ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunatangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC hivi leo ni mimi Mery Mgawe nikishirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire, na katika matangazo yetu hivi leo tutakuwa na kipindi cha Live Talk ambapo tunazungumzia kuhusu ajali ya kivuko iliyotokea huko Ziwa Victoria nchini Tanzania. Vilevile, tutakuletea taarifa kuhusu serikali ya Marekani kufikiria kuisaidia Liberia kufuatilia kiasi cha dola milioni mia moja zinazodaiwa kupotea. Ungana nasi msikilizaji, lakini pia unaweza kufuatilia matangazo yetu na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Kwanza ni habari za dunia. Maafisa nchini Tanzania wamethibitisha kwamba mpaka sasa watu 136 wamekufa kufuatia ajali ya feri katika Ziwa Victoria. Inahofiwa wengine wengi bado hawajulikani waliko, na kwamba huenda watu mia mbili wamezama. Kivuko cha MV Nyerere kilipinduka Alhamisi saa za dhuhuri. Shughuli ya kutafuta maiti zaidi au watu ambao huenda wamenusurika inaendelea. Kulingana na mkuu wa mkoa wa Mwanza John Mongela, watu 37 wameokolewa wakiwa hai, lakini hali yao ya afya ni mbaya zaidi. Idadi ya watu waliokufa kwenye feri hiyo haijulikani, lakini kwa kawaida feri hubeba mamia ya watu. Chanzo cha ajali hiyo hakijafahamika, huku nahodha wa feri akiwa miongoni mwa waliofariki dunia. MV Nyerere ilipinduka karibu na kisiwa cha Ukara ikiwa safarini kutoka Bugorora. Aliyekuwa wakili wa rais wa Marekani Donald Trump anadai kwamba anashirikiana katika kutoa taarifa muhimu kwa tume maalum inayochunguza tuhuma za Rusia kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Shirika la habari la ABC limeripoti kwamba Michael Cohen amekutana mara kadhaa na wachunguzi katika ofisi ya mwendesha mashtaka maalum. Cohen alisema kwamba Trump alimwelekeza kumlipa pesa mcheza filamu za ngono Stormy Daniels pamoja na mwanamke mwingine ili kuwashawishi kuweka siri uhusiano wao wa ngono na rais Donald Trump. Cohen alikiri kufanya makosa ya kuvunja kanuni za matumizi ya fedha mnamo mwezi jana, na amesema kwamba uzalendo wake kwa taifa na familia yake ni muhimu zaidi ya rais Trump. Serikali ya Marekani inafikiria kuisaidia Liberia kufuatilia kiasi cha dola milioni mia moja zinazodaiwa kupotea na kuzua uhasama wa kisiasa nchini humo. Dola mpya kadhaa za Liberia zilizokuwa zinasafirishwa kutoka nje ya nchi baada ya maagizo ya benki kuu ya Liberia hazijulikani zilipo baada ya kuwasili nchini humo kupitia kwa bandari za nchi hiyo mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na saba na baadaye mwezi Agosti mwaka huu. Waziri wa haki wa Liberia Frank Musadin amesema kwamba serikali ya Liberia imeomba msaada wa Marekani kutafuta pesa hizo ambazo ni sawa na asilimia tano ya mapato ya nchi. Shirika la kimataifa la kuchunguza haki za kibinadamu la Amnesty International linashutumu utawala wa rais wa Venezuela Nicolas Maduro kwa ukandamizaji mkubwa wa haki za kibinadamu kuwahi kuripotiwa katika historia ya nchi hiyo. Ripoti ya Amnesty International inasema kwamba idadi ya vifo katika nchi hiyo ya Kusini mwa Amerika ni kubwa zaidi kuliko katika nchi zilizo katika vita. Ripoti inataja visa vya fujo na mauaji vinavyodaiwa kufanywa na, na maafisa wa usalama wakati wa msako dhidi ya watu wanaodaiwa kuwa wahalifu katika maeneo yanayokaliwa na watu maskini. Serikali ya Venezuela haijajibu madai yaliyotolewa kwenye ripoti hiyo. Venezuela inakabiliwa na hali mbaya ya uchumi kwa muda wa miaka mitano sasa, ambayo imesababisha maelfu ya raia wake kukimbilia nchi jirani wakitafuta jinsi ya kujikimu kimaisha. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesaini mswada wa fedha wenye utata na kuwa sheria. Sheria hiyo inatoa nafasi kwa serikali kuanza kutekeleza kodi kadhaa, ikiwemo kwenye bidhaa za mafuta, ambayo ilisababisha hasira na maandamano miongoni mwa Kenya kutokana na kupanda kwa gharama ya maisha. Sheria hiyo ilipitishwa na bunge siku ya Alhamisi katika kikao kilichoshuhudia vuta ni kuvute kutoka kwa wabunge wanaopinga kodi mpya. Baada ya kusaini, Rais Kenyatta ameahidi kuhakikisha matumizi mazuri ya pesa za serikali na kwamba hatalegeza vita dhidi ya ufisadi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Vietnam linaripoti kwamba rais Tradai Kuang wa nchi hiyo ameaga dunia akiwa na umri wa miaka sitini na moja baada ya kuugua kwa muda mfupi. Taarifa zaidi kuhusu kifo cha rais Kwang hakijatolewa. Kwang alionekana mara ya mwisho hadharani Jumatano katika mkutano wa chama chake cha Kikomunisti na ujumbe kutoka China uliofanyika mjini Politburo. Marehemu Kwang alikuwa mwenyeji wa rais wa Marekani Donald Trump mwaka jana. Alichaguliwa rais mwezi Aprili mwaka 2016. China inataka Marekani kuondoa vikwazo ilivyowekea jeshi la China kwa kununua silaha kutoka Russia, ama sivyo, Marekani iwe tayari kubeba lawama. Waziri wa mambo ya nje wa China Geng Eshuang amesema kwamba utawala wa Beijing umewasilisha malalamiko rasmi kwa serikali ya Marekani. Geng amesema kwamba hatua ya Marekani imekaidi maadili ya uhusiano wa kimataifa na kuvuruga uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Rusia nayo imeonya Marekani kwa kile imesema kwamba Marekani inachezea moto. China imenunua ndege ishirini na tano za kivita aina ya suhoisu na makombora ya kutoka ardhini kuelekea angani kutoka kwa Rusia. Ufaransa inatarajia kumshurutisha rais mpya wa Mali Ibrahim Boboka Keita siku ya Jumamosi kuchukua hatua za haraka kutekeleza mikataba ya amani iliyoafikiwa baada ya mazungumzo na waasi huku makundi wa wa ya wapiganaji wa Kiislamu yakisitisha ama yakitishia kutatiza zaidi usalama us wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Utawala wa Bamako unajitahidi kukabiliana na makundi wa ya wapiganaji ya Tuaregi na ghasia za Kiislamu kaskazini mwa nchi, huku ikitishiwa na mashambulizi kutoka kwa makundi wa ya wapiganaji ya kimataifa kama vile Al-Qaida na Islamic State wanajeshi elfu nne mia tano wa Ufaransa ambayo ni mkoloni wa Mali wamekuwa nchini Mali tangu mwaka 2013 wakipigana na kundi la Islamic State na