Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji katika VOA Express, tayari hapa ndani ya nyumba i eh, ja tele kama vile pishi la mchele. Naitwa Sandey Shomari, leo ikiwa ni siku ya Alhamisi, msikilizaji wa VO Express e Septemba ishirini, moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC kukojia alasiri hii, natumaini mambo yako yako sawa kabisa. Naitwa Kennesi Bwire la kwangu moja kwa moja, kati ya yale tunakuandalia ni kwamba mbunge Bobi Wine ameshawasili nchini Uganda, lakini kapokelewa na maafisa wa polisi kando na wale ambao walidania watampokea vilevile. Vile tusahau kwamba baada ya kupokelewa Bobi Wine huko nchini Uganda, kule nchini Tanzania e, baadhi ya waendesha blogi hizi blogi maarufu zinazotamba e, tayari wamekumbana na mkono wa sheria kwa sababu ya kutolipa zile gharama za uendeshaji, na tayari tunaambiwa baadhi yao ambao hawajalipa wa wamekamatwa. Je, wale ambao wanashiriki na blogu, ama bloga wengine wanasemaje? Kimsingi mimi mwenyewe najisikia vibaya sana naposikia labda kuna wenzetu we ambao tunafanya kazi kwa tuno, moja, moja matatizo, nanini, kwa kwenye mitandao mmoja wetu labda anapata matatizo na nini, kwa kweli inaumiza. Tuna muziki, burudani, maswala ya biashara pamoja na mengine ikiwemo vilevile huko Tanzania ni kwamba matangazo ya kupanga uzazi yamepigwa marufuku. Lakini moja kwa moja tuelekee nchini Uganda, naarifiwa bado hayupo tayari, hatujampata mwenzetu wa Uganda kuweza kutuarifu mengi, lakini kabla ya hapo, eh, Sande vile vile basi tukiwa tunaendelea kumtafuta mwenzetu Isaac Musana kule nchini Uganda kutueleza yale mapokezi yaliyokuwa yakitarajiwa ya Bobby Wine, nini kimeelekea au kimetokea kitu gani? Kama alivyokuwa anadokeza hapa Kenneth Bwire, tayari inasemekana huyu Bobby Wine amekamatwa na maafisa wa polisi na hajulikani mahala alipopelekwa, lakini tutakupa hizo taarifa zaidi tukimpata mwenzetu, tutakueleza yale ambayo tunayafahamu, lakini vile vile tutakuwa na habari zingine nyingi huko mbele safari, kwa sababu taangalia huko nchini Tanzania kama lilivyoarifu, tutaungana naye mwenzetu George Njogopa. Kwa hiyo taarifa e, vile vile bila kusahau kule kule nchini Tanzania tunaambiwa kuna habari nyingine ambayo inatokea hivi sasa ya kivuko, lakini moja kwa moja tuungane naye mwenzetu George Njogopa, yupo kwenye laini ya simu. George Njogopa, hebu tueleze kinachojiri huko nchini Tanzania hivi sasa. Tayari tunaambiwa kuna baadhi ya mabloga eh, wamekusha kamatwa kwa sababu ya kutokulipa ada. nini ambacho unakifahamu mpaka sasa, George Njogopa? Naam, sante Shomari, ni kweli sheria inayotaka wamiliki wa mitandao ya kijamii kusajili mitandao yao inavyoonekana tayari imeanza kufanya kazi, kazi upika, zime, zime, zime na mamlaka zinazohusika zimekuwa zikiendesha kampeni katika maeneo mbalimbali. Navyozungumza na wewe tayari watu kadhaa washakamata na wanawako polisi wakihojiwa, miongoni mwao ni msemaji wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, Tumaini Makene ambaye anadaiwa kumiliki mtandao wa blog ya CHADEMA na pia kuna waandishi a wa habari ikiwemo mwandishi wa habari uh, Shafi Dauda na mc moja. Hawa watu kwenye a tofauti wanadaiwa kuendesha wa