Kutoka studio 15, hii ni voa express. Karibu msikilizaji, katika voa express, hali kadhalika mtazamaji, kupitia facebook live stream, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ndani ya jumba nimekusha ja tele hapa, msikilizaji na mtazamaji. Jina langu ni Sunday Shomari, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa. Mkamiti mimi hapa tayari umeshanitaja, sina sababu yoyote ya kukueleza msikilizaji, lakini Najua unafahamu naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakushukuru kuwa nasi kwa takriban dakika 30 za VOA Express hapa mjini Washington DC. Ni saa tatu na nusu asubuhi, kama alivyosema mwenzangu Sande Shomari. Ni siku ya Ijumaa. Kule Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu alasiri, hali kadhalika Afrika ya Kati ni saa tisa na nusu jioni. Basi twende pamoja ambapo tumekuandalia mambo kem kem. Habari zinazokuhusu katika eneo linalokuhusu wewe msikilizaji na mtazamaji unayetuangalia hivi sasa kupitia Facebook, hali kadhalika kusikiliza kupitia redio yako moja kwa moja. Mkamiti, kama unavyosema, leo siku ya Ijumaa, mambo ni mengi kweli kweli, msikilizaji na mtazamaji e, moja kwa moja huko Tanzania, tutaangalia zoezi la uokoaji likiendelea baada ya kivuko cha MV Nyerere kuzama hapo jana, ambao mpaka hivi sasa wanasema walau E, maiti zipatazo mia moja zimekwisha opolewa huku watu wengine kama arobaini hivi bado wako hayo wakiwa wameokolewa kutokana na ajali hii. Lakini vile vile kutoka huko nchini Tanzania tutaungana na Dina cha Hali kwa hiyo taarifa. Na vile vile tutazungumza na mtu ambaye yeye ni mpiga mbizi, hapana, huyu mpiga mbizi ambaye yeye anafahamu haya majanga, amekwisha kwenda kwenye majanga mbali mbali kule nchini Tanzania, yaliyotokea miaka ya nyuma, kama vile MV Bukoba na mengineyo ataeleza Eh, jinsi wapiga wa mbizi wanavyofanya hizi kazi zao na, na tukitoka huko Mkamiti, leo ni siku gani unasema? Leo ni siku ya kimataifa ya amani ambapo mataifa kadhaa yanaadhimisha siku hii, hususan yale ambayo tayari yalipatwa na majanga mm -hmm, ya kuhusiana na mapigano kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali kadhalika Kenya, utakumbuka uchaguzi mkuu wa mwaka 2007, no, 2008 na kulitokea uh, matatizo ya hapa na pale, no, vile vile wakati uchaguzi, ambapo hivi sasa uh, mkutano mkuu wa Umoja ma wa Mataifa kikao chake cha 73 kikiwa kinafanyika huko uh, katika jiji la New York yeah. Pia wataadhimisha siku hii ya kimataifa, ambapo mwenzetu BMJ Muridhi ametuandalia taarifa kidogo, tutaisikia hivi punde. Tutakuwa na habari muhimu za kimataifa vile vile. Leo siku ya Ijumaa, tutakuletea kitu kinaitwa jicho letu tukimwangalia yule mtu anaitwa MC unayefahamu mambo sana MC? sana kwa muda mrefu sana na tunajua wa mamc wanafanya nini. Kwa hiyo tutazungumza na huyo MC mmoja maalum kutoka huko Tanzania, atueleze vitu wanavyofanya, au yeye binafsi anafanya vitu gani tofauti apengine na mamc wengine, mpaka akafikia kuitwa MC wa serikali. Bila shaka. Haya basi, tuungane i Dina Chahali moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam Tanzania. Dina Chahali Tanzania hii leo ni habari za kusikitisha na ni msiba wa taifa la Tanzania hii leo hasa kutokana na kuzama kwa kivuko cha MV Nyerere hapo jana. Tueleze zaidi di na nini ambacho unafahamu mpaka sasa. mpaka um, sasa sande na mkamiti, kama