Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salam inayokaribisha hi. Leo ni Sandei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Ripoti ya vyombo vya habari ndani na nje ya Tanzania zinasema idadi ya vifo kufuatia ajali ya MV Nyerere iliyotokea Alhamis sasa imefikia zaidi ya mia mbili huku wafanyakazi wa uokozi wakifanikiwa kutoa mtu mwingine akiwa hai leo mapema. Leo kituo cha televisheni cha taifa TBC nchini humo kilitangaza idadi ya vifo ilifikia 151 lakini Joseph Mkundi mbunge wa wilaya ya Ukerewe aliliambia shirika la habari la AFP kwamba zaidi ya watu 170 hivi sasa walifahamika kuwa wamefariki. Ripoti nyingine za habari zinasema idadi hiyo imevuka 200 hadi jioni ya leo Jumamosi. Wakati wa huwa uwa wafanyakazi wa uokozi walifanikiwa kumpata mhandisi mmoja akiwa hai baada ya kujifungia katika chumba maalum kilichokuwa na hewa ya kutosha baada ya meli hiyo kuzama Alhamis mchana karibu na kisiwa cha Ukara. Ripoti ya vyombo vya habari vya serikali ilisema meli hiyo ilikuwa na uwezo wa kubeba abiria mia moja lakini ilibeba zaidi ya mara mbili ya idadi inayotakiwa. Rais wa Tanzania John Magufuli aliagiza Ijumaa kukamatwa kwa maafisa utawala kwenye kivuko hicho. Mwenyekiti wa kamati ya sheria katika baraza la seneti la bunge la Marekani Charles Grassley amempatia saa kadhaa hadi Jumamosi mchana mwanamke anayemshutumu Brett Kavanaugh, aliyeteuliwa kuchukua nafasi katika mahakama ya juu Marekani, kwa shambulizi la ngono kuamua kama atatoa ushahidi wiki ijayo, kulingana na ripoti ya gazeti la New York Times. Gazeti hilo liliripoti kuwa Grassley alituma barua pepe kwa mawakili wa Christine Blasey Ford iliyosema kwamba jopo la baraza la Senate lazima ipate uamuzi wa Ford kutoka ushahidi ifikapo Jumamosi mchana. Kamati katika baraza la Seneti ilimpatia Ford hadi saa nne usiku Ijumaa kufanya uamuzi juu ya suala hili, lakini mwanasheria wake saa chache kabla Ijumaa usiku aliomba ongezewe muda wa siku moja. Grassley alitangaza ongezeko la muda kupitia Twitter katika lafudhi ya kuomba msamaha inayomlenga Kavanaugh. Nikimnukuu jaji Kavana, kama mwenyekiti wa kamati ya sheria kwenye baraza la Senate, nimeongeza muda kwa Dr Ford kuamua kama anataka kuendelea na taarifa aliyoitoa wiki iliyopita ili atoe ushahidi kwa Senate ili tuweze kusonga mbele. Kama mwenyekiti, ninataka kusikia pia kutoka upande wake. Ninatumai unaelewa hili. Mwisho wa kumnukuu. Watu wenye silaha walifyatua risasi kwenye gwaride la jeshi huko kusini magharibi mwa Iran na kuua watu wasiopungua 24 na kujeruhi zaidi ya 53 kulingana na vyombo vya habari vya serikali. Kundi la ugaidi la Islamic State linadai kuhusika kwa shambulizi la Jumamosi katika mji wa Ahvaz katika jimbo la Khuzestan. Kulikuwa na ripoti zinazotofautiana juu ya taarifa kadhaa. Maafisa walisema watu wawili wenye silaha waliuwawa. Hata hivyo, maafisa wengine walieleza kwamba watu wawili wengine walikamatwa wakihusishwa na shambulizi hilo. Televisheni ya serikali ilisema washambuliaji walilenga kituo kimoja, mahala ambapo maafisa wa Iran walikusanyika kuangalia maadhimisho ya kila mwaka ya gwaride kuanzishwa vita vya jamhuri ya Kiislamu mwaka elfu moja mia tisa na themanini hadi mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nane dhidi ya Iraq. Magwaride kama haya yalifanyika nchi nzima. Wengi wa waliokufa inasemekana kuwa ni wanachama wa kundi la mapinduzi ya ulinzi. Baadhi ya ripoti zinasema mmoja wa watu waliokufa alikuwa mwandishi wa habari. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika mjini Washington DC. Vyama viwili vikubwa vya wafanyakazi wa mafuta huko Nigeria vinawaandaa wanachama wake kwa uwezekano wa mgomo wa kitaifa katika sekta hiyo, kufuatia mzozo wa wafanyakazi na kampuni ya Chevron walisema Jumamosi. Nigeria ambayo ni mwanachama wa OPEC ni mzalishaji mkubwa wa mafuta barani Afrika na mauzo ya mafuta ghafi yanatengeneza kiasi cha theluthi mbili ya mapato ya serikali katika uchumi mkubwa sana kwenye taifa hilo lililopo Afrika Magharibi. Chama cha The Petroleum and Natural Gas Senior Staff Association of Nigeria na chama cha wafanyakazi wa gesi asili na petroli Nigeria vinaishutumu kampuni kubwa ya mafuta ya Chevron ya Marekani ikijaribu kuwapunguza maelfu ya wafanyakazi wa Nigeria kwa kukiuka mikataba yao. Na polisi wa Brazil wamemkamata raia mmoja wa Lebanon ambaye Marekani inamshutumu kuwa mmoja wa wafadhili wakubwa wa, wa fedha kwa Hezbollah, kundi la wanamgambo wa Lebanon. Assad Ahmad Barakat alikamatwa Ijumaa katika mji mmoja huko nchini Brazil. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Shukrani sana msikilizaji kuendelea kutufuatilia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Basi kama tulivyokueleza hapo awali kwamba taifa la Tanzania limekumbwa na janga Leo katika Live Talk tunamulika kuhusu janga la ajali ya kivuko cha MV Nyerere iliyotokea huko ziwa Victoria, baada ya kuzama mita chache kabla ya kutia nanga katika eneo la gati la maegesho ya meli ya kisiwa cha Ukara. Jana serikali ya Tanzania imetoa taarifa ikieleza kwamba uh, taifa li, li, li, liweze kuweka bendera ya nusu mlingoti na kuanzia leo Septemba 21 hadi 24, basi itakuwa ni wakati wa mapumziko. Na hapa Rais Magufuli ametoa taarifa yake: poleni sana kwa ndugu zetu waliopoteza ndugu zao, lakini poleni sana kwa Watanzania wote kwa wote walioguswa na msiba huu, roho za marehemu zikapumzike kwa amani kwenye mikono salama ya Mwenyezi Mungu wetu, na majeruhi wakaweze kupona mapema. Nimeamua katika kuomboleza hawa ndugu zetu, tuwe na siku nne za maombolezo sisi kama taifa, kuwakumbuka wenzetu hawa, na maombolezo yataanza leo. Basi ilikuwa ni taarifa yake Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli akitoa maelezo kuhusu siku nne za maombolezo. Kivuko hicho kilikuwa kikitokea kisiwa cha Bogorora kunakofanyika mnada wa siku kila siku ya Alhamisi. Mpaka sasa, zoezi la kuopoa maiti linaendelea na kuna ripotiwa maiti zaidi ya mia moja zimeopolewa huku wengine wapatao arobaini wakiokolewa wakiwa hai. Na taarifa ya awali ya waziri wa ujenzi wa mawasiliano na uchukuzi wa Tanzania Isaac Kamwele inaeleza kwamba kivuko hicho kimezama kutokana na kujaza watu na mizigo kupita kiasi kabla ya tukio hilo kutokea. Mashuhuda wa ajali hiyo wamesema kuwa kivuko cha MV Nyerere kilionyesha kuwa kilikuwa kimezidiwa uzito, tofauti na uwezo wake kutokana na mzigo mkubwa uliokuwa umebebwa ndani ya kivuko hicho. Tanzania imekumbwa na ajali nyingi za kivuko. Miaka iliyopita, watu zaidi ya mia nane walikufa