mitandao ambayo haijasajiliwa. Kumbuka sande kwamba hivi karibuni serikali kupitia tume ya mamlaka ya mawasiliano nchini TCRA ilipitisha sheria inayotaka wamiliki wote wasajili wa, wa, wa, mitandao yao. Na akizungumza wakati huo mkurugenzi wa TCRA James Labda alisisitiza kwa nini sheria hii imekuja kwa wakati huo. Haya, hebu tueleze alichosema kwa kifupi. Hiyo maelezo yake hatunayo hapa. Tueleze alichozungumza Kilaba moja <gulia> na mengi ambayo yameelezwa katika sheria, ni kwamba serikali inajaribu kuwadhibiti wanahabari au wapasha habari ambao wanajaribu kupasha habari zisizo na mwelekeo halisi wa Kitanzania, okay? Kwa hivyo kuletwa kwa sherehe hiyo alisema kwamba ina lengo la kudhibiti mienendo ambayo walidai ni korofi na kudhibiti ulimwengu wa mawasiliano. Lakini sijui kama hiyo sauti pia mtakuwa nayo, kwa sababu pia nimezungumza na moja ya mmiliki wa blog ambayo yeye amesajiliwa. Ametoa rai kwa wamiliki wenzao, okay, kujaribu kujisajili katika mamlaka husika ili kukwepa adha zinazoanza kuwakumba wakati huu. Haya, hebu tumsikilize Kaotaa. kimsingi mimi mwenyewe najisikia vibaya sana naposikia labda kuna wenzetu ambao tunafanya kazi kwenye mitandao mmoja wetu labda anapata matatizo na nini kwa kweli ina, inaumiza. Naam, George Njogopa, tumemsikia huyo mmoja wa mabloga akizungumzia swala hilo, labda wewe tueleze zaidi. Eh, mabloga wamekuwa wakizungumza vilevile, hii ni sheria ambayo bidi ifatwe. <coughs> Eh, kile ambacho kitaendelea baada ya hapa lakini bado hajafahamika kwa sababu haya watu nadaiwa wameshikiliwa tangu mwishoni mwa wiki, walikamatwa mwanzoni mwa wiki, niseme na wakati huu, bado wamezidi kushikiliwa katika kituo kikuu cha polisi, na bado hajafahamika watafikisha mahakamani au la. Lakini kwa mujibu wa chama cha Chadema ambacho jana kilikuwa na mkutano kuelezea namna mambo yanavyoendelea, na hasa kupinga mwenendo wa demokrasia na uchaguzi, na kikitangaza kujitoa katika chaguzi jazo walihusia pia kuhusu kukamatwa kwa msemaji wao. Mmoja wa afisa wa Chadema alisema wanashangaa hadi sasa polisi wanamshikilia msemaji huyu, kwa sababu hiyo blogu ambayo wanamtumu kuiendesha inaendeshwa na wafuasi wa Chadema ambao wanadaiwa wako nje ya Tanzania. Kwa hivyo wanashangaa kwa nini bado wa wanaendelea kumshikilia mtu ambaye wanaamini hana makosa, kwa sababu hiyo blogu yeye, yeah, yeah, haiendeshi isipokuwa tu mashabiki wa, wa Chadema ambao wako nje ya Tanzania na kwa jumla kumekuwa na hali ya taharuki pia kutokana na baadhi ya watu. Na kikubwa tena, sande ni kwamba mashirika ya kuletea haki za binadamu hivi karibuni yalitoa taarifa yakisema yatakwenda mahakamani kwa kile walichokisema kwenda kuzihoji hizi sheria ambazo anadai zinakiuka baadhi ya sheria ya msingi za wananchi kupata habari, kutumia fu- fursa za mawasiliano ili kuweza kuendelea kutoa maoni yao. Kwa hivyo wakati wote watakinda mahakamani kuweza kuzihoji hizo sheria, na wakitaka mahakama itangaze kwamba ni batili. Asante sana George njogopa kutoka nchini Tanzania. Tutaendelea kufuatilia habari hizo. Isaac Mumena, ukiwa Kampala. Mgeni anapoingia jiji kuu la Kampala, ama nyumbani, mahala popote pale, hukaribishwa kwa sherehe, shangwe