mlivyosema, ni huzuni kwa sababu zoezi la kuokoa watu waliozama kwenye hicho kivuko cha MV Nyerere bado linaendelea katika eneo la tukio Uh, kwenye kisiwa cha Ukara. Kwa hiyo uh, mpaka sasa taarifa zinazotoka kutoka eneo la tukio ambapo viongozi mbalimbali wamekusanyika huko uh, ni kwamba zaidi ya watu mia moja wameokolewa wakiwa wamesha kufa. uh, kwa hiyo bado kuna kwa sababu meli yenyewe ilikuwa imepinduka kabisa, imezama. Kwa hiyo kuna watu wachache tu ambao waliokolewa jana, ambao taarifa inasema, ambao wako tu angalau arobaini kama uh, nivyokuambia kwa kwamba viongozi mbalimbali wamefika pale, akiwemo waziri wa ujenzi, mawasiliano na uchukuzi Isaac Kamwelwe yuko, mkuu wa jeshi la polisi Simon Siro yuko, DCI yuko, mkuu wa mkoa wa Mwanza, na hivi tunavyoongea, pia waziri mkuu alikuwa katika ziara huko Dodoma. Uh, amekatisha ziara yake, anaelekea ana kule eneo la tukio ili kuungana na, na Watanzania katika majonzi hayo mazito. Dina, kuna taarifa kwamba uh, miongoni mwa watu ambao tayari wamethibitishwa wamefariki akiwemo nahodha wa, wa boti hiyo. Je, hizi ni habari ambazo ni za kweli ama nini ambacho unafahamu kuhusiana na nahodha aliyekuwa akiendesha kivuko hicho? E, ndio. Kwa mujibu wa taarifa kutoka kule, watu wafanyakazi nane wa kivuko walikuwemo kwenye kile kivuko, na katika hao watano wameshaokolewa kwamba wamefariki akiwemo nahodha, kuna fundi na watu wengine. Kwa hiyo ni kweli e, taarifa kwamba nahodha wa kivuko hiko naye amefariki katika hilo tukio ni za kweli. Hebu labda tumsikilize uh, Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Maasana Samuele ambaye leo asubuhi ndio amefika katika eneo la ajali lile, akizungumzia ajali hiyo kwa ujumla na nini kinaendelea hadi sasa. Hivi navyozungumza zoezi linaendelea la uokoaji, kwa hiyo taarifa kamili tutaipata, na hatuwezi kulala leo. Lazima tuhakikishe kwamba wote ambao wamenasa kwenye kile kivuko lazima watolewe, na tumeshajipanga, tupo wote. Jeshi lipo hapa, polisi wapo, waokoaji e, wale divers wapo, vyombo vipo, na tumeshaweka taratibu tayari, masanduku yanachongwa viongozi wa dini wapo. Kwa hiyo baada ya muda kama masaa mawili hivi, tutaanza zoezi la kuambia wananchi watambue e, ndugu zao waliotangulia mbele ya haki, na taratibu zote za kimila za sisi wa Tanzania zitafanyika kila mtu atazikwa kwa utaratibu wake eh, kulingana na dini pamoja na mila yake. Kwa hiyo kama serikali imeshajipanga kwa hilo, lakini wengi kwenye hii ajali mbaya sana ambayo imetokea jana no. sande no. kama ulivyosikia na Dina mm. huyu ni waziri wa uchukuzi kule nchini Tanzania Nde. Anasema ni ajali mbaya sana kutokea Tanzania, lakini hii si ajali ya kwanza tu nchini Tanzania kutokea. Kuna ajali ya MV Bukoba ambayo pia iligusa mkoa wa Mwanza mwaka 1996 ambapo watu wengi walipoteza maisha. Kwa hiyo, sasa Dina, pengine swala zima la uokoaji, kama unavyosema ajali hii si mara ya kwanza, nini kinachozungumza kuhusu uokoaji na kuzuia majanga haya? Ah, kwa mujibu wa, wa watu waliokuwepo katika eneo la tukio kwanza wengi walilaumu kwa nini vile zoezi lisitishwe jana usiku. Wanasema pengine zile zoezi lisingesitishwa jana usiku a, na vifaa vya kutosha, pengine idadi ya watu waliokufa labda ingepungua, kwa sababu kusitisha zoezi usiku kucha na kuanza tena asubuhi basi ilikuwa tayari watu wengi wamepoteza maisha. Kwa