Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni Patrick Nduimana, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Agosti 20 mwaka 2018, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 175 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni. katika matangazo ya hii leo Tanzania imeanzisha msako mkali kwa wamiliki wa mitandao ya kijamii ambayo haikusajiliwa kwa mujibu wa sheria. Lengo, lengo ni nini la sheria na kanuni zinazosimamia matumizi ya mtandao ni kuhakikisha matumizi bora na salama katika jamii kwa ajili ya maendeleo ya taifa. Katika habari nyingine, mwanasiasa na msanii wa Uganda Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine adai hatababaishwa na vitendo vya hujuma dhidi yake. Hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia katika matangazo yetu ya hii leo, lakini kwanza kabisa, Patrick Nduwimana anakusomea habari za dunia. Raisi wa Korea Kusini Moon Jae leo amesema kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anapendelea kukutana tena na rais wa Marekani Donald Trump ili kumaliza suala lenye utata la kusitisha mpango wa nyuklia katika peninsula ya Korea. Rais Moon ametoa taarifa hiyo akiwa mjini Seul baada ya ziara yake ya siku tatu mjini Pyongyang ambako alikutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong un akiwa na lengo la kumaliza mvutano kati ya Marekani na Korea Kaskazini, Marekani ikitaka kuiona Korea Kaskazini inatekeleza ahadi zake za kuachana na mpango wa nyuklia na utengenezaji wa makombora ya masafa marefu. Wanaharakati wanaotetea haki za binadamu na ndugu wa familia ya waziri wa zamani wa Eritrea aliyekamatwa Jumatatu wanaomba achiwe huru mara moja. Beran Abrehe mwenye umri wa miaka 74 ni waziri wa zamani wa fedha wa Eritrea alikamatwa baada ya kuchapisha kitabu kinachomkosoa Rais wa Eritrea Isaias Afwerki. Serikali ya Eritrea haijatoa tamko lolote tangu akamatwe wa wa Beran wala hajafahamishwa mashtaka yanayomkabili. Kitabu alichochapisha Beran kinamkosoa vikali Rais Afwerki na kuomba afanye mageuzi ya kisiasa. Unaendelea kuyasikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika mjini Washington na tunaendelea na habari za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema inapanga mikutano na wabunge baada ya waziri wa mambo ya nje kupendekeza wiki hii agenda ya kupunguza idadi ya wakimbizi wanaoingia Marekani kwa mwaka ujao. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili mara baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kutangaza Jumatatu kuwa serikali inapendekeza kupunguza idadi ya wa wakimbizi watakaoingia wa nchini hadi elfu thelathini kwa mwaka wa fedha elfu mbili kumi na tisa. Haraka wa bunge na wanaharakati wa masuala ya wa wakimbizi walikosoa hatua wa hiyo. Kile ambacho Pompeo hakukieleza na ilichukua muda wa siku moja kwa wizara ya mambo ya nje kuelezea katika mkutano na waandishi wa habari kupitia msemaji wake Heather Nauert ni kwamba tangazo la Pompeo lilikuwa pendekezo lililojumuishwa kwenye ripoti ya mwaka iliyowasilishwa kwa bunge, siyo idadi ya mwisho. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje aliiambia VOA Jumaatano kwamba idara hiyo ilituma ripoti bungeni Septemba kumi na saba juu ya kupunguza idadi ya wakimbizi, siku hiyo hiyo ya tangazo la Pompeo. Mwenyekiti wa kamati ya sheria bungeni Bob Goodlatte, Mrepublican kutoka jimbo la Virginia, alisema katika taarifa iliyotolewa Alhamis, nikimnukuu, viongozi wa bunge na kamati ya sheria katika baraza la Senate wanafanya kazi kwa dhati kwa wiki kadhaa kupanga mikutano ya kupata ushauri. Ripoti iliandaliwa na wizara ya mambo ya nje Marekani, idara ya usalama wa ndani na wizara ya afya na huduma za jamii kwa niaba ya serikali. Waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe amechaguliwa kwa mara nyingine kukiongoza chama tawala kwa ushindi mkubwa na hivyo kupata fursa ya kusalia kwenye wadhifa wake katika kipindi cha miaka mitatu ijayo. Abe amemshinda bila shida waziri wa zamani wa ulinzi Higeru Ishiba kwa kura 553 dhidi ya 254 katika uchaguzi wa leo Alhamisi. Abe mwenye umri wa miaka 63 endapo atahitimisha muhula huo mwingine wa miaka mitatu, basi atakuwa waziri mkuu aliyetawala kwa kipindi kirefu sana baada ya waziri mkuu wa zamani Taro Katsura. Abe alikuwa waziri mkuu kwa mara ya kwanza mwaka wa 2006. Watu 12 wamefariki dunia na wengine wengi kutoweka leo nchini Ufilipino kufuatia maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kali iliyonyesha katika maeneo ya katikati mwa Ufilipino. Janga hilo linatokea siku chache baada ya taifa hilo kukumbwa na kimbunga kiitwacho Mangkut kilichosababisha maporomoko ya ardhi, upepo na mvua kali na kusababisha vifo vya darzeni ya watu. Wafanyakazi wa idara ya dharura wamejielekeza eneo la janga ambalo ni kisiwa cha utalii ili kuwatafuta manusura. Polisi leo imesema kwamba idadi ya waliofariki kufuatia kimbunga Mangkut imefikia watu 88. Rais wa Marekani Donald Trump leo amewashtumu wabunge wa chama cha Democrats kwa kuzuia pesa za kujenga ukuta mkubwa kwenye mpaka na nchi ya Mexico, ikiwa ni ahadi aliyoitoa wakati wa kampeni zake za mwaka 2016. Trump amesema pia kwamba wabunge wa chama chake cha Republican ni wakulaumiwa kwa sababu hawakufanya chochote kutetea mpango wake huo. Trump ameandika kwenye Twitter, iko wapi pesa kwa ajili ya usalama mpakani na ukuta katika bajeti hiyo ya kipuuzi ya matumizi ya serikali? Pesa hiyo itatoka wapi baada ya chaguzi za, ki, za katikati ya muhula? ameuliza Trump. Baraza la Seneti Jumanne lilipasisha mswada wa dola bilioni 854 wa matumizi ya serikali na hivyo kuepuka kufungwa kwa shughuli za serikali ifikapo Septemba 30. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Na mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu ambapo mwanasiasa na msanii wa Uganda Robert Chagulanyi yani Bobby Wine amesema hata babaishwa na vitendo vya hujuma dhidi yake vya utawala wa Rais Yoweri Museveni, ili ataendelea na harakati zake za kupigania mageuzi ya kisiasa, lakini kwa njia ya amani. Mwanasiasa huyo ambaye amerudi nyumbani kutokea Marekani alipokwenda kwa matibabu, alipokelewa kwa shangwe na wafuasi wake nyumbani kwake, licha ya mazingira magumu ya ulinzi mkali wa majeshi na polisi yaliyotatiza hata wanahabari kuendesha shughuli zao. Mwandishi wetu Isaac Musana anasimulia zaidi. Wafuasi wa Bobi Wine wamezidi kuonyesha upendo kwake pale walipotokea kwa pa shangwe na vigeregere, Licha ya vitisho na vipigo kutoka kwa majeshi na polisi, mwanasiasa huyo alipelekwa moja kwa moja kutoka uwanja wa ndege wa Entebbe mara tu alipowasili wa hadi nyumbani kwake na maafisa wa vyombo vya usalama, na hivyo kuepusha mipango ya mawakili wake ya hapo awali, walikupitia sehemu mbalimbali, akisalimu jamaa na