katika ajali ya meli ya MV Bukoba mwaka 1996 ajali kubwa kabisa kutokea, kupata kutokea katika Ziwa Victoria. Lakini mwaka 2012 watu 145 walikufa wakati kivuko kilipozama karibu na Zanzibar katika Bahari ya Hindi. Basi hivi leo katika laini ya simu tutaungana na mbunge wa Ukerewe Joseph Mukundi, waandishi wa habari Sudi Shaaban na Reginald Ndesika pamoja na wataalamu na wachambuzi wa mambo. Tuanze kwanza na mbunge wa Ukerewe Joseph Mkundi, karibu sana katika Live Talk hapa Sauti ya Amerika. Nashukuru sana, nashukuru. Kwanza tuanze kukupa pole kwa janga hili ambalo limetokea katika eneo lako ambalo wewe pia unalisimamia. Tuambie jinsi gani kwanza unavyojisikia baada ya ajali hii kutokea. Nashukuru uh, mheshimiwa mtangazaji, kimsingi kama binadamu kama mwakilishi wa wananchi najisikia vibaya sana kwa sababu nimepoteza sehemu ya jamii ya watu wangu, nimepoteza ndugu, nimepoteza marafiki. Kwa hiyo kama binadamu, lakini kama mwakilishi, ninajisikia vibaya sana kwa tukio lililotokea, kwa kuwapoteza ndugu zetu hawa. Naam. Hivi karibuni ulisikika bungeni ukieleza kuhusu kutaka kivuko hicho kufanyiwa ukarabati. Nini kilienda mrama? Uh, ni kweli ndugu mtangazaji, wakati wa bajeti nilizungumzia kivuko hiki, lakini haikuwa mara ya kwanza. Kwenye vikao mbalimbali ambavyo nilikuwa ninashiriki, nilikuwa nikiongelea tatizo la kivuko hiki, na mambo yangu ambayo nilikuwa ninaomba serikali yafanyie ya kazi yalikuwa kwenye mtizamo wa maeneo kama mwaini. La kwanza, injini za kivuko hiki zilikuwa zimechoka sana, kwa hiyo ilikuwa inapelekea inazima mara kwa mara katikati ya maji na kujua taarufu kwa wananchi, lakini vile vile ikawa inaenda mwendo wa taratibu sana. Badala ya kutumia dakika arobaini na tano wakati mwingine inatumia zaidi ya masaa mawili. Kuna wakati fulani ilizimika katikati ya maji na mimi nikiwa ndani ya chombo hicho. Kwa hiyo ilikuwa ni ni katika mazingira magumu sana. Kwa hiyo hiyo ilikuwa moja, lakini pili, chombo hiki kimeanza kazi miaka zaidi ya kumi iliyopita lakini namba ya watu inaongezeka kwenye visiwa hivi, kwa hiyo uwezo wake kuhimili watu hawa vilevile ulikuwa umekuwa mdogo. Kwa hiyo hoja yangu ya pili ilikuwa ni kuitaka vilevile wizara vile husika iongeze ratiba, ibadili ratiba na kuongeza namba ya safari, ili badala ya safari kuwa chache na kulazimisha ya kivuko kuchukua watu wengi kwa mara moja basi ikiongeza idadi ya safari angalau abiria wanaweza kupanda wachache wachache, kulingana na uwezo wa kivuko. Kwa hiyo wakati wa mjadala wa bajeti, ni niliongelea haya, lakini nikasisitiza sana juu ya injini. Ninashukuru injini zile zilitengenezwa miezi miwili iliyopita, zilitengenezwa na zilitengenezwa Uingereza, zika zikaletwa zikafungwa, kwa hiyo kikaanza kufanya kazi vizuri. Kwa hiyo bado hoja ya ratiba ikawa haijafanyiwa kazi, ili kuongeza namba ya safari, ili angalau kwa safari moja basi ikiweza kuchukua watu wachache, na ninaamini ndio imepelekea tatizo hili. Labda mbunge, kuna sababu yote ilitolewa, mbona idadi ya safari haikuweza kuongezwa, lakini yale ambayo ulizua bungeni yaliweza kutimizwa, kama kubadilisha injini na mengineyo, mbona idadi ya safari halikuzingatiwa? uh... Haikutolewa ha, ha, sababu ya moja kwa moja, lakini mimi niliona labda wali hoja hoja