hiyo, bado watu wanalaumu kuhusiana na suala uh, la suala la uharaka uh, na vile vifaa vya kutosha inavyotokea janga kubwa kama hilo, na kama mlivyosema kwamba hii si, sio ajali ya, ya, ya, ya kwanza kutokea. Lakini Waziri Kamolo pia amezungumzia, kwa sababu aliulizwa kuhusiana na kwamba chango cha ajali kinawezekana ni kwamba iko kivuko kinaonekana kilijaa sana, lakini yeye amesema kwamba hayo yatakuja kujulikana baadaye wakishamaliza na suala la uokozi. Tumsikilize waziri anazungumzia hii kuhusu swala la uchunguzi saa hizi tunashughulikia uokoaji na kuwastili wenzetu alafu baadaye uchunguzi utafanyika ili tuweze kama watanzania jambo likitokea lazima mjiweke vizuri lisitokee tena mm -hmm. eh, kwa hiyo kwa sasa hivi hatuwezi kusema kama ilijaza sana lakini kwa bahati nzuri kila kitu kitaokolewa hata mzigo utaonekana mm -hmm. kwa hiyo kama ilijaza sana ilijaza sana watu taarifa zitatolewa na kushukuru sana Dina Chahali kuungana nasi kutoka kwa Dar es Salaam, Tanzania. Tutaendelea kufuatilia habari hii eh, kwa kina zaidi. Haya basi, moja kwa moja nilizungumza na mpiga mbizi Mbaki Farki, anaeleza wao wanafanyaje hizi kazi katika swala kama hili. Hebu tumsikilize. Kwenye so, meli yoyote inapaswa kuwa na life jacket inapaswa kuwa na life ring. Life jacket ni kwa ajili ya kuokoa watu pale ambapo wametokea maafa kama haya, lakini life ring, ni, ni kwa ajili ya kumwokoa mtu mmoja ambaye labda amedondoka baharini tunahitaji kumwokoa, kwa hiyo tumitumia lighte ringi. Lakini meli zetu za ziwa, mara nyingi meli za kanda so ya ziwa, zina mapungufu katika suala zima la malait yake, kwa sababu bado bado tunaichukulia bahari kwamba tuna yale mazoea. Mfano, nimeenda Kigoma katika waji meletai muda le mwaka jana a hata sasa hivi nituelekea huko Mwanza. Pia kuna siku ya usafiri wa majini duniani, lakini ajali inatokea tarehe ishirini na tano tunaadhimisha siku ya usafiri wa majini duniani ni jambo la kusikitisha kwamba meli zetu bado hazitaki kufuata sheria, kwa sababu mtu anaambiwa beba life jacket labda mia mbili, lakini atabeba life jacket mia moja. Alafu anasema uongo, life jacket nilizonazo hizi zipo kamili. Lakini kitu kibaya zaidi, bado katika meli zetu hatujaweka msaada katika kuwasaidia walemavu. Walemavu inapotokea ajali kama hizi, ni wakiwa mwanzo kufariki wewe mtu mzima unaweza ukaenda mbio ukapata laki yake, lakini chenyewe niseme kwamba, niombe serikali yangu kwamba tuangalie suala zima kwamba juu ya rescue team Tanzania bado hatuna, mpaka litokee janga kama hili ndio tunatafutana kwenye vyombo vya habari, na pia tunapofanya vikao, tunapofanya mikutano. Kwa nini tusiwe na rescue team Tanzania? Ah, tunasema polisi marine nao, eh, navy tunao, okay, lakini lazima tuwe na rescue team kila mahala, ili kujaribu kuyahami majanga kama haya. Haya, huyo ni Mbaki Farki, yeye mwenyewe alifanya kazi kwenye ile meli iliyotokea ya ku kwa watu ya Spice Island kama nakumbuka ajali hiyo. Kwa hiyo kitu kikubwa anasisitiza hapa, kuwepo na timu za uokoaji, kwa sababu timu za uokoaji zikiwepo, mnaweza mkasaidia kupunguza kupoteza maisha kwa watu na wengi kukulewa. Sisi leo tu tumezungumzia swala la walemavu pia kuangaliwa, kupewa kipaumbele cha kupewa life jacket mara wanapoingia katika meli. Na vile vile pia wamama wajawazito pia waangaliwe, kwa sababu vyombo