wafuasi. Hata hivyo, amesema ataendelea na harakati zake. The... najisikia vyema, hatimaye nimerudi nyumbani. Ilikuwa sijui kama ninaletwa nyumbani, kwani maskari wengi walinichukua kwa nguvu kutoka kwenye ndege wakanipekua na kuchukua pasipoti yangu pamoja na vitambulisho vingine, sijui vilipo hadi sasa. Lakini hatimaye nimefika nyumbani, nina furaha kuwa nyumbani. Leo asubuhi, barabara kuu ya kutoka Kampala kwenda uwanja wa kimataifa wa Entebbe itijaa vikosi vya ulinzi vya polisi na jeshi la UPDF. Hata waandishi habari walizuiliwa asubuhi kufika uwanja wa ndege ili wasifanye kazi zao na kuzuia matangazo ya televisheni ya moja kwa moja wakati Bobi Wine anapowasili uwanja wa ndege wa Entebbe. Licha ya vuta ni kuvute na vikosi vya ulinzi, hatimaye Bobi Wine alifikishwa nyumbani kwake Magere na wafuasi wake hawakusita kuonyesha furaha zao. Ndimwete mpulile senyuliamanyi nnyo. Nina furaha sana kumuona mbunge wetu amerudi nyumbani. Cha pili, nimefurahi Waganda moyo mlioonyesha wa ushipavu wakati huu wote hadi mbunge wetu amerudi nyumbani. Kwa upande ule mwingine, nimeshangazwa sana jinsi walivyoonyesha uwoga wa mtu huyu mmoja kuwaweka kwenye hekaheka heka na wasiwasi mkubwa. Mfasi mwingine wa pili naye alikuwa na haya, haya ya kusema. Kwa kwa nyo kwa mwaka kwa niliza o ras nimefurahi sana, kwa sababu ni mkubwa wetu. Sisi tuna matarajio makubwa sana na mkubwa wetu, ndiyo sababu tuko hapa sisi. Sio wauni, ni watu wenye akili zetu timamu na majukumu yetu. Kwa muda mrefu tulikuwa tunatafuta mtu kama yeye na sasa tumempata, ndiyo yeye, kwani wale wengine hawakuweza kufanya kile tunachokitaka sisi. Ni watu wanaopenda amani na leo tuko hapa bila polisi, hakuna tatizo, kwani polisi ndiyo siku zote wanaleta vurugu. Awali kulikuwa na misafara miwili wakati wa kutoka uwanja wa kimataifa wa Entebbe, ambapo msafara mwingine ulikwenda moja kwa moja katika kituo cha polisi cha Kasangati, ambapo waandishi wa habari na baadhi ya wafuasi walikwenda huko wakidhani kwamba mbunge wao amekamatwa, lakini baada ya muda mrefu ndipo walipojua kwamba msafara mwingine wa pili ulikwenda moja kwa moja nyumbani kwake Bobi Wine. Isak Musana, Sauti ya Amerika, Kampala. Matangazo ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amemwachisha kazi askofu mmoja wa India anayetuhumiwa na sista mmoja kuwa limbaka. Shirika la habari la FP limearifu leo askofu Franco Mulakal ambaye alikana shutuma hizo dhidi yake alimwandikia papa francis amwachishe kazi kwa muda wakati uchunguzi kuhusu kashfa hiyo ukiendelea sista huyo alimshutumu askofu makal kwa mara ya kwanza mwezi juni mwaka huu akidai kwamba askofu huyo alimbaka mara 13 kati ya mwaka wa 2014 na 2016 katika miaka ya hivi karibuni Kanisa Katoliki limekuwa likikabiliwa na kashfa nyingi za maaskofu na mapadri wanaotuhumiwa kwa unyanyasaji wa kingono. Bunge la Kenya leo limepitisha mswada uliopendekezwa na rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta wa kutoza kodi ya asilimia nane kwa mafuta ya petrol na bidhaa zinazotokana na mafuta, licha ya baadhi ya raia nchini humo kupinga vikali kodi hiyo. Baadhi ya wabunge walitetea waliitetea wakati wa kikao cha leo. Hata hivyo, wakati wa upigaji kura ulipowadia, idadi ya wabunge waliokuwepo haikutosha, na kumbidi spika wa bunge kutangaza kwamba hoja hiyo ilikuwa imepita kwa mujibu wa kanuni za bunge. Tutawaletea habari zaidi katika taarifa zetu za baadaye. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo amesema Israel iko tayari kukabiliana na mashambulizi yoyote ya Iran. Netanyahu anatoa tamko hilo siku chache baada ya ndege za jeshi la Israel kuitungua bila makusudio ndege ya kijeshi ya Rusia hapo Jumatatu. Wanajeshi 15 wa Rusia waliuawa katika tukio hilo. Israel ilidai kwamba ilikuwa inalenga hala moja la kijeshi la Siria iliokuwemo zana za kijeshi zinazopewa wapiganaji wa kundi la Libanon la Hezbollah linaloungwa mkono na Israel na Siria. Netanyahu amesema Israel haitaki vita na Iran, lakini iwapo Iran itaweka katika vitendo tishio lake la kuishambulia Israel, basi Israel haitokuwa na budi kujihami. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Tanzania imeanzisha msako mkali dhidi ya wamiliki wa mitandao ya kijamii ambayo haikusajiliwa kwa mujibu wa sheria, na wamiliki kadhaa wanashikiliwa na polisi wakihojiwa. Kukamatwa kwa wamiliki hao ni sehemu ya utekelezaji wa sheria ambayo licha ya kulalamikiwa vikali na makundi ya wanaharakati, lakini ilianza kutekelezwa mwa mwanzoni mwa mwaka huu. Mwanahabari George Njogopa ana taarifa kamili. Msako huu unaendeshwa nchi nzima, na ripoti za hivi sasa zinasema kwamba baadhi ya wa wamiliki au wanaoshukiwa kuwa wamiliki wa mitendo hiyo, akiwemo msemaji wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA Tumaini Makene, wanaendelea kushikiliwa na polisi wakihojiwa, ingawa hadi sasa hakuna taarifa zozote endapo watafikishwa mahakamani au la. Chama chake jana kilithibitisha kukamatwa kwa msemaji wake huyo, lakini kikasema kwamba akifahamu kwa nini anaendelea kushikiliwa na polisi, vile madai aliokamatwa nayo kuhusiana na yeye, kwa vile mtandao anaodaiwa udaiwa wa kuendesha yani Chadema blog unamilikiwa na wapenzi wa chama hicho walioko nje ya nchi. Hii ni mara ya kwanza tangu kuanza kutumika kwa sheria hiyo mpya kwa mamlaka ya mawasiliano nchini TCRA kuendesha msako dhidi ya wale wasiosajiliwa, na kulingana na mkurugenzi James Kulaba alisema, hivi karibuni, sheria hiyo mpya imelenga kuwadhibiti wapasha habari wenye nia mbaya. Kwa hiyo itoshe tu kusema kwamba lengo la sheria na kanuni zinazosimamia matumizi ya mtandao ni kuhakikisha matumizi bora na salama katika jamii kwa ajili ya maendeleo ya taifa. Mbali ya Makene, mtangazaji wa kituo kimoja cha televisheni na mshereheshaji, ikiwa ni baadhi ya wale walionaswa na operesheni hiyo, ambayo inafanyika miezi michache tu tangu mamlaka ya mawasiliano kuwataka wamiliki wote wa blog na mitandao ya kijamii inayotumika kama vyombo vya habari kujisajili, vinginevyo wakumbwe na mkono wa sheria. Pamoja na kwamba sheria hiyo imekuwa ikitajwa miongoni mwa sheria zinazobana wa Tanzania kutumia uhuru wa maoni baadhi ya wanablogu waliosajiliwa wamekuwa na, wa wa na maoni tofauti ya utekelezaji wake. John Bukuka anaendesha mtandao wa Furushangu. Anasema wa vijana wanaochipukia fursa ya kupanuka na kukua kwa mitandao ya kijamii hawana chaguo lingine zaidi ya kukubaliana na kile kilicholetwa mezani. Kimsingi, mii mwenyewe nakurajisikia vibaya sana naposikia labda kuna wenzetu ambao tunafanya kazi kwenye mitandao, mmoja wetu labda anapata matatizo na nini, kwa kweli inaumiza, ina kwa sababu lakini vijana E, tujitahidi sana e, watu wote ambao wanafanya kazi za mitandao tujitahidi sana kufuata kanuni na sheria