makundi mengine ya kigaidi. na rais wa Marekani Donald Trump amehoji uaminifu wa, wa mwanamke anayeshtumu mteuzi wake kuchukua nafasi ya jaji wa mahakama ya juu Brett Kavanaugh akimhusisha na dhuluma za kingono akitumia ukurasa wake wa Twitter. Trump amesema kwamba iwapo dhuluma zinazodaiwa kufanywa zilikuwa mbaya, basi kesi ingekuwa imeshafikishwa kwa maafisa wa polisi. Trump pia amewashutumu wanasiasa wa mrengo wa, wa kushoto kwa kumshambulia Kavanaugh, ambaye Cristin Blasey Ford anadai kwamba alimnyanyasa kingono wakati wa sherehe ya nyumbani miaka 36 iliyopita. Mawakili wa mwanamke huyo wanasema kwamba anataka kutoa ushahidi wake mbele ya kamati maalum ya bunge la Senate wiki ijayo lakini lazima ahakikishiwe usalama wake. Wakili Debra Katz amesema kwamba mteja wake amepokea vitisho vya kuuawa na kulazimu familia yake kuondoka nyumbani kwao California. shukrani sana msikilizaji kuendelea kutufuatilia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc basi kama tulivyokueleza hapo kwa awali kwamba taifa la tanzania limekumbwa na janga leo katika live talk tunamulika kuhusu janga la ajali ya kivuko cha mv nyerere iliyotokea huko ziwa victoria baada ya kuzama mita chache kabla ya kutia nanga katika eneo la gati la maegesho ya meli ya kisiwa cha Ukara jana. Serikali ya Tanzania imetoa taarifa ikieleza kwamba uh, taifa li, li, li, liweze kuweka bendera nusu mlingoti na kuanzia leo Septemba 21 hadi 24, basi itakuwa ni wakati wa mapumziko, na hapa rais Magufuli ametoa taarifa yake. Poleni sana kwa ndugu zetu waliopoteza ndugu zao, lakini poleni sana kwa Watanzania wote kwa wote walioguswa na msiba huu. Roho za marehemu zikapumzike kwa amani kwenye mikono salama ya Mwenyezi Mungu wetu, na majeruhi wakaweze kupona mapema. Nimeamua katika kuomboleza hawa ndugu zetu tukiwe na siku nne za maombolezo sisi kama taifa kuwakumbuka wenzetu hawa na maombolezo yataanza leo. Basi ilikuwa ni taarifa yake Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli akitoa maelezo kuhusu siku nne za maombolezo. Kivuko hicho kilikuwa kikitokea kisiwa cha Bogorora kunako fanyika mnada wa siku kila siku ya Alhamisi. Mpaka sasa zoezi la kuopoa maiti linaendelea na kuna ripotiwa maiti zaidi ya mia moja zimeopolewa huku wengine wapatao arobaini wakiokolewa wakiwa hai. Na taarifa ya awali ya waziri wa ujenzi wa mawasiliano na uchukuzi wa Tanzania Isaac Kamwele inaeleza kwamba kivuko hicho kimezama kutokana na kujaza watu na mizigo kupita kiasi. Kabla ya tukio hilo kutokea, mashuhuda wa ajali hiyo wamesema kuwa kivuko cha MV Nyerere kilionyesha kuwa kilikuwa kimezidiwa uzito tofauti na uwezo wake kutokana na mzigo mkubwa uliokuwa umebebwa ndani ya kivuko hicho. Tanzania imekumbwa na ajali nyingi za kivuko. Miaka iliyopita, watu zaidi ya mia nane walikufa katika ajali ya meli ya MV Bukoba mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita ajali kubwa kabisa kutokea kupata kutokea katika ziwa Victoria. Lakini mwaka elfu mbili kumi na mbili watu mia moja arobaini na tano walikufa wakati kivuko kilipozama karibu na Zanzibar katika bahari ya Hindi. Basi hivi leo, katika laini ya simu, tutaungana na mbunge wa Ukerewe Joseph Mukundi, waandishi wa habari Sudi Shaaban na Reginald Ndesika pamoja na wataalamu na wachambuzi wa mambo. Tuanze kwanza na mbunge wa Ukerewe Joseph Mukundi, karibu sana katika Live Talk hapa Sauti ya Amerika. Nashukuru sana nashukuru. Kwanza tuanze kukupa pole kwa janga hili ambalo limetokea katika eneo lako ambalo wewe pia unalisimamia. Tuambie jinsi gani kwanza unavyojisikia baada ya ajali hii kutokea. Nashukuru uh, mheshimiwa mtangazaji. Kimsingi kama binadamu, kama mwakilishi wa wananchi, najisikia vibaya sana, kwa sababu nimepoteza sehemu ya jamii ya watu wangu, nimepoteza ndugu, nimepoteza marafiki. Kwa hiyo kama binadamu, lakini kama mwakilishi, nimejisikia vibaya sana kwa tukio lililotokea la kuwapoteza ndugu zetu hawa. Naam, hivi karibuni ulisikika bungeni ukieleza kuhusu kutaka kivuko hicho kufanyiwa ukarabati. Nini kilienda mrama? Uh, ni kweli ndugu mtangazaji, wakati wa bajeti nilizungumzia kivuko hiki, lakini haikuwa mara ya kwanza. Kwenye vikao mbalimbali mbali ambavyo nilikuwa ninashiriki, nilikuwa nikiongelea tatizo la kivuko hiki, na mambo yangu ambayo nilikuwa ninaomba serikali yafanyie kazi yalikuwa kwenye mtizamo wa maeneo kama mawili. La kwanza, injini za kivuko hiki zilikuwa zimechoka sana, kwa hiyo ilikuwa inapelekea inazima mara kwa mara katikati ya maji na kujua taarufu kwa wananchi, lakini vile vile ikawa inaenda mwendo wa taratibu sana, badala ya kutumia dakika arobaini na tano wakati mwingine inatumia zaidi ya masaa mawili. Kuna wakati fulani ilizimika katikati ya maji na mimi nikiwa ndani ya chombo hicho, kwa hiyo ilikuwa ni ni katika mazingira magumu sana. Kwa hiyo hiyo ilikuwa moja, lakini pili, chombo hiki kimeanza kazi miaka zaidi ya kumi iliyopita lakini namba ya watu inaongezeka kwenye visiwa hivi, kwa hiyo uwezo wake kuhimili watu hawa vilevile ulikuwa umekuwa mdogo. Kwa hiyo hoja yangu ya pili ilikuwa ni kuitaka vilevile wizara husika iongeze ratiba, ibadili ratiba na kuongeza namba ya safari ili badala ya safari kuwa chache na kulazimisha kivuko kuchukua watu wengi kwa mara moja basi ikiongeza idadi ya safari, angalau abiria wanaweza kupanda wachache wachache, kulingana na uwezo wa kivuko. Kwa hiyo wakati wa mjadala wa bajeti ni niliongelea haya, lakini nikasisitiza sana juu ya injini. Ninashukuru injini zile zilitengenezwa miezi miwili iliyopita, zilitengenezwa na zilitengenezwa Uingereza, zika zikaletwa zikafungwa, kwa hiyo kikaanza kufanya kazi vizuri. Kwa hiyo bado hoja ya ratiba ikawa haijafanyiwa kazi ili kuongeza namba ya safari ili angalau kwa safari moja basi ikiweza kuchukua watu wachache, na ninaamini ndo imepelekea hata tatizo hili. Mbunge, nani anayeshughulika na kubadilisha ratiba na nani anayeshughulika na hilo suala la kubadilisha ratiba, kuongeza, kuongeza kwamba muda wa safari huwe zaidi? Vizuri Tamani, na- nasema nani ambaye anashughulika na swala la ratiba