vya habari vya Tanzania leo hivi vimeeleza kwamba miongoni mwa maiti ambazo tayari zimeshatolewa wanawake wapo katika idadi kubwa. Basi utaona namna gani ambavyo kina mama wanaathirika, si katika ajali tu kama hizi, katika majanga yote yanayotokea. Ukija kwenye vita, kina mama ndio wanakuwa wa kwanza kuathirika. Lakini msikilizaji, tunakushukuru kuendelea kuwa nasi na endelea kuangalia VOA Express hivi sasa. Kutoka hapa mjini Washington, tuelekee kwenye habari za dunia Kutoka habari za dunia kwenye chumba chetu cha habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesaini mswada wa fedha wenye utata na kuwa sheria. Sheria hiyo inatoa nafasi kwa serikali kuanza kutekeleza kodi kadhaa ikiwemo kwenye bidhaa za mafuta ambayo ilisababisha hasira na maandamano miongoni mwa Wakenya kutokana na kupanda kwa gharama ya maisha. Sheria hiyo ilipitishwa na bunge siku ya Alhamisi katika kikao kilichoshuhudiwa cha vuta ni kuvute kutoka kwa wabunge wanaopinga kodi mpya. Baada ya kusaini, Rais Kenyatta ameahidi kuhakikisha matumizi mazuri ya pesa za serikali na kwamba hatalegeza vita dhidi ya ufisadi. Shirika la habari la serikali ya Vietnam linaripoti kwamba rais Trandangang wa nchi hiyo ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 61 baada ya kuugua kwa muda mfupi. Taarifa zaidi kuhusu kifo cha rais huyo hazijatolewa. Hata hivyo, ya, alionekana mara ya mwisho hadharani Jumatano katika mkutano wa chama chake cha kikomunisti na ujumbe kutoka China uliofanyika mjini Politburo. Marehemu Guang alikuwa mwenyeji wa rais wa Marekani Donald Trump mwaka jana. Alichaguliwa rais mwezi April mwaka 2016. China inataka Marekani kuondoa vikwazo vilivyowekwa viliyowekiwa jeshi la China kununua silaha kutoka Rusia, ama sivyo Marekani iwe tayari kubeba lawama. Waziri wa mambo ya nje wa China, Geng Shuang, amesema kwamba utawala wa Beijing umewasilisha maalamiko rasmi kwa serikali ya Marekani. Geng amesema kwamba hatua ya Marekani imekaidi maadili ya uhusiano wa kimataifa na kuvuruga uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Rusia nayo imeonya marekani kwa kile imesema kwamba Marekani inachezea moto. China imenunua ndege zipatayo 25 za kivita aina ya Sukhoi Su na makombora ya kutoka ardhini kuelekea angani kutoka Rusia. Shirika la kimataifa linalofuatilia haki za binadamu la Amnesty International linashutumu utawala wa rais wa Venezuela Nicolas Maduro kwa ukandamizaji mkubwa wa haki za binadamu kuwahi kuripotiwa katika historia ya nchi hiyo. Katika ripoti ya shirika hilo la Amnesty International, limesema kwamba idadi ya vifo katika nchi hiyo ya kusini mwa Amerika ni kubwa zaidi kuliko katika nchi zilizokumbwa katika vita. Ripoti inataja visa vya fujo na mauaji yanayodaiwa kufanywa na maafisa wa usalama wakati wa msako dhidi ya watu wanaodaiwa kuwa wahalifu katika maeneo yanayokaliwa na watu masikini. Serikali ya Venezuela haijajibu madai yaliyotolewa na ripoti hii ya Amnesty International. Mtazamaji wa VOA Express kupitia Facebook hali kadhalika, wewe unayetuangalia kupitia uh, njia ya redio. Tupo hapa mjini Washington DC kukupa vitus, na hivi sasa moja kwa moja tunashuka mpaka kule jijini Dar es Salaam, Tanzania, ambapo Sande kama tulivyosema hapo awali maswala no. ya ma MC au wanaitwa watu gani wale, wanasema washereheshaji hawa. <laughs> <laughs> kuna