ambazo zipo e, hata kama labda haijakaa vizuri, maadamu ipo, jambo kubwa ni kwanza kuifuata, alafu baadaye mwanze sasa kile ambacho kinakwaza kina, kina kwenye sheria, ili hata kama mnapeleka maoni kinaweza kafanyiwa e, marekebisho. Kuletwa kwa sheria hii kumekuwa pigo kubwa kwa vijana wengi ambao waliona kwamba sasa pengine wangeweza kutumia uwanja wa kupanuka kwa mitandao ya kijamii kujipatia ajira na wakati huo huo kuendelea kufurahia uhuru wa mawasiliano, kama asemavyo Dennis George, ambaye licha ya kusajiliwa mtandao wake anaona kiwango cha ada ni kikubwa mno kwenye, kwenye hawa okay. Watu ambao wanamiliki online tv waangalie kwamba okay kigezo labda miaka mingapi tuseme au labda huyu mtu ana base kubwa kiasi gani, kwa sababu wasipofanya hivyo watakuua ubunifu ama ari ya waandishi wa habari wa, wa, wa mitandaoni wadogo wanaochipukia. Kikubwa ni kulea ya uh, online wanaochipukia. Baadhi ya watetezi wa habari na utoaji maoni wamesema watakwenda mahakamani kupinga sheria za aina hiyo. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Shirika la Haki Afrika linalohusika na utetezi wa haki nchini Kenya linasema takriban watu 19 wametoweka mwaka huu katika eneo la pwani ya Kenya na sasa wakuu wa shirika hilo wanataka maelezo ya kina kutoka vyombo vya usalama ambavyo vimekuwa vikiwaandama washukiwa wa ugaidi. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ametuandalia taarifa zaidi. Mashirika ya kutetea haki nchini Kenya yanaendelea kukusanya habari muhimu na kutoa ripoti kuhusu watu wanaotoweka kwa njia za ajabu. Hili linafuatia visa vingi vya watu wanaotoweka katika maeneo yaliyo na utovu wa usalama kama vile kaskazini mwa Kenya na pwani ya Kenya. Miongoni mwa mashirika yanayokusanya taarifa hizo ni pamoja na shirika la Haki Afrika linalojihusisha na kutetea haki Mkurugenzi wa shirika hilo Hussein Khalid ameambia VOA wana habari za uhakika kuhusu visa vipya hadi hivi sasa, stakabadhi ambazo tulizitoa kwa ofisi ya DPP kando na yale mauaji 34, tunaendelea kufanya ripoti za wale watu ambao wamepotea, na hadi hivi sasa idadi inaonyesha kwamba wako karibu 19 na, na tunaendelea kuifanyia utafiti kikamilifu ili tuweze kupeana ripoti ambayo tutaifikisha iweze kuchunguzwa. Mapema mwezi huu, shirika hilo liliungana na familia za watu walioripotiwa kutoweka kwa njia za ajabu, wengi wao wakitoa wa lawama kwa vikosi vya usalama. Mtu wa karibuni kabisa kuripotiwa kutoweka kwa njia hiyo ni Ahmed Muhamed Athman kwa jina ya maarufu Bin Lail, mwenyeji wa Lamu, na watu wa familia yake wamejitokeza leo kuitisha mkutano na waandishi wa habari mtoto wa ndugu yangu Muhammad Athman al Maruf Bilain, mwisho alionekana tarehe 16 ikiwa Jumapili akitoka kiunga akiwa amepanda bodaboda kufikia katika kambi ya KDF, haikujulikana tena alikwenda wapi. Kwa hivyo tunaomba serikali, polisi na KDF watusaidie kujua huyu kijana Ahmed yuko wapi? Hana historia ya balaa zozote. Kupotea kwake ni pigo kubwa sana kwa familia. Naitwa Hadija Sadiki, ninataka haki tendeke, mume wangu arudi, watoto wangu walia, hawana raha. Kwa hivyo hiyo taka kivovote aletwe aje kwa salama, tumjue yaani alipo. Picha zake Ahmed Muhammad Athman zimesambazwa Mombasa na Lamu, zikimwonyesha akivalia kofia aina ya walahi na kumtangaza kama mtu anayetafutwa baada ya kutoweka Jumapili iliyopita. Na japo lawama zimekuwa zikirushwa kwa polisi na maafisa wa jeshi, wakuu wa serikali wamekuwa wakipinga madai hayo. Josephat Kioko, VOA, Mombasa. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia nchi ya Tanzania ambayo imeshuhudia wimbi la wanasiasa wa upinzani kujiuzulu nafasi zao za ubunge na kuhamia chama kinachotawala cha CCM. Hata hivyo, hatua hiyo imepelekea nchi kurejea katika joto la kisiasa, kampeni zikiendelea, kila upande ukinadi sera zake kushinda viti vilivyoachwa wazi, lakini suala la gharama kufanikisha uchaguzi mdogo linazungumziwa katika nchi ambayo sera ya kiongozi wake ni kubana matumizi. Kennesi Bwire anaangazia siasa za Tanzania katika makala ya matukio Afrika. Nchi ya Tanzania imejulikana siku nyingi kama nchi yenye utulivu wa kisiasa katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Katika siku za hivi karibuni, wanasiasa wamerejea kwenye jukwaa kila siku kukosoa utawala uliopo, huku utawala uliopo ukionekana kutetea msimamo wake. Wabunge wamejiuzulu na kuondoka vyama vya upinzani na kujiunga na chama kinachotawala CCM. Kujiuzulu kwa wabunge wa upinzani, kando na kukosolewa sana na viongozi wa upinzani wanaodai kwamba wabunge hao wananunuliwa na utawala uliopo, uchaguzi mdogo unaandaliwa, swala la gharama nalo likizua mjadala. Maswali yamekuwa yakiulizwa, kinachopelekea wabunge wa upinzani kuhamia chama tawala cha CCM, licha ya wanaojiuzulu kufanya hivyo kwa hoja kwamba wanaunga kazi nzuri anayofanya rais John Pombe Magufuli. Freeman Mbowe, mwenyekiti wa chama cha maendeleo na demokrasia CHADEMA, anadai kwamba wanaojiuzulu hawasemi ukweli na kwamba wanafanya hivyo kwa sababu wamekosa uhuru wa kufanya mambo yao ya kisiasa wakiwa upinzani, kutokana na sera mbaya za serikali kufanya kile anakitaja kama kuteketeza upinzani. Mbowe anasema kwamba sio upinzani pekee unateketezwa bali pia haki za kibinadamu, uhuru wa vyombo vya habari, mahakama inadhibitiwa. Wako ambao aidha wanaanzishiwa kesi mbalimbali mbali za ku, you know, za uh, za kufikirika kiasi kwamba wanaingia hofu, wanaamua kujiunga na Chama cha Mapinduzi. Wako ambao wanaahidiwa kupata vyeo, basi wanaamua kuenda Chama cha Mapinduzi. Wako ambao wanapewa fedha, na jambo hili linaratibiwa vio, na viongozi mbalimbali wakiwepo wakuu wa wilaya, wakuu wa mikoa. Um, wenye viti, amina wakurugenzi wa halmashauri za wilaya, watu wa usalama wa taifa. Kwa hio, kuna watu kabisa maalum wa serikali ambao wanatumika kufanya jambo hili liweze kufanikiwa. Lakini chama tawala cha CCM kupitia kwa katibu mwenezi wake Humphrey Polepole kinafutilia mbali hoja za chama cha Chadema kwamba utawala unabana watu walio na mawazo mbadala, kikisema hazina msingi, hakuna anayenunuliwa. Mi nitakuambia Watu wanahama pande zote, wako wanaohama kutoka CCM wanakwenda upinzani na wako wanaotoka upinzani wanakuja CCM. Iweje wanapotoka watu CCM kwenda upinzani ni halali lakini wanapotoka upinzani kuja CCM ni haramu? Katika nchi ambayo utawala wake umesisitiza haja ya kubana matumizi ya pesa, wachambuzi wa masuala ya jamii ndani ya Tanzania wanataja uchaguzi mdogo kuwa gharama isiyo na maana na isiyomnufaisha mtu yoyote. Charles Misango anasema kwamba raia wa Tanzania wanalazimika kushiriki uchaguzi huu kwa sababu ndiyo mfumo wa demokrasia, lakini gharama yake zinawaponza wengi, ambao wangefaidika iwapo mabilioni ya pesa yanayotumika yangetumika kwa shughuli za maendeleo. Zile hela