ambalo umelizungumzia? sasa hivi ulipendekeza bungeni, waliokuwa wanashughulika na ratiba ni Wizara ya Ujenzi kupitia TEMESA. Kwa hiyo nilichokuwa ninataka, kwa sababu ratiba iliyopo sasa mpaka wakati kinazama kivuko hiki kilikuwa kinafanya kazi safari mbili kwenda na safari mbili kurudi kwa hiyo hoja yangu ilikuwa ni kuongeza angalau kuwe na safari moja ya ziada, angalau kufanya kazi safari tatu kwenda na safari tatu kurudi. Kwa hiyo kama kingeongeza namba ya safari ile idadi ya abiria wanaosafiri kwa safari moja ingepungua. Labda mbunge, kuna sababu yote ilitolewa, mbona idadi ya safari haikuweza kuongezwa? Lakini yale ambao ulizua bungeni yaliweza kutimizwa, kama kubadilisha injini na mengineyo, mbona idadi ya safari halikuzingatiwa? Uh, haikutolewa ha, ha, sababu ya moja kwa moja, lakini mimi niliona labda wali hoja hoja ya, ya wahusika walisema kwamba wa, namba ya safari ikiongezeka abiria watakuwa wachache, lakini bado mimi sikuona kama ni hoja ya msingi sana, kwa sababu wahitaji ni wananchi, na kwa sababu ni mabadiliko yanaweza, inawezekana yasikubalike na yasionekane kama abiria ni wengi kwa mara moja, lakini mara mara tatu abiria wanazoea na hatimaye wa wa na safari zinakuwa ni za kawaida, lakini cha msingi hasa ni usalama wa, wa, wa wale abiria. Bila shaka janga kama hili linapotokea, na ni kitu ambacho umeshawahi kukizungumzia bungeni, pengine utakuwa sasa ukiwaza na kufikiria nini nini, labda sasa ungependa kifanyike, labda tusikie tu kutoka kwako hisia zako. Uh, kimsingi, kwa, kwa sababu mimi nimechaguliwa na wananchi kuwasemea na uh, kinatokea kitu ambacho nilitahadharisha ni mapema, inaonyesha usahihi wa kile ninachokifikiria. Kwa hiyo haitanikatisha tamaa, kwa sababu wajibu wangu ni kuwasemea wananchi, bado nitaendelea kuwasemea kwa yale ambayo ninaamini wanastahili kuyapata kama wananchi, na serikali na wajibu wake kuyafanyia kazi na kutoa huduma, kwa yale ambayo mimi ninaamini ni huduma za msingi kwa wananchi wangu. Kwa hiyo jambo kama hili lililotokea, na tayari nilishalikemea kimsingi, inanisikitisha ina, ina, ina, ina, ina, ina niuma kwamba so kitu hiki kama kingefanyiwa kazi mapema, inawezekana visingetokea lakini limekwisha tokea, nitaendelea kuyasemea ni, ni, ni, ni, ni, ni niombe tu serikali pale ambapo tunakua tunapokuwa tunaibua vitu kama hivi, basi ni vizuri wakavifanyia kazi mapema badala ya kutumia nguvu kubwa ku kushughulika mambo ambayo tayari yameshatokea. Tunaweza tukazidi ajali kama hizi. Kwa mfano kama hii ya jana, ni ni obvious kwamba kulikuwa na mzigo mkubwa sana kuliko uwezo wa kile kivuko. Tungeweza, ni vizuri tukajenga mazingira ambayo tunaepusha matatizo kama haya, kuliko kushughulika wakati matatizo tayari yameshatokea. Hatuwezi kurudisha maisha haya. Kwa hiyo labda Mary, mheshimiwa, wakati unazungumzia idadi kwamba wahusika walisema idadi ya watu ilikuwa ni ndogo, kwamba chombo lazima kijae kijae kiasi gani? Ile chombo hakina idadi ya watu ambao labda wameweka kwamba kama ni watu mia moja iwe mia moja na kama ni mia moja na moja isiwe vile. Chombo kile kwa namna kilivyotengenezwa kilikuwa na uwezo wa kuchukua uh, nani uzito tani ishirini na tano na mm -hmm. Kama kinabeba magari, kilikuwa naweza kuchukua magari madogo matatu na abiria mia moja. Wakizidi sana ni basi abiria mia moja na moja ndo mm -hmm. kiasi cha uwezo wa waki, chombo kile. Aha. Basi mbunge, endelea kuwepo katika laini ya simu, tutarejea tena kwako sasa hivi. Tuungane na mwandishi wetu Sudi akiwa uh, huko katika eneo la tukio. Bila shaka, Sudi, karibu katika Live Talk. Kwanza kabisa, tuambie juhudi zinazoendelea kuopoa miili ya watu ama watu zaidi ambao wanaweza kuwa hai. Najua kwamba huko sasa hivi ni majira ya usiku. Naam, naam, asante sana uh, huku bado tuko eneo la tukio, lakini harakati za maokozi za kuokoa miili ambayo imebaki katika masalia, ambayo imebaki katika kivuko zinaendelea. Na kwa taarifa tu, tangu uh, zoezi zima limeanza majira ya saa tatu uh, kamili asubuhi mpaka uh, majira ya saa, majira ya saa nane ambapo uh, zoezi lilisimama kwa muda zaidi ya maiti hamsini zilikuwa tayari zimeopolewa kutoka katika eneo la kivuko. Lakini uh, mambo mengine, viongozi kadhaa wamefika kama uh, waziri wa ujenzi, lakini pia amefika uh, IGP kamanda wa polisi mkuu wa jeshi la polisi Tanzania. Wote wamefika kushirikiana na mkuu wa mkoa wa Mwanza katika e, zoezi zima la uokozi, lakini mpaka kufika majira ya jioni bado haku, haku, hakukuonekana kwamba kuna mtu yoyote ambaye inaweza ikasadikiwa kwamba atakuwa hai mm. Na kwa hiyo sasa hivi unatuambia kwamba operesheni zimefungwa? Operesheni bado hazijafungwa, ingawa bado Uh, taratibu zinaendelea kwa sababu kivuko kile kinatajwa kwamba kilikuwa kimebeba watu wengi uh, na na kuzidi na kutokana na uh, mfumo na au ujenzi wa kivuko kile uh, zina, wanasema kwamba watu wengi wako ndani. Kwa hiyo harakati zinahitaji taratibu, ili ili waweze kuwafikia watu walioko ndani zaidi, miili iliyoko ndani kwa sababu Ajali yenyewe imeli nipinduka imezama kwa kupinduka juu chini. <muchin> Na je, kuna taarifa zozote zilizotolewa na serikali kuhusu chanzo cha ajali? Hapana, serikali wao kidogo bado wana kigugumizi kutokana na kwamba taarifa hizi bado hazijatolewa na mamlaka husika. Kwa hiyo mpaka sasa hivi hapa tuko hapa tunasubiri kujua chanzo cha ajali ni nini, ingawa mkuu wa mkoa wa Mwanza jana alieleza kwamba kuna timu maalum kutoka Dar es Salaam ikiambatana na wazamiaji, kikosi cha wazamiaji watakuja kutathmini na kutupa uh, mkasa mzima, pengine chanzo cha ajali hii na ni kipi ambacho kimesababisha ajali nam. Msikilizaji, tumkaribishe msikilizaji Amiami Ami, George, karibu kwenye Live Talk. Ok, asante sana. Kwa majina ni Amiani Patrick kutoka Kenya, Tarbo Kenya, Kakamega Kaunti. Mimi kwanza nawapatia wale ambao walifiwa, wali pole kabisa. Ni vibaya yenyewe kupotesha wapendwa wenu kwa sababu ya kitu kama kivukio, lakini nimesikiliza mbunge wa kule akisema sio, sio kivukio kizee ni takriban ya miaka kumi kimemaliza miaka kumi. Nakumbuka hata hapa Kenya kulikuwa kona tatizo