ya, ya wahusika walisema kwamba wa, namba ya safari ikiongezeka abiria watakuwa wachache, lakini bado mimi sikuona kama ni hoja ya msingi sana, kwa sababu wahitaji ni wananchi, na kwa sababu ni mabadiliko yanaweza, inawezekana yasikubalike na yasionekane kama abiria ni wengi kwa mara moja, lakini mara mara tatu abiria wa wanazoea na hatimaye safari zinakuwa ni za kawaida, lakini cha msingi hasa ni usalama wa, wa, wa, wa wale abiria. Wakati unazungumzia idadi, kwamba wahusika walisema idadi ya watu ilikuwa ni ndogo, kwamba chombo lazima kijae kijae kiasi gani? Ile chombo hakina idadi ya watu ambao labda wameweka kwamba kama ni watu mia moja iwe mia moja na kama ni mia moja na moja isiwe vile kwa namna kilivyotengenezwa kilikuwa na uwezo wa kuchukua nani, uzito tani ishirini na tano. mm-hmm. Na kama kinabeba magari kilikuwa na uwezo wa kuchukua magari madogo matatu na abiria mia moja. Wakizidi sana ni basi abiria mia moja na moja. mm -hmm. Ndo kiasi ki cha ja uwezo wa, wa, wa chombo kile. Aha. Basi mbunge, endelea kuwepo katika laini ya simu, tutarejea tena kwako sasa hivi. Tuungane na mwandishi wetu Sudi, akiwa uh, huko katika eneo la tukio. Bila shaka, Sudi, karibu katika live talk. Kwanza kabisa, tuambie juhudi zinazoendelea kuopoa miili ya watu ama watu zaidi ambao wanaweza kuwa hai, najua kwamba huko sasa hivi ni majira ya usiku. Naam, naam, asante sana uh, huku bado tuko eneo la tukio, lakini harakati za maokozi za kuokoa miili ambayo imebaki katika masalia, ambayo imebaki katika kivuko zinaendelea. Na kwa taarifa tu, tangu au, ma, zoezi zima limeanza majira ya saa tatu uh, kamili asubuhi mpaka uh, majira ya saa, majira ya saa nane ambapo uh, zoezi lilisimama kwa muda. Zaidi ya maiti hamsini zilikuwa tayari zimeopolewa kutoka katika eneo la kivuko, lakini uh, mambo mengine, viongozi kadhaa wamefika kama uh, waziri wa ujenzi, lakini pia amefika uh, IGP kamanda wa polisi mkuu wa jeshi la polisi Tanzania wote wamefika kushirikiana na mkuu mkoa wa Mwanza katika e, zoezi zima la uokozi, lakini mpaka kufika majira ya jioni bado hakukuonekana haku, haku kwamba kuna mtu yoyote ambaye inaweza ikasadikiwa kwamba atakuwa hai mm. Na kwa hiyo sasa hivi unatuambia kwamba operesheni zimefungwa? A, operation bado hazijafungwa, ingawa bado uh, taratibu zinaendelea kwa sababu kivuko kile kinatajwa kwamba kilikuwa kimebeba watu wengi uh, na na kuzidi na kutokana na uh, mfumo na au ujenzi wa kivuko kile uh, zina wanasema kwamba watu wengi wako ndani, kwa hiyo harakati zinahitaji taratibu ili ili waweze kuwafikia watu walioko ndani zaidi, miili iliyoko ndani, kwa sababu ajali yenyewe, meli imepinduka, imezama kwa kupinduka juu chini. mm -hmm. na je, kuna taarifa zozote zilizotolewa na serikali kuhusu chanzo cha ajali? Hapana, ha, serikali wao kidogo bado wana kigugumizi kutokana na kwamba taarifa hizi bado hazijatolewa na mamlaka husika. Kwa hiyo mpaka sasa hivi hapa tuko hapa, tunasubiri kujua chanzo cha ajali ni nini, ingawa mkuu wa mkoa wa Mwanza jana alieleza kwamba kuna timu maalum kutoka Dar es Salaam ikiambatana na wazamiaji, kikosi cha wazamiaji, watakuja kutathmini na kutupa uh, mkasa mzima, pengine chanzo cha ajali hii na ni kipi ambacho kimesababisha ajali Nam msikilizaji, tumkaribishe