washereheshaji wa aina mbalimbali, wapo wale kwa ajili ya maharusi, wapo wale kwa ajili ya vikao maalum, mambo ya birthday za watoto, watu wazima na kadhalika. Lakini leo hii utapata fursa ya kumsikiliza MC ambaye yeye yupo maalum kwa shughuli za serikali. Kuna siri gani hapo? Basi tumwachie mambo haya yote Rahabu Freddy. Karibu Rahabu, karibu. Mimi ninayekualika ni Rahabu Fredi. Tuwe pamoja hapa mwanzo hadi mwisho. Na leo jicho letu limemwangaza huyu mshehereshaji wa shughuli mbalimbali, MC. Yeye huambatana na viongozi wa ngazi za juu wa serikali katika maeneo mbalimbali hapa nchini, kwenye hafla nyingi tu, haswa za kiserikali. Ana sauti nzuri na watu wanavutiwa na ushehereshaji wake wa hizo shughuli. Ni nani huyu? na huu ushereheshaji haswa ulianza vipi kwake? Mi naitwa Peter Antony Mavunde. Mimi nikiwa katika taaluma yangu kama mwandishi wa habari nilipenda sana mambo ya utangazaji, na hata nikiwa mfanyakazi wa mamlaka ya ustawishaji makao makuu Dodoma nikiwa afisa mahusiano, kulikuwa kuna kipindi na kiendesha kinaitwa Makao Makuu Dodoma. Na isitoshe hii kazi ya ushereheshaji sikuwa nimejua chimbuko lake lakini nakumbuka baba yangu ambaye alikuwa ni katikista e, wa zamani kabisa katika e, kwenye miaka ya hamsini e, baba alikuwa anaitwa kila mahali, mzee Antoni, mzee Antoni, mzee Antoni, kwenye sherehe, kwenye misiba, na alipenda mimi nimsindikize. Kwa hiyo katika hilo nafikiri nami nilivutiwa katika hiyo hali, nikajikuta naifanya kazi hii vizuri. maemsimi wengi kweli kwa sasa hapa nchini Tanzania wewe unafanya vizuri sana na kumfurahisha kila mmoja wao unawaambiaje? Tunawaomba na naombea kwamba kila sherehe ina utaratibu wake, kwa hiyo namna ya ushirishaji wako uendane na maudhui ya hiyo sherehe. Huo ndio ujumbe wangu kwao. Shukrani MC Peter Mavunde ambaye pia ni baba mzazi wa Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Walemavu, Antony Mavunde. Baba huyu mwenye sauti hiyo nzuri ameshiriki nasi leo hapa na kutupa siri ya chanzo cha yeye kuwa mshereshaji, alirithi kwa baba yake. Mimi ni Rahabu Fredi, sina la ziada kutoka VOA Express. Sare sana Rahab Fred. umesikia sauti nzito. <laughs> Mtoto wake ndio anakushukua waziri sijui kama tarehe naye baadaye labda akimaliza shughuli za waziri au watoto au wajukuu zake. Haya, yote heri. Msikilizaji ni moja kwa moja kutoka jukwaa la Marekani Washington DC. Mkamiti ananiambia tayari kwenye laini ya simu tunaye kutoka kule Kiyoko, kutoka kule Mombasa. Huyu anaitwa Josephat Kiyoko. Haya basi, Josephat Kiyoko anaambiwa subiri kidogo kabla ya kwenda kwake. Tupate burudani ya muziki maana mm, bila muziki express bado haiendi. Na unajua Kioko alikuwa na haraka sana, tayari kwao ni jioni <laughs> tulia, Kioko pata muziki hivi sasa. Msikilizaji na mtazamaji wa VOA Harmonize, huyo anakuja msikilizaji changu kigumu kutwa bumunda na kahawa. mambo hayo mm. Anaitwa huyo Harmonize amis mm -hmm. na kitu chake hicho, taratibu akilalamika, wanasema anasema atarudi mm. maneno matamu, maneno mazito, ujumbe wakitoa wa, waki ujumbe mzito kama anavyosema jamani mm -hmm. watoto amain watarudi tu, msijali walikuwa watoto mm. lakini atarudi, anasikitika watoto, lakini atarudi, atarudi. Dunia tunapita bila shaka Hai. Haya, tunaelekea basi moja kwa moja kama ulivyosema mkamiti, leo ni siku ya, ya kimataifa ya