jumbe kali za kiuchaguzi, jambo linalomsukuma kiongozi wa tume huru ya uchaguzi hapa Kivu kusini Gaudens Maheshe kutoa tahadhari hii. Wafanya ngalifu kwa juu sheria itawakamata. Mutuelezee mzuri, msikuye na WhatsApp mukwye pluto na document yenye natia anakisation, mutu fulani siku fulani fasi fulani, masemi yake ni hii, foto zake njo hizi, banaandika hivi eh? na pale komission elektoral na servise za sekurite zote zitakamata mipango yenye inaruhusiwa na sheria. Njia nyingine kubwa inayotumiwa na wagombea kwenye ngazi zote za uchaguzi guzi huu unaopangwa ni haswa mitandao ya kijamii inayotumiwa na wagombea wa upinzani na wengine toka vyama tawala. Francois Camanzi ni memba wa ARC, mmoja kati ya vyama tawala, anashota upinzani kidole kwa tabia hii. watu wa oposition utaangalia, wameanza fanya makampanye precoce, wameanza wamoya kutumia mitandao, yani marezo sosio, kwa sababu ao wa wameona hawajulikani. Upande wake, Claude ni mpinzani toka chama cha UNC anasema kuwa wapinzani wanatumia hii njia sababu hawana kabisa uhuru wa kutumia nafasi ya umma ili wajitambulishe kwa wachaguzi, kufanya kampanya kabisa kungamba majoriti wa mingi. Wengine wagombea wameanza kutolea misaada kwa wasiojiweza, wagonjwa na waathirika wa ajali tofauti, kinyume na ilivyokuwa hapo mbeleni. Mmoja kati ya wanaofaidia misaada hiyo anashuhudia: tuligundua ya kwamba haiko haikukuwa mu muhali ya kukuya kutuasisti ama kutu, kututia kupatia pole ama kutupongeza, lakini ni mkadiri ya kutafuta kutuonyesha kama navo wanajipanga kwa uchaguzi. Tuwakumbuki ni watu gani kwenye utawala ama upinzani. Mboha, wamoja ni wa utawala na wengine wakuwa upinzani, sababu wakati mwengine tuliona mengine wanakena mabendera zao wanakena zileta. Ila kiongozi wa tume ya uchaguzi hapa Kivu Kusini Gaudens Maeshe amekumbusha tu kwamba kama kuko wananchi na wakandidate wenyewe wanapita kusalimia watu kufanya yenyewe wanasema Kifrance sensibilisation elektorale hatuwezi wakamatia kushinga, lakini wasianze leo kampanye elektorale yenyewe haiyafunguliwa bado kulingana na kalenda ya uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasi. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Unaendelea naendelea na habari kuu za dunia. Rais wa Zambia Edgar Lungu amemfuta kazi waziri anayesimamia mfuko wa ustawi wa jamii baada ya Uingereza na Finland kusitisha msaada wake kwa nchi hiyo kufuatia tuhuma kwamba huenda kiasi cha dola milioni nne zimetumiwa vibaya dola bilioni nne zilizotolewa kwa ajili ya kuwasaidia watu maskini katika jamii wanaoishi maeneo ya mashambani, lakini kuna tetesi kwamba walengwa hawa huwa hawapokei msaada wowote. Msemaji wa rais Lungu, Amos Chanda, amesema kwamba Olipafiri ameteuliwa kuwa waziri wa huduma kwa jamii akichukua nafasi ya Emrin Kabanshi. Waziri mpya amepewa masharti kuanza kazi moja mara moja na kusafisha makosa ambayo yamegunduliwa kwenye wizara hiyo. Rais wa Rasia Vladimir Putin ametaja hatua ya kutunguliwa ndege ya kijeshi ya Rasia kama msururu wa matukio ya ajali na kutuliza kile ambacho kingekuwa mzozo na Israel. Watu 15 waliokuwa kwenye ndege ya Rasia wamekufa baada ya maafisa wa Siria kutungua ndege kama hatua ya kujibu shambulizi la kombora la Israel. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ameelezea masikitiko kutokana na tukio hilo na kuilaumu Siria. Jeshi la Israeli limesema kwamba ndege zake zilikuwa zinalenga kituo cha kijeshi cha Siria kinachotumika kuwapa silaha kundi la wapiganaji la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran. na video iliyoonyesha rais wa Venezuela Nicolas Maduro akila nyama katika moja ya migahawa maarufu mjini Istanbul imezua hasira kote duniani kwa niaba ya watu maskini walio wengi nchini mwake. Hata hivyo hasira hizo hazijamzuia Maduro kutuma ujumbe wa salamu kwa mfanyakazi wa mkahawa wa Nusret aliyemhudumia Nusret Gos, akisema kwamba alikuwa na wakati mwema katika mkahawa huo ambao kila kipande cha nyama kinagharimu mamia ya dola. Wanasiasa wa upinzani wa Venezuela wanasema kwamba chakula alichokula Maduro ni dhihirisho kwamba hana hisia zozote kuwahusu mamilioni ya watu wanaowaongoza walio katika matatizo makubwa ya umaskini na wanaokimbilia nchi jirani kutafuta chakula na madawa. Utafiti wa hivi karibuni uliochapishwa na jarida la Miami Herald unaonyesha kwamba zaidi ya asilimia thelathini ya, ya raia wa Venezuela wanaishi kwa mlo mmoja kwa siku na asilimia kumi wanapitia shida sana kupata chakula. Mnaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, mawakili na wafuasi wa mbunge na msanii Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobby Wine, wameapa kukiuka maagizo ya polisi kwamba watu wa familia yake tu ndio wanaoruhusiwa kumpokea kwenye uwanja wa ndege wa Entebe atakapowasili. Kesho, kulingana na mawakili wao, watampokea mbunge huyo hapo kesho kama walivyokuwa wamepanga licha ya kukatazwa na polisi, kwani hakuna sheria yoyote inayomkataza kumpokea mtu anayetoka safarini. Mwandishi wetu Isaac Musana anayo taarifa zaidi. Katika mkutano na waandishi habari leo mchana, mawakili walioongozwa na Asumani Vasalilo wamesikitishwa na tamko la polisi. Wanasema jeshi la polisi halina haki yake ya kuzuia watu kufurahia mwanasiasa huyo, kwani hajavunja sheria yoyote kurudi nyumbani, na wala hakuna hatia kwa wafasi na wanasiasa wenzake kuonyesha furaha na mapenzi wakati anarudi kutoka Marekani kupata matibabu. Anasema kwani kitu ambacho polisi inajaribu kusema ni kugeuza furaha na sherehe, kuigeuza kuwa uhalifu. Polisi inasema uruhusiwi kufurahia na kusherekea kurudi kwa mbunge Bobi Wine. Sisi kama mawakili tunatoa ushauri kwamba hakuna uhalifu utakaofanywa na raia wa Uganda kuonyesha furaha yao wakati wanasherekea kurudi kwa mbunge Robert Chagurani, ila wametahadharisha wafasi wa Bobi Wine kwamba kuna mpango wa watu fulani kusababisha vurugu ambayo polisi na maafisa wengine wa vyombo vya usalama watapata kisingizio kuwakamata au kuwasambaratisha. Anasema tena Basaliwa, tunaripoti, kuna wafuasi bandia wamekodishwa, ni kikundi cha Kiboko Squad wamepewa pesa na fulana za Bobi Waini na kazi yao kurusha mawe kwa magari atakayokuwa yanapita na kupora ili kusingizia kuwa ni watu wetu. Mapema leo asubuhi, msemaji wa jeshi la polisi nchini Miriani Kaima ametoa tamshi la polisi na asema hakuna mtu yoyote anayeruhusiwa kwenda kumpokea mbunge Robert Chaguranyi kesho isipokuwa familia yake pekee. Pili, mara ya kuasiri, jeshi la polisi litachukua jukumu la kumsindikiza mbunge huyo Bobby Wine na familia yake hadi nyumbani kwake Magere Gayaza, kaskazini ya jiji la Kampala. Tamshi hilo la jeshi la polisi limepokelewa vipi na raia wa Uganda? Sauri ya kwanza, Bobby Wine Chagulanyi iko kama mp yetu MP ya Uganda. Hale, enda kwa hospitali sinataka ku welcome yeye kurudi kusema sati kupona Asante mtoto yetu. Lakini this time hii sasa sina wana baby wine. Sina nataka kuona yeye mzima kama yeye ndio yeye. Mtoto yetu alirudi ndio sina furahi sana. Mbunge Bobi Wine alikwenda Marekani kupata matibabu baada ya kupigwa vibaya na vikosi vya usalama mjini Arua, kaskazini mwa Uganda. Eti walishambulia msafara wa Rais Museveni ambapo kwa watu 34 