msikilizaji Amiami George. Karibu kwenye Livetalk. Ok, asante sana kwa majina. Ni Amiani Patrick kutoka Kenya, tarbo Kenya, Kakamega Kaunti. Mimi kwanza napatia wale ambao walifiwa, wali pole kabisa. Ni vibaya yenyewe kupotesha wapendwa wenu kwa sababu ya kitu kama kivukio lakini nimesikiliza mbunge wa kule akisema sio, sio kivukio kizee, ni takriban ya miaka kumi, kimemaliza miaka kumi. Nakumbuka hata hapa Kenya kulikuwa ko na tatizo kama hilo, lakini ilisuluhishwa. Kile tu ningelipenda labda kusema ile idadi ya watu ambacho, ambayo inakisiwa ku, kukua ya juu zaidi wangeli wangelipunguza hiyo adada ya watu wanapo wanapopakia kwa kile kivuko. Alafu jambo lingine labda ni swali, vivuko vingi vimekuwa kuukuu na labda ilikuwa ya wakoloni. sijui ni sijui ni, ni hatua gani serikali inachukua labda ku-, ku kurekebisha sawa nini kurekebisha swala hilo, vivuko vingi zaidi ni vikuukuu ni, ni Asanteni. uh, nini kimeandikwa katika mtandao wetu wa Facebook? Naona kuna maoni mengi sana yametiririka na wasikilizaji wetu wamejitoa kwelikweli. Nam um, Gavas Doto wa Isamilo, Mwanza, Tanzania anasema ni vyema kabla ya kuondoa nanga, vyombo vyote vinavyofanya kazi za safari ya majini vikaguliwe na TAMESA e, kujidhihirisha kama ni vizima ili viweze kuendelea na safari. Filbert hmm. Jonathan Kienshabi wa Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania, anasema ni vyema ukaguzi upewe kipaumbele na uokoaji ufanyike kwa masaa ishirini na nne, ndio mafanikio yanaweza yakawepo. Joseph Johnfes Karikulubu kutoka wilaya ya Ngara mkoani Kagera, mtaa wa Kabanga, anasema nawapa pole waliopoteza ndugu na jamaa katika kufa maji Mwanza na kivuko katika kivuko cha MV Nyerere ni vyema kabla ya kuondoa nanga vyombo vyote vinavyofanya kazi na safari ya majini vikaguliwe. Huyu ni msikilizaji wetu mwingine anatoa ujumbe wake, naye Daniel Magusu wa Tarime, Mara, Tanzania, anasema sheria zinazoongoza vyombo vya majini ni mbovu, kwa hali hiyo tutaendelea kushuhudia ajali nyingi sana. Boaz Karanja wa Iringa, Tanzania, anasema mbunge alikuwa akilalama juu ya ukarabati wa kivuko hicho. Wananchi waelimishwe, chombo kikijaa wasipande. Said Muhamed anasema kana kivuko kama kivuko kina uwezo wa kubeba abiria mia moja, je, waliokabidhiwa damana ya kusimamia usalama wa bahari walikuwa wapi mpaka ikabeba abiria zaidi ya mia nne? Haya mambo yanajirudia kila mwaka, ila siasa tumeweka mbele. Kila mwaka kinajirudia kitu kimoja. Usalama upo, sijajua kazi inayofanya na usalama, badala yake kujali masilahi ya tumbo yao. Ila ukweli nchi za wenzetu, japo wanahuzunisha sana na kuhuzunika kusikia hivi, ila wanatucheka tu, kwa sababu mambo yanajirudia na kujirudia kila mwaka. Basi Bwire, tuishie hapo, alafu tutarejea tena kusoma maoni mengine yanayoendelea kutokea katika mtandao wetu wa Facebook. Sasa hivi naambiwa kwamba mchambuzi wetu wa maswala ya kisiasa na kijamii Charles Misango yupo katika laini ya simu. Karibu Charles, ushiriki nasi katika live talk hivi leo. Mwanzo labda, Charles, tukupigie pole kwa kupoteza watu wa jamii yake. Pole zetu zinafika kwako. Karibu na nashukuru sana kwa pole hizi na kwa kweli ni maumivu makubwa, kwa sababu wakati mwingine unahitaji tu neema ya Mungu uweze kuzungumza na kushukuru