kama hilo, lakini ilisuluhishwa. Kile tu ningelipenda labda kusema ile idadi ya watu ambacho ambayo inakisiwa ku, kukua ya juu zaidi, wangelipunguza wangeli hiyo idadi ya watu wanapopakia wanapo kwa kile kivuko. Alafu jambo lingine labda ni swali vivuko vingi vimekuwa kuukuu na labda ilikuwa ya wakoloni, sijui ni sijui ni, ni hatua gani serikali inachukua labda ku, ku kurekebisha swala hilo, vivuko vingi zaidi ni vikuukuu ni, ni, ni Asanteni. Mm -hmm. Shukran sana miani, na ilo swali la kuhusu serikali, kwa vile hatuna mtu wa serikali hapa kuweza kutujibia, maybe pengine wakati mwingine tunaweza tukaweza tuka, tuka kulizungumzia zaidi, lakini kwa sasa labda nirejee tena kwa mbunge Joseph Mukundi. Hapo awali ulikuwa wewe shuhuda kwamba ulisema uliwahi ku, ku, kusafiri katika kivuko hiki, hembu tufafanulie kidogo utaratibu pale unapoingia, huwa wanahesabu watu ama inakuwaje kujua kwamba pengine watu wamezidi? Nashukuru mtangazaji. Kwa uzoefu wangu, naona si kitu cha kawaida kuhesabu watu. Kwa hiyo huwa nina wanapakia wana, wana, wana, wana tu bila kuhesabu kama wameidadi gani wameingia, ingawa kwa kweli sina uhakika sana kama huwa wanahesabu wana, wana, wana kujua kwamba ni watu gani watu gani wameingia. Na je, na je, sasa kunakuwa na wakaguzi pengine pale mlangoni kuangalia watu wakiwa na mizigo mingi ama inakuwa tu kwamba wewe pita ingia, ingia? Ne, ne, ne kipete, wa ingia ni namna mtu ilimaji ana tiketi mzigo amelipia anaingia wakati ambapo wakati ambapo Naam, kuna matatizo katika laini ya simu nafikiri mahala ulipo lakini e, tunatumai kwamba itakuwa ni sawa wakati ambapo ulikuwa unazua hoja zako bungeni kwamba kuna hatari inayotabiriwa inakuja. Je, hii hi meli hiki kivukio kilikuwa na vifaa vyovyote ambavyo labda kwa muda huu ungeona vingeokoa uhai endapo janga kama hili linaweza katokezea? Yeah, vifaa vilikuwepo, boya ambayo ya angeweza kusaidia kuokoa. Sasa sijui kwa kesi ya jana ni katika mazingira gani na zikiweza kutumika, inawezekana ilikuwa ni ya ghafla sana, lakini vifaa vilikuwemo kwenye chombo. Wakati ushazua hoja zako, sasa limetokezea uliotabiri, tuseme ametokezea, kuna mtu yoyote unaona anastahili kujibu maswali magumu ambayo raia wa Tanzania wanayauliza? sijaona kwa kweli majibu, sijafuatilia tokea limetokea. Nimekuwa sasa, nina ninaangaika nina, nina tu kuona namna gani naweza nikakabiliana na hili, sijafuatilia kuona kama kuna majibu yote yametoka kwa maswali hayo. Mhm, basi basi, endelea kuwa katika line Asi, ya simu. Tunaye msikilizaji anaitwa Otieno, karibu unawe ulize swali lako ama uweze kuchangia. Asante sana dada msikilizaji. Kwanza, wale walioangamia kwenye feri ya MV Nyerere, na kwa kweli hizi feri ambazo wananchi wanatumia ziko na changamoto mbalimbali, kwa sababu hata mahali nilipo kwa sasa mimi hutumia feri a asubuhi, nachangamotoi wengi kushinda i yenyewe kushinda kifaa chenyewe, na mimi kile ninize tu wale ambao husimamia feri ama kivuko fulani, ni kwamba ndio idadi ya watu wanaokifaa hicho ngumu na haliwezekani, lakini wanastahili kuweka vifaa ambazo zinastahili kuokoa, zinaweza kuokoa watu kwa njia inayotakikana na waweke vifaa vya ugozi. Kisa kama hicho inapopatikana, basi wanawizi wanapata ku kuelewa ni i ya kuweza kuhepa na pia kuwapa mafundisho ya kila mara wanapotumia kiziko, kwamba kisa kama hiki kikitaka kutokea basi una nafasi kama hii ama kile, na unawezafanya hivi ili kuweza kujiokoa. Dadani dadano. mm -hmm. Uh, Sudi, kwa upande wako, hebu tuambie, uko hapo katika eneo la tukio, waombolezaji ndugu, jamaa na marafiki walioko hapo, sijui wako katika hali gani, ama uliozungumza nao wanasema nini? Ah, kwa kweli ah, tangu majira ya saa kumi na moja vilio vilikuwa vimezizima eneo la kisiwa hicho cha Ukara, kila mtu akitaka ku, ku, kufahamu kwa sababu zoezi jana lilifanyika na likafanikiwa kutoa miili arobaini na nne na, na kwa hiyo watu bado walitarajia kufahamu pengine ndugu zao ambao bado wamebaki, kwa sababu walikuwa wanatamani wana kufahamu kwamba, je, labda hawaja wametoka hai ama hawakutoka hai. Kwa hiyo baada sasa ya asubuhi na watu sasa sasa kutokea, kwa hiyo kilichofuatia ni maji, maana wananchi wameanza kupiga kelele na mambo mengine, lakini U, kwa muda kadhaa utulivu ulipita, kwa maana kipindi zoezi linaanza majira ya saa tatu uh, zoezi la uokoaji kul, kulikuwa na ukimya uh, na ufuatiliaji kwa wananchi na mpaka majira ya saa sa saba, serikali ilitoa uh, taratibu sasa za baadhi ya uh, wananchi kuendelea kwenda kutambua miili ya ndugu zao. Nam Sudi, endelea kuwa kwenye laini ya simu, msikilizaji. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk, tunazungumzia ajali ya feri nchini Tanzania. Tunaporejea katika sehemu ya pili, tutakuwa na wachambuzi wetu pamoja na mbunge Joseph Mkundi. Kwa sasa tunakamilisha hapo matangazo ya sehemu ya kwanza kwa njia ya redio, tunarejea sehemu ya pili kwa njia ya mtandao wa www voa swahili.com. Um, tunakushukuru sana msikilizaji kuendelea kutufuatilia kwa njia ya mtandao. Hii ni live talk ambapo hivi leo tunazungumzia kuhusu ajali ya kivuko cha MV Nyerere iliyotokea huko ziwa Victoria, baada ya kuzama mita chache kabla ya kutia nanga katika eneo la gati la maegesho ya meli ya kisiwa cha Ukara. Jana kivuko hicho kilikuwa kikitokea kisiwa cha Bugorora kunakofanyika mnada wa siku za Alhamisi. Mpaka sasa zoezi la kuopoa maiti linaendelea. Na kuna ripotiwa maiti zaidi ya mia moja zimeopolewa huku wengine wapatao arobaini wakiokolewa wakiwa hai. Na taarifa ya awali ya Waziri wa ujenzi wa mawasiliano na uchukuzi wa Tanzania, Isaac Kamwele imeeleza kwamba kivuko hicho kimezama kutokana na kujaza watu na mizigo kupita uwezo wake. Na wakati huo huo serikali ya Tanzania imetangaza siku nne za maombolezo. Basi kwa hivi sasa, hebu tumsikilize Bi Mariam ambaye yeye amepoteza ndugu katika ajali hii iliyotokea jana. Kwa jina ninaita Mariam kwa hali ya Mwanza. Kwa kweli, imekuwa ni hali ya masikitiko na hali ya utulivu mkubwa sana. Tatizo hili la ajali lililotokea kwa wenzetu wa kisiwa cha Ukerewe kimeleta msiba mkubwa sana na majonzi