walifunguliwa mashtaka ya uaini. Haiza kamsa na sauti ya Amerika. Na mkutoka kwa mpaka hali Tanzania ambapo jukwaa la katiba nchini humo Jukata limesema linaandaa mapendekezo ambayo wanataka kuyawasilisha katika bunge la nchi hiyo kwa lengo la kutaka kuwepo muswada wa mabadiliko ya sheria kuhusu usimamizi wa uchaguzi nchini humo. Ifuatayo ni taarifa kamili inayosoma hapa na Aida Isa. Mwenyekiti wa jukwaa la katiba Tanzania, Jukata, Hebron Mwakagenda, amewaambia waandishi wa habari jijini Dar es Salaam. Mapendekezo hayo yanalenga kudhibiti wimbi la wanasiasa kuhama vyama vyao na kujiunga na vyama vingine vya kisiasa na kisha kugombea nyadhifa zile zile na hivyo kulisababisha taifa hasara ya kurudia uchaguzi. Katika mapendekezo hayo, JUKATA inashauri iwapo mwanasiasa atafukuzwa na chama chake abakiwe na uwakilishi wake wa kuchaguliwa hadi mwisho wa kipindi chake, kwa vile alichaguliwa na wananchi lakini kwa mwanasiasa ambaye ameamua kuhama kwa hiari yake, sheria imzuie kugombea kwa miaka isiyopungua kumi. Na wakati huo huo, alimfuatia ashike wadhifa huo pasipo kufanyika uchaguzi, isipokuwa uchaguzi ufanyike pale tu nafasi itakapokuwa wazi kwa sababu ya kifo ama kutenguliwa kwa matokeo ya uchaguzi. Jukwaa la Katiba limesema hivi sasa mamilioni ya fedha za walipa kodi yanatumika kurudia uchaguzi katika majimbo ya wabunge na kata za udiwani, ambazo wawakilishi wake ambao walikuwa vyama vya upinzani wameamua kuondoka, huku pia wakijiunga na chama tawala CCM, wanateuliwa kugombea nafasi hizo hizo, hizo hizo kupitia chama hicho tawala. Ni fedha nyingi za walipa kodi za wavijajasho wa nchi hii, na mpaka uchaguzi wa Agosti 12 nakumbuka kabla ya uchaguzi huu kulikuwa na uchaguzi nyuma huko. Mpaka Agosti 12 Tume ya Taifa ya Uchaguzi nasema tumeshatumia bilioni 15.8 mpaka sasa hivi, ndugu wa Tanzania, hiyo sio hela ndogo. Sasa hivi tuko kwenye mambo ya viwanda, Tanzania ya viwanda, tunazungumzia mambo ya Standard Gauge railway SGR, tunazungumzia habari ya Stiglas Goji, kule kwenye umeme, tuna vitu vingi ambavyo kama taifa tunataka kufanya tunazungumzia kina mama bado wanakufa kwenye mahospitali yetu, tunazungumzia watoto wetu wapate mikopo ya elimu na shule zetu tuziboreshe. Bilioni 15.8 siyo hela kidogo. Jukwaa la Katiba Tanzania pia limepinga ilichoeleza polisi kuhusishwa katika masuala ya kisiasa, huku wakitolea mfano tukio la hivi karibuni ambapo mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda alionekana akipongeza askari wa jeshi la polisi kwa kufanikisha ulinzi wakati wa uchaguzi mdogo wa ubunge Jimbo la Ukonga ambapo CCM imeibuka mshindi. Kinashangaza kidogo kwa sababu jeshi la polisi kazi yake inajulikana ndugu zangu. Kwamba wao kazi yao ni kulinda usalama Nikuwa naongea na ndugu mmoja ofisini kwamba pengine waliotakiwa wapongezwa ni wananchi ambao hawakufanya fujo. Polisi wamefanya kazi yao tu, sijui labda wenzangu waongeze, lakini mi sijaona kitu man, cha mantiki pale. Wengine wamesema walikuwa wanashangilia ushindi. Sasa tuulize polisi wako chama gani, kama kweli walikuwa wanashangilia ushindi? Vitu vingine vinatokea Tanzania tu, hata Zimbabwe ambako hali ilikuwa mbaya sana kabla ya mzee kuondoka hawajawahi kufanya jambo la kijinga la namna hiyo. Chaguzi ndogo hivi karibuni zinatarajiwa kufanyika katika jimbo la Liwale mkoani Lindi, ambapo mbunge wake kupitia chama cha wananchi CUF amejiunga na kuhamia CCM. Aidha, kuna kata kadhaa zaidi ya thelathini ambazo madiwani wake pia wamejiuzulu. Katika makala ya afya hivi leo tunamulika kuhusu afya ya akili watafiti wanaeleza