kwa yote yaliyotokea, yali na kama rais alivyosema, basi kwa sasa ni, ni kuungana, ni kuungana tu kama taifa tu, tuangalie nini kinachotokea, lakini kwa kweli ni maumivu, ni maumivu mi kwa upande wangu, upande wa uko wangu upande wa mama tumepoteza watu wanne na upande wa ukoo wa baba tumepoteza watu kumi na watu saba jumla kumi na moja. Kwa hiyo sasa familia inapoondokewa na watu wa namna hii kwa wakati mmoja inauma sana, lakini niseme kwamba kama baadhi ambavyo nimekuta meseji zinasomwa, kwa kweli mimi niseme kama raia na kama Mtanzania niombe tu serikali sasa iamue kuchukua hatua madhubuti za kuweza kupambana na na kuondokana na mikasa kama hii ambayo, kwa kweli, kama alivyosema mwanasiasa mmoja, kuna ajari nyingine, kwa kweli ni uzembe tu. Sio kila kitu tumwachie Mungu. Sasa tunakumbuka sasa, hii ni ajari, ni ajali ya nne sasa, tangu na tangu mwaka tisini na sita, tukikumbuka ile ajali ya MB Bukoba ya mwaka tisini na sita iliyoua takriban watu elfu moja tukaja, hmm, ewe, mwaka elfu mbili kumi na moja tunakumbuka tena kulikuwa na ajali ya MB Spice Island ya ambayo iliua watu karibuni mia mbili wakati ilipozama pwani ya Zanzibar. Lakini pia mwaka uliofuata elfu mbili na kumi na mbili kuna nyingine pia iliua watu mia moja arobaini na tano Hii ilikuwa inaitwa MV Skagit ambayo ilizama e, bahari ya Hindi ikielekea Zanzibar. Na haya mambo yamekuwa ni yale yale, tunaomboleza tunasikitika, halafu tuna, no action. Hakuna hatua hakuna yoyote, kwanza hakuna anayewajibika kwamba mimi kama waziri labda wa mawasiliano na uchukuzi, labda mimi kama waziri wa kitu hiki, au mimi mtendaji. Watu ni kama waliokufa ni kama ng'ombe au kuku? Unashindaje kuwajibika mpaka raisi aagize watu wachunguzwe? Dhamiri yako ikoje? Kwamba kuna uzembe hapa. Watu hiki kivuko hiki kinachukua watu mia moja, leo hii mnachukua mnapakia watu zaidi ambao hata hawajulikani kwa sasa hivi, hatujui kwamba walikuwa ni mia tatu, mia nne, mwingine anasema mia tano mizigo mingi sana hivi, wale wanaosimamia vivuko walikuwa wapi? Meneja mm -hmm, anayesimamia kile kivuko alikuwa wapi? Taasisi yote kwani, idara yote ya usalama, mbona kuna kuna na polisi wako pale, watu wa wa Tamesa wako pale, inatokeaje mpaka mambo haya yanakuwa kwao? Mimi niseme wazi kwamba tunahitaji kuwa serious na baada ya msiba huu ambao rais ametangaza maombolezo ya siku nne kuanzia leo na licha pi ya kwamba wale watu wamewachukuliwa hatua, haitatosha. Lazima twende kwa undani. Lazima mamlaka au uongozi wa nchi uangalie tuna wataalamu wangapi wanaohusika ma, wana na mambo ya majanga. Lakini pia nchi ikubali, serikali ikubali kupokea maoni mbalimbali, haijalishi yanatoka kwa nani, lakini yawe ni ya kitaalamu. Na katika uchunguzi huu mimi nilikuwa nafikiri wazi kwamba watu wa, mamlaka zichunguze kwa usahihi hawa tunao waajiri wanaweledi kiasi gani? Swala sio certificate peke yake, wana ujuzi kiasi gani? vyuo vyao kiasi gani? na ikiwezekana, wapewe mitihani mipya eh. Unaposema huyu ni injinia wa meli, tukupe jaribu uone, sio kuonyeshe tu vyeti alafu nasema mimi sijui na, na degree au na na, na, na na kitu gani? Aha, tukuingie kwenye field tuone kwamba kweli wewe unaweza jambo hili kwa ufanisi hivi ni, ni, ni, hmm, sana zaidi ya watu mia moja na kitu sawa