makubwa sana. Hapa nina jirani yangu ambaye ni mwalimu wa Elemela English Medium, anaitwa Msanii, yeye akaweza kupoteza mtoto na mkwe Tumepokea msiba hii kwa masikitiko makubwa sana bali tunaombea ndugu zetu, Mungu akawapokee kwa amani. Tunaomba watanzania tuendelee kuwa watulivu na hata walioguswa na msiba wa ndugu zetu tunaomba Mungu awatie nguvu na watie faraja, na tunaiomba serikali iendelee kujitahidi kuokoa hata miili ambayo bado iko chini ya maji, ili kusudi watu waweze kupata ndugu zao kama kuweza kuwastiri, nadhani itakuwa ni jambo jema zaidi. Tuendelee Watanzania, kuwa na uvumilivu, tuendelee kumwomba Mungu atutie nguvu. Tatizo hili limegusa watu wengi sana sehemu mbalimbali, tuseme ni Tanzania nzima. Tuendelee kuwatia nguvu waliopata janga hili zito, mm. Ama kwa hakika shukrani sana Bimaria. Mama kwa hakika, Bwire, unaona hali jinsi ilivyo na watu walivyoshikwa na simanzi huko nchini Tanzania, na taarifa zinazotokea sasa ni kwamba kile kifaa kilikuwa na uwezo wa kubeba watu mia moja na moja mm walioaga dunia ambao wamehesabiwa sasa hivi ni mia moja thelathini na moja mm. inahofiwa wa, wengine bado wako ndani ya kile chombo hawajatolewa. Kwa hivyo tunapozungumzia jinsi mbunge alivyokuwa anazungumzia kwamba kile chombo kinapakia bila kiwango, ulivyomuuliza mm. hakuna wa kuhesabu hakuna wa kukadiria Bora wameingia wamelipa, ukija, una tiketi yako unaingia, twende, haijalishi hata wakifika mia tano mia tatu. Sasa hii jana ilikuwa wanasema zaidi pengine ya mia tatu hatujui siku za nyuma waliingia watu wangapi mle ndani. Ndivyo mimi nataka kumuuliza mbunge kwamba wakati yeye amezua zile hoja bungeni, wakati yeye mm. wakati mmoja chombo kilikwama akiwa mle ndani mm. wakati amesema kwamba wakati mwingine badala ya kile chombo kuchukua dakika arobaini na tano kinachukua masaa mawili Ye, wahusika hawakuwa wanajua kwamba chombo hiki kinahatarisha maisha ya mamia ya watu wasiojulikana ndani ya mle chombo mm -hmm. Lakini kabla hatujaenda kwa mbunge, pengine tuungane sasa na mtaalamu naona yuko tayari mm -hmm. wa meli za biashara ambaye pia ni mjumbe wa bodi ya meli za dunia Bwana Julius Nguluma, atueleze kuhusu nini hasa kinachoangaliwa katika safari za meli ama vyombo vya majini mm -hmm. kabla na baada ya ajali ya kwanza tunaangalia chombo chenyewe. Je, yes. chombo hicho kina kiwango cha kuweza kusafiri ba ba baharini, hiyo ya kwanza. Ya pili in in inaitwa cargo worthiness. Cargo worthiness maana yake je, hiyo meli ina uwezo wa kuchukua hicho kitu, huo mzigo wa ndani kwa ile meli ni wapi? Je, yeah. ule mzigo uliokuwa kule ndani mazingira ya meli inaweza kuchukua watu labda isiwe ina yumba yumba. Lakini ya tatu tunaangalia wale wafanyakazi wa mle ndani, wako competent, wana uwezo wa kufanya hizo kazi, wanaweza kufanya navigation vizuri. Sasa yafuatayo yanaweza kuchangia meli kuzama na ikawa ni sababu miongoni. Cha kwanza ni kwamba meli kabla ya kutoka inakuwa na cargo manifest Manifest inasema kuna watu kiasi fulani wenye uzito kiasi fulani, na kila meli ina kiwango maalum cha kuchukua idadi ya watu au idadi ya mizigo. Kwa hiyo cha kwanza ni kuangalia manifest iliyokuwa imechukua ina, inaeleza kuhusu wale watu wa kwenye meli. Je, uzito wake unafanana na uwezo wa meli kuchukua? Endapo uzito wa meli na watu walioko mle ndani yani mizigo iliyochukuliwa mle ndani na abiria pamoja na uzito wa meli yenyewe inaitwa dead weight. Dead weight or tone, uzito wa meli, watu waliomo ndani na kila kilichopo ndani kikizidi kapasite yake, kuna kitu kinaitwa draft. Maji yakizidi kwenye kitu kinaitwa load line, maana yake meli inakuwa na, ki, na kiwango kimechorwa pale kwamba kakianza kupotea kamstari, mstari haka, meli inazama. Kwa hiyo Je, yeah, mzigo uliowekwa mle na watu vinakwenda sawasawa na kapasiti ya meli kuchukua? Hiyo inaweza kuwa sababu ya kwanza, lakini nyingine, kila wakati meli huwa inafanyiwa check-up kila baada ya muda fulani, inafanya check-up. Baada ya check-up inapewa certificate mpya kwamba hii meli imekaguliwa kwamba inaweza kuhimili mikiki mikiki ya kwenye bahari. Kwa hiyo, je, yeah, certificate ilikuwa issued mara ya mwisho lini? Ilikuwa checked lini mara ya mwisho kuhakikisha kwamba hiki kiwango meli iliyopo sasa hivi ta pamoja na kuexpire kwake bado ina uwezo wa kuendelea kufanya kazi ya wa kuchukua watu. Haya bwana, umesikia kuna mambo ya certificate hapo. Kumbe ame, ame, amezua hoja, hoja rahisi sana mm. Kabla ile meli haijaanza safari kuna mstari ambao unatazama kama uzito ni, ni, ni mwingi Mstari kama huonekani, basi email ipo hatarini. Kuifuatilia, kuna mtu ambaye aliangalia hilo? Na katika ajali kama hii inaonekana kwamba kivuko kilipinduka kikawa chini juu ama juu chini, je, inakuwaje katika ajali kama hizi? Nasema hivi, kwa kawaida meli yoyote ina kitu kinaitwa ballast water tank. Maana yake hiyo kwenye meli kazi yake ni kustabilize meli ili ma, yale mawimbi ma, yanapopiga upande wa huku, maji ya huku ataipeleka huku. Yapo ndani ya meli hizo, ballast water tank ziko ndani ya meli. Sasa kazi yake ni kuzuia meli isiwe inayumba upande na upande. Kwa hiyo mzigo ukielemea upande mmoja kukiwa kuna shida upande mmoja ndio wa inasababisha ile meli ku turn over. Maana yake katika ile inaitwa nini gravity, center of gravity inakuwa imekwenda ime, ime, ime nje ya ile sehemu. Kwa hiyo pale, aidha upande mmoja abiria na mizigo vimekaa vime, vime, vime upande mmoja, lazima ianze kwenda kwa mtindo ule. Kama sio hiyo, meli inashuka chini, tunasema ime ground, inaanza kushuka akita kama ilivyo, lakini kwa ile huwa inafanya ile vile kama ile packaging ya mle ndani haikufanyiwa kitaalam kiasi cha kwamba upande mmoja umezidiwa umeelemewa. Okay, zamani kulikuwa na kitu kinaitwa Sumatra ambapo ni surface, uh, and marine transport regulatory authority, lakini sasa hivi kuna kitengo tofauti kimejitoa pale kwenye Sumatra kinahusika na maji pekee kinaitwa Tasak. kwa so, hiyo wao Tasak ndio wenyewe hasa wenye uwezo wa kuangalia, kwa sababu mpaka viwango hivyo vya biya, vya meli kama ziko sawa sawa kiasi cha manifesti, yani