na vigelegele. Mgeni amewasili. Bobi Wine, nde hayo mapokezi mapokezi eh, yamekuwa tofauti. Mapokezi ya leo kwanza yalikuwa ya, ya kupooza, maana wale washabiki hawakuruhusiwa kwenda kwenye uwanja wa kimataifa wa Entebe. Hata sisi waandishi wa habari tulizuiliwa, tulizuiliwa sehemu moja inaitwa Kisubi. Kwa hiyo waandishi wa habari wote waliambiwa hawaruhusiwi kwenda uwanja wa ndege. Kwa hiyo pamoja na mgeni kufika kumekuwa na changamoto za hapa na pale. Mgeni na waandishi wa habari walizuiliwa kwa makosa gani? mgeni akuzuiliwa, waandishi wa habari walizuiliwa kwenda uwanja wa ndege, na pia televisheni ambazo siku zote zinaonyesha matukio ya moja kwa moja zilizozuiliwa zuhiri, wakataza kuonyesha tukio hilo siku ya leo, kwa sababu walikuwa wataki labda waone mambo yao wanayofanya. Mara tu Bobiwani alipowasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa, alichukuliwa na polisi akapelekwa kwenye sehemu ile ya waheshimiwa, baadaye akawekwa kwenye gari maalum la polisi akapelekwa hadi nyumbani kwake, lakini kulikuwa na misafara miwili ambayo imewachanganya watu. Msafara mwingine ulikwenda moja kwa moja kwenye kituo cha polisi cha Kasanga, na waandishi wa habari wote ndio walimwagika huko Kasanga, akiwemo Aiza Kamsana na yeye alikuwa huko. Baadaye <laughs> ndio kaaja kuambia kwamba kuna msafara mwingine ambao umekuja, magari ni yale yale, ndio umekwenda nyumbani kwake kimya kimya, walikuwa wataki watu wajue kama mbunge huyo anarudi nyumbani. Je, kurejea kwake kunapokelewa na maafisa wa polisi raia walikuwa wameandamana ama kulikuwa na nini hatari yote ya kiusalama ili, ili ifanye maafisa wa polisi kumpokea. Jana jeshi la polisi lilitoa tamko kwamba hawaruhusu watu wowote kwenda kumpokea mbunge huyo, walisema kwamba ni familia yake pekee ndio inaruhusiwa. Kwa hiyo hawakutaka watu waende na hawakutaka sherehe zozote zifanyike. Lakini mbali na yote, pamoja na kusindikizwa na polisi na jeshi, maana jeshi na polisi ndio wamemsindikiza nyumbani kwake, maelfu ya watu wamekusanyika, wametembea kuja kumwona mbunge wao. Kwa hiyo hayo yote ni kazi bule, watu wakiamua kumpenda mtu, umempenda. Aisa na muda unatupa kisogo, tunatarajia mengi kutoka kwako we, yenye upana na urefu wake. Nashukuru sana sana, ukieleza zaidi nini kilichotokea wakati wewe mwenyewe ukiwa kule ndani <laughs> wakati wewe mwenyewe nawe umepotezwa umekwenda kwingine, tupate habari. Katika habari za dunia, mkuu wa jeshi la anga la Israel anakutana Alhamisi hii mjini Moscow na viongozi wa Rusia ili kutoa ripoti ya uchunguzi wa Israel juu ya ndege ya jeshi la Siria iliyotunguliwa mapema wiki hii na kombora linaosadikiwa kuwa la jeshi la Siria. Wanajeshi 15 wa Rusia waliokuwa katika ndege hiyo waliwawa siku ya Jumatatu baada ya ndege za jeshi la angani la Siria kufyatua makombora kwa ndege za kijeshi za Israel. Israel ilieleza kwamba ndege zake zililenga ghala moja la kijeshi la Siria iliokuwemo zana za kijeshi zinazopewa wapiganaji wa kundi la Lebanon la Hezbollah linaloungwa mkono na Siria. Watu kumi na wawili wamefariki dunia na wengine wengi kutoweka leo nchini Ufilipino kufuatia maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kali iliyonyesha katika maeneo ya katikati mwa Ufilipino. Janga hilo linatokea siku chache baada ya taifa hilo kukumbwa na kimbunga kiitwacho Mankat kilichosababisha maporomoko ya ardhi, upepo na mvua kali na kusababisha vifo vya darizeni ya watu. Wafanyakazi wa idara ya dharura wamejielekeza eneo la janga ambalo ni kisiwa cha utalii ili kuwatafuta manusura. Polisi leo imesema kwamba idadi waliofariki kufuatia kimbunga imefikia watu 88. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe amechaguliwa kwa mara nyingine tena kukiongoza chama tawala kwa ushindi mkubwa na hivyo kupata fursa ya kusalia madarakani katika kipindi cha miaka mitatu ijayo. Abe ameushinda bila shida waziri wa zamani wa ulinzi Higeru Ishiba kwa kura 553 dhidi ya 254 katika uchaguzi wa leo. Abe mwenye umri wa miaka 63, endapo atatimisha muda huo mwingine wa miaka mitatu, basi atakuwa waziri mkuu kwa kwa kipindi kirefu sana baada ya ya waziri waziri mkuu mkuu wa zamani Taro Kusura. Abe alikuwa waziri mkuu kwa mara ya kwanza mwaka 2006. Mbunge wa upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine amewekwa chini ya ulinzi wa polisi mara tu baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Entebe nje kidogo ya jiji la Kampala akitokea Marekani alipokuwa anapewa matibabu. Waandishi wa habari hawakuruhusiwa kuingia kwenye uwanja wa ndege. Usalama ulikuwa umeimarisha huku kukionekana idadi kubwa ya vikosi vya usalama kwenye barabara zote zinazoelekea uwanja wa ndege. Jumatano polisi walitangaza kwamba watu hawaruhusiwi kufika kwenye uwanja wa ndege au kukusanyika mahala popote kumpokea Bobby Wine. Vyombo vya habari vya Uganda na vya kimataifa, pia ni mtandao ya kijamii vimeripoti kuwa ndugu zake Bobby Wine wapiga mziki na kundi lake la mziki na meneja wake walikamatwa kabla ya Bobby Wine kuwasili. na meli ya VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, streaming live kwenye Facebook. Unaandika VOA Swahili, unatanguliza like pale, unabofya, halafu baadaye unabofya share. Siku zote nakuambia, uchoyo si kitu kizuri. Unaposhea, unasikiliza na wengine wengi, kama huko peke yako, unaongeza sauti ya redio ama kile king'amuzi cha kwako, haraka sana unapokea na wenzako vitu vikubwa. Sande huwa anasema hivyo, vitu vikubwa sana, msikilizaji, na vitu hivi vikubwa haviendi peke yake, vinaenda na muziki, muziki ambao bila huo Express haijazunguka bado. Lakini leo ni Alhamisi, siku ya Alhamisi, nakumbuka yale aliyotamba siku za nyuma ambapo BMJ Muridi alipokuwa kitamba zaidi. mm -hmm. vitu vinavyotoka hapo vinaitwa TBT throwback Thursday. Wengine huwa wanasema mziki wa vijana wa jana, vijana wa leo na vijana wa kesho. Yaani vijana wote vizazi vyote vinakuwa vimefaidika. Unakwenda kwa jina? Unakuja kwa jina Musuku Suku. mm -hmm. Mambo mazito hayo msikilizaji. Kazi yake nani na nani? Profi Olomide huyo akishirikiana na Mkongwe. Namshirikisha nani? Una mzee mwenyewe mm-hmm. <laughs> <laughs> na <kuenda aje? laughs> vitu gani hasa nikichunga ng'ombe <laughs> na ukirudi umeenda kuchunga ng'ombe, lakini ukirudi unachapwa viboko. Umeenda kuchunga ng'ombe lakini ng'ombe, laki, ng'ombe, laki, ng'ombe wamekula mahindi ya wenyewe we, na wewe