amani <laughs> ambapo mataifa pamoja na Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku hii maalum kwa kuwaenzi wale waliopoteza maisha, hali kadhalika wale ambao walikuwa pengine wanaongoza wana wanashauri amani kuweza kupatikana katika maeneo ambayo yalikumbwa na migogoro, vita, amani ikakosekana, ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumesha sema, tuliona Kenya. Kenya katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba, elfu mbili na nane, hali kadhalika katika mataifa mbalimbali tunaona huko Yemen kuna, kuna visa vinavyoendelea Vifo vinatokea, hali kadhalika. Sasa katika Umoja wa Mataifa leo utakuwa na tukio maalum la kumkumbuka pia katibu mkuu wa saba Kofi Annan alifariki dunia mwezi uliopita huko Uswisi na baadaye uh, katika Daka siku kadhaa zilizopita alizikwa katika nchi aliyozaliwa ya Ghana. Basi uh, mwenzetu BMJ Muridhi amezungumza na huyu Mitima de la chance akiwa katika jimbo la Bukavu huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambao nao pia wanashuhudia mikasa kama hii ya vita vya vi hapa napale kutaka na pale bado wapo katika harakati za kutaka kupatikana amani ya kudumu. Hebu tusikilize basi. Ni kwamba kuna kama kawaida, kuna sherehe ambazo zimeendeshwa hapa kwanza kuanzia hapa mjini Bukavu, sherehe ambazo zimeendeshwa na MONISCO na ilikuwa ni fursa kwa kiongozi wa ofisi ya MONISCO hapa katika Kivu Kusini Karana Storo kuweza kutuma ujumbe wa amani kwa wakaaji wote, pia Wakongomani wote, lakini lakini Delashanz, wakati kukiadhimishwa siku kama hii, mara nyingi ujumbe kama huo hutumwa kwamba amani, kuwe na amani. Lakini muhimu sana hapa ni eh, je, hali ikoje hapo? Hata ingawa dunia inaadhimisha siku ya amani Ndiyom, ni kwamba sikukuu hii ya amani ulimwenguni, e, inasherekea wa wakati ambapo hapa mashariki ya Kongo ya Kidemokrasia, hususan hapa Kivu Kusini kuna hali ya ukosefu wa amani, pia ukosefu wa usalama hususan uh, huko upande wa huko Fizi ambapo jeshi la taifa linakuwa likipambana na makundi yenye kumiliki silaha uh, tangu kumepita saa karibuni wiki moja tangu jeshi la FARDC linapambana na makundi hayo, jeshi ambalo basi liliweza uh, kuchukua ama kumiliki vijiji uh, fulani fulani upande wa huko Fizi uh, na ni kwamba mapambano yanaendelea. Niliongea muda kidogo uliopita na naibu mmenaji wa jeshi la FARDC hapa Kivu Kusini, Kapitani Sereka, ambaye nakualika kusikiliza kile ambacho amesema. Kutika ambayo adui alikuwa amekaba tayari, kati ya hivyo tunaweza tukataje kijiji ya kipuku na kijiji ya panda na vingine, eh, vijiji mingi kidogo kidogo ambayo tayari, eh, adui alikuwa amedhibiti, na kwa sasa tunakuwa tunamtimua anakuwa akikimbia wakati wote ule, na wakati wote ule tutafika hapo wanaita kilema. Na, na de la chance tumemsikia huyo, lakini kwa mashirika ya kiraia labda kuna chochote ambacho wanaeleza hapo. Ndiyo shirika la raia upande wa huko Fizi ambalo linakuwa likiweza kusema kwamba linakasirishwa sababu wakati wa operesheni hizo za kuweza kujaribu la taifa kuchukua hivyo vijiji ambavyo vilikuwa vimemilikiwa hapo zamani kampita wiki mmoja na uh, makundi ya wapiganaji majimaji ama maimai. Nimeongea na mwanaharakati wa shirika la raia hapo Fizi Benjamin Amona, ambaye naye pia amesema kwa hai. Leo tunalalamikia wakuu wa majeshi ambao wanaendesha hizi operation waangali namna gani kwa