kwamba msongo wa mawazo ni tatizo kubwa la afya na linazidi kuongezeka duniani. Imebainika kuwa baadhi ya watu wanaokabiliwa na matatizo ya afya ya akili hawapati msaada unaostahili, hali inayopelekea kukata tamaa na hata kujiua. Vijana kati ya umri wa miaka 15 hadi 29 nchini Kenya wamekutwa na visa vya kujiua. Uba Abdi anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. Miaka yake ya nyuma tangu utotoni, Valentine Nyakiere amepitia mengi sihaba. Unajua, hii ugonjwa ni mbaya, unaweza fanya kitu hata kwa mwezi mzima na usikumbuke. Amekuwa akiishi na, na maradhi ya akili iliyomtatiza kwa muda mrefu, na mara nyingi kuandika kupitia mitandao ya kijamii anavyohisi. Anasema familia yake haikujua ni kipi kilikuwa kinaendelea katika maisha yake. Sikumbuki nikiandika Facebook. I don't remember. Hata suicide note niliandika. Sikumbuki nikiandika suicide note. Na maisha yalivyozidi kusonga ndivyo mawazo ya kutaka kujitoa uhai yalivyozidi kubisha hodi ya kilini mwake. Akiona mtu ameitua psychiatrist, huyo ni mtu, ni mwenda wazimu. So, nilipoitua psychiatrist walishtuka sana na lakini nikapoa. Matibabu nini hawaku hawakufuatilia. Hata hivyo, kulingana na mtaalamu wa masuala ya kisaikolojia amelaumu jamii kwa kuwatenga watu wenye maradhi ya akili, kwa kuwapuuza, kwa chukua ni kama wanafanya mzaha, na mjadala kuhusu watu wenye matatizo ya akili huchipuka punde tu mtu anapojitoa uhai. Hakuna ile nafasi that freedom ya kuzungumzia hii maneno, na ndio maana unapata ya kwamba watu hufika kama ni mwisho, kwa sababu hakuna the, the environment ya kuzungumza, ya kusema ni nini unawaza na kuwazua, ni nini kinachokusumbua. Mwanasikolojia Janet Kuria vilevile ametoa wito kwa idara za usalama nchini Kenya. Mtu anapojaribu kujitoa uhai hafai kupelekwa gerezani, bali hospitalini. Mtu amejaribu kujitoa uhai, amejaribu maybe ku, uh, kutumia kamba ikafail ama kuruka ikafail, anaitwa polisi. Unaona anapelekwa wapi? Uh, kwa jela. Anahukumiwa juu ya kutaka kutoa uhai na, na kusema maisha si yake. Huyu mtu labda alikuwa na depression Ui mtu labda alikuwa na magonjwa zingine. Huyu mtu labda hakuwa anapata hiyo support. Na ndio maana akasema enough is enough. So by the time unamrudisha sasa kwa jail. Haisaidi. Visa vya watu kujitoa uhai vinaonekana kuongezeka nchini Kenya vikiwa vimechangiwa na mambo kama vile umaskini, ukosefu wa kazi, kubakwa, na hata matumizi ya mihadarati. Japo yote yanaweza kusuluhishwa. Huba Abdi, Sauti ya Amerika, Nairobi. Muhtasari wa habari. Korea Kaskazini imesema kwamba itaharibu vinu vyake vya kutengeneza silaha za nyuklia katika mji wa Yongbyon iwapo Marekani itachukua hatua kama hiyo chini ya mkataba mpana ulioafikiwa kati ya viongozi wa Korea Kaskazini na Korea Kusini zilizokuwa na uhasama. Maafisa wa usalama wa Uganda wamezima jaribio la Kenya kuchukua udhibiti wa kisiwa cha Migingo katika ziwa Victoria kinachozozaniwa na nchi hizo mbili, Kenya ikiasilisha barua rasmi kwa spika wa bunge la Uganda ikitaka mumiliki kubainika wa kisiwa hicho. Waziri wa fedha wa Kenya Henry Rotich amepunguza matumizi ya pesa za serikali kwa kiasi cha shilingi bilioni 55.1 sawa na dola milioni 446 Inasema nyaraka za fedha za ambazo zinaeleza kwamba mpango huo utaanza kutekelezwa baada ya bunge kupigia kura mapendekezo hayo. Takriban watu 58 wameuawa kufuatia makabiliano ya kikabila nchini Ethiopia, kulingana na shirika la kutetea haki za kibinadamu Amnesty International. Rais wa Zambia Edgar Lungu amemfuta kazi waziri anayesimamia mfuko wa ustawi wa jamii baada ya Uingereza na Finland kusitisha msaada