ambazo zinatumika, kwa mfano bilioni moja kwenye jimbo moja, hizi zingeweza kuelekea katika shughuli zingine za maendeleo ya nchi unapokuwa unawakilisha chama ndani ya bunge au ndani ya chombo kingine chochote cha uwakilishi kama baraza madiwani, unawakilisha wananchi wote olako, wa eneo lako, wawe wa CCM wawe wa CHADEMA wawe wa KAFU wawe hawana chama. Sasa kuhama chama kimoja kuingia chama kingine ni usaliti kwa wananchi. Lakini Hamfrey polepole wa CCM ana msimamo tofauti, kuhamahama huku kunachochea maendeleo. Vyama vya upinzani hapa Tanzania viliweka uamuzi wa kuto kushirikiana na serikali ya chama cha mapinduzi Sasa, unapokuwa mbunge wa upinzani eh, kwa tiketi ya chama cha upinzani hapa Tanzania, na mwenyekiti wako ndugu Mbowe kwa mfano amekuelekeza ushirikiane na serikali ya system iliyokuwepo madarakani, wewe ni mbunge, unawakilisha wananchi. Kama hushirikiana na waziri wa maji eh, maji yanafika vipi katika eneo lako? Lakini mchambuzi wa masuala ya jamii Charles Misango anataka viongozi wa kisiasa kuangazia manufaa ya kila mtanzania bila kuangazia ufuasi wa wao wa vyama vya kisiasa. Sawa, kudumisha demokrasia ni vizuri, sawa, kutenda haki ni vizuri, sawa, kulinda haki ya mtu mmoja ni vizuri. Lakini tuangalie, je, mwisho wa siku nani anaumia? Mwisho wa siku nini kinapoteza katika hayo mabadiliko yanayofanyika? Lengo la mwananchi kupata huduma, lengo la mwananchi kupata kile ambacho anakitarajia linatimia? Tunaokoaje rasilimali? rasilimali hizi chache zinatumikaje? Hilo ndio la msingi. Hadi sasa wapiga kura katika majimbo matano wamelazimika kurejea kwenye debe baada ya wabunge wao kuhamia chama kinachotawala cha CCM. Madiwani takribani mia moja nao wamehamia CCM. Kiasi cha pesa kinachotumika kuandaa uchaguzi upya katika maeneo viongozi wanahamahama hakijawekwa wazi, lakini wapiga hesabu wanasema ni mabilioni ya pesa. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington, kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0 Tano, tano. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni Live Talk Friday nam. Basi unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo tumwalike tena Patrick Nduwimana kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump leo amewashtumu wabunge wa chama cha Democrats kwa kuziwia pesa za kujenga ukuta mkubwa kwenye mpaka na nchi ya Mexico, ikiwa ni ahadi aliyoitoa wa wakati wa kampeni zake za mwaka 2016. Trump amesema pia kwamba wabunge wa chama chake cha Republican ni wa kulaumiwa pia, sababu hawakufanya chochote kutetea mpango wake huo. Na bunge la Kenya leo limepitisha mswada uliopendekezwa na rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta wa kutoza kodi ya asilimia nane kwa mafuta ya petroli na bidhaa zinazotokana na mafuta. Licha ya baadhi ya raia nchini humo kupinga vikali kodi hiyo, baadhi ya wabunge waliitetea wakati wa kikao cha leo. Wanaharakati wanaotetea haki za binadamu na ndugu wa familia ya waziri wa zamani wa Eritrea aliyekamatwa Jumatatu wanaomba achiwe huru mara moja. Berane Abrehe, mwenye umri wa miaka 74, ni waziri wa zamani wa fedha, alikamatwa baada ya kuchapisha kitabu kinachomkosoa vikali rais wa Eritrea. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo BMJ Muridhi, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Patrick Ndimana kutoka Washington DC. Shukran kwa kuwa nasi na jioni njema.