ulikuwa na hao ng'ombe, wachapwa <laughs> vibaya sana sasa. So, so, so, huwezi sahau nyimbo kama hizi ndugu yangu. <laughs> Vijana wajana, vijana wa leo, vijana wanaokuja siku zote watapenda miziki kama hii. Zingine zinapita na upepo tu. Now, hii Sawa kabisa. Basi baada ya burudani ya muziki huyo, msikilizaji wa Vio Express moja kwa moja ndani ya nyumba hapa, amekosha jatele. Umeona alivyocheza? amecheza kweli kweli. Huyu si mwingine, anaitwa BMJ Muridhi au mzee wa kazi. Ameingia hapa kwa mbingu kwa mbinde kweli kweli, ngoma nzito, vizuri sana. Lakini mimi sikuja na masala ya ngoma, nimekuja kuwaletea mambo mazito mazito kuhusu biashara. Sawa kabisa. Sasa, sasa wasikilizaji wetu Najua mnajua lakini mm, kwa wale ambao hawajasikia kampuni ya vinywaji ya Coca-Cola ambayo ni maarufu zaidi kwa kutengeneza soda. Diyo, sasa inapanga njama za kufanyia majaribio aina <laughs> mpya kabisa ya kinywaji. Ni kwa mujibu wa shirika la habari la Bloomberg. Sande Shomari, unajua Bloomberg ni mtandao mkubwa sana maarufu sana hasa una ripoti masuala ya biashara unasema kwamba Coca-Cola inanuia kutengeneza kinywaji ambacho kitakuwa na bangi, na wakuu wa kampuni hiyo hapa Marekani wamenukuliwa wakisema kwamba watashirikiana na kampuni itwayo Aurora Cannabis ili kufanikisha ndoto yao lakini swali sasa ni je maanake hii si habari mpya imetokea siku mbili tatu zimepita yeah. lakini imekuwa inazungumziwa sana sana na wadau mbalimbali na vilevile vile watu katika mitandao mm. swali kubwa ni kinywaji hicho kitalewesha mm -hmm. msemaji wa Coca-Cola ambaye alizungumza mjini Atlanta lakini akasema hataki jina lake litajwa kwa sababu hana ruksa la kuzungumzia suala hili kwa sasa hmm. Amesema kwamba lengo kuu la kuwa na kinywaji hicho litakuwa ni kupunguza maumivu na wala sio kuwalewesha wale ambao watakunywa kinywaji hiki, kwao ni kama dawa. Kwa maneno mengine, anasema namna na, na hiyo kufuatia kuhalalishwa kwa bangi katika majimbo kadhaa hapa Marekani. Mnavyojua makampuni kadhaa makubwa makubwa sayari. Amesema kwamba uh, kwa sababu ya umaarufu wa bidhaa hiyo Uh, katika dunia nzima, huu huenda ni wakati mwafaka wa kutengeneza vinywaji vilivyo na bangi, na hebu tumsikie huyu Stephen Porter akizungumza uh, na shirika la habari la Reuters Kifupi hapo akisema kwamba iwapo wewe ni mmoja wa wadau wakubwa, wadau wote wakubwa anataka kuhusika katika msukumo huu mpya wa vinywaji vilivyo na bangi. Na sasa, ana, <laughs> anaongeza hapo, anasema kwamba makampuni kama vile Pepsi uh -huh. na vilevile vile makampuni yametaja kadhaa hapo, yataanza mambo hayo hivi karibuni mm. na anasema kwa pamoja na wadau wengine eh, katika sekta hii ya vinywaji tunafuatilia kwa karibu ukuaji asoko la vinywaji vyenye bangi aina ya kanabidio. Nitakueleza kanabidio manake nini baadaye, ambavyo havileweshi ambavyo havileweshi, kama kiungo katika vinywaji vya kuboresha afya. Maeneo mengi duniani, wataalamu wanasema kwamba bangi na kiungo muhimu hicho nilichokitaja kanabidio, ambacho kinaweza kusaidia kupunguza maumivu ya kuvimba na vilevile vile kuganda kwa misuli. Unasikia ya bwire Bwiro, unasikia manake? Nimeona ucheshi wako ukicheza dance hapa, unakana misuli