kabisa. Chaz, Chaz, labda tuje katika hisia zako sasa, pengine umetueleza kwamba umepoteza watu kumi na moja. Bila shaka unaweza ukawa na uzoefu kidogo kuhusu eneo hili uh, ni tangu hapo awali kwamba me, hizi usafiri wa majini unakuwa na shida kama hizi ama hukumbuki kwamba pengine katika ziwa Victoria na kitu kama hiki yani, vivuko kujaza kupita kiasi? Naam, labda niseme kwamba ziwa Victoria, kwa mfano kisiwa cha wilaya Ukerewe, asilimia tisini inazungukwa na maji, ni kisiwa hicho na, na ina visiwa vidogo vidogo kama vile vya Ukala, Kome na, na kadhalika. Ina visiwa vingi vingi vidogo vidogo, ukiacha vile visiwa vingine ambavyo vinaviko karibuni e, mkoa wa Kagera, visiwa kama vya Bumbile nanini na vingine Ajali kama hizi mtangazaji, zi, zipo kila wakati, na kwa kweli uzoefu wangu, na bahati nzuri sana, bahati nzuri tu, wiki mbili zilizopita nimefanya ziara walau katika visiwa viwili vya huko. Usafiri ni mbaya kweli kweli, hasa unaotumia majahazi. Majahazi sio imara, majahazi yanapakia watu na vid, na bidhaa nyingi. Life jacket ambazo zinatakiwa ziwepo, unakuta boti moja ina life jacket kumi wakati imepakia abiria mia moja hamsini na mizigo juu, na wengine wanarundikwa, mpaka unaona maji yanakaribia kuingia ndani na watu hawajali. Na wakaguzi wapo, polisi marini wapo, hawafanyi chochote kile. Lakini labda nijibu moja kwa moja, katika eneo lako hapo lililotokea ajali, watu niliowauliza wanasema kabisa kwamba miaka kumi iliyopita kuliwahi kuzama na boti pale. Eh, eh, jahazi moja ambalo lilizama na likateketeza, na bahati nzuri zilikuwa limebeba mizigo mingi, abiria nadhani walikuwa w uh, tisa, lakini lilizama na ile haikuonekana tena kwa sababu kuna kina kirefu, alafu eneo lilotokea ndio mkondo wa mto Simiu unapita pale, kwa hiyo kuna mvutano mkubwa sana wa maji, na mtu yoyote anayeenda Ukara au Ukerewe ana, ana, anajua wazi kwamba iwe ni mtumbwi iwe ni merikebu iwe ni chochote ikifika eneo hilo lazima iende polepole sana, kwa sababu ya mvutano wa ile maji na kasi ya ile maji yanayopita pale. Kwa hiyo ndipo hali halisi ilivyo katika ajali iliyotokea katika hii MV Nyerere. Shukran sana kuwa nasi katika live talk siku ya leo. Nilikuwa hapa studio, mimi Mary Mgawe na mwenzangu Kenneth Bwile. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa mjini washington dc hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari ripoti ya vyombo vya habari ndani na nje ya tanzania zinasema idadi ya vifo kufuatia ajali ya mv nyerere iliyotokea alhamisi sasa imefikia zaidi ya mia mbili huku wafanyakazi wa uokozi wakifanikiwa kutoa mtu mwingine akiwa hai leo Mwenyekiti wa kamati ya sheria katika baraza la seneti la bunge la Marekani, Charles Grassley, amempatia saa kadhaa hadi Jumamosi mchana mwanamke anayemshutumu Brett Kavanaugh, aliyeteuliwa kuchukua nafasi katika mahakama ya juu Marekani, kwa shambulizi la ngono kuamua kama atatoa ushahidi wiki ijayo, kulingana na ripoti ya gazeti la New York Times watu wenye silaha walifyatua risasi kwenye gwaride la jeshi huko kusini magharibi mwa Iran na kuua watu wasiopungua ishirini na wanne na kwa jeruhi zaidi ya 53 kulingana na vyombo vya habari vya serikali. Mwisho wa Moktasar wa habari. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.