kutofautisha raia na ile majeshi ya, ya kutumba. Kwa sababu ile machanjo hapa kwetu ni njia umojawapo watu wanapata matunzo kwa hali ya kiasili. Naam, bila shaka de la chance unavyojua ni kwamba Uh, siku hii imeadhimishwa duniani kote, tuna taarifa kutoka kule uh, nchini Tanzania vilevile vile kule nchini Kenya uh, upande wa uh, Mombasa uh, pia maadhimisho haya yamefanyika na tutawaletea habari zaidi wasikilizaji wetu katika taarifa zijazo, uh, kuhusu siku hii inayoadhimishwa kila mwaka uh, tarehe 21 mwezi wa Septemba. Asante sana, de lo shanzi ukiwa hapo Bukavu, asante BMJ. Haya basi, ndio mambo yanavyokwenda katika siku hii ya amani um, kimataifa inayoadhimishwa hii leo. Basi sande. Uh, tukiangalia mambo mengine ya hapa na pale, hebu kwanza tusome lile swali ambalo tulibandika katika mtandao wetu wa Facebook kumuuliza msikilizaji: Bobi Wine kalakiwa na polisi uwanja wa ndege nchini Uganda, ni sawa? mengi yameelezwa, mengi sana yameelezwa. Nianze na huyu jamaa wa Tabora, Doto Masilamba anasema sio sawa, maana yeye ni mheshimiwa mbunge wa bunge la Uganda. Sasa iweje tena afanyiwe hivyo? Huku ni kuharibu kabisa mfumo wa akili zake. Emmanuel Mganga anasema asiogope, mwanamapinduzi yeyote lazima akabiliwe na misukosuko mingi, kama kina Chwengwe Ovara, kina Martin Luther King. Mungu atampigania tu. Haya, Charles Paulo Francisco Kahembe anasema kwa maana neno lenyewe kulakiwa, ni vyema tu kwa ajili ya usalama wake, maana wanaweza wakatokea watu wenye nia ya uovu wakamshambulia, kwa nia ya kujiengua taifa lao. Kwa hiyo mi naimani imefanya hivyo kwa maslahi mapana na kumsaidia Gervas Matias. Yeye anasema sio sawa, na sasa hivi amekuja na moto mkali sana. Kijana huyu anatisha kwetu, ni kama rais mtarajiwa. Ni maneno ya Gervas Matias. Haya msikilizaji, tunaona muda unakimbia kweli kweli, muda unakimbia na sana, tukiangalia sana sana. Hii, mengine yanayozungumzwa katika mitandao ya kijamii kubwa zaidi ni kuhusiana na hii ajali iliyotokea nchini Tanzania hapo Septemba 20 katika eneo la Ukara kule kisiwani Ukerewe katika mkoa wa Mwanza ambako picha ni nyingi sana zimekuwa zikitambaa kwenye mitandao jinsi meli hiyo ilivyokuwa ikizama mm -hmm. na watu kujitokeza kandoni mwa lile ziwa wakiangalia eh, ni taswira za kusikitisha imekuwa ikikumbusha uh, wakazi wa mji wa Mwanza mm. ajali ambazo kubwa zimewahi kutokea katika miaka iliyopita, na si Tanzania bara peke yake, hata kule Zanzibar. Sande, kama unakumbuka vyema, kumekuwa na ajali za uh, za boti zikitokea hapa na pale, kama ile Spice Islander mm-hmm. ambayo pia ilipoteza ilisababisha vifo vya watu kadha wa kadha, na taifa likakumbwa tena na msukosuko, zikawekwa harakati jitihada za kustopisha kusitisha ajali zisiweze kutokea zaidi, lakini inaelekea juhudi hizo zinazofanywa bado hazijaweza kuzaa matunda asilimia mia moja. Ajali bado zinaendelea kutokea na wakati wote uh, raia wa kawaida huwa ulalamika kwamba boti zinakuwa zinajaza kupita kiasi, na hata hivi leo tumesikia mwandishi mwenzetu Dina Chahali akisema kwamba baadhi ya watu waliona kwamba na, na, na, na, kuongeza tu mkamiti habari. Hmm, nyingine inazungumzwa sasa ni zoomuzo, saa, saa, kifo cha mwanamuziki maarufu Tanzania Jan Kimbuti anajulikana kwa rege aliyefariki dunia. Basi tunakamilisha express, naitwa Sunday Shumari, ni mkamiti kibayasi.