yako inataka ina. E, nina swali, unapomaliza utaniambia. En, en, endelea. Niulize, ni uliza tu sasa hivi kinywaji hiki kitauzwa kwenye kawaida tu, unapoenda kunua soda Marukanya, ama katika utakwa... kile chumba kingine kile kingine kile kingine, nitakwambia kwamba kwa sasa hawajatoa taarifa hizo lakini iwapo kitakuwa kinauzwa kila pahali itakuwa ni rahisi kwenda na kununua kwa hasa, hasa katika majimbo na nchi ambazo kama mtakumbuka, Afrika Kusini juzi eh, mahakama ya juu kabisa kule imehalalisha eh, matumizi ya binafsi ya bidhaa hii eh, kwa hivyo katika nchi kama hizo ama a, mi, a, a, majimbo kama hayo hapa Marekani ni mengi na sante, pia unajua kwamba kule Canada eh, wanaanza pia kuhalalisha, wanaanza msukumo wa kuhalalisha bangi eh, hasa kwa matumizi ya ki imatibabu ki, ki na vilevile ya burudani katika majimbo mbalimbali mbali. Kwa hivyo hii hatujasikia mwisho wake, na labda ni swala ambalo tutafuatilia kwa karibu sana hapa hapa katika Si Atlanta <laughs> sijui, si hawa ni watu tu wanataka kunywa tu vileo tu bila kujali ni, ni cha aina gani, lakini ni hayo tu kutoka kwa meza Sante ya sana. Biashara kwa leo hapa. Nakushukuru. Asante sana kaka. Ha, nashukuru sana fuatilia ha, ha, hiyo kinywaji kikiwa tayari tuarifu. Haya basi, baada ya hapo Kennes Bwire, hebu tufuatilie huko habari zilizopata kutoka huko nchini Tanzania. Habari si za muda mrefu, ndio zimefika hapa kwamba kuna taarifa za kupinduka na kuzama kwa kivuko cha MV Nyerere katika Ziwa Victoria nchini Tanzania. Na mwenzetu Idi Ligongo amekuwa akifuatilia habari hizi na amezungumza na mwanahabari wa kituo cha Channel 10 kule Mwanza, Tanzania, Henry Kavirondo, na kwanza akamuuliza kuhusu ukweli wa hizo taarifa. Aa, ni kweli kivuko hiki kimepinduka. Kilikuwa kikitoka eneo la uh, Bugolola kuelekea eneo la Buisha uh, Ukara. Kama unavyofahamu uh, kisiwa cha Ukerewe kimezungukwa na visiwa vidogo vidogo vingi. Kwa hiyo siku hii ya leo, katika eneo la Bwisha kulikuwa na shughuli ya mnada, kikirejesha sasa uh, wakazi wa kisiwa hiki cha Ukerewe katika eneo la Ukara. Mpaka sasa jitihada za uokozi zinaendelea. Hakuna taarifa yoyote rasmi iliyotolewa hivi sasa kuhusiana na vifo ambavyo tayari vimesha ripotiwa lakini, inavyoelezwa ni kwamba kivuko hiki kilikuwa kimesheheni idadi kubwa ya watu na okay, wengine miongoni mwa wale waliokuwemo ndani ya kivuko hiki tayari wameshaokolewa na wanaendelea kufanyia matibabu ya hapa na pale, ndicho kitu ambacho kinaendelea hivi sasa katika eneo hili la kisiwa cha Ukerewe kwa hivi sasa kuna taarifa zozote pengine za awali ama za kukisia tu kusema kwamba ni watu kadhaa e, walikuwemo ndani ya kivuko hicho. Taarifa rasmi za kwamba kivuko hiki kinabeba e, idadi ya watu wangapi bado hadi sasa hazijatolewa na mamlaka zinazohusika, lakini mara zote kivuko hiki kinapokuwa kinabeba abiria huwa kinabeba abiria ambao idadi yao inakuwa ni ya wastani sana. Kwa hiyo leo hii, kutokana na kile kilichotokea hivi sasa, kwa maana ya ajali. Uh, inasadikika kwamba kivuko hiki kilikuwa kimebeba mzigo mkubwa tofauti, tofauti na uwezo kilionao nao jambo ambalo limesababisha kivuko hiki kuzidiwa uzito na hatimaye mwisho wa siku dhoruba