wake kwa nchi hiyo kufuatia tuhuma kwamba huenda kiasi cha dola milioni nne zimetumiwa vibaya. Rais wa Rusia Vladimir putin ametaja hatua ya kutunguliwa ndege ya kijeshi ya Rusia kama msururu wa matukio ya ajali na kutuliza kile ambacho kingekuwa mzozo wa Israel na video iliyoonyesha rais wa Venezuela Nicolas Maduro akila nyama katika moja ya migahawa maarufu mjini Istanbul imezua hasira kote duniani kwa niaba ya watu maskini walio wengi nchini mwake hapa na. Na, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kwenye rasi hapo kesho jioni kama kawaida saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya kati moja na nusu siku saa za Afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa, kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakeni wote usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Ifuatayo ni taarifa ya sauti ya Amerika, inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Harakati na operesheni za kuwamaliza wapiganaji wa ISIS waliobaki Iraq na Siria zinaendelea hivi sasa, alisema Kanali Shin Ryan, msemaji wa kikosi maalum cha pamoja Operation Inherent Resolve huko Iraq. Operesheni inayofanywa na vikosi vya usalama vya Iraq, ISF, vinaimarisha usalama wa nchi nzima kwa kuwasaka wapiganaji walobaki wa ISIS katika majanga ya mbali ya jimbo la Anbar na milima ya Kirkuk, de Layal na sale al-Din, alisema Kanali Ryan. ISF inaendelea kuwatafuta, kuwatambua na kuwamaliza ISIS pamoja na kulinda barabara na miundo mbinu kutokana na mashambulizi ya wenye dhamira mbaya nchini humo. Katika wiki ya kwanza ya Agosti peke yake operesheni zilizofanywa na vikosi vya ISF kutoka Iraq zilipelekea kukamatwa kwa zaidi ya watu hamsini wanaodhaniwa ni magaidi pamoja na mabomu yaliyotengenezwa kienyeji IED pamoja na silaha nyinginezo. Zaidi ya hayo wanajeshi wa ISF wameendelea kusafisha na kuimarisha usalama wa miundombinu muhimu kama vile barabara zenye kutumiwa sana huko Erbil na Kirkuk Hawajia Samara Saladin na mfumo wa umeme wa jimbo zima ambao umekuwa ukishambuliwa mara kadhaa na magaidi wa ISIS hivi karibuni. Nchini Syria, Kanali Ryn anasema wanajeshi wa ushirika na washirika wao wanajitayarisha kwa awamu ya tatu ya operesheni Round Up, ambao mashambulizi yao ya nchi kavu hayajaanza bado. Operesheni Round Up ni juhudi ya kuwashinda kwa haraka wapiganaji wa ISIS katika maeneo ya mwisho wanaoshikilia kando ya mto Euphrates. Wakati wanajeshi wa Siria wakijitayarisha kwa mashambulizi hayo, vilevile wamefungua njia ya usalama kupita wakazi wanaondoka Hajin, ngome ya mwisho ya e ISIS kwenye bonde la mto Ufretes na kuhakikisha kwamba wapiganaji wa ISIS wanaojaribu kukimbia wanakamatwa. Na katika maeneo yaliyobaki ya kaskazini mashariki ya Siria, wanajeshi wa jimbo wanalinda usalama wa miji kupitia kikosi cha polisi na shughuli za kuondoa mabomu ya kienyeji, ili kuwezesha juhudi za wananchi kupata uthabati zinaendelea na kuzuia kujitokeza tena kwa ISIS. Hatimaye juhudi za kurudisha utulivu kote Iraq na Siria zinaendelea ili kuzuia kurudi tena kwa hali ambayo iliwaruhusu wapiganaji wa ISIS kunawiri wiri. Nchini Iraq, serikali inafanya kazi kuimarisha hali ya maisha kote nchini kwa kushughulikia mambo yenye mahitaji makubwa, hasa kukarabati miundombinu iliyoharibiwa na wapiganaji wa ISIS na kuwezesha watu kupata mahitaji ya kila siku kama vile umeme na maji. Marekani na washirika wake hawana dhamira tu ya kuwaondoa wapiganaji wa ISIS kutoka Iraq na Siria, bali kuwazuia kabisa kurudi tena. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera za serikali ya Marekani.