kiasi cha watu ambao wameingia mle, kama kinafanana na uzito wa meli, na kapasiti ya meli hizo, dead weight hizo ziko vipi, ni kazi ya, ya, ya sasa kwa sasa Tanzania Shipping Corporation. Mbunge Joseph Mkundi, umesikiliza maoni ama magi, maelezo ya mtaalamu umesikiza pia, na nina uhakika umesikiliza hotuba ya Rais Magufuli, pamoja na kuagiza wote waliohusika na mkasa huo wakamatwe akiwemo kapteni wa kivuko hicho ambaye taarifa zinaarifu kwamba tayari ameshakamatwa, na kadhalika ameagizwa kuundwa kwa timu itakayoshughulika na uchunguzi huu. Sababu kubwa nakuja kwako ni kwamba inaonekana swala hili ulikuwa umeshalizua na lilikuwa linajulikana karibu na kila mtu kwamba maisha ya watu ambao walikuwa wanategemea kivuko hiki yalikuwa hatarini. Waliokamatwa ndio wale ambao ulikuwa unawalenga katika ujumbe wako, ama wanaochunguzwa ni watu tofauti? Uh, ni swali gumu kwangu, kwa sababu mimi kujua ni, ni, ni, ni yupi hasa specifically anahusika, kwangu mimi inakuwa ni ngumu. Ninachoweza kusema tu ni kwamba taasisi yenyewe ndo ilikuwa na wajibu wa kuona kwamba chombo inachokisimamia kinafanya kazi katika mazingira yaliyo sahihi. Nani anahusika? Ni wao wenyewe, taasisi kuona nani katika eneo gani anawajibika katika lipi, ili mradi tu chombo kiweze kufanya kazi kwa mujibu wa taratibu na kikizingatia ni afya lakini, na usalama wa abiria wake. Kwa hiyo ni ngumu kwangu ku kuwa na uhakika kwamba aliyowataja rais na aliyokamata ndio watu sahihi. Itakuwa ni ngumu kwangu, sababu mimi ninachukulia taasisi yote ando, kwa ujumla ndo wenye jukumu la kuakisha kwamba chombo kinakuwa salama na abiria wake wanakuwa salama mm -hmm. katika laini ya simu tunaye msikilizaji Sali Bunzali, karibu Sali, nawe utoe maoni yako. Asi, mmanye, kwanza nitoe pole kwa ndugu yangu bi Mariam ya kwa kupoteza ndugu yake na Watanzania wote kwa ujumla, manake huu ni msiba mkubwa uliotukumba sisi sote tukiwa kama Watanzania na nchi zilizoko ujirani kwetu. E, lakini mimi sana, sana nafasi yangu hapa nilikuwa napenda tu kuzungumzia hii ajali kwa maana ya kwamba unajua mtangazaji pale mahali inapoitwa kwamba mkusanyiko wa watu kiuhalisia huwa kuna sekta maalum au kuna wizara maalum ambayo iko attention kwa ajili ya kusimamia. Nimemsikiliza hapa mtaalamu jinsi alivyokuwa anakokotoa, yaani ukiyanukuu vizuri haya, unaweza ukagundua sababu ambazo zilisababisha nani kuzama na kusababisha hiya maafa ambayo tunazungumzia sasa hivi, lakini sasa hawa wanaohusika na kucheki kila wakati meli inapotaka kuondoka, si lazima hawa watu wanalipa, wanalipwa, halafu vile vile ni wataalamu ambao wamesomea kazi. Sasa hapo ndio huwa na, napata ugumu kwa sababu hapa mimi ambacho nimegundua ni kwamba hii meli yawezekana, labda kuna mazoea fulani ya kwamba kama ikuwa na uwezo wa kupakia abiria mia na kitu, lakini leo hii wanazungumzia watu mia tano Je, ina maana hapa ni mazoea fulani ambayo walikuwa tayari yameshafanyika yamesha, unaona? Ingawaje sasa hivi tutaanza kulia na msiba, lakini nilikuwa anatoa tu wito kama wito, lakini au ombi kwa serikali, tuangalie tu mahali panapoitwa kwamba kuna mikusanyiko ya watu, tuwe na nafasi tu ya kuweza, tume inayosimamia pale ndiyo yenye kuwajibika, hata kama yanatokea maafa, hao hao ndio tunalia nao. Mii nadhani ni hayo tu na mm -hmm, leo na machungwa zamani. Asante, asante sana, asante Nikoena sana, sana. salimuzari tuna tunakushukuru sana kwa mchango wako, lakini nafikiri sasa hivi bile tuangalie nini kimeandikwa katika mtandao wetu wa Facebook. Naona kuna maoni mengi sana yametiririka na wasikilizaji wetu wamejitoa kweli kweli. Naam. Um, Gavas Doto wa Isamilo Mwanza, Tanzania anasema ni vyema kabla ya kuondoa nanga vyombo vyote vinavyofanya kazi za safari ya majini vikaguliwe na Tamesa e, kujidhihirisha kama ni vizima ili viweze kuendelea na safari. Philbert mm, Jonathan Kienshabi wa Nshamba, Muleba, Kagera Tanzania anasema ni vyema ukaguzi upewe kipaumbele na uokoaji ufanyike kwa masaa 24 ndio mafanikio yanaweza yakawepo. Joseph John Fes Karikulubu kutoka wilaya ya Ngara mkoani Kagera, mtaa wa Kabanga anasema nawapa pole waliopoteza ndugu na jamaa katika kufa maji Mwanza na kivuko, katika kivuko cha MV Nyerere. Ni vyema kabla ya kuondoa nanga vyombo vyote vinavyofanya kazi na safari ya majini vikaguliwe. Huyu ni msikilizaji wetu mwingine anatoa ujumbe wake. Naye Daniel Magusu wa Tarime, Mara, Tanzania, anasema sheria zinazoongoza vyombo vya majini ni mbovu. Kwa hali hiyo, tutaendelea kushuhudia ajali nyingi sana. Boaz Karanja wa Iringa, Tanzania, anasema mbunge alikuwa akilalama juu ya ukarabati wa kivuko hicho. Wananchi waelimishwe, chombo kikijaa wasipande. Said Muhamed anasema kana kivuko kama kivuko kina uwezo wa kubeba abiria mia moja, je, waliokabidhiwa damana ya kusimamia usalama wa bahari walikuwa wapi mpaka ikabeba abiria zaidi ya mia nne? Haya mambo yanajirudia kila mwaka, ila siasa tumeweka mbele. Kila mwaka kinajirudia kitu kimoja. Usalama upo, sijajua kazi inayofanywa na usalama badala yake kujali masilahi ya tumbo yao. Ila ukweli nchi za wenzetu japo wanahuzunisha sana na kuhuzunika kusikia hivi, ila wanatucheka tu, kwa sababu mambo yanajirudia na kujirudia kila mwaka. Basi Bwire, tuishie hapo, alafu tutarejea tena kusoma maoni mengine yanayoendelea kutokea katika mtandao wetu wa Facebook. Sasa hivi naambiwa kwamba mchambuzi wetu wa masuala ya kisiasa na kijamii Charles Misango yupo katika laini ya simu. Karibu Charles, ushiriki nasi katika live talk hivi leo. Mwanzo labda, Charles, tukupigie pole kwa kupoteza watu wa jamii yake, pole zetu zinafika kwako. Karibu. Nashukuru na sana kwa pole hizi, na kwa kweli ni maumivu makubwa, kwa sababu wakati mwingine unahitaji tu neema ya Mungu uweze kuzungumza na kushukuru kwa yote yaliyotokea yali, na kama rais alivyosema, basi kwa sasa ni, ni kuungana ni kuungana tu kama taifa tu, tuangalie nini kinachotokea, lakini kwa kweli ni maumivu ni maumivu mi, kwa upande wangu upande wa uko wangu upande wa mama tumepoteza watu wanne na upande wa ukoo wa baba tumepoteza watu na watu saba