kubwa kukipiga na kupinduka na hatimaye kuleta janga kama hili. Eneo la tukio linakadiriwa kuwa na umbali gani kutoka katika uh, ufukwe wa kisiwa tukio hili limetokea? Ni umbali wa kilomita chache tu. MV Nyerere ilikuwa iende kugoa. Kwa hiyo tukio hili limetokea katika umbali huo, lakini kwa kuwa jiografia ya kisiwa cha wilaya Ukerewe eh, ni visiwa vidogo vidogo, kwa hiyo mazingira haya nafikiri, hata kwa upande wa vyombo vya uokoaji kidogo, eh, yamewapa ya, ya wakati mgumu kuweza kuangalia namna ya kuweza kunusuru watu ambao hadi hivi sasa inasadikika ya kwamba huenda wakawa wamepoteza maisha, eh, licha ya kwamba wachache wameokolewa. Haya. Huyo haya, ni mwandishi wa Channel 10 Henry Kavirondo akizungumza nasi kutoka huko Mwanza Tanzania. huko huko Tanzania kuna swali tumeweka kwenye mtandao wa Facebook, baada ya chama cha Chadema kusema kwamba hakitashiriki tena katika uchaguzi mdogo unaotarajiwa ama unaokuja, kikitoa hoja zake. Sasa swali likaja, hoja ya Chadema kususia uchaguzi mdogo inaeleweka. Haya, mimi naanza naye Ali Macheka Yuko huko huko Tanzania. Ali Macheka anasema kwamba Tanzania ina vyama vingi, kama Chadema hawajiwezi, bora wapambane na hali zao kwanza, watakapokuwa sawa kupambana, sasa ndio waingie uwanjani. <laughs> Wasadiki wasadiki. Ndiyo, inaeleweka na inapaswa kuungwa mkono na kila mwanademokrasia dhabiti. Isitoshe, maamuzi haya yamechelewa kuja sana. Ana maamuzi yalipaswa yaamuliwe mapema mno. Lazaro Kisiri Ngoro Chadema wa, wapi wa tisa anasema Chadema wasiwa na shiriki kwenye uchaguzi mdogo ili kukwepa kutumia pesa za kuendesha zoezi. Badala yake mbunge akihamia chama kama cha CCM apite tu bila kupingwa, kwa sababu hii itaokoa kodi za wananchi, anasema. Isa Abdalla Maganga anasema inaeleweka, sababu ya mazingira ya tume si rafiki kuwezesha vyama vya upinzani kutangazwa kushinda, hata kama wameshinda. Tume CCM, ndio msimamizi CCM, linzi wa kura CCM. Wa mazingira haya, uamuzi wa kususia uchaguzi ni sawa na ni shauri Tume CCM, uwanja ni wao. Haina haja tena ya kuingia gharama ya uchaguzi, bali wafanye uteuzi tu na watu wanaowataka, hamna haja ya uchaguzi. Haya, maoni ni mengi kweli kweli, lakini muda nao ndio hivyo, Bire, unakimbia sana. Naona tuangalie tu kwa haraka haraka yale, e, machache ambayo yanatamba kwenye mitandao ya kijamii na moja kwa moja Bwire, nianzie huko huko. Nchini Tanzania ambako tumejionea taarifa ambayo tumezungumza hapa na George Njogopa, inazungumza kwamba jeshi la polisi, kuna picha ya msanii mmojawapo, halikadhalika, inasema imewashikilia watu Sudi Brown maua sama, huyu ni mwimbaji, MX Shafi Dauda huyu, ni bloga maarufu, pamoja na MC Luvumanda, huyu ni MC maarufu pale Tanzania kwa tuhuma za kutokulipia hiyo kodi ya mablogi, hiyo ni mojawapo na hawa. Huyu mwanamuziki yeye, ni kwa sababu anasemekana aliweka, alikuwa ameshika fedha za Tanzania akazikanyaga chini wakati anatengeneza kwenye mtandao, akatuma hiyo video. Mwelekeza anatuarifu kwamba muda umetuacha tuondoke, humu mwingine aje afanye kazi nyingine. Nashukuru sana msikilizaji kwa muda wako, muda wako umekuwa mzuri sana kweli. Naitwa Kenneth Bwnaitwa Sandey Shomari, alasiri njema kutoka Washington.