jumla kumi na moja. Kwa hiyo sasa familia inapoondokewa na watu wa namna hii kwa wakati mmoja inauma sana, lakini niseme kwamba kama baadhi ambavyo nimekuta zinasomwa kwa kweli, mimi niseme kama raia na kama Mtanzania, niombe tu serikali sasa iamue kuchukua hatua madhubuti za kuweza kupambana na na kuondokana na mikasa kama hii ambayo kwa kweli kama alivyosema mwanasiasa mmoja kuna ajari nyingine, kwa kweli ni uzembe tu. Sio kila kitu tumwachie Mungu. Sasa tunakumbuka, sasa hii ni ajali, ni ajali ya nne sasa tangu, tangu mwaka tisini na sita, tukikumbuka ile ajali ya MB Bukoba ya mwaka tisini na sita iliyoua takriban watu elfu moja. Tukaja eh, mwaka elfu mbili kumi na moja nakumbuka tena kulikuwa na ajali ya, MB Spice Iceland, ya ambayo iliua watu karibuni mia mbili wakati ilipozama kani ya Zanzibar. Lakini pia mwaka uliofuata elfu mbili na kumi na mbili kuna nyingine pia iliua watu mia moja arobaini na tano Hii ilikuwa inaitwa MV Skagit ambayo ilizama iki e, bahari ya Hindi ikielekea Zanzibar. Na haya mambo yamekuwa ni yale yale, tunaomboleza tunasikitika, halafu tuna, no action. Hakuna hatua hakuna yoyote, kwanza hakuna anayewajibika kwamba mimi kama waziri labda wa mawasiliano na uchukuzi, labda mimi kama waziri wa kitu hiki, au mimi mtendaji, watu ni kama waliokufa, ni kama ng'ombe au kuku? Unashindwaje kuwajibika mpaka rais aagize watu wachunguzwe? Dhamiri yako ikoje? Kwamba kuna uzembe hapa, watu hiki kivuko hiki kinachukua watu mia moja, leo hii mnachukua mnapakia watu zaidi ambao hata wajulikani, kwa sasa hivi hatujui kwamba walikuwa ni mia tatu, mia nne, mwingine unasema mia tano mizigo mingi sana hivi, wale wanaosimamia vivuko walikuwa wapi? Meneja mm -hmm. anayesimamia kile kivuko alikuwa wapi? taasisi yote kwani, idara yote ya usalama, mbona kunakuwa na polisi wako pale, watu wa wa tamesa wako pale, inatokeaje mpaka mambo haya yanakuwa kao? Mimi niseme wazi kwamba tunahitaji kuwa serious na baada ya msiba huu ambao rais ametangaza maombolezo ya siku nne kuanzia leo na licha tu ya kwamba wale watu wamewachukuliwa hatua haitatosha, lazima twende kwa undani. Lazima nini, e, mamlaka au uongozi wa nchi uangalie tuna wataalamu wangapi w wa wanaohusika na mambo ya majanga. Lakini pia nchi ikubali, serikali ikubali kupokea maoni mbalimbali, haijalishi yanatoka kwa nani, lakini yawe ni ya kitaalamu. Na katika uchunguzi huu mimi nikuwa nafikiri wazi kwamba watu wa, mamlaka zichunguze kwa usahihi hawa tunao waajiri wanaweledi kiasi gani? Swala sio certificate peke yake, wana ujuzi kiasi gani? vyuo vyao kiasi gani? na ikiwezekana, wapewe mitihani mipya eh. Unaposema huyu ni injinia wa meli, tukupe jaribu uone, sio kuonyeshe tu vyeti alafu, nasema mimi sijui na, na digri au na na na, na na na kitu gani? Aa, tukuingie kwenye fieldi tuone kwamba kweli wewe unaweza jambo hili kwa ufanisi na sio tu jambo hili kwa sababu vifo hivi ni vikubwa sana zaidi ya watu mia moja na kitu sawa kabisa Chaz labda tuje katika hisia zako sasa pengine umetueleza kwamba umepoteza watu kumi na moja bila shaka unaweza ukawa na uzoefu kidogo kuhusu eneo hili uh, ni tangu hapo awali kwamba hizi usafiri wa majini unakuwa na shida kama hizi ama hukumbuki kwamba pengine katika ziwa Victoria Kunakuwaga na kitu kama hiki, yaani vivuko kujaza kupita kiasi. Naam, labda niseme kwamba ziwa Victoria kwa mfano, kisiwa cha wilaya Ukerewe asilimia tisini inazungukwa na maji, ni kisiwa hicho, na ina visiwa vidogo vidogo kama vile vya Ukala, Kome na na kadhalika, ina visiwa vingi vingi vidogo vidogo, ukiacha vile visiwa vingine ambavyo vinaviko karibuni e, mkoa wa Kagera, visiwa kama vya Bumbile nani, na vingine ajali kama hizi mtangazaji, zi, zipo kila wakati, na kwa kweli, uzoefu wangu na bahati nzuri sana, bahati nzuri tu, wiki mbili zilizopita nimefanya ziara walau katika visiwa viwili vya huko. Usafiri ni mbaya kweli kweli, hasa unaotumia majazi. Majazi sio imara, majazi yanapakia watu na vitu, na bidhaa nyingi. life jacket ambazo zinatakiwa ziwepo, unakuta boti moja ina life jacket kumi wakati imepakia abiria mia moja hamsini na mizigo juu, na wengine wanarundikwa mpaka unaona maji yanakaribia kuingia ndani, na watu hawajali, na wakaguzi wapo, polisi marini wapo, hawafanyi chochote kile. Lakini labda nijibu moja kwa moja, katika eneo lako hapo lililotokea ajali, watu niliowauliza wanasema kabisa kwamba miaka kumi iliyopita kuliwahi kuzama na boti pale. Eh, eh, jahazi moja ambalo lilizama na likateketeza, na bahati nzuri lilikuwa limebeba mizigo mingi, abiria nadhani walikuwa wa tisa, lakini lilizama na ile haikuonekana tena kwa sababu kuna kina kirefu, alafu eneo lilotokea ndio mkondo wa mto Simiu unapita pale, kwa hiyo kuna mvutano mkubwa sana wa maji, na mtu yoyote anayeenda Ukara au Ukelewe ana, anajua wazi kwamba iwe ni mtumbwi iwe ni melikebu iwe ni chochote ikifika eneo hilo lazima iende polepole sana, kwa sababu ya mvutano wa ile maji na kasi ya ile maji inayopita pale. Kwa hiyo ndipo hali halisi ilivyo katika ajali iliyotokea katika hii MV Nyerere. Charles, kabla hatuja kwenda kwa msikilizaji Juma Yasin, hebu tueleze kwa kifupi utaratibu wa kupandia wa kupanda kivuko hiki, utaratibu ni upi? Maana wengine watasema kwani wanapopakia abiria si abiria nao wanaona ki kile chombo kimejaa, utaratibu unakuwa ni upi ndio uingie mle ndani? Utaratibu katika vivuko vyote, wanakata tiketi kabla hujaingia, na mara nyingi uh, wana, wanaangalia wale uh, nafasi zilizokaa. Kwa mfano nafasi za kukaa katika hii ni ziko ziko mia moja, lakini kwa sababu ni kivuko, mara nyingi uzoefu nilio nao, hawaangalii idadi ya watu walioko hawaangalii kabisa kwamba sasa sisi li, limited, li, li, watu wanaotakiwa kuingia eh, ni kiasi fulani na maana, wame, wame, ikifikia hakuna tena kuingia. Hawa wenzetu ni ndio maana nimesema kuna uzembe wa hali ya juu sana, kwamba abiria abiria ni kama mtoto. Na hii pia nije nalaoma na, laoma pia kwetu sisi, abiria akiambiwa bwana, nafasi ipo huwezi kuuoji, nafasi ipo, anaingia kwa anakata tiketi nje anaingia ndani ya sense then ndo anaingia, anaingia kwenye kwenye boti au meli au kivuko. Ndio utaratibu unavyokwenda, ni una uzembe wa watu. Naam, Yasin kwenye line ya simu. Charles salia hapo kwenye line ya simu, narudi kwako Yasin. karibu kwenye live talk. Ndiyo sawa kabisa, mchango wako. Yani ajali hii kati inasikitisha sana na inahuzunisha sana yani hapa nilipo mimi sina raha kabisa. Ah, yaani inasikitisha sana kakaangu. Kinachotakiwa ni kwamba kinachotakiwa ni nini? Owe, o, hivi hivi vyombo vya usafiri hivi vya majini viwe vinakaguliwa vina, vina kila mara ili kusudi kuweka katika mazingira yaliyo ya bora na iwe inahakikishwa kwamba mizigo mm abikia hawazidi. Na maana hii, hii ajali imetokea, nimesikia kwamba mizigo ilikuwa imezidi, watu walikuwa wamezidi. Yani, yaani uzito ndo umesababisha hii ajali. Asante, asante Yasin Asante eh, Yasini, kwa, kwa kwa mchango wako basi. Uh, Bwire, kabla hatujaendelea mbali kufunga kipindi chetu, uh, Sande Shomari alizungumza na mpiga mbizi na mwokoaji kutoka Tanzania, huyu ambaye alishiriki katika juhudi za uokozi kwenye meli ya MV Spice Islander bakfaki na kwanza kutaka kujua changamoto za uokozi, watu kuopoa miili katika meli iliyopinduka kama hii, mimi sei kutokana na meli ambayo imezama jana, ni kwamba ambacho kinaweza kusababisha meli kupinduka ni kutokana na kano za mzigo, labda mzigo ulikuwa umezidi upande gani, lakini pia mzigo kuzidi. Lakini meli zenyewe je, zimekaguliwa kwamba ilikuwa hakuna dosari yoyote ambayo inasababisha kuingia maji? Kwa sababu kama meli imetoka masafa iliyotoka mpaka imekaribia karibu na bandari, halafu ndo imepata kuzama, kama ilikuwa tatizo ni mzigo, basi tokea ilipotoka, bila shaka ingezama kabla ya kuchukua masafa yote. Lakini tuangalie, je kuna dosari yoyote kwa so, hiyo ni vigumu kwa sasa kuweza kujibu swali kama hilo, kwamba moja kwa moja kwamba ni mzigo au kuna matobo ambayo ilikuwa imetoboka meli hiyo. Na pengine tu ukiacha kujibu kwa meli hii, ukiongea tu kwa kawaida, kitu gani kinaweza kusababisha meli ikapinduka? E, kitu kinachoweza kusababisha meli kupinduka, kwanza, inategemea ni mzigo kwa mkubwa, jambo la kwanza. Lakini jambo la pili, inategemea kwamba ile hali ya bahari inakuwa iko vipi hali ya bahari inakuwa iko vipi, katika masuala mazima ya manuva, kwa sababu mzigo unapokuwa mkubwa na manuva ikawa iko juu zaidi, basi mzigo meli ni rahisi kupinduka. Lakini na jambo lingine hata uundaji wa hizi meli zenyewe, uh, unakuta kwamba meli katika kutengenezwa kwake inatakiwa ielee, lakini sasa baada ya kwamba haikuelea, wakati mwingine unakuta meli inatembea haina mzigo, lakini imezidi upande fulani. Sasa unapoongeza mzigo, ni kwamba umezidisha tani na inaweza ikasababisha tatizo kama hilo. Kingine kinachozungumzwa ni kwamba meli hii ina uwezo wa kubeba watu mia moja lakini ilikuwa na watu zaidi ya mia nne Je, hilo pekee si tatizo? Kwa kweli katika nchi yetu kama mimi niseme, wasimamizi wale ambao wanapewa jukumu la kusimamia raia katika masala mazima yeah, ya usafiri, ni jambo la kusikitisha sana kuona kwamba watu, meli imewekewa kapasi kwamba ni watu mia mbili lakini nabeba watu mia tatu hamsini. Sasa tunajiuliza maafisa wa bandari wako wapi? Esha wako wapi? Tunajiuliza kulikuwa kuna, kuna watu marini wa marini wako wapi? Sasa tujiulize, labda bandari labda haina mausalama au labda pengine wao wanapatia, labda ni bandari bugu. Siwezi kujua jambo kama hilo, lakini mimi nabebesha lawama kwamba ni vyombo ambavyo vimepewa mamlaka na serikali katika kusimamia jukumu zima la abiria ambao wanatoka bandari moja kuenda bandari nyingine. Hawa ndio wanapaswa kujibu maswali kama haya. Kwa nini meli ilizidi watu? Kivuo kama hichi kinakuwa na vyombo vya tahadhari au vyombo vya kuchukuliwa, wakati kunatokea ajali au kunatokea tatizo, kwa mfano maboya ya watu kubeba kuweza kujiokoa maishani mwao. Vitu kama hivyo vinatakiwa kuwepo kwenye meli kama hizi au havipo kwenye. So, meli yoyote inapaswa kuwa na life jacket inapaswa kuwa na life ring. life jacket ni kwa ajili ya kuokoa watu pale ambapo yametokea maafa kama haya, lakini life ring ni kwa ajili ya kumwokoa mtu mmoja ambaye labda amedondoka baharini, tunahitaji kumwokoa, kwa hiyo tunatumia life ring. Lakini meli zetu za ziwa, mara nyingi meli za kanda ya ziwa zina mapungufu katika swala so zima la life jacket, kwa sababu bado bado tunaichukulia bahari kwamba tuna yale mazoea. Mfano, nimeenda Kigoma, katika hata ambao hivi sasa hivi nikielekea huko Mwanza, pia kuna siku ya usafiri wa majini duniani, lakini ajali inatokea tarehe ishirini na tano tunaazimisha siku ya usafiri wa majini duniani. Ni jambo la kusikitisha kwamba meli zetu bado hazitaki kufata sheria, kwa sababu mtu anaambiwa beba life jacket labda mia mbili, lakini atabeba life jacket mia moja halafu anasema uongo life jacket niko nazo hivi zipo kamili, lakini kitu kibaya zaidi bado katika meli zetu hatujaweka msaada katika kuwasaidia walemavu e, walemavu inapotekezea ajali kama hizi ni watu wa mwanzo kufariki wewe mtu mkuu mzima unaweza ukaenda mbio ukapata laifu yake tu lakini meli ina watu mia nne e, labda pengine mabaharia ni watu kumi na mbili mnaweza kukontrol vipi watu mia nne hii ni watu kumi na mbili kuweza kuwarisi watu ambao wako ndani ya meli hiyo bado ni changamoto ambazo tunahitaji kuvielezea kama serikali kama nchi Eh, kama watu ambao wa tumezungukwa na bahari, ili kuondoa changamoto ambazo mara kwa mara zinajitokeza. Lakini kengene niseme kwamba niiombe serikali yangu, na kwa kweli rais wetu ni msikivu, rais wetu ni mtu anachapa kazi. Mimi niiombe kwamba serikali yangu kwamba tuangalie suala zima kwamba juu ya rescue team, Tanzania bado hatuna, mpaka litokie janga kama hili ndio tunatafutana kwenye vyombo vya habari na kila tunapofanya vikao, tunapofanya mikutano. Kwa nini tusiwe na rescue team Tanzania? Tunasema polisi marit nao n tunao hoki lakini, lazima pia na risk team bila mahala, ili kujaribu kuyahami majanga kama haya. Shukran sana kuwa nasi katika live talk siku ya leo. Nilikuwa hapa studio